You are on page 1of 7

SCHOOL Panitian Elementary School Grade Level FOUR

GRADE 1 to 12 TEACHER JANET B. MABITASAN Quarter FIRST


DAILY LESSON SUBJECT EPP / ICT DATE 9/19/2023
PLAN WEEK 3 DAY 1

LAYUNIN 3rdQuarter Week 9 Day 5


(OBJECTIVE)
A. A.PAMANTAYANG Naipamamalas ang kaalaman at kakayahan sa paggamit ng computer, Internet,
PANGNILALAMAN at email sa ligtas at responsableng pamamaraan
(CONTENT STANDARDS)
B.PAMANTAYAN SA Nakagagamit ng computer, Internet at email sa ligtas at responsableng
PAGGANAP pamamaraan
(PERFORMANCE
STANDARDS)
C.MGA KASANAYAN SA Natatalakay ang mga panganib na dulot ng mga di-kanais-nais na mga
PAGKATUTO software (virus at malware)
(LEARNING EPP4IE-0c-16
COMPETENCIES)
(Isulat ang code ng bawat
kasanayan)
II. NILALAMAN ICT- ARALIN 8
(CONTENT) ANG MGA PANGANIB NA DULOT NG MALWARE AT COMPUTER
VIRUS
III. KAGAMITANG
PANTURO
(LEARNING
RESOURCES)
A. SANGGUNIAN
(References)
1.Mga Pahina sa Gabay TG pp. 24 - 26
ng Guro
2.Mga Pahina sa LM pp. 42 - 51
Kagamitang
Pangmag-aaral
3.Mga Pahina sa
textbook
4.Karagdagang
kagamitan mula
sa postal ng Learning
Resources
B. IBA PANG Larawan, , Laptop, Interactive powerpoint, Manila Paper, Pentel pen, Videos
KAGAMITANG
PANTURO
III. PAMAMARAAN
A. BALIK-ARAL SA Mga Napapanahong Pagpapaalala:
NAKARAANG 1. Maaari tayong gumamit ng face mas kung ibig natin lalo na kung
ARALIN AT/O pagdating sa paaralan ay biglang sumama an gating pakiramdam.
PAGSISIMULA NG 2. Magpakuha ng body temperature kung ibiglang sumama ang
BAGONG ARALIN.
inyong pakiramdam.
(Reviewing previous
lesson/ or
3. Gumamit ng hand sanitizer o alcohol palagi.
presenting the new 4. Laging panatilihin ang isang metrong distansiya.
lesson) 5. Ugaliing maghugas ng kamay bago ay pagkatapos kumain..
ELICIT 6. Ligtas ang may alam at sumusunod sa batas.

(Pagpapaalala ng guro sa mga bata ng mga panuntunan upang


mapanitiling ligtas sa lahat ng oras.)

Panuntunan sa Pagsisimula ng Klase:


1. Maupo ng maayos.
2. Makinig ng mabuti.
3. Itaas ang kamay kung nais sumagot.
4. Gumawa ng tahimik sa bawat gawain.
“It is easier to build strong children to repair broken men.”
-Frederick Douglass
PAGSASANIB SA P.E (Across and within Curriculum)
Balik –aral
 Nais ba ninyong mag-laro?
 Balik-aralan natin ang ating aralin sa pamamagitan ng isang laro.
 Ang ating laro ay Pasahan ng repolyong papel habang umaawit.
Panuto: Balatan ang repolyong papel at basahin ang mga titik o salita na
nakasulat mula rito. Sabihin kung tama o mali

1. Dapat nakalapat ang dalawang paa kung gumagamit ng computer.


2. Puwede nating ibigay ang ating cellphone number sa taong hindi natin
kilala.
3. Ibigay natin sa ating kaklase an gating password para puwede niyang gawin
ang iyong takdang aralin
4. Sabihin natin sa ating guro ang site sa computer.
5. Iwasang ibigay ang mga personal na impormasyon online.
6. Ipost sa anomang site tulad ng facebook ang iyong cellphone number pra
marami kang magiging ka txt o ka-chat.
7. Dapat sabihin sa guro ang impormasyon na nakita mo sa internet na hindi
mo maintindihan.
8. Dapat sabihin kaagad sa magulang kung may hindi naaangkop mensahe
online.
9. Pwede gumamit ng internet sa paaralan anumamng oras lalo na kung mag
facebook.
10. Nakakatulong na mapabilis ang pagpapadala at pagkuha ng impormasyon
ang paggamit ng mga ICT equipment at gadgets.
B. PAGHAHABI NG
LAYUNIN NG PAGSASANIB SA HEALTH (Across and Within Curriculum) /HOTS
ARALIN. Tanong:
(Establishing a  Naranasan mo na bang magkakasakit tulad ng sipon o ubo?
purpose for
 Paano mo ito nakuha? Nahawa ka lang ba?
the lesson)
 Ano ang iyong pakiramdam nang magkaroon nito?
 Paano ka gumaling sa iyong sakit?
 Paano mo maiiwasan ang pagkakaroon ng sipon at ubo?

C. PAG-UUGNAY NG (Show Me Board)


MGA Hulaan ang mga panganib na dulot ng malware sa pamamagitan ng puzzle.
HALIMBAWA SA Gamitin ang Malware code sa ibaba.
BAGONG ARALIN.
(Presenting
examples/instances of
the new lesson)
(ENGAGE)

22 9 18 21 19
V I R U S

23 15 18 13
W O R M

“It is easier to build strong children to repair broken men.”


-Frederick Douglass
19 16 25 23 1 18 5
S P Y W A R E

1 4 23 1 18 5
A D W A R E

4 9 1 12 5 18 19
D I A L E R S

A. PAGTALAKAY NG
BAGONG LITERACY:
KONSEPTO AT Ipabasa sa mga mag-aaral
PAGLALAHAD NG Ilang Karaniwang Uri ng Malware
BAGONG
 VIRUS – program na nakapipinsala ng computer at maaaring magbura ng
KASANAYAN #1
(Discussing new
files at iba pa.Mas matindi ito kaysa sa worm.
concept and  WORM – Nakakapinsalang programa sa computer na nagpapadala ng
practicing new skills #1) mga kopya ng sarili nito sa ibang mga computer sa pamamagitan ng isang
(EXPLAIN) network.
 SPYWARE – malware na nangongolekta ng impormasyon mula sa mga
tao nang hindi nila alam.
 ADWARE – software na awtomatikong nagpe-play, nagpapakita o nagda-
download ng mga anunsiyo o advertisement sa computer.
 KEYLOGGERS – malware na nagtatala ng lahat ng mga pinindot sa
keyboard keystrokes at ipinadadala ang mga ito sa umaatake upang
magnakaw ng mga password at personal na data ng mga biktima.
 DIALERS – software na may kakayahang tumawag sa mga telepono
gamit ang computer kung ang dial-up
 TROJAN HORSE –isang mapanirang programe na nagkukunwaring isang
kapakipakinabang na application. Nakukuha nito ang mahahalagang
impormasyon .

NUMERACY:

Ilang karaniwang uri ng malware ang tinatalakay natin?

Pagmasira ng malware o virus ang computer ano kaya ang pwedeng mangyari?
“It is easier to build strong children to repair broken men.”
-Frederick Douglass
Magkano na kaya ang Computer o Laptop ngayon pagbibili tayo?

B. PAGTALAKAY NG PANGKATANG GAWAIN:


BAGONG (Pamantayan sa paggawa ng pangkatang Gawain:
KONSEPTO AT Ipangkat ng apat (3) ang mga mag-aaral. Gamit ang ibinigay na babasahin sa bawat
PAGALALAHAD pangkat, punan ang tsart na ibibigay.
NG BAGONG Panuto:
KASANAYAN #2 1. Pumili ng leader at taga sulat sa bawat pangkat.
(Discussing new
2. Kumuha ng envelop ang leader sa harap para sa kanilang gawaing
concept and
3. Sundin ang panuto na nakasulat .
practicing new skills
#2) 4. Kailangang magkaroon parin ng tayo ng social distancing upang maiwasan nating
(EXPLORE) magkasakit ng dulot ng virus
5. Ang unang makatapos pumalakpak ng tatlo at ipaskil ang inyong ginawa sa pisara o
sa dingding ang natapos na bawat pangkat.
6. Pumili ng isang mag-uulat sa harap para sa kanilang pangkat.
7. Tingnan ang rubriks para sa pangkatang gawain.

Pagkakaisa, Pakikilahok at Pagkakaayos.


Rubric:
Krayterya 3 2 1
1. Pag-ulat Naiuulat ng tama Naiuulat ng tama Naiuulat ng hindi
ng Uri ng ang mga ang mga wasto ang mga
malware karaniwang uri ng karaniwang uri ng karaniwang uri ng
malware malware ngunit malware
may kakulangan
2. Kaayusan Maayos at malinis Hindi gaanong Hindi maayos at
at na pagkakasulat maayos at malinis malinis ang
Kalinisan ang mga ang pagkakasulat pagkakasulat ng
ng karaniwang uri ng ng mga mga karaniwang
Pagsulat malware karaniwang uri ng uri ng malware
malware
3. Kawastuha Wasto ang Wasto ang Hindi wasto ang
n sa pagkakagawa ng pagkakagawa ng pagkakagawa ng
paggawa mga gawain mga Gawain mga gawain
ng gawain ngunit may ilang
hindi nasunod
4. Takdang- Natapos ang Natapos ang Natapos ang
oras nang Gawain bago o Gawain labis sa Gawain labis sa
paggawa takdang oras takdang oras (1 takdang oras (2
ng gawain minuto) minuto)

Batayan:
3 – napakahusay
2 – mahusay
1 – Hindi gaanong mahusay

Pangkat I:
Idikit ang ilang uri ng malware at ang angkop na paliwanag sa bawat uri
nito sa pamamagitan ng Semantic Web.

VIRUS WORM

DIALERS Uri ng SPYWARE


Malware
“It is easier to build strong children to repair broken men.”
-Frederick Douglass
KEYLOGGERS ADWARE

 may kakayahang tumawag sa mga telepono


 nagtatala ng lahat ng mga pinindot sa keyboard keystroke
 software na awtomatikong nagpe-play ng anunsiyo
 nangongolekta ng impormasyon
 nagpapadala ng mga kopya ng sarili nito sa ibang mga
computer
 maaaring magbura ng files at iba pa

Pangkat II :
Hanapin ang angkop na paliwanag ng bawat uri ng malware.

Virus may kakayahang tumawag sa mga telepono


Worm nagtatala ng lahat ng mga pinindot sa keyboard keystroke
Spyware software na awtomatikong nagpe-play
Adware nangongolekta ng impormasyon
Keyloggers nagpapadala ng mga kopya ng sarili nito sa ibang mga computer
Dialers maaaring magbura ng files at iba pa

Pangkat III

Iugnay ang ang panagalan at larawan ng malware sa pamamagitan ng


guhit

1.VIRUS A.

2.WORM B.

3.DIALERS C

4.SPYWARE D

5.KEYLOGERS E

6.ADWARE F

7.TROJAN HORSE G G
“It is easier to build strong children to repair broken men.”
-Frederick Douglass
(Pangkatang Pag-uulat)

C. PAGLINANG SA ICT/ Interactive Powerpoint


KABIHASAAN Piliin ang titik ng tamang sagot.
(Tungo sa formative 1. Programa na nakapipinsala ng computer at maaaring magbura ng files at
assessment)
Developing mastery iba pa.
(Leads a. spyware c. worm
to formative b. adware d. virus
assessment)
2. Nakakapinsalang programa sa computer na nagpapadala ng mga kopya ng
sarili nito sa ibang mga computer sa pamamagitan ng isang network.
a. virus c. adware
b. worm d. spyware

3. Malware na nangongolekta ng impormasyon mula sa mga tao nang hindi


nila alam.
a. spyware c. adware
b. dialers d. worm

4. Software na awtomatikong nagpe-play, nagpapakita o nagda-download ng


mga anunsiyo o advertisement sa computer.
a. keyloggers c. dialers
b. spyware d. adware

5. Software na may kakayahang tumawag sa mga telepono gamit ang


computer kung ang dial-up
a. keyloggers c. adware
b. spyware d. dialers

D. PAGLALAPAT NG
ARALIN SA PANG- PAGSASANIB – HEALTH (Across and Within Curriculum)/ HOTS
ARAW-ARAW NA Itanong:
BUHAY  Paano ba malalaman na ang isang tao may sakit o may malubhang
(Finding
karamdaman?
practical/application
of concepts and
 Kung alam mong maysakit kana, paano mo ito malulunasan?
skills in daily living)  Paano mo aalagaan ang iyong sarili para maiwasan ang pagkakasakit?

PAGLALAHAT NG Ano ano ang mga karaniwang uri ng malware?


ARALIN Paano ba malalaman na ang isang kompyuter ay may virus? HOTS
(Making  Biglaang pagbagal ng takbo ng kompyuter.
generalizations  Biglaang pagre-restart ng kompyuter
and abstractions about the
 Pagbabago ng anyo ng kompyuter tulad ng desktop
lesson)
(ELABORATE)
display,wallpaper,cursor
 Hindi paggana ng anti-virus software ng kompyuter
 Paglabas ng mga error message sa binubuksang websites
 Di-pangkaraniwang ingay sa loob ng kompyuter

E. PAGTATAYA NG Isulat sa papel ang T kung tama ang pahayag at M kung mali.
ARALIN 1. Ang virus ay kusang dumarami at nagpapalipat-lipat sa mga document o
(Evaluating files sa loob ng computer.
Learning) 2. Ang biglang pagbagal ng computer ay palatandaan na may virus ito.
(EVALUATION)
3. Ang worm ay isang malware na nangongolekta ng impormasyon mula sa
mga tao nang hindi nila nalalaman.
4. Ang malware ay anumang uri ng software na idinisenyo upang manira ng
sistema ng computer.
“It is easier to build strong children to repair broken men.”
-Frederick Douglass
5. Ang keyloggers ay may kakayahang tumawag sa mga telepono gamit ang
computer

F. KARAGDAGANG
GAWAIN PARA SA Magsasaliksik ng iba’t ibang anti-virus software. Isulat ang sagot sa kuwaderno.
TAKDANG
ARALIN AT
REMEDIATION.
(Additional activities
for
application or
remediation)
(EXTEND)

Prepared by:

ELEANOR A. ELCARTE
Teacher I

Checked and Observed by:

JENEFE H. QUIAPO
Master Teacher – II

Noted by:

GERALD A. HUGO
OIC

“It is easier to build strong children to repair broken men.”


-Frederick Douglass

You might also like