You are on page 1of 7

BANGHAY ARALIN SA EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO 10

Panuruang Taon: 2020-2021


ANTONIO V. FRUTO SR. NATIONAL HIGH BAITANG/
PAARALAN: Grade 10
SCHOOL ANTAS:
GURO: SALOME F. DAPAT MARKAHAN 3
MODYUL
PETSA/ORAS: April 13, 2021 8:30-9:30 A.M. (Martes) 5
BLG.
ASIGNATURA EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO LINGGO 5
PAMANTAYANG Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa pagmamahal sa bayan
PANGNILALAMAN (Patriyotismo).
Nakagagawa ang mag-aaral ng angkop na kilos upang maipamalas ang
PAMANTAYAN SA PAGGANAP
pagmamahal sa bayan (Patriyotismo).
1.1 Nakapagpapaliwanag ng kahalagahan ng pagmamahal sa bayan
KASANAYANG PAMPAGKATUTO (Patriyotismo) (EsP10PB-llle-11.1); at
(Isulat ang code ng bawat kasanayan) 1.2. Natutukoy ang mga paglabag sa pagmamahal sa bayan (Patriyotismo)
na umiiral sa lipunan (EsP10PB-llle-11.2)
1. Naiipaliwanag ang mga pagpapahalaga na nagpapakita ng pagmamahal
sa bayan
2. Natutukoy ang mga paglabag sa pagmamahal sa bayan na umiiral sa
I. LAYUNIN
lipunan
3.Nakakagawa ng mga angkop na kilos na nagpapamalas ng pagmamahal
sa bayan
II. NILALAMAN MODYUL 5: ANG PAGMAMAHAL SA BAYAN

A. SANGGUNIAN
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro Gabay sa Edukasyon sa Pagpapakatao 10 TG p.
2. Mga Pahina sa Kagamitang Modyul sa Edukasyon sa Pagpapakatao 10 LM p.
Pang-Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resource
Panturong Biswal: LCD projector, laptop, ppt
Mga larawan mula sa internet–Larawan ng mga Isyung may kinalaman sa
Kahalagahan ng Buhay at Pagmamahal sa Bayan, graphic organizer
http://clipart-library.com/war-cliparts.html
http://clipart-library.com/war-cliparts.html
http://www.clipartkid.com/clip-art-stick-figure-family-cliparts/
http://roelcalma.blogspot.com/
B. Iba pang Kagamitang http://theconversation.com/finding-the-balance-in-south-australias-euthanasia-legislation-3505
Panturo http://roelcalma.blogspot.com/
http://www.ndtv.com/india-news/senior-ias-officer-commits-suicide-in-uttar-pradesh-1643243
http://mumbabymagazine.com/horrifying-video-see-what-is-going-on-with-the-baby-during-the-
abortion/
https://www.cevapsepeti.com/ergenlik-ve-depresyon-hakkinda/
https://www.google.com/www.bendsource.com/bend-i-second-that-emoticon-and-pretender -
https://www.google.com/www.pinterest.com/pin on Smileys
Date retrieved: April 10, 2021
Select, develop, organize and use appropriate teaching and learning resources, including ICT, to
Objective 7: address learning goals

III. PAMAMARAAN
 Panalangin
 Pagsasaayos ng Upuan
Mga Panimulang Gawain  Checking of attendance
 Mga Paalala/Class Rules

1. Suriin ang larawan at piliin ang nagpapakita ng pagpapahalaga sa buhay.


(gawin sa loob ng 5 minuto) (Inquiry-Based Approach)

A. Balik-Aral sa nakaraang
aralin at pagsisimula ng
bagong aralin (5 minuto) Mga larawang hango sa internet. Ang links ay nasa itaas.

Sagutin ang sumusunod na katanungan.


1. Ano nga ba ang kahalagahan ng pangangalaga ng buhay?
2. Bakit ito itinuturing na pinakamahalagang biyaya o regalo ng Diyos?
Objective 1: Apply knowledge of content within and across curriculum teaching areas
Promoted effective strategies in the positive use of ICT to facilitate the teaching and
Objective 2: learning process

A. Gamit ang objective board, ipapabasa ng guro ang mga layunin ng aralin.
B. Magbigay ng tigdadalawang plaskard ng emoticon. Ipapasuri sa mga mag-

aaral ang mga nakatalang katangian at o gawain. Itataas ang kung

ang katangian ito ay nasa kanya at naman kung hindi. Maging


matapat sa pagsagot.

