You are on page 1of 5

Republic of the Philippines

Department of Education
Region VII, Central Visayas
DIVISION OF BOHOL

Instructional Planning(iPlan)
(With inclusion of the provisions of D.O. No.8s.2015 and D.O. 42,S. 2016)

Detailed Lesson Plan (DLP)


Week 1 Day 1

DLP Blg .: 1 Asignatura: Baitang: Markahan: Oras:


Edukasyon sa Pagpapakatao 8 Ikaapat na
Markahan
Mga Kasanayan: Natutukoy ang mga gawain o karanasan sa sariling pamilya na Code:
kapupulutan ng aral o may positibong impluwensiya sa sarili. EsP8PBIa-1.1
Susi ng Pag-unawa: Sa realidad, maaaring magdulot ng positibo at negatibong impluwensiya ang
pamilya sa bawat kasapi ngunit sa pangkalahatan sinisikap ng bawat pamilya na
makapunla ng positibong impluwensiya sa bawat isa. Pinaniniwalaang kung positibo
ang pananaw ng mga magulang, nagdudulot rin ito ng magandang epekto sa mga
anak na nagiging repleksiyon sa kanilang kilos, tagumpay at maging sa
pakikipagkapuwa.
1. Mga Layunin Kaalaman Naipapaliwanag nang buong husay ang tungkulin ng bawat kasapi ng
pamilya na nakakaimpluwensiya sa bawat isa.
Kasanayan Naililista ang mga tungkulin at gawain ng bawat kasapi ng pamilya.

Kaasalan Napapahalagahan ang tungkulin ng bawat kasapi ng pamilya


nakakaimpluwensiya sa bawat isa.
Kahalagahan

2. Nilalaman Impluwensiyang Hatid ng Pamilya

3. Mga Kagamitan Modyul baitang 8, laptop, Kagamitang Biswal

4. Pamaraan
4.1 Panimulang Gawain Panalangin,
Pagbati
Pagtala ng liban sa klase

4.2 Mga Gawain/ Gawain 1: Alalahanin Mo!


Estratehiya Alalahanin mo kung ano ang kontribusyon o aral ng bawat kasapi ng iyong
pamilya at ibahagi ang epekto nito sa iyong sarili. Isulat ang sagot sa sagutang papel.

Mga kasapi ng Pamilya Positibong Kontribusyon Epekto /Impluwensiya sa


sarili
Tahanan

1. Magulang
2. Kapatid
3. Nakatatanda
4.3 Pagsusuri * Bigyan ng pagkakataon ang mga mag-aaral na maibahagi sa klase ang kanilang mga
kasagutan.
* Ano ng aba ang kahulugan ng Pamilya?

4.4 Pagtatalakay * Gamit ang mga video clip mas matatalakay ng maliwanag ang paksa sa mga mag-aaral.
* Mag bibigay ng mga katanungan sa mga mag-aaral upang mahasa at masanay ang kanilang
abilidad sa pagrarasaon at pagbibigay ng sarili nilang opinyon.
4.5 Paglalapat Pakinggan ang awiting “Welcome to the Family”
1. Ano ang mensaheng nais iparating ng awitin?
2. Ang pamilya ba ay nariyan palagi upang masasandalan sa panahon ng pangngailangan?

4.6 Pagtataya Ipasagot ang mga tanong sa Tayahin, pahina 14-20 sa modyul.

4.7 Takdang Aralin Taglay ng Larawan


Humanap ng larawan ng iyong pamilya at ipaliwanag ang larawan gamit ang
mga gabay na tanong. Idikit ito sa sagutang papel.
Gabay na Tanong:
1. Ano ang ipinapakita sa larawan?
1
Qtr.1, Edukasyon sa Pagpapakatao,Grade Level 8, DLP#
Republic of the Philippines
Department of Education
Region VII, Central Visayas
DIVISION OF BOHOL
2. Ano-ano ang positibong impluwensyang naidulot nito sa iyong sarili?
3. Paano mo isasabuhay nang lubos ang mga positibong impluwensiya na
nakuha mula sa iba’t ibang karanasan kasama ang pamilya?
4.8 Paglalagum “Ang batang busog sa pangaral
ay lalaking marangal
malayo sa pagiging hangal
dala ay magandang asal”
-Anonymous
5. Mga Tala Itala sa ibaba ang mga di inaasahang ganapin subalit huwag limitahin sa pagpapatuloy lamang
na bahay-aralin sa susunod na araw sakaling ito ay ituturo muli o kakulangan ng oras,
paglilipat ng aralin sa susunod na araw o sakaling may suspensiyon ng klase.

6. Pagninilay Magnilay sa iyang mga estratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyang mga mag-
aaral sa bawat linggo. Paano mo ito maisasakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong
gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad ang iyong
tagamasid sa unamang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain sa
remediation?
C. Nakakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin?
D. Bilang ng mag-aaral
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang lubos na
nakakatulong?Paano ito
nakakatulong?
F. Anong suliranin na aking
naranasan ang
nasolusyunan ng aking
punong guro o tagamasid?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nabuona maari
kong maibahagi sa aking
kapwa guro?

