You are on page 1of 7

SCHOOL S. Saway Central Elem.

School Grade Level FOUR


GRADE 1 to 12 TEACHER Anabella T. Umapas Quarter THIRD
DAILY LESSON SUBJECT EPP / ICT DATE
PLAN WEEK 9 DAY 5

LAYUNIN 3rdQuarter Week 9 Day 5


(OBJECTIVE)
A.A.PAMANTAYANG Naipamamalas ang kaalaman at kakayahan sa paggamit ng computer,
PANGNILALAMAN Internet, at email sa ligtas at responsableng pamamaraan
(CONTENT STANDARDS)
B.PAMANTAYAN SA Nakagagamit ng computer, Internet at email sa ligtas at responsableng
PAGGANAP pamamaraan
(PERFORMANCE
STANDARDS)
C.MGA KASANAYAN SA Natatalakay ang mga panganib na dulot ng mga di-kanais-nais na mga
PAGKATUTO software (virus at malware)
(LEARNING EPP4IE-0c-6
COMPETENCIES)
(Isulat ang code ng bawat
kasanayan)
II. NILALAMAN ICT- ARALIN 8
(CONTENT) ANG MGA PANGANIB NA DULOT NG MALWARE AT
COMPUTER VIRUS
III. KAGAMITANG
PANTURO
(LEARNING
RESOURCES)
A. SANGGUNIAN
(References)
1.Mga Pahina sa Gabay TG pp. 24 - 26
ng Guro
2.Mga Pahina sa LM pp. 42 - 51
Kagamitang
Pangmag-aaral
3.Mga Pahina sa
textbook
4.Karagdagang
kagamitan mula
sa postal ng Learning
Resources
B. IBA PANG Larawan, LED TV, Laptop, Interactive powerpoint, Manila Paper, Pentel
KAGAMITANG pen, Videos
PANTURO
III. PAMAMARAAN
A. BALIK-ARAL SA PAGSASANIB SA P.E (Across and within Curriculum)
NAKARAANG Taglay mo ba ang mga sumusunod na kasanayan? Pumalakpak kapag OO ang
ARALIN AT/O sagot at Tumayo kapag HINDI.
PAGSISIMULA NG
BAGONG ARALIN.
KASA
(Reviewing previous
lesson/ or
NAYA
presenting the new N
lesson) 1. Naipaliwanag kung ano ang virus at malware.
ELICIT 2. Natutukoy ang computer na may virus.
3. Naiisa-isa ang mga paraan ng pagkalat ng malware.
4. Nakakapag-scan ng files.
5. Naiisa-isa ang mga paraan kung paano makaiiwas sa virus at malware.
6. Nakagagamit at nakapagsasagawa ng update ng anti-virus software.
B. PAGHAHABI NG
LAYUNIN NG PAGSASANIB SA HEALTH (Across and Within
ARALIN. Curriculum) Tanong:
(Establishing a  Naranasan mo na bang magkakasakit tulad ng sipon o ubo?
the  Ano ang iyong pakiramdam nang magkaroon nito?
lesson
 Paano ka gumaling sa iyong sakit?
)
 Paano mo maiiwasan ang pagkakaroon ng sipon at ubo?

C. PAG-UUGNAY (Show Me Board)


NG MGA Hulaan ang mga panganib na dulot ng malware sa pamamagitan ng puzzle.
HALIMBAWA Gamitin ang Malware code sa ibaba.
SA BAGONG
ARALIN.
(Presenting
examples/instanc
es of the new
lesson)
(ENGAGE)

22 9 18 2 1
1 9
V I R U S

23 15 18 13
W O R M

19 16 25 23 1 1 5
8
S P Y W A R E

1 4 23 1 18 5
A D W A R E
4 9 1 12 5 18 19
D I A L E R S

A. PAGTALAKAY NG
BAGONG LITERACY:
KONSEPTO AT Ipabasa sa mga mag-aaral
PAGLALAHAD NG Ilang Karaniwang Uri ng Malware
BAGONG
 VIRUS – program na nakapipinsala ng computer at maaaring magbura ng files
KASANAYAN #1
(Discussing new
at iba pa.
concept and  WORM – Nakakapinsalang programa sa computer na nagpapadala ng mga
practicing new skills #1) kopya ng sarili nito sa ibang mga computer sa pamamagitan ng isang network.
(EXPLAIN)  SPYWARE – malware na nangongolekta ng impormasyon mula sa mga tao
nang hindi nila alam.
 ADWARE – software na awtomatikong nagpe-play, nagpapakita o nagda-
download ng mga anunsiyo o advertisement sa computer.
 KEYLOGGERS – malware na nagtatala ng lahat ng mga pinindot sa keyboard
keystrokes at ipinadadala ang mga ito sa umaatake upang magnakaw ng mga
password at personal na data ng mga biktima.
 DIALERS – software na may kakayahang tumawag sa mga telepono gamit ang
computer kung ang dial-up

NUMERACY:

Ilang karaniwang uri ng malware ang tinatalakay natin?

Pagmasira ng malware o virus ang computer ano kaya ang pwedeng mangyari?
Magkano na kaya ang Computer o Laptop ngayon pagbibili tayo?

B. PAGTALAKAY NG (Pamantayan sa paggawa ng pangkatang Gawain:


BAGONG
KONSEPTO AT Pagkakaisa, Pakikilahok at Pagkakaayos.
PAGALALAHAD
NG BAGONG Rubric:
KASANAYAN #2
(Discussing new
Krayterya 3 2 1
concept and
practicing new skills 1. Pag-ulat Naiuulat ng tama Naiuulat ng tama Naiuulat ng hindi
#2) ng Uri ng ang mga ang mga wasto ang mga
(EXPLORE) malware karaniwang uri ng karaniwang uri ng karaniwang uri ng
malware malware ngunit malware
may kakulangan
2. Kaayusan Maayos at malinis Hindi gaanong Hindi maayos at
at na pagkakasulat maayos at malinis malinis ang
Kalinisan ang mga ang pagkakasulat pagkakasulat ng
ng karaniwang uri ng ng mga mga karaniwang
Pagsulat malware karaniwang uri ng uri ng malware
malware
3. Kawastuha Wasto ang Wasto ang Hindi wasto ang
n sa pagkakagawa ng pagkakagawa ng pagkakagawa ng
paggawa mga gawain mga Gawain mga gawain
ng gawain ngunit may ilang
hindi nasunod
4. Takdang- Natapos ang Natapos ang Natapos ang
oras nang Gawain bago o Gawain labis sa Gawain labis sa
paggawa takdang oras takdang oras (1 takdang oras (2
ng gawain minuto) minuto)
Batayan:
3 – napakahusay
2 – mahusay
1 – Hindi gaanong mahusay

Pangkatang gawain:
Bumuo ng tatlong pangkat. Pumili ng lider at taga – ulat.

Pangkat I:
Idikit ang ilang uri ng malware at ang angkop na paliwanag sa bawat
uri nito sa pamamagitan ng Semantic Web.

VIRUS
WORM
DIALERS Uri ng
MalwareSPYWARE

KEYLOGGERS ADWARE

 may kakayahang tumawag sa mga telepono


 nagtatala ng lahat ng mga pinindot sa keyboard keystroke
 software na awtomatikong nagpe-play ng anunsiyo
 nangongolekta ng impormasyon
 nagpapadala ng mga kopya ng sarili nito sa ibang mga
computer
 maaaring magbura ng files at iba pa

Pangkat II at III:
Hanapin ang angkop na paliwanag ng bawat uri ng malware.

Virus may kakayahang tumawag sa mga telepono


Worm nagtatala ng lahat ng mga pinindot sa
keyboard keystroke Spyware software na
awtomatikong nagpe-play
Adware nangongolekta ng impormasyon
Keyloggers nagpapadala ng mga kopya ng sarili nito sa ibang
mga computer Dialers maaaring magbura ng files at iba pa

(Pangkatang Pag-uulat)

C. PAGLINANG
ICT/ Interactive
SA
KABIHASAAN Powerpoint Piliin ang
(Tungo sa titik ng tamang sagot.
formative 1. Programa na nakapipinsala ng computer at maaaring magbura ng files at
assessment) iba pa.
Developing a. spyware c. worm
mastery (Leads b. adware d. virus
to 2. Nakakapinsalang programa sa computer na nagpapadala ng mga kopya
formati ng sarili nito sa ibang mga computer sa pamamagitan ng isang network.
ve
a. virus c. adware
assessm
ent) b. worm d. spyware

3. Malware na nangongolekta ng impormasyon mula sa mga tao nang


hindi nila alam.
a. spyware c. adware
b. dialers d. worm

4. Software na awtomatikong nagpe-play, nagpapakita o nagda-download


ng mga anunsiyo o advertisement sa computer.
a. keyloggers c. dialers
b. spyware d. adware
5. Software na may
kakayahang
tumawag sa mga
telepono gamit
ang computer
kung ang dial-up
a. keyloggers c. adware
b. spyware d. dialers

D. PAGLALAPAT NG
ARALIN SA PANG- PAGSASANIB – HEALTH (Across and Within Curriculum)
ARAW-ARAW NA Itanong:
BUHAY  Paano ba malalaman na ang isang tao may sakit o may
(Finding
malubhang karamdaman?
practical/application
of concepts and
 Kung alam mong maysakit kana, paano mo ito malulunasan?
skills in daily living)  Paano mo aalagaan ang iyong sarili para maiwasan ang pagkakasakit?

PAGLALAHAT NG Ano ano ang mga karaniwang uri ng malware?


ARALIN Paano ba malalaman na ang isang kompyuter ay may virus?
(Making  Biglaang pagbagal ng takbo ng kompyuter.
generalizations  Biglaang pagre-restart ng kompyuter
and abstractions about the
 Pagbabago ng anyo ng kompyuter tulad ng desktop display,wallpaper,cursor
lesson)
(ELABORATE)
 Hindi paggana ng anti-virus software ng kompyuter
 Paglabas ng mga error message sa binubuksang websites
 Di-pangkaraniwang ingay sa loob ng kompyuter

E. PAGTATAYA NG Isulat sa papel ang T kung tama ang pahayag at M kung mali.
ARALIN 1. Ang virus ay kusang dumarami at nagpapalipat-lipat sa mga document o files
(Evaluating sa loob ng computer.
Learning) 2. Ang biglang pagbagal ng computer ay palatandaan na may virus ito.
(EVALUATION)
3. Ang worm ay isang malware na nangongolekta ng impormasyon mula sa mga
tao nang hindi nila nalalaman.
4. Ang malware ay anumang uri ng software na idinisenyo upang manira ng
sistema ng computer.
5. Ang keyloggers ay may kakayahang tumawag sa mga telepono gamit ang
computer

F. KARAGDAGANG
GAWAIN PARA SA Magsasaliksik ng iba’t ibang anti-virus software. Isulat ang sagot sa kuwaderno.
TAKDANG
ARALIN AT
REMEDIATION.
(Additional activities
for
application or
remediation)
(EXTEND)

Prepared by:

ANABELLA T. UMAPAS
TEACHER III

Checked by:
Master Teacher - I

Noted by:

NORHA T. MAROHOMBSAR
PRINCIPAL II

You might also like