You are on page 1of 10

Republic of the Philippines

Department of Education
Region 2
Schools Division of Isabela
SIMANU SUR ELEMENTARY SCHOOL

BANGHAY ARALIN para sa CLASSROOM OBSERVATION sa


Filipino 5

I. LAYUNIN (ANNOTATIONS)
INDICATORS TO BE
OBSERVED
DURING THE
DEMONSTRATION
Naipamamalas ng mag-aaral ang kakayahan sa
pakikipagtalastasan, mapanuring pag-iisip at,
A. Pamantayang
pagpapahalaga sa panitikan at kultura sa pamamagitan ng
Pangnilalaman
iba’t ibang teksto/ babasahing lokal at pambansa.

Naipamamalas ng mag-aaral ang kakayahan sa


pakikipagtalastasan, mapanuring pag-iisip at,
B. Pamantayan sa
pagpapahalaga sa panitikan at kultura sa pamamagitan ng
Pagganap
iba’t ibang teksto/ babasahing lokal at pambansa.

Naibigay ang paksa ng napakinggang kuwento/usapan

MELCs: F5PN-Ic-g-7
C. Mga Kasanayan sa
Pagkakatuto Pagpapahalaga: Pangangalaga sa mga hayop,
Isulat ang code ng Pagkakapantay-pantay ng bawat isa
bawat kasanayan
Integrasyon: Edukasyon sa Pagpapakatao, Musika

Istratehiya: Discovery Learning & Explicit Teaching

Pagbibigay ng Paksa ng Napakinggang Kuwento/Usapan

Integrasyon: Edukasyon sa Pagpapakatao, Musika


II. NILALAMAN
Pagpapahalaga: Pangangalaga sa mga hayop,
Pagkakapantay-pantay ng bawat isa

Istratehiya: Discovery Learning & Explicit Learning

III. KAGAMITANG Powerpoint presentation, video,


PANTURO
A. Sanggunian
Modyul sa Filipino 5 (Unang Markahan)
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
Most Essential Learning Competencies (MELCs) p. 217

2. Mga Pahina sa Modyul sa Filipino 5 (Unang Markahan)


Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk pp.
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resource

B. Iba Pang Kagamitang Panturo

IV. PAMAMARAAN
Paglalaro ng Hephep-Hooray!
Balikan natin ang ating nakaraang aralin

Panuto: Isulat ang HEPHEP kung ang mga salita o lipon


ng mga salita ay pangungusap at HOORAY kung hindi
pangungusap.
A. Balik-aral sa
nakaraang aralin _______ 1. Nais kong makatulong sa aking komunidad.
at/o pagsisimula _______ 2. Ang Kagawaran ng Kalusugan ay naglulunsad
ng bagong aralin ng mga programa upang mapigilan ang pagkalat ng
sakit.
_______ 3. Mag-ingat
_______ 4. Ang paghuhugas ng kamay ay isang hakbang
upang
makaiwas sa sakit na kumakalat.
_______ 5. Nakahahawa

Panonood at pag-awit ng “Si Mang Donald” Ensured the


Paggamit ng ICT positive use of
ICT to facilitate
the teaching and
learning process.

B. Paghahabi sa
layunin ng aralin  Tungkol saan ang ating napanood at
inawit?
 Ano-ano ang mga alagang hayop ni
Mang Donald?

Integrasyon sa Musika:
-ang tempo ng ating inawit ay allegro o may
masiglang tempo.

C. Pag-uugnay ng Paglalapat ng Lokalisayon at Applied a range


mga halimbawa of teaching
sa bagong aralin Kontekstuwalisasyon strategies to
develop critical
Basahin at unawain ang kuwento. and creative
thinking, as well
“Si Pabo Paborito” as other higher-
order thinking
Pagtalakay sa kuwento. skills.
1. Sino ang nangangalaga sa bukid at sa mga hayop?
a. Mang Donald b. Pabo c. Manok d. Bibe

