You are on page 1of 20

1

GRADE 3 School SAN ROQUE ES Grade 3


Daily Lesson Log Teacher JANEY JOY T. GARCIA Learning Area MTB-MLE
Week/Teaching Date WEEK 8 March 18-22,2024 Quarter QUARTER 3

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
A. Pamantayang The learner demonstrates expanding knowledge and skills to listen, read, and write for specific purposes.
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagganap The learner has expanding knowledge and skills to listen, read, and write for specific purposes.
C. Mga Kasanayan sa Identifies the author’s purpose for writing a selection.
CATCH-UP
Pagkatuto Isulat ang code ng
FRIDAY
bawat kasanayan.
II. NILALAMAN PAGTUKOY SA LAYUNIN NG MAY-AKDA SA KANIYANG KATHA
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro
1. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-mag-aaral
2. Mga pahina sa Teksbuk
3. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo MTB-MLE3Q3F

III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Natutuhan mo sa nakaraang aralin ang tungkol sa pandiwa. Ito ay salitang nagpapahiwatig ng kilos o gawa. Nagbabago ang anyo o gamit nito ayon sa aspekto. Ang mga ito
at/o pagsisimula ng bagong ay naganap, nagaganap, o magaganap. Magagamit mo ang pandiwa sa pagsusulat o pagkukuwento ng mga karanasang nangyari sa iyong buhay.
aralin.(Review)
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ngayong naman ay magbabasa ka ng iba’t ibang akda. Uunawain mo ang nilalaman ng mga akdang gawa ng mga manunulat. Pag-iisipan mo kung ano ang dahilan o
(Motivation) layunin ng nakasaad sa mga ito.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa
sa bagong aralin.(Presentation) Ipakikilala sa iyo ang tatlo sa mga pangunahing layunin ng manunulat sa kanilang mga akda o sinulat. Ang mga ito ay ang: 1. magbigay ng
impormasyon, 2. manghikayat; at 3. manlibang. Mauunawan mo ang mga ito sa tulong ng mga halimbawa.
Pagkatapos ng araling ito, inaasahang natutukoy mo ang layunin ng may-akda sa kaniyang katha o isinulat.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto Bawat manunulat at akda ay may layunin o mensaheng nais iparating sa mambabasa. Naiiba ito ayon sa paksa o sa nilalaman ng katha o akda.
at paglalahad ng bagong
kasanayan #1(Modelling) Pag-aralan ang sumusunod na layunin ng may-akda sa tulong ng kahulugan at halimbawa.
1. Magbigay ng impormasyon. Ito ang layunin kung ang teksto, talata, sanaysay, talambuhay, o kuwento ay naglalayong
makapagbigay ng karagdagang kaalaman o detalye. Kadalasang naglalahad ito ng pagpapaliwanag, mga halimbawa at pagtalakay
sa paksa. Karamihan sa kanilang mga akda ay may aral na nais iparating sa kanilang mga mambabasa.
Mula sa kathang iyong binasa mula sa nakaraang pahina ay nakakuha ka ng kaalaman tungkol sa iba’t ibang uri ng sasakyang gamit sa transportasyon dito sa Pilipinas.
Nangangahulugang ang layunin ng may-akda ay magbigay impormasyon.
2. Manghikayat. Ito ang layunin kung ang akda ay humihimok o nag-aanyaya na maniwala, pumanig sa kaisipang inilahad o sumang-ayon ang mambabasa.
Unawain ang halimbawa sa ibaba.
Mapapansing nais ng sumulat ng akda na mahikayat ang mambabasa na sumunod sa mga tuntunin upang hindi magkasakit dahil sa COVID-19. Nagtataglay ang akda ng
mga paraan na maaaring gawin at ang magandang idudulot kung ang bawat isa ay makikiisa.
3. Manlibang. Ito ang layunin kung ang akda ay tungkol sa mga payak o simpleng paksa na nagbibigay saya o aliw sa mambabasa.
Pag-aralan ang halimbawa sa ibaba.
Nalibang ka rin ba sa nilalaman ng kuwento? Ang mga ganitong katha ay naglalayong mapatawa o mapangiti ang mambabasa.
2

Kahit na ang unang layunin ay manlibang, kadalasang nagtataglay rin ang ganitong katha ng mga aral sa buhay katulad ng “Kwento ni Wak Uwak at Ash Aso.”
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Gawain sa Pagkatuto Bilang 1: Pag-ugnayin ang kahulugan o deskripsiyon sa Hanay A at ang layunin ng may-akda na nasa Hanay B. Isulat ang letra ng sagot sa iyong
at paglalahad ng bagong kuwaderno.
kasanayan #2 (Guided Practice)
F. Paglinang sa Kabihasaan Gawain sa Pagkatuto Bilang 2: Lagyan ng tsek (✓) kung tama ang isinasaad na layunin ayon sa nilalaman ng bawat bilang. Lagyan naman ng ekis (X) kung mali ito.
(Independent Practice)(Tungo sa Isulat ang sagot sa iyong kuwaderno. A. Manlibang B. Magbigay ng Impormasyon C. Manghikayat
FormativeAssessment)
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Gawain sa Pagkatuto Bilang 3: Tukuyin ang layunin ng bawat akda o katha. Piliin ang sagot mula sa kahon.
araw-araw na buhay
(Application)
H. Paglalahat ng Aralin Natutuhan mo sa araling ito na:
(Generalization) Ang bawat m __ n u __ __ l __ t ay may layunin. Ito ay maaaring a n g m a g b i g a y n g i m p o r m a s y o n , manghikayat o manlibang. Mahalagang matutuhan mo ang
pagtukoy sa mga ito upang mas maunawaan mo ang mensaheng nais iparating. Magagamit mo rin ang kaalamang ito sa pagsusulat o pagpapahayag ng iyong kaisipan.
I. Pagtataya ng Aralin (Evaluation) Gawain sa Pagkatuto Bilang 4: Tukuyin ang layuning iyong dapat gamitin ayon sa sitwasyon sa ibaba. Isulat ang sagot sa iyong kuwaderno.
J. Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin at remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?

