You are on page 1of 7

School: Grade Level: IV

DAILY LESSON LOG Teacher: Learning Area: EPP-Agriculture


Teaching Dates and Time: (WEEK 3) Quarter: UNA

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pang-unawa Naipamamalas ang pang- Naipamamalas ang pang-unawa Naipamamalas ang pang-unawa Naipamamalas ang pang-
sa kaalaman at kasanayan sa unawa sa kaalaman at sa kaalaman at kasanayan sa sa kaalaman at kasanayan sa unawa sa kaalaman at
pagtatanim ng halamang kasanayan sa pagtatanim ng pagtatanim ng halamang pagtatanim ng halamang kasanayan sa pagtatanim ng
ornamental bilang isang halamang ornamental bilang ornamental bilang isang gawaing ornamental bilang isang gawaing halamang ornamental bilang
gawaing pagkakakitaan isang gawaing pagkakakitaan pagkakakitaan pagkakakitaan isang gawaing pagkakakitaan
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ang pagtatanim, Naisasagawa ang pagtatanim, Naisasagawa ang pagtatanim, Naisasagawa ang pagtatanim, Naisasagawa ang pagtatanim,
pag-aani, at pagsasapamilihan pag-aani, at pagsasapamilihan pag-aani, at pagsasapamilihan pag-aani, at pagsasapamilihan pag-aani, at pagsasapamilihan
ng halamang ornamental sa ng halamang ornamental sa ng halamang ornamental sa ng halamang ornamental sa ng halamang ornamental sa
masistemang pamamaraan masistemang pamamaraan masistemang pamamaraan masistemang pamamaraan masistemang pamamaraan
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naipakikita ang wastong Naipakikita ang wastong Naipakikita ang wastong Naipakikita ang wastong Naipakikita ang wastong
(Isulat ang code sa bawat pamamaraan sa pagpapatubo/ pamamaraan sa pagpapatubo/ pamamaraan sa pagpapatubo/ pamamaraan sa pagpapatubo/ pamamaraan sa pagpapatubo/
kasanayan) pagtatanim ng halamang pagtatanim ng halamang pagtatanim ng halamang pagtatanim ng halamang pagtatanim ng halamang
ornamental ornamental ornamental ornamental ornamental
1.4.1 pagpili ng itatanim. 1.4.1 pagpili ng itatanim. 1.4.1 pagpili ng itatanim. 1.4.1 pagpili ng itatanim. 1.4.1 pagpili ng itatanim.
1.4.2 paggawa/ paghahanda ng 1.4.2 paggawa/ paghahanda ng 1.4.2 paggawa/ paghahanda ng 1.4.2 paggawa/ paghahanda ng 1.4.2 paggawa/ paghahanda ng
taniman. taniman. taniman. taniman. taniman.
1.4.3 paghahanda ng mga 1.4.3 paghahanda ng mga 1.4.3 paghahanda ng mga 1.4.3 paghahanda ng mga 1.4.3 paghahanda ng mga
itatanim o patutubuin at itatanim o patutubuin at itatanim o patutubuin at itatanim o patutubuin at itatanim o patutubuin at
itatanim itatanim itatanim itatanim itatanim
1.4.8 pagtatanim ayon sa 1.4.8 pagtatanim ayon sa 1.4.8 pagtatanim ayon sa 1.4.8 pagtatanim ayon sa 1.4.8 pagtatanim ayon sa
wastong pamamaraan wastong pamamaraan wastong pamamaraan wastong pamamaraan wastong pamamaraan
EPP4AG-0d-6 EPP4AG-0d-6 EPP4AG-0d-6 EPP4AG-0d-6 EPP4AG-0d-6
Pagtukoy sa Disenyo O Plano ng Pagtukoy sa Disenyo O Plano Pagtukoy sa Paraan ng Pagtukoy sa Paraan ng Pagtukoy sa Disenyo O Plano
II. NILALAMAN Pagtatanim ng Pinagsamang ng Pagtatanim ng Pinagsamang Pagtatanim at Pagpapatubo ng Pagtatanim at Pagpapatubo ng ng Pagtatanim ng Pinagsamang
(Subject Matter) Halamang Ornamental at iba Halamang Ornamental at iba mga Halamang Ornamental mga Halamang Ornamental Halamang Ornamental at iba
pang Halamang Angkop Dito pang Halamang Angkop Dito pang Halamang Angkop Dito

