You are on page 1of 13

Republic of the Philippines

Department of Education
Region VIII
Division of Eastern Samar
ORAS WEST DISTRICT
CAGPILE INTEGRATED SCHOOL
501932
Brgy. Cagpile, Oras, Eastern Samar

Detalyadong Banghay Aralin


ARALING PANLIPUNAN 5
Q2, W7, D1

I. LAYUNIN:
A. Pangkabatiran: Natutukoy ang mga tungkulin o papel ng mga prayle sa ilalim ng
Patronato Real.
B. Saykomotor: Naisasadula ang tungkulin o papel ng mga prayle sa ilalim ng Patronato
Real.
C. Pandamdamin: Nakapagmalas/ nakapagpapakita ng paggalang sa mga Pilipinong nasa
ilalim ng mga pamamalakad ng mga Prayle.
A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN: Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa
konteksto,ang bahaging ginampanan ng simbahan sa, layunin at mga paraan ng
pananakopng Espanyolsa Pilipinas at ang epekto ng mga ito sa lipunan.
B. PAMANTAYANG PAGGANAP: Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at
pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng kolonyalismong.
C. MGA KASANAYAN SA PAGKATUTO: Natutukoy ang mga tungkulin o papel ng mga
prayle sa ilalim ng Patronato Real. (AP5PKE-IIgh-8)
II. NILALAMAN: Mga tungkulin o papel ng mga prayle sa ilalim ng Patronato Real.
III. KAGAMITAN PANGTURO
A. Sanggunian:
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro:
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pangmag-aaral: p 144- 146
3. Mga Pahina sa Teksbuk: p 144- 146
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng Learning Resources: wala
B. Iba pang Kagamitan Pangturo: mga larawan, meta kards, gawain, pinghalo-halong
salita, video clip.
IV. PAMAMARAAN
Mga Aktibidad ng Guro Mga Aktibidad ng mga
Mag-aaral
A. Balik-aral sa nakaraang - Maghanda ng mga pinaghalo- - Pangkatin ang sarili sa
aralin at/Pagsisismula ng halong salita tungkol sa aralin na pamamagitan ng
bagong aralin Patronato Real. pagbilang ng isa
- Pangkatin ang mga mag-aaral sa hanggang apat.
apat na grupo. Ipaayos sa mga
mag-aaral ang mga pinaghalo- - Aayusin ang
halong salita. Ang unang pinaghalo-halong
makapag-ayos sa tamang mga salita.
salita ay siyang mananalo.
- Halimbawa.
aapttoorn elar - Patronato Real
prngai glaeurr – Paring Regular
piarng klarskeu – Paring Sekular
hadawni - hidwaan
krtyaisno – kristiyano
B. Paghahabi sa layunin - Maghanda ng mga larawan. - Ilalarawan ang
ng aralin - Magpapakita ng mga larawan. ginagawa ng nasa
- Tanungin ang mga bata kung ano larawan
ang ginagawa ng nasa larawan.

C. Pag-uugnay ng mga - Maghahanda ng isang videoclip/ - Manonood ng palabas


halimbawa sa bagong palabas tungkol sa mga tungkulin tungkol sa mga
aralin ng mga prayle noon at mga tungkulin ng mga
prayle ngayon. prayle noon at
- Magbibigay alintuntunin sa ngayon.
tamang panood ng palabas.

D. Pagtatalakay ng bagong - Ilalarawan sa mga mag-aaral sa - Makikinig sa guro.


konsepto at paglalahad ng pamamagitan ng isang
bagong kasanayan #1 powerpoint presentation tungkol
sa mga kahalagahan ng mga
Prayle.
E. Paglinang sa kabihasan - Pangkating muli ang mga mag- - Pangkatin ang mga
aaral. sarili.
- Ipasasadula sa mga bata ang - Magsasadula ng mga
tungkulin ng mga prayle at ang tungkulin ng mga
kahalagahan nito. Bigyan ng prayle.
sampung minuto.

