You are on page 1of 15

REPUBLIC OF THE PHILIPPINES

Department of Education
REGION IV-B
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF MARINDUQUE
TORRIJOS DISTRICT
TORRIJOS CENTRAL SCHOOL

CODE F1KP-IIIc-8

LESSON PLAN School NANGKA ELEMENTARY SCHOOL Grade Level 1 Quarter 4


IN TEACHING Teacher MARY ANN P. PIMENTEL Learning Area FILIPINO
FILIPONO I

(ANNOTATIONS)
INDICATORS TO BE
OBSERVED DURING
THE
DEMONSTRATION
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipapakita ang pang-unawa kung paano nakapaglalarawan ng mga tao, bagay,
Pangnilalaman hayop, pangyayari, at lugar
B. Pamantayan sa Nakalalahok sa mga Gawain (Indibidwal o Grupo) kaugnay ng paglalarawan
Pagganap ng mga tao, bagay, hayop, pangyayari, at lugar.
C.Mga Natutukoy ang mga salitang magkakatugma
Kasanayan/Mga
Layunin
II. NILALAMAN
(Paksang Aralin)
Paglalarawan ng mga tao, bagay, hayop, pangyayari, at lugar
1. Gabay
ng Guro CG: K to 12 Curriculum Guide in MTB,
2. Kagamit
an ng
III. LEARNING RESOURCES

Mag-
A. REFERENCES

aaral
3. Sanggun SLMs (Mother Tongue Q4 week 1)
iang
Aklat
4. Iba pang
kagamita
n at Pictures ,charts, laptop, PPT, Video Recordings
Sanggun
ian
B. Pagpapahalaga Pagpapaunlad ng Talentong ibinigay ng Diyos.
REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
Department of Education
REGION IV-B
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF MARINDUQUE
TORRIJOS DISTRICT
TORRIJOS CENTRAL SCHOOL

(Aawit ang guro bilang pagbubukas at pagsisimula ng Class habang inihahanda ng


mga mag-aaral ang kanilang mga sarili .) INDICATOR 2
Awit may Tatlong bebi
A. Pambungad na Pagbati Plan and deliver
Awit at Pagbati Magandang araw mga bata, kumusta kayo, ako si Teacher Mhay, at natutuwa ako teaching strategies that
na makasama kayo upang mag-aral at matututo. are responsive to the
special educational
Pero bago tayo magsimula, tayo ay yumuko, pumikit at manalangin. needs of learners in
difficult circumstances
Pambungad na Panalangin: including geographic
isolation, chronic
Panginoon, Salamat po sa masayang araw na ito na ibinigay Ninyo sa bawat isa. illness, displacement
Salamat po sa buhay at kalakasan. Gabayan N’yo po kami sa aming pag-aaral due to armed conflict,
upang matutunan po ng bawat isa ang aralin. At higit sa lahat ay maisabuhay po urban resettlement or
namin ang gintong aral na dapat matutunan sa raw na ito. Sa Iyo po ang lahat ng disasters, child abuse
papuri at pasasalamat. Amen. and child labor
B. Panalangin practices.

Magandang araw muli mga bata! Handa na ba kayo? Wow. Kung handa na kayo MOVs
excited narin akong magturo sa inyo.
The teacher played a
welcome song to the
Pagsagot sa nakaraang aralin: class to engage and
Salitang magkasalungat( Powerpoint Presentation) motivate the pupils into
a meaningful teaching
and learning
experiences. This is a
way to express
C. Pagbati teacher’s love to his
pupils that despite the
pandemic crisis, he
keeps on striving to
reach them all and
Gawain 1. Tara laro tayo! make sure that no one
Magkakaroon g short games. Ang tawag ito ay “ What is in the box?” will be left behind.

D.Balik-Aral

piso baso sibuyas

medyas bato pito


REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
Department of Education
REGION IV-B
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF MARINDUQUE
TORRIJOS DISTRICT
TORRIJOS CENTRAL SCHOOL

F. Presentasyon ng Magandang umaga mga bata. Kumusta kayong lahat?


Aralin/Pagganyak
Handa na ba kayong matuto?
Kung gayon, ihanda na ang inyong mga sarili para sa ating aralin ngayong
araw.

