You are on page 1of 7

Paaralan : Baitang : Ikawalong

GRADES 1 to 12 Guro : Asignatura : Edukasyon sa Pagpapakatao


DAILY LESSON LOG Petsa / Oras ng Pagtuturo : Markahan / Linggo : 1st Quarter (Week No. 3)

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


(Setyembre 11, 2023) (Setyembre 12, 2023) (Setyembre 13, 2023) (Setyembre 14, 2023) (Setyembre 15, 2023)
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa misyon ng pamilya sa pagbibigay ng edukasyon, paggabay sa pagpapasya at paghubog ng pananampalataya.

B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ang mga angkop na kilos tungo sa pagpapaunlad ng mga gawi sa pag-aaral at pagsasabuhay ng pananampalataya sa pamilya

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakikilala ang mga gawi o Nasusuri ang mga banta sa
karanasan sa sariling pamilya na pamilyang Pilipino sa pagbibigay ng
nagpapakita ng pagbibigay ng edukasyon, paggabay sa
edukasyon, paggabay sa pagpapasya at paghubog ng
pagpapasya at paghubog ng pananampalataya.
pananampalataya. EsP8PBIc-2.2
EsP8PB-Ic-2.1
II.NILALAMAN Ang Misyon ng Pamilya sa Banta sa Pamilyang Pilipino
(Paksang – Aralin) Pagbibigay ng Edukasyon,
Paggabay sa
Pagpapasya at Paghubog ng
Pananampalataya
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro MELCs Edukasyon sa Pagpapakatao MELCs Edukasyon sa Pagpapakatao
Quarter 1, p. 101 Quarter 1, p. 101
2. Mga pahina sa kagamitang pang- Edukasyon sa Pagpapakatao 8 Edukasyon sa Pagpapakatao 8
mag-aaral Unang Markahan – Modyul 5: Unang Markahan – Modyul 6:
“Misyon ng Pamilya”, ph. 7-20 “Banta sa Pamilyang Pilipino”, ph.
5-22
3. Mga pahina sa teksbuk

4. Karagdagang kagamitan mula sa


portal ng Learning Resource

B. Iba pang kagamitang panturo Telebisyon, laptop at papel o notbuk

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Nakatutulong ba sa pagbibigay ng Gawain 1: Hanap-Salita! Panuto:
pagsisimula ng bagong aralin edukasyon, paggabay sa Sa tulong ng Crossword Puzzle ay
pagpapasya at paghubog ng kompletuhin ang mga nakatagong
pananampalataya ang mga letra para makabuo ng salita. Isulat
naisagawang angkop na kilos sa ang sagot sa sagutang papel.
sariling pamilya? (Modyul 6 ph. 5)
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Tuklasin Panoorin ang patalastas ng Hating
Gawain 2: Apat na Larawan, Isang Kapatid sa
Salita! Tukuyin kung ano ang http://www.youtube.com/watch?
inilalarawan ng apat na larawan sa v=ZLsyvzvxmZY
bawat bilang upang mabuo ang
nakatagong salita o parirala at Matapos manood ay sagutin ang
pagnilayan ang mga gabay na sumusunod na tanong. Ibahagi sa
tanong. klase ang kasagutan.
Gabay na Tanong: 1. Ano ang mahalagang mensahe
1. Ano-ano ang mga salitang iyong na ipinararating ngpatalastas?
nabuo? Ipaliwanag.
2. Madalas mo ba itong marinig sa 2. Paano mo maiuugnay ang mga
iyong mga magulang? sitwasyon sa patalastas sa
sitwasyon na mayroon ang
(Modyul 5 ph. 7-8) pamilyang Pilipino sa kasalukuyan?
3. Bakit mahalagang maitaguyod
ang edukasyon ng mga kasapi ng
pamilya?
4. Bakit mahalagang maturuan at
magabayan ang mga bata sa
kanilang pagpapasya?
5. Bakit mahalagang mahubog ang
pananampalataya ng isang bata?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Papanoorin ang mga mag-aaral ng Pangkatin ang klase sa tatlo. Ilista
bagong aralin video clip presentation tungkol sa sa Manila paper ang mga hadlang
mahahalagang misyon ng sa pamilyang Pilipino sa pagtupad
Pamilya. ng iba’t-ibang gampanin.
Maghanda ang pangkat sa
Pasulatin ng isang reflection pagbabahagi ng natapos na
tungkol sa video clip presentation gawain.
na nagpapakita ng nararapat na
gawin o tungkulin ng isang anak sa Pangkat 1 - Hadlang sa Pagbibigay
kanyang magulang. Ibahagi ng ilang ng Edukasyon
mag-aaral ang natapos na gawain.
Pangkat 2 - Hadlang sa Paggabay sa
Paggawa ng Mabuting Pasiya