1. Tumatawid ako sa tamang tawiran at hindi ako nakikipag-unahan o sumisingit sa


pila.
2. Sinisigurado ko na nakukuha ko ang dapat na para sa akin at ibinibigay ko ang
nararapat para sa iba.
3. Inihiwalay ko ang mga basura ayon sa uri nito.
4. Sinusunod ko ang mga panuntunan sa paaralan at sa komunidad.
5. Tinatapos ko ang aking mga gawain sa tamang oras upang makagawa pa ng mga
makabuluhang gawain.
6. Tumatanggi ako sa anumang bagay na di ayon sa katotohanan kahit sa simpleng
pagsisinungaling.
7. Gumagawa ako ng paraan upang maisulong ang kapakanan ng lahat, hindi lamang
B. Paghahabi sa layunin ng ang aking sarili, pamilya, kaibigan at kabarangay.
aralin at pagganyak (3 minuto) 8. Isinasaalang-alang ko ang karapatan ng iba bilang tanda ng paggalang at
pagkakaroon ng kapayapaan at kapanatagan ng loob.
9. Masaya ako kapag tinutulungan ko ang mga nangangailangan.
10. Sinisikap kong gamitin ang aking kalayaan sa kabutihan sa kabila ng mga
masasamang impluwensiya ng aking kapaligiran .

C. Itanong ilang beses kang nagtaas ng


0-2 –nangangailangan nang sapat na kaalaman at pag-unawa sa kahalagahan
ng pagmamahal sa bayan.
3-5 -may kaalaman sa kahalagahan ng pagmamahal sa bayan
nanangangailangan ng pag-unlad.
6-8 -may kasanayan sa pagsasabuhay ng kahalagahan ng pagmamahal sa
bayan.
9-10 -may sapat na kaalaman sa pagsasabuhay ng pagpapahalaga sa
pagmamahal sa bayan na kailangang ipagpatuloy.
D. Ipaunawa na hindi nararapat bigyan ng negatibong interpretasyon ang
nakuhang iskor. Ang layunin ng gawaing ito ay upang tayahin ang
iyong gawi o pagpapahalaga na nagpapakita ng pagmamahal sa bayan.
Ipaunawa na may magagawa ka pa upang ito ay mapaunlad at tuluyang
maisabuhay ang pagmamahal sa bayan.
Mga Maaring Gawin:
 Para sa mga nasa bahay, maaring gawin ang pagtatala sa iyong sagot
sa pamagitan ng paglagay ng tsek (/) o ekis (X) o pagguhit ng smiley
face 😊 o sad face ☹
Objective 1: Apply knowledge of content within and across curriculum teaching areas
Plan and deliver teaching strategies that are responsive to the special educational
needs of learners in difficult circumstances, including: isolation; chronic illness;
Objective 5 :
displacement due to armed conflict, urban resettlement, or disasters; child abuse and
child labor practices.
C. Pag-uugnay ng mga 1. Ilahad ang layunin sa aralin
halimbawa sa bagong aralin 2. Magbigay ng mga plaskards sa mga mag-aaral. Ito ay binubuo ng mga
(10 minuto) larawan at pahayag tungkol sa pagpapakita ng pagmamahal sa bayan at mga
paglabag nito. Susuriing mabuti ang mga larawan at mga pahayag na nasa
plaskard. Tukuyin ang isyung may kaugnayan sa is’t isa sa pamamagitan ng
pagtatapat tapat nito. (Think-Pair-Share Approach)
https://www.gmanetwork.com/news/video/unangbalita/
https://jaigen28.wordpress.com/ GMA News Online
uploader:cuite8 retrieved: 4/10/21
retrieved: 4/10/21

https://buzzflare.com/ph/2019/07/16/limang-kaugaliang-
pilipino-na-hindi-dapat-maglaho/
Author: Benjamin Totanes
Retrieved: 4/10/21