Buuin ang sumusunod na puzzle:

1. Anong mga pares na salita ang inyong nabuo?

2. Ano ang napansin ninyo sa mga pares na salita?

INDICATOR 3

Nais kong pakinggan ninyo ang isang tula tungkol sa Select, develop,
“Buhay Bahay, Sagip Buhay” organize, and use
B. Paghahabi sa appropriate teaching
layunin ng aralin and learning
resources, including
A. Paghawan ng Balakid
ICT, to address
learning goals.
1. Pangamba
- Takot
MOVs

The teacher uses


2. Pandemiya
PowerPoint
- Epidemya ng nakakahawang sakit na kumakalat
Presentation, pictures,
self-recorded videos to
address the learning
3. Sanlibutan goals and engage the
-Buong mundo pupils into a
meaningful learning
experiences even with
the use of online
B. Pagganyak na tanong learning.

1. Ano ang dapat gawin upang maging ligtas sa kumakalat na sakit?


2. Ano ang pagkakaiba ng pamumuhay natin noon na wala pang pandemiya
kaysa sa ngayon?
REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
Department of Education
REGION IV-B
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF MARINDUQUE
TORRIJOS DISTRICT
TORRIJOS CENTRAL SCHOOL

I
V
.

P
R
O
C
E
D
U
R
E
S

Guro: Ngayon ay magbabasa tayo ng isang tula. Pero bago natin


ipagpatuloy, ano ang mga pamantayan sa pagbabasa ng malakas?

Buhay Bahay Sagip Buhay


B. Pag-
uugnay
ng mga Ang panahon ngayon ay ibang-iba na
halimba Paglabas ng bahay pinagbabawal na
wa sa Tanong ng karamihan paano na?
layunin Hanggang kailan ang ganitong sistema?
INDICATOR 2
ng
bagong
aralin Ang pananatili lagi sa bahay
Nakapagliligtas ng maraming buhay
Huwag kang lumabas bilin ni tatay
Maghugas ka ng kamay paalala ni nanay

Sa buong mundo pangamba ang bumabalot Dulot ng


pandemiya na sa kasalukuyan ay salot Mga batang dati ay
nasa lansangan
Ngayon ay balot ng takot at alinlangan

Isa lang ang dapat nating lapitan


Siya ang Diyos hari ng sanlibutan Tayo ay
manalig at patuloy na maniwala Sa kanyang
proteksyon,pag-ibig at pagpapala.

Pagsagot sa Pagganyak na tanong at sa iba pang katanungan.

1. Ayon sa tula, ano ang dapat gawin upang maging ligtas sa kumakalat na
REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
Department of Education
REGION IV-B
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF MARINDUQUE
TORRIJOS DISTRICT
TORRIJOS CENTRAL SCHOOL

sakit?

2. Ano ang pagkakaiba ng pamumuhay natin noon na wala pang pandemiya


kaysa sa ngayon?

3. Tungkol saan ang tula?


4. Bakit punong-puno ng pangamba ang mga tao?

5. Ayon sa iyong palagay, ano ang nararamdaman ng may akda sa tula?

5. Anu-anong mga salita ang magkakatugma na nabanggit sa tula?

Ang salitang magkatugma ay mga salitang magkasintunog sa hulihan o


magkapareho ang tunog sa dulo kapag binigkas ito. Magkaparehas man ang
tunog, ang mga salitang magkatugma ay magkaiba ang kahulugan.
Kadalasan, ginagamit ang mga ito sa ilang panitikan at sa mga kanta. Ito ay
dahil madali silang maisaulo at magandang pakinggan.

Halimbawa:
lata – mata hari – pari
ilaw – galaw laso - paso

Lagyan ng ang kahon kung ang ibinigay na pares ng salita o larawan


ay magkasingtunog at kung hindi.
D. Pagtalakay ng
bagong konsepto
at paglalahad ng
bagong
kasanayan #1 1. pagong gulong

2. mata buto

3. kawayan sampayan

bata
4. talong

5. sapatos medyas

Tumawag ng mga bata na sasagot. Hayaan silang i-click ang kanilang sagot
sa laptop para malaman kung tama o mali ang kanilang kasagutan.

Hanapin ang pares ng salitang magkatugma.