Pangkat 3 - Hadlang sa Paghubog


ng Pananampalataya
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Sa Pagbibigay ng Edukasyon Ang banta sa pamilya ay nararapat
paglalahad ng bagong kasanayan #1 - Ang mga anak ay mahalaga sa na masulusyonan at malagpasan
mga magulang gayundin ang mga upang maging handa sa pagkamit
magulang sa mga anak kaya ng tunay na tunguhin at
nararapat lamang na bigyan ng kapanatagang loob bilang tao.
importansiya ng mga magulang ang Ang sumusunod ay mga banta sa
pagtuturo sa mga anak upang pagbibigay ng edukasyon,
matuto sa anumang paraan. paggabay sa pagpapasiya at
paghubog sa pananampalataya.
Sa Pagbibigay ng Edukasyon 1. Pagbibigay ng Edukasyon
- Ang mga anak ay mahalaga sa Ngunit may banta sa pagbibigay ng
mga magulang gayundin ang mga edukasyon sa mga anak:
magulang sa mga anak kaya a.) Kahirapan
nararapat lamang na bigyan ng b.) Impluwensiya ng Kaibigan
importansiya ng mga magulang ang c.) Diskriminasyon sa lahi
pagtuturo sa mga anak upang d.) Pag-usbong ng Teknolohiya
matuto sa anumang paraan. 2. Paggabay sa Pagpapasiya
Bagama’t may mga banta sa
Sa Paghubog ng Pananampalataya paggabay sa pagpapasiya ng anak.
- Ang pagsisimba ay isang Ilan sa mga ito ay ang sumusunod:
pagpapakita ng pananampalataya. a.) Labis na pagmamahal ng
Dito matutunan ng tao ang mga magulang (spoiling children)
aral ng Panginoon na humubog sa b.) Kawalan ng sapat na oras sa
kanyang pagkatao. mga anak
c.)Teknolohiya
3. Paghubog ng Pananampalataya
Ngunit ang pagtuturo ay hindi
madali dahil sa mga banta sa
paghubog ng pananampalataya sa
pamilya. Ito ay ang sumusunod:
a.) Kultura
b.) Oras
c.) Teknolohiya
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pangkatin ang klase sa tatlo, Gawain 3: Suri-Larawan! Panuto:
paglalahad ng bagong kasanayan #2 sagutin ang mga tanong sa ibaba at Suriin ang mga larawan at sagutin
isulat sa Manila paper ang ang mga tanong. Isulat ang sagot sa
kasagutan. Ibahagi ng lider sa klase sagutang papel.
ang natapos na gawain.
(Modyul 6 ph. 13)
1. Ano ang madalas na damdamin
mo kapag paulit-ulit mong naririnig
ang mga katagang ito mula sa
iyong mga kapamilya? Bakit?
2. Ano ang iyong naging
reyalisasyon matapos mong
magawa ang iniatas sa iyong
gawain? May nabago ba sa iyong
damdamin at paniniwala?
F. Paglinang na Kabihasnan Gawain 3: Mensahe ng Larawan, Gawain 4: Suri-Sitwasyon!
Mabuting Gawi Ko! Panuto: Suriin at patunayan ang
Panuto: Isulat ang mensaheng sumusunod na sitwasyon. Isulat
ipinahihiwatig ng larawan na ang PE kung nagpapakita ng banta
nagpapaunlad sa pagbibigay ng sa pagbibigay edukasyon, PP
edukasyon, paggabay sa naman kung banta sa paggabay sa
pagpapasya at paghubog sa pagpapasiya at PM kung banta sa
pananampalataya ng pamilya. pananampalataya. Isulat ang sagot
Isulat ang sagot sa sagutang papel. sa sagutang papel.
(Modyul 5 ph. 13) (Modyul 6 ph. 14)
G. Paglalapat ng aralin sa pang araw - Itala ang mahalagang tungkulin ng Gawain 5: Suri-Opinyon! Panuto:
araw na buhay magulang sa kanyang mga anak at Suriin at ibigay ang iyong sariling
tungkulin ng anak sa magulang. opinyon hinggil sa salaysay na nasa
Tatawag ang guro ng isa hanggang kahon. Isulat ang sagot sa sagutang
tatlong mag-aaral na magbabahagi papel.
ng kasagutan.
Tungkulin ng Tungkulin ng (Modyul 6 ph. 15)
Anak sa Magulang sa
Magulang Anak

