You are on page 1of 8

Paaralan : Baitang : Ikawalong

GRADES 1 to 12 Guro : Asignatura : Araling Panlipunan


DAILY LESSON LOG Petsa / Oras ng Pagtuturo : Nobyembre 22, 2023 (9:50-10:50)/ Nobyembre 23, 2023 (10:50-11:50)/ Markahan / Linggo : 2nd Quarter (Week No. 3)
Nobyembre 24, 2023 (1:00-2:00)

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


(Nobyembre 20, 2023) (Nobyembre 21, 2023) (Nobyembre 22, 2023) (Nobyembre 23, 2023) (Nobyembre 24, 2023)
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay naipapamalas ang pag-unawa sa kontribusyon ng mga pangyayari sa Klasiko at Transisyunal na Panahon sa pagkabuo at pagkahubog ng pagkakakilanlan ng mga bansa at
rehiyon sa daigdig.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakabubuo ng adbokasiya na nagsusulong ng pangangalaga at pagpapahalaga sa mga natatanging kontribusyon ngKlasiko at Transisyunal na Panahon na nagkaroon ng
malaking impluwensya sa pamumuhay ng tao sa kasalukuyan.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang pag-usbong at pag-unlad ng mga klasikong kabihasnan sa:
• Africa – Songhai, Mali, atbp.
• America – Aztec, Maya, Olmec, Inca, atbp.
• Mga Pulo sa Pacific – Nazca
II.NILALAMAN Mga Klasikong Kabihasnan ng Mga Klasikong Kabihasnan ng Mga Klasikong Kabihasnan
(Paksang – Aralin) Africa, America, at Mga Pulo sa Africa, America, at Mga Pulo sa ng Africa, America, at Mga Pulo sa
Pacific Pacific Pacific
(Performance Task)
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro MELC’s Araling Panlipunan 8 pp. 51 MELC’s Araling Panlipunan 8 pp. 51

2. Mga pahina sa kagamitang pang- Araling Panlipunan 8 Araling Panlipunan 8 Araling Panlipunan 8
mag-aaral Ikalawang Markahan – Modyul 3: Ikalawang Markahan – Modyul 3: Ikalawang Markahan – Modyul 3:
“Mga Klasikong Kabihasnan ng “Mga Klasikong Kabihasnan ng “Mga Klasikong Kabihasnan ng
Africa, America, at mga Pulo sa Africa, America, at mga Pulo sa Africa, America, at mga Pulo sa
Pacific”, ph. 4-15 Pacific”, ph. 2-3 at 16-18 Pacific”, ph. 19
3. Mga pahina sa teksbuk

4. Karagdagang kagamitan mula sa


portal ng Learning Resource

B. Iba pang kagamitang panturo Laptop o Telebisyon, notbuk at papel

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Balik-aral Subukin
pagsisimula ng bagong aralin Pamana, Ilista Mo Panuto: Basahin at unawaing
Panuto: Maglista ng mga pamana o mabuti ang tanong sa bawat bilang
ambag ng Kabihasnang Romano sa at piliin ang letra ng tamang sagot.
iba’t ibang larangan. Isulat ang Isulat ang inyong mga sagot sa
sagot sa sagutang papel. sagutang papel.

(Modyul 3 ph. 2-3)


(Modyul 3 ph. 4)
B. Paghahabi sa layunin ng aralin

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa MAPA-Lakbay!


bagong aralin Panuto: Tingnan ang mga mapa sa
ibaba at sagutin ang sumusunod na
mga tanong.

