You are on page 1of 5

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 6 (Ikatlong Markahan)

Paaralan Baitang VI
Pangalan Asignatura Filipino
Petsa at Oras Markahan Ikatlong Markahan

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
Napapahalagan ang wika at panitikan sa pamamagitan ng pagsali sa usapan at talakayan, paghiram sa aklatan, pagkukuwento , pagsulat ng tula at
B. Pamantayan sa Pagganap
kuwento
MELC 38 - Nagagamit sa usapan at iba’t ibang sitwasyon ang mga uri ng pangungusap
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat Nakikilala ang uri ng pangungusap ayon sa gamit.
ang code ng bawat kasanayan) Nagagamit ang mga uri ng pangungusap sa iba’t ibang sitwasyon.
Napahahalagahan ang mga uri ng pangungusap sa pakikipagtalastasan.
II. NILALAMAN Paggamit ng mga Uri ng Pangungusap sa Iba’t ibang Sitwasyon
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian CLMD-Budget of Work Filipino

1. Mga pahina sa Gabay ng Guro CLMD-Budget of Work Filipino p 34


2. Mga pahina sa Gabay ng pang-mag-
aaral
3. Mga pahina Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa PIVOT LeaP Quarter 3 Week 5
portal ng Learning Resource

B. Iba pang Kagamitang pangturo 1.metacard, powerpoint presentation, projector, computer, mga larawan

IV. PAMAMARAAN Makatwirang Paliwanag


A. Balik –Aral sa nakaraang aralin at/o Balik-aral: Pagbuo ng Graphic Organizer Ito ay
pagsisimula ng bagong aralin Hahatiin sa apat na pangkat ng klase.Mula sa nakaraang aralin balik-aralan ang makakatulong para linangin ang kritikal na kaisipan
iyong natutuhan mula sa salitang . ng mga mag-aaral .
( PANGUNGUSAP ) Isusulat ng mga mag-aaral sa meta card
Ang bahaging ito ay tugma sa #2, 3, 4, 7 ng COT
tseklist.
a. Ayon sa Ayos ng pangungusap
b. Ayon sa Gamit
c. Ayon sa Kayarian
d. Saan ito ginagamit
Magpapanood ng bidyo tungkol sa isang sunog. Picture Analysis. Ito ay para lalong makuha ang
interes at atensyon ng mga bata sa paglinang ng
pagbuo ng kaisipan ukol sa napapanahong suliranin
ng ating bansa.

Ito ay nagtutugma sa #1,2,3,4, 5 at 7 ng COT


tseklist.

B.Pag-uugnay ng mga halimbawa sa


bagong aralin Ang guro ay magpapakitang-turo sa pamamagitan
ng pagpapakita ng mga larawan. Ipa-flash sa TV
gamit ang powerpoint ang mga larawan. Hayaang
ilarawan ito ng mga bata. Bakit nagkakaroon ng
ganitong sakuna, anong damdamin ang nakapaloob
Itanong: sa mga larawang ito at paano ito maiiwasan. Sa
1. Bakit nagkakaroon ng ganitong sakuna? bahaging ito maibabahagi rin ang natutunan sa mga
2. Anong damdamin ang nakapaloob dito lalo sa mga naging biktima ng asignaturang ESP, Science, Health.
sunog?
3. Paano maiiwasan ang ganitong sakuna?

