You are on page 1of 6

Paaralan : Baitang : Ikawalong

GRADES 1 to 12 Guro : Asignatura : Araling Panlipunan


DAILY LESSON LOG Petsa / Oras ng Pagtuturo : Marso 13, 2024 (9:50-10:50)/ Marso 14, 2024 (10:50-11:50)/ Marso 15, Markahan / Linggo : 3rd Quarter (Week No. 7)
2024 (1:00-2:00)

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


(Marso 11, 2024) (Marso 12, 2024) (Marso 13, 2024) (Marso 14, 2024) (Marso 15, 2024)
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa naging transpormasyon tungo sa makabagong panahon ng mga bansa at rehiyon sa daigdig bunsod ng paglaganap ng mga
kaisipan sa agham, politika, at ekonomiya tungo sa pagbuo ng pandaigdigan kamalayan.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay kritikal na nakapagsusuri sa naging implikasyon sa kaniyang bansa, komunidad, at sarili ng mga pangyayari sa panahon ng transpormasyon tungo sa makabagong panahon.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang dahilan, pangyayari at epekto ng Ikalawang Yugto ng Kolonyalismo (Imperyalismo).

II.NILALAMAN Ikalawang Yugto ng Imperyalismo Ikalawang Yugto ng Imperyalismo Ikalawang Yugto ng Imperyalismo
(Paksang – Aralin) at Kolonisasyon at Kolonisasyon at Kolonisasyon
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro MELC’s Araling Panlipunan 8 pp. 53 MELC’s Araling Panlipunan 8 pp. 53 MELC’s Araling Panlipunan 8 pp. 53

2. Mga pahina sa kagamitang pang- Araling Panlipunan 8 Araling Panlipunan 8 Araling Panlipunan 8
mag-aaral Ikatlong Markahan – Modyul 5 Ikatlong Markahan – Modyul 5 Ikatlong Markahan – Modyul 5
Ikalawang Yugto ng Kolonyalismo Ikalawang Yugto ng Kolonyalismo Ikalawang Yugto ng Kolonyalismo
(Imperyalismo), ph. 2-15 (Imperyalismo), ph. 2-15 (Imperyalismo), ph. 2-15
3. Mga pahina sa teksbuk

4. Karagdagang kagamitan mula sa


portal ng Learning Resource

B. Iba pang kagamitang panturo Laptop o Telebisyon, notbuk at papel

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Panuto: Batay sa Mapa ng Daigdig Panuto: Pag-aralan ang ipinapakita Ano ang mga naging dahilan ng
pagsisimula ng bagong aralin sa ibaba, punan ang talahanayan ng larawan. Sagutang ang mga mga Kanluranin para mag-galugad
ng iyong natutunan tungkol sa sumusunod nakatanungan sa at magpalawak ng kolonya at
unang yugto ng kolonyalismo. ibaba. Isulat ang iyong mga sagot imperyo sa ikalwang pagkakataon?
Gawin at kumpletohin ang mga sa sagutang papel.
hinihingi ng talahanayan sa iyong
sagutang
papel.
Mga Gabay na Tanong:
1. Ano ang iyong mahihinuha sa
larawan?
2. Magbigay ng isang salita na
maiuugnay mo sa larawan at
ipaliwanag kung ano ang
ipinapahiwatig nito.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin MAP TALK. Pagpapakita ng larawan ng mga Pagpapanood ng video ukol sa mga
Magpakita ng mapa ng Africa at kanluranin. kaganapan sa Ikalawang yugto ng
Silangang Asya. Hayaang suriin ng Bansang Amerika. Imperaylismo at Kolonisasyon.
mga mag-aaral kung ano ang Larawan ng mga Africans sa
kaugnayan ng dalawang mapa sa panahon ng pang-aalipin.
paksa. Hal. ng mapa: Bansang China