Pagtukoy sa Paraan ng
Pagtatanim at Pagpapatubo ng
mga Halamang Ornamental
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules
sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Panturo Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations,
larawan larawan larawan larawan
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang Aralin Panuto: Lagyan ng tsek (/) ang Pumunta sa hardin ng Panuto: Isulat ang B sa patlang Panuto: Basahin ang mga Summative Test/
o pasimula sa bagong aralin kahon kung ito ay isa sa paaralan. Maglista ng mga kung ang mga sumusunod na pangungusap sa ibaba. Itiman Weekly Progress Check
(Drill/Review/ Unlocking of kailangang tandaan sa halamang na maaaring gawan halamang ornamental ay ang TAMA sa kabilang hanay
difficulties) pagsasagawa ng landscape ng landscape. gumagamit ng buto sa kung ikaw tama ang pahayag.
garden, ekis (x) kung hindi. 1._______________ pagtatanim. S kung ito ay Itiman ang MALI kung ikaw di
1. Alamin ang kalagayan ng 2._______________ gumagamit ng sanga. sang-ayon.
lugar. 3._______________ _____1. rosas 1. Maaaring gamiting punlaan
2. Planuhin ang disenyo. 4._______________ _____2. sunflower ang kahon na yari sa kahoy.
3. Magsaliksik ng mga halamang 5._______________ _____3. sampaguita 2. Pwedeng itanim ang punlang
mainam na itanim sa lugar. 6._______________ _____4. san francisco walang ugat.
4. Magtanim kung saan-saan. _____5. Marigold 3. Kailangan unti-unting
5. Makipagpanayam sa mga mga maarawan ang pinasisibol na
may karanasan sa pagtatanim. punla.
4. Maaaring itanim ang sanga ng
halaman.
5. Hindi dapat mapinsala ang mga
ugat ng punla kung ito ay ililipat
tanim.
B.Paghahabi sa layunin ng aralin Nais mo bang mgakaroon ng Nais mo rin bang Alin sa mga halaman ang Sa anong paraan pangkaraniwan
(Motivation) magandang hardin na puno ng maglandscape gardening? direktang itinatanim? pinasisibol ang mga
halaman? halaman? Ang mga halamang
ornamental ba ay sa ganoon
ding paraan pinasisibol at
itinatanim?
C. Pag- uugnay ng mga Pag-aralan itong dalawang Ang mga larawang makikita sa May mga tanim na gumagamit Pagmasdan ang mga larawan.
halimbawa sa bagong aralin larawan. ibaba ay ang mga landscape muna ng punlaan bago ilipat sa sa Ano ang nais ipakita ng
(Presentation) gardening na ginawa nina Mark taniman. Mayroon ding direktang larawan A at B?
at Frank. Tingnang mabuti ang itinatanim sa lupa.
dalawang larawan. Ano ang
iyong napansin? Lagyan ng (/) ang hanay kung ang
halaman ay gumagamit ng
punlaan o direktang itinatanim.

Ang larawan A ay gumagamit ng


kahong punlaan upang
makapagpasibol ng mga maliliit
na butong pantanim. Ang
larawan B naman ay diretso na sa
taniman ang pagpapasibol
sa mga butong pantanim ngunit
kailangang malalaking buto
ang ipupunla.

D. Pagtatalakay ng bagong Narito ang mga katanungan Panuto: Lagyan ng (/) ang May dalawang uri ang Wastong Paraan ng Pagtatanim
konsepto at paglalahad ng para sa pagsu-survey upang patlang sa kaliwa ng bilang pagtatanim: una ay ang direktang sa Di-tuwirang Pagpapatubo
bagong kasanayan No I matukoy ang disenyo o kung ito’y iyong napansin sa pagtatanim sa halamanan ng 1. Ihanda ang kahong punlaan.
(Modeling) pagpaplano ng mga halamang larawan: buto o tinatawag na tuwiran at 2. Ibabad ng magdamag ang mga
ornamental at iba pang ___1. Maayos ang pagsagawa di-tuwiran kung gumagamit ng butong pantanim o sangang
halaman/punong gulay o ni Mark sa landscape. punlaan upang makapagsibol ng pantanim sa tubig.
halaman/punong prutas. ___2. Iba-ibang halaman ang bagong tanim. 3. Ipunla sa kahong punlaan at
Pupunta kayo sa mga tahanan nasa dalawang landscape. takpan habang di pa lumalabas
na may magandang landscape ___3. Pinagplanuhan ni Mark ang unang sibol.
gardening at itanong ang ang kanyang landscape garden 4. Kapag nagsisimula nang
sumusunod: di gaya kay Frank. sumibol ang mga buto, untiunting
1. Nasisikatan po ba ng ___4. Itinanim ni Frank kung ilantad sa araw ang kahong
matinding sikat ng araw ang saan-saan ang kanyang mga punlaan.
pinagtaniman ng iba’t-ibang halaman. 5. Kapag nakabuo na ng tatlo
halaman? Paano naitatanim ___5. kaaya-aya ang mga hanggang apat na totoong
ang mga halamang mayroong halaman sa landscape ni Frank, dahon, maari na itong ilipat sa
iba’t ibang uri ng kapaligiran? subalit hindi ito naka ayos. kamang taniman.
2. May maayos po bang 6. Piliin ang mga payat at dikit-
padaluyan ng tubig baha ang dikit na punla. Itanim sila na
pinagtaniman, sakaling may magkakahiwalay sa kahong
malakas na bagyo? punlaan upang lumaki ng
3. Ligtas po ba sa mapinsalang malusog saka sila ilipat sa
insekto ang inyong taniman? kamang taniman.
7. Iwasang mapinsala ang mga
ugat ng punla kung ito ay
ililipat tanim.