Prepared by: Checked by: Noted by:

JANEY JOY T. GARCIA FLORLINA N. ORFINADA FREMILYN R. RABAGO PhD


Teacher III – Adviser Master Teacher I Head Teacher III
3

GRADE 3 School SAN ROQUE ES Grade 3


Daily Lesson Log Teacher JANEY JOY T. GARCIA Learning Area ARALING PANLIPUNAN
Week/Teaching Date WEEK 8 March 18-22,2024 Quarter QUARTER 2

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay…naipapamalas ang pag- unawa at pagpapahalaga sa pagkakakilanlang kultural ng kinabibilangang rehiyon
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay…nakapagpapahayag ng may pagmamalaki at pagkilala sa nabubuong kultura ng mga lalawigan sa kinabibilangang rehiyon
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto 1. Naiisa isa ang Pangkat ng tao sa lalawigan at rehiyon;
Isulat ang code ng bawat kasanayan. 2. Natutukoy ang mga paraan ng paggalang sa mga pangkat ng tao sa iyong lalawigan at rehiyon;
3. Nailalarawan ang mga paraan ng pagpapahalaga sa mga pangkat ng tao sa lalawigan at iyong rehiyon.
1. NILALAMAN IBA’T IBANG PANGKAT NG TAO SA LALAWIGAN AT REHIYON, IGAGALANG KO
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian CATCH-UP FRIDAY

B. Mga pahina sa Gabay ng Guro


C. Mga pahina sa Kagamitang Pang-mag-
aaral
D. Mga pahina sa Teksbuk
E. Karagdagang Kagamitan mula sa portal
ng Learning Resource
F. Iba pang Kagamitang Panturo AP3 Q3 Module 6
II. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o BALIKAN


pagsisimula ng bagong aralin.(Review) Pusuan mo!
Panuto: Basahin ang mga sumusunod na pangungusap sa ibaba. Kulayan ang puso ( ) ng PULA kung ito ay nagpapakita ng pagpapahalaga sa mga pangkat ng tao sa rehiyon at
4

BUGHAW naman kung ito ay hindi.


B. Paghahabi sa layunin ng aralin SUBUKIN
(Motivation) Panuto: Suriin ang larawan, isulat at sagutin ang mga gabay na tanong.
1. Ano ang ipinapakita ng larawan?
2. Ilarawan si Anita, ano ang masasabi mo sa kanya?
3. Tama ba ang ginagawa ng isang batang babae na nasa kaliwa sa larawan? Oo o Hindi? Bakit?
4. Masaya bang binati ng mga batang lalaki si Anita?
5. Kung ikaw ay isa sa mga batang lalaki, gagawin mo rin ba ang kanyang ginawa? Oo o Hindi? Bakit?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong TUKLASIN


aralin.(Presentation) Naranasan mo na bang layuan ng mga kaklase mo dahil kakaiba ka? Naranasan mo na ba ang matukso o maalipusta dahil hindi ka nila kapareho? Paano mo itinuturing ang mga bata
o kamag-aaral na naiiba sa iyong kinabibilangang pangkat?
Iisa Ang Lahi Natin
Sagutin ang sumusunod na mga tanong:
1. Bakit palaging umiiyak si Anita sa kanilang paaralan?
2. Ano ang dahilan ng panunukso kay Anita?
3. Paano tumutugon ang mga magulang ni Anita sa problema niya?
4. Ano ang ginawang hakbang ni Gng. Luna sa problema?
5. Ipaliwanag ito “hindi hadlang ang anumang anyo o katatayuan para magtagumpay, ang mahalaga ay meron kang determinasyon para magawa ang mga bagay na
mapagtatagumpayan mo”.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pangkat ng mga Tao sa Rehiyon 1
paglalahad ng bagong kasanayan 1. Pangasinense- Matatagpuan ang ‘PANGASINENSE’ pangkat Etniko ay sa may Hilagang Kanluran malapit sa dagat ng Luzon. Kagaya ng mga Kapampangan, isa sila sa
#1(Modelling) malalaking pangkat-etniko na may higit na tiwala sa sarili,palaayos, masarap magluto, mahilig sa handaan.
2. Ilokano – Ang ‘ILOKANO’ ay isang pangkat Etniko na matatagpuan sa Ilocos Norte, Ilocos Sur, La Union, Abra, Cagayan, Pangasinan at iba pang bahago ng Rehiyon ng
Ilocos. Ang mga Ilokano ay ikatlo sa pinakamalaking pangkat etniko sa buong Pulipinas, at ikalawa sa pinakamalaki sa buong Mindanao. Kilala ang mga Ilokano sa pagiging
masipag, mapagkumbaba, at kanilang payak na pamumuhay. Kilala din sila sa kanilang mga produkto at pagkain tulad ng bagoong, pinakbet, dinengdeng, sukang Iloko, burnay
at basi. Ang salitang Ilokano ay tumutukoy din sa wika ng mga naninirahan sa mga nabanggit na lugar, na nagsisilbi bilang Lingua Franca o ang pangunahing wika ng
rehiyon.
3. Tingguian/Itneg – Ang mga katutubong Itneg ay kung ano ang Tingguians ay kilala sa Samtoy (Ilokano). Ang Tingguian ay nakuha mula sa katagang “Tingue” na ang ibig
sabihin ay “Mountaineers.”
Ilang mga Paraan ng Pagpapahalaga ng mga Pangkat ng Tao sa Lalawigan at Rehiyon.
Mahalagang maipakita ang pagpapahalaga sa bawat pangkat ng tao sa ating lalawigan at rehiyon dahil:
1. Paggalang sa Kultura at Tradisyon.
Hindi lamang sa magandang asal mayaman ang ating Rehiyon. Mayaman din tayo sa kultura at tradisyon. Bilang isang Pilipino ang bawat pamilya ay may kinaugalian o paniniwala.
Hindi natin maitatanggi sa ating sarili na hindi tayo naniniwala sa mga sinabi ng ating mga ninuno. Dahil bahagi na ito ng buhay natin bilang mga Pilipino. Mayaman tayo sa
tradisyon, kultura at kaugalian. Tulad ng pagdiriwang ng iba’t ibang pangyayari katulad ng Pasko, Pista at iba pa. Nakasanayan na ng pamilyang Pilipino ang mga gawaing ito.
Naipamana na kasi ito ng mga ninuno natin ang mga nakaraaang ginagawa nila. Maraming mga impluwensya ang ating kultura, tradisyon at kaugalian kaya naisabuhay natin ito sa
pang araw araw. Sa kasalukuyan, unti-unti ng napapalitan at naiwawaksi ng makabagong henerasyon ang mga kaugaliang Pilipino. Kapansin-pansin na ang mga kilos, gawi at ugali
na minana pa natin sa ating mga ninuno ay madalang nang makita sa mga kabataan sa panahon ngayon.
2. Pantay na Pagtingin sa Bawat Pangkat ng Tao.
Bawat isa sa atin ay tao lamang at walang sinuman ang makakalamang. Kahit gaano ka man karangya sa buhay, nararapat lamang na marunong kang magbigay ng respeto sa iba.
Ang sinumang marunong magbigay ng respeto ay nirerespeto din. Kapag ito ay palaging ginagawa ng tao sa kanyang kapwa ay nagiging masaya ang puso, nagiging magaan ang
pakikipag kapwa at magiging masaya ang buhay at maunlad ang pamayanan
3. Pakikisama at Pakikipagkapwa.
Madaling makisama ngunit mahirap makipagkapwatao. Sa mga sinaunang Pilipino, bakas sa bawat isa ang pkikipagkapwa – tao. Bunsod ito ng mga matibay na batas na
ipinatutupad ng mga unang pinuno. Mataas ang pagpapahalaga ng mga sinaunang Pilipino sa paggalang lalo na sa mga pinuno ng komunidad. Ito ay masasalamin pa rin sa mga
kapatid na mga katutubo na dala dala at isinasabuhay pa rin ang mga nakagawiang kultura at tradisyon.
4. Pagbibigay ng Tulong sa Kapwa Tao.
Likas sa mga sinaunang Pilipino ang mapagbigay ng tulong sa kapwa- tao. Sino man ang mayroon sa buhay ay masaganang nagbabahagi sa mga kapwa na nangangailangan nito.
Ito rin ang dala- dalang kultura at tradisyon ng mga kapatid nating katutubo tulad ng mga Aeta. Hindi makasarili ang mga sinaunang Pilipino. Sabay sabay na pag- unlad ang
5

konsepto ng ating mga ninuno.


