Professional Documents
Culture Documents
Esp 8 3rd Quarter
Esp 8 3rd Quarter
(DLPs)
Edukasyon sa Pagpapakatao
(EsP)
Grade 8
(Kwarter 3)
i
DETAILED LESSON PLAN (DLP) DEVELOPMENT TEAM
ii
Talaan ng Nilalaman
iii
Daily Lesson Plans
iv
MODYUL 9
1
Daily Lesson Plan in Edukasyon sa Pagpapakatao (EsP)
Grade 8
Kwarter: 3 Linggo: _ Araw: 1
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa
sa mga konsepto tungkol sa pasasalamat
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop
na kilos sa isang gawain patungkol sa
pasasalamat..
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto KP1: Natutukoy ang mga biyayang
natatanggap mula sa kabutihang –loob ng
kapwa at mga paraan ng pagpapakita ng
pasasalamat.
KP2: Nasusuri ang mga halimbawa o
sitwasyon na nagpapakita ng pasasalamat o
kawalan nito.
II. NILALAMAN Modyul 9: Pasasalamat sa Ginawang
Kabutihan ng Kapwa
III. MGA KAGAMITAN SA
PAGTUTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina ng Gabay ng Guro Pahina 129- 135
2. Mga pahina ng kagamitang Pahina 227- 239
Pang- Mag-aaral
3. Mga pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula
sa portal ng Learning
Resources
B. Iba pang Kagamitan Laptop, Projector, kuwaderno, manila paper
IV. PAMAMARAAN
Tatawag ang guro ng ilang mag-aaral
A. Balik-aral sa nakaraang aralin upang magbahagi ng mahalagang
at/o pagsisimula ng bagong konsepto na natutunan mula sa
aralin nakaraang Modyul.Maaari ding ipaskil
ng guro ang batayang Konsepto ng
nakaraang Modyul.
Maaari ding magbigay ang guro ng
dagdag na paliwanag upang higit na
maiugnay ito sa bagong Modyul na
tatalakayin.
Ipabasa sa mga mag-aaral ang “ Ano
ang Inaasahang Maipamamalas Mo” sa
p.227
Sabihin: May nais ba kayong itanong o
linawin tungkol sa inyong binasa?
2
Ilahad ang layuning Pampagkatuto na
B. Paghahabi sa layunin ng aralin maaaring nakasulat sa Manila Paper ,
Kartolina o gamit ang powerpoint.
Ipabasa ito ng isahan o maaaring
sabay- sabay na basahin ng buong
klase:
KP1: Natutukoy ang mga biyayang
natatanggap mula sa kabutihang –loob
ng kapwa at mga paraan ng
pagpapakita ng pasasalamat.
KP2: Nasusuri ang mga halimbawa o
sitwasyon na nagpapakita ng
pasasalamat o kawalan nito.
Kung kinakailangan ay magbigay ang
guro ng maikling paliwanag ukol sa
layunin.
Sabihin ng guro: Mayroon ba kayong gustong
linawin tungkol sa layuning inilahad.
Ipasagot ng isahan sa kuwaderno ang
Paunang Pagtataya p.228-231. Itsek
ang mga kasagutan sa Pagtataya gamit
ang Gabay sa Pagwawasto na makikita
sa Gabay ng Guro.
Itanong:
C. Pag- uugnay ng mga Bakit kailangang magpahayag tayo ng
halimbawa sa bagong aralin pasasalamat sa biyayang natanggap
mula sa ibang tao?
3
Ipaalala sa bawat pangkat na
napakahalagang masagot ang mga
katanungan sa bawat gawain dahil ito
ang gagamitin sa talakayan.
Bibigyan ng 5 minuto ang bawat
pangkat na isagawa ang gawain at 4
minuto para sa maikling talakayan
batay sa mga kasagutan.
C. PAGLINANG NG KAALAMAN ,
F. Paglinang tungo sa KAKAYAHAN AT PAG- UNAWA.
kabihasaan (tungo sa Gawain 1: Ipabasa ng malakas ang Panuto.
Formative Assessment) Itanong: May nais ka bang linawin
sa panuto?
Ipasagot ang Gawain 1 ng Isahan sa
kuwaderno ayon sa buwan ng kapanganakan
ng bawat mag aaral.
