You are on page 1of 9

Annex 2B.1 to DepEd Order No. 42 , s.

2016
Paaralan Agoncillo Central School Purok AGONCILLO Sangay BATANGAS
DAILY LESSON LOG Guro MARY ROSE C. CANELA Baitang LIMA Kwarter 1
Punongguro/Lagda FELICIANA L. AQUINO, PIII/ ___________________________ Asignatura EPP Linggo 2

Oras: 2:10-3:00 Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


Petsa September 4, 2023 September 5, 2023 September 6, 2023 September 7, 2023 September 8, 2023
I.LAYUNIN
A.Pamantayang Naipamamalas ang pang-unawa sa panimulang kaalaman at kasanayan sa pagtatanim ng gulay at ang maitutulong nito sa pag-unlad ng pamumuhay
Pangnilalaman
B.Pamantayan sa Naisasagawa ang pagtatanim, pag-aani, at pagsasapamilihan ng halamang ornamental sa masistemang pamamaraan
Pagganap
C. Mga Naisasagawa ang masistemang pagsugpo ng Naisasagawa ang masistemang pagsugpo ng Naisasagawa ang masistemang Naisasagawa ang masistemang pagsugpo ng peste at Naisasagawa ang masistemang
Kasanayan sa peste at kulisap ng peste at kulisap ng pagsugpo ng peste at kulisap ng kulisap ng pagsugpo ng peste at kulisap ng
Pagkatuto mga halaman mga halaman mga halaman mga halaman mga halaman
EPP5AG-0c-6 EPP5AG-0c-6 EPP5AG-0c-6 EPP5AG-0c-6 EPP5AG-0c-6
III.NILALAMAN Naisasagawa ang masistemang pangangalaga Naisasagawa ang masistemang pangangalaga Naisasagawa ang masistemang Naisasagawa ang masistemang pangangalaga ng Naisasagawa ang masistemang
ng tanim na mga gulay ng tanim na mga gulay pangangalaga ng tanim na mga tanim na mga gulay pangangalaga ng tanim na mga
 pagdidilig  pagdidilig gulay • pagdidilig gulay
 pagbubungkal  pagbubungkal  pagdidilig • pagbubungkal • pagdidilig
paglalagay ng abonong organiko  paglalagay ng abonong organiko  pagbubungkal • paglalagay ng abonong organiko • pagbubungkal
 paglalagay ng abonong paglalagay ng abonong organiko
organiko

III.
KAGAMITANG
PANTURO
A.Sanggunian
1.Mga pahina sa PIVOT 4A BOW MELC EPP 5 - Agriculture, p. PIVOT 4A BOW MELC EPP 5 - Agriculture, p. PIVOT 4A BOW MELC EPP 5 - PIVOT 4A BOW MELC EPP 5 - Agriculture, p. 275 PIVOT 4A BOW MELC EPP 5 -
Gabay ng Guro 275 275 Agriculture, p. 275 K 12 MELC (G5) pp. 404 Agriculture, p. 275
K 12 MELC (G5) pp. 404 K 12 MELC (G5) pp. 404 K 12 MELC (G5) pp. 404 Teacher’s Guide, pp. 40-68 K 12 MELC (G5) pp. 404
Teacher’s Guide, pp. 40-68 Teacher’s Guide, pp. 40-68 Teacher’s Guide, pp. 40-68 Teacher’s Guide, pp. 40-68
2.Mga Pahina sa
Kagamitang
Pang-Mag-aaral
3.Mga pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang https://lrmds.deped.gov.ph/detail/6605 https://lrmds.deped.gov.ph/detail/6605 https://lrmds.deped.gov.ph/detail/ https://lrmds.deped.gov.ph/detail/6605 https://lrmds.deped.gov.ph/detail/
