You are on page 1of 6

Paaralan : Baitang : Ikawalong

GRADES 1 to 12 Guro : Asignatura : Filipino


DAILY LESSON LOG Petsa / Oras ng Pagtuturo : Nobyembre 13,14,16,17, 2023 (9:50-10:50 AM) Markahan / Linggo : 2nd Quarter (Week No. 2)

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


(Nobyembre 13, 2023) (Nobyembre 14, 2023) (Nobyembre 15, 2023) (Nobyembre 16, 2023) (Nobyembre 17, 2023)
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikang sa Panahon ng mg Katutubo, Espanyol at Hapon.

B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang isang makatotohanang proyektong panturismo.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakapaglalahad sa paraang pasulat ng pagsang-ayon at pagsalungat sa Nakapaglalahad sa paraang pasulat ng pagsang-ayon at pagsalungat sa
isang argumento. F8PU-IIc-d-25 isang argumento. F8PU-IIc-d-25
Nagagamit ang mga hudyat ng pagsang-ayon at pagsalungat sa Nagagamit ang mga hudyat ng pagsang-ayon at pagsalungat sa
paghahayag ng opinion. F8WG-IIc-d-25 paghahayag ng opinion. F8WG-IIc-d-25
II.NILALAMAN Pagsang-ayon at Pagsalungat Pagsang-ayon at Pagsalungat 1st SUMMATIVE TEST
(Paksang – Aralin) (Para sa Ika-una at ikalawang
Linggong mga paksa)
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro MELCs Filipino 8 Quarter 2 pp. 173 MELCs Filipino 8 Quarter 2 pp. 173 MELCs Filipino 8 Quarter 2 pp. 173 MELCs Filipino 8 Quarter 2 pp. 173

2. Mga pahina sa kagamitang pang- Filipino 8 Ikalawang Markahan – Filipino 8 Ikalawang Markahan – Filipino 8 Ikalawang Markahan –
mag-aaral Modyul 3: “Pagsang-ayon at Modyul 3: “Pagsang-ayon at Modyul 3: “Pagsang-ayon at
Pagsalungat” ph. 3-7 Pagsalungat” ph. 7-9 Pagsalungat” ph. 1-2
3. Mga pahina sa teksbuk

4. Karagdagang kagamitan mula sa


portal ng Learning Resource

B. Iba pang kagamitang panturo Telebisyon, laptop, at pisara

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Balikan Subukin
pagsisimula ng bagong aralin Panuto: Basahin ang pyesa at A. Panuto: Basahing mabuti ang
ibigay ang iyong sariling mga tanong at piliin ang
pagpapasya. Gumawa ng iyong pinakatamang sagot. Isulat sa
sariling pangangatwiran. sagutang papel ang napiling
pinakatamang sagot.
1. Ano ang tawag sa pahayag na
naglalahad ng mga katibayan
upang paniwalaan?
A. Pakikipag-usap
B. Paglalahad
C. Pagsasalita
(Modyul 3 ph. 3) D. Pangangatwiran
2. Ano ang layunin ng taong
nangangatwiran?
A. Maglahad
B. Makipagkaibigan
C. Makipag-usap
D. Manghikayat
3. Ang pagtango ba o pag-iling ay
naghuhudyat ng pagsang-ayon o
pagsalungat?
A. Hindi C. Medyo
B. Marahil D. Oo
4. Ano ang ipinapahiwatig ng
pagtango?
A. Hindi pagsang-ayon
B. Pagsalungat
C. Pagsang-ayon
D. Pangangatwiran
5. Ano ang ipinapahiwatig ng pag-
iling?
A. Hindi pagsang-ayon
B. Pagsalungat
C. Pagsang-ayon
D. Pangangatwiran

B. Panuto: Isulat sa patlang ang


angkop na hudyat ng pagsang-ayon
at pagsalungat. Gamitin ang mga
salita sa loob ng kahon bilang
pagpipilian.
(Modyul 3 ph. 1-2)
B. Paghahabi sa layunin ng aralin

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Tuklasin


bagong aralin Panuto: Basahin ang teksto at
pansinin ang mga pahayag nito.

Pansinin ang mga sinalunguhitang


pahayag? Matutukoy mo ba ang
nagpapahayag ng pagsang-ayon o
pagsalungat?
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at MGA HUDYAT NG PAGSANG-
paglalahad ng bagong kasanayan #1 AYON AT PAGSALUNGAT
Layunin nitong hikayatin ang mga
tagapakinig na tanggapin ang
kawastohan ng kanilang paniniwala
sa pamamagitan ng tuwirang
pagpapahayag. Ang
pangangatuwiran ay isang pahayag
na nagbibigay nang sapat na
katibayan upang maging kapani-
paniwala o katanggap-tangap sa
sinoman.
Narito ang mga hudyat na maaring
gamitin batay sa uri pagpapahayag:
1. Salitang Sumasang-ayon.
Naghuhudyat ito ng pagpayag o
pagpanig sa isang pananaw o
punto. Karaniwang ginagamit ang
mga salitang oo, opo, totoo, tunay,
talaga, tama, at iba pang kauri
nito.
2. Salitang Sumasalungat.
Naghuhudyat ito ng hindi pagpanig
o hindi pagsangayon. Nagpapakita
rin ito kung paano nagkakaiba ang
dalawang ideya. Karaniwang
ginagamit ang mga salitang tulad
ng ngunit, datapwat, subalit,
bagamat, hindi, at iba pang mga
kauri nito.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan #2