Halimbawa;
Sitwasyon 1 : Mag- aaral na pinanganak
ng Enero at Pebrero
Sitwasyon 2 : Marso at Abril
Sitwasyon 3 : Mayo at Hunyo
Sitwasyon 4 : Hulyo Agosto at
Setyembre
Sitwasyon 5 : Oktobre , Nobyembre at
Disyembre
Tala; Nasa guro kung paano niya
ipapangkat batay sa bilang ng mga mag-aaral
4
1. Paano ipinakita sa sitwasyon ang
pagsasabuhay ng pasasalamat sa
kabutihang ginawa ng kapwa?
2. Papaano kung hindi naipakita ang
pasasalamat? Ano ang iyong
gagawin?
3. Nais mo bang isabuhay din ang pagiging
mapagpasalamat? Bakit?
V. REMARKS
VI. REFLECTION
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
5
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
6
Daily Lesson Plan in Edukasyon sa Pagpapakatao (EsP)
Grade 8
Kwarter: 3 Linggo: Araw: 2
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa
sa mga konsepto tungkol sa pasasalamat
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop
na kilos sa isang gawain patungkol sa
pasasalamat.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto KP3 : Napatutunayan na ang pagiging
mapagpasalamat ay ang pagkilala na ang
maraming bagay na napapasaiyo at malaking
bahagi ng iyong pagkatao ay nagmula sa
kapwa , na sa kahulihulihan ay biyaya ng
Diyos. Hindi ito naglalayong bayaran o palitan
ang kabutihang natatanggap mula sa
kapwa.Ito ay kabaligtaran ng entitlement
mentality , isang paniniwala o pag—iisip na
anumang inaasam mo ay karapatan mo na
dapat bigyan ng dagliang pansin.
II. NILALAMAN Modyul 9 : Pasasalamat Sa Ginawang
Kabutihan Ng Kapwa
III. MGA KAGAMITAN SA
PAGTUTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina ng Gabay ng Guro Pahina 129- 135
2. Mga pahina ng kagamitang Pahina 239 -249
Pang- Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula
sa portal ng Learning
Resources
B. Iba pang Kagamitan Laptop ,Projector, journal, video clip , kopya
ng Awiting “Salamat”
IV. PAMAMARAAN
7
ating #(hashtag) word for the day?
8
Hatiin sa 6 na pangkat ang klase .
Bigyan ang bawat pangkat ng tig-
iisang talata mula sa babasahin sa
bahagi ng PAGPAPALALIM p. 240-
242.
Masusing talakayin ng bawat pangkat
ang isinasaad ng talata ukol sa
“pasasalamat”. Gawin ito sa loob ng 5-
7 minuto.
Pagkatapos ay isulat sa Manila Paper
ang buod ng pinag-usapan at ibahagi
ito sa klase ng napiling taga-ulat.
I-tsek ng guro ang takda (Gawain 2.
Survey Tungkol sa Pasasalamat)
Gamitin ang mga gabay na tanong sa
Survey bilang talakayan.
Tumawag ng ilang mag-aaral na
magbahagi ng sagot sa tanong na ito:
Batay sa iyong survey , ano ang iyong
natuklasan tungkol sa pagpapakita ng
pasasalamat?
9
I. Pagtataya ng Aralin Gamit ang isang kalahating
papel, sumulat ng isang talata:
Patunayan na ang pagpapasalamat ay
pagkilala na ang maraming bagay na
napapasaiyo at malaking bahagi ng
iyong pagkatao ay nagmula sa kapwa
, na sa kahulihulihan ay biyaya ng
Diyos.
V. REMARKS
VI. REFLECTION
VII. MGA TALA
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
1
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
1
Daily Lesson Plan in Edukasyon sa Pagpapakatao (EsP)
Grade 8
Kwarter: 3 Linggo: Araw: 3
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-
unawa sa mga konsepto tungkol sa
pasasalamat
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang mga
angkop na kilos sa isang gawain patungkol sa
pasasalamat.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto KP3 : Napatutunayan na ang pagiging
mapagpasalamat ay ang pagkilala na ang
maraming bagay na napapasaiyo at malaking
bahagi ng iyong pagkatao ay nagmula sa
kapwa , na sa kahulihulihan ay biyaya ng
Diyos. Hindi ito naglalayong bayaran o palitan
ang kabutihang natatanggap mula sa
kapwa.Ito ay kabaligtaran ng entitlement
mentality , isang paniniwala o pag—iisip na
anumang inaasam mo ay karapatan mo na
dapat bigyan ng dagliang pansin
II. NILALAMAN Modyul 9 : Pasasalamat sa Ginawang
Kabutihan ng Kapwa
III. MGA KAGAMITAN SA
PAGTUTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina ng Gabay ng Guro Pahina 129- 135
2. Mga pahina ng kagamitang Pahina 239 -249
Pang- Mag-aaral
3. Mga pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula
sa portal ng Learning
Resources
B. Iba pang Kagamitan Laptop ,Projector, mga pirasong papel na may
kulay(para sa mga tanong) ,kuwaderno ,
speaker at iba pang kagamitan ng mga mag-
aaral para sa kanilang presentasyon.