E. Pagtalakay ng bagong konsepto at PAGYAMANIN
paglalahad ng bagong kasanayan #2 A. Panuto: Sagutin ang sumusunod na tanong, isulat ang sagot sa sagutang papel.
(Guided Practice)
F. Paglinang sa Kabihasaan (Independent Panuto: Magsulat ng limang mungkahi upang matulungan ang mga katutubong pangkat sa iyong lalawigan. Gawin ito sa sagutang papel. Ang mga katutubong pangkat sa inyong
Practice) lalawigan ay kadalasan na hindi naabutan ng serbisyo ng lokal na pamahalaan dahil sa layo ng mga lugar na pinagtitigilan ng mga ito. Ano ang maaring mong imungkahi na
(Tungo sa Formative Assessment) gagawin ng pamahalaan upang maabutan sila ng serbisyo kagaya ng para sa kalusugan at edukasyon?
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na Panuto: Basahing mabuti ang mga pahayag sa bawat bilang. Lagyan ng ☺ ang patlang kung ang pahayag ay nagpapakita ng tamang gawain. Lagyan naman ng  kung hindi. Isulat
buhay (Application) ang sagot sa sagutang papel
H. Paglalahat ng Aralin (Generalization) ISAISIP
Bawat pangkat ng tao ay may kani-kaniyang kultura, tradisyon, at paniniwala. Igalang at pahalagahan ang mga ito upang matamo ang kapayapaan.
Bilang isang mabuting Pilipino, kailangan mong kilalanin at igalang ang ibang tao na nabibilang sa ibang pangkat.
Pahalagahan mo ang kapwa-tao na nabibilang sa ibang pangkat dahil sila ay tulad mo rin na may kapapatan na igalang.
I. Pagtataya ng Aralin (Evaluation) Panuto: Basahin ang mga sumusunod na pangungusap sa ibaba. Kulayan ang puso ( ) ng PULA kung ito ay nagpapakita ng pagpapahalaga sa mga pangkat ng tao sa rehiyon at
BUGHAW naman kung ito ay hindi.

J. Karagdagang Gawain para sa takdang-


aralin at remediation
III. MGA TALA
IV. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?

Prepared by: Checked by: Noted by:

JANEY JOY T. GARCIA FLORLINA N. ORFINADA FREMILYN R. RABAGO PhD


Teacher III – Adviser Master Teacher I Head Teacher III
6

GRADE 3 School SAN ROQUE ES Grade 3


Daily Lesson Log Teacher JANEY JOY T. GARCIA Learning Area FILIPINO
Week/Teaching Date WEEK 8 March 18-22,2024 Quarter QUARTER 2

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang makilala at mabasa ang mga pamilyar at di-pamilyar na salita
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagganap Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang mauunawaan ang iba’t ibang teksto

C. Mga Kasanayan sa Nakapagbibigay ng mga sumusuportang kaisipan sa pangunahing kaisipan ng tekstong binasa. (F3PB- IIIe - 11.2) CATCH-UP FRIDAY
Pagkatuto Isulat ang code ng
bawat kasanayan.
D. NILALAMAN PAGBIBIGAY NG SUMUSUPORTANG KAISIPAN
KAGAMITANG PANTURO
C. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resource
5. Iba pang Kagamitang FILIPINO Q3 MODULE 7
Panturo
II. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang BALIKAN


aralin at/o pagsisimula Dugtungan ang pangungusap upang makabuo ng isang talata batay sa larawan. Isulat ito sa papel.
ng bagong aralin.
(Review) Sina Alyssa at Arky ay mababait na anak………
B. Paghahabi sa layunin ng SUBUKIN
aralin (Motivation) Sa iyong pagsisimula, basahin at unawain ang talata.
Galit na Langit
Galit na galit ang langit. Ang buhos ng ulan ay napakalakas na para bang wala nang bukas. Ang kulog na maririnig ay parang malakas na pagsabog. Ang matatalim at
nakatatakot na kidlat ay makikita sa madilim na papawirin.
C. Pag-uugnay ng mga TUKLASIN
halimbawa sa bagong
aralin.(Presentation)
Mga Dakilang Magulang
Si Nanay Martha at Tatay Berto ay mga dakilang magulang. Sila ay nagsisilbing ilaw at haligi ng aming munting tahanan. Magkatuwang sila sa pagsisikap upang kaming
apat na magkakapatid ay mabuhay nang matiwasay. Araw -araw silang nagtatrabaho upang maibigay ang aming mga pangangailangan.
7

D. Pagtalakay ng bagong SURIIN


konsepto at paglalahad ng bagong Batay sa nabasang talata, sagutin ang sumusunod na mga tanong. Isulat ang iyong sagot sa papel.
kasanayan #1(Modelling) 1. Sino ang mga tauhan sa akda?
2. Paano inilarawan sina Nanay Martha at Tatay Berto sa talatang binasa?
3. Bakit kaya nagsilbing ilaw at haligi ng kanilang tahanan sina Nanay Martha at Tatay Berto?
4. Ano ang pangunahing ideya sa talata?
5. Ano ang mga kaisipang sumusuporta sa pangunahing ideya?
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2 (Guided
Practice)

F. Paglinang sa Kabihasaan PAGYAMANIN


(Independent Practice)(Tungo sa Basahin at unawain ang talata. Punan ng sumusuportang kaisipan ang grapikong pantulong. Gayahin ang pormat sa kuwaderno.
Formative Assessment) Diyaryo
Ang diyaryo ay pinagkukunan ng iba’t ibang impormasyon. Ito ay nagbibigay sa atin ng kaalaman kung ano ang nangyayari sa ating lipunan. Nagsisilbi rin itong
pahayagan ng mga saloobin ng mga taong kasapi nito.
G. Paglalapat ng aralin sa ISAGAWA
pang-araw-araw na Isulat sa papel ang √ kung ang pangungusap ay nagsisilbing sumusuportang kaisipan sa ibinigay na pangunahing kaisipan at × naman kung hindi.
buhay (Application) Pangunahing kaisipan:
Napakaganda ng Pilipinas.
H. Paglalahat ng Aralin ISAISIP
(Generalization) Kumpletuhin ang pangungusap upang mabuo ang diwa ng paksang pinag-aralan.
I. Pagtataya ng Aralin (Evaluation) TAYAHIN
Piliin sa kahon at isulat sa papel ang angkop na mga sumusuportang kaisipan batay sa ibinigay na pangunahing kaisipan.
Mahalaga ang punongkahoy sa ating kalikasan.
Pangunahing kaisipan
Pantulong na kaisipan:
1-5
J. Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin at `remediation

III. MGA TALA


IV. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
8

E. Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?

