You are on page 1of 5

Republic of the Philippines

DEPARTMENT OF EDUCATION
Region VII, Central Visayas
BAIS CITY DIVISION
BISO ELEMENTARY SCHOOL
BANGHAY ARALIN sa ESP 5
Unang Markahan
Kwarter: 1 Linggo: 6 Araw: 4
Asignatura: ESP Baitang: 5
Petsa Sesyon: 4, Module 6
Pamantayan ng Nakikiisa Ako sa Paggawa
Nilalaman
Pamantayan ng Naisasabuhay ang pagkakaroon ng tamang pag-uugali sa pagpapahayag at
Pagganap pagganap ng anumang gawain.
Kompetensi EsP5PKP-If-32
Nakapagpapatunay na mahalaga ang pagkakaisa sa pagtatapos ng gawain
I. Layunin
Apektiv Naisasakatuparan ang pananagutan para sa ikatatagumpay ng mga gawain
Saykomotor Naisasagawa ang panagutan bilang mabuting miyembro sa pangkat
Kaalaman Nakakahanap ng solusyon sa sitwasyong ibinigay
II. Paksang-Aralan
A. Paksa Nakikiisa Ako sa Paggawa
B. Sanggunian MELCs
C. Kagamitang Grade 5 ESP Module 6 EsP5PKP-If-32
Pagtuturo
III. Pamamaraan
A. Paghahanda Balikan: Pagmasdan ang larawang makikita. Sagutin ang mga katanungan

Aktiviti/Gawain Ipasagot sa mga bata ang mga tanong?


Pagsusuri/Analysis Itanong:
1. Ano ang larawang ipinapakita?
2. Saan ito karaniwang ginagamit?
3. Ano sa palagay mo ang katangian nito na nakatutulong upang magamit
na panlinis?
4. Sa iyong palagay makalilinis kaya ito kung isang piraso lamang?
5. Ano ang katangian na dapat nating taglayin mula sa walis tingting?
Ipaliwanag
B. Paglalahad
Abstraksyon (Pamamaraan Basahing ang tula na “PAGKAKAISA”
ng Pagtalakay)
A. Ipabasa sa mga mag-aaral sabay-sabay ang tula.
B. Ipasagot ang mga tanong mula sa tula.

1.Ano ang nakaatang sa bawat isa sa atin?


2.Sino ang maaaring makapagpagaan sa ating mga gawain?
3.Anong mabuting kaugalian ang tinatalakay sa tula?
4.Mahalaga ba ang pagkakaisa sa pagtatapos ng mga gawain? Bakit?.
5.Bilang isang bata, dapat ka bang maging masaya sa iyong pakikiisa sa
mga gawain? BakIt?
C. Pagsasanay Ipasagot ang Pagyamanin
(Mga Paglilinang na Panuto: Isulat ang TAMA kung ang pahayag ay wasto at MALI kung hindi.
Gawain)
1. hinihikayat ang mga kapangkat na magtulong-tulong mula umpisa hanggang
matapos. TAMA
2. Umalis sa kalagitnaan ng dinaluhang pagpupulong ang mga miyembro ng
pangkat. MALI
3. Inaalam ang bawat detalye ng gagawing proyekto. TAMA
4. Inuutusan ang ibang miyembro na tulungan ka sa bahagi mo saproyekto. MALI
5. Pantay-pantay ang paghahati sa mga gawain. TAMA

D. Paglalapat Panuto: Tingnang Mabuti ang bawat larawan. Isipin at isulat ang salitang
(Aplikasyon) tinutukoy nito na may kinalaman sa Pagkakaisa.

1. k_pi_ - ka_ _ _ kapit-kamay

2. _ am _ - _ _ ma sama-sama

3. _ _ g _ _ t _l _n _an pagtutulungan

4. _ ag _ ib _ g _ y _ _ pagbibigayan

5. _ aya _ i _ a _ bayanihan

E. Paglalahat Talakayin ang PAGKAKAISA sa mga mag-aaral at ipasagot ang mga tanong sa
(Generalisasyon) ISAGAWA.

Panuto:
Sagutan ng kung ang pahayag ay nagpapakita ng pakikiisa sa paggawa at
kung hindi nagpapakita.