IV. PAMAMARAAN Advance Learners/ Average Learners
1
Kung hindi masagot ang tanong
maaaring sagutin ito ng ibang
kaklase.Uulitin ito sa iba pang mag-
aaral .Gawin ito sa loob ng 3-5 minuto
1
D. Pagtalakay ng bagong Pagpapakita ng presentasyon ng
konsepto at paglalahad ng bawat pangkat ayon sa napiling
bagong kasanayan #1 pamamaraan (skit, talk show, o
sabayang pagbigkas).
(2-3 minutong presentasyon)
E. Pagtalakay ng bagong Mga paksa
konsepto at paglalahad ng Paraan sa Pagpapakita ng
bagong kasanayan #2 Pasasalamat
Magandang Dulot sa kalusugan ng
pagiging mapagpasalamat
Mga positibong kaugaliang dulot sa tao
ng pagiging mapagpasalamat.
1
Batayang Konsepto:
Sabihin ng guro:
J. Karagdagang Gawain para sa Isagawa sa journal ang bahagi ng
takdang aralin at remediation PAGSASABUHAY NG MGA
PAGKATUTO sa bahagi lamang ng
PAGGANAP p. 251
Masusing sundin ang isinasaad ng
panuto . Ang gagawing talumpati ay
1
magtatagal ng 1 minuto lamang.
Maghanda para sa pagtatalumpati sa
harapan ng klase sa susunod na
pagkikita.
Ibigay ang Rubric
Batayan sa Pagmamarka na
Gagamitin:
Nilalaman/Mensahe 50%
Husay ng Pagbigkas /
Paghihikayat 30%
Tikas at Tindig 20%
100%
V. REMARKS
VI. REFLECTION
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
1
Daily Lesson Plan in Edukasyon sa Pagpapakatao (EsP)
Grade 8
Kwarter: 3 Linggo: Araw: 4
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa
sa mga konsepto tungkol sa pasasalamat
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop
na kilos sa isang gawain patungkol sa
pasasalamat.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto KP4: Naisasagawa ang mga angkop na kilos
na nagpapakita ng pasasalamat.
II. NILALAMAN Modyul 9 : Pasasalamat Sa Ginawang
Kabutihan Ng Kapwa
III. MGA KAGAMITAN SA
PAGTUTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina ng Gabay ng Guro Pahina 84 -85
2. Mga pahina ng kagamitang Pahina 251
Pang- Mag-aaral
3. Mga pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula
sa portal ng Learning
Resources
B. Iba pang Kagamitan Laptop ,Projector,kuwaderno ,kopya ng
talumpati,
IV. PAMAMARAAN Advance Learners/Average Learners
Itanong sa mag-aaral ang tungkol sa
A. Balik-aral sa nakaraang aralin Batayang Konsepto na tinalakay
at/o pagsisimula ng bagong kahapon. Muli itong ipakita /ipaskil sa
aralin pisara.
1
Ipagawa sa mag-aaral ang Gawain sa
D. Pagtalakay ng bagong bahaging Pagninilay sa pahina 130-
konsepto at paglalahad ng 131.
bagong kasanayan #1 Ipabasa nang tahimik ang panuto.
Pagkatapos, itanong.
Mayroon bang hindi malinaw sa
E. Pagtalakay ng bagong panuto?”
konsepto at paglalahad ng Sa gabay ng guro isasagawa ng mag-
bagong kasanayan #2 aaral ang Gawain. Isulat sa journal
ang sagot.
F. Paglinang ng Kabihasaan Gawing gabay ang Plano ng
(tungo sa Formative Paglilingkod sa pahina 132
Assessment)
Sa iyong palagay,maisasakatuparan
mo ba ang iyong planong paglilingkod
na isinulat sa bahagi ng Pagganap?
Patunayan.