https://www.amazon.com/K-POP-Force-Music-Korean-
Culture-ebook/dp/B01AVPJ1D
Author: Yoon-mi Kim
retrieved: 4/10/21

https://www.untvweb.com/news/
UNTV News
retrieved: 4/10/21 https://www.manilanews.net/news/262995373/tagalog--
mga-iligal-na-troso-nasabat-ng-denr-13
ManilaNews.net
Philippine Information Agency
retrieved: 4/10/21

https://www.hawaii.edu/cps/lectures-on-mindanao-islam-
https://www.pinterest.ph/pin/530087818611418229/ terrorism-and-the-siege-of-marawi-city-2017/
retrieved: 4/10/21 UHM Center for Philippine Studies
retrieved: 4/10/21

https://www.youtube.com/watch?v=gA2bH4TcCgk
https://www.midweek.com/rayla-galvan-board-of-water- Author: Venus Kidsworld
supply-water-conservation-contest/ retrieved: 4/10/21
Photo from BWS
retrieved: 4/10/21
3. Iulat sa klase bakit kayo ang magkatapat. Ipaliwanag batay sa iyong pag-
unawa tungkol sa mga katangian ng pagmamahal sa bayan. Idikit ito sa pisara.
4. Tanungin ang mga mag-aaral kung sang-ayon ba sila sa pagpapaliwanag ng
magkaparis.
5. Sagutin ang sumusunod na katanungan:
 Ano ang iyong naramdaman habang isinagawa ang gawain?
 Alin sa mga isyung ito ang madalas mong nababasa at naririnig na
pinag-uusapan?
 Kung ikaw ang tatanungin, bakit sinasabing mga paglabag sa
pagmamahal sa bayan ang mga gawaing ito? Ipaliwanag ang iyong
sagot

Mga Maaring Gawin ng mag-aaral:


 Suriin ang mga pinadalang task sheets ng guro. Pumuli ng kasamahan
sa bahay upang maisagawa ang Gawain. Magsagawa ng
pagpapaliwanag bakit sila ang magtutugma. Maaring isulat ang iyong
sagot sa task sheet at ipapasa ito sa guro o di kaya’y kunan ng larawan
ang pagsasagawa ng Gawain at ipasa ito sa group chat.

Plan and deliver teaching strategies that are responsive to the special educational
needs of learners in difficult circumstances, including: isolation; chronic illness;
Objective 5: displacement due to armed conflict, urban resettlement, or disasters; child abuse and
child labor practices.
Exhibited a learner-centered culture that promotes success by using effective teaching
Objective 4: strategies that respond to their linguistic, cultural, socioeconomic and religious
backgrounds
D. Pagtalakay ng bagong 1. Pangkatin ang klase sa tatlo. Magkaroon ng brainstorming ang bawat grupo
konsepto at paglalahad ng tungkol sa mga pagpapahalaga ng pagmamahal sa bayan. Ibigay ang sariling
bagong kasanayan pagpapaliwanag ukol dito.Tunghayan ang nasa ibabang graphic organizer para
(12 minuto) sa pormat ng gagawing presentasyon. Maaring magbigay ng 3-5 na sagot sa
Lesson Proper/Activity: bawat kahon. (Collaborative/Constructivist Approach)
Mga Angkop na
Kilos Na
Nagpapamalas
ng Pagmamahal
sa Bayan
Mga
Mga Paglabag sa
Pagpapahalaga
Pagsasabuhay ng
Na nagpapakita
pagmamahal sa
ng Pagmamahal
Bayan
sa Bayan

Patriyotismo
(Pagmamahal
sa Bayan)

2. Ilalahad ang rubric sa pagbibigay ng puntos.


Pamantayan sa pagwawasto:
Pamantayan 5 4 3 2 1

Nilalaman Naisagawa Naisagawa halos Naisaga May iilang Hindi


ang lahat ang mga gawain wa gawaing hindi naisasagawa
ng layunin halos naisagawa ang pag-uulat
sa ang
ginawang mga
pag-uulat gawain
ngunit
may
mali
Organisas- Malinaw at Maayos ang May Hindi Magulo ang
maayos pagkakalahad iilang organisado paglalahad ng
yon
ang ngunit may kulang maayos ang mga impormasyon
paglalahad ang impormasyon
ni pagkala g inilalahad
impormasyo had ng
n imporm
asyon