1.
REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
Department of Education
REGION IV-B
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF MARINDUQUE
TORRIJOS DISTRICT
TORRIJOS CENTRAL SCHOOL

2.

3.

4.

5.

Pangkatang Gawain

Guro: Ngayon ay magkakaroon tayo ng pangkatang gawain, ngunit bago iyan ano-
ano ang mga dapat gawin kapag nagkakaroon ng pangkatang Gawain?

Paglalahad ng Rubrics para sa Pangkatang Gawain


D. Pagtala
kay ng
bagong
konsept
o at
paglala
had ng
bagong
kasana
yan #2

Ang bawat grupo ay bibigyan ng envelope na kung saan ay nandoon ang


mga nakaatang na gawain na kailangan nilang gawin. Mayroon lamang
sampung minute para gawin ang pangkatang gawain.

(Para sa Mabilis na Pangkat)


Pangkat 1: Pangkat Dilaw

Panuto: Magbigay ng limang halimbawa ng mga salitang magkatugma.

Halimbawa: aliw giliw


REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
Department of Education
REGION IV-B
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF MARINDUQUE
TORRIJOS DISTRICT
TORRIJOS CENTRAL SCHOOL

1.
2.
3.
4.
5.

(Para sa Katamtamang Pangkat)


Pangkat 2: Pangkat Pula

Panuto: Ibigay ang katugma ng salitang may salungguhit gamit ang mga
larawan.

1. Pula ang kulay ng _______.

2. Ang langaw ay nasa ilong ng _______.

3. Si tatay ang katuwang ni _______.

4. Dilaw ang kulay ng _______.

5. Ilagay sa kahon ang mga _______.

(Para sa Mabagal na Pangkat)


Pangkat 3: Pangkat Bughaw

Panuto: Piliin sa Hanay B ang tinutukoy ng mga larawan na nasa Hanay B.

Hanay A Hanay B

a. bahay
1. atis

b. sako
2. kamay

c. biology

3. buko
REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
Department of Education
REGION IV-B
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF MARINDUQUE
TORRIJOS DISTRICT
TORRIJOS CENTRAL SCHOOL

d. bulok
4. ilog

e. kamatis
5. sandok

Piliin ang pareho ang tunog ng may salungguhit na salita. Bilugan ang titik
ng tamang sagot.

1. Nag-eehersisyo si Ricky tuwing umaga sa parke.


a. gabi b. dalaga c. hapon
Itanong ito matapos sagutin ng bata:
- Sa tingin mo, mahalaga ba ang pag-eehersisyo araw-araw?
Bakit?

2. Bumili si Alexa ng manika na nagkakahalaga ng dalawang daan. Limang


daan ang kaniyang pera na binigay sa kaniya ng kanyang ninang.
a. karera b. isa c. bata
Itanong ito matapos sagutin ng bata:
- Kung ikaw ay may sampung piso at binili mo ito ng kendi na
F. Paglinang sa nagkakahalaga ng limang piso, ilan nalang lahat ang natira
Kabihasaan mong pera? Ano ang ginawa mo upang makuha ang iyong
(Tungo sa sagot?
Formative Test)
3. Mahilig magdasal si Nena bago matulog at pagkagising sa umaga.
a. araw b. bukid c. nahulog
Itanong ito matapos sagutin ng bata:
- Ano ang ugaling ipinapakita ni Nena?

4. Ang Bulkang Mayon ay may perpektong hugis. Dinarayo ito ng mga


turista.
a. bilog b. artista c. lubid
Itanong ito matapos sagutin ng bata:
- Ano ang Anyong Lupa na nabanggit sa pangungusap?

5. Naglalakad si Nilo galling paaralan ng biglang harangin siya ng isang


batang lalaki na mas Malaki kaysa sa kaniya. Naghahanap ito ng away
ngunit hindi niya ito pinansin. Tinulak siya nito at siya ay natumba. Nakita
ito ng kaniyang kaibigan na si Jerick at agad siyang lumapit. Kinuha niya
ang kamay ni Nilo at siya ay kumapit upang makatayo. Tumakbong palayo
ang lalaki na parang walang nangyari. Anong pares ng salita ang
magkatugma sa pangungusap?
a. Lalaki-away b. lumapit-kumapit c. kamay-natumba
REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
Department of Education
REGION IV-B
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF MARINDUQUE
TORRIJOS DISTRICT
TORRIJOS CENTRAL SCHOOL

Itanong ito matapos sagutin ng bata:


- Ano ang masasabi tungkol sa ginawa ng lalaki kay Nilo?
Tama ba ito?