Prepared by: Checked by: Noted by:

JANEY JOY T. GARCIA FLORLINA N. ORFINADA FREMILYN R. RABAGO PhD


Teacher III – Adviser Master Teacher I Head Teacher III

GRADE 3 School SAN ROQUE ES Grade 3


Daily Lesson Log Teacher JANEY JOY T. GARCIA Learning Area ENGLISH
Week/Teaching Date WEEK 8 March 18-22,2024 Quarter QUARTER 2
Time 10:35 – 11:25 Checked by:

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman The learner listens critically to get information from text heard, demonstrates independence in using the basic language structure in oral and written communication, and reads with
comprehension.
B. Pamantayan sa Pagganap The learner listens critically to get information from text heard, demonstrates independence in using the basic language structure in oral and written communication, and reads with
comprehension.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Compare and contrast information heard. EN3OL-IIIi-j-1.9
Isulat ang code ng bawat kasanayan.
9

D. NILALAMAN COMPARISON AND CONTRAST OF INFORMATION CATCH-UP FRIDAY


KAGAMITANG PANTURO
1. Sanggunian
2. Mga pahina sa Gabay ng Guro

3. Mga pahina sa Kagamitang Pang-


mag-aaral
4. Mga pahina sa Teksbuk
5. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
6. Iba pang Kagamitang Panturo ENGLISH3Q2F
II. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o At the end of the lesson, you are expected to: compare and contrast information.
pagsisimula ng bagong aralin.
(Review)
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Informative texts are presented in different forms. Some are presented by showing sequence or order, description, cause and effect, and problem and
(Motivation) solution.
Another way of presenting and understanding details in an informative text is through comparison and contrast. Through this strategy, two or more persons,
places, things, events, or topics are compared and contrasted.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Read the selection below.
bagong aralin.(Presentation)
How did the author present information about the two volcanoes?
Mount Mayon and Mount Taal are compared and contrasted in the given selection. Their similarities are presented,
while their differences are also discussed. They are compared and contrasted in terms of their size and shape, location,
and status.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at COMPARISON AND CONTRAST


paglalahad ng bagong kasanayan One of the ways in presenting information is through comparing and contrasting. In comparing, one examines the similarities of two or more persons,
#1(Modelling) places, things, events, and/or topics. On the other hand, contrasting shows the differences of two or more items.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Learning Task 1: Read the statements below. You may also listen to them by asking your parents or guardians to read them for you. Then, identify the
paglalahad ng bagong kasanayan #2 topics or items being compared and contrasted.
(Guided Practice)
F. Paglinang sa Kabihasaan (Independent Learning Task 2: Read the selection below. Then, answer the questions that follow.
Practice)
(Tungo sa Formative Assessment)
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Here are two stories. As you read, think about how the stories are alike, and how they are different.
araw na buhay (Application) Fox and Bear
Camel and Pig
Some of these details are true of just one of the two stories. Some are true of both stories. Some are not true of either story. Read each detail, and select the
best answer.
H. Paglalahat ng Aralin In your notebook, complete the paragraph by selecting your answers from the choices inside the box.
(Generalization)

Comparing and contrasting is one of the ways in presenting (1)______________ texts. In comparing, (2)______________ between two or more persons,
places, things, events, or topics are presented. Meanwhile, contrasting shows the (3)______________ between two or more items.
I. Pagtataya ng Aralin (Evaluation) As you read this story, think about how the two characters are alike, and how they are different.
Town Mouse and Country Mouse
J. Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin at remediation
10

III. MGA TALA


IV. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain para
sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa tulong ng
aking punungguro at superbisor?

Prepared by: Checked by: Noted by:

JANEY JOY T. GARCIA FLORLINA N. ORFINADA FREMILYN R. RABAGO PhD


Teacher III – Adviser Master Teacher I Head Teacher III
GRADE 3 School SAN ROQUE ES Grade 3
Daily Lesson Log Teacher JANEY JOY T. GARCIA Learning Area MATHEMATICS
Week/Teaching Date WEEK 8 March 18-22,2024 Quarter QUARTER 2

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN CATCH-UP
FRIDAY
A. Pamantayang The learner demonstrates demonstrates understanding of proper and improper, similar and dissimilar and equivalent fractions.
Pangnilalaman

B. Pamantayan sa Pagganap The learner is able to recognize and represent proper and improper, similar and dissimilar and equivalent fractions in various forms and contexts.
C. Mga Kasanayan sa 1. recognize and draws a point, line, line segment and ray (M3GE-IIIe-11 ).
Pagkatuto Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
D. NILALAMAN RECOGNIZING AND DRAWING POINT, LINE, LINE SEGMENT AND RAY
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
B. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
C. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-mag-aaral
D. Mga pahina sa Teksbuk
E. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
F. Iba pang Kagamitang Math3 Q3 Module 6
11

Panturo
II. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang WHAT I KNOW


aralin at/o pagsisimula ng Give what is being asked in the following items.
bagong aralin.(Review) What is a point?
Draw a point:
What is a line?
Draw a line:
What is a line segment?
Draw a line segment:
What is a ray?
Draw a ray:
B. Paghahabi sa layunin ng The children like you are fond of reading different stories and poems that could give life lessons. Can you connect dots from above? The stars at night, looks like dots of light at night.
aralin (Motivation) What is another name for dots?
C. Pag-uugnay ng mga WHAT’S NEW
halimbawa sa bagong aralin.
(Presentation) Do you remember a game connect-the dots? Each small dot you make is called a point, wether we use a pen, pencil, pentel pen or even a crayon still called a point. Now, can you draw 2
points in the box and called it point A and point B?
D. Pagtalakay ng bagong WHAT’S IN
konsepto at paglalahad ng bagong Identify the following pairs of lines. Name each of the following pairs as intersecting line, perpendicular line, and parallel line in the space provided.
kasanayan #1(Modelling)
E. Pagtalakay ng bagong WHAT IS IT
konsepto at paglalahad ng bagong In activity 1, I asked you to draw point, line, line segment and a ray. Now, let’s check if you did it right. With its correct definition and it’s sample illustration.
kasanayan #2 (Guided Practice) What is a Point?
Is an exact position on a plane surface. Each dot you make with a sharp pencil is called a point. Usually, we use a dot or as a cross mark to the position of a point.
Sample,
.A X B
We call these points as Point A and Point B
What is a line?
Is a set of points in a straight path that extends in opposite directions without ending.
Sample,

We, call this line CD.


What is line segment?
A line segment is a part of a line between two end points.

We call it line segment EF.


What is a ray?
A ray is a part of a line that has one end point and an arrow that extends in one direction without ending.
12

We have now, ray GH.


