You are on page 1of 14

Baitang 1-12 Paaralan Baitang 1

Pang-araw-araw Guro Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao


na Tala sa Petsa at Oras Markahan Una
Pagtuturo

I. LAYUNIN LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


A. Pamantayang Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagkilala sa sarili at sariling kakayahan, pangangalaga sa sariling
Pangnilalaman kalusugan, at pagiging mabuting kasapi ng pamilya CG pahina 9
(Content Standards)

B. Pamantayang sa Naisasabuhay nang may wastong pag-uugali ang iba’t ibang paraan ng pangangalaga sa sarili at kalusugan upang
Pagganap mapaunlad ang anumang kakayahan CG pahina 10
(Performance Standard)

C. Mga Kasanayan sa Nasasabi na nakatutulong sa paglinang ng sariling kakayahan ang wastong pangangalaga sa sarili EsP1PKP-Ie-4
Pagkatuto

II. NILALAMAN ARALIN 5: Kalusuga’y Pagyamanin, Kakayaha’y Uunlad Din!


Batayang Pagpapahalaga : Pagiging Responsable sa Pangangalaga sa Sarili

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay TG mga pahina 9-16
ng
Guro
2. Mga Pahina sa LM mga pahina 14-30
Pang Mag-aaral

3. Mga Pahina sa Teksbuk


3. Karagdagang
mula sa Portal ng
Learning Resources
B. Iba pang Kagamitang Sipi ng awit: Sampung Mga Dal Sipi ng Akrostik, tula, musika o tugtog, larawan , metacard , sagutang papel
Panturo larawan, tsart, Lakip Blg. 1 puzzle, metacard, tsart, tsart, Lakip Blg. 5
larawan, tsart
Pilipino sa Ugali at
Asal 1 ph. , Lakip
Blg. 2, 3,at 4
III. PAMAMARAAN ALAMIN NATIN ISAGAWA NATIN ISAPUSO NATIN ISABUHAY NATIN SUBUKIN NATIN
A. Balik-Aral sa Ipaawit ang: “Sampung Mga Itanong: Magbalik-aral sa Tumawag ng ilang Pumili ng ilang bata
aralin at/o pagsisimula ng Daliri” Bakit mahalaga ang naidudulot ng bata upang ipakita sa upang ipahayag
bagong aralin kalusugan sa isang wastong klase ang kanilang ang kanilang sagot
mag-aaral na tulad pangangalaga sa takdang-aralin. sa takdang -aralin.
ninyo? sarili.

B. Paghahabi sa layunin ng Ipaskil ang pamagat ng aralin. Sabihin sa mga bata


aralin na sa araw na ito ay Ilahad ang layunin sa Ilahad ang layunin sa Ipahayag ng guro
Kalusuga’y Pagyamanin, magkakaroon sila ng araw na ito. araw na ito. na sa araw na ito
Kakayaha’y Uunlad Din ! gawain na lalahukan ay susukatin ang
ng lahat upang natutuhan sa
Hikayatin ang mga bata na ipakita ang aralin.
magtanong batay sa pamagat naidudulot ng
ng aralin. wastong
pangangalaga sa
sarili.
C. Pag-uugnay ng Itanong:
halimbawa sa bagong ●Kayo ba ay may
aralin kakayahan?
●Paano mo ito
pauunlarin?
Tingnan ang Lakip Blg. 1
D. Pagtalakay ng bagong Talakayin ang kuwento gamit
konsepto at paglalahad ang mga sumusunod na
ng bagong kasanayan #1 tanong.
●Sino si Lino ?
●Ano ang kaniyang
katangian ?
●Bakit gustong-gusto siya ng
kaniyang mga guro ? ●Sa
inyong palagay bakit kaya
matalino si Lino?

E. Pagtalakay ng bagong Pangkatang Gawain:


konsepto at paglalahad Hatiin ang klase sa
ng bagong kasanayan #2 apat na grupo ayon
sa kanilang
kakayahan.