G. Paglalahat ng Aralin
Ipagawa ang Pagsasabuhay, pahina
H. Paglalapat ng aralin sa pang- 131.
araw-araw na buhay Ipabasa nang tahimik ang panuto
upang mas lalong maunawaan ng
mag-aaral ang kanilang gagawin.
Gawing gabay ng mag-aaral ang
Plano ng Paglilingkod sa pahina 132.
Kailangan ang matamang paggabay
ng guro upang magawa ng tama ang
Plano.
Indibidwal na itsek at lagdaan ng guro
ang ginawang plano.
1
taong pinasasalamatan mo. Ibabahagi
ito sa klase sa susunod na pagkikita.
Maghanda para sa isang “summative
assessment.”
V.REMARKS
V. REFLECTION
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
1
MODYUL 10
2
Daily Lesson Plan in Edukasyon sa Pagpapakatao (EsP)
Grade 8
Kwarter: 3 Linggo: Araw: 1
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa
sa pagsunod at paggalang sa magulang,
nakatatanda at may awtoridad.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop
na kilos ng pagsunod at paggalang sa
magulang, nakatatanda at may awtoridad at
nakaiimpluwensya sa kapwa kabataan na
maipamalas ang mga ito.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto KP 10.1 Nakikilala ang:
a. mga paraan ng pagpapakita ng paggalang
na ginagabayan ng katarungan at pagmamahal
b. bunga ng hindi pagpapamalas ng pagsunod
at paggalang sa magulang, nakatatanda at
may awtoridad
2
isasalaysay ang ikinikilos ng kapartner.
2
Gawain 1: Paraan Mo! Paraan Ko!
Sasambitin ng guro:
2
pangkatan. Kung pangkatan halimbawa, hatiin
ang klase sa tatlong (3) pangkat: Unang
Pangkat sa Magulang, Ikalawang Pangkat sa
Nakatatanda, at Ikatlong Pangkat sa
Awtoridad)
Sasambitin ng guro:
2
Matapos mong gawin ito ay humanap
ng isa pang kapwa mo mag-aaral o
kaibigan na pagbabahaginan mo ng
iyong ginawa. (Tala: Kung ginawang
pangkatan ang gawain, iuulat ng bawat
pangkat ang naging awtput nila)
2
sa Dalawang Anak (hango sa Bibliya
Mateo 21:28-30; maaari ding tunghayan
ang http://www.youtube.com/watch?
v=gqFnsP2i kvE).
(Tala: Maari rin gumamit ang guro ng
Powerpoint Presentation o isulat ang
kwento sa Manila Paper)
28
Ngunit ano sa palagay ninyo? May
isang tao na may dalawang anak na
lalaki. Lumapit siya sa una at sinabi:
Anak, pumunta ka ngayon sa ubasan at
gumawa ka roon. 29 Sumagot siya:
Ayaw ko. Ngunit nagsisi siya at
pumunta rin pagkatapos. 30 Lumapit
siya sa pangalawang anak at gayundin
ang sinabi. Sumagot siya: Pupunta ako.
Ngunit hindi siya pumunta.
2
kanilang natutuhan sa limang
pangungusap.
a. Pangkat 1: Bawat pangungusap ay
magsisimula sa titik ng salitang S-U-
N-O-D
b. Pangkat 2: Bawat pangungusap ay
magsisimula sa titik ng salitang I-U-
T-O-S
c. Pangkat 3: Bawat pangungusap ay
magsisimula sa titik ng salitang B-U-
N-G-A
Iulat sa klase ang awtput.
Paraan ng Bunga ng
pagsunod o pagsunod o
paggalang paggalang
Magulang
Nakatatanda
Awtoridad
2
J. Karagdagang gawain para sa Basahin ang pahina 267-273
takdang-aralin at remediation
V. REMARKS
VI. REFLECTION
VII. MGA TALA
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
2
Daily Lesson Plan in Edukasyon sa Pagpapakatao (EsP)
Grade 8
Kwarter: 3 Linggo: Araw: 2
I.LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa
Pangnilalaman sa pagsunod at paggalang sa magulang,
nakatatanda at may awtoridad.
B. Pamantayan sa Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop
Pagganap na kilos ng pagsunod at paggalang sa
magulang, nakatatanda at may awtoridad at
nakaiimpluwensya sa kapwa kabataan na
maipamalas ang mga ito.
