You are on page 1of 4

GRADES 1 to 12 Paaralan Baitang/ Baitang

BATAAN NATIONAL HIGH SCHOOL


DAILY LESSON Antas 10
LOG
(Pang-araw-araw na Tala ng Guro NERIZA A. HERNANDEZ Asignatura EsP 10
Pagtuturo)
Petsa/Oras Octobre 19, 2023 Markahan UNA

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pagunawa sa tunay na gamit ng kalayaan.


Pangnilalaman

B. Pamantayan sa Pagganap Nakagagawa ang mag-aaral ng angkop na kilos upang maisabuhay ang paggamit ng
tunay na kalayaan: tumugon sa tawag ng pagmamahal at paglilingkod.

C. Mga Kasanayan sa 3.1 Naipaliliwanag ang tunay na kahulugan ng kalayaan. EsP10MP-Id-3.1


Pagkatuto (Isulat ang code ng
bawat kasanayan) 3.2 Natutukoy ang mga pasya at kilos na tumutugon sa tunay na gamit ng kalayaan
EsP10MP-Id-3.2

II. NILALAMAN Mapanagutang Paggamit ng Kalayaan


Pagpapahalaga

KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian EsP 10 ( Modyul sa Mag-aaral), MELC

1. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-Mag-aaral

B. Iba pang kagamitang


Powerpoint Presentations, , Video Clip, Cartolina
Panturo

III. PAMAMARAAN

A. Panimulang Gawain 1.1. Panalangin


1.2. Pagbati
(5 minuto) 1.3. Pagtatala ng liban sa klase

B. Balik-aral sa nakaraang “ PIC2WORD!”


aralin at/o pagsisimula ng Pagsamahin ng dalawang larawan upang makabuo ng salita.
bagong- aralin. 1. = ISIP
5 minuto 2. = KILOS-LOOB
3. = KONSENYA
4. = DIGNIDAD

Bilang isang mag-aaral, paano makakatulong ang mga katangiang ito patungo sa
pagpapakatao upang magampanan mo ang iyong tungkulin?

C. Pag-uugnay ng mga “ STOP,LOOK and LISTEN”


halimbawa sa bagong https://www.youtube.com/watch?v=xupQhp-zI9o
aralin/Paghahabi sa layunin ng Pakinggang at panuurin ang maikling palabas
mag-aaral ni Rica Guinto na pinamagatang “KALAYAAN” .
5 minuto
Mga pamprosesong tanong:
1. Ibigay ang iyong damdamin tungkol sa napanuod ?
2. Paano inilarawan ng may akda ang pagkaunawa sa salitang kalayaan?
3. Kung ikaw ay gagawa ng isang short film, Paano mo ilalarawan ang tunay na
kalayaan?

“WHAT’s UP”
D. Pagtalakay ng bagong Talakayin sa klase ang mga sumusunod.
konsepto at paglalahad ng 1. Kahulugan ng Kalayaan
bagong kasanayan #1. a. Mananagot ako ( Pananagutan)
10 minuto b. Responsibleng tao
2. Dalawang Aspekto ng kalayaan
a. Kalayaan Mula sa ( Freedom from)
b. Kalayaan Para sa ( Freedom for)

Mga pamprosesong tanong:


1. Paano magagamit ng tao ang kalayaan sa pagpapakatao?
2. Ano ang nakakahadlang sa paggamit ng kalayaan sa mapanagutang paraan?
3. Paano nauugnay ang kalayaan sa pananagutan?Bakit

E. Paglinang at Kabihasaan “FIND YOUR FREEDOM!”


(Tungo sa Formative Pangkatang Gawain:
Assessment)
20 minuto Panuto:
- Hatiin ang klase sa tatlong (3) pangkat.
- Bawat pangkat ay hahanap ng mga bagay sa loob ng silid-aralan na maaring
sumimbolo sa kahulugan ng tunay na kalayaan.
- Ipaliwanag ayon sa pagkaunawa sa aralin at tukuyin ang mga pasiya at kilos na
tumugon sa tawag ng tunay na kalayaan.
- Isang (1) representante ang tatayo upang ipaliwanag ang kanilang nahanap at
napiling simbolo ng tunay na kalayaaan.

Limang (3 ) minuto para sa paghahanap ng mga bagay na sumisimbolo sa tunay na


kalayaan , at dalawang (2) minuto para sa presentasyon ng bawat pangkat .