Tanong: Ano ang kaugnayan ng 2


mapa sa Ikalawang Yugto ng
Kolonisasyon at Imperyalismo?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Sa Ikalawang yugto ng Ang mga larawan ay nagpapakita Ang ikalwang imperyalismo ang
bagong aralin imperyalismo ay kapansin-pansin ng mga naganap sa Ikalwang Yugto naging dahilan ng maraming
ang pinagtuunan ng mga Europeo ng Kolonyalismo. pagbabago. Ting isa-isahin ang mga
ay ang Africa at Silangang Asya. sumusunod na pagbabago.
Ang Mula sa larawan, iisa-isahin ang mg
mga kontinenteng ito y mayaman mahahalagang pangyayari.
sa mga hilaw na materyales na
angkop sa kanilang
pangangailangan.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Gamit ang THINK-PAIR-SHARE, Makakaroon ng malayang Epekto ng Ikalawang Yugto ng
paglalahad ng bagong kasanayan #1 aalamin ng mga mag-aaral kung talakayan tungkol sa Ikalawang Imperyalismo at Kolonisasyon
ano pa ba ang naging daan upang Yugto ng Imperyalismo at Maraming pagbabago ang ibinunga
muling maulit ang yugto ng Kolonisasyon ng kolonisasyon sa lupaing nasakop
kolonisasyon? lalo na sa aspekto ng buhay.
Hinimok ng mga mananakop na
sundin ng mga bansang nasakop
nila ang mga gawaing pampolitika,
pang-ekonomiya, pang-espiritwal,
panlipunan at pangkultura upang
maisakatuparan ang sarili nitong
interes.
Nalasap ng mga mamamayang
nasakop ang malupit at marahas na
pamamalakad ng mga banyaga sa
paglawak ng imperyalismo sa Africa
at Asya. Ang likas na yaman at
lakas-paggawa ay walang
pakundangang inabuso ng mga
Kanluranin. Sa ilang bahagi ng
kolonya ay naging dahilan ito sa
pagkawala at pagyurak ng
kulturang katutubo dahil sa
pangingibabaw ng mga Kanluranin.
Ang mga bakas ng pananakop ay
nag-iwan ng sigalot sa ilang bahagi
ng Asya at Africa dahil sa hindi
malinaw na pagpapatupad ng mga
hangganan na hanggang sa
kasalukuyan ay pinagtatalunan.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Ang mga mag-aaral ay Magpapaskil ang guro ng Imbestigahan Mo
paglalahad ng bagong kasanayan #2 magpapartner upang mag metacards. Isusulat ng mag-aaral Panuto: Batay sa Mapa ng Daigdig
Brainstorming ukol sa Sagutan ang kasagutan sa mga metacards sa ibaba, kumpletuhin ang hinihingi
batay sa tanong ng guro. na nakapaskil sa chalkboard. ng bawat kolumn sa susunod na
talahanayan. Isulat ang iyong mga
sagot sa sagutang papel.

F. Paglinang na Kabihasnan Presentasyon ng mga mag-aaral sa Epekto Mo ‘to! Panuto: Sagutan ang sumusunod
kanilang nakalap na kasagutan. Sa Panuto: Tuklasin at magtala ng tig- na katanungan na may kinalaman
bahaging ito ay mag se-share na dalawang epekto ng ikalawang sa epekto ng ikalawang yugto ng
ang mag-aaral sa harap ng klase. yugto ng pananakop sa iba’t ibang kolonyalismo. Isulat ang inyong
Malayang talakayan sa pagitan ng larangan sa kasalukuyang panahon. mga sagot sa sagutang papel.
guro at mag-aaral. Maaring itanong sa mga magulang 1. Nararanasan pa rin ba sa
o sumangguni sa ibang aklat o sa kasalukuyan ang epekto ng
internet. Gawin ang mga ito sa pananakop? Patunayan.
sagutang papel. 2. May mabuti bang naidulot ang
pagiging palaasa ng mga bansang
sinakop sa biyaya ng mga
Kanluranin? Patunayan.
3. Batay sa iyong napag-aralan
tungkol sa epekto ng ikalawang
yugto ng kolonyalismo,
magmungkahi ng tatlong (3) mga
bagay na dapat gawin upang
mapaunlad ang bansa na hindi
umaasa sa biyaya ng mga
Kanluranin.
G. Paglalapat ng aralin sa pang araw - 1. Dapat bang kondenahin ang Sa inyong palagay, masasabi mo ba Timbang-Epekto!
araw na buhay kanluraning bansa sa pagsakop sa na tuluyan na bang natapos ang Panuto: Maglista ng mabuti at di-
mahihinang bansa? imperyalismo at kolonyalismo sa mabuting epekto ng Ikalawang
2. Bakit? Malki ba ang pagkakaiba kasalukuyang panahon? Yugto ng Kolonyalismo. Isulat ang
ng Unang yugto sa Ikalawang yugto Ipaliwanag. inyong mga sagot sa sagutang
ng imperyalismo at kolonisasyon? papel.