Kagamitan mula https://lrmds.deped.gov.ph/detail/14911 https://lrmds.deped.gov.ph/detail/14911 6605 https://lrmds.deped.gov.ph/detail/14911 6605
sa portal ng www.slideshare.net/ pangangalaga-ng-halaman www.slideshare.net/ pangangalaga-ng-halaman https://lrmds.deped.gov.ph/detail/ www.slideshare.net/ pangangalaga-ng-halaman https://lrmds.deped.gov.ph/detail/
Learning 14911 14911
Resource www.slideshare.net/ pangangalaga- www.slideshare.net/ pangangalaga-
ng-halaman ng-halaman
B.Iba pang Mga larawan, Powerpoint Presentation , Activity Mga larawan, Powerpoint Presentation , Activity Mga larawan, Powerpoint Mga larawan, Powerpoint Presentation , Activity Sheet Activity Sheet
Kagamitang Sheet Sheet Presentation , Activity Sheet
Panturo
IV.PAMAMARAA
N
A.Balik-Aral sa Maraming mga kinaharap na suliranin ang ating Maraming mga kinaharap na suliranin ang ating Ang mga halamang tanim ay Ngayon naman ay handa ka nang pag-aaralan mo ang Basahin ang mga sitwasyon. Piliin
nakaraang aralin bansa, gayundin ang buong mundo dulot ng bansa, gayundin ang buong mundo dulot ng magiging malusog at higit na masistemang pangangalaga ng tanim na mga gulay at ang titik ng tamang sagot. Isulat ang
at/o pagsisimula COVID-19. Isa na dito ang kakulangan sa COVID-19. Isa na dito ang kakulangan sa kapaki- pakinabang kung aalagaan masistemang pagsugpo ng peste at kulisap ng mga sagot sa inyong kuwaderno.
ng aralin pagkain sa ating mga tahanan. Tulad ng pagkain sa ating mga tahanan. Tulad ng sa wastong pamamaraan. Ang mga halaman. 1. Sa paghahalaman,
inaasahan, tayong mga Pilipino ay hindi inaasahan, tayong mga Pilipino ay hindi pamamaraang ito ay ang binibigyan ng pansin ang wastong
sumusuko sa anumang laban. Isa sa mga sumusuko sa anumang laban. Isa sa mga masistemang paraan ng pagdidilig Alamin Mo, Tuklasin mo! paghahanda at pangangalaga ng
alternatibong paraan upang maiwasan natin ang alternatibong paraan upang maiwasan natin ang ng halaman, pagbubungkal ng lupa tanim upang maging mabuti ang
pagkagutom ay ang paghahalaman at pagtatanim pagkagutom ay ang paghahalaman at pagtatanim at ang paglalagay ng abonong Ang mga halamang gulay ay magkakaiba kaya’t pagtubo ng mga halaman. Alin sa
ng mga gulay. Maraming mga gulayin ang pwede ng mga gulay. Maraming mga gulayin ang pwede organiko at pagsugpo ng peste at magkakaiba rin ang pangangailangan ng mga ito. mga sumusunod ang inilalagay sa
nating itanim kahit sa gilid lamang ng ating nating itanim kahit sa gilid lamang ng ating kulisap ng mga halaman na siyang Nangangailangan din ang mga ito ng masistemang lupa upang magkaroon ng
tahanan. Maaari rin tayong magtanim ng mga tahanan. Maaari rin tayong magtanim ng mga pagtutuunan ng talakayan sa pangangalaga. Ito ay maisasagawa sa pamamagitan ng sustansiya ang pananim?
