You are on page 1of 6

Paaralan : Baitang : Ikawalong

GRADES 1 to 12 Guro : Asignatura : Edukasyon sa Pagpapakatao


DAILY LESSON LOG Petsa / Oras ng Pagtuturo : Nobyembre 13, 2023 (7:30-8:30) and Nobyembre 14, 2023 (8:30-9:30) Markahan / Linggo : 2nd Quarter (Week No.2)

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


(Nobyembre 13, 2023) (Nobyembre 14, 2023) (Nobyembre 15, 2023) (Nobyembre 16, 2023) (Nobyembre 17, 2023)
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa konsepto ng pakikipagkapwa.

B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang isang pangkatang gawaing tutugon sa pangangailangan ng mga mag-aaral o kabataan sa paaralan o pamayanan.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nahihinuha na:


a. Ang tao ay likas na panlipunang
nilalang, kaya’t nakikipagugnayan
siya sa kanyang kapwa upang
malinang siya sa aspektong
intelektwal, panlipunan,
pangkabuhayan, at politikal.
b. Ang birtud ng katarungan
(justice) at pagmamahal (charity)
ay kailangan sa pagpapatatag ng
pakikipagkapwa.
b. Ang pagiging ganap niyang tao
ay matatamo sa paglilingkod sa
kapwa - ang tunay na indikasyon
ng pagmamahal. EsP8PIIb-5.3
Naisasagawa ang isang gawaing
tutugon sa pangangailangan ng
mga mag-aaral o kabataan sa
paaralan o pamayanan sa
aspektong intelektwal, panlipunan,
pangkabuhayan, o pulitikal
EsP8PIIb-5.4
II.NILALAMAN Pakikipagkapuwa 1ST SUMMATIVE TEST
(Paksang – Aralin) (Para sa Ika-una at Ikalawang
Linggong mga paksa)
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro MELCs Edukasyon sa Pagpapakatao MELCs Edukasyon sa Pagpapakatao
Quarter 2, ph. 104 Quarter 2, ph. 104
2. Mga pahina sa kagamitang pang- Edukasyon sa Pagpapakatao 8
mag-aaral Quarter 2 – Modyul 5: “Ang
Pakikipagkapwa”, ph. 34
3. Mga pahina sa teksbuk

4. Karagdagang kagamitan mula sa


portal ng Learning Resource
B. Iba pang kagamitang panturo Telebisyon, laptop at papel o notbuk

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Ang pagtataguyod ng mga
pagsisimula ng bagong aralin boluntaryong samahan at
institusyon sa loob at labas ng
bansa ay kailangan upang mas
maraming tao ang makibahagi at
makiisa sa mga gawaing
panlipunan na tutugon sa pagkamit
ng mga
layuning pangkabuhayan at
panlipunan, pangkultural at
panglibangan, pampalakasan
oisports, panghanapbuhay, at
pangpolitikal (halimbawa, samahan
ng mga Overseas Filipino,Workers
Partylists.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ipanonood ng guro ang isang
dokumentaryong ipinalabas ng
British Broadcasting Corporation
(BBC) noong Enero, 2008 na may
pamagat na “Total Isolation”.
Mula sa pinanood na video,
sagutan sa notbuk ang sumusunod
na katanungan.
1. Ano ang ipinahahayag ng
isinagawang eksperimento sa
napanood sa video?
2. Ano ang iyong naramdaman
habang ito ay pinapanood? Bakit?
3. Ano-ano ang magiging epekto sa
tao kung hindi siya nakikisalamuha
sa kapwa?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Panuto: Gamit Ang Graphic
bagong aralin Organizer Sa Ibaba. Ipahayag Ang
naiintindihan Sa Batayang
Konsepto Sa Pakikipagkapwa.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Kung ang pakikipag-ugnayan mo sa


paglalahad ng bagong kasanayan #1 iba ay nag-uudyok sa iyo upang
ikaw ay maglingkod sa kapwa nang
walang hinihintay na kapalit at
nakahanda kang ibahagi ang sarili
sa iba, ito ay pagpapakita ng
pagmamalasakit at pagmamahal.
Ang mabuting bagay na ginawa mo
sa iyong kapwa ay may katumbas
na mabuti. Laging tandaan na
naaapektuhan ng mga ginagawa
natin ang mga tao sa ating paligid;
gayundin naman, tayo ay
naaapektuhan nila, dahil tayo ay
magkakaugnay. Kaya bilang
paggalang at pagmamahal sa
kapwa, bago magpasya, magsalita
o kumilos, mahalagang itanong mo
sa iyong sarili.