H. Paglalahat ng aralin Gawain 6: Dugtungan Mo! Gawain 6: Sampayan ng


Panuto: Dugtungan ang mga Karunungan!
pangungusap ayon sa iyong Panuto: Ibigay ang mga banta sa
naiintindihan sa aralin. pamilya sa pagbibigay ng maayos
Isulat ang sagot sa sagutang papel. na edukasyon, paggabay sa
1. Mahalaga sa mga magulang na pagpapasya at paghubog ng
mapag-aral ang kanilang mga anak pananampalataya. Isulat ang sagot
dahil_________________________ sa sagutang papel.
_________________.
2. Ang paggabay ng mga magulang
sa kanilang mga anak sa
pagpapasya ay
nakatutulong
sa___________________________
_________________.
3. Kung mahuhubog ng magulang
ang matatag na pananampalataya
ng anak ay
_____________________________
_________________. (Modyul 6 ph. 16)
(Modyul 5 ph. 16)
I. Pagtataya ng aralin Tayahin Tayahin
Panuto: Basahing mabuti ang Panuto: Basahing mabuti ang
bawat tanong o sitwasyon at piliin bawat tanong o sitwasyon at piliin
ang tamang sagot. Titik lamang ang ang tamang sagot. Titik lamang ang
isulat sa sagutang papel. isulat sa sagutang papel.
(Modyul 5 ph. 18-20) (Modyul 6 ph. 18-21)
J. Karagdagang gawain para sa takdang Karagdagang Gawain
aralin at remediation Gawain 8: Tala ng Karunungan!
Panuto: Magtala ng mga
tigtatatlong gawain na
makatutulong upang malinang ng
magulang ang maayos na
edukasyon, paggabay sa
pagpapasya at
paghubog sa pananampalataya ng
anak. Isulat ang sagot sa sagutang
papel.
(Modyul 6 ph. 22)
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang


ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin.

D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation

E. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
ang nakatulong ng lubos? Paano ito ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development:
nakatulong? Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note
taking and studying techniques, taking and studying techniques, taking and studying techniques, taking and studying techniques, taking and studying techniques,
and vocabulary assignments. and vocabulary assignments. and vocabulary assignments. and vocabulary assignments. and vocabulary assignments.

___Bridging: Examples: Think-pair- ___Bridging: Examples: Think-pair- ___Bridging: Examples: Think-pair- ___Bridging: Examples: Think-pair- ___Bridging: Examples: Think-pair-
share, quick-writes, and share, quick-writes, and share, quick-writes, and share, quick-writes, and share, quick-writes, and
anticipatory charts. anticipatory charts. anticipatory charts. anticipatory charts. anticipatory charts.

___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: Examples:
Compare and contrast, jigsaw Compare and contrast, jigsaw Compare and contrast, jigsaw Compare and contrast, jigsaw Compare and contrast, jigsaw
learning, peer teaching, and learning, peer teaching, and learning, peer teaching, and learning, peer teaching, and learning, peer teaching, and
projects. projects. projects. projects. projects.

___Contextualization: ___Contextualization: ___Contextualization: ___Contextualization: ___Contextualization:


Examples: Demonstrations, media, Examples: Demonstrations, media, Examples: Demonstrations, media, Examples: Demonstrations, media, Examples: Demonstrations, media,
manipulatives, repetition, and local manipulatives, repetition, and local manipulatives, repetition, and local manipulatives, repetition, and local manipulatives, repetition, and local
opportunities. opportunities. opportunities. opportunities. opportunities.

___Text Representation: ___Text Representation: ___Text Representation: ___Text Representation: ___Text Representation:
Examples: Student created Examples: Student created Examples: Student created Examples: Student created Examples: Student created
drawings, videos, and games. drawings, videos, and games. drawings, videos, and games. drawings, videos, and games. drawings, videos, and games.

___Modeling: Examples: Speaking ___Modeling: Examples: Speaking ___Modeling: Examples: Speaking ___Modeling: Examples: Speaking ___Modeling: Examples: Speaking
slowly and clearly, modeling the slowly and clearly, modeling the slowly and clearly, modeling the slowly and clearly, modeling the slowly and clearly, modeling the
language you want students to use, language you want students to use, language you want students to use, language you want students to use, language you want students to use,
and providing samples of student and providing samples of student and providing samples of student and providing samples of student and providing samples of student
work. work. work. work. work.

Other Techniques and Strategies Other Techniques and Strategies Other Techniques and Strategies Other Techniques and Strategies Other Techniques and Strategies
used: used: used: used: used:
___ Explicit Teaching ___ Explicit Teaching ___ Explicit Teaching ___ Explicit Teaching ___ Explicit Teaching
___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
___Gamification/Learning through ___Gamification/Learning through ___Gamification/Learning through ___Gamification/Learning through ___Gamification/Learning through
play play play play play
___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
activities/exercises activities/exercises activities/exercises activities/exercises activities/exercises
___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel
___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Diads
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method

Why? Why? Why? Why? Why?