F. Paglalapat ng aralin sa - Tanungin ang mga bata tungkol - Sasagot sa tanong ng


pang araw-araw na buhay sa ginagawa nila tuwing araw ng guro.
lingo.
- Kung sila ba ay nagsisimba, o
kalian sila nagsisimba.
G. Paglalahat ng aralin - Tanungin ang mga bata. Sasagot sa tanong ng
- Kung walang mga prayleng guro.
nagtuturo ng kristiyanismo, ano
ang mangyayari sa mga
katutubong pilipino?
H. Pagtataya ng aralin - Maghanda ng Gawain tungkol sa Gagawin ang gawaing
kahalagahan at tungkulin ng ibinigay ng guro.
Prayle.
- Ipasagot sa mga mag-aaral.
- Tukuyin ang mga kahalagahan at
tungkulin ng mga Prayle.
Lagyan ng tsek ang mga ito.
___1. Nagbibigay ng binyag sa
mga katutubong Pilipino.
___2. Sila ang nagpapalaganap
ng kristiyanismo.
___3. Sila ang naatasang
tagakolekta ng buwis.
___4. Sila ang hindi ngabibigay
ng mga sakramento mula sa
pagbinyag hanggang sa
kamatayan.
___5. Sila ang namumuno sa
Pilipinas.

I. Karagdagang Gawain - Gumuhit ng isang larawan - Guguhit ng isang


para sa takdang-aralin at tungkol sa tungkulin ng mga larawan.
remediation Prayle.
V. MGA TALA

Prepared by: Checked/Verified:

DEVIA ALBERT M. NOROMBABA LUSANTA CONRADA C. MADEJA


T-I MT-II

Noted:

NARCISO R. NOGUIT
School Head

Republic of the Philippines


Department of Education
Region VIII
Division of Eastern Samar
ORAS WEST DISTRICT
CAGPILE INTEGRATED SCHOOL
501932
Brgy. Cagpile, Oras, Eastern Samar

Detalyadong Banghay Aralin


ARALING PANLIPUNAN 5
Q2, W7, D2

I. LAYUNIN:
D. Pangkabatiran: Natutukoy ang mga tungkulin o papel ng mga prayle sa ilalim ng
Patronato Real.
E. Saykomotor: Nakakagawa ng concept map ng mga tungkulin o papel ng mga prayle sa
ilalim ng Patronato Real.
F. Pandamdamin: Nakapagpapamalas/ nakapagpapakita ng paggalang sa mga Pilipinong
nasa ilalim ng mga pamamalakad ng mga Prayle.
C. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN: Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa
konteksto,ang bahaging ginampanan ng simbahan sa, layunin at mga paraan ng
pananakopng Espanyol sa Pilipinas at ang epekto ng mga ito sa lipunan.

D. PAMANTAYANG PAGGANAP: Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at


pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng kolonyalismo.

C. MGA KASANAYAN SA PAGKATUTO: Natutukoy ang mga tungkulin o papel ng mga


prayle sa ilalim ng Patronato Real. (AP5PKE-IIgh-8)

II. NILALAMAN: Mga tungkulin o papel ng mga prayle sa ilalim ng Patronato Real.
III. KAGAMITAN PANGTURO
C. Sanggunian:
5. Mga Pahina sa Gabay ng Guro:
6. Mga Pahina sa Kagamitang Pangmag-aaral:
Araling Panlipunan, Pilipinas Bilang Isang Bansa 5 p 144- 146
7. Mga Pahina sa Teksbuk: p 144- 146
8. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng Learning Resources: wala
D. Iba pang Kagamitan Pangturo: mga larawan, meta kards, gawain, pinaghalo-halong
salita, video clip.
IV. PAMAMARAAN
Mga Aktibidad ng Guro Mga Aktibidad ng mga
Mag-aaral
A. Balik-aral sa nakaraang - Maghanda ng larawan tungkol sa - Pangkatin ang bawat
aralin at/Pagsisimula ng aralin na Tungkulin ng mga prayle bata sa pamamagitan
bagong aralin at ito ay gupitin at gawaing ng pagbilang ng isa
puzzle. hanggang apat.
- Pangkatin ang mga mag-aaral sa
apat na grupo. Ipaayos sa mga - Aayusin ang larawang
mag-aaral ang mga ginupit na puzzle ayon sa
larawan. Ang unang makapag- wastong larawan.
ayos sa tamang mga larawan ay
siyang mananalo.
- Halimbawa.

