You are on page 1of 12

Baitang 1 – 12 Paaralan Baitang 1

PANG-ARAW-ARAW Guro Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao


NA TALA SA PAGTUTURO Petsa at Oras Markahan Una

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagkilala sa sarili at sariling kakayahan, pangangalaga sa sariling
kalusugan at pagiging mabuting kasapi ng pamilya. CG pahina 9

B. Pamantayang sa Pagganap Naipakikita ang kakayahan nang may tiwala sa sarili CG pahina

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto 1. Naisasakilos ang sariling kakayahan sa iba’t ibang pamamaraan:
Isulat ang code ng bawat 2.1. pag-awit
kasanayan 2.2. pagsayaw
2.3. pakikipagtalastasan
2.4. at iba pa
EsP-Ib-c-2

II. NILALAMAN ARALIN 3: Kakayahan, Paunlarin


Batayang Pagpapahalaga:Pagpapahalaga sa Sarili

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral

3. Mga Pahina sa Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng Learning
Resources
B. Iba pang Kagamitang Panturo larawan, video clip. Lakip Blg. 3, Power Lakip Blg 4 at 5, power mga larawan, Lakip Lakip Blg. 8
Lakip Blg. 1 at 2 point Presentation point presentation Blg. 6 at 7

III. PAMAMARAAN ALAMIN NATIN ISAGAWA NATIN ISAPUSO NATIN ISABUHAY NATIN SUBUKIN NATIN
A. Balik-Aral sa nakaraang Magpakita ng Pagbigayin ang mga Itanong; Magbalik-aral sa Itanong:
aralin at/o pagsisimula ng larawan: bata ng ilang Ano ang mangyayari kung kahalagahan ng Ano-ano ang mga
bagong aralin Itanong: katangian ng isang ikaw ay magsisikap at pagtulong at kakayahan na
Anong kakayahan taong nagtatagumpay magtitiwala sa sarili? pagbabahagi ng ipinakita ninyo?
ang ipinakikita ng at umuunlad. kakayahan sa iba.
mga bata sa larawan?

B. Paghahabi sa layunin ng Ipaliwanag na Ipaliwanag na Sabihin na sa araling ito Ilahad na sa araw na Ipahayag na sa
aralin ngayong araw na ito ngayong araw na ito ay malalaman natin ang ito ay bibigyang pansin araw na ito ay
ay pag-uusapan ang ay bibigkas sila ng tula mabuting bagay na ang paraan ng susukatin ang
kahalagahan ng tungkol sa isang naidudulot nang pagtulong pagpapasalamat sa natutuhan ng mga
pagpapaunlad ng batang gustong at pagbabahagi ng Diyos sa talent o bata tungkol sa
kakayahan ng bata umunlad. kakayahan sa iba. kakayahan na ibinigay aralin.
para sa kanilang Niya sa iyo.
kaunlaran.
C. Pag-uugnay ng mga Itanong: Itanong:
halimbawa sa bagong aralin Kilala ba ninyo si Ano ang gagawin mo
Michael Martinez? upang maipakita mo sa
Ipakilala at panoorin Diyos ang pasasalamat
ang video clip ni sa kakayahan na
Michael. ipinagkaloob niya sa
Tingnan ang Lakip iyo?
Blg.1
https://youtu.be/
1erAPrSpSZo
Itanong:
D. Pagtalakay ng bagong 1. Saan ipinanganak
konsepto at paglalahad ng si Michael?
bagong kasanayan #1 2..Ano talento ang
taglay ni Michael?
3. Bakit siya nakilala?
4. Anong katangian ni
Michael ang nais
mong tularan?