halamang gulay sa mga paso o mga patapong halamang gulay sa mga paso o mga patapong modyul na ito. pagdidilig, pagbubungkal ng lupa, paglalagay ng A. Mga kahoy
bagay tulad ng sirang gulong ng sasakyan, timba bagay tulad ng sirang gulong ng sasakyan, timba abonong organiko. Ang pag –aalis ng mga damong ligaw B. Mga bulok na binhi
o palanggana kung wala tayong bakanteng o palanggana kung wala tayong bakanteng sa paligid ng halaman ay isa ring paraan ng C. Mga nasirang pagkain
loteng pagtataniman. loteng pagtataniman. pangangalaga sa mga tanim. Madali lang itong D. Abonong organiko
Una mong natutunan noong nakaraang linggo Una mong natutunan noong nakaraang linggo maisasagawa kung may kaalaman ka na sa mga 2. Maayos na ang punlang
ang tungkol sa kahalagahan, pamamaraan at ang tungkol sa kahalagahan, pamamaraan at gawaing ito. pananim na inaalagaan ng mga
pag-iingat sa paggawa ng abonong organiko na pag-iingat sa paggawa ng abonong organiko na bata, ngunit ibig pa nilang maging
mabisang pataba sa mga pananim Ngayong mabisang pataba sa mga pananim Ngayong malago ang mga ito. Ano ang dapat
alam mo na ito pag-aaralan mo ngayon ang alam mo na ito pag-aaralan mo ngayon ang nilang gawin?
mabisang paghahalaman. mabisang paghahalaman. A. DIligin ng sobrang tubig
B. Paghahabi sa Sa palagay mo, tama May mga halamang kailangang diligin araw-araw at B. Sugpuin ang mga peste
layunin ng aralin Sa modyul na ito, tatalakayin at matututuhan mo Sa modyul na ito, tatalakayin at matututuhan mo kaya ang sagot mo? Kung tama ang mayroon ding mga halamang tatlong beses lamang at kulisap
ang mga sumusunod: ang mga sumusunod: mga sagot mo, napakahusay mo at dinidiligan sa isang linggo. Ang pagdidilig ay isinasagawa C. Bisitahin ito ng madalas
1. Masistemang pangangalaga ng tanim 1. Masistemang pangangalaga ng tanim ipinakita mong may kaalaman ka na sa umaga at hapon. Magdilig nang maaga upang ang D. Hayaan ang mga
na mga gulay na mga gulay sa pag-aalaga ng mga halaman. halumigmig sa tanim ay matuyo bago lumitaw ang damong tumubo sa paligid nito.
• pagdidilig • pagdidilig Kung hindi mataas ang iyong hamog upang maging malusog ang tanim na halaman. 3. Ang mga nasa ibaba ay
• pagbubungkal • pagbubungkal nakuhang tamang sagot, huwag ilan sa mga natutunan mong
• paglalagay ng abonong organiko • paglalagay ng abonong organiko mag-alala. Matutulungan ka ng wastong panganagalaga ng mga
2. Masistemang pagsugpo ng peste at 2. Masistemang pagsugpo ng peste at araling ito upang maintindihan ang halaman. Alin ang di dapat?
kulisap ng mga halaman kulisap ng mga halaman mga konsepto na maari mong A. Paglagay ng sobrang
magamit sa pang-araw-araw na tubig
pamumuhay. Pag-aralan mong B. Pagpuksa sa mga peste
mabuti ang aralin na ito at at kulisap
malalaman mo lahat ng kasagutan C. Paggamit ng pataba
sa mga gabay sa gawaing ito. mula sa mga nabubulok na bagay
Handa ka na ba? D. Paglagay ng bakod
C. Pag-uugnay Bago umpisahan ang pag-aaral sa masistemang Bago umpisahan ang pag-aaral sa masistemang Ano ang mga nasa larawan? Ang pangkaraniwang paraan ng pagdidilig ay ang 4. Mahilig sa
ng mga pangangalaga ng tanim na mga gulay at pangangalaga ng tanim na mga gulay at Nakasasama ba o nakabubuti ang paggamit ng ligadera o ang paggamit ng “hose”. paghahalaman si Mang Abe.
halimbawa sa pagsugpo ng peste at kulisap ng mga ito, sagutin pagsugpo ng peste at kulisap ng mga ito, sagutin mga ito sa mga halamang gulay? Tandaan na ang matinding sikat ng araw ay hindi Marami siyang ipinunlang buto ng
bagong aralin muna ang mga sumusunod na pagsubok upang muna ang mga sumusunod na pagsubok upang Isulat sa kwaderno ang sagot. makabubuti sa mga halaman. talong. Upang pangalagaan ang
malaman ang iyong kaalaman ukol sa mga ito. malaman ang iyong kaalaman ukol sa mga ito. mga ito sa init ng araw, alin sa mga
sumusunod ang tamang oras ng
paglilipat ng punla.