F. Paglinang sa Kabihasaan WHAT’S MORE
(Independent Practice)(Tungo sa Now let’s practice what we have discussed.
Formative Assessment) 1. a. In the box below, mark 2 points with a dot each. Name the points H and I.
1. a. Draw a line segment KL in the box below.
b. Draw lines MN in the box below.
2. Points A, C and E are shown below. Draw a line to show ray AB, ray CD and ray EF.
G. Paglalapat ng aralin sa pang- WHAT I CAN DO
araw-araw na buhay (Application) Answer the following question using the drawing below in a separate sheet of paper

1. Name all the points .


2. Identify all the line that is shown
3. Name all the line segments in the drawing
4. Identify all the rays that is shown.
H. Paglalahat ng Aralin WHAT I HAVE LEARNED
(Generalization) Points can be marked with a dot or a cross.
Ex. . x
Lines have no end. Straight line is drawn with a ruler. We show line by making arrows in both ends.
Ex.
Line Segment joints 2 points. The length of line segment is the length from 1 point to the other.
Ex. .
Ray goes in one direction. It starts with a point and ends with an arrow.
Ex. .

I. Pagtataya ng Aralin ASSESSMENT


(Evaluation)
Choose the letter of the correct answer. Write your answer on a separate sheet of paper.

J. Karagdagang Gawain para sa


takdang-aralin at remediation
III. MGA TALA
IV. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa tulong
ng aking punungguro at superbisor?
13

Prepared by: Checked by: Noted by:

JANEY JOY T. GARCIA FLORLINA N. ORFINADA FREMILYN R. RABAGO PhD


Teacher III – Adviser Master Teacher I Head Teacher III

GRADE 3 School SAN ROQUE ES Grade 3


Daily Lesson Log Teacher JANEY JOY T. GARCIA Learning Area MAPEH
Week/Teaching Date WEEK 8 March 18-22,2024 Quarter QUARTER 2

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN MUSIC ARTS PE HEALTH CATCH-UP
FRIDAY
A. Pamantayang Pangnilalaman The learner. . . The learner... demonstrates The learner demonstrates The learner demonstrates
Demonstrates understanding understanding of Understanding of movement in relation understanding of factors
of the basic concepts of timbre shapes, colors and to time, force and flow that affect the choice of
principle repetition health information and
and emphasis products.
through printmaking
(stencils)
B. Pamantayan sa Pagganap The learner . . . The learner... exhibits basic skills in The learner performs The learner demonstrates critical
applies vocal techniques in singing to making a design for a movements accurately thinking skills as a wise consumer.
produce a print and producing involving time, force, and flow.
several clean copies of
the prints
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Applies varied dynamics to enhance Writes a slogan about the environment Engages in fun and enjoyable physical Describes the skills of a wise
Isulat ang code ng bawat kasanayan. poetry, chants, drama, songs and musical that correlates messages to be printed activities. PE3PF-IIIa-h-2 consumer. H3CH-IIIde-5
stories. MU3DY-IIIf-h-6 on T-shirts, posters, banners or bags. Demonstrates consumer skills for
A3PR-IIIg given simple situation. H3CH-
IIIde-6
D. NILALAMAN ANGKOP NA DAYNAMIKS ISLOGAN PARA SA RITMIKONG GAWAIN ANG KARAPATAN NG MGA
KAPALIGIRAN MAMIMILI
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian

B. Mga pahina sa Gabay ng Guro


C. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-mag-aaral
D. Mga pahina sa Teksbuk
E. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resource
F. Iba pang Kagamitang Panturo MUSIC3Q3F ARTS3Q3F PE3Q3F HEALTH3Q3F
II. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Sa araling ito, magagamit mo ang Sa araling ito, ikaw ay makasusulat ng Sa aralin na ito ay matututuhan natin na Ano ang napag-aralan sa nakaraang
at/o pagsisimula ng bagong konsepto ng daynamiks o lakas at hina islogan ukol sa pagpapahalaga ng maisagawa ang iba-ibang ehersisyo aralin tungkol sa mamimili?
aralin.(Review) ng tinig upang mapahusay ang iba’t kapaligiran, na angkop pang-imprenta bilang tugon sa mga tunog gamit ang
ibang panitikan, tulad ng tula, awit, dula, sa iba't-ibang kagamitan. buklod at bola. Paalala na sa araling ito
at kuwentong musikal. ay kinakailangan ng ibayong pag-iingat
14

sa paggawa ng mga nakasaad na


gawain.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ano ang iyong paboritong palabas? Ano ang isang islogan? Para saan ito? Nakapunta ka na ba sa loob ng isang Naranasan mo na bang masuklian
(Motivation) Sino-sino ang iyong mga paboritong Kaya mo bang gumawa ng isang gym? Nakakita ka na ba ng isang ng hindi tama nung ikaw ay
aktor o aktres? Gumagamit ba sila ng islogan? gymnast? Nakita mo ba ang iba-ibang namimili o di kaya mapagbentahan
mahihina o malalakas na tinig? Bakit? klase ng kilos na isinasagawa niya? Sa ng produktong hindi maganda ang
iyong palagay, kaya mo bang kalidad? Ano ang iyong
maisagawa ang ganitong klase ng kilos? naramdaman?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Tingnan ang mga larawan sa ibaba. Alin Tingnan ang mga sumusunod na
sa bagong aralin.(Presentation) dito ang nagpapakita ng taong halimbawa ng islogan. Tungkol saan
gumagamit ng mahinang tinig? Alin ang mensahe ng bawat isa?
naman sa kanila ang gumagamit ng
malakas na tinig?
Magagamit mo ang paglakas at paghina
ng musika upang mapahusay ang iba’t
Ang ritmikong gawain ay isang Sa dami ng maaring mabili sa
ibang likhang pampanitikan, tulad ng
halimbawa ng mga kilos na isinasagawa pamilihan, nararapat na tayo ay
isang dula, kuwentong musikal, o
bilang tugon sa mga tunog o mga kilos maging matalino sa pagpili ng
pelikula. Sa paraang ito, angkop na
ng pagsayaw sa ehersisyong paraan. produkto at serbisyo na ating
naipahahayag ang pabago-bagong
Maaari tayong gumamit ng iba-ibang bibilhin. Bilang isang mamimili,
damdamin, ideya, kalagayan, o
bagay o gamit sa paggawa ng isang dapat tayo ay may kaalaman sa
kondisyon mula sa may-akda at mga
presentasyon na may ritmikong gawain. ating mga karapatan upang
tauhan, patungo sa mga manonood.
Puwedeng gumamit ng mga bagay tulad maiwasan ang mga hindi
Ang mga eksenang taimtim ay may
ng bandila, ribbon, stick, buklod o magandang karanasan sa ating
musikang tahimik. Ang mga
bola. Sa pagkakataong ito ay gagamitin pamimili. Ano ang mga karapatan
pangkaraniwang eksena naman ay may
natin ang buklod at bola sa iba’t-ibang ng isang mamimili? Alamin natin.
musikang katamtaman ang lakas.
Samantalang ang mga eksenang ehersisyo na ating isasagawa.
maaksyon ay may malakas na musika.
Tandaan na ang isang palabas ay hindi
laging may iisang damdamin, kung
kaya’t ang daynamiks ng musikang
gamit nito ay nagbabago rin.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Ang pagbabago ng boses ay Ang islogan ay isang pahayag mula sa Mga Karapatan ng isang
at paglalahad ng bagong nakatutulong sa epektibong presentasyon isang tao o pangkat upang Mamimili
kasanayan #1(Modelling) ng mga tula, dula, awit, at kuwentong magpahayag ng ideya, saloobin,
musikal. Napahuhusay nito ang mensahe, o damdamin. Ito ay 1. Karapatan sa mga
pagganap ng mga artista o ang pagkanta nakapaskil sa makatawag-pansing Pangunahing Pangangailangan
ng mga mang-aawit. Mas kagila-gilalas pagkakasulat sa karatula o poster,
ang pagtatanghal nang may wastong upang maiparating sa madla at Isa sa mga madalas na ginagamit sa isang 2. Karapatan sa Kaligtasan
lakas at diin ang boses. Nakadaragdag manghikayat ayon sa nilalaman nito. ritmikong gawain ay ang buklod. Ang
ito ng emosyon sa mga artista o mang- buklod ay isang paikot o pabilog na bagay na 3. Karapatang Pumili
maaaring gawa sa metal, plastik, o kahoy.
aawit, at pati na rin sa mga nanonood.
Mas kilala ito sa tawag sa Ingles bilang
hoop. 4. Karapatan sa Patalastasan
Sa paggamit nito ay marami tayong mga Tayo ay may karapatan na
kilos o paggalaw na maaaring gawin upang mabigyan ng tamang impormasyon
mapanatiling malusog at mapangalagaan ang tungkol sa produktong ating
ating katawan. Narito ang ilan sa mga bibilihin. May karapatan tayong
gawain na maaaring sabayan ng mga tugtog mapangalagaan laban sa
sa 4/4 na sukat. Siguraduhin na mahigpit ang mapanlinlang at hindi totoong
pagkakahawak sa buklod habang
impormasyon at maging biktima ng
isinasagawa ang mga gawaing ito. Subukan
nating maisagawa ang mga gawain. mga maling gawain. Maaring
15