Presentasyon Naging Kawili wili ngunit Simplen Hindi nagiging Hindi


kawili wili at simple ang pag- g pag- malikhain at nakapag-ulat
malikhain uulat uulat kawili wili ang
ang pag- ulat
uulat

Kabuuan
Interpretasyon:
13-15 Napakahusay
10-12 Mahusay
7-9 Katamtaman
4-6 Mabuti
1-3 Nangangailangan ng Pag-unlad
3. Iuulat ng bawat pangkat ang kanilang sagot.
4. Pagwawasto ng kasagutan sa gawain batay sa pagtatanong sa mga mag-
aaral kung sang ayon sila sa mga pahayag o pagpapaliwanag ng kapwa mag-
aaral.

Mga Maaring Gawin:

 Basahin ang Modyul 5 pahina 4-6. Maaring makapagbigay kayo ng tatlo


o higit pa na isusulat sa bawat kahon ayon sa hinihingi nito.
 Maaring gumawa ng sariling desinyo ng iyong graphic organizer
 Maaring ipakita sa magulang o kasamahan sa bahay ang iyong awtput.
Ipasa ito sa group chat o kaya’y sa pagsasauli ng modyul
 Maari ka ring magsaliksik online kapag ikaw ay may gadget at internet
connection.
Plan and deliver teaching strategies that are responsive to the special educational
needs of learners in difficult circumstances, including: isolation; chronic illness;
Objective 5:
displacement due to armed conflict, urban resettlement, or disasters; child abuse and
child labor practices.
1. Tanungin ang mga mag-aaral sa mga sumusunod:
 1. Naging madali ba ang paggawa ng gawain? Ipaliwanag.
 2. Ano ang iyong naramdaman pagkatapos mong isagawa ang gawain?
 3.Batay sa gawain, ano ano ang mga angkop na kilos na nagpapamalas
ng pagmamahal sa bayan?
 4. Ano-ano ang kilos na iyong nagawa na hindi nagpapakita ng
pagmamahal sa bayan? Bakit mo ito nasabi? Paano mo maitatama ang
mga kilos na ito?
E. Paglinang sa Kabihasahan 2. Pagpapalalim sa talakayan: Nakapaloob sa Panimula (Preamble) ng 1987
(Tungo sa Formative Konstitusyon ng Pilipinas ang mga pagpapahalaga na dapat nating
Assessment) maisabuhay bilang mga Pilipino (Araling Panlipunan).
(5 minuto) a. Pagpapahalaga sa buhay
Analysis: b. Katotohanan at pagkakaisa
c. Pagmamahal at pagmamalasakit sa kapwa
d. Pananampalataya
e. Paggalang at kaayusan
f. Katarungan at kapayapaan
g. Pagkalingan sa pamilya at salinlahi
h. Kasipagan at kabayanihan
i. Pangangalaga sa Kalikasan at kapaligiran
j. Pagsunod sa batas at pagsulong sa kabutihang panlahat
Objective 1: Apply knowledge of content within and across curriculum teaching areas
Developed and applied effective teaching strategies to promote critical and creative
Objective 3:
thinking, as well as other higher-order thinking skills
F. Paglalapat sa aralin sa pang- Suriin ang sitwasyon. Ipahayag ang iyong pananaw batay sa konsepto ng
araw-araw na buhay pagmamahal sa bayan. Pipili ng isang sitwasyon ang bawat grupo. Iulat ito sa
(10 minuto) klase.(Collaborative/Constructivist Approach)
Sitwasyon 1:
Application: Hindi natin maikakaila na marami sa ating mga kababayan na nagtatrabaho sa
ibang bansa bilang mga OFWs. Ayon sa ginawang survey ng Philippine
Statistics Authority (PSA) noong 2019, mayroong mahigit 2.2 milyong Pilipino
ang nagtatrabaho sa ibang bansa. Ang iba sa kanila ay piniling maging
mamamayan (citizen) ng mga bansang iyon.
1. Ang ginawa ba ng mga kababayan natin ay lihis o di ayon sa pagmamahal
sa bayan? Bakit?
2. Matatawag ba na pagtalikod sa bayan ang pagiging citizen sa ibang bansa?
Ipaliwanag.
Sitwasyon 2:
Si Jarima ay nakatira sa isang liblib na lugar sa Mindanao. Karanasan na
niyang titira sa evacuation center kapag may kaguluhan o kalamidad. Sa
kahirapan mg buhay, ibenenta niya ang lupang minana pa niya sa kanyang
mga magulang upang makapagsimula ng bagong buhay sa lungsod. Sa
kasalukuyan , siya ay nagbibinta ng mga replikang produkto at mga pirated
DVDs and VCDs sa isang talipapa.
1.Ano ang mga kilos na ipinakita ng tauhan ang maituturing labag sa
pagmamahal sa bayan?
2. Para sa iyo, paano ba ito maitatama ni Jarima?
Sitwasyon 3:
Si Crissy ay 15 taong gulang. Kinahihiligan niya ang panonood ng mga
KDrama at pakikinig ng mga KPOP na awitin. Salungat naman ito sa kanyang
kuya na si Jino na nahihilig sa mga OPM na awitin ng mga paborito banda.
1. Nakakawala ba ng pagiging patriotiko ang pagkahilig ni Crissy sa KPop
culture? Ipaliwanag.
2. Kung ikaw si Jino, paano mo ito ipapaliwanag kay Crissy? Paano mo siya
mahikayat na tangkilikin ang Original Filipino Music (OPM)?
Exhibited a learner-centered culture that promotes success by using effective teaching strategies
Objective 4: that respond to their linguistic, cultural, socioeconomic and religious backgrounds
Mga Maaring Gawin:
 Maaring ikaw ay gumawa ng sanaysay batay sa iyong pananaw mula sa
mga sitwasyon. Isulat ito sa papel. Maaring pumili lamang ng isa.
 Maari ka ring gumawa ng iyong sitwasyon at bigyan na sariling
pagpapahayag gamit ang iyong pananaw ukol sa pagmamahal sa
bayan.

