You are on page 1of 7

Paaralan : Baitang : Ikawalong

GRADES 1 to 12 Guro : Asignatura : Filipino


DAILY LESSON LOG Petsa / Oras ng Pagtuturo : Nobyembre 20,21,23,24, 2023 (9:50-10:50 AM) Markahan / Linggo : 2nd Quarter (Week No. 3)

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


(Nobyembre 20, 2023) (Nobyembre 21, 2023) (Nobyembre 22, 2023) (Nobyembre 23, 2023) (Nobyembre 24, 2023)
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikang sa Panahon ng mg Katutubo, Espanyol at Hapon.

B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang isang makatotohanang proyektong panturismo.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naipahahayag ang pangangatuwiran sa napiling alternatibong solusyon o Naipahahayag ang pangangatuwiran sa napiling alternatibong solusyon o
proposisyon sa suliraning inilahad sa tekstong binasa. F8PB-IIe-f-25 proposisyon sa suliraning inilahad sa tekstong binasa. F8PB-IIe-f-25
Naibibigay ang denotatibo at konotatibong kahulugan, kasingkahulugan at Naibibigay ang denotatibo at konotatibong kahulugan, kasingkahulugan at
kasalungat na kahulugan ng malalalim na salitang ginamit sa akda. F8PT- kasalungat na kahulugan ng malalalim na salitang ginamit sa akda. F8PT-
IIe-f-25 IIe-f-25
II.NILALAMAN Pangangatuwiran at Pagpapakahulugan Pangangatuwiran at Performance Task #2
(Paksang – Aralin) Pagpapakahulugan
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro MELCs Filipino 8 Quarter 2 pp. 173 MELCs Filipino 8 Quarter 2 pp. 173 MELCs Filipino 8 Quarter 2 pp. 173 MELCs Filipino 8 Quarter 2 pp. 173

2. Mga pahina sa kagamitang pang- Filipino 8 Ikalawang Markahan – Filipino 8 Ikalawang Markahan – Filipino 8 Ikalawang Markahan – Filipino 8 Ikalawang Markahan –
mag-aaral Modyul 4: “Pangangatuwiran at Modyul 4: “Pangangatuwiran at Modyul 4: “Pangangatuwiran at Modyul 4: “Pangangatuwiran at
Pagpapakahulugan” ph. 3-7 Pagpapakahulugan” ph. 1-2 at 8-9 Pagpapakahulugan” ph. 10 Pagpapakahulugan” ph. 8
3. Mga pahina sa teksbuk

4. Karagdagang kagamitan mula sa


portal ng Learning Resource

B. Iba pang kagamitang panturo Telebisyon, laptop, at pisara

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Balikan Subukin
pagsisimula ng bagong aralin Panuto: Basahin ang teksto at Sagutan ang panimulang
ipahayag ang iyong opinyon gamit pagsusulit. Layunin nito na alamin
ang mga hudyat ng pagsang-ayon kung kailangan mo pa ang modyul
at pagsalungat. Salungguhitan ang na ito o tutuloy ka na sa susunod.
hudyat na ginamit sa bawat Panuto: Basahin ang bahagi ng
opinyon. balagtasan. Ipahayag ang iyong
katuwiran sa proposisyong inilahad
at bigyang kahulugan ang mga
salitang ginamit sa akda.

Pagsang-ayon
1. ___________________________
2. ___________________________
3. ___________________________
Pagsalungat
1. ___________________________
2. ___________________________
3. ___________________________
(Modyul 4 ph. 3)

A. Para sa iyo, alin ang mas


nakatitimbang na proposisyon?
Pangatwiranan.

B. Mula sa akda, ibigay ang


denotatibo at konotatibong
kahulugan ng sumusunod na salita.

C. Ibigay ang kasingkahulugan at


kasalungat na kahulugan ng mga
salita.
(Modyul 4 ph. 1-2)
B. Paghahabi sa layunin ng aralin

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Tuklasin


bagong aralin Panuto: Pansinin ang pinag-usapan
ni Juana at Julia. Sagutin ang mga
sumusunod na tanong.

1. Paano pinangatwiranan ni Julia


ang opinyon ng kanyang inang si
Juana?
2. May malalalim bang salita na
ginamit sa usapan?
3. Mabibigyan mo ba ito ng
kahulugan?
(Modyul 4 ph. 4)
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at PANGANGATWIRAN AT Panuto: Basahin ang akdang
paglalahad ng bagong kasanayan #1 PAGPAPAKAHULUGAN “Walang Sugat” at ipagpatuloy ang
Pangangatuwiran pahayag upang makabuo ng isang
Ang sining ng opinyon tungkol sa suliraning
pangangatuwiran ay isang kinaharap ng mga tauhan.
pagpapahayag na may layunin na Habang binabasa ko ang “Walang
masubukan ang katatagan at Sugat”, nakadama ako ng
katayuan ng isipan o talinong _______________
taglay ng isang tao. dahil ako’y
Isa sa mga sangkap ng ______________________ kaya
mabisang pangangatuwiran ang nais kong
proposisyon. Ito ay pahayag na _____________________________
maaaring sang-ayunan at maari __
ring tutulan kaya’t dapat talagang upang
mangatwiran. _____________________________
Pagpapakahulugan __________________.
Maraming paraan ang
pagpapakahulugan. Maaring B.Panuto: Ibigay ang kasalungat ng
gamitin ang denotatibo at salita at isulat ang iyong sagot sa
konotatibong pagpapakahulugan. patlang,
Ang kahulugang denotatibo ay ang pagkatapos ay gamitin ang
literal na kahulugan ng isang salita dalawang salita sa pangungusap.
na matatagpuan sa diksyunaryo. 1. Hiyain-
Habang ang konotatibo ay _____________________________
tumutukoy sa ekstrang kahulugan Pangungusap:
na ikinakabit sa isang salita _____________________________
depende sa intensyon (agenda) ng _____________________________
nagsasalita o sumusulat. Ito ay may _________________
mas mataas at mas malalim na _____________________________
kahulugan ng salita. _____________________________
_________________
2. Kaalipustahan-
_______________
Pangungusap:
_____________________________
_____________________________
________________
3. Nilalik-_______________
Pangungusap:
_____________________________
_____________________________
______________________
_____________________________
_____________________________
_______________________
4. Kalakip-________________
Pangungusap:
_____________________________
_____________________________
______________________
_____________________________
_____________________________
_____________________
5. Mabibighani-
____________________
Pangungusap:
(Modyul 4 ph. 10)
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan #2