A. Pagsikat ng araw
1. 4. B. Katanghaliang tapat
C. Hapon o kulimlim na ang
araw
D. Sa pagitan ng ika 10 at
ika 11 ng tanghali
5. Lalong kailangan ng mga
pananim ang wastong pagdidilig
upang sila ay maging malusog at
lumaking malago. Kailan at anong
2. oras dapat magdilig ng pananim?
A. Araw-araw sa may
bandang umaga at hapon
B. Araw raw tuwing
tanghaling tapat
C. Minsan sa isang linggo
5. at maaga
D. Bago sumapit ang ika 12
ng tanghali.
6. Ang tamang oras ng
pagdidilig ng halaman ay ___
A. umaga, tanghali, gabi
3.
B. umaga at tanghali
C. umaga lamang
D. umaga’t hapon
7. Ang epekto ng labis na
pagdidilig ng bagong lipat na tanim
6. ay:
D. Pagtatalakay A. Pagmasdan ang mga larawan sa C. Pagmasdan ang mga larawan sa May mga halamang Isa pang dapat mong malaman tungkol sa masistemang A. mabilis lumaki
ng bagong ibaba. ibaba. kailangang diligin araw-araw pangangalaga ng tanim na mga gulay ay ang B. mabubulok ang ugat
konsepto at at mayroon ding mga masistemang pagsugpo ng peste at kulisap ng mga C. yayabong ang dahon
paglalahad ng halamang tatlong beses halaman. D. dadami ang ugat
bagong lamang dinidiligan sa isang 8. Dapat ______ ang
kasanayan #1 linggo. Ang pagdidilig ay Kilalanin ang mga peste at kulisap na sumisira sa mga paligid ng mga halaman upang
isinasagawa sa umaga at halaman. makahinga ang mga ugat.
hapon. Magdilig nang maaga A. bungkalin
upang ang halumigmig sa C. hugasan
tanim ay matuyo bago lumitaw B. diligin
ang hamog upang maging D.tambakan ng lupa
malusog ang tanim na 9. Upang mapabuti ang
halaman. Ang tekstura ng lupa at mapabilis ang
pangkaraniwang paraan ng paglaki ng halaman,ito ay
pagdidilig ay ang paggamit ng kailangang lagyan ng ______
ligadera o ang paggamit ng A. putik
“hose”. Tandaan na ang C. basura
matinding sikat ng araw ay B. bakod
hindi makabubuti sa mga D. organikong pataba
halaman. 10. Ang mga pinag-anihang
Ang pagbubungkal ng lupa labi ng pananim at mga damo ay
ay isa sa pinakamahalagang hinahayaang mabulok sa lupa ay
hakbang sa masistemang nakapagdudulot ng ________
pangangalaga ng mga tanim. A. basura
Itoay kalimitang isinasagawa C. tubig
B. sa umaga o hapon. B. layak
Nakatutulong ang D. pataba
masistemang pagbubungkal
ng lupa sa mabilis na paglaki
at paglusog ng mga halaman
sapagkat higit na nakakukuha
ng sustansya sa lupa ang
mga ugat ng tanim kung
nabuhaghag na ang lupa sa
tamang pagbubungkal. Higit
ding nakahihinga nang Ang sumusunod na usapan ay makatutulong sa
maluwag at maayos ang mga pagsugpo ng peste at kulisap sa mga halaman. Basahin
ugat ng halaman kung ang dayalogo.
nabubungkal ang lupang Aaron: Ay, naku hindi ko sukat akalain na ang mga
tinataniman. Bukod dito, halaman ay maraming kaaway. Kaawa-
naiiwasan din ang pagtubo ng awang halaman, sila’y hindi naging kapaki-
mga di kanais-nais na mga pakinabang.
damo sa paligid ng halaman.