2. Ayon sa kuwento, Sino raw ang paboritong hayop sa


bukid?
a. Manok b. Bibe c. Pabo d. Itik

3. Bakit naisip ni Pabo na iba ang pagtingin ni Mang


Donald sa
kanya kaysa sa mga kasama niyang hayop?
a. Dahil siya ang pinakamalaki sa kanilang lahat
b. Dahil mayroon siyang magagandang balahibo
c. Dahil siya ang pinakamaingay
d. Dahil madalas siyang mag isa

4. Ano ang hindi magawa ni Pabo kasama ng kanyang mga


kaibigan dahil sa takot niyang malagas ang kanyang mga
balahibo?
a. Makipagusap sa mga kaibigan
b. Makipaglaro sa mga kaibigan
c. Kumain kasama ng mga kaibigan
d. Matulog kasama ng mga kaibigan

5. Ano ang aral na naiisip ni Pabo sa bandang huli ng


kuwento?
a. Pantay-pantay ang pagtingin ni Mang Donald sa
kanyang
mga alaga.
b. Si Manok ang paborito ni Mang Donald.
c. Ayaw na mag-alaga ng kahit anong hayop sa bukid.
d. Si Bibe ang dahilan kung bakit hindi na si Pabo ang
paborito.

Paglalapat ng Higher Order Thinking Skills

Integrasyon sa ESP
May alaga din ba kayong hayop?
Ano-ano ang mga alaga ninyo?
Inaalagaan n’yo ba sila?
Paano mo maipapakita ang pagmamahal mo sa inyong mga
Applied a range
alagang hayop? (HOTS)
of teaching
Mahalaga ba ang mga hayop sa atin? Bakit? (HOTS)
strategies to
Ano ang magandang aral mula sa kuwento?
Bakit dapat na ituring na pantay-pantay lahat ng mga develop critical
nilalang? (HOTS) and creative
thinking, as well
as other higher-
order thinking
skills.

Paggamit ng Laro- “PUZZLE TIME”


Paglalapat ng Discovery Learning

Ating lutasin ang PUZZLE. Sa bawat tamang sagot mo


sa aking tanong ay bibigyan kita ng isang titik hanggang
sa makumpleto natin ang salita!

D. Pagtalakay ng
bagong konsepto
at paglalahad ng
bagong kasanayan
#1

1. Marangal ang hari.


2. Si Ben ay lumiban sa klase.
3. Ang kalinisan ay susi sa kalusugan.
4. Ang Presidente ay nagdeklara ng ECQ sa buong bansa.
5. Si Nathan ay palagiang naghuhugas ng kamay.

Ano ang nabuo nating salita?


Tama! PAKSA! Iyan ang ating pag-uusapan ngayon.

E. Pagtalakay ng Pagtalakay sa Aralin Applied


bagong konsepto knowledge of
at paglalahad ng 1. PAKSA – ang paksa ng isang kuwento ay tumutukoy sa content within
bagong kasanayan kabuuang ideya, kaisipan o nilalaman nito, dito rin nabubuo and across
curriculum
#2 ang kaisipan ng nakikinig o nagbabasa. Ito rin ang
teaching areas.
itinatampok ng mga grupo ng salita.

Mga Halimbawa ng paksa:


1. Kuwento ng Leon at Elepante

2. Ang Alamat ng Lansones

3. Talambuhay ni Andres Bonifacio

4. Ang dalawang magiting na sundalo

5. Ang kuwento ni Maria Sinukuan.

Ang paksang pangungusap ay ang pangunahing paksa o


diwa ng isang pangungusap, madalas ito ay nasa simula pa
lamang kaya nalalaman na agad na ito ang pinakadiwa ng
paksang pangungusap.

Halimbawa:
1. Ang Aso ay mataba. (Aso)
2. Si Andy ang napiling tumula sa klase. (Andy)
3. Kaarawan ni Randy sa Sabado. (Randy)
4. Ang paaralan nila ay maliit ngunit malinis. (paaralan)
5. Ang mga kabataan ang nag-aasikaso ng pista sa kanilang
lugar. (kabataan)

-MALAYANG TALAKAYAN

Paglalaro Ng “FACT OR BLUFF”


