You are on page 1of 7

GRADES 1 TO 12 PAARALAN ESPERANZA NATIONAL HIGH SCHOOL BAITANG FILIPINO 11 (Komunikasyon at

GURO REMAR B. PAGALAN ASIGNATURA Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino )


DAILY LESSON LOG
PETSA/ORAS 7:45-8:45,8:45-9:45 , 10:00-11:00, 11:00- MARKAHAN Q2 First Semester , S. Y. 2022-2023
12:00, 2:00-3:00 & 3:00-4:00

M/Friday-Thorndike
M-Thursday-Newton
Tuesday-Friday-Galileo, Copernicus,
Descartes

Bilang ng Linggo (Week No.) ( Sesyon 1) (Sesyon 2) (Sesyon 3) (Sesyon 4)


Q2 WEEK 8 January 16, 2022 January 17, 2022 January 18 2022 January 19, 2022

I.LAYUNIN (Objectives) Nabibigyan ng kahulugan Nakapagpapaliwanag Nakabubuo ng pangungusap gamit ang angkop na salita Nakapagbabahagi ng mga
ang kakayahang diskorsal batay sa kausap, pinag-uusapan, lugar, panahon, paraan at Teknik upang
layunin at grupong kinabibilangan malinang ang kakayahang
Nailalarawan ang mga sosyolinggwistiko
katangian ng isang
indibidwal na may
katangiang diskorsal
A. Pamantayang Pangnilalaman Nauunawaan ang mga konsepto , elementong kultural, kasaysayan, at gamit ng wika sa lipunang Pilipino
( Content Standards)
B.Pamantayan sa Pagganap Nabibigyang kahulugan ang mga komunikatibong gamit ng wika sa lipunan
(Performance Standards)

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Napipili ang angkop na mga salita at paraan ng paggamit nito sa mga usapan o talakayan batay sa kausap, pinag-usapan, lugar, panahon, layunin at
(Learning Competencies) grupong kinabibilangan (F11PS-IIe-90)

II.NILALAMAN (Content) Kakayahang Diskorsal, Kakayahang Pragmatiko , Kakayahang Istratedyik


III. KAGAMITANG PANTURO
(Learning Resources)
A.Sanggunian (References)
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro (Teacher’s
Guide Pages)
2.Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag-
aaral (Learner’s Materials Pages)
3.Mga pahina sa Teksbuk (Textbook Pages) Taylan, Dolores R., et. Al. Taylan, Dolores R., et. Al. Komunikasyon at Pananaliksik
Komunikasyon at sa Wika at Kulturang Pilipino.Rex Publishing . 2016
Pananaliksik sa Wika at pp.8-9
Kulturang Pilipino.Rex
Publishing . 2016 pp.2-6

4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng


Learning Resource (Additional Materials from
Learning Resources (LR) Portal)
B. Iba pang Kagamitang Panturo
(Other Learning Resources)
IV.PAMAMARAAN (Procedures)
A.Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Gawain 1: Balik-Tanaw
pagsisimula ng aralin (Review
Previous Lessons) Panuto: Buuin ang
paunawa ng pamahalaan
hinggil sap ag-iwas sa
sunog sa panahon ng
pasko sa pamamagitan ng
pagpili ng naaangkop na
salita o parirala mula sa
mga nasa loob ng kahon.
Ipaliwanag ang naging
batayan ng pagpili.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Gawain 2: Paglalahad ng
(Establishing purpose for the Lesson) Mga Layunin

Ipabasa sa mga mag-


aaral ang mga layunin.

C. Pagganyak Gawain 3: Tic-Tac-Toe


Panuto: Bumuo ng angkop
na pahayag para sa
kinakausap na nakatalaga
sa bawat kahon batay sa
sitwasyon.

Sitwasyon: May bagong


YouTube Channel ka na,
paano mo hihikayatin sa
personal ang mga grupo
ng tao na manood at mag-
subscribe sa iyong
channel.

Mga Kaibigan
Mga kaanak
Mga Guro

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Gawain 4: Pagtatalakay


bagong aralin (Presenting
examples /instances of the new Pagtatanong: Paano mo
lessons) masasabi na ikaw ay isang
mabisang komunikeytor?