Pangkat 1:
AKROSTIK
(M A T A L I N O )
Pangkat 2: Sabayan
Mo! Pagbigkas
Ko!
Pangkat 3: Kulayan
Mo, Mga
Gawaing
Wasto!
Pangkat 4: “Happy or
Sad”
(Tingnan ang Lakip
Blg. 2 )
Gumamit ng rubrik sa
pagbibigay ng grado
sa ginawa ng bawat
pangkat.
(Tingnan ang Lakip
Blg. 3 )
F. Paglinang sa Kabihasaan Iproseso ang mga sagot ng Bigyan ng Magkaroon ng
(Tungo sa Formative bata. Ipaunawa sa kanila na pagkakataon na munting talakayan
Assessment) ang kalusugan ay maipakita ng lider tungkol sa wastong
nagpapaunlad ng kakayahan. ang gawa ng bawat pangangalaga ng
pangkat. sarili tungo sa
● Ano ang nais paglinang ng sariling
iparating ng kakayahan.
isinagawang ●Bakit umuunlad ang
AKROSTIK? kakayahan ng
●Bakit dapat nating isang batang
pangalagaan nang marunong
wasto ang ating mangalaga ng
sarili? kanyang sarili?
● Ano-anong
kabutihan ang
naidudulot ng
wastong
pangangalaga sa
sarili?

G. Paglalapat ng mga Itanong: Magbigay ng isa Magkaroon ng


aralin sa pang-araw- ●Bakit mahalaga ang pang pagsasanay. maikling programa Pagsasanay:
araw na buhay kalusugan sa isang Puzzle: na magpapakita ng
mag-aaral na Bumuo ng isang kakayahan ng mga (Tingnan ang Lakip
kagaya ninyo? pangkat ng mga mag-aaral tulad ng Blg. 5)
babae at isang pag-awit, pagsayaw,
pangkat ng mga , at iba pang talento
lalaki. na mayroon ang
Bigyan sila ng puzzle mag-aaral.
na naglalaman ng
larawan na
naidudulot ng
pangangalaga sa
sarili at larawan ng
pagpapabaya sa
sarili.

●Alin sa dalawang
larawan ang
naidudulot ng
wastong
pangangalaga ng
sarili?

(Tingnan ang Lakip


Blg. 4 )
H. Paglalahat ng Aralin Itanong : Itanong : Ipahayag: Itanong:
Ano ang naidudulot ng wastong Bakit dapat nating Ipaalaala ang mga
pangangalaga ng sarili sa pangalagaan nang Ang pangangalaga Ano ang mahalagang konsepto na pinag-
isang batang katulad ninyo? wasto ang ating nang wasto sa sarili konsepto na aralan sa linggong
sarili? ay nakatutulong natutuhan ninyo sa ito.
Tandaan : upang malinang ang isinagawang
Ang wastong pangangalaga sa Tandaan: ating kakayahan. gawain?
sarili ay nakapagpapaunlad ng Dapat pangalagaan
kakayahan. ang sarili dahil ito ay
nakatutulong sa
paglinang ng ating
kakayahan.

Nakatutulong sa
paglinang ng
kakayahan ang
wastong
pangangalaga sa
sarili.
I. Pagtataya ng Aralin Ipasagot nang pabigkas: Itanong: Pasagutan: Sa isang metacard, Pasagutan:
Bakit mahalaga ang wastong Bilugan ang wastong ipasulat ang Buuin ang
pangangalaga sa sarili? ●Ano ang dapat sagot sa loob ng nawawalang salita. pangungusap.
mong gawin upang panaklong. Bilugan ang
malinang ang iyong 1. Ano ang mabuting Nakatutulong sa tamang sagot.
kakayahan? dulot ng pagiging paglinang ng 1. Ang kalinisan ay
Isulat sa isang malinis? ___________ ang daan sa ________.
metacard ang inyong Ako ay magiging wastong (kagandahan ,
sagot ? ( payat , malusog ). pangangalaga sa kalusugan )
2. Ano ang sarili. 2. Ang wastong
kabutihang pangangalaga ng
naidudulot ng sarili ay
pagiging malusog? nakalilinang ng
Ako ay magiging _________.
( masigla , mahina ). (kakayahan ,
3. Ano ang kasiyahan )
mangyayari 3. Kumain ng gulay
kung ikaw ay upang humaba ang
laging ating _________.
masigla ? ( kamay , buhay )
Ako ay makapag- 4. Ang kalusugan
aaral nang ( mabuti ay ________ ng
, hindi mabuti ). ating kakayahan.
4. Ano ang (
mangyayari nakapagpapaunlad,
kung ikaw ay nakasisira )
malusog? 5. Sa pagpapakita
Ako ay ng talento , tayo ay
( magkakasakit , nagiging ________.
hindi magkakasakit ). ( masaya,
5. Ang aking hilig at malungkot )
paboritong gawain
ay ( magagawa ko ,
hindi ko
magagawa.).
J. Karagdagang gawain para Pagupitin ng larawan Pagninilay: Dyornal:
sa takdang-aralin at na nagpapakita ng Ano ang kakayahang Ano ang
remediation paglinang sa sariling iyong nalinang? mahalagang
kakayahan. Ipasulat Isulat ito sa loob ng natutuhan ninyo sa
kung bakit ito bilog. linggong ito. Isulat
napaunlad. sa isang exit card.