Prepared by:
Name: Keycelyn B. Butil School La Hacienda National High School
Position/Designation: T – I Division Bohol
Contact Number: 09061445173 Email Address Keycelyn.butil@deped.gov.ph

2
Qtr.1, Edukasyon sa Pagpapakatao,Grade Level 8, DLP#
Republic of the Philippines
Department of Education
Region VII, Central Visayas
DIVISION OF BOHOL

Instructional Planning(iPlan)
(With inclusion of the provisions of D.O. No.8s.2015 and D.O. 42,S. 2016)

Detailed Lesson Plan (DLP)


Week 1 Day 2

DLP Blg .: 2 Asignatura: Baitang: Markahan: Oras:


Edukasyon sa Pagpapakatao 8 Ikaapat na
Markahan
Mga Kasanayan: Nasusuri ang pag-iral ng pagmamahalan, pagtutulungan at Code:
pananampalataya sa isang pamilyang nakasama, naobserbahan o EsP8PBIa-1.2
napanood.
Susi ng Pag-unawa: “Ang pamilyang kumakain at nagdarasal nang sabay-sabay ay nagsasama at
nabubuhay nang matiwasay.”
1. Mga Layunin Kaalaman Naibabahagi ang sariling karanasan sa loob ng pamilya.

Kasanayan Naililista ang mga positibong kaugalian na dapat taglayin ng isang


pamilya.
Kaasalan Napapahalagahan ang katangian ng 3Ps sa bawat pamilya.

Kahalagahan

2. Nilalaman 3P’s Umiiral sa Pamilya

3. Mga Kagamitan Modyul baitang 8, laptop, Kagamitang Biswal

4. Pamaraan
4.1 Panimulang Gawain Panalangin,
Pagbati
Pagtala ng liban sa klase

4.2 Mga Gawain/ Gawain 2: Katangi-tanging Larawan!


Estratehiya Suriin ang mga larawan at pagnilayan ang mga gabay na tanong sa pahina 11-12 ng inyong
modyul.
4.3 Pagsusuri Gabay na tanong:
1. Ano-ano ang ginagawa ng pamilya sa mga larawan?
2. Anong klase ng pamilya ang ipinapakita sa larawan?
3. Nasasalamin mo ba ang iyong sariling pamilya sa larawan?
4.4 Pagtatalakay * Gamit ang mga video clip mas matatalakay ng maliwanag ang paksa sa mga mag-aaral.
* Mag bibigay ng mga katanungan sa mga mag-aaral upang mahasa at masanay ang kanilang
abilidad sa pagrarasaon at pagbibigay ng sarili nilang opinyon.
4.5 Paglalapat Gawain 3. Hula Salita (ESP Modyul pahina 15)
Suriin ang mga pangungusap upang mabuo ang salitang naglalarawan sa
mga birtud na umiiral sa isang pamilya mula sa pinaghalong letra. Isulat ang sagot
sa sagutang papel.
1. Kinikilala sa Asya na ang mga Pilipino ay isa sa mga lahing may mataimtim at matatag na
pananalig sa Panginoon.
2. Anumang pagsubok ay kayang lagpasan kung ang pamilya ay hawak-kamay itong haharapin.
4.6 Pagtataya Ipasagot ang mga tanong sa Tayahin, pahina 20-22 ng ESP modyul.

4.7 Takdang Aralin Gawain 8: Kung Ako Ikaw! Sumulat ng talatang naglalahad kung paano mo papairalin ang
pagmamahalan, pagtutulungan at paghubog ng pananampalataya sa pamilya sa sitwasyong
binasa. Isulat ang sagot sa sagutang papel. Sitwasyon: Nawalan ng kulay ang tahanan ng
pamilyang Marsi nang mamatay sa isang aksidente ang bunsong anak matapos itong mahagip
ng sasakyan habang tumatawid nang magbakasyon sila sa Maynila. Naisugod pa sa ospital ang
bata ngunit binawian din ito ng buhay. Labis na sinisi ng mag-asawa ang kanilang sarili sa
nangyaring aksidente. Nahirapang bumangon si Marie sa trahedyang naranasan kung kaya
napabayaan nito ang asawa at panganay na anak. Naging madalang ang pagsimba ng pamilya at
nagkaroon ng sariling mundo ang kanilang anak na unti-unti ring kinakalimutan ang pangyayari
upang makapagsimulang muli.
4.8 Paglalagum Dugtungan ang pahayag upang mabuo ang kaisipan.
1. Kung papairalin ang pagmamahalan sa aming pamilya, magkakaroon ng ____________.
2. Mahalagang mahubog ang pananampalataya sa Panginoon sa aming tahanan upang
3
Qtr.1, Edukasyon sa Pagpapakatao,Grade Level 8, DLP#
Republic of the Philippines
Department of Education
Region VII, Central Visayas
DIVISION OF BOHOL
____________.
3. Mapapairal ang pagtutulungan at pakikiisa sa aming pamilya sa pamamagitan ng
__________________.

5. Mga Tala Itala sa ibaba ang mga di inaasahang ganapin subalit huwag limitahin sa pagpapatuloy lamang
na bahay-aralin sa susunod na araw sakaling ito ay ituturo muli o kakulangan ng oras,
paglilipat ng aralin sa susunod na araw o sakaling may suspensiyon ng klase.

6. Pagninilay Magnilay sa iyang mga estratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyang mga mag-
aaral sa bawat linggo. Paano mo ito maisasakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong
gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad ang iyong
tagamasid sa unamang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain sa
remediation?
C. Nakakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin?
D. Bilang ng mag-aaral
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang lubos na
nakakatulong?Paano ito
nakakatulong?
F. Anong suliranin na aking
naranasan ang
nasolusyunan ng aking
punong guro o tagamasid?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nabuona maari
kong maibahagi sa aking
kapwa guro?

Prepared by:
Name: Keycelyn B. Butil School La Hacienda National High School
Position/Designation: T – I Division Bohol
Contact Number: 09061445173 Email Address Keycelyn.butil@deped.gov.ph

4
Qtr.1, Edukasyon sa Pagpapakatao,Grade Level 8, DLP#
Republic of the Philippines
Department of Education
Region VII, Central Visayas
DIVISION OF BOHOL

5
Qtr.1, Edukasyon sa Pagpapakatao,Grade Level 8, DLP#

You might also like