Maglaro Tayo!
Hanapin ang tamang daan upang makuha ang kaparehong tunog ng salita na
nasa larawan. Isulat sa ibaba ang tamang magkaprehong salita.

Salitang Magkatugma

G. Paglalapat ng
aralin sa pang-
araw-araw na Ano ang ibig sabihin ng salitang magkatugma?
buhay Magbigay ng halimbawa.

I. (1-5) Hanapin sa loob ng kahon ang katugmang salita ng mga larawan.


Pillin ang sagot sa loob ng kahon at isulat ang titik ng tamang sagot.
REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
Department of Education
REGION IV-B
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF MARINDUQUE
TORRIJOS DISTRICT
TORRIJOS CENTRAL SCHOOL

1. ______________ 2. ______________

3. ______________ 4. ______________

5. ______________

III. (6-10) Panuto: Hanapin ang salitang magkatugma sa bawat bugtong.


Piliin ang sagot sa mga salitang nakapaloob sa mga larawan. Isulat ang
tamang sagot sa patlang.

_____6. Lumuluha’y walang mata


Lumalakad na walang paa
H. Paglalahat ng
Aralin

Lumuluha-lumalakad mata-paa

_____7. Tumakbo si Kupa


Nabiyak ang lupa

I. Pagtataya ng
Aralin
tumakbo-nabiyak kaka-lupa

_____8. Narito si Hubo


May dala-dalang kubo

hubo-kubo dala-dala

J. Karagdagang Panuto: Pagtambalin ng guhit ang bawat salitang magkatugma.


gawain para sa
takdang-aralin at Pumunta sa link na ito:
REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
Department of Education
REGION IV-B
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF MARINDUQUE
TORRIJOS DISTRICT
TORRIJOS CENTRAL SCHOOL

https://www.liveworksheets.com/sl1240657ov?
__cf_chl_captcha_tk__=pmd__5GkPkiSxNp7y4_zTlupdTtRkK3_UMpZceN
remediation
JzFIzur0-1635774440-0-gqNtZGzNAvujcnBszQ29
REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
Department of Education
REGION IV-B
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF MARINDUQUE
TORRIJOS DISTRICT
TORRIJOS CENTRAL SCHOOL

INDICAT
OR 1

Apply
knowled
ge of
content
within
and
across
curriculu
m
teaching
areas.
REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
Department of Education
REGION IV-B
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF MARINDUQUE
TORRIJOS DISTRICT
TORRIJOS CENTRAL SCHOOL
REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
Department of Education
REGION IV-B
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF MARINDUQUE
TORRIJOS DISTRICT
TORRIJOS CENTRAL SCHOOL

INDICAT
OR 2

Panuto: Isulat sa papel ang salitang naglalarawang ginamit sa bawat pangungusap.

1. Masipag ang batang si Nena.


IV. Pagtataya
2. Masarap ang ulam na niluto ni nanay.
3. Malawak ang lupain ni Mang Tony.
4. Maamo ang alaga kong aso.
5. Mataas ang punong niyog sa aming bakuran.
Panuto:
V. Takdang-Aralin 1. Sa isang bondpaper, gumuhit ng isang malinis, maganda, at makulay na
kapaligiran.
VI. REMARKS
A. No. of learners
who earned 80%
in the evaluation
B. No. of learners
who require
additional
activities for
remediation
C.Did the lesson
work? No. of
learners who
have caught up
w/ the lesson
D.No. of learners
who continue to
require
remediation
E. Which of my
teaching
strategies worked
well? Why did
these work?
F. What difficulties
did I encounter
which my
principal or
REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
Department of Education
REGION IV-B
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF MARINDUQUE
TORRIJOS DISTRICT
TORRIJOS CENTRAL SCHOOL

supervisor can
help me solve?

G.What innovation
or localized
materials did I
V
use/discover
I
which I wish to
.
share with other
teachers?
R
E
F

Prepared by:

MARY ANN P. PIMENTEL

You might also like