You are on page 1of 5

School: AGNAGA ELEMENTARY SCHOOL Week: 2

DAILY LESSON Teacher: NIDA M. MACALISANG Day: 4


PLAN Teaching Dates and Time: SEPTEMBER 7, 2023 (THURSDAY) Quarter: 1ST QUARTER

ESP FILIPINO 6 FILIPINO 5 FILIPINO 4 ARALING PANLIPUNAN


7:30 – 8:00 (8:00-8:50)(10:35-11: 25) 8:50 – 9:30 9:45 – 10:35 1:00 – 2:40
Natutukoy ang dami o Naisasalaysay ang Natatalakay ang epekto
bilang ng pangngalan kuwento gamit ang ng pagbubukas ng mga
pangngalan daungan ng bansa sa
pandaigdigang kalakalan.
Nagkukusang tumutulong Nagagamit nang wasto ang Nagagamit nang wasto
I. LAYUNIN sa kapwa kung mga pangngalan at ang mga pangngalan sa
kinakailangan. ( EsP6PKP- panghalip sa pakikipag-usap pagtalakay tungkol sa
Ia-i-37 ) sa iba’t ibang sitwasyon. sarili, sa mga tao,hayop,
(F6WG-Ia-d.2) lugar, bagay at
pangyayari sa paligid

“Pagtulong sa kapwa ng Paggamit ng mga Panghalip Kailanan ng Pagsasalaysay ng kwento Pandaigdigang Kalakalan
II. PAKSANG-ARALIN may Pagkukusa” Panao sa Pakikipag-usap sa Pangngalan gamit ang pangngalan
Iba’t ibang sitwasyon. Paggamit nang wasto
ng mga pangngalan sa
pagtalakay tungkol sa
sarili, sa mga tao,hayop,
lugar, bagay at
pangyayari sa paligid
A. Sanggunian MELC/CG/TG/Modyul 1/Aklat
B. Mga Kagamitan Video Lesson/Powerpoint/tsart
C. Integrasyon sa Positibong Pagkilala sa Kooperasyon makabayan
Pagpapahalaga Sarili
III. PAMAMARAAN
A. PAGHAHANDA
1. Balik-Aral Tanong: Ano ang karapat- Ipabasa ang talata na nasa Pangkatang Gawain Ano ano ang kahalagahan
dapat na gawi kung nais tsart.Salungguhitan ang (Gawain 2 pahina ) ng lokasyon ng Pilipinas
nating tumulong sa ating panghalip na ginamit. Bigyan ang bawat sa ekonomiya ng ating
kapwa? pangkat ng show me bansa?
Siya ay ulirang ina na board.
kumukupkop sa aming Pumili ang bawat
tatlong magkakapatid. pangkat ng isang lider na
Lumaki kaming lahat na magsusulat sa show me
mabubuting tao.Ako bilang board.
panganay,ginagampanan ko Sa hudyat ng guro,
ang aking tungkulin nang sasasagutan ang tanong (uri
ganoon maging masaya ng pangngalan).
naman ang aming kina- Ang may
lakhang ina. pinakamaraming tamang
sago tang mananalo sa
larong ito.
2. Pagsasanay Isa-isahin ang mga paraan Salungguhitan ang mga Basahin ang mga salitang Tatawag ng dalawang bata
ng pagiging mapagmahal pangngalan sa pangungusap ipapakita ng guro. ang guro para magbabahagi
na anak. na ito. *Mabait na bata si ng mga balitaan
Alfred. Pulutong ng sundalo napakinggan
Pares ng sapatos mula sa telebisyon o radyo
Buwig ng saging
*Pumunta kami sa Cebu.
Isang dalaga
*Kumain ako ng prutas Grupo ng mang-aawit
*Kinuha ni Ana ang manga.

*Ang Lupang Hinirang ay


inawit na
3. Pagganyak Awitin ang Magtanim ay di Basahin ang mga pangkat ng Magpapakita ang guro ng Magpakita ng larawang . Ganyakin ang mga bata
biro salita sa loob ng tsart. isang kahon na may kwento sa pamamagitan ng
nakalagay na strips of pagpapakita ng larawan
A B C
cartolina. Tatawag ng (5) ng isang
Saging Sarap Kumpol bata upang dukutin ang daungan. Ilahad ang
Manga Bango Lipi nasa loob ng aralin sa pamamagitan ng
Bulaklak Kasayahan Grupo kahon.Pagkatapos ay mga tanong.
Tao Pag-asa Pangkat babasahin ito at ididikit Nakakakita na ba kayo ng
manok bait tribo sa pisara ang kanilang isang daungan?
Magtanong: nabunot Itapat ang salita Saan ito matatagpuan?
Alam niyo ba kung anong sa bawat kahulugan nito. Ano ano ang inyong
salita ito. Filipino makikita dito?
isa Alam nyo ba ang
marami kahalagahan ng isang
Matematika daungan sa isang lugar o
dalawa isang bansa?