C. Pagtalakay ng bagong konsepto at URI KO ALAMIN MO Laro: URI KO ALAMIN MO


paglalahad ng bagong kasanayan # 1 Ito ay isang gamification na makakatulong para
PAMANTAYAN: lalong makuha ang atensyon ng mga bata sa
1. Ito ay gawaing dalawahan o tatluhan. talakayan.
2. Ipabasa at ipasuri ang bawat pangungusap na ipapakita sa laro.
3. Ipatukoy sa kanila kung anong uri ng pangungusap batay sa gamit batay Ang bahaging ito ay nagtutugma sa #4, #5 at #7 ng
sa kanilang dating kaalaman. COT para masiguro ang maayos na pagdidisiplina
4. Ipasulat ang sagot sa slate board sa loob ng 10 segundo lamang. sa mga bata ng hindi sila nakararanas ng pasakit sa
5. Sa tunog ng buzzer, lahat ng pangkat ay itataas ang kanlang sagot. pagkatuto. Kahit hindi ito kabilang sa mga bibigyan
6. Ang may pinakamaraming tamang sagot ang panalo. ng marka sa pagpapakitang-turo, ito ay ginamit pa
rin parang mahikayat ang mga bata na maging
PASALAYSAY- pangungusap na nagbibigay ng impormasyon interesado sa talakayan.
PATANONG- pangungusap na nagtatanon o humihingi ng kasagutan
PAUTOS- pangungusap na nag-uutos
PADAMDAM-pangungusap na nagsasaad ng matinding damdamin

D. Paglinang sa Kabihasaan (tungo sa


Formative Assessment) Pangkatang Gawain
Ang bahaging ito ay pagpapakita sa bilang
Hahatiin
1. Papangkatin sa 5 ang mga mag-aaral. 2,3,4,5,6,7 at 8 sa COT tseklist.
2. Pipili gamit ang Wheel of Names ng sitwasyon kung saan maaaring
gamitin ang pangungusap at gagawa sila ng maikling usapan gamit
ang uri nito ayon sa gamit.
3. Tutukuyin nila kung ano-anong uri ng pangungusap ang kanilang
ginamit.
4. Bibigyan ng 5 minuto ang mga mag-aaral upang isagawa ang
gawain.
5. Ilalahad ang usapang kanilang nabuo sa loob ng 2 minuto.
6. Mamarkahan ang mga mag-aaral batay sa rubriks.
Itatanong ng guro sa mag-aaral ang sumusunod na tanong. Ang bahaging ito ay makikita sa #3 at #6 ng COT
E.Paglalapat ng aralin sa pang-araw tseklist.
araw na buhay 1. Sa iyong pang-araw-araw na buhay, saang mga sitwasyon ng buhay mo
magagamit ang mga uri ng pangungusap na ating tinalakay?
Itatanong ng guro sa mag-aaral ang sumusunod na tanong. Ang bahaging ito ay nagtutugma sa #2 at #3 ng COT
tseklist.
F.Paglalahat ng aralin 1. Ano-ano ang mga uri ng pangungusap at gamit nito?
2. Bilang mag-aaral, bakit mahalaga ang paggamit ng pangungusap sa iba’t
ibang sitwasyon?

G. Pagtataya ng aralin Sa gawaing ito, iyo namang kilalanin ang uri ng pangungusap ayon sa gamit. Ang bahaging ito ay magsusukat ng pagkatuto ng
Sabihin kung ito ay paturol, patanong, padamdam, pautos o pakiusap. mga bata sa aralin at malinang ang kanilang
kaisipan sa napag-aralang aralin..
____________ 1. Bumili ka nga anak ng isang kilong Longganisang Imus kina
Aling Belen.
____________ 2. Hala, nakalimutan kong maghugas ng kamay bago kumain!
____________ 3. Paano tayo makakaiwas sa mga sakuna? Ito ang bahaging nagtutugma sa #2, #7 at #9 ng
____________ 4. Laganap ang sunog sa panahon ng tag-init. COT tseklist
____________ 5. Pakitanggal ang saksakan ng telebisyon pagkatapos mong
manood.
Ito ang bahaging pagtutugma sa #2, #3,at #9 ng
H. Karagdagan Gawain para sa Sumulat ng isang talata gamit ang mga uri ng pangungusap tungkol sa isang COT tseklist.
pangyayari na iyong nasaksihan.
takdang aralin at remediation

V.MGA TALA

VI. PAGNINILAY

Inihanda ni:

Sinuri ni: Binigyang Pansin:

You might also like