Ang mga ito ay dapat regular Arnold: Di mo batid na mayroon tayong magagawa para
na ginagamas upang diyan?
masugpo ang pagdami na
John: Tama, tulungan natin. Gumawa tayo ng
siyang sumisiil sa ugat ng
pamamaraan upang mapangalagaan ang
bagong tumutubong halaman.
mga halaman laban sa mga kaaway.
Sa pagbubungkal ng lupa,
mahalagang gumamit ng tama Luis: Iminumungkahi ko na dapat nating malaman ang
at angkop na kagamitan para iba’t ibang pamamaraan ng pagsugpo sa
dito tulad ng dulos at palang mga peste at sakit ng mga halaman.
tinidor. Dapat ding iwasang
mapinsala ang ugat ng mga G.Santos: Ang mga mungkahi ninyo ay magaganda.
tanim sa pagbubungkal ng Makinig kayo sa aking sasabihin sa inyo
lupa. ukol sa tamang pagsugpo ng peste at
Ang paglalagay ng abono o kulisap ng mga halaman.
pataba ay makakatulong Ang mga pesteng kulisap ay
upang mas yumaman sa mga ang sumisira at pumapatay ng mga punong
nabanggit na sustansya ang halaman. Kinakain ang dahon na nag-iiwan
lupa. Ang paggamit ng ng mga butas. Sinisipsip ang katas ng
compost ay higit na mabuti. halaman kaya nangungulubot ang mga
Isa itong uri ng pataba na dahon. Kinakain din ang mga bulaklak at
nagmumula sa mga binulok bunga at nagdadala ng mga mikrobyo
na bagay tulad ng tuyong papunta sa ibang halaman. Ang mga
dahon, dumi ng hayop. pesteng kulisap ay nasusugpo sa
Upang mas maging pamamagitan ng paraang mekanikal,
kapakipakinabang, ang kemikal at bayolohikal. Ito ay sa
pataba ay dapat ilagay ayon pamamagitan ng pag-aalis ng kamay o
sa pangangailangan ng lupa; paggamit ng kemikal, pagpapasingaw,
sa mga kulang ang sustansya pagpapausok o pag-aalis o pagpuputol ng
at sa kakayahang may sakit na bahagi ng halaman.
makapagbigay ng iba pang
sustansya. Ang wastong Narito ang mga pamamaraang
paglalagay ng abono sa bayolohikal na pagsugpo sa mga pesteng
tamang panahon ay kulisap. Makinig kayong mabuti.
makatutulong sa pagtubo at 1. Bunutin ang damo sa paligid ng
paglaki ng tanim. mga tanim
2. Patubigan ang taniman bago at
pagkatapos magtanim
3. Pumili ng halamang tatagal sa
pesteng kulisap
4. Ibaon o sunugin ang mga bahagi
ng halaman na may sira.
5. Sunugin ang mga tuyong dahon
sa ibabaw ng taniman
6. Lagyan ng organikong pamuksa o
mga solusyong ginawa mula sa
iba’t-ibang halaman.
Narito ang iba pang paraan ng pagsugpo sa
peste ng halaman.
A. Pag-iistrelisa ng lupa – pagdidilig ng
mainit na tubig sa lupa upang mamatay
ang mga bakteryang namamalagi dito.
B. Pagtatanim ng mga halamang matibay
sa mga peste at sakit ng mga halaman.