Wastong Paraan ng Pagtatanim


sa Tuwirang Pagpapatubo
1. Ihanda ang lupang taniman at
diligan.
2. Lagyan ng patpat at tali na may
buhol upang maging gabay.
3. Gumawa ng mga butas sa
ilalim ng buhol.
4. Maghulog ng 2-3 butong
pantanim o sangang pantanim.
5. Takpan ng manipis na lupa ang
bawat butas na may
pantanim.
6. Maingat na diligan ang paligid
ng butas.
E. Pagtatalakay ng bagong Nasa pagpaplano ang ikaaayos Wastong paraan sa Di-tuwirang
konsepto at paglalahad ng ng pagsasagawa ng disenyo ng pagpapatubo.
bagong kasanayan No. 2. pagtatanim ng mga 1. Ihanda ang kahong punlaan.
( Guided Practice) pinagsamang halamang 2. Ibabad ng magdamag ang
ornamental at iba pang butong pantanim o sanga sa
halamang angkop dito. Kapag tubig.
napag-aralan na ang pisikal na 3. Ipunla sa kahong punlaan at
kaanyuan ng lugar ng takpan habang di pa lumalabas
isasagawang landscaping ng ang unang sibol.
tahanan, kailangang alamin 4. Kapag nagsisimula nang
kung alin sa nakatanim na sumibol ang mga buto, unti-
halaman o puno ang dapat unting ilantad sa araw ang
tanggalin at yaong iiwan o kahong punlaan.
pananatilihin. Kailangan ring 5. Kapag nakabuo na ng tatlo
alamin ang kalagayan ng hanggang apat na totoong dahon,
kapaligiran, kung saang lugar sa maaari na itong ilipat sa tamang
pagtataniman ang may malakas taniman.
na hangin sa panahon ng tag- 6. Piliin ang payat at dikit-dikit na
bagyo, ang lugar na may punla. Itanim sila na
matinding sikat ng araw, ang magkakahiwalay sa kahong
padaluyan ng tubig baha, at punlaan upang lumaki ng
kung saan may pumipinsalang malusog saka silailipat sa kamang
insekto. taniman.
7. Iwasang mapinsala ang mga
ugat ng punla kung ito ay ililipat
tanim.