1. Pagdalo sa mga pagpupulong ng pangkat para sa isang proyektong gagawin.


2. Sa isang pangkatang gawain, dapat ang ideya lamang ng lider ang masusunod.
3. Pagbibigay ng tulong sa kasama sa pangkat upang matapos ang bahagi ng
kanyang proyekto.
4. Sumali lamang sa pangkatang proyekto kapag malapit na itong matapos ng mga
kasamahan.
5. Pakikilahok sa palitan ng ideya o opinyon kung paano gagawin ang isang
proyekto.

IV. Pagtataya Panuto:


Basahin at unawain ang bawat pahayag. Piliin ang letra ng tamang sagot.
1. Ang pangkat ni Jamaica ay kailangan gumawa ng dayorama sa asignaturang
Science. Ang bawat isa ay binigyan niya ng Gawain at natapos nila ito ng mas
maaga. Ano ang pinatutunayan sa sitwasyong ito?
A. Mabilis matapos ang isang gawain kung nagkakaisa
B. Ang lider lamang ang dapat gumawa sa pangkat
C. Maganda ang kahihinatnan sa pagkakanya-kanya
2. Ang ikalimang baitang pangkat Rambotan ay nagwagi sa sabayang pagbigkas sa
paaralan para sa pagdiriwang ng Buwan ng Wika. Ang bawat isa ay nagbigay ng
kani-kanilang ideya upang mapaganda ito. Ano ang ipinamalas ng grupo?
A. Ang tagumpay ng isang proyekto ay nakasalalay sa isang kasapi lamang.
B. Ang tagumpay ng mga gawain ay nakasalalay sa kooperasyon ng bawat
miyembro ng pangkat
C. Ang di pagkakaintindihan sa pangkat ay magandang kaugalian
3. Si John Paul ang inatasang lider ng kanilang grupo. Dahil siya ang pinakamatalino
sa klase, ang kanyang mga miyembro ay hindi sumasali sa pagpaplano at hinayaan
na sa kanya ang lahat na gawain. Ano ang hindi magandang ipinakita ng kanilang
pangkat ?
A. Iniasa ang lahat na gawain sa lider o pinuno sa pangkat.
B. Nagtulungan ang kanilang pangkat.
C. Nagtagumpay ang kanilang grupo dahil sa kanilang pagkakaisa.
4. Ang lahat ng pahayag ay nagpapakita ng mga gawain upang maging tagumpay
ang proyekto ng isang pangkat. Alin ang hindi nagpapahayag ?
A. Gawin ang iniatang na gawain sa pangkat.
B. Makiisa sa mga gawain upang mabilis na matapos ang gawain.
C. Magkanya-kanya ng gawa upang maipakita na mas magaling ka kaysa sa
iyong kasamahan.
5. Alin sa mga sumusunod na pahayag ang makatutulong upang magtagumpay ang
gawain ng pangkat ?
A. Ipilit ang sariling opinion sa grupo.
B. Makiisa at makilahok sa mga gawain sapangkat.
C. Ipagsawalang-bahala ang mga gawain.

V. Karagdagang ISAISIP AT ISAPUSO


Gawain Gumawa ng isang poster na nagpapahayag ng kahalagahan ng pagkakaisa sa
anumang sitwasyon.

VI. Pagnilay-nilay Ipasagot:


Naisip ko na .
Prepared by:
ORWEN T. EMPERADO
Teacher I
Prepared by:
ORWEN T. EMPERADO
Teacher I

Noted by:
DESIREE ANN L. GABLINES
HEAD TEACHER I

Prepared by:

ORWEN T. EMPERADO

Teacher I

Noted by:

DESIREE ANN L. GABLINES

HEAD TEACHER I
Prepared by:
ORWEN T. EMPERADO
Teacher I

Noted by:
DESIREE ANN L. GABLINES
HEAD TEACHER I

Noted by:
DESIREE ANN L. GABLINES
HEAD TEACHER I Prepared by:
ORWEN T. EMPERADO
Teacher I

Noted by:
DESIREE ANN L. GABLINES
HEAD TEACHER I

Prepared by:
ORWEN T. EMPERADO
Teacher I

Noted by:
DESIREE ANN L. GABLINES
HEAD TEACHER I

Prepared by:
ORWEN T. EMPERADO
Teacher I

Noted by:
DESIREE ANN L. GABLINES
HEAD TEACHER

nnnn

You might also like