You are on page 1of 15

แผนการจัดการเรียนรู้

แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ ชั้นมัธยมศึกษาปี ที่ 3


รหัสวิชา อ23101 ชื่ อวิชาภาษาอังกฤษ เวลาเรียน 60 ชั่วโมง/ภาค
หน่ วยการเรียนรู้ที่ 6 เรื่ อง Technology & Communicate เวลาเรียน 50 นาที/คาบ
แผนที่ 1 เรื่ อง Reported Speech เวลาเรียน 50 นาที/คาบ
สอนวันที่ 6 เดือน ธันวาคม พ.ศ. 2566 เวลา 10.10-11.00น.

สาระสาคัญ
การเรี ย นรู้ โ ครงสร้ า งประโยค Reported speech เพื่ อ ฝึ กทัก ษะการสื่ อ สารส าหรั บ การรายงาน
เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในปั จจุบนั หรื อเหตุการณ์ที่ผ่านมาแล้ว อีกทั้งฝึ กเขียนรายงานและเล่าเหตุกาณ์ต่างๆโดย
ใช้โ ครงสร้ า ง Reported speech ซึ่ ง ผู ้เ รี ย นสามารถน าไปประยุก ต์ใ ช้เ พื่ อ การสื่ อ สาร ถ่ า ยทอด รายงาน
เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในชีวิตประจาวันในภาษาที่เป็ นภาษาสากลได้
มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัดที่เกี่ยวข้อง
ต 1.2 ม.3/4 พูดและเขียนเพื่อขอและให้ขอ้ มูล อธิบาย เปรี ยบเทียบ และแสดง ความคิดเห็นเกี่ยวกับ
เรื่ องที่ฟัง หรื ออ่านอย่างเหมาะสม

จุดประสงค์การเรียนรู้
1.นักเรี ยนสามารถเปลี่ยนแปลงประโยคที่อ่านให้เป็ นประโยค Reported speech ได้อย่างถูกต้อง
อย่างน้อย 5 ข้อ จาก 10 ข้อ
2. นักเรี ยนสามารถเขียนประโยคและพูดรายงานโดยใช้โครงสร้าง Reported speech เพื่อรายงาน
เหตุการณ์ได้อย่างถูกต้อง
3. นักเรี ยนสามารถส่งงานได้ตรงเวลาและทางานครบถ้วนตามที่กาหนด
สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน

1.ความสามารถในการสื่ อสาร

2. ความสามารถในการแก้ปัญหา
3. ความสามารถในการใช้ทกั ษะชีวิต

คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1.มีวินยั
2.ใฝ่ เรี ยนรู้
3. มุ่งมัน่ ในการทางาน

สาระการเรียนรู้ (เนื้อหา)

• คำศัพท์เรื่อง Technology จำนวน 10 คำ

Word Meaning
telephone โทรศัพท์
mobile phone โทรศัพท์เคลื่อนที่
internet อินเทอร์เน็ต
satellite ดาวเทียม
computer คอมพิวเตอร์
laptop โน้ตบุ๊ค
speaker ลาโพง
printer เครื่ องพิมพ์เอกสาร
scanner เครื่ องสแกนเอกสาร
fax machine เครื่ องโทรสาร
• โครงสร้ างประโยค

Direct speech Reported speech

Present simple Past simple


Someone + said, + “S + V (s,es)+ object + time/ place”. Someone + said+ (that)+S +V.2 + time/ place”.

Present continuous Past continuous


Someone + said, + “S + V.to be (ing)+ object + time/ place”. Someone + said+ (that)+S +was/were+ time/ place”.

Past simple Past perfect


Someone + said, + “S +V.2 + time/ place”. Someone + said+ (that)+S +had+ V.3+ time/ place”.

กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนาเข้าสู่ การเรียนรู้ Warm up ( 5 นาที )
1.กล่าวทักทายนักเรี ยน
2. นักเรี ยนทากิจกรรมจับคู่จดั หมวดหมู่ของประโยคตัวอย่าง 10 ประโยค ที่มีท้งั Present simple,
Present continuous และ Past simple โดยทาสัญลักษณ์ หัวใจ = Present simple ดาว = Present continuous
และ รู ปยิม้ = Past simple เพื่อทบทวนโครงสร้างประโยคต่างๆก่อน เริ่ มเข้าสู่บทเรี ยน

3.นาเข้าสู่บทเรี ยนเรื่ อง Reported speech โดยการอธิบายความหมาย กรณีที่ใช้ Reported speech


หลักการใช้งาน และการเปลี่ยนโครงสร้างประโยคด้วยการผัน Tense
ขั้นนาเสนอ Presentation ( 20 นาที )
1.นักเรี ยนลองเดาว่าประโยคไหนคือประโยค Reported speech ผ่าน Canva presentation

2.นักเรี ยนดูความหมายและกรณีการใช้ Reported speech รวมทั้งประเภทของประโยค Direct


speech and Indirect speech ดูตวั อย่างและจุดสังเกต

3.นักเรี ยนดูหลักการเปลี่ยน Tense ที่จะทาเป็ นอดีตกว่า 1 ขั้น จากนั้นดูการเปลี่ยนสรรพนามของประธานใน


ประโยคและการเปลี่ยนคาระบุเวลาและสถานที่
4.นักเรี ยนลองช่วยกันเปลี่ยนประโยคจาก Direct speech เป็ น Reported speech

ขั้นฝึ ก Practice ( 10 นาที )


1. นักเรียนฟั งกติกาการทากิจกรรมและหยิบกระดาษสีเพื่อเขียนตอบคาถาม 3 ข้อ

2. นักเรี ยนตอบคาถามในกระดาษสี เรี ยบร้อยแล้วให้พบั กระดาษเป็ นรู ปเครื่ องบินและเขียนชื่อ


3. นักเรี ยนยืนสองฝั่งของห้องเรี ยนเพื่อนล่อนเครื่ องบิน จากนั้นหยิบกระดาษของใครก็ได้ข้ นึ มา
เพื่ออ่านคาตอบของเพื่อนและเปลี่ยนเป็ นประโยค Reported speech
4. นักเรี ยนเขียนประโยค Reported speech เรี ยบร้อยแล้วให้หาเพื่อนที่มีกระดาษสี เดียวกับตัวเอง
เพื่อเล่าเหตุการณ์ของเจ้าของกระดาษให้เพื่อนอีกคนฟัง
ขั้นนาไปใช้ Production (10 นาที)
1.นักเรี ยนรับใบงานเรื่ อง Reported speech
2.นักเรี ยนลงมือทาใบงานเรื่ อง Reported speech

ขั้นสรุปการเรียนรู้ Wrap up (5 นาที )


1.ทบทวนโครงสร้างประโยคที่เรี ยนในคาบ
2.นักเรี ยนสอบถามข้อสงสัยในบทเรี ยน

สื่ อการเรียนรู้/แหล่งการเรียนรู้
1.สื่ อการนาเสนอ Canva เรื่ อง Reported speech
2.ภาพการสนทนาจากการ์ตูน Garfield
3.เครื่ องบินกระดาษ
การวัดและการประเมินผลการเรียนรู้

1.การวัดผลการเรียนรู้
สิ่งที่จะวัด วิธีวัดผล เครื่องมือวัดผล
(สอดคล้องกับสิ่งที่ต้องการวัด) (สอดคล้องกับวิธีวัดผล)
1.1ด้านพุทธิพิสัย (K)
1.นักเรี ยนสามารถเปลี่ยนแปลง
ประโยคที่อ่านให้เป็ นประโยค ตรวจใบงาน ใบงาน
Reported speech ได้อย่างถูกต้อง
อย่างน้อย 5 ข้อ จาก 10 ข้อ
1.2ด้านทักษะพิสัย (P)
2. นักเรี ยนสามารถเขียนประโยค
และพูดรายงานโดยใช้โครงสร้าง ตรวจใบงาน ใบงาน
Reported speech เพื่อรายงาน
เหตุการณ์ได้อย่างถูกต้อง
1.3ด้านจิตพิสัย (A)
3. นักเรี ยนสามารถส่งงานได้ตรง
เวลาและทางานครบถ้ว นตามที่ การบันทึกพฤติกรรมการส่งงาน แบบบันทึกการส่งงาน
กาหนด