(Modyul 3 ph. 5-6)


D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Africa
paglalahad ng bagong kasanayan #1 Matatagpuan sa kontinente ng
Africa ang iba’t ibang uri ng
behetasyon (vegetation). Malapit
sa ekwador, matatagpuan ang
rainforest o uri ng kagubatan na
may sagana sa ulan, may matataas,
at malalaking puno. Sa hangganan
ng rainforest, makikita ang
savannah, isang bukas at malawak
na grassland o damuhang may
puno.
Ang Kalakalang Trans-Sahara
Sa panahon ng 3000 BCE,
yumabong at naging maunlad ang
kalakalan sa pagitan ng Hilagang
Africa at Kanlurang Sudan na
matatagpuan sa Timog ng Sahara.
Ang namagitang palitan ng mga
produkto ay tinawag na Trans-
Sahara na tumagal hanggang ika-16
na siglo.
Mga Kabihasnan sa Africa
Ang Egypt ang pinakaunang
himpilan o sentro ng kabihasnan sa
Africa. Ang Axum naman, na
kasalukuyang bansang Ethiopia sa
Silangang Africa, ay kinilala bilang
sentro ng kalakalan. Kadalasan
pumupunta ang mga
mangangalakal dito na nagmula pa
sa Persia at Arabia.

Ang Imperyong Ghana


Ang Ghana ay naging
makapangyarihan sa Kanlurang
Africa noong 700 CE at naging
bahagi sa kalakalang Trans-Sahara.

Ang Imperyong Mali


Ang Mali ay isang estado ng
Kangaba, isa sa makabuluhang
outpost ng Imperyong Ghana.

Ang Imperyong Songhai


Ang Songhai ay nakikipagkalakalan
sa mga Berber na pumapasok sa
mga ruta ng kalakalan sa Niger
River. Dala-dala rin nito ang
relihiyong Islam.

MESOAMERICA at SOUTH
AMERICA
Habang progresibo at naging
malakas ang mga sinaunang
Kabihasnan sa Mesopotamia, India,
at China, nagsimula ring lumakas
ang sibilisasyon ng Mesoamerica sa
pamamagitan ng pagkakatuklas ng
agrikultura na nagpaunlad sa
sistema ng kanilang pamumuhay.
Ang maliliit na pamayanang
agrikultural na ito ay
nabuo sa Gitna at Timog na bahagi
ng Mesoamerica na naging
makapangyarihan at kalaunan ay
naging imperyo.
Kabihasnang Maya
(250 CE – 900 CE)
Naghari ang Kabishasnang Maya sa
Yucatan Peninsula, ang rehiyon sa
Timog Mexico hanggang
Guatemala.
Kontribusyon ng Kabihasnang
Maya
Ilan sa mga natatanging
kontribusyon ng kabihasnang Maya
ay ang pagpapatayo ng mga
pyramid.
Kabihasnang Aztec
Ang salitang Aztec ay
nangangahulugang “isang nagmula
sa Aztlan,” isang kathang lugar sa
Hilagang Mexico. Ito ay
nomadikong angkan na dahan-
dahang pumunta sa kapatagan ng
Mexico.
HEOGRAPIYA NG SOUTH
AMERICA
Ang katangiang pisikal ng South
America ay hindi katulad sa
Mesoamerica. Matatagpuan dito
ang Amazon River sa hilaga na
dumadaloy sa mayayabong na
kagubatan, ang praire at steppe sa
bahaging timog ng Andes
Mountain na may malaking epekto
sa paghubog ng natatanging klima
nito.
Kabihasnang Inca (1200-1521)
Ang salitang Inca ay
nagangahulugang “imperyo.”
Halaw ito sa pangalan ng
pamilyang namahala sa isang grupo
ng tao na naninirahan sa Andes.

Ang mga Pulo sa Pacific


Ang mga isla sa Pacific o Pacific
Islands ay nahahati sa tatlong
malalaking grupo ang Polynesia,
Micronesia, at Melanesia. Ibinatay
ang mga termino sa kaayusan ng
mga isla at anyo ng mga katutubo.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan #2