Wastong Paraan ng Pagtatanim


sa Tuwirang Pagpapatubo
1. Ihanda ang lupang taniman at
diligan.
2. Lagyan ng patpat at tali na may
buhol upang maging gabay.
3. Gumawa ng mga butas sa
ilalim ng buhol.
4. Maghulog ng 2-3 butong
pantanim o sangang pantanim.
5. Takpan ng manipis na lupa ang
bawat butas na may pantanim.
6. Maingat na diligan ang paligid
ng butas
F. Paglilinang sa Kabihasan
(Tungo sa Formative Assessment
( Independent Practice )
G. Paglalapat ng aralin sa pang Mag-uulat ang bawat pangkat Gamit ang mga survey Magsagawa ng survey kung Gumawa ng isang kahong
araw araw na buhay tungkol sa pagtukoy ng questions sa ibaba, papaano ang pagpapasibol, pag- punlaan na may sukat na 45
(Application/Valuing) disenyo sa gagawing magsasaliksik gamit ang aalaga at iba pang ginagawa sa cm at haba, 30 cm at lapad, at 7.5
landscaping sa taniman. Sa internet o magtanong sa mga tanim. Magsaliksik sa cm ang taas. Dalhin ito sa
isinagawangpangangalap ng eksperto o may-ari ng simpleng internet o magtanong sa paaralan.
mga impormasyon ay landscape garden upang miyembro ng pamilya o kakilala
makakabuo na kayo ng maayos malaman kung paano na nagtatanim ng halaman. Ilista
na taniman sa pamamagitan ng nakagagawa ng disenyo ng ang iyong nakuhang
paggawa ng disenyo ng mga pagtatanim ng halamang impormasyon sa pamamagitan ng
pinagsamang halamang ornamental at iba pang pagsagot sa mga hinihingi sa
ornamental at iba pang halamang angkop sa edible ibaba:
halamang angkop dito. landscaping.
(Isasagawa ang pagguhit ng 1. Ang taniman na matinding
simpleng landscape gardening) nasisikatan ng araw ay maaari
bang pagtaniman ng iba’t-ibang
uri ng halaman? Ipaliwanag ang
sagot.
_________________________
2. Paano gawing maayos ang
daluyan ng tubig para sa mga
pananim?
_________________________
3. Ano ang gagawin upang
maging ligtas sa mga insekto
ang tanim?
_________________________
H. Paglalahat ng Aralin Ano-ano ang mga dapat isa- Ano ang kailangan gawin upang 1. Ano ang dapat gawin upang Kalimitan ang mga halamang
(Generalization) alang alang sa pagdisenyo o maging maayos ang dumami ang kaalaman sa ornamental ay nagmumula
pagplano ng tataniman ng paghahanda ng landscape pagkakaroon o pagpaparami ng sa buto at sanga. Ang
halamang ornamental? garden? halamang ornamental? pagpapatubo ng mga ito ay dapat
Bakit kailangang 2. Paano matutukoy ang bigyang pansin dahil dito
pagplanuhan ang gagawing pagbabago sa kalakaran ng magmumula ang ikagaganda ng
pagtatanim? pagpapatubo ng halamang gulay mga tanim.
Ano ang nararapat gawin na kasama sa halamang
kung hindi sapat ang ornamental?
kaalaman sa pagpaplano at 3. Paano isasagawa ang isang
paghahanda ng landscape survey?
garden?
I. Pagtataya ng Aralin Humanap ng larawan ng mga Panuto: Isulat ang TAMA kung Pagsunod-sunurin ang mga Ilagay sa hanay A ang mga
halamang ornamental ikaw ay sang-ayon sa pahayag. hakbang sa di-tuwiran at sumusunod na halaman kung ito
at iba pang mga halaman gaya MALI kung hindi sang-ayon. tuwirang pagpapatubo ng ay ginagamitan ng tuwirang
ng halaman/punong gulay at ______1. Mahalaga ang halaman. Lagyan ng bilang 1-5 pagtatanim. Sa hanay B kung di-
halaman/punong prutas na pagpaplano sa gawain bago ang bawat uri ng pagtatanim. tuwirang pagtatanim.
angkop dito. Itala nang maayos magsimula. Tuwirang pagtatanim rosas sunflower
ang mga halamang ornamental ______2. Magiging maayos ang ___ Gumawa ng mga butas sa bougainvillea marigold
at sa kabilang bahagi ay ang resulta ng gawain kung ito ay ilalim ng buhol. san Francisco gumamela
mga halamang angkop na nakaplano. ___ Ihanda ang lupang taniman santan zinnia dahlia mint
kasama nito. ______3. Mahirap at diligan.
isakatuparan ang gawain kung ___ Takpan ng manipis na lupa
ito’y nakaplano. ang bawat butas na may
______4. Kailangang pantanim.
magtanong sa eksperto sa ___Maghulog ng 2-3 butong
paraan ng paglalandscape. pantanim o sangang pantanim.
______5. Hindi na kailangan ___ Lagyan ng patpat at tali na
magsaliksik sa internet, dahil may buhol ang tanim upang
mabilis lng ang paggawa ng maging gabay.
landscape.
______6.Kailangang Di-tuwirang Pagtatanim
makipagpanayam sa mga ___ Ipunla sa kahong punlaan at
eksperto upang maisagawa ng takpan habang di pa lumalabas
maayos ang pagkakaroon ng ang unang sibol.
landscape garden. ___ Ihanda ang kahong punlaan.
_____7.Kailangang alamin ang ___ Ibabad ng magdamag ang
kalagayan ng kapaligiran upang butong pantanim o sanga sa
maging maayos ang tubig.
pagtatanim. ___ Kapag nagsisimula nang
______8. Walang pinsalang sumibol ang mga buto, unti-
dulot ang mga insekto sa mga unting ilantad sa araw ang
halaman. kahong punlaan.
______9. Hindi kaaya-ayang ___ Kapag nakabuo na ng tatlo
tingnan ang isang landscape hanggang apat na totoong dahon,
garden na nakaplano. maaari na itong ilipat sa kamang
______10. Maaaring itanim ang taniman.
mga halamang ornamental
kung saan-saan.
J. Karagdagang gawain para sa Gamit ang mga lumang Mamasyal muli sa inyong
takdang aralin magazine, gumupit ng bakuran at maglista ng halamang
(Assignment) ornamental, herbal at tree ginagamitan ng tuwiran at di-
landscape. Suriin kung paano tuwirang pagtatanim. Ilista sa
pinagsama-sama ang mga mga hanay sa ibaba.
halaman upang mapaganda
ang landscape.

V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang remedia?
Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong guro at
supervisor?
G. Anong gagamitang pangturo
ang aking nadibuho na nais kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Prepared by:
Checked by:

Teacher III
School Principal I

You might also like