F. Paglinang na Kabihasnan Pagyamanin


A. Panuto: Isulat sa Info Organizer
ang kahulugan ng mga salita na
nasa loob ng kahon na sumusunod:

B. Panuto: Suriin ang pahayag at


isulat sa sagutang papel ang
salitang naghuhudyat ng pagsang-
ayon at pagsalungat.
1. Mali ang magbago kung ito’y
nakakasama sa sarili.
2. Hindi sukatan ang katalinuhan sa
pagkilala ng ugali ng tao.
3. Inaabuso na tayo kaya tama na
tayo’y magsumbong sa pulis.
4. Totoong marami pang mabubuti
sa mundo.
5. Subalit ang mahalin ka’y isang
kamalian sa ating angkan.
(Modyul 3 ph. 6)
G. Paglalapat ng aralin sa pang araw - Isagawa Performance Task #1
araw na buhay Panuto: Suriin ang pahayag sa Panuto: Gumupit o magsaliksik ng
bawat bilang. Lagyan ng tsek (√) isang editoryal mula sa isang
kung ang pahayag ay nagsasaad ng diyaryo o magasin. Basahin ito at
pagsang-ayon at ekis (x) naman bumuo ng sariling pagsang-ayon o
kung pagsalungat. pagsalungat sa inilahad na isyu.
__1. Lubos akong nananalig sa Linyahan ang mga hudyat na
sinabi mong ligtas tayo rito. ginamit sa paglalahad.
__2. Hindi ko gusto ang iyong
pananalita.
__3. Ayaw kong sumama sa inyong
paglalakbay.
__4. Tunay ngang hangga’t may
buhay may pag-asa.
__5. Kaisa ako sa inyong adhikain.
__6. Tama ang iyong sinabi.
__7. Hindi, dapat mangibabaw ang
kabutihan sa mundo.
__8. Pareho tayo ng nais sa buhay.
__9. Totoong kailangan ng
tagapagligtas ang mundo.
__10. Maling-mali ang pagtapon ng
basura sa dagat.
(Modyul 3 ph. 7)
H. Paglalahat ng aralin Isaisip
Panuto: Dugtungan ang mga
sumusunod na pahayag upang
mabuo ang inaasam na
karunungan.
1. Natutuhan ko na….
____________________________
2. Mahalaga ang aking natutuhan
dahil…
____________________________
3. Gagamitin ko ang aking
natutuhan para sa…
____________________________
3. Pauunlarin ko ang aking
natutuhan sa pamamagitan ng…
____________________________
(Modyul 3 ph. 7)
I. Pagtataya ng aralin Tayahin
A. Panuto: Basahin ang sumusunod
na pahayag. Ibigay ang iyong
sariling opinyon tungkol dito.
Bilugan ang mga hudyat ng
pagsang-ayon o pagsalungat na
ginamit mo sa iyong sariling
pahayag.
(Modyul 3 ph. 9)
J. Karagdagang gawain para sa takdang
aralin at remediation

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remediation?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
ang nakatulong ng lubos? Paano ito __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
nakatulong? __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__Event Map __Event Map __Event Map __Event Map __Event Map
__Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart
__Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart
__I -Search __I -Search __I -Search __I -Search __I -Search
F. Anong suliranin ang aking Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan:
naranasan na nasolusyunan sa tulong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong
ng aking punungguro at superbisor? kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo.
__Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng
mga bata. bata. bata. bata. mga bata.
__Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga
bata bata __Kahandaan ng mga bata lalo na sa bata bata
__Kahandaan ng mga bata lalo na __Kahandaan ng mga bata lalo na sa pagbabasa. __Kahandaan ng mga bata lalo na sa __Kahandaan ng mga bata lalo na
sa pagbabasa. pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng pagbabasa. sa pagbabasa.
__Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa kaalaman makabagong teknolohiya __Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kakulangan ng guro sa kaalaman
kaalaman ng makabagong ng makabagong teknolohiya __Kamalayang makadayuhan ng makabagong teknolohiya ng makabagong teknolohiya
teknolohiya __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan
__Kamalayang makadayuhan
G. Anong kagamitan ang aking __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video presentation __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga presentation presentation __Paggamit ng Big Book presentation presentation
kapwa ko guro? __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Community Language Learning __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
__Community Language Learning __Community Language Learning __Ang “Suggestopedia” __Community Language Learning __Community Language Learning
__Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” __ Ang pagkatutong Task Based __Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia”
__ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based __Instraksyunal na material __ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material

You might also like