___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s ___ Group member’s ___ Group member’s ___ Group member’s ___ Group member’s
collaboration/cooperation collaboration/cooperation collaboration/cooperation collaboration/cooperation collaboration/cooperation
in doing their tasks in doing their tasks in doing their tasks in doing their tasks in doing their tasks
___ Audio Visual Presentation ___ Audio Visual Presentation ___ Audio Visual Presentation ___ Audio Visual Presentation ___ Audio Visual Presentation
of the lesson of the lesson of the lesson of the lesson of the lesson

F. Anong suliranin ang aking naranasan __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils
na nasolusyunan sa tulong ng aking __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude
punungguro at superbisor? __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs
__ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology
Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/
Internet Lab Internet Lab Internet Lab Internet Lab Internet Lab
__ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works

G. Anong kagamitang panturo ang Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
aking nadibuho na nais kong ibahagi sa ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development:
kapwa ko guro? Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note
taking and studying techniques, taking and studying techniques, taking and studying techniques, taking and studying techniques, taking and studying techniques,
and vocabulary assignments. and vocabulary assignments. and vocabulary assignments. and vocabulary assignments. and vocabulary assignments.

___Bridging: Examples: Think-pair- ___Bridging: Examples: Think-pair- ___Bridging: Examples: Think-pair- ___Bridging: Examples: Think-pair- ___Bridging: Examples: Think-pair-
share, quick-writes, and share, quick-writes, and share, quick-writes, and share, quick-writes, and share, quick-writes, and
anticipatory charts. anticipatory charts. anticipatory charts. anticipatory charts. anticipatory charts.

___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: Examples:
Compare and contrast, jigsaw Compare and contrast, jigsaw Compare and contrast, jigsaw Compare and contrast, jigsaw Compare and contrast, jigsaw
learning, peer teaching, and learning, peer teaching, and learning, peer teaching, and learning, peer teaching, and learning, peer teaching, and
projects. projects. projects. projects. projects.

___Contextualization: ___Contextualization: ___Contextualization: ___Contextualization: ___Contextualization:


Examples: Demonstrations, media, Examples: Demonstrations, media, Examples: Demonstrations, media, Examples: Demonstrations, media, Examples: Demonstrations, media,
manipulatives, repetition, and local manipulatives, repetition, and local manipulatives, repetition, and local manipulatives, repetition, and local manipulatives, repetition, and local
opportunities. opportunities. opportunities. opportunities. opportunities.

___Text Representation: ___Text Representation: ___Text Representation: ___Text Representation: ___Text Representation:
Examples: Student created Examples: Student created Examples: Student created Examples: Student created Examples: Student created
drawings, videos, and games. drawings, videos, and games. drawings, videos, and games. drawings, videos, and games. drawings, videos, and games.

___Modeling: Examples: Speaking ___Modeling: Examples: Speaking ___Modeling: Examples: Speaking ___Modeling: Examples: Speaking ___Modeling: Examples: Speaking
slowly and clearly, modeling the slowly and clearly, modeling the slowly and clearly, modeling the slowly and clearly, modeling the slowly and clearly, modeling the
language you want students to use, language you want students to use, language you want students to use, language you want students to use, language you want students to use,
and providing samples of student and providing samples of student and providing samples of student and providing samples of student and providing samples of student
work. work. work. work. work.

Other Techniques and Strategies Other Techniques and Strategies Other Techniques and Strategies Other Techniques and Strategies Other Techniques and Strategies
used: used: used: used: used:
___ Explicit Teaching ___ Explicit Teaching ___ Explicit Teaching ___ Explicit Teaching ___ Explicit Teaching
___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
___Gamification/Learning throuh ___Gamification/Learning throuh ___Gamification/Learning throuh ___Gamification/Learning throuh ___Gamification/Learning throuh
play play play play play
___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
activities/exercises activities/exercises activities/exercises activities/exercises activities/exercises
___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel
___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Diads
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method

Why? Why? Why? Why? Why?


___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s ___ Group member’s ___ Group member’s ___ Group member’s ___ Group member’s
collaboration/cooperation collaboration/cooperation collaboration/cooperation collaboration/cooperation collaboration/cooperation
in doing their tasks in doing their tasks in doing their tasks in doing their tasks in doing their tasks
___ Audio Visual Presentation ___ Audio Visual Presentation ___ Audio Visual Presentation ___ Audio Visual Presentation ___ Audio Visual Presentation
of the lesson of the lesson of the lesson of the lesson of the lesson

You might also like