1 bilang). ireklamo ang anumang produkto o


Hindi lang ang buklod ang nagagamit sa serbisyo na hindi sinunod ang
isang ritmikong gawain. Maaari din nating ipiningako nito.
gamitin ang bola sa mga ritmikong kilos.
Hindi lang sa mga laro at hindi lang laro ang
maitutulong ng bola upang mapanatiling
malusog ang ating katawan. Maaari din natin
itong gamitin na midyum upang makagawa
at maisagawa ang iba-ibang routine ng mga
ehersisyo.
Narito ang ilan sa mga gawain na maaari
nating gawin sa tulong ng bola. Maaari natin
isabay ang ating mga kilos sa gawaing ito sa
mga kantang may 4/4 na sukat. Gawin ang
mga ito nang patayo at may magkalapit na
mga paa.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Gawain sa Pagkatuto Bilang 1: Gawain sa Pagkatuto Bilang 1: Gawain sa Pagkatuto Bilang 1: Gawain sa Pagkatuto Bilang 1:
at paglalahad ng bagong Magbilang mula isa hanggang lima sa Magsulat ng tatlong halimbawa ng mga Magbigay ng limang (5) mga bagay Tukuyin ang karapatan ng
kasanayan #2 (Guided Practice) mga paraang may pagbabago ng lakas ng kasabihan o salawikain ukol sa maaaring gamitin sa paggawa ng isang mamimili sa bawat larawan. Isulat
tinig. Sundin ang gabay sa ibaba. routine sa isang ritmikong gawain na ang A kung ito ay Karapatan sa
kalikasan. Maaari kang mag-isip ng
nabanggit sa ating aralin. pangunahing pangangailangan, B
sarili mong mga salita, magpatulong sa 1. _____________________ kung Karapatan sa Kaligtasan, C
mga nakatatanda, o humanap ng mga 2. _____________________ kung Karapatang pumili o D kung
halimbawa sa internet. 3. _____________________ Karapatan sa Patalastasan.
Bigkasin naman ang sumusunod na salita 4. _____________________
o pahayag nang limang beses, gamit ang 5. _____________________
limang antas ng daynamiks sa itaas. Upang maging kaaya-ayang tingnan
“Tulungan n’yo ako.” ang islogan, kinakailangang iguhit ang
“Mag-ingat po kayo.” mga titik nito sa malaki at malikhaing
“Mahal na mahal kita.” paraan.
F. Paglinang sa Kabihasaan Gawain sa Pagkatuto Bilang 2: Isulat Gawain sa Pagkatuto Bilang 2: Mag- Gawain sa Pagkatuto Bilang 2: Gawain sa Pagkatuto Bilang 2:
(Independent Practice) ang malaking titik M kung ang tunog o ensayo sa paggawa ng malalaki at Hanapin ang mga sagot mo sa Gawain Kopyahin ang graphic organizer.
(Tungo sa Formative Assessment) tinig ng sumusunod na aksiyon ay malikhaing pagsusulat ng mga titik. sa Pagkatuto Bilang 1 sa mga titik sa Isulat sa kahon ang mga karapatang
malakas. Isulat ang K kung ang Maggalugad at tumuklas ng iba’t loob ng kahon. Kopyahin ang gawain at ng isang mamimili.
daynamiks nito ay katamtaman. Isulat ibang estilo o disenyo ng mga letra. sagutan sa isang malinis na sagutang
naman ang maliit na titik m kung ito ay Tingnan ang mga halimbawa sa ibaba: papel.
mahina.
1. Humahalakhak
2. Nakikipagkuwentuhan
3. Nagdarasal nang taimtim
4. Nakikipag-usap sa telepono
5. Nagagalit
6. Bumubulong