F. Paglinang na Kabihasnan Pagyamanin


Panuto: Basahin ang bahagi ng
akda at ibigay ang hinihingi sa
ibaba. Isulat ang sagot sa sagutang
papel.

A. Ilahad ang iyong katuwiran sa


alternatibong solusyon o
proposisyon na
mababasa sa akda.
Suliranin: Hindi makasal si
Tenyong kay Julia dahil ikakasal
siya kay Miguel.
1. Sang-ayon ka ba sa ginawa ni
Tenyong na dayain ang kanyang
sugat,upang
makasal kay Julia? Ipaliwanag ang
sagot. _________________
2. Tama bang ikasal ng kura si Julia
kay Tenong bilang huling hiling ng
binata? Ipaliwanag ang sagot.
____________________
B. Ibigay ang konotatibo at
denotatibong kahulugan ng mga
salita.

C. Ibigay ang kasingkahulugan at


kasalungat na kahulugan ng salita.

(Modyul 4 ph. 6-7)


G. Paglalapat ng aralin sa pang araw - Performance Task #2
araw na buhay Panuto: Makinig o manood ng
balita tungkol sa suliraning pang-
edukasyon. Ilahad ang iyong
opinyon at pangangatuwiran
tungkol dito sa tatlo hanggang
limang pangungusap. Bigyang
kahulugan ang mga salitang
malalalim na magagamit sa iyong
opinyon.
1. Opinyon at pangangatuwiran
tungkol sa suliraning pang-
edukasyon
_____________________________
_____________________________
____________________
2. Kahulugan ng salita (2-3 salita)

(Modyul 4 ph. 8)
H. Paglalahat ng aralin Isaisip
Sa araling ito, natutuhan ko na ang
denotatibo ay ___________ na
kahulugan ng isang salita na
matatagpuan sa diksyunaryo
habang ang ______________ ay
tumutukoy sa _________________
na ikinakabit sa isang
salita depende sa intensyon
(agenda) ng nagsasalita o
sumusulat. Ito ay may mas mataas
at mas malalim na kahulugan ng
salita.
Ang _______________ ay
dalawang magkaibang salita na
pareho o
magkatulad ang kahulugan o ibig
sabihin. Ang kasalungat na
kahulugan ay _______________ ng
isinasaad ng mahirap na salita.
Bilang kabuoan, mahalaga ang
natutuhan ko dahil
_________________
(Modyul 4 ph. 7)
I. Pagtataya ng aralin Tayahin
Panuto: Basahin ang isang akda.
A. Ipahayag ang iyong
pangangatuwiran sa alternatibong
solusyong naisip ni Julia nang siya
ay hindi na dinalaw ni Tenyong.
_____________________________
_____________________________
________________________
_____________________________
_____________________________
________________________
_____________________________
B. Pagbibigay ng kahulugan

(Modyul 4 ph. 8-9)


J. Karagdagang gawain para sa takdang
aralin at remediation
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remediation?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
ang nakatulong ng lubos? Paano ito __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
nakatulong? __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__Event Map __Event Map __Event Map __Event Map __Event Map
__Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart
__Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart
__I -Search __I -Search __I -Search __I -Search __I -Search
F. Anong suliranin ang aking Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan:
naranasan na nasolusyunan sa tulong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong
ng aking punungguro at superbisor? kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo.
__Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng
mga bata. bata. bata. bata. mga bata.
__Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga
bata bata __Kahandaan ng mga bata lalo na sa bata bata
__Kahandaan ng mga bata lalo na __Kahandaan ng mga bata lalo na sa pagbabasa. __Kahandaan ng mga bata lalo na sa __Kahandaan ng mga bata lalo na
sa pagbabasa. pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng pagbabasa. sa pagbabasa.
__Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa kaalaman makabagong teknolohiya __Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kakulangan ng guro sa kaalaman
kaalaman ng makabagong ng makabagong teknolohiya __Kamalayang makadayuhan ng makabagong teknolohiya ng makabagong teknolohiya
teknolohiya __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan
__Kamalayang makadayuhan
G. Anong kagamitan ang aking __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video presentation __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga presentation presentation __Paggamit ng Big Book presentation presentation
kapwa ko guro? __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Community Language Learning __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
__Community Language Learning __Community Language Learning __Ang “Suggestopedia” __Community Language Learning __Community Language Learning
__Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” __ Ang pagkatutong Task Based __Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia”
__ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based __Instraksyunal na material __ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material

You might also like