E. Pagtalakay ng bagong Ipabasa ang tula.


konsepto at paglalahad ng Tingnan ang Lakip
bagong kasanayan #2 Blg.3

F. Paglinang sa Kabihasaan Iproseso ang Magkaroon ng Basahin ang maikling


(Tungo sa Formative kasagutan ng mga talakayan. kuwento.
Assessment) bata. Bigyang diin at a. Ano ang kahinaan Tingnan ang Lakip Blg.4
ipaunawa ang ni Esa?
kahalagahan ng b. Ano ang kanyang
pagpapayaman ng ginawa upang
kakayahan upang
matutong bumasa?
maging maunlad.
c. Paano niya ito
nagawa?
d. Ano ang
naramdaman ng
kanyang mga
magulang? Guro?
Ano ang kinalabasan
ng kanyang
pagsisikap?
G. Paglalapat ng mga aralin sa Itanong: Itanong: Itanong: Itanong:
pang-araw-araw na buhay Gusto ba ninyong Halimbawang ikaw ay Magaling kang gumawa Alin sa mga
maging tulad ni mahina sa Math, ng saranggola. Makulay, sumusunod na larawan
Michael? Bakit? Ano gusto mong matuto at matibay, mataas ang ang nagpapakita ng
ang dapat ninyong gumaling dito. Ano lipad, at matagal sa itaas pasasalamat sa Diyos
gawin? ang gagawin mo? ang mga ginagawa mong sa kakayahan na
saranggola. Nakita mo na binigay Niya sa iyo?
ang saranggolang ginawa Tingnan ang Lakip Blg.
ni Pepe ay hindi lumilipad 6
nang mataas at laging
bumabagsak. Umiiyak si
Pepe habang inaayos ang
kanyang saranggola.
Paano mo matutulungan
si Pepe? Isulat ang iyong
sagot sa kuwaderno.

H. Paglalahat ng Aralin Itanong: Itanong: Ipahayag: Itanong: Muling balikan ang


Upang maging Anong katangian Ang pagtulong sa kapwa Bakit kailangan nating mga konseptong
maunlad ang iyong mayroon si Esa na at pagbababahagi ng magpasalamat sa natutuhan sa loob
sarili, ano ang dapat gusto mong tularan? kakayahan ay isang Diyos sa talento o ng isang linggo.
mong gawin? magandang pag-uugali. kakayahang ibinigay
Ito rin ay paraan ng Niya?
pagpapasalamat sa Diyos
sa talento na ipinagkaloob
Niya sa iyo.

I. Pagtataya ng Aralin Itanong: Magkaroon ng pagtataya. Tingnan ang lakip Blg. Tingnan ang Lakip
Alin sa mga Tingnan ang Lakip Blg. 5 7 para sa pagtataya. Blg. 8
sumusunod ang
katangian ng isang
taong nagtatagumpay
at umuunlad?
Pumalakpak kung oo
at pumadyak kung
hindi.
Tingnan ang Lakip
Blg. 2
J. Karagdagang gawain para sa Ipagawa: Pagninilay: Dyornal:
takdang-aralin at remediation Isipin ang mga panahon Gusto mong
na ikaw ay nakatulong sa magpasalamat sa Gumupit ng mga
iyong kapwa, maliit man o Diyos sa talento o larawan na
malaki. Isulat ito sa loob kakayahan na ibinigay nagpapakita ng
ng puso. Niya sa paraan ng
iyo sa pamamagitan ng pasasalamat sa
panalangin. Isulat sa Diyos sa talento na
kuwaderno ang nais binigay sa iyo.Idikit
mong sabihin sa ito sa kuwaderno.
Kanya.

Panginoon,
___________
___________________
___________________
___________________
___

IV. MGA TALA


V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratihiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan
sa tulong ang aking
punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?
Lakip Blg. 1

Si Michael ay 17 taong gulang at ipinanganak sa Muntinlupa, Manila. Magaling siya sa “figure skating” at maraming paligsahan na ang kanyang
pinanalunan. Siya ang kauna-unahang Pilipino na nakalahok sa larangan ng “skating” na lumaban sa Winter Olympics na ginanap sa Russia. Kilala na siya
sa ibang bansa at nagkamit na siya ng malaking premyo.

*Ipapanood ang video sa Youtube https://youtu.be/1erAPrSpSZo

Lakip Blg. 2

Alin sa mga sumusunod ang katangian ng isang taong nagtatagumpay at umuunlad? Pumalakpak kung oo at pumadyak kung hindi.

1. matiyaga 6. matiisin
2. tamad 7. maumayin
3. antukin 8. reklamador
4. masikap 9. may tiwala sa sarili
5. masipag 10. mahina ang loob
Lakip Blg. 3
Si Esa Kalabasa
ni: Flordeliza Buno

Si Esa Kalabasa sa “test” ay hindi pumapasa


Siya pala ay di pa marunong bumasa
Sa silid-aralan laging pinagtatawanan
Dahil pinag-aaralan di nya maintindihan

Si Esa’y nangarap at biglang nagsumikap


Nagsanay sa pagbasa, sa gabi, at umaga
Sa sarili’y nagtiwala, isip ay pinaniwala
Na kaya niyang gawin sarili ay paunlarin