Tanong:
1. Bilang isang kabataan. Paano mo magagamit nang mapanagutan ang kalayaan na
ipinagkaloob sayo?

G. Paglalapat ng aralin sa “WATCH ME, MALAYA KA!”


pang-araw-araw na buhay Panuurin ang maikling palabas at tukuyin kung ang pasya at kilos ay tumugon sa
5 minuto tunay na gamit ng kalayaan. Magbigay ng isang salita paano mo ilalarawan ang tunay
na kalayaan.

Tanong:
1. Bilang isang kabataan, mahalaga ba sa iyong buhay ang paggamit ng tunay na
kalayaan? Ipaliwanag.
2. Kung kayo ang nasa sitwasyon , Paano ninyo ipapamalas ang tunay na paggamit
ng kalayaan ?

H. Paglalahat ng Aralin “EXIT POINT”


5 minuto Gawan ng angkop na salita ang “KALAYAAN”kung saan maipapakita ang kabuuan
ng aralin.
K- KALAYAAN kakabit
A-y Pananagutan at Responsibilidad
L-ikha tayo ng Diyos
A-yon sa kanyang wangis
PagY-amanin ang kanyang nais
A-ng pahalagahan
A-ting Kapwa
Na- Magmahal at Maglingkod

I. Pagtataya ng Aralin Sagutan ang mga sumusunod na tanong.


5 minuto
1. Ano ang itinuturing na kakambal ng kalayaan?
a. Kilos-loob b. Konsensya c. Pagmamahal d. Responsibilidad
2. Ang pinakamalaking hadlang sa kalayaan ay hindi ang nagmumula sa labas ng tao
kundi ang nagmumula mismo sa loob ng tao. Ano ang nais ipakahulugan nito?
a. Ang kalayaan ay matatagpuan sa sarili.
b. Nakahahadlang ang kapwa sa pagkamit ng kalayaan.
c. Niloob ng tao ang antas ng kanyang pagiging malaya.
d. Ang hadlang sa pagiging malaya ay ang sarili niyang pag-uugali.
3. Bakit may kakayahan ang taong kumilos ayon sa sariling kagustuhan at ayon sa
pagdidesisyon kung ano ang gagawin?
a. Dahil ang tao ay may malayang kilos-loob.
b. May likas na batas moral na gumagabay sa kanya.
c. May kakayahan ang taong gamitin ang kanyang konsensya.
d. Sapagkat ang tao ay may kakayahang pag-isipan ang mga ito
4. Alin sa sitwasyon ang nagpapakita ng tunay na kalayaan?
a. Nagagawa ni Connie ang mamasyal anumang oras niya gustuhin.
b. Inamin ni Lala ang kanyang pagkakamali at humingi ng paumanhin sa ginawa.
c. Hindi mahiyain si Greg kaya nasasabi niya ang gusto niyang sabihin sa isang tao.
d. Kahit pagod na galing sa trabaho, sinamahan pa rin ni Jake ang kapitbahay na
isinugod sa ospital.
5. Hindi mo maunawaan ang leksiyon ng inyong guro at nakababagot sa pakiramdam
kaya nawalan ka ng interes na makinig sa kanya. Dahil dito, wala kang natutuhan sa
itinuro niya, sinisi mo ang iyong guro. Sang-ayon ka ba sa kanya?
a. Sang-ayon, dahil responsibilidad ng guro ang maipaunawa sa mga mag-aaral ang
leksiyon.
b. Sang-ayon, dahil kailangang mapaganda ang leksiyon para hindi nakababagot sa
mag-aaral.
c. Di sang-ayon, dahil may pananagutan ang tao sa kanyang kilos.
d. Di sang-ayon, dahil may kakayahan kang piliin ang iyong kilos.

Sagot:
1. d 2. a 3. a 4. d 5. d

IV. MGA TALA

A. Bilang ng mag-aaral Number of students = 34


na nakakuha ng 80% sa Number of students passed =
pagtataya QN =

Date Observed: October 19, 2023

Time Observed: 8:00am - 9:00am

Grade and Section: 10 - Guan Yu

Room: 309

ATTENDANCE
P A T

T
Inihanda ni:
NERIZA A. HERNANDEZ
(Guro sa EsP 10) Sinuri ni:
NENITA Y. HOCSON
(Punong Kagawarang ng EsP )

You might also like