Ikaw ay may gampaning


maglingkod sa iyong kapwa. Upang
mapanatili ang isang
makabuluhan at matatag na
pakikipagkapwa, kailangan ang
pagsasabuhay ng paggalang,
katarungan at pagmamahal sa
kapwa. Kaya mo itong maipakita sa
pamamagitan ng paglilingkod.
Huwag kang mawalan ng pag-asa
kung nararamdaman mong parang
kulang pa ang kasanayan mo sa
pakikipagkapwa. Sa halip, tukuyin
at pagsumikapang paunlarin pa ang
mga kailangang kasanayan dahil
mas magiging makabuluhan ang
iyong buhay at pakikipagkapwa
habang lumalalim at nalilinang ang
mga kasanayang ito.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan #2

F. Paglinang na Kabihasnan Pasagutan sa notbuk ang


sumusunod na tanong.
1. Itala ang mga indikasyon na ang
tao ay likas na panlipunang
nilalang, kaya’t nakikipag-ugnayan
siya sa kanyang kapwa upang
malinang siya sa aspektong
intelektuwal, panlipunan,
pangkabuhayan at politikal.
2. Paano napatatatag ng birtud ng
katarungan (justice) at
pagmamahal (charity) ang
pakikipagkapwa?
3. Paano matatamo ang pagiging
ganap na tao sa paglilingkod sa
kapwa? Ano ang tunay na
indikasyon ng pagmamahal sa
kapwa. Paano mo mapapaunlad
ang iyong aspektong
pangkabuhayan? Aspektong
intelektuwal, aspektong politikal?
G. Paglalapat ng aralin sa pang araw - PAGSASABUHAY: (Performance
araw na buhay Task)
Gumawa ng Poster na makikita ang
aspektong nakakaimpluwensiya sa
tao sa pakikipagkapwa: Ang
aspektong Intelektwal, Panlipunan,
Pangkabuhayan at Pulitikal.
Ilagay sa ¼ cartolina o kahit
anumang cardboard na magamit
ang likuran nito.
H. Paglalahat ng aralin Sagutan ang mga tanong sa ibaba:
1. Ano ang iyong mararamdaman
kung hindi mo maipahayag ang
iyong mga ninanais at
nararamdaman?
2. Ano ang mararamdaman mo
kung hindi mo matugunan ang
iyong mga pangangailangan dahil
sa kawalan ng pakikipag-ugnayan
sa
kapwa? Ipaliwanag.
3. Naranasan mo na bang
magkaroon ng kasama na hindi mo
makasundo? Maaaring dahil
mayabang siya o makasarili, na
iniisip niya na siya’y mas magaling,
mas matalino o mas mataas siya
kaysa sa iyo? Paano mo siya
pakikisamahan?
(Modyul 5 ph. 34)
I. Pagtataya ng aralin Sumulat ng sanaysay na binubuo
ng lima o higit pang pangungusap
na nagpapaliwanag tungkol sa
kahalagahan ng pakikipagkapwa sa
aspektong panlipunan,
pangkabuhayan at intelektuwal
gamit ang sumusunod na kraytirya.
Kraytirya:
a. Nilalaman -50%
b. Kaugnayan sa Paksa -30%
35
c. Paggamit ng Angkop na Salita-
20%
J. Karagdagang gawain para sa takdang
aralin at remediation

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remediation?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
ang nakatulong ng lubos? Paano ito __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
nakatulong? __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__Event Map __Event Map __Event Map __Event Map __Event Map
__Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart
__Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart
__I -Search __I -Search __I -Search __I -Search __I -Search
F. Anong suliranin ang aking Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan:
naranasan na nasolusyunan sa tulong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong
ng aking punungguro at superbisor? kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo.
__Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng
mga bata. bata. bata. bata. mga bata.
__Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga
bata bata __Kahandaan ng mga bata lalo na sa bata bata
__Kahandaan ng mga bata lalo na __Kahandaan ng mga bata lalo na sa pagbabasa. __Kahandaan ng mga bata lalo na sa __Kahandaan ng mga bata lalo na
sa pagbabasa. pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng pagbabasa. sa pagbabasa.
__Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa kaalaman makabagong teknolohiya __Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kakulangan ng guro sa kaalaman
kaalaman ng makabagong ng makabagong teknolohiya __Kamalayang makadayuhan ng makabagong teknolohiya ng makabagong teknolohiya
teknolohiya __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan
__Kamalayang makadayuhan
G. Anong kagamitan ang aking __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video presentation __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga presentation presentation __Paggamit ng Big Book presentation presentation
kapwa ko guro? __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Community Language Learning __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
__Community Language Learning __Community Language Learning __Ang “Suggestopedia” __Community Language Learning __Community Language Learning
__Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” __ Ang pagkatutong Task Based __Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia”
__ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based __Instraksyunal na material __ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material

You might also like