Magulang niya ay natuwa, guro ay namangha


Si Esa kalabasa mabilis nang bumasa
Sa lahat ng asignatura ay laging nagunguna
Hindi lang nakakabasa, naging “honor” pa
Lakip Blg. 4
Kakayahan Ko, Ibabahagi Ko
ni Flordeliza Buno

Si Kirstein ay mag-aaral sa unang baitang. Magaling siya sa Math. Sumasali siya sa paligsahan sa Matematika katulad ng MTAP at Mathrathon.
Palagi siyang nananalo dahil siya ay matiyagang nagsasanay.
Isang araw, napansin niya na malungkot ang kanyang kaibigan na si Sophia. Nalaman niya na nahihirapan pala si Sophia sa Matematika at gustong-
gusto nitong matuto at gumaling sa asignaturang iyon. Tuwing hapon ay matiyagang tinuturuan ni Kirstein si Sophia sa mga aralin nila sa Matematika.
Dumating ang pagsusulit at tuwang-tuwa si Sophia dahil nakakuha siya ng “perfect score”. Pinuri ng guro si Kirstein dahil sa pagtulong niya at pagbabahagi
ng kanyang talino at kakayahan.

Magkaroon ng maikling talakayan


a. Paano ibinahagi ni Kirstein ang kanyang kakayahan sa iba?
b. Nakabuti ba ang kanyang ginawa?
c. Ano ang nangyari kay Sophia?
d. Anong katangian ni Kirstein ang gusto mong gayahin? Bakit?
e. Mahalaga bang maibahagi natin sa iba ang ating talino at kakayahan?

Lakip Blg.5

Gaano mo kadalas ginagawa ang mga gawain sa ibaba? Lagyan ng tsek ang hanay ng iyong sagot. Gawin ang tseklist sa inyong kuwaderno.

Gawain Palagi Paminsan- Hindi


minsan
1. Pinapahiram ko ang aking mga
kaklase na walang lapis at papel.
2. Tinuturuan ko ang kaklase ko na
hindi naintindihan ang aming aralin
3. Sinasabayan kong bumasa ang
kaklase ko na mabagal pang bumasa
4. Tinutulungan kong tumawid ang
matanda sa kalsada.
5. Ipinapaliwanag ko ang aralin sa
kaklase ko na lumiban sa klase.
Lakip Blg. 6

Lakip Blg. 7

Lakip Blg. 7

Lagyan ng tsek (/) kung nagpapakita ng pasasalamat sa Diyos s at ekis (X) kung hindi.

1. Pagdarasal at pagsisimba.

2. Panonood ng TV.

3. Pagtulong sa kaklase na mahinang bumasa sa Ingles.

4. Pagtawanan ang kaklase na mahina sa mga aralin.

5. Sumali sa paligsahan.
Lakip Blg. 8

Ano ang dapat mong gawin? Isulat sa kuwaderno ang titik ng inyong sagot.

1. Hindi pumasok ang kaklase mo dahil nagkasakit siya.


A. Hahayaan ko siya.
B. Ipahihiram ko sa kanya ang kuwaderno ko para kopyahin niya ang sagot
C. Ibabahagi ko sa kanya ang aralin sa klase noong wala siya.

2. Hindi naintindihan ng katabi mo ang sinabi ng guro ninyo.


A. Pagtatawanan ko siya.
B. Ipapaliwanag ko sa kanya ang sinabi ng guro.
C. Hindi ko siya papansinin.

3. Nakalimutan ng kaibigan mo ang tula niya sa gitna ng paligsahan kaya


bumaba siya ng entablado na umiiyak.
A. Sasabihin ko na hindi siya nagsanay na mabuti.
B. Tatanungin ko siya kung bakit niya nakalimutan niya ang tula .
C. Patatahanin ko siya at palalakasin ang loob.

4.Nalaman mo ang mga aralin na dapat pag-aralan para sa darating na


pagsusulit
A. Sasabihin mo sa buong klase para makapagrebyu rin sila.
B. Hindi mo sasabihin sa iba para ikaw lang ang mataas ang iskor.
C. Sasabihin mo lang ay sa matalik mong kaibigan.

5. Pangit ang sulat mo.


A. Ok lang dahil mabilis ka naman bumasa.
B. Magsasanay ka ng magandang pagsulat.
C. Hahayaan mo na lang dahil may kaklase ka naman na pangit din ang sulat.

You might also like