Plan and deliver teaching strategies that are responsive to the special educational needs of
Objective 5: learners in difficult circumstances, including: isolation; chronic illness; displacement due to
armed conflict, urban resettlement, or disasters; child abuse and child labor practices.
Objective 1: Apply Knowledge of content within and across curriculum teaching areas.
Developed and applied effective teaching strategies to promote critical and creative
Objective 3:
thinking, as well as other higher-order thinking skills
1. Bilang isang mag-aaral na Pilipino, paano natin maisasabuhay ang
pagmamahal sa bayan o pagiging patriotiko?
G. Paglalahat sa aralin *Sa pamamagitan ng paggawa nang maayos sa trabahong pinili o ibinigay,
(5 minuto) *Aktibong pakikilahok sa interes ng nakararami o kabutihang panlahat,
Abstraction: *Pag-iwas sa mga gawain na di -makatarungan at immoral
2. Paano mo maiimpluwensiyahan ang katulad mong mag-aaral upang linangin
ang pagmamahal sa bayan?
Developed and applied effective teaching strategies to promote critical and creative
Objective 3:
thinking, as well as other higher-order thinking skills
Tukuyin kung ang mga sumusunod na pahayag ay naglalahad nga
pagmamahal sa bayan o paglabag nito. Isulat ang salitang TAMA kung ang
pahayag ay nagsasaad ng katotohanan at Isulat ang salitang MALI kung ang
pahayag ay mali at ibigay ang tamang sagot upang maiwasto ang
pangungusap. May tigdalawang puntos sa bawat bilang.
1. Ang pagmamahal sa bayan ay ang pagkilala sa dapat gampanan ng isang
mamamayan sa kanyang bansa.
2. Ang kasipagan ay ang pagiging matiyaga na tapusin ang anumang uri ng gawain
nang buong husay at may pagmamahal. Ginagamit ang talento at
kahusayan sa pamamaraang nakatutulong sa kapuwa nang buong kagalakan.
3. Ang tamang paggamit sa likas na yaman ay isang pagpapahiwatig ng pagmamahal
IV. Pagtataya ng Aralin sa bayan.
(8 minuto) 4. Ang pagtangkilik sa mga ibinibentang pirated CD’s ay nararapat gawin dahil
Assessment: makamumura ka rito.
5. Ang bawat Pilipino ay may karapatang ibenta ang kaniyang boto.
6. Ang literal na ibig sabihin ng salitang patriyotismo ay pagmamahal sa bayang
sinilangan.
7. Ang 1987 Konstitusyon ng Pilipinas ay naglathala ng mga pagpapahalaga
na dapat linangin upang maisabuhay ang pagmamahal sa bayan.
8. Kapag ikaw ay nagmamadali nararapat lamang na ikaw ay sumingit sa pila para
makasakay ng bus.
9. Ang pangongopya ng sagot sa kaklase ay ayos lang dahil hindi naman kami nahuli
ng aming guro.
10. Ang mga matatanda ay dapat ilagay sa Home for the Aged dahil hindi na sila
napapakinabangan sa pamayanan.
Mga Maaring Gawin:
 Maaring sumagot sa worksheet na binigay ng guro o sa google sheet
na inihanda. Ang link ay makikita group chat .
https://docs.google.com/forms/d/1X2Hw38cahd1-
52vCxEkBUR6i5SfYMxVlzmQAhmq4-2k/edit
Promoted effective strategies in the positive use of ICT to facilitate the teaching and
Objective 2:
learning process
Modelled to colleagues the setting of achievable and challenging learning outcomes that are
Objective 8 : aligned with learning competencies to cultivate a culture of excellence for all learners
Objective 5: Plan and deliver teaching strategies that are responsive to the special educational
needs of learners in difficult circumstances, including: isolation; chronic illness;
displacement due to armed conflict, urban resettlement, or disasters; child abuse and
child labor practices.
Panuto: Gamit ang salitang BAYAN, bumuo ng akrostik na nagpapakita o
naglalahad ng pagmamahal sa bayan.
B-
A-
Y-
A-
V. Karagdagang gawain para N-
sa takdang-aralin at Pamantayan sa Pagwawasto:
remediation
(2 minuto)
Assignment/Agreement:

Mga Pagpipiliang Gawain (Pumili lamang ng isa)


 Kumuha, gumuhit o gumupit ng mga larawan o artikulong nagpapakita
ng pagmamahal sa bayan. Idikit ito sa notbuk at magbigay ng isang
maikling paliwanag ukol dito.
 Maaring ikaw ay gagawa ng isang slogan, tula, sanaysay, repleksyon at
iba pa na ayon sa iyong kaalaman o hilig.
 Maaring magpatulong sa magulang o kapatid upang maiwasto at
mapaganda ang awtput.
 Ipasa ito sa pagsauli ng modyul o kuhanan ng larawan at ipasa sa
Google Drive ng klase.
Rubric:
Pamantayan Napakahusay Mahusay Nangangailanga
(10) (8) n ng pag-unlad
(5)
Nilalaman Ang mensahe Ang mensahe Walang
ay mabisang ay bahagyang mensaheng
naipakita naipakita naipakita
Pagkamalikhain Napakaganda at Maganda ang May karumihan
napakalinaw malinaw ang at may
pagkagawa pagkagawa kalabuan ang
pagkagawa
Kabuuan
Objective 1: Apply Knowledge of content within and across curriculum teaching areas.
Developed and applied effective teaching strategies to promote critical and creative
Objective 3:
thinking, as well as other higher-order thinking skills
Plan and deliver teaching strategies that are responsive to the special
educational needs of learners in difficult circumstances, including: isolation; chronic
Objective 5: illness; displacement due to armed conflict, urban resettlement, or disasters; child
abuse and child labor practices.

Prepared by: Observed and Processed by:

SALOME F. DAPAT DOMINADOR P. ALAGDON JR.


Master Teacher I Secondary School Principal II

Date of Observation:________________

You might also like