2.เกณฑ์การประเมินผล
ด้านพุทธิพิสัย (K)
นักเรี ยนสามารถเปลี่ยนแปลงประโยคที่อ่านให้เป็ นประโยค Reported speech ได้อย่าง
ถูกต้องอย่างน้อย 5 ข้อ จาก 10 ข้อ
คะแนนที่ได้ ระดับคะแนน คาอธิบาย
8-10 3 ดี
5-7 2 พอใช้
0-4 1 ปรับปรุ ง
**นักเรี ยนที่ได้ 5 คะแนนขึ้นไปถือว่าผ่าน**
* 0 คะแนน = นักเรี ยนเขียนผิดโครงสร้างถือว่าผิด
1 คะแนน = นักเรี ยนเขียนถูกโครงสร้างถือว่าถูกต้อง
ด้านทักษะพิสัย (P)
นักเรี ยนสามารถเขี ยนประโยคและพู ดรายงานโดยใช้โครงสร้ า ง Reported speech เพื่อ
รายงานเหตุการณ์ได้อย่างถูกต้อง

คะแนนที่ได้ ระดับคะแนน คาอธิบาย


4-5 3 ดี
2-3 2 พอใช้
0-1 1 ปรับปรุ ง
**นักเรี ยนที่ได้ 5 คะแนนขึ้นไปถือว่าผ่าน**

* 0 คะแนน = นักเรี ยนเขียนผิดโครงสร้างถือว่าผิด


1 คะแนน = นักเรี ยนเขียนถูกโครงสร้างถือว่าถูกต้อง
ด้านจิตพิสัย (A)
นักเรี ยนสามารถส่งงานได้ตรงเวลาและทางานครบถ้วนตามที่กาหนด

หัวข้อ 3 2 1
1.ตรงต่อเวลา ส่งงานตรงต่อเวลา ส่งงานล่าช้า 1-2 วันส่งงานล่าช้า 3 วันขึ้นไป
และ
2.ความครบถ้วน ปฏิบตั ิงานที่ได้รับ ปฏิบตั ิงานที่ได้รับ ปฏิบตั ิงานที่ได้รับ
มอบหมายได้ มอบหมายอย่าง มอบหมายไม่เรี ยบร้อย
อย่างเรี ยบร้อย ครบถ้วน เรี ยบร้อย แต่ขาดความ ขาดความครบถ้วน 3
ครบถ้วน 1-2 ข้อ ข้อขึ้นไป

คะแนนที่ได้ ระดับคะแนน คาอธิบาย


5-6 3 ดี
3-4 2 พอใช้
0-2 1 ปรับปรุ ง
**นักเรี ยนที่ได้ 3 คะแนนขึ้นไปถือว่าผ่าน**
3.ผลการประเมิน
ด้านความรู้ (K) ด้านทักษะ/กระบวนการ (P) ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)
นักเรี ยนได้ระดับคุณภาพดังนี้ นักเรี ยนได้ระดับคุณภาพดังนี้ นักเรี ยนได้ระดับคุณภาพดังนี้
ระดับ ดี จานวน..........คน ระดับ ดี จานวน..........คน ระดับ ดี จานวน..........คน
ระดับ พอใช้ จานวน..........คน ระดับ พอใช้ จานวน..........คน ระดับ พอใช้ จานวน..........คน
ระดับ ปรับปรุ ง จานวน..........คน ระดับ ปรับปรุ ง จานวน..........คน ระดับ ปรับปรุ ง จานวน..........คน

บันทึกหลังสอน (ปัญหาและวิธีการแก้ปัญหา)
1. ปัญหาที่พบ

1.1 ด้านการจัดกระบวนการเรียนรู้
..........................................................................................................................................................................
..........................................................................................................................................................................
..........................................................................................................................................................................
1.2 ด้านการเลือกและใช้ สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
..........................................................................................................................................................................
..........................................................................................................................................................................
..........................................................................................................................................................................

1.3 ด้านการวัดและประเมินผล (ผลที่เกิดกับนักเรียนตามจุดประสงค์การเรียนรู้ สมรรถนะ


สาคัญของผู้เรียน คุณลักษณะอันพึงประสงค์)
..........................................................................................................................................................................
..........................................................................................................................................................................
..........................................................................................................................................................................

1.4 ด้านอื่นๆ
………......……………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………. .
..........................................................................................................................................................................
2. แนวทางในการแก้ไขปัญหาแต่ละด้าน
..........................................................................................................................................................................
..........................................................................................................................................................................
..........................................................................................................................................................................

ลงชื่ อ.............................................. ลงชื่อ..................................................


(.......................................................) (..........................................................)
ผู้สอน/นักศึกษา ครูพี่เลีย้ ง
................../................../................... ................../................../...................

You might also like