4. Paglalahad Ipakita ang Video clip na Ilahad ang aralin. Tumawag ng (2) batang Ipakita sa mga mag-aaral (Hayaang ilahad ng mga
“Ang pagtulong Sa Kapwa” babasa ng usapan. ang balangkas ng bata ang kanilang mga
(https:// Sabihin: Ang ating aralin Pansinin ang mga kuwento. Sabihin na may kuro-kuro. Isulat ito sa
www.youtube.com/watch? ngayon ay tungkol sa uri ng salitang may salungguhit elementong sinusunod talaan)
v=qopg54dkjdo) pambalana. na tumutukoy sa dami o upang makasulat ng isang
bilang ng pangngalan, na maayos na kuwento.
Basal (di-konkreto)- tinatawag na kailanan ng Talakayin ang balangkas
tumutukoy sa mga pangngalan.
pangngalang hindi material.
Ito ay tumutukoy din sa
diwa o kaisipan.

Halimbawa: kaligayahan,
ganda, paghanga,
kapayapaan

Tahas (konkreto)-
bagay na tumutukoy sa
material at isinaalang-alang
nang isa-isa. Mga Pangalang
nakikita at nahihipo.

Halimbawa: sibuyas,
bulaklak, bata, aso, aklat

Lansakan-tumutukoy
sa pangkat ng iisang uri ng
tao o bagay. Halimbawa:
lahi,hukbo,buwig,kumpol
B. LESSON PROPER
1. Pagtatalakay Itanong ang mga Talakaying mabuti ang Sino ang magkausap sa Itanong: Iugnay ang mga sagot ng
sumusunod pagkatapos aralin. dayalogo? Ano ang pamagat ng ating mga bata sa aralin na
Makita ang video clip. Gawin natin Tungkol saan ang kuwentong binasa? tatalakayin.
1. Ano ang ginagawa ng kanilang pinag-uusapan? Saan ito nangyari? Gabay na Tanong:
magkakaibigang Ray, Balikan natin ang mga Ano-ano ang mga salitang Sino-sino ang tauhan  Bakit kaya maayroon
Mikko at John? pangkat na salitang nasa may salungguhit?( Isulat nito? tayong mga daungan sa
2. Sino ang napilayan? tsart. Anong uring ng guro ang sagot sa Ano ang suliranin ng iba’t-ibang bahagi ng
3. Ano ang ginawa nina pambalana ang nasa pisara) kuwento? ating bansa?
John at Mikko ukol sa pangkat A? B? C? -Bakit Ano ang resolusyon nito?  Ano ano kaya ang
nangyari kay Ray? konkreto ang nasa hanay A Ano ang unang kahalagahan nito sa pag-
4. Ano ang gagawin niyo pangyayari sa kuwento? unlad ng ating bansa?
kung kayo ang kaibigan ni -Bakit di-konkreto ang nasa Gitnang
Ray? Bakit? hanay B pangyayari? Huling
5. Ano ang mararamdaman pangyayari
ni Ray sa ginawa nina -Bakit lansakan ang nasa
Mikko at John? hanay C.
2. Paglalahat Sinu-sino ang Ano ang gamit ng Ano ang tawag sa Itanong: Ano ano ang mga nagging
makapagbigay ng tulong sa pangngalan? pangngalan na maaaring Ano ang dapat tandaan sa epekto sa pagbubukas ng
kapwa? Ano naman ang gamit ng isahan, dalawahan o pagsulat ng isang mga Suez Canal?
Paano mo maipapakita ang panghalip. maramihan? kuwento?
kusang loob na pagtulong Ano-ano ang iba’t ibang uri Ito ay tumutukoy sa isa Sumulat ng mga tanong
mo sa iyong kapwa? ng pangngalang pambalana. lamang pangngalan. Ang na magiging gabay mo
tawag dito ay ______. sa pagsulat ng isang
Ito naman ay tumutukoy kuwento.
sa mga pangngalang tiyak Ipagawa ang Isaisip Mo C,
na dalawa ang dami o KM, p. 8.
bilang. Ano ang tawag
dito?
Ano naman ang tawag sa
pangngalan na may higit
pa sa dalawa?
3. Paglalapat Tingnan ang larawan… A. Isulat kung pangngalan o Sagutan ang Gawain Ano ang aralin na Ipagawa ang tsart.
Tama ba ang mga tulong panghalip ang gamit ng letrang E pah. __ natutunan mo sa Tapusin at ibigay ang ang
na ibinigay sa larawan? sumusunod na Lagyan ng kung ang kwentong binasa detalye na hinihingi sa
Ipaliwanag sinalungguhitang salita. pangngalan ay isahan, tsart.
kung dalawahan at

maramihan.
IV. PAGTATAYA Isulat ang tsek () kung ito Iwasto ang pangungusap sa Sagutan ang gawain F Bigyang kwento ang mga Magbigay ng limang
ay pagtulong ng kusa at pamamagitan ng paggamit pah ___. sumusunod na larawan. epekto ng pagbubukas ng
ekis (x) kung hindi. ng uri ng pangngalang mga daungan ng bansa sa
pambalana. Isulat sa patlang pandaigdigang kalakalan.
ang sagot. Isulat sa sagutang papel.
V. TAKDANG ARALIN Sumulat ng isang talata Sumulat ng tiglilimang Sumulat ng talatang Gumupit ng mga larawan
kung may naggawang pangungusap na may naglalarawan tungkol sa na nagpapakita ng
pagtulong ng kusang loob. konkreto,di-konkreto at buhay ng mga mag-aaral. pangangalakal.
lansakan. Gamitin ang mga kailanan
ng pangngalan. Lagyan ng
pamagat.

Prepared by: Checked by:

NIDA M. MACALISANG LUCRECIA M. MATRE


Teacher II School Principal

You might also like