C. Pagsasagawa ng companion planting -
Ito ay isang paraan ng polyculture, ang
pagtatanim at pagpaparami ng iba’t
ibang uri ng halaman nang sabay-sabay
sa parehong lupang taniman upang dito
alagaan at mapakinabangan.

KABUTIHANG DULOT NG
COMPANION PLANTING
 Napupuksa ang peste sa
halamanan
 Tumutulong sa pollination
 Nagkakaroon ng tirahan ang
mga bulate na nakakatulong
upang maging mataba ang
lupang taniman
D. Pagsasagawa ng SNAP Hydroponics -
Ito ay isang pamamaraan ng urban
gardening. Ito ay pagtatanim ng gulay na
maaaring gawin sa maliit man o
malawak na lugar na hindi ginagamitan
ng lupa.
E. Pag-iiba iba ng mga pananim o Crop
Rotation – pagpapalit ng iba’t ibang uri
ng pananim pagkatapos mag-ani sa
isang lugar. Ito ay isang proseso ng
pagsasalit-salit ng mga pananim ayon sa
kalagayan ng panahon. Binibigyang
halaga rito ang uri ng halaman na
nababagay sa panahon.

KABUTIHANG DULOT NG CROP


ROTATION
 Hindi nawawalan ng
pagkakakitaan ang
magsasaka.
 Naiiwasan ang pagiging
tigang ng lupa

F. intercropping - Nakatutulong din ang


paraang ito upang malimitahan sa
pagsulpot ang mga peste sa halaman.
Ito ay pagtatanim nang higit sa isang
pananim kasama ng iba pang pananim o
multiple cropping: karaniwang salitan
ang mga hanay ng mga tanim.

G.Santos: Natatandaan at naunawaan n’yo ba ang mga


sinabi ko?
Mga bata: Opo, G. Santos. Tatandaan po namin ang
mga sinabi ninyo tungkol sa pagsugpo sa
mga pesteng sumisira sa halaman.
E. Pagtatalakay Magtanong sa mga bata ukol sa pangangalaga Magtanong sa mga bata ukol sa pangangalaga Panuto: Sagutin ang mga tanong
ng bagong sa tanim na gulay. At talakayin ito . sa tanim na gulay. At talakayin ito . sa abot ng iyong kakayahan.
konsepto at
paglalahad ng Ano ang maari ninyong gawin upang maging Ano ang maari ninyong gawin upang maging 1.Sa anong oras o panahon dapat
bagong malusog ang mga tanim? malusog ang mga tanim? dinidilig ang mga halaman?
kasanayan #2 2.Ano-ano ang maaaring gamitin sa
pagdidilig?
3. Kung matigas ang lupa, anong
paraan ang dapat gawin sa
pagdidilig?
4. Ano ang dapat gawin upang higit
na maabot ng tubig ang ugat ng
halaman?
5. Paano isinasagawa ang
pgabubungkal ng lupa?
6. Ano-ano ang mga kagamitan
para sa masistemang
pagbubungkal ng lupa?
7. Anong mga pag-iingat ang dapat
gawin sa pagbubungkal ng lupa?
8. Bakit kailangang abonohan ang
mga halamang pananim?
9. Ano-ano ang mahahalagang
sustansyang dapat taglayin ng
lupang taniman?
10. Kailan ang tamang panahon ng
paglalagay ng pataba sa mga
halaman?
11. Ano ang nararapat gawin sa
lupa o halaman bago ito lagyan ng
pataba? Bakit?