Applied a range
Panuto: Sabihin ang FACT kung tama ang paksa of teaching
sa bawat pangungusap at BLUFF kung mali. strategies to
develop critical
and creative
1. Ang pabo ay pinakamagandang hayop sa bukid ni Mang Donald.
thinking, as well
as other higher-
2. Ang bukid ay maraming halamang gamot sa paligid. order thinking
skills.
3. Ang bibe ang paboritong hayop ni Mang Jose

4. Si Mang Raymond ang napiling magsalita sa palatuntunan.

5. Ang manok ay malusog at masigla.

F. Paglinang sa Paglalapat ng DIFFERENTIATED Displayed


kabihasnan ACTIVITIES/INSTRUCTIONS proficient use of
(Tungo sa Formative Mother Tongue,
Pangkatang Gawain Filipino and
Assessment)
English to
PANGKAT 1 – PANGKAT PABO - SUPER facilitate teaching
EASY and learning.

Panuto: Basahin ang sumusunod na talata at


salungghitan ang paksang pangungusap.

1. Ngayon ang kaarawan ni Mario kaya maaga siyang


nagising para magsimba. Sinuot nila ang bago niyang damit
at sapatos na niregalo ng kanyang tatay kagabi. Masayang-
masaya si Mario ngayong araw.
2. Si Marie ay nakasuot ng puting damit dahil ngayon ay
araw ng kanyang kasal. Napakaganda ni Marie at halatang-
halata sa kanyang mukha ang kasiyahan. Hindi mawala ang
ngiti sa kanyang labi.

3. Dahil sa masipag na pagsasanay ni Anna ay nanalo sila sa


paligsahan ng pagawit. Kanyang inawit ang kanta ng
kanyang iniidolo na mang-aawit. Marami ang humanga sa
ganda ng kanyang tinig.

4. Nilinis ni Jenny ang kanyang pulang kotse na panama pa


sa kanya ng kanyang tatay. Maingat si Jenny sa kanyang
sasakyan kaya palagi nya itong nililinis at inaayos.
Pinahahalagahan nya ang regalo sa kanya ng kanyang tatay.

5. Mahusay gumuhit ng larawan si Abet kaya palagi siyang


nanalo sa paligsahan. Magaling ang kanyang kamay sa
pagguhit ng mga larawan ng tao kaya siya ay kilalang-kilala
sa kanilang lugar.

PANGKAT 2 – PANGKAT BIBE -VERY EASY


Panuto: Pumili ng dalawang larawan sa ibaba at
sumulat ng tatlong pangungusap tungkol sa iyong
napiling hayop.

PANGKAT 3 -
PANGKAT MANOK - AVERAGE EASY

Panuto: Basahin at unawain ang kuwento at bilugan ang


letra ng tamang sagot.

Ang Kaarawan ni Jillian

Kaarawan ni Jillian ngayon, masigla siyang bumangon


sa higaan at masinop na tinupi ang kanyang kumot at inayos
ang kanyang higaan. “Siguradong may hinandang
masasarap na pagkain sila nanay at tatay dahil kaarawan ko
ngayon tatawagin ko ang aking mga kalaro para rito na sila
kumain,” ang sabi ni Jillian. Ngunit hapon na hindi pa niya
nakikitang nagluluto ng mga panghada niya ang kanyang
ina. “Nanay, hindi ninyo po ba ako ipaghahanda?”. “Anak
pasensya ka na dahil sa sitwasyon natin ngayon mukhang
mapagpapaliban muna natin ang paghahanda sa iyong
kaarawan. Marami ang nawalan ng trabaho dahil sa
pandemya at isa ang iyong ama sa naapektuhan. Alam kong
mabait kang bata at maiintindihan mo ang ating sitwasyon.”
Ang sabi ni Aling Gemma. “Nanay, kahit wala po akong
handa ngayon basta huwag lang po tayong magkakasakit,”
ang sabi ni Jillian. Ngunit laking gulat nila ng umuwing
may bitbit na maliit na keyk si Mang Resty para sa anak
niyang si Jillian. “ Maligayang kaarawan Jillian!” masiglang
bati ng kanyang mga magulang. Wala mang maraming
handa si Jillian masayang nilang pinagdiwang ang kanyang
kaarawan dahil lahat sila ay malusog at walang sakit sa
kabila ng pandemyang kinakaharap ng kanilang bayan.