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Gawain sa Pagkatuto Bilang 3: Gawain sa Pagkatuto Bilang 3: Gawain sa Pagkatuto Bilang 3: Gawain sa Pagkatuto Bilang 3:
araw-araw na buhay Basahin ang mga sumusunod na Pagsamahin ang nalalaman sa mga Isagawa ang routine o ang mga Isulat ang Oo kung ang
(Application) pangungusap ayon sa tamang lakas o kasabihan o salawikain ukol sa ritmikong gawain gamit ang buklod. pangungusap ay naglalaman ng
hina ng tinig. Isulat ang titik ng angkop kalikasan, at ang pagsusulat ng mga Siguraduhin na sundin ang bawat tamang pahayag. Isulat ang Hindi
na damdamin at daynamiks para sa malalaking titik na may estilo o hakbang mula una hanggang ikatlong kung mali.
bawat linya. disenyo, upang makagawa ng isang gawain. Kung walang buklod ay
islogan. maaaring humanap o gumamit ng ibang
bagay na may parehong itsura. Gawin
ito sa saliw ng awitin na may 4/4 na
16

sukat. Sagutin ang mga tanong sa ibaba


matapos maisagawa ang gawain.
H. Paglalahat ng Aralin Buoin ang talata sa ibaba. Gawin sa Punan ang mga patlang ng wastong Gawain sa Pagkatuto Bilang 4: Gawain sa Pagkatuto Bilang 4:
(Generalization) isang malinis na papel. salita upang makabuo ng Isagawa ang routine o ang mga Sagutan ang sumusunod na mga
Mahalagang matutuhan kung kailan makabuluhang talata tungkol sa aralin. ritmikong gawain gamit ang bola. sitwasyon?
dapat gamitin ang iba’t ibang lakas o Ang __________ ay isang paraan ng Siguraduhin na sundin ang bawat 1. Nabasa mo na ang binili mong
hina ng ________, sa pag-awit man o komunikasyon sa masa. Hindi lamang hakbang mula una hanggang ikatlong sardinas ay anim na buwan nang
____________. Sa paraang ito ay ito ginagamit para sa mga poster at gawain. Kung walang bola ay maaaring expired.
maipahahayag natin sa mas angkop na __________. Maaari din itong gawin humanap o gumamit ng ibang bagay na 2. Kulang ang sukli na ibinigay sa
____________ ang ating mga sa mga damit, bandila, o bag upang may parehong itsura. Gawin ito sa saliw iyo ng tindera sa palengke.
binibigkas. Tandaan, ang isang makita at mabasa ng mas maraming ng awitin na may 4/4 na sukat. Sagutin 3. Hindi nyo alam kung paano
____________ na artista ay may likas at __________ . Makakikita rin ng ang mga tanong sa ibaba matapos paganahin ang bagong TV .
madalas na pagbabago sa lakas at hina maraming islogan sa dyaryo, maisagawa ang gawain. 4. Hindi gumagana ang laruan na
ng kaniyang tinig. Ang ___________ ng telebisyon at ___________ . 1. Naisagawa mo ba nang wasto ang binili nyo sa pamilihan.
boses ay likas na umaayon sa ating bawat gawain?
naiisip o nararamdaman. Kaya, dapat tao 2. Anong parte ng routine ang Tandaan:
ingatan din ang lakas ng pananalita lalo islogan pinakamadali para sayo? Ang matalinong mamimili ay dapat
na kung tayo ay may dinaramdam. internet 3. Naging mahirap ba na maisagawa may kaalaman sa kaniyang
karatula ang routine? karapatan upang maiwasan ang mga
4. Paano makatutulong ang gawaing ito hindi magandang karanasan sa
upang mapalakas ang ating pisikal na pamimili.
pangangatawan?
I. Pagtataya ng Aralin Gawain sa Pagkatuto Bilang 4: Gawain sa Pagkatuto Bilang 5: Gawain sa Pagkatuto Bilang 5: Gawain sa Pagkatuto Bilang 5: Sa
(Evaluation) Basahin ang mga sumusunod na linya ng Gumawa ng islogan tungkol sa Lagyan ng ang loob ng katabing kahon isang papel, gumuhit ng larawan na
mga awitin. Suriin ang mensahe, kalikasan. ng nakasaad na gawain kung naisagawa nagpapakita ng karapatan ng isang
damdamin, o kaisipan na hatid ng mga mo ito nang wasto. Kung hindi mo ito mamimili na iyong tatutuhan. Sa
pahayag at gawin ang tamang antas ng naisagawa nang wasto ay ang ilagay. ibaba ng iyong iginuhit, magsulat
daynamiks para sa mga ito. ng 2 pangungusap na
nagpapaliwanag kung ano ang
iyong iginuhit.
J. Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin at remediation
III. MGA TALA

IV. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa tulong ng
aking punungguro at superbisor?
17

Prepared by: Checked by: Noted by:

JANEY JOY T. GARCIA FLORLINA N. ORFINADA FREMILYN R. RABAGO PhD


Teacher III – Adviser Master Teacher I Head Teacher III

School SAN ROQUE ES Grade 3


GRADE 3 Teacher JANEY JOY T. GARCIA Learning Area SCIENCE
Daily Lesson Log Week/Teaching Date WEEK 8 March 18-22,2024 Quarter QUARTER 2

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman The learners motion of objects.

B. Pamantayan sa Pagganap The learners observe, describe, and investigate the position and movement of things around them

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto 1. identify the forces that affect motion;


Isulat ang code ng bawat kasanayan. 2. describe the position of a person or an object relative to a reference point;
3. infer that objects move when they change their distances, directions, or both from a reference point; and
4. appreciate the essence of force in describing one’s position and giving direction.
D. NILALAMAN INDICATORS OF MOTION RELATIVE TO A REFERENCE POINT CATCH-UP FRIDAY
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian

B. Mga pahina sa Gabay ng Guro


C. Mga pahina sa Kagamitang Pang-mag-
aaral
D. Mga pahina sa Teksbuk
E. Karagdagang Kagamitan mula sa portal
ng Learning Resource
F. Iba pang Kagamitang Panturo SCIENCE3 Q3 Module 3
II. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o This lesson will help you understand that an object moves when they change their distances, directions or both from reference point.
pagsisimula ng bagong aralin.(Review)
B. Paghahabi sa layunin ng aralin WHAT’S IN
(Motivation) Arrange the jumbled letters in column A to form the word being described in column B
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa WHAT’S NEW
bagong aralin.(Presentation)

Compare the location of the cars in picture A and in picture B. Are they on the same location?
18

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at WHAT IS IT


paglalahad ng bagong kasanayan Describing the Position
#1(Modelling) If you would tell the position of the car from the pictures above, you may say that on picture A “The car is in front of
the house.” While in picture B, “The car is on the right side of the house.” They are not on the same location.
The position of an object or place is the location.
Thus, position describes an object’s distance and direction from a reference point.
What is the distance travelled by the dog from the coconut tree?
The illustration above shows the direction and how far the dog walks in relation to a coconut tree. The dog is in motion when we compared it to the
coconut tree and the last location where the dog stopped.
The coconut tree serves as the reference point. A reference point is the place where the observer is or the point of origin of something (Baylon, 2013)

The picture above shows that the man is in motion or moving because of the distance between the starting and ending
positions. A change in position is evident that motion happened.

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at WHAT’S MORE


paglalahad ng bagong kasanayan #2 Activity 1. Tell whether the object moves from a reference point to another. Write Yes if the object moves or No if it does not.
(Guided Practice)
F. Paglinang sa Kabihasaan (Independent Activity2. Choose the letter of the correct answer.
Practice) Activity 3. Look at the illustration below. Answer the questions that follow.
(Tungo sa Formative Assessment)
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na WHAT I CAN DO
buhay (Application) Use the illustration below to answer the questions. Write the letter of your answer.
H. Paglalahat ng Aralin (Generalization) WHAT I HAVE LEARNED
Complete the paragraph by supplying the missing words in the blank.
I. Pagtataya ng Aralin (Evaluation) ASSESSMENT
Read the questions carefully. Write the letter of your answer.
J. Karagdagang Gawain para sa takdang-
aralin at remediation
III. MGA TALA
IV. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng


iba pang gawain para sa remediation.

