Professional Documents
Culture Documents
i
Talaan ng Nilalaman
ii
Daily Lesson Plans
iii
MODYUL 5
Ang Pakikipagkapwa
1
Daily Lesson Plan in Edukasyon sa Pagpapakatao (EsP)
Grade 8
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag- aaral ang pag unawa sa
Pangnilalaman konsepto ng Pakikipagkapwa.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag –aaral ang isang
pangkatang gawaing tutugon sa
pangangailangan ng mga mag-aaral o kabataan
sa paaralan o pamayanan.
C. Mga Kasanayan sa KP 5.1 Natutukoy ang mga taong itinuturing
Pagkatuto niyang kapwa at ang kahalagahan ng
pagpapaunlad ng pakikipag- ugnayan sa
kapwa. (Batay sa LM dahil hindi tugma ang
kasanayan sa CG at LM )
KP 5.2 Nasusuri ang mga impluwensiya ng
kanyang kapwa sa kanya sa aspektong
intelektwal, panlipunan, pangkabuhayan at
politikal.
II. NILALAMAN Modyul 5 : Ang Pakikipagkapwa
2
A. Balik-aral sa nakaraang Tumawag ng dalawang boluntaryong
aralin at/o pagsisimula ng mag-aaral na magbabahagi ng kanilang
bagong aralin kasagutan sa takdang ibinigay ng guro
mula sa nakaraang yunit. (Ang Pamilya
Bilang Ugat ng Pakikipagkapwa)
Maaaring magbigay ang guro ng ilang
katanungan mula sa nakaraang yunit
upang lubos na maiugnay ang
kasalukuyang modyul at maipaunawa
sa mag-aaral ang halaga ng pagkatuto
mula rito.
Pagsisimula ng bagong aralin
Ipabasa sa mga mag-aaral ang “ Ano
ang Inaasahang Maipamamalas Mo”
sa p.103.
Sabihin: May nais ba kayong itanong o
linawin tungkol sa inyong binasa?
3
Isulat o ipaskil sa pisara ang salitang
C. Pag- uugnay ng mga “KAPWA”.
halimbawa sa bagong Hikayatin ang mag-aaral na isulat sa
aralin pisara ang salitang maaaring iugnay
mula dito. Upang higit na masaya
maaaring gawin ito sa saliw ng musika .
Itanong ng guro kung bakit iyon ang
salitang iniugnay sa salitang kapwa.
Hayaang magpaliwanag ang mag-aaral.
Ipagawa ng isahan (indibidwal) ang
D. Pagtalakay ng bagong Gawain 1: WORD PUZZLE sa
konsepto at paglalahad ng bahagi ng PAGTUKLAS NG
bagong kasanayan #1 DATING KAALAMAN, pahina 110.
Pagkatapos na maisagawa ang Gawain,
,itanong ito :
Nakuha mo ba ang lahat ng sagot?
Maliban sa kanila , sino –sino pa ang
E. Pagtalakay ng bagong Ipagawa sa mag-aaral ng isahan ang
konsepto at paglalahad ng Gawain 2 : SAKAY NA! Ayon sa mga
bagong kasanayan #2 panutong isinasaad ng Gawain na
makikita mismo sa modyul p.111-113.
Kailangang malinaw na maipaliwanag
ng guro ang mga dapat gawin upang
matiyak na wasto ang gagawin ng mag-
aaral. Maaaring magbigay ang guro ng
worksheet na gagamitin ng mag-aaral o
isagawa na lamang ang mga ito sa
kuwaderno.
Ipabasa sa mag-aaral ang panimulang
F. Paglinang tungo sa pahayag sa bahagi ng PAGLINANG NG
kabihasaan (tungo sa KAALAMAN,KAKAYAHAN, AT PAG
Formative Assessment) UNAWA sa p.114
Tumawag ng piling mag-aaral upang
basahin ang mga panuto sa bawat
aspekto .Magbibigay ang guro ng
dagdag na paliwanag upang higit na
maunawaan at masigurong tama ang
gagawin ng mag –aaral.
Itanong sa mag-aaral: Mayroon bang
gustong linawin sa Panuto?
Ipasagot nang isahan ang Gawain:
Aspektong Intelektwal , Aspektong
Pangkabuhayan , Aspektong Politikal
4
Sasagutin ng mag-aaral sa kanilang
kuwaderno ang apat na katanungan na
makikita sa modyul p, 116.
1. Makakaya mo bang mapaunlad ang
mga nabanggit na aspekto kung walang
tutulong saiyo? Pangatwiranan.
2. Gaano kahalaga ang pagtulong ng
kapwa mo sa paghubog at pag-unlad ng
iyong pagkatao? Ipaliwanag.
3. Ano ang maaari mong gawin upang
makatulong o makapaglingkod ka sa
mga taong tumulong sa iyo? Ilarawan.
4. Ano ang maaaring mangyari sa iyo
kung hindi mo matututuhang makipag-
ugnayan nang maayos sa iyong kapwa?
Ilarawan
Pagkatapos masagot, ibabahagi ng ilang
mag-aaral ang kanilang kasagutan sa
klase.Maaaring magbigay ang guro ng
dagdag na paliwanag.
5
nagsasagawa ng gawaing “POSPAS
(LUGAW) sa REHAS” bilang
pagpapakita ng malasakit sa mga
bilanggo sa inyong lugar.Bilang isang
mag-aaral,ano
ang maaari mong gawin?
Maaaring magbigay pa ang guro ng
dagdag na sitwasyon depende sa oras.
Ipabasa nang mabuti sa mag- aaral ang
I. Pagtataya ng Aralin tula na may pamagat, ”Ang
PAKIKIPAGKAPWA” p-116. Pagkatapos
ay sagutin ang mga sumusunod na
tanong sa isang buong papel.
1. Sino-sino ang mga taong itinuturing
nating kapwa? Ano ang kahalagahan ng
pakikipagkapwa?
2. Ano ang kabutihang naidudulot ng
pagiging bahagi ng mga samahan?
Magbigay ng halimbawa.
3. Ano-anong aspekto ng pagkatao ang
malilinang sa pakikipag-ugnayan sa
kapwa?
V. REMARKS
VI. REFLECTION
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation
6
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
7
Daily Lesson Plan in Edukasyon sa Pagpapakatao (EsP)
Grade 8
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag- aaral ang pag unawa
sa konsepto ng Pakikipagkapwa.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag –aaral ang isang
pangkatang gawaing tutugon sa
pangangailangan ng mga mag-aaral o
kabataan sa paaralan o pamayanan.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto KP 5.3 Nahihinuha na:
a. Ang tao ay likas na panlipunang
nilalang
kaya nakikipag- ugnayan siya sa
kanyang kapwa upang malinang siya
sa aspektong intelektwal,
panlipunan, pangkabuhayan at
politikal.
b. Ang birtud ng katarungan (justice) at
Pagmamahal (charity) ay kailangan
sa pagpapatatag ng pakikipagkapwa.
c. Ang pagiging ganap niyang tao ay
matatamo sa paglilingkod sa kapwa
ang tunay na indikasyon ng
pagmamahal.
II. NILALAMAN Modyul 5 : Ang Pakikipagkapwa
III. MGA KAGAMITAN SA
PAGTUTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina ng Gabay ng Guro Pahina 84
2. Mga pahina ng kagamitang Pahina 117-123
Pang- Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula
sa portal ng Learning
Resources
B. Iba pang Kagamitan Laptop at Projector, Video clip
IV. PAMAMARAAN
8
Itanong sa mag –aaral:
A. Balik-aral sa nakaraang aralin Ano-ano ang aspekto ng pagkatao
at/o pagsisimula ng bagong ang malilinang sa pakikipag-ugnayan sa
aralin kapwa? Ipaliwanag ang iyong sagot.
9
Basahin at unawain ang Teksto sa
D. Pagtalakay ng bagong Pagpapalalim: Kailangan
konsepto at paglalahad ng kita…Kailangan mo ako…Kapwa-tao
bagong kasanayan #1 tayo…
Pagkatapos ay itanong sa mag-aaral:
Ano ang kaalaman , mensahe o
impormasyon ang hatid ng teksto?
Naranasan mo na rin ba ang malagay
sa ganong sitwasyon? Ano ang
naramdaman mo? Ano ang iyong
naging realisasyon?
E. Pagtalakay ng bagong Ipangkat sa apat(4) ang klase. Pumili
konsepto at paglalahad ng ng lider.Ang bawat grupo ay bibigyan
bagong kasanayan #2 ng kanya-kanyang paksa na pag-
uusapan.
a. Ang Tao bilang Panlipunang Nilalang
b. Ang Pakikipagkapwa at ang Golden
Rule
c. “Mag-usap tayo” Ang kahalagahan ng
Dayalogo
d. Ang Kahalagahan ng Pagkakaisa,
Komunikasyon at Pagtutulungan
10
Hikayatin ang mag-aaral na
magbahagi ng sariling karanasan na
nauugnay sa pinag-uusapan.
V. REMARKS
VI. REFLECTION
11
VII. MGA TALA
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
12
Daily Lesson Plan in Edukasyon sa Pagpapakatao (EsP)
Grade 8
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag- aaral ang pag-
unawa sa konsepto ng Pakikipagkapwa.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag –aaral ang isang
pangkatang gawaing tutugon sa
pangangailangan ng mga mag-aaral o
kabataan sa paaralan o pamayanan.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto . KP 5.3 Nahihinuha na:
a.Ang tao ay likas na panlipunang nilalang
kaya nakikipag-ugnayan siya sa kanyang
kapwa upang malinang siya sa aspektong
intelektwal, panlipunan, pangkabuhayan
at politikal.
b. Ang birtud ng katarungan (justice) at
pagmamahal (charity) ay kailangan sa
pagpapatatag ng pakikipagkapwa.
c. Ang pagiging ganap niyang tao ay
matatamo sa paglilingkod sa kapwa ang
tunay na indikasyon ng
pagmamahal .
II. NILALAMAN Modyul 5 : Ang Pakikipagkapwa
13
kagamitan ng mga mag-aaral - Projector at
Laptop
IV. PAMAMARAAN Advance Learners/ Average Learners
A. Balik-aral sa nakaraang aralin Sa saliw ng musika, magkasabay na
at/o pagsisimula ng bagong paikutin ang dalawang kahon (kahon
aralin A at B). Ang kahon A ay naglalaman
ng mga pangalan ng mag-aaral at ang
B ay para sa mga tanong.Sa paghinto
ng musika, ang dalawang mag-aaral
na may hawak ng tig-isang kahon ay
bubunot ng tig- isang pirasong papel.
Ang pangalang nabunot mula sa
Kahon A ay siyang sasagot sa tanong
na babasahin ng nakabunot mula sa
kahon B.)
Paulit- ulit itong gawin sa loob ng
limang minuto o ayon sa pasya ng
guro.
Ilahad ang layuning Pampagkatuto na
B. Paghahabi sa layunin ng aralin nakasulat sa Manila Paper, Kartolina,
o Powerpoint. Maaaring basahin ito
ng guro o ng piling mag-aaral.
Nahihinuha na:
a. Ang tao ay likas na panlipunang nilalang
kaya nakikipag-ugnayan siya sa kanyang
kapwa upang malinang siya sa
aspektong intelektwal, panlipunan,
pangkabuhayan at political.
b. Ang birtud ng katarungan (justice) at
pagmamahal (charity) ay kailangan sa
pagpapatatag ng pakikipagkapwa.
c. Ang pagiging ganap niyang tao ay
matatamo sa paglilingkod sa kapwa ang
tunay na indikasyon ng pagmamahal
14
Mga Paksa:
a. Ang kahalagahan ng Pagbubuo at
Pagsali sa mga Samahan
b. Pakikipakkapwa –tao: Kalakasan at
Kahinaan ng Pilipino
c. Mga Katangian ng Makabuluhan at
Mabuting Pakikipag-ugnayan sa
Kapwa
d- e. Mga Prinsipyo sa Pagpapaunlad ng
Pakikipag-ugnayan sa Kapwa.
( Dalawang grupo ang maghahati ng
paksang ito dahil may kahabaan
ang babasahin)
Ipaalala sa mag-aaral na basahin at
pag-aralang mabuti ang isinasaad ng
babasahin.Mas mainam kung
maiugnay ito sa sariling karanasan.
Isulat sa Manila Paper ang
mahahalagang kaisipan na naunawan
mula sa binasa na siyang gagamitin sa
pag-uulat.
15
1. Ano- ano ang mga indikasyon na ang
tao ay likas na panlipunang nilalang?
Ipaliwanag
2. Ano-ano ang pangangailangan ng tao
ang natutugunan at nalilinang dahil sa
kaniyang pakikipagkapwa? Ipaliwanag
ang bawat isa .
3. Bakit kailangan ng taong mapabilang
sa mga samahan o organisasyon?
Patunayan batay sa iyong karanasan.
4. Ipaliwanag kung bakit ang
pakikipagkapwa ay kalakasan at
kahinaan din ng mga Pilipino.
5.Ano- ano ang katangiang matatagpuan
sa isang makabuluhan at mabuting
pakikipag-ugnayan sa kapwa? Ano
ang mga maaaring gawin upang ito
ay mapaunlad?
6. Gaano kahalaga ang pakikipagkapwa?
Paano ito mapatatatag? Paano
nalilinang
ang mga pagpapahalaga sa
pamamagitan ng pakikipagkapwa?
Paghinuha ng Batayang Konsepto
G. Paglalahat ng Aralin p.128
Panuto: Gamit ang graphic organizer
ipahayag ang nahinuha mong Batayang
Konsepto sa Pakikipagkapwa. Isulat at
sagutin ito sa iyong kuwaderno.
16
poetry, rap, pagguhit, tula ,dula at iba
pa) Ipapakita ng:
Pangkat 1:Ang kapwa ay
nakakatulong sa paglinang ng
Aspektong Intelektwal,
Pangkat 2: Ang kapwa ay
nakakatulong sa paglinang ng
Aspektong Politikal Pangkat 3: Ang
kapwa ay nakakatulong sa paglinang
ng Aspektong pangkabuhayan
Pangkat 4: Ang kapwa ay
nakakatulong sa paglinang ng
Aspektong panLipunan.
Pangkat 5: Ang birtud ng katarungan
(justice) at pagmamahal (charity) ay
kailangan sa pagpapatatag ng
pakikipagkapwa
Pangkat 6:Ang pagiging ganap na
tao ay matatamo sa paglilingkod sa
kapwa ang tunay na indikasyon ng
pagmamahal .
Tala: Sa gagawing pangkatan na nabanggit
sa itaas, maaari namang ibigay na ng guro sa
bawat grupo ang kani-kaniyang partikular na
presentasyon, hal. Pangkat I- Tula ,Pangkat
2 rap o jingle)
Gagamit ang guro ng rubric sa
pagtataya ng performans.(mas
nakabubuti na ang rubric ay gawa at
sinang-ayunan ng buong klase)
17
V. REMARKS
VI. REFLECTION
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
18
Daily Lesson Plan in Edukasyon sa Pagpapakatao (EsP)
Grade 8
Kwarter: 2 Linggo: _____________ Araw: 4
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag- aaral ang pag-
unawa sa konsepto ng Pakikipagkapwa.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag –aaral ang isang
pangkatang gawaing tutugon sa
pangangailangan ng mga mag-aaral o
kabataan sa paaralan o pamayanan.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto KP 5.4 Naisasagawa ang isang gawaing
tutugon sa pangangailangan ng mga mag-
aaral o kabataan sa paaralan o pamayanan
sa aspektong intelektwal, panlipunan,
pangkabuhayan o politikal.
19
mag-iisip ang guro ng ibang
pamamaraan sa pagbabalik-aral.
Magtatanong ang guro tungkol sa
larawan o video ng performans upang
maiugnay ito ng mag-aaral sa
susunod na Gawain.
Ipaskil sa pisara o ipakita sa power
B. Paghahabi sa layunin ng aralin point ang layunin sa araw na ito. Mas
makahihikayat kung patula itong
gawin ng guro o kaya sa ibang
malikhaing pamamaraan.
KP: Naisasagawa ang isang gawaing
tutugon sa pangangailangan ng mga
mag-aaral o kabataan sa paaralan o
pamayanan sa aspektong intelektwal,
pan -lipunan, pangkabuhayan o
politikal.
I-tsek ng guro ang takda (Plano ng
C. Pag- uugnay ng mga Aking Paglilingkod)
halimbawa sa bagong aralin Tumawag ng ilang mag-aaral na
magbabahagi ng takda.
Itanong sa mag-aaral: Ano ang iyong
naramdaman habang ginagawa ang
plano?
Ipagawa sa mag-aaral ang Gawain sa
D. Pagtalakay ng bagong bahaging Pagninilay sa pahina 130-
konsepto at paglalahad ng 131.
bagong kasanayan #1 Ipabasa nang tahimik ang
panuto.Pagkatapos, itanong,
”Mayroon bang hindi malinaw sa
E. Pagtalakay ng bagong panuto?”
konsepto at paglalahad ng Sa gabay ng guro isasagawa ng
bagong kasanayan #2 mag-aaral ang Gawain. Isulat sa
journal ang sagot.
Gawing gabay ang Plano ng
Paglilingkod sa pahina 132
20
G. Paglalahat ng Aralin Ipagawa ang Pagsasabuhay,pahina
131.
H. Paglalapat ng aralin sa pang- Ipabasa nang tahimik ang panuto
araw-araw na buhay upang mas lalong maunawaan ng
mag-aaral ang kanilang gagawin.
Gawing gabay ng mag-aaral ang
Plano ng Paglilingkod sa pahina 132.
Kailangan ang matamang paggabay
ng guro upang magawa ng tama ang
Plano.
Indibidwal na itsek at lagdaan ng guro
ang ginawang plano.
Sabihin: Isagawa sa inyong sariling
I. Pagtataya ng Aralin lugar ang paglilingkod ayon sa
nakasaad sa ginawa mong Plano ng
J. Karagdagang Gawain para sa Paglilingkod (pumili lamang ng isang
takdang aralin at remediation aspekto na makakaya mong
maisakatuparan). Kailangan
mayroong patunay ng pagsasagawa
tulad ng larawan, pirma ng magulang
at iba pa.
V. REMARKS
VI. REFLECTION
21
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
22
MODYUL 6
PAKIKIPAGKAIBIGAN
23
Daily Lesson Plan in Edukasyon sa Pagpapakatao (EsP)
Grade 8
Kwarter: 2 Linggo: _____________ Araw: 1
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag – aaral ang pag –
unawa sa pakikipagkaibigan.
IV.PAMAMARAAN
24
A. Balik-aral sa nakaraang aralin Itanong: Ano ang makabuluhang
at/o pagsisimula ng bagong pakikipagkapwa? Paano mapatatatag ang
aralin samahan ng bawat tao sa ating lipunan kung
ang pakikipagkapwa ay makabuluhan?
PAGSISIMULA:
Ikonekta ang nakaraang aralin sa
bagong aralin sa pamamagitan ng
pagsasabi na isang paraan ng
pagkakaroon ng makabuluhang
pakikipagkapwa ay ang
“Pakikipagkaibigan”
Sambitin:
25
Marahil ay sasang – ayon ka kung
sasabihin
na isa ang kaibigan sa mga taong
mahihirapan kang basta kalimutan dahil
umookupa siya ng malaking bahagi ng iyong
sariling pagkatao. Sisimulan natin ang
malalim na pagsusuri at pag – unawa sa
iyong pakikipagkaibigan.
26
4. Ano-ano ang nagbago sa iyong
sarili mula ng dumating siya/ sila sa
iyong buhay? Isa – isahin.
27
Gawin ang Gawain 2 sa pagtuklas ng
J. Karagdagang Gawain Dating Kaalaman pahina bilang 143 –
para sa takdang aralin at 144.
remediation
Ipabasa sa mga mag – aaral ang
sanaysay mula sa Pagpapalalim,
pahina 148 – 153 bilang paghahanda
sa susunod na diskasyon.
V. REMARKS
VI. REFLECTION
VII. MGA TALA
A. Bilang ng nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
28
Daily Lesson Plan in Edukasyon sa Pagpapakatao (EsP)
Grade 8
Kwarter: 2 Linggo: ___________ Araw: 2
I.LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag – aaral ang pag –
Pangnilalaman unawa sa pakikipagkaibigan.
B. Pamantayan sa Naisasagawa ng mag – aaral ang mga
Pagganap angkop na kilos upang mapaunlad ang
pakikipagkaibigan (halimbawa:
pagpapatawad).
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto KP. 6.2. Nasusuri ang kanyang mga
pakikipagkaibigan batay sa tatlong
uri ng
pakikipagkaibigan ayon kay
Aristotle.
A. Ang pakikipagkaibigan ay
nakatutulong sa
paghubog ng matatag na
pagkakakilanlan
at pakikisalamuha sa lipunan.
29
III. MGA KAGAMITAN SA
PAGTUTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina ng Gabay Pahina 100 – 101
Guro
2. Mga pahina ng Pahina 146 – 154
kagamitang
Pang – Mag – aaral
3. Mga pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
kagamitan mula
sa portal ng learning
Resources
B. Iba pang Kagamitan powerpoint presentation o kopya ng
sanaysay, manila paper, pentel pen, at iba
pa.
IV. PAMAMARAAN
30
A. Ang pakikipagkaibigan ay
nakatutulong
sa paghubog ng matatag na
pagkakakilanlan at
pakikisalamuha sa lipunan.
31
D. Pagtalakay ng bagong Ipabasa muli ang sanaysay sa
konsepto at paglalahad ng Pagpapalalim pahina 148 – 154.
bagong kasanayan #1 (Ibinigay nang takdang aralin ang
pagpapabasa ng sanaysay kaya
pwede rin na diretso na sa
pagtalakay)
Pangkatang Gawain:
32
salitang pamilya ayon sa
mga
sumusunod:
Webster’s Dictionary
Aristotle
Emerson
33
H. Paglalapat ng aralin sa Tatawag ang guro ng isa o dalawang
pang – araw - araw na mag – aaral na maaaring sumagot sa
buhay tanong na:
V. REMARKS
VI. REFLECTION
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
34
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
35
Daily Lesson Plan in Edukasyon sa Pagpapakatao (EsP)
Grade 8
Kwarter: 2 Linggo: ____________ Araw: 3
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag – aaral ang pag –
Pangnilalaman unawa sa pakikipagkaibigan.
36
Balik – aral:
A. Balik-aral sa nakaraang
aralin at/o pagsisimula ng Sambitin:
bagong aralin Ano ang magandang naidulot
para sa iyo ng pagkakaroon ng
kaibigan?
Ipaskil sa pisara ang layunin para sa
B. Paghahabi sa layunin ng araw na ito.
aralin
KP. 6.3. Nahihinuha na:
37
kasanayan #1
Gamit ang parehong pangkat ng mag –
aaral na ginamit sa naunang gawain ay
tatalakayin ang mahalagang
konseptong napapaloob sa babasahin.
Isusulat nila ito sa Manila Paper.
38
2. Bakit mahalaga ang
pakikipagkaibigan?
4. Paano mapapaunlad ng
pagkakaibigan ang pagkatao? Ang
pakikipagkapwa? Ang lipunan?
39
Gamiting batayan ang graphic
G. Paglalapat ng aralin sa pang- organizer sa pahina 161.
araw-araw na buhay
V. REMARKS
VI. REFLECTION
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
40
pang Gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
41
Daily Lesson Plan in Edukasyon sa Pagpapakatao (EsP)
Grade 8
Kwarter: 2 Linggo: ____________ Araw: 4
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag – aaral ang pag –
unawa sa pakikipagkaibigan.
42
Ano ang kahalagahan ng
pagpapatawad o paghingi ng tawad
sa isang kaibigan na nagawan ng
kasalanan o nakagawa ng kasalanan
sa iyo?
43
D. Pagtalakay ng Pangkatang Gawain: Pagtalakay sa
bagong konsepto at Gawain 2, pahina 162 – 163.
paglalahad ng bagong
kasanayan #1 Hatiin ang mga mag – aaral sa limang
(5) pangkat. Atasan silang ipakita at
ibahagi sa mga kagrupo ang “Recipe
ng Pagkakaibigan” na ginawa nila
bilang
takdang aralin.
Panuto:
44
a. Gumupit ng papel na may sukat na
1x 6 na pulgada. Maari ding gumamit
ng papel na may kulay.
45
(Maaring ito ay karanasang masaya,
malungkot o karanasang may
pagpapatawad sa bawat isa.)
V. REMARKS
VI. REFLECTION
46
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
47
MODYUL 7
Emosyon
48
Daily Lesson Plan in Edukasyon sa Pagpapakatao (EsP)
Grade 8
Kwarter: 2 Linggo: ____________ Araw: 1
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa
Pangnilalaman mga konsepto tungkol sa emosyon.
B. Pamantayan sa Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop na
Pagganap kilos upang mapamahalaanan ang kanyang
emosyon.
C. Mga Kasanayan sa K.P. 7.1. Natutukoy ang magiging epekto sa kilos at
Pagkatuto pagpapasiya ng wasto at hindi wastong
pamamahala ng pangunahing emosyon.
49
Ipabasa sa mga piling mag-aaral ang bahagi ng
panimula (A. Ano ang inaasahang maipapamalas
mo?) sa pahina 166.
50
Sasambitin ng guro:
1. Gunitain muli ang mga sitwasyon sa sariling
buhay na naging dahilan ng iba’t ibang
emosyon na iyong naramdaman. Isulat ang
bawat sitwasyon sa loob ng kahong katapat
ng bawat emosyon.
2. Sa kanan ng sitwasyon isulat ang epekto nito
sa iyong kilos.
3. Maaaring gawing gabay ang sumusunod na
tanong sa pagsagot sa gawain. (Ipapaskil sa
pisara ang tanong o gagamit ng powerpoint).
a. Anong mahalagang pangyayari o
sitwasyon sa iyong buhay ang naging
dahilan upang maramdaman ang mga
pangunahing emosyon?
b. Ano ang magiging epekto ng iyong
emosyon sa iyong kilos at pagpapasiya?
4. Gawing gabay ang format sa ibaba.
(Ipapaskil sa pisara ang tsart o gagamit ng
powerpoint) Isulat ang iyong sagot sa iyong
kuwaderno o sa “activity sheet.”
51
5. Pagkatapos maitala ang iyong mga sariling
karanasan at epekto sa kilos ng iyong
emosyon ay magkakaroon ng pangkatang
Gawain. (Kung sa simula ng gawain ay
nagkaroon na ng anim (6) na pangkat, hindi
na kailangang pangkatin ang klase. Subalit
kung ginawa ang gawain ng isahan,
pangkatin ang klase na naayon sa dami ng
bilang ng mag-aaral at sagutin ang mga
kasunod na katanungan.)
52
Sasambitin ng guro:
53
aking damdamin sa
iba.
7. Madaling bumaba
ang lebel ng aking
stress.
8. Nalilibang ako
tuwing ako ay laging
tumatawa, naglalaro
at nakikipagbiruan.
9. Hindi ako
mapakali kung
mayroong hindi
pagkakaunawaan
sa iba.
Iskor
54
Pangkat 5 at 6: Speech Balloon 4
Pangkat 7 at 8: Speech Balloon 5
Sasambitin ng guro:
1. Basahin ang bawat sitwasyon sa loob ng
speech balloon. (Ipapaskil sa pisara ang
speech balloons o gumamit ng powerpoint)
2. Isaisip na sa inyo nangyayari ang sitwasyon.
Bigyan ang bawat isa ng gampanin sa
magiging pag-uusap.
3. Buuin ang usapan sa pamamagitan ng
pagsagot sa mga pahayag upang maipakita
ang iyong magiging damdamin kung
maharap ka sa ganitong sitwasyon. Gawing
gabay ang unang bilang.
4. Maaaring isulat ang sagot sa mismong
“activity sheet”.
5. Matapos na masagutan ang mga speech
balloons, ipipresent ng bawat pangkat ang
kanilang “output”.
6. Pagkatapos ng pangkatang presentasyon,
itatanong ng guro ang mga sumusunod na
katanungan:
55
Pang-isahang Gawain. Ipagawa ang Gawain 2
sa pahina 178-179.
Sasambitin ng guro:
1. Gunitain ang hindi makakalimutang
karanasan at damdamin. Magbigay ng
tatlong magkakaibang karanasan na
nagdulot ng iba’t ibang emosyon.
2. Sa unang hanay, isulat ang karanasan
(maikling paglalarawan lamang).
3. Isulat sa ikalawang hanay ang hindi
makakalilimutang emosyon.
4. Isulat sa ikatlong hanay ang iyong ginawa
dahil sa hindi malilimutang emosyon.
5. Sa ikaapat na hanay, isulat kung bakit mo
ginawa ang nasa ikatlong hanay.
6. Isulat sa ikalimang hanay ang iyong
natutuhan mula sa pangyayari.
7. Maging matapat at makatotohanan sa iyong
mga sagot.
8. Isulat ang iyong sagot sa kwarderno o sa
“activity sheet”. (Maaaring magpapaskil ng
tsart sa pisara o gagamit ng powerpoint
presentation.)
56
1.
2.
3.
57
1: Epekto sa kilos at pagpapasiya ng wastong
pamamahala ng pangunahing emosyon.
58
maayos ang nasuri ng maayos ang
konseptong maayos ang konseptong
nai-atang sa konseptong nai-atang sa
pangkat. nai-atang sa pangkat.
pangkat.
KABUUANG ISKOR=20
https://www.scribd.com/doc/274148280/Rubrik-Sa-
Pagtataya-Ng-Role-Play
V. REMARKS
VI. REFLECTION
A. Bilang ng nakakuha ng
80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang Gawain para
sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
59
lubos? Paano ito
nakatulong?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?
60
Daily Lesson Plan in Edukasyon sa Pagpapakatao (EsP)
Grade 8
Kwarter: 2 Linggo: ____________ Araw: 2
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa
sa mga konsepto tungkol sa emosyon.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop
na kilos upang mapamahalaan ang kanyang
emosyon.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto K.P 7.3 Napangangatwiranan na:
a. Ang pamamahala ng emosyon sa
pamamagitan ng pagtataglay ng mga birtud
ay nakatutulong sa pagpapaunlad ng sarili at
pakikipagkapwa.
V. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin Magtatanong ang guro.
at/o pagsisimula ng bagong 1. Ano-ano ang mga pangunahing
aralin emosyon?
61
birtud ay nakatutulong sa
pagpapaunlad ng sarili at
pakikipagkapwa.
C. Pag-uugnay ng mga Sasambit ang guro ng iba’t ibang
halimbawa sa bagong aralin sitwasyon (hal. Nakakita ng ahas,
nakatapak ng thumbtacks, nanalo sa
lotto, nakakita ng gwapo o maganda at
iba). Ipapakita ng mga mag-aaral ang
kanilang magiging reaksyon sa bawat
sitwasyon.
62
3. Narito ang mga paksa na kailangan
nilang iulat:
Pangkat 1: Ang apat na uri ng
damdamin.
Ipaliwanag bawat isa
Pangkat 2: Mga emosyong
nakasisiya.
Ipaliwanag bawat isa
Pangkat 3:Mga emosyong
nagpapahirap sa
damdamin. Ipaliwanag
bawat isa
Pangkat 4: Mga naidudulot ng
emosyon sa
tao.
Ipaliwanag bawat isa
4. Pagkatapos ng pag-uulat ay
sisiguraduhin ng guro na
maipaliliwanag ng mabuti ang mga
paksa na hindi naintindihan o naiulat
ng maayos.
63
tungo sa pagpapaunlad ng sarili at
pakikipagkapwa!”
3. Ipresenta ng bawat pangkat sa klase
ang naging awtput.
64
birtud ay nakatutulong sa pagpapaunlad
ng sarili at pakikipagkapwa.”
V. REMARKS
VI. REFLECTION
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
65
Daily Lesson Plan in Edukasyon sa Pagpapakatao (EsP)
Grade 8
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa
sa mga konsepto tungkol sa emosyon.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop
na kilos upang mapamahalaanan ang
kanyang emosyon.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto K.P 7.3 Napangangatwiranan na:
b. Ang katatagan (fortitude) at kahinahunan
(prudence) ay nakatutulong upang harapin
ang matinding pagkamuhi, matinding
kalungkutan, takot at galit.
Sasambitin ng guro:
Ngayong araw, ating ipagpapatuloy ang
talakayan tungkol sa emosyon.
66
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ipabasa sa mga mag-aaral ang mga
layuning pampagkatuto sa araw na ito:
https://news.mb.com.ph/2018/06/03/why-pinoys-
are-happy/
https://asia.nikkei.com/Politics/International-
relations/Abuse-of-Filipino-migrants-in-Kuwait-
unacceptable-Duterte-says
67
https://www.unilad.co.uk/news/people-are-
shocked-at-what-mccaulay-caulkin-looks-like-
now/
68
elemento ng EQ at may kaalaman sa
mga pamamaraan upang makayanan
at mapagtagumpayan ang mga
emosyon, higit na mapapaunlad niya
ang mga birtud ng katatagan
(fortitude) at kahinahunan
(prudence).”
Pangkat 1: Namatayan
Pangkat 2: Nasunugan
Pangkat 3: Kalamidad ng baha at
bagyo
Pangkat 4: Problema sa pamilya
Pangkat 5: Problema sa paaralan
69
G. Paglalahat ng Aralin Panuto:
Gamit ang graphic organizer sa pahina
188, buuin ang mahalagang konsepto na
nahinuha sa nagdaan na mga gawain at
tekstong binasa at tinalakay.
70
(4) Inaasah Inaasah
an an
(3) (2)
Introdu Nakapa Nakalah Nakalah Hindi *Hindi
ksyon nghihika ad sa ad sa malinaw nakita
yat ang introduk introduk ang sa
introduk syon syon introduk ginawan
syon. ang ang syon at g
Malinaw pangun pangun ang sanaysa
na ahing ahing pangun y.
nakalah paksa paksa ahing
ad ang gayundi subalit paksa.
pangun n ang hindi Hindi rin
ahing panlaha sapat nakalah
paksa t na ang ad ang
gayundi pagtana pagpap panlaha
n ang w ukol aliwana t na
panlaha dito. g ukol pagpap
t na dito. aliwana
pagtana g ukol
w ukol dito.
dito.
Diskus Makabul Bawat May Hindi
yon uhan talata ay kakulan nadebel
ang may gan sa op ang
bawat sapat na detalye mga
talata detalye pangun
dahil sa ahing
husay ideya
na
pagpap
aliwana
g at
pagtalak
ay
tungkol
sa
paksa.
Organi Lohikal Naipakit Lohikal Walang
sasyon at a ang ang patunay
ng mga mahusa debelop pagkaka na
Ideya y ang ment ng ayos ng organis
pagkaka mga mga ado ang
sunud- talata talata pagkaka
sunod subalit subalit lahad ng
ng mga hindi ang sanaysa
ideya; makinis mga y.
gumami ang ideya ay
t din ng pagkaka hindi
mga lahad ganap
transisy na
unal na nadebel
pantulo op.
ng
tungo sa
kalinaw
an ng
mga
ideya.
71
Konklu Nakapa Naipaki Hindi May
syon nghaha kita ang ganap kakulan
mon pangkal na gan at
ang ahatang naipakit walang
konklus palagay a ang pokus
yon at o pasya pangkal ang
naipapa tungkol ahatang konklus
kita ang sa palagay yon
pangkal paksa o pasya
ahatang batay sa tungkol
palagay mga sa
o paksa katibaya paksa
batay sa n at mga batay sa
katibaya katwiran mga
n at mga g inisa- katibaya
katwiran isa sa n at mga
g inisa- bahagin katwiran
isa sa g gitna. g inisa-
bahagin isa sa
g gitna. bahagin
g gitna.
Mekani Walang Halos Marami Napakar
ks pagkaka walang ng ami at
mali sa pagkaka pagkaka nakagu
mga mali sa mali sa gulo ang
bantas, mga mga mga
kapitalis bantas, bantas, pagkaka
asyon at kapitalis kapitalis mali sa
pagbab asyon at asyon at mga
aybay. pagbab pagbab bantas,
aybay. aybay. kapitalis
asyon at
pagbab
aybay.
Gamit Walang Halos Marami Napakar
pagkaka walang ng ami at
mali sa pagkaka pagkaka nakagu
estruktu mali sa mali sa gulo ang
ra ng estruktu estruktu pagkaka
mga ra ng ra ng mali sa
pangun mga mga estruktu
gusap at pangun pangun ra ng
gamit ng gusap at gusap at mga
mga gamit ng gamit ng pangun
salita. mga mga gusap at
salita. salita. gamit ng
mga
salita.
Kabuuan
http://khimpadilla.blogspot.com/2014/09/rubrik-
sa-pagsulat-ng-sanaysay.html
72
Sakaling hindi agad natapos ang
Pagtataya, maaaring gawin ito sa bahay
at ipasa sa susunod na araw sa guro.
V. REMARKS
VI. REFLECTION
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
73
Daily Lesson Plan in Edukasyon sa Pagpapakatao (EsP)
Grade 8
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-
unawa sa mga konsepto tungkol sa
emosyon.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang mga
angkop na kilos upang mapamahalaanan
ang kanyang emosyon.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto K.P.7.4 Naisasagawa ang mga angkop na
kilos upang mapamahalaan nang wasto ang
emosyon.
II. NILALAMAN
III. MGA KAGAMITAN SA Modyul 7: Emosyon
PAGTUTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina ng Gabay ng Guro Pahina 95-97 (soft copy)
2. Mga pahina ng kagamitang Pahina 189-193
Pang- Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula Manila Paper, Colored Paper, Pentil Pen,
sa portal ng Learning Scotch Tape, Laptop, Projector
Resources
B. Iba pang Kagamitan
IV. PAMAMARAAN
74
1. Naisasagawa ang mga angkop na
kilos upang mapamahalaan nang
wasto ang emosyon.
75
2. Ang apat na pangkat ay bibigyan ng
manila paper at magsagawa ang
bawat isa ng Pagsusuri ng Kalakasan,
Kahinaan, Oportunidad at Banta
(SWOT Analysis) tungkol sa epekto
ng wastong pamamahala ng
emosyon sa pagpapaunlad ng sarili at
ng pakikipagkapwa.
3. Narito ang gabay na maaari gamitin
sa pagsagot sa bawat kolum:
76
F. Paglinang ng Kabihasaan Pagninilay (pahina 191)
(tungo sa Formative
Assessment) Pang-isahang gawain. Ipagawa ang
Pagninilay pahina 191:
Sasambitin ng guro:
1. Magbalik-tanaw ka ngayon. Isipin ang
mga emosyon na madalas mong
maramdaman na nagdudulot ng hindi
magandang epekto sa iyo at sa iba.
2. Isulat ang mga ito sa loob ng bawat
bahagi ng bilog.
3. At sa bawat kahon, magbigay ng mga
maimumungkahi mong paraan upang
mapamahalaan mo ito kapag muling
maramdaman. Maaaring higit pa sa
dalawang pamamaraan ang
maibigayi mo.
4. Isulat ito sa kuwaderno at ibahagi sa
klase ng mga piling mag-aaral ang
kanilang sagot (Maaaring ipaskil sa
pisara ang diagram ng gawain gamit
ang manila paper o gumamit ng
powerpoint).
77
G. Paglalahat ng Aralin Magtatanong ang guro.
1. Ano ang pinaka-malaking ideyang
nahinuha mula sa aralin ngayong
upang makasagawa ng mga angkop
na kilos upang mapamahalaan nang
wasto ang emosyon?
Ang sagot ay sisimulan sa pahayag na ito…
“I believe … and I thank you! Ito ay
sasambitin habang naglalakad sa unahan na
katulad ng isang kandidata sa “Ms. Universe”
o “Mr. Universe.”
Sasambitin ng guro:
1. Balikan muli ang naging Gawain
patungkol sa mga emosyon na
madalas mong maramdaman na
nagdudulot ng hindi magandang
epekto sa iyo at sa iba.
2. Isulat ang mga emosyon sa unang
hanay sakaling ang mga ito ay
maramdaman mo muli.
3. Lagyan ng tsek kung anong araw
naramdaman.
4. Sa susunod na hanay, tukuyin kung
alin sa mga naitala mong mungkahi
78
ang nais mong gamitin upang
mapamahalaan ang emosyon.
5. Suriin ang naging epekto pagkatapos
maisabuhay sa pamamagitan ng
pagsagot sa mga tanong sa bawat
hanay.
6. Isulat ito sa iyong kuwaderno.
7. Simulan na ngayong araw ang
pagsasagawa ng aralin (kung
kinakailangan, maaaring hanggang
ang mga ito ay maging bahagi ng
araw-araw na pamumuhay).
8. Gamiting gabay ang tsart sa ibaba
79
I. Pagtataya ng Aralin Panuto:
1. Humanap ng kapareha.
2. Pumili ng isang emosyong nakasisiya
at isang emosyong nagpapahirap.
3. Sumulat ng mga angkop na kilos o
paraan upang pamahalaan ang bawat
emosyon.
4. Gamitin ang tsart sa pagsagot
(maaaring mag-paskil ng manila
paper o gumamit ng powerpoint).
V. REMARKS
VI. REFLECTION
80
B. Biang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
81
MODYUL 8
82
Daily Lesson Plan in Edukasyon sa Pagpapakatao (EsP)
Grade 8
Kwarter: 2 Linggo: ____________ Araw: 1
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag – aaral ang pag
– unawa sa mga konsepto sa pagiging
mapanagutang lider at tagasunod.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag – aaral ang mga
angkop na kilos upang mapaunlad ang
kakayahang maging mapanagutang lider at
tagasunod
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto KP 8.1 Natutukoy ang kahalagahan ng
pagiging lider at tagasunod
83
Sino-sino ang kilala ninyong lider?
Paano sila naging lider?
Hayaang magbigay ng pangalan ang
mga mag-aaral ng kilala nilang lider sa
kanilang lugar, sa bansa o maging sa
buong mundo. Ipapaliwanag din ng mag-
aaral kung paano ba maging isang lider.
84
Panuto: tungkol sa
D. Pagtalakay ng bagong kahulugan
konsepto at paglalahad ng Hatiin ang mga ng lider at
bagong kasanayan #1 mag – aaral sa tagasunod.
dalawang Gawing
pangkat. gabay ang
Gawain 1
Ang pangkat 1 sa LM p.
ay magsagawa 203-204.
ng malikhaing
pamamaraan sa
pag-uunay ng
salitang LIDER.
Maaring ito ay
gagawin sa
pamamagitan
ng flip top o
mga hugot lines.
Ang Pangkat 2
naman ay
magsasagawa
din ng
kaparehong
presentasyon
tungkol sa mga
pag-uugnay ng
salitang
TAGASUNOD
Talakayan
Pag-uusapan ang mga
ibinahagi ng bawat
pangkat tungkol sa
kanilang pananaw sa
salitang lider at
tagasunod. Itala ang
mga salita o grupo ng
mga salita sa angkop
na kahon : Lider o
Tagasunod
Lider Tagasunod
85
E. Pagtalakay ng
bagong konsepto Picture Viewing: Pagsusuri ng mga
at paglalahad ng kilalang lider ( Ibinigay ng takdang aralin)
bagong kasanayan
#2 Magpaskil ng mga larawan ng mga
kilalang lider sa mundo. Gawing gabay
ang mga larawan sa p. 205. Maaring
mangalap din ang guro ng iba pang
larawan na gagamitin sa gawain.
Itanong sa mag-aaral:
86
I. Pagtataya ng Aralin 1. Ano-ano ang mga katangian ng isang
mabuting lider at tagasunod?
2. Bakit mahalaga ang pagiging
mapanagutang lider at tagasunod?
V. REMARKS
VI. REFLECTION
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
87
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyonan
sa tulong ng aking punongguro
at superbisor?
88
Daily Lesson Plan in Edukasyon sa Pagpapakatao (EsP)
Grade 8
Kwarter: 2 Linggo: ____________ Araw: 2
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag – aaral ang pag
– unawa sa mga konsepto sa pagiging
mapanagutang lider at tagasunod.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag – aaral ang mga
angkop na kilos upang mapaunlad ang
kakayahang maging mapanagutang lider at
tagasunod.
89
Paano mo mailalarawan ang isang
mapanagutang lider at tagasunod?
90
F. Paglinang ng Kabihasaan Pagtataya ng Pag-unawa:
(tungo sa Formative 1. Batay sa talakayan. Ano ang
Assessment) (5 mins) kahalagahan ng pagkakaroon ng lider sa
isang pangkat?
2. Ano ang katangian ng mapanagutang
lider na dapat sundin?
3. Gaano kahalaga ang pagkakaroon ng
mapanagutang lider?
4. Paano malilinang at mapatatag ang
pagiging mapanagutang lider?.
V. REMARKS
VI. REFLECTION
VII. MGA TALA
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
91
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
92
Daily Lesson Plan in Edukasyon sa Pagpapakatao (EsP)
Grade 8
Kwarter: 2 Linggo: ___________ Araw: 3
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag – aaral ang pag
– unawa sa konsepto sa pagiging
mapanagutang lider at tagasunod.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag – aaral ang mga
angkop na kilos upang mapaunlad ang
kakayahang maging mapanagutang lider at
tagasunod
93
A. Balik – aral sa nakaraang aralin BALIK ARAL:
at/o pagsisimula ng bagong Balik aral sa nakalipas na talakayan sa
aralin pamamagitan ng mga tanong:
Paano maging isang mapanagutang lider?
94
Ano ang ipinahihiwatig ng mga
larawan?
Magbigay ng sitwasyon kung saan
maiugnay ang nasa mga larawan.
F. Paglinang ng kabihasaan
(tungo sa Formative Bakit mahalagang maging isang ulirang
Assessment) tagasunod?
95
Gaano kahalaga ang pagsunod sa isang
pangkat?
Anong uri ng pagsunod ang iyong
isinasabuhay? Ipaliwanag
Paano malilinang at mapatatag ang
pagiging mapanagutang tagasunod?
96
H. Paglalapat ng aralin sa pang Pag – uugnay ng Batayang Konsepto sa Pag
– araw – araw na buhay – unlad Ko Bilang Tao (p. 221) Sagutin ang
mga sumusunod na tanong:
Gumawa ng dokumetaryo na
magpapakita ng mga paraan upang
maging matagumpay ang pangkat sa
pamamagitan ng pagtupad ng tungkulin
ng lider at mga tagasunod. Gamiting
gabay ang mga tanong sa Pagganap sa
LM p. 222.
V. REMARKS
VI. REFLECTION
97
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
98
Daily Lesson Plan in Edukasyon sa Pagpapakatao (EsP)
Grade 8
Kwarter: 2 Linggo: ____________ Araw: 4
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag – aaral ang pag
– unawa sa konsepto sa pagiging
mapanagutang lider at tagasunod
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag – aaral ang mga
angkop na kilos upang mapaunlad ang
kakayahang maging mapanagutang lider at
tagasunod
99
Ipabasa sa mga mag – aaral ang layuning
pampagkatuto para sa araw na ito sa p.
196
PAGGANAP:
Dahil ibinigay na bilang takdang aralin ang
unang Gawain sa Pagganap, isasagawa na
nito ang kanilang pag-uulat sa ginawang
panayam. Matapos ang pag-uulat, Itatanong
ang kanilang karanasan sa ginawang
panayam
Magsagawa Ng Plano ng
Paglilingkod
(Action Plan) bilang gabay sa
pagsagawa ng isang malinaw at
makatotohanang plano sa
pagiging lider at pagiging
tagasunod.
100
Magkaroon ng kaunting talakayan
tungkol sa ginawang pagpaplano?
Gamiting gabay ang mga sumusunod na
F. Paglinang ng Kabihasaan tanong:
(tungo sa Formative
Assessment) 1. Ano ang iyong nararamdaman
habang ginagawa mo ang
pagpaplanong ito? Ipaliwanag.
101
H. Paglalapat ng aralin sa pang- PAGTATAYA (Lagumang Pagsusulit/
araw-araw na buhay Summative Test):
V. REMARKS
VI. REFLECTION
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
102
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyonan
sa tulong ng aking punongguro
at superbisor?
103