F. Paglinang sa Isulat ang TAMA kung nagpapahayag ng Isulat ang TAMA kung nagpapahayag ng Isulat ang TAMA kung Panuto: Sagutan ang mga sumusunod na tanong ayon
Kabihasaan pagsunod sa masistemang pagdidilig ng halaman pagsunod sa masistemang pagdidilig ng halaman nagpapahayag ng pagsunod sa sa iyong kakayahan. Piliin ang titik ng tamang sagot
( Tungo sa at MALI kung hindi. at MALI kung hindi. masistemang pagdidilig ng halaman 1. Maayos na ang punlang pananim na inaalagaan ng
Formative 1. Dinidilig ni Nona ang mga tanim na okra ng 1. Dinidilig ni Nona ang mga tanim na okra ng at MALI kung hindi. mga bata, ngunit ibig pa nilang maging malago ang mga
Assessment) kanyang Nanay tuwing umaga, tanghali at hapon. kanyang Nanay tuwing umaga, tanghali at hapon. 1. Ang compost ay higit na ligtas ito. Ano ang dapat nilang gawin?
2. Ang tubig ay dapat lumagos sa ugat ng tanim. 2. Ang tubig ay dapat lumagos sa ugat ng tanim. gamitin sa mga halaman. a. Diligin ng sobrang tubig
3. Diligin ang halaman kung kinakailangan 3. Diligin ang halaman kung kinakailangan 2. Siguraduhing tuyo ang lupa bago b. Sugpuin ang mga peste at kulisap
lamang. lamang. lagyan ng pataba ang halaman. c. Bisitahin ito ng madalas
4. Ang pangkaraniwang paraan ng pagdidilig ay 4. Ang pangkaraniwang paraan ng pagdidilig ay 3. Iwasan ang pagdidilig ng mga d. Hayaan ang mga damong tumubo
ang paggamit ng hose. ang paggamit ng hose. halaman lalo na kung sa dahon sa paligid nito.
5. Ang pagdidilig ay isinasagawa sa mga 5. Ang pagdidilig ay isinasagawa sa mga iiispray ang pataba. 2. Ang ____________ ay tumutukoy sa pagtatanim nang
halamang nasa tabi ng daan lamang. halamang nasa tabi ng daan lamang. 4. Ang nitrogen ay isa sa mga salitan ang mga hanay ng higit sa isang pananim.
sustansyang kailangan ng mga a. companion planting
halaman. c. intercropping
5. Ang mga halaman ay dapat b. crop rotation
lagyan ng pataba kapag sila ay d. snap hydroponics
malaki na. 3. Ang ______________ ay ang pagsasalit-salit tanim
ayon sa panahon.
a. bio-intensive gardening
c. intercropping
b. crop rotation
d. snap hydroponics
4. Ang ___________ ay pagtatanim at pagpaparami ng
iba’t ibang uri ng halaman ng sabay sabay sa parehong
lupang taniman.
a. bio-intensive gardening
c. crop rotation
b. companion planting
d. snap hydroponics
5. Alin sa mga sumusunod ang halimbawa ng mga
halamang maaaring itanim bilang pang-akit sa kulisap
a. bawang
c. neem
b. marigold
d. sunflower
G. Paglalapat ng Narito ang tseklis ng mga gawain sa Narito ang tseklis ng mga gawain sa Piliin sa loob ng kahon ang mga Kilalanin ang mga sumusunod na peste sa mga
aralin sa pang- pangangalaga ng mga tanim. Lagyan ng pangangalaga ng mga tanim. Lagyan ng paraan ng pagsugpo sa mga mga halaman. Sabihin kung ano ang mga ito.
araw-araw na tsek sa tapat ng bawat bilang kung ito’y tsek sa tapat ng bawat bilang kung ito’y peste at kulisap sa mga halaman na
buhay naisagawa o di lubhang naisagawa. naisagawa o di lubhang naisagawa. tinutukoy ng mga sitwasyon sa
bawat bilang.

1. Ang ____________ ay 1. 4.
Mga Gawain Naisagaw Di- Mga Gawain Naisagaw Di- tumutukoy sa pagtatanim nang
sa a lubhang sa a lubhang salitan ang mga hanay ng higit sa
Pangangalaga Naisaga Pangangalaga Naisaga isang pananim.
ng tanim w ng tanim w 2. Ang ______________ ay ang
pagsasalit-salit tanim ayon sa 2. 5.