1. Sino ang may kaarawan sa kuwentong inyong binasa?

2. Sino ang may dalang keyk ng umuwi sa bahay?

3. Bakit hindi muna maipaghahanda si Jillian sa kanyang


kaarawan ngayong taon?

4. Sa inyong palagay, mabait na bata ba si Jillian?

5. Ano ang pinagpasalamat ni Jillian kahit wala siyang


handa sa
kanyang kaarawan?

PANGKAT 4 - PANGKAT GANSA - EASY


Panuto: Guhitan ang pangunahing paksa o diwa sa
bawat pangungusap.

1. Si Aling Gemma ay masipag at maunawain.

2. Si Mang Resty ay nawalan ng trabaho.

3. Kaarawan ni Jillian sa linggo.

4. Keyk ang handa niya sa kanyang kaarawan.

5. Ang bahay nila ay nakatayo sa gitna ng bukirin.

G. Pag-uugnay sa Paggamit ng ICT


pang araw-araw
na buhay Paglalapat ng laro “DEAL OR NO DEAL”
Panuto: Tukuyin kung ang may salungguhit na salita o
mga salita sa pangungusap ay tumutukoy sa paksa.
Isulat ang DEAL kung tama at NO DEAL kung mali.

1. Ang sakit na COVID-19 ay mapanganib.

2. Ang COVID-19 ay nakahahawang sakit.

3. Ang mga doctor ang nangangalaga sa mga pasyenteng


may sakit.

4. Binibigyan ng pangunahing lunas ang mga taong


nagkakasakit nito.

5. Kailangan natin magtulungan upang mapuksa ang


nakahahawang sakit.

Pagpapahalaga: (Edukasyon sa Pagpapakatao)

Tandaan: Ang mga hayop ay mahalaga sa ating mga tao.


Napakarami natingnakukuhang pakinabang mula sa kanila
tulad ng pagkain, transportasyon, katuwang sa hanapbuhay
at iba pa. Kaya nararapat naating silang alagaan at mahalin. Applied
knowledge of
Mahalga ang pagkakapantay-pantay ng bawat tao. Hindi content within
and across
dapat magmalaki sa kapwa dahil lahat tayo ay ilalang ng
curriculum
Diyos. teaching areas.
&
Maintained
learning
environments that
promote fairness,
respect and care
to encourage
learning.

H. Paglalahat ng Sa pamamagitan ng isang talahanayan, isulat ang mga


Aralin bagong konseptong iyong natutuhan sa araling ito, paano
mo ito magagamit, at bakit ito mahalaga sa iyo bilang isang
mag-aaral

Ano-ano Paano ko ito Bakit ito


ang mga magagamit? mahalaga?
natutuhan
ko?
Panuto: Buuin ang pangungusap mula sa naibigay na
paksa.

1. Paksa: Pulang damit

________________________________________________

2. Paksa: Mabangong Bulaklak

________________________________________________

3. Paksa: Si Rosalie

________________________________________________

4. Paksa: Ang Matabang bata

________________________________________________
I. Pagtataya ng Aralin 5. Paksa: Mabagal na kotse

________________________________________________

6. Paksa: Ang sakit na COVID-19

7. Paksa: Ang aking guro

________________________________________________

8. Paksa: Ang bansang Pilipinas

________________________________________________

9. Paksa: Ang matapang na pulis

________________________________________________
10. Paksa: Si Rollie

________________________________________________

J. Karagdagang Panuto: Mula sa kuwentong Si Pabo Paborito pumili ng 5


gawain para sa pangungusap na may paksa o simuno at panaguri at ilagay
takdang aralin at sa kahon. Bilugan ang paksa o simuno sa bawat
remediation pangungusap at salunguhitan ang panaguri.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng Mag-
aaral na nakakuha
ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng Mag-
aaral na
nangangailangan
ng iba pang
gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang
ng mga mag-aaral
na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking
nararanasan na
nasulusyunan sa
tulong ng punong
guro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
kapwa ko guro?

Prepared by:

GIRLY B. BAYUG
Teacher 1
Ratee
Checked by:

CHARO B. VIGGAYAN
Head Teacher 1
Rater

You might also like