H. Paglalahat ng aralin Ang mga teknolohikal na tuklas ang Dagdag-Kaalaman


nakapagpabago at nakapag-palakas Panuto: Punan ng kaukulang
ng loob sa mga Europeo na impormasyong ang sumusunod na
maglakbay ng malayuan. mga pangungusap. Isulat ang
inyong mga sagot sa sagutang
papel.
Natutunan ko sa araling ito na ang
Ikalawang Yugto ng Pananakop ay
may _________________________
Ano ang mensaheng nais iparating
Ang pananakop ay nagdulot ng
ng larawang nakikita mo sa
____________________________.
chalkboard?
Ang mahalagang natutunan ko sa
araling ito ay
____________________________.
Sa kabuuan,
__________________.
I. Pagtataya ng aralin Subukin Gumawa ng sanaysay na Panuto: Basahin at unawaing
Panuto: Basahin at unawaing nagpapaliawanag ng mga mabuti ang tanong sa bawat bilang
mabuti ang tanong sa bawat bilang pangyayari sa Ikalawang yugto ng at piliin ang letra ng tamang sagot.
at piliin ang letra ng tamang sagot. Kolonisasyon at Imperyalismo. Isulat sa sagutang papel ang mga
Isulat sa sagutang papel ang inyong sagot niyo.
mga sagot. (Modyul 5 ph. 13-15)
(Modyul 5 ph. 2-4)
J. Karagdagang gawain para sa takdang
aralin at remediation

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remediation?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
ang nakatulong ng lubos? Paano ito __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
nakatulong? __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__Event Map __Event Map __Event Map __Event Map __Event Map
__Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart
__Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart
__I -Search __I -Search __I -Search __I -Search __I -Search
F. Anong suliranin ang aking Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan:
naranasan na nasolusyunan sa tulong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulanga-n sa makabagong __Kakulangan sa makabagong
ng aking punungguro at superbisor? kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo.
__Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng
mga bata. bata. bata. bata. mga bata.
__Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga
bata bata __Kahandaan ng mga bata lalo na sa bata bata
__Kahandaan ng mga bata lalo na __Kahandaan ng mga bata lalo na sa pagbabasa. __Kahandaan ng mga bata lalo na sa __Kahandaan ng mga bata lalo na
sa pagbabasa. pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng pagbabasa. sa pagbabasa.
__Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa kaalaman makabagong teknolohiya __Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kakulangan ng guro sa kaalaman
kaalaman ng makabagong ng makabagong teknolohiya __Kamalayang makadayuhan ng makabagong teknolohiya ng makabagong teknolohiya
teknolohiya __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan
__Kamalayang makadayuhan
G. Anong kagamitan ang aking __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video presentation __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga presentation presentation __Paggamit ng Big Book presentation presentation
kapwa ko guro? __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Community Language Learning __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
__Community Language Learning __Community Language Learning __Ang “Suggestopedia” __Community Language Learning __Community Language Learning
__Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” __ Ang pagkatutong Task Based __Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia”
__ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based __Instraksyunal na material __ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material

You might also like