https://filipiknow.net/catholic-
church-in-the-philippines/

B. Paghahabi sa layunin - Maghanda ng isang sitwasyon na - Ilalarawan ang


ng aralin ayon sa tungkulin ng mga prayle sitwasyon.
at ipasadula ito sa pamamagitan
ng larong paint me a picture.

C. Pagtatalakay ng bagong - Ilalarawan sa mga mag-aaral sa - Makikinig sa guro.


konsepto at paglalahad ng pamamagitan ng isang Concept
bagong kasanayan #1 Map tungkol sa mga kahalagahan
at tungkulin ng mga Prayle.

D. Pagtatalakay ng bagong - Maghanda ng mga larawan sa - Makikinig sa guro


konsepto at paglalahad ng ibat-ibang tungkulin ng mga
bagong kasanayan #2 Prayle at ipagawa sa mga mag-
aaral na picture map.
- (Please see attached pictures)

E. Paglinang sa kabihasan - Maghanda ng isang gallery walk. - Pangkatin ang mga


- Pangkating muli ang mga mag- sarili.
aaral. - Magsasadula ng mga
- Ipasasadula sa mga bata ang tungkulin ng mga
bawat istasyon na may tungkulin prayle.
ng mga prayle at ang
kahalagahan nito.

F. Paglalapat ng aralin sa - Tanungin ang mga bata tungkol - Sasagot sa tanong ng


pang araw-araw na buhay kanilang relihiyon. guro.

G. Paglalahat ng aralin - Tumawag ng isang mag-aaral at - Sasagot sa tanong ng


ganyaking ipahayag ang kanilang guro.
natutunan sa aralin.
H. Pagtataya ng aralin - Maghanda ng Gawain tungkol sa - Gagawin ang mga
kahalagahan at tungkulin ng gawaing ibinigay ng
Prayle. guro..
- Ipagawa ang mga mag-aaral ng
isang concept map sa mga
tungkulin ng mga Prayle.

I. Karagdagang Gawain - Gumawa ng isang concept map - Gagawin ang mga


para sa takdang-aralin at sa mga tungkulin ng mga Pare gawaing ibinigay ng
remediation sa makabagong panahon. guro.
Maaring magsaliksik o
magtanong sa mga nakatatanda.
V. MGA TALA

Prepared by: Checked/Verified:

DEVIA ALBERT M. NOROMBABA LUSANTA CONRADA C. MADEJA


T-I MT-II

Noted:

NARCISO R. NOGUIT
School Head
http://panahonngmgaespanyol.blogspot.com/2013/10/ang-kolonisasyon-at-
kristiyanismo.html

https://steemit.com/philippines/@aizensou/the-influence-of-spanish-colonization-in-the-
philippines-featuring-juvyjabian-as-author

https://steemit.com/philippines/@aizensou/the-influence-of-spanish-colonization-in-the-
philippines-featuring-juvyjabian-as-author
https://www.pinterest.ph/pin/377387643744708263/?lp=true
http://www.pinoystop.org/category/reconnecting-with-our-roots/today-in-philippine-
history/

http://www.newsmov.biz/encomienda-system-pictures.html
https://tinycards.duolingo.com/decks/3LEaHJtm/spanish-explorers

http://msnettles20142015.blogspot.com/2014/07/21.html

Republic of the Philippines


Department of Education
Region VIII
Division of Eastern Samar
ORAS WEST DISTRICT
CAGPILE INTEGRATED SCHOOL
501932