F. Paglinang na Kabihasnan A. Suri-Sitwasyon


Panuto: Ang sumusunod na
sitwasyon ay naglalarawan sa mga
pangyayari o kaganapan na
umusbong sa tatlong kabihasnan sa
America. Isulat kung ito ay Maya,
Aztec, at Inca.
_____1. Itinatag noong 1438 ni
Pachakuti ang isang lipunan sa
pamamagitan ng isang
sentralisadong estado.
_____2. Ang mga nomadikong
tribo nagtungo at nagtatag ng
pamayanan sa Lambak ng Mexico
noong ika-12 siglo CE.
_____3. Narating ng sibilisasyong
ito ang rurok ng kanilang kaunlaran
sa pagitan ng 300 CE at 700 CE.
_____4. Hindi sapat ang lawak ng
lupain kaya lumikha ng mga
chinampas o floating garden ang
mga mamamayan upang
matugunan ang kanilang
pangangailangan.
_____5. Ang pagdating ni
Hernando Cortes ay naging hudyat
ng pagbagsak ng Tenochtitlan.
B. Tala-hanayan
Panuto: Punan ang talahanayan ng
mga impormasyon tungkol sa taon
ng kadakilaan at mga
mahahalagang pangyayari na may
kinalaman sa pagtaguyod ng
kabihasnan at imperyo sa Africa.

C. Pulo-Lakbay!
Panuto: Punan ng kinakailangang
impormasyon ang talahanayan at
isulat ang sagot sa sagutang papel.

(Modyul 3 ph. 14-15)


G. Paglalapat ng aralin sa pang araw - Piramide Performance Task #2
araw na buhay Panuto: Suriin ang mga salita sa Tala-Saysayan!
kahon at itala sa piramide kung sa Panuto: Isulat sa talahanayan ang
anong Kabihasnan o imperyo ito mga uri ng pamumuhay na
nabibilang. Gawin ito sa sagutang makikita sa inyong komunidad at
papel. ipaliwanang ang kahalagahan ng
bawat isa sa pagtataguyod ng isang
bansa. Gawin ito sa sagutang papel.

(Modyul 3 ph. 19)

Triple Venn Diagram


Panuto: Ibigay ang pagkakatulad at
pagkakaiba ng kultura ng tatlong
pulo ng Pacific. Gawin ito sa
sagutang papel.

(Modyul 3 ph. 16)


H. Paglalahat ng aralin Pagsusuri sa Aking Natutunan
Panuto: Punan ng tamang
impormasyon ang patlang na nasa
bawat bilang batay sa paksang
tinalakay. Gawin ito sa sagutang
papel.
1. Ang aking natutunan sa araling
ito ay __________________.
2. Ang aking mga tanong sa araling
ito ay __________________.
3. Madali kong naisakatuparan ang
mga gawain tulad ng
____________________.
(Modyul 3 ph. 15)
I. Pagtataya ng aralin Tayahin
Panuto: Basahin at unawaing
mabuti ang tanong sa bawat bilang
at piliin ang letra ng tamang sagot.
(Modyul 3 ph. 17-18)
J. Karagdagang gawain para sa takdang
aralin at remediation

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remediation?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
ang nakatulong ng lubos? Paano ito __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
nakatulong? __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__Event Map __Event Map __Event Map __Event Map __Event Map
__Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart
__Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart
__I -Search __I -Search __I -Search __I -Search __I -Search
F. Anong suliranin ang aking Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan:
naranasan na nasolusyunan sa tulong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong
ng aking punungguro at superbisor? kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo.
__Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng
mga bata. bata. bata. bata. mga bata.
__Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga
bata bata __Kahandaan ng mga bata lalo na sa bata bata
__Kahandaan ng mga bata lalo na __Kahandaan ng mga bata lalo na sa pagbabasa. __Kahandaan ng mga bata lalo na sa __Kahandaan ng mga bata lalo na
sa pagbabasa. pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng pagbabasa. sa pagbabasa.
__Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa kaalaman makabagong teknolohiya __Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kakulangan ng guro sa kaalaman
kaalaman ng makabagong ng makabagong teknolohiya __Kamalayang makadayuhan ng makabagong teknolohiya ng makabagong teknolohiya
teknolohiya __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan
__Kamalayang makadayuhan
G. Anong kagamitan ang aking __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video presentation __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga presentation presentation __Paggamit ng Big Book presentation presentation
kapwa ko guro? __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Community Language Learning __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
__Community Language Learning __Community Language Learning __Ang “Suggestopedia” __Community Language Learning __Community Language Learning
__Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” __ Ang pagkatutong Task Based __Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia”
__ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based __Instraksyunal na material __ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material

You might also like