IV. MGA TALA


V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral
na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga estratihiyang
pagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan
sa tulong ang aking
punungguro at
superbisor?
H. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
kapwa ko guro?

Lakip Blg. 1
Si Lino Matalino
Teresita L. Dellosa

Siya si Lino. Mahilig siyang kumain ng masusustansiyang pagkain tulad ng gulay at prutas.
Malinis din siya sa kanyang katawan. Araw-araw siyang naliligo at nagsesepilyo. Hindi rin niya nalilimutang
magpalit ng damit lalo na kung siya ay pawisan kaya naman madalang siyang magkasakit. Pagpasok sa
paaralan ay handa siya lagi sa mga aralin. Gustong-gusto siya ng kanyang mga guro dahil masipag siyang
mag-aral. Isa siya sa ipinagmamalaking mag-aaral ng kanilang paaralan.

Lakip Blg. 2

Pangkat 1: AKROSTIK
Teresita L. Dellosa

M – Malusog na katawan
A - At masiglang kaisipan
T - Tiyak ito’y makakamtan
A - Atin lamang pagsikapan
L- Laging panatilihin , malinis na katawan
I - Isang batang huwaran
N- Na sobrang kagigiliwan
O- Outstanding sa lahat, laging maaasahan

Pangkat 2: Sabayan Mo! Pagbigkas Ko!


(Pilipino sa Ugali at Asal 1)

Ang Magagawa Ko
Kahit ako’y bata sa inyong paningin,
Ang magagawa ko’y sana’y iyong pansinin
Katawan at isip, nais kong linangin,
Ipakikita ko, kakayahang angkin.

Pangkat 3: Kulayan Mo, Mga Gawaing Wasto!


Kulayan ang bunga ng wastong pangangalaga sa sarili.

Nagiging palaaway. Masayang gumigising sa umaga. Nagiging malungkutin.


Sumisipag sa pag-aaral. Iyakin at mahina ang katawan. Naipakikita ang sariling kakayahan.

Pangkat 4: “Happy Ka! or Sad Ka!”

Iguhit ang masayang mukha kung ang sinasabi ng pangungusap ay bunga ng wastong pangangalaga sa sarili at

malungkot na mukha kung hindi.

1. Masayahin at palakaibigan.

2. Laging aktibo sa klase.

3. Napapaunlad ang talento gaya ng pag-awit at pagsayaw.

4. Malungkutin at mahiyain.
5. Nagiging mahusay sa mga aralin.

Lakip Blg. 3

Rubrik

Pamantayan

Antas ng pakikiisa Lahat ng miyembro ay Isa ang hindi nakiisa sa Dalawa o higit pa sa
nakiisa sa gawain. gawain. dalawa ang hindi nakiisa
sa gawain.
Antas ng kasiglahan Lahat ay masiglang Isa ang hindi masiglang Dalawa o higit pa sa
gumawa. gumawa. dalawa ang hindi
masiglang gumawa.
Lakip Blg. 4
Lakip Blg. 5

Gumamit ng maliit na kahon na naglalaman ng mga larawan na nagpapakita ng iba’t ibang sitwasyon tungkol sa pagpapakita ng kakayahan.
Ipapasa ang bulaklak sa saliw ng tugtog. Kapag tumigil ang tugtog ang may hawak ng bulaklak ang siyang bubunot ng larawan
Ilalagay ito sa wastong kolum .

Nagpapakita ng kakayahan. Hindi nagpapakita ng kakayahan.

You might also like