1.Pagdidilig ng 1.Pagdidilig ng panahon.
halaman halaman 3. Ito ay pagtatanim at
araw-araw araw-araw pagpaparami ng iba’t ibang uri ng
halaman nang sabay-sabay sa
2.Pagpapaluw 2.Pagpapaluw
parehong lupang taniman.
ag ng lupa sa ag ng lupa sa
4. Ito ay isang pamamaraan ng
paligid ng paligid ng pagtatanim ng gulay na maaaring
gawin sa maliit man o malawak na
halaman halaman lugar na hindi ginagamitan ng lupa.
5. Pagbunot ng damo sa paligid ng
3.Pag-alis ng 3.Pag-alis ng mga tanim at pagpapatubig sa
ligaw na damo ligaw na damo taniman bago at pagkatapos
magtanim
4.Paglalagay 4.Paglalagay
ng pataba ng pataba
3.
5.Naisagawa 5.Naisagawa
ng may ng may
kasiyahan ang kasiyahan ang
gawain gawain
H. Paglalahat ng Dahil tayo ay tagabukid, may mga bagay na alam Dahil tayo ay tagabukid, may mga bagay na alam Dahil tayo ay tagabukid, may mga Dahil tayo ay tagabukid, may mga bagay na alam ang
Aralin ang ating mga matatanda sa bahay o sa ang ating mga matatanda sa bahay o sa bagay na alam ang ating mga ating mga matatanda sa bahay o sa komunidad. Alamin
komunidad. Alamin mo ang kanilang nalalaman komunidad. Alamin mo ang kanilang nalalaman matatanda sa bahay o sa mo ang kanilang nalalaman sa pagsugpo ng peste at
sa pagsugpo ng peste at kulisap sa mga sa pagsugpo ng peste at kulisap sa mga komunidad. Alamin mo ang kulisap sa mga halaman. Isulat ang iyong nalaman mula
halaman. Isulat ang iyong nalaman mula sa halaman. Isulat ang iyong nalaman mula sa kanilang nalalaman sa pagsugpo ng sa kanila.
kanila. kanila. peste at kulisap sa mga halaman.
Isulat ang iyong nalaman mula sa
kanila.
I.Pagtataya ng Panuto: Sagutin ng tama o mali ang Panuto: Sagutin ng tama o mali ang bawat pangungusap.
Aralin bawat pangungusap.
1. Lahat ba ng halaman ay 1. Kailangang aliasan ng mga damong ligaw ang
dapat diligin araw-araw? halaman.
2. Ang pagbubungkal ng 2. Kailangang bungkalin ang mga paligid ng
lupa ay hindi kailangan ng halaman. halaman upang maging malusog ang mga ito.
3. Ang pagbubungkal ng 3. Diligin ang mga halaman kapag matindi na
lupa ay mahalaga sa pagpapalusog ang sikat ng araw.
ng mga halaman. 4. Ang pagbubungkal ng lupa ay isang paraan
4. Ang paglalagay ng ng pangangalaga sa mga tanim.
organikong abono ay di mainam sa 5. Kailangan din ng halaman ang sariwang
mga tanim. hangin.
5. Ang pagdidilig ng
halaman ay kailangan ng halamang
tanim.

J. Karagdagang
gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
V.MGA TALA
VI PAGNINILAY
A.Bilang ng mag-
aaral na
nakakuha ng
80% sa
pagtataya
B. Blg ng mag-
aaral na
nangangailangan
ng iba pang
gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba
ang remedial?
Bilang ng mag-
aaral na
nakaunawa sa
aralin?
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istrateheyang
patuturo
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong
suliranin ang
aking naranasan
na solusyonan sa
tulong ng aking
punongguro at
superbisor?
G. Anong
kagamitang
panturo ang
aking nadibuho
na nais kong
ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like