 Ano ang mabisang


komunikasyon?
 Ano-ano ang mga
salik na dapat
isaalang-alang para
sa mabisang
komunikasyon?

D. Pagtatalakay ng bagong konsepto Gawain 5: Pagtatalakay


at paglalahad ng bagong kasanayan
#1 (Discussing new concepts and Ano ang kakayahang
practicing new skills #1. sosyolingwistiko?

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto


at paglalahad ng bagong kasanayan Gawain 6: Makinig,
#2 (Discussing new concepts & Manood at Matuto
practicing new skills #2)
Panuto: Panooron ang
isang maikling video na
nagpapaliwanag hinggil sa
modelong SPEAKING ni
Dell Hymes

F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo Gawain 7: PAGSASADULA


sa Formative Assesment 3) Panuto: Bumuo ng limang
Developing Mastery (Leads to pangkat. Magsadula ang
Formative Assesment 3) bawat pangkat ng isang
eksenang tatagal nang
limang minute na
nakaayon sa lunan at
mga tiyak na tauhan sa
ibaba:

Pangkat 1- tahanan: tatay,


nanay, ate , kuya, bunso
at kapitbahay
Pangkat 2- paaralan:
punungguo, guro,
estudyante, kaklase

Pangkat3- palengke:
mamimili, tindera,
negosyante
Pangkat 4-
ospital:doctor,nars,
pasyente,kamag-anak
ng pasyente

Pangkat 5-opisina: boss,


sekretarya, iba pang
empleyado

G. Paglalapat ng aralin sa pang


araw-araw na buhay (Finding . Gawain 8: Pangkatang Gawain
Practical Applications of concepts Panuto: Bumuo ng angkop na pahayag para sa
and skills in daily living) kinakausap na nakatalaga sa bawat kahon batay sa
nakasaad na sitwasyon.

Sitwasyon: Panghihikayat na sumali sa organisasyong


nagsusulong ng pangangalaga sa kalikasan.

Guro : Magulang Kaibigan

Empleyado Kapatid Bagong


ng Paaralan Kakilala
Kapwa Mag- Nakatatand Estranghero
aaral ang kapit-
bahay

H. Paglalahat ng Aralin (Making Gawain 9: Think-Pair & Share


Generalizations & Abstractions about
the lessons) Think: Ano-ano ang naisip mong
gawain na makapaglilinang ng
iyong kakayahang
sosyolinggwistiko? Itala sa papel
ang lahat ng naisip mo.

Pair: Humanap ng kapareha sa


klase at ibahagi ang iyong mga
nailista.Makinig din sa kanyang
mga ibabahagi.

Share: Ibahagi sa klase ang


inyong napag-usapan.

I.Pagtataya ng Aralin (Evaluating Gawain 10: PASULIT


Learning)

J. Karagdagang gawain para sa . Gawain 11: Manood at Mag-


takdang-aralin at remediation react!
(Additional activities for application or Panuto: Manood ng isang
remediation) pelikulang Pilipino. Pagkatapos
nito, bumuo ng isang reaksyong
papel na nagbibigay-pansin sa
mga sumusunod;
 Mga tauhan at relasyon
nila sa isa’t isa
 Panahon at lunan ng
mga eksena
 Daloy ng mga
pangyayari
 Kaangkupan ng mga
diyalogo

V.MGA TALA (Remarks)

VI. PAGNINILAY (Reflection)


A.Bilangng mag-aaralnanakakuhang 75%
sapagtataya (No.of learners who earned 75% in the
evaluation)
B. Blgng mag-aaralnanangangailanganngiba pang
gawain para sa remediation (No.of learners who
requires additional acts.for remediation who scored
below 75%)
C. Nakatulongbaang remedial? Bilangng mag-
aaralnanakaunawasaaralin? (Did the remedial
lessons work? No.of learners who caught up with
the lessons)
D. Bilangngmga mag-aaralnamagpatuloysa
remediation? (No.of learners who continue to
require remediation)
E.
Alinsamgaistrateheyangpatuturonakatulongnglubos
? Paanoitonakatulong? (Which of my teaching
strategies worked well? Why did this work?)
Inihanda ni :
REMAR B. PAGALAN
Guro Checked by:
JEMMALOU S. OLIVA Noted by:
MT-II
REY B. PERODEZ
Principal IV

You might also like