C. Mga Kasanayan sa KP2 Nasusuri ang mga umiiral na paglabag sa
Pagkatuto paggalang sa magulang, nakatatanda at may
awtoridad
2
B. Paghahabi sa layunin Gawain: Basa Muna!
ng aralin
Sasambitin ng guro o ipabasa sa mga
piling mag-aaral ang layuning
pampagkatuto sa araw na ito: (pahina
256)
3
2. Bibigyan ang bawat pangkat ng
sampung (10) minuto para maghanda
at magkaroon ng malalim na talakayan
tungkol sa paksa na ibinigay sa kanila.
Bibigyan naman ang bawat pangkat ng
tatlong (3) minuto para sa pag – uulat.
3. Narito ang mga paksa na kailangan
nilang iulat:
Pangkat 1: Ang Pamilya Bilang
Hiwaga. Ipaliwanag.
Pangkat 2: Ang Pamilya Bilang
Halaga.Ipaliwanag.
Pangkat 3: Ang Pamilya Bilang
E. Pagtalakay ng bagong Presensiya Ipaliwanag
konsepto at paglalahad Pangkat 4: Ang Hamon sa Pamilya
ng bagong kasanayan Ipaliwanag
#2
Pagkatapos ng pag-uulat ay
sisiguraduhin ng guro na
maipaliliwanag ng mabuti ang mga
paksa na hindi naintindihan o naiulat
ng maayos
3
pang – araw - araw na kilalang natatanging pangalan sa
buhay sariling pamayaman.
Tatanungin ang klase kung paano nila
ipakikita ang paggalang sa mga ito.
Halimbawa:
1. Aling Fely (kilalang matanda na
nagtitinda ng kakanin sa labas ng
paaralan)
2. Mayor Turing (Mayor sa
lungsod/lalawigan
3. Madam Myra (Principal ng
paaralan)
(Tala: Maaring dagdagan pa ng guro
ang mga pangalan.)
3
V. REMARKS
VI. REFLECTION
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
3
Daily Lesson Plan in Edukasyon sa Pagpapakatao (EsP)
Grade 8
Kwarter: 3 Linggo: Araw: 3
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa
Pangnilalaman sa pagsunod at paggalang sa magulang,
nakatatanda at may awtoridad.
B. Pamantayan sa Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop
Pagganap na kilos ng pagsunod at paggalang sa
magulang, nakatatanda at may awtoridad at
nakaiimpluwensya sa kapwa kabataan na
maipamalas ang mga ito.
C. Mga Kasanayan sa KP 10.3 Nahihinuha na dapat gawin ang
Pagkatuto pagsunod at paggalang sa mga magulang,
nakatatanda at may awtoridad dahil sa
pagmamahal, sa malalim na pananagutan at
sa pagkilala sa kanilang awtoridad na
hubugin, bantayan at paunlarin ang mga
pagpapahalaga ng kabataan.
3
Sasambitin ng guro o ipabasa sa mga
piling mag-aaral ang mga layuning
pampagkatuto sa araw na ito:
3
Narito ang mga paksa na kailangan
nilang iulat:
Pagkatapos ng pag-uulat ay
sisiguraduhin ng guro na
maipaliliwanag ng mabuti ang mga
paksa na hindi naintindihan o naiulat
ng maayos
3
magulang, nakatatanda, at may
awtoridad?
3
I. Pagtataya ng Aralin Hatiin ang klase sa tatlong pangkat.
Sa pamamagitan ng malikhaing
presentasyon (rap, spoken poetry,
dula, tula at iba pa), ipakikita ng:
a. Pangkat 1: Ang pagsunod at
paggalang sa mga magulang
dahil sa pagmamahal
b. Pangkat 2: : Ang pagsunod at
paggalang sa mga
nakatatanda dahil sa malalim
na pananagutan
c. Pangkat 3: Ang pagsunod at
paggalang sa mga awtoridad
dahil sa pagkilala sa kanilang
awtoridad na hubugin,
bantayan at paunlarin ang
mga pagpapahalaga ng
kabataan
V. REMARKS
VI. REFLECTION
B. Bilang ng mag-aaral na
3
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
3
Daily Lesson Plan in Edukasyon sa Pagpapakatao (EsP)
Grade 8
Kwarter: 3 Linggo: Araw:
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa
sa pagsunod at paggalang sa magulang,
nakatatanda at may awtoridad.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop
na kilos ng pagsunod at paggalang sa
magulang, nakatatanda at may awtoridad at
nakaiimpluwensya sa kapwa kabataan na
maipamalas ang mga ito.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto KP 10.4 Naisasagawa ang mga angkop na
kilos ng pagsunod at paggalang sa mga
magulang, nakatatanda at may awtoridad at
nakaiimpluwensiya sa kapwa kabataan na
maipamalas ang mga ito.
4
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Gawain: Basa Muna!
4
c. Ikatlong pangkat – Buddhismo
d. Ikaapat na pangkat – Mga aral ni
K’ung Fu Tze
e. Ikalimang pangkat – Mga aral ni
Jesu-Kristo at ng kaniyang mga
Apostol
4
Sagutin ang mga kasunod na tanong
at isulat sa kwaderno ang sagot.
4
5. Simulan na sa araw na ito ang
pagsagot sa tseklist.
6. I-submit ito sa guro upang masuri.
7. Ipakitang muli sa guro ang tseklist
pagkatapos ng dalawang linggo.
8. Pagkatapos ng dalawang linggo,
bibilangin mo ang lahat ng tsek at
isulat ito sa kolum ng “Kabuuan.” Kunin
ang porsyento ng iyong pagtupad sa
bawat kilos na nagawa mo. Gamiting
gabay ang nasa unang bilang sa
talahanayan sa ibaba.
4
V. REMARKS
VI. REFLECTION
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
4
MODYUL 11
4
Daily Lesson Plan in Edukasyon sa Pagpapakatao (EsP)
Grade 8
Kwarter: 3 Linggo: Araw: 1
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag – aaral ang pag – unawa
Pangnilalaman sa mga konsepto sa paggawa ng mabuti sa
kapwa.
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Balik – Aral: Basahin ang sitwasyon at
aralin at/o pagsisimula sagutan ang tanong sa ibaba:
ng bagong aralin
Niyaya ka ng mga kaibigan mo na mamasyal
at maligo sa dagat. Nagpaalam ka sa iyong
mga magulang ngunit hindi ka pinayagan
dahil marami kang dapat gawin at tapusing
proyekto para sa iyong mga asignatura.
4
Bilang isang anak na may paggalang at
pagsunod sa iyong mga magulang, bakit
kailangan mong sumunod sa mga sinasabi
nila saiyo?
Pagsisimula ng Aralin:
B. Paghahabi sa layunin
ng aralin Ipaskil sa pisara ang layunin para sa araw na
ito at ipabasa ito sa mga mag-aaral ng
malakas.
4
Bigyan lamang sila ng sampung
minuto para sagutan ang tseklis sa
pahina 291 – 292.
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong Itanong ang mga sumusunod na tanong:
aralin
1. Para sa iyo, Ano ang ibig sabihin ng
paggawa ng kabutihan sa kapwa?
2. Nakagawa ka na ba ng mabuti sa iba?
4
sila ng 5 minuto parasagutin ang mga
katanungan sa ibaba ng panuto bilang
6.
5
G. Paglalahat ng Aralin Ano ang mahalagang reyalisasyon mo tungkol
sa kahalagahan ng paggawa ng kabutihan sa
kapwa mo at sa sarili mo?
H. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na buhay Basahin ang sitwasyon sa ibaba at sagutin
ang mga tanong:
5
panayam sa kanilang mga limang kapitbahay
o ka barangay na mas nakakatanda o mas
bata sa kanila
V. REMARKS
VI. REFLECTION
A. Bilang ng nakakuha ng
80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang Gawain para
sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
5
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nabuo na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?
5
Daily Lesson Plan in Edukasyon sa Pagpapakatao (EsP)
Grade 8
Kwarter: 3 Linggo: Araw: 2
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag – aaral ang pag –
unawa sa mga konsepto sa paggawa ng
mabuti sa kapwa.
5
PAGSISIMULA NG ARALIN:
Pakikipagpanayam o Survey:
5
2. Bilang kabataan, paano ka
makatutulong sa kanila?
5
(Maaaring I – set ng guro ang
mood o ambiance ng silid -
aralan para sa gawaing ito sa
pamamagitan ng pagpapakinig
nang instrumental music o
musika na makakapa – antig
ng kanilang puso).
5
G. Paglalahat ng Aralin Bilang Paglalahat ay tatawag ang guro
ng isang
mag – aaral na sasagot sa
katanungan na:
5
Can stock photo – www. dreamstime.com.
Csp 16862856
99105204436 (www.gograph.com),
5
V. REMARKS
VI. REFLECTION
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
6
Daily Lesson Plan in Edukasyon sa Pagpapakatao (EsP)
Grade 8
Kwarter: 3 Linggo: Araw: 3
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag – aaral ang pag –
unawa sa mga konsepto sa paggawa ng
mabuti sa kapwa.
6
A. Balik-aral sa nakaraang aralin Balik aral sa nakalipas na aralin at
at/o pagsisimula ng bagong motibasyon sa pamamagitan ng tanong:
aralin
Ano ang kahulugan ng kabutihan? Ano
naman ang kabutihang loob?
Magkakaroon ng malalim na
talakayan sa pagitan ng guro at
ng mga mag – aaral tungkol sa
sanaysay na binasa.
Tatalakayin ng mabuti at
malinaw ng guro ang mga
mahahalagang impormasyon
na dapat na matutunan ng mga
mag – aaral tungkol sa aralin.
6
E. Pagtalakay ng bagong Sasagutan nila ito ng buo, isusulat
konsepto at paglalahad ng ang sagot sa Manila paper , ipapaskil
bagong kasanayan #2 ang mga awtput ng bawat pangkat sa
pisara at iuulat ito.
6
H. Paglalapat ng aralin sa pang- Pag-uugnay ng Batayang
araw-araw na buhay Konsepto sa Pagunlad Bilang
Tao p. 305.
Ipaliwanag:
I. Pagtataya ng Aralin
1. Paano dapat ginagawa ang
kabutihang loob sa kapwa?
6
6. Tali o string para sa mga dahon
7. Mga pakong barya.
V. REMARKS
VI. REFLECTION
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
6
Daily Lesson Plan in Edukasyon sa Pagpapakatao (EsP)
Grade 8
Kwarter: 3 Linggo: _ Araw: 4
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag – aaral ang pag –
unawa sa mga konsepto sa paggawa ng
mabuti sa kapwa.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag – aaral ang mga angkop
na kilos sa isang mabuting gawaing tumutugon
sa pangangailangan ng mga marginalized, IPs
at differently abled.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto KP 11.4 Naisasagawa ang mga angkop na
kilos sa isang mabuting gawaing tumutugon sa
pangangailangan ng kapwa.
6
Paano natin masasabi na bilang
isang tao nakagagawa tayo ng
kabutihan para sa iba?
Paglalahad sa layunin ng aralin:
B. Paghahabi sa layunin ng aralin
Ilahad sa mga mag – aaral ang
layunin para sa araw na ito:
6
E. Pagtalakay ng bagong Gawin ang Pagninilay sa
konsepto at paglalahad ng bahaging Pagsasabuhay ng
bagong kasanayan #2 Pagkatuto pahina 306.
6
I. Pagtataya ng Aralin Sa buhay natin bilang tao, sa
dami ng ating mga ginagawa o
pinoproblema sa ating buhay ay
nakakaligtaan na nating tingnan ang
mga mumunting bagay na ginagawa ng
ating kapwa upang maging mabuti o
magaan ang ating kalagayan sa buhay.
V. REMARKS
VI. REFLECTION
6
B. Biang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
7
MODYUL 12
7
Daily Lesson Plan in Edukasyon sa Pagpapakatao (EsP)
Grade 8
Kwarter: 3 Linggo: Araw: 1
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag – aaral ang pag –
unawa sa katapatan sa salita at gawa
7
Ipabasa ang panimula sa pahina
314
a. kahalagahan ng katapatan,
b. mga paraan ng pagpapakita ng
katapatan, at
c. bunga ng hindi pagpapamalas ng
katapatan.
7
pangingibabaw ng katapatan?
Ano ang pinakamahalagang
mensahe na ipinakikita sa
patalastas?
(www.shutterstock.com)
7
(www.shutterstock.com)
Mga Tanong:
7
1. Paano pinakita ng mga tauhan sa
bawat sitwasyon ang paglabag sa
katotohanan?
2. Ano ang maaaring ibunga kapag hindi
nagpapakita ng katapatan ang isang
tao?
3. Paano nakakaapekto ang
pagsisinungaling sa pagkatao ng isang
tao?
4. Bakit mahalaga ang pagiging matapat
sa salita at sa gawa?
V. REMARKS
VI. REFLECTION
7
B. Bilang ng mag – aaral na
nangangailangan ng iba pang Gawain
para sa remediation.
7
Daily Lesson Plan in Edukasyon sa Pagpapakatao (EsP)
Grade 8
Kwarter: 3 Linggo: Araw: 2
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag – aaral ang pag –
unawa sa katapatan sa salita at gawa
7
kalaban ng katotohanan at katapatan.
Group 2 : “Honesty is the Best Policy”.
Group 3 : Ang katotohanan ang liwanag ng
kalayaan.
KP.12.3 : Naipapaliwanag na :
Ang pagiging tapat sa salita at
gawa ay pagpapatunay ng
pagkakaroon ng komitment sa
katotohanan at ng mabuti/matatag na
konsensya. May layunin itong maibigay
sa kapwa ang nararapat para sa
kanya, gabay ang diwa ng
pagmamahal.
7
Magbibigay ang guro ng mga
katanungan mula sa sanaysay at
magkaroon ng talakayan ang bawat
pangkat na magpapahayag ng
kanilang mga ideya o konsepto
8
tinalakay batay sa mga salitang
nakapaskil.
KATOTOHANAN KATAPATAN
SALITA
PANLOLOKO PAGSISINUNGALING
GAWA
Tatawag ang guro ng isa o dalawang
H. Paglalapat ng aralin sa pang- mag – aaral na maaring sumagot sa
araw-araw na buhay tanong na:
V. REMARKS
VI. REFLECTION
8
VII. MGA TALA
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
8
Daily Lesson Plan in Edukasyon sa Pagpapakatao (EsP)
Grade 8
Kwarter: 3 Linggo: Araw: 3
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag – aaral ang pag –
unawa sa katapatan sa salita at gawa
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag – aaral ang mga angkop
na kilos sa pagsasabuhay ng katapatan sa
salita at gawa
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto KP.12.3 : Naipapaliwanag na :
Ang pagiging tapat sa salita at gawa ay
pagpapatunay ng pagkakaroon ng komitment
sa katotohanan at ng mabuti/matatag na
konsensya. May layunin itong maibigay sa
kapwa ang nararapat para sa kanya, gabay
ang diwa ng pagmamahal.
II. NILALAMAN
III. MGA KAGAMITAN SA
PAGTUTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina ng Gabay ng Guro Pahina 154-168
2. Mga pahina ng kagamitang Pahina 314 – 330
Pang- Mag-aaral
3. Mga pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula
sa portal ng Learning
Resources
B. Iba pang Kagamitan Manila paper, Pentel pen, projector (para sa
powerpoint presentation at iba pa.
IV. PAMAMARAAN Advance Learners/ Average Learners
8
Tanong :
Paano ka maging isang responsableng
mangungutang o tagahiram?
Paano mo ipapakita ang iyong katapatan sa
salita sa pagkakataong iyon?
8
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng Pagpapatuloy ang talakayan sa bahagi
bagong kasanayan #1 ng Pagpapalalim.
8
Tumawag ng ilang piling mag-
aaral upang magbahagi ng
nabuong batayang konsepto.
V. REMARKS
VI. REFLECTION
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
8
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
8
Daily Lesson Plan in Edukasyon sa Pagpapakatao (EsP)
Grade 8
Kwarter: 3 Linggo: Araw: 4
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag – aaral ang pag –
unawa sa katapatan sa salita at gawa
8
Nagkataon na ang iyong nanay ay
tinanong ka kung ano ang inyong paksa
sa Edukasyon sa Pagpapakatao. Ano
ang iyong isasagot at paano mo
ipaliwanag ang iyong natutunan sa
paksang tinalakay tungkol sa pagiging
tapat sa salita at gawa?
PAGSASABUHAY NG MGA
C. Pag- uugnay ng mga PAGKAKATUTO:
halimbawa sa bagong aralin
Maaari nang Gawin ang “ Pagsasabuhay ng
mga Pagkatuto” sa bahagi ng Pagganap
pahina 331. Dahil ito’y ipinasulat na sa Journal
Notebook bilang takdang-aralin, ang guro ay
magsagawa na lamang ng pagpapaliwanag sa
dapat gawin.
HONESTY METER
8
Paliwanag :
PAGSASABUHAY :
F. Paglinang ng Kabihasaan
(tungo sa Formative Matapos ang buong gawain at talakayan ,
Assessment) pasulatin ang mga mag-aaral ng iba’t – ibang
kasabihan mula sa paksa na magsisilbing
G. Paglalahat ng Aralin paalala sa kanilang pagiging matapat sa salita
at gawa.
9
Halimbawa : “Ang pagsasabi ng tapat ay
pagsasama ng maluwat”.
V. REMARKS
VI. REFLECTION
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
9
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?