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng


mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking punungguro at
superbisor?

Prepared by: Checked by: Noted by:

JANEY JOY T. GARCIA FLORLINA N. ORFINADA FREMILYN R. RABAGO PhD


19

Teacher III – Adviser Master Teacher I Head Teacher III


GRADE 3 School SAN ROQUE ES Grade 3
Daily Lesson Log Teacher JANEY JOY T. GARCIA Learning Area ESP
Week/Teaching Date WEEK 8 March 18-22,2024 Quarter QUARTER 2

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


J. LAYUNIN CATCH-UP FRIDAY
E. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pagunawa sa kahalagahan ng pananatili ng mga natatanging kaugaliang Pilipino kaalinsabay ng pagsunod sa mga tuntunin at batas na
may kaugnayan sa kalikasan at pamayanan
F. Pamantayan sa Pagganap Naipagmamalaki ang mga magagandang kaugaliang Pilipino sa iba’t ibang pagkakataon
G. Mga Kasanayan sa Nakasusunod sa mga tuntuning may kinalaman sa kaligtasan tulad ng mga babala at batas trapiko pagsakay/pagbaba sa takdang lugar. EsP3PPP- IIIh – 17
PagkatutoIsulat ang code ng bawat
kasanayan.
H. NILALAMAN PAGSUNOD SA MGA TUNTUNING MAY KINALAMAN SA KALIGTASAN
KAGAMITANG PANTURO
G. Sanggunian
H. Mga pahina sa Gabay ng Guro
I. Mga pahina sa Kagamitang Pang-mag-
aaral
J. Mga pahina sa Teksbuk
K. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resource
L. Iba pang Kagamitang Panturo ESP3Q3F
V. PAMAMARAAN
K. Balik-Aral sa nakaraang aralin Pagkatapos ng araling ito, ikaw ay inaasahang makasusunod sa mga tuntuning may kinalaman sa kaligtasan tulad ng mga babala sa daan at sa batas trapiko.
at/o pagsisimula ng bagong aralin.
(Review)
L. Paghahabi sa layunin ng aralin Nabatid mo sa nakaraang aralin ang tungkol sa kaugaliaang Filipino na nakapagpapanatili ng malinis na pamayanan.
(Motivation)
M. Pag-uugnay ng mga halimbawa Ngayon ay pag-aralan mo ang isang katangian ng batang Filipino. Ito ay ang kakayahang makiisa sa pagpapanatili ng ligtas na pamayanan. Ikaw, ako, at tayong lahat ay
sa bagong aralin.(Presentation) nagnanais na maging ligtas sa loob at labas ng ating tahanan. Naniniwala tayo na kung may ganitong ligtas na pamayanan ay hindi tayo matatakot na lumakad, maglaro, at
tumawid sa daan, at kung sasakay naman sa mga pampublikong sasakyan. Ngunit, paano ba natin mapapanatili ang kaligtasan? Ano-ano ang mga babala at batas trapiko na
dapat sundin? Halina at alamin! Ating pag-usapan nang matutunan natin?

Ating aalamin ang tamang pagsakay at pagbaba sa takdang lugar. Kaya naman, inaasahan na maipapamalas natin ang pagiging masunurin sa mga itinakdang alituntunin,
patakaran, at batas para sa ligtas at maayos na pamayanan. Ang pagiging masunurin ay kaugaliang maipagmamalaki natin sa iba’t ibang pagkakataon.
N. Pagtalakay ng bagong konsepto Ang Mga Batang Ligtas
at paglalahad ng bagong
kasanayan #1(Modelling)

Alamin at pag-aralan mo ang mga babala at batas trapiko na dapat mong sundin para maging ligtas ang lahat!
1. Maging maingat sa pagtawid. May tamang tawiran para sa mga tao. Kung may kasamang matanda, maaari tayong kumapit sa kanila.
2. Maging maingat sa pagbaba at pagsakay. May tamang lugar lamang para dito. Pumila kung maaari upang maiwasan ang away at aksidente.
3. Kung lalakad o magbibisikleta, gamitin ang lugar para dito. Huwag gamitin ang daan para sa malalaki at mabibilis na sasakyan. Magsama ng
matanda hanggang maaari.
4. Alamin at sundin ang iba pang mga babala at batas trapiko tulad ng mga ito:
O. Pagtalakay ng bagong konsepto at Gawain sa Pagkatuto Bilang 1: Gamit ang lapis, subukang gawin ang larong maze na nasa ibaba. Sundan ang tamang daan upang malaman kung paano
20

paglalahad ng bagong kasanayan #2 ka makalabas dito. At pagkatapos ay sagutin ang mga tanong sa iyong sagutan papel.
(Guided Practice)
P. Paglinang sa Kabihasaan Gawain sa Pagkatuto Bilang 2: Batay sa kuwentong nabasa, sagutin ang mga sumunod na tanong.
(Independent Practice)
(Tungo sa Formative Assessment)
Q. Paglalapat ng aralin sa pang- Gawain sa Pagkatuto Bilang 3: Lagyan ng tsek (/)kung ang larawan na nagpapakita ng mabuting ugali sa pagsunod para mapanatili ang kaligtasan sa
araw-araw na buhay pamayanan. Lagyan mo naman ng ekis (x) kung hindi.
(Application)
R. Paglalahat ng Aralin Tayong mga batang Filipino ay may mabuting kaugalian.
(Generalization) Kaya nating sumunod sa mga babala at ___________________.
Ang pagsunod ay nakasisiguro na tayong lahat ay ______________.
Kung ligtas tayo, ligtas at maayos ang buong ___________________.
Sumunod sa lahat ng tuntunin kahit __________________.
Dahil ang mahalaga ay ang ating ___________________.
May pulis man o wala, panatilihing sumusunod dahil tayo ay mga _____________.
S. Pagtataya ng Aralin Gawain sa Pagkatuto Bilang 4: Basahin at unawain ang bawat sitwasyon. Isulat ang iyong sagot paliwanag sa iyong sagutang papel.
(Evaluation)
T. Karagdagang Gawain para sa takdang-
aralin at remediation
VI. MGA TALA
VII. PAGNINILAY
G. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya.
H.Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang gawain para sa remediation.
I. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
J. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
K.Alin sa mga istratehiyang pagtuturo nakatulong
ng lubos? Paano ito nakatulong?
L. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking punungguro at
superbisor?

Prepared by: Checked by: Noted by:

JANEY JOY T. GARCIA FLORLINA N. ORFINADA FREMILYN R. RABAGO PhD


Teacher III – Adviser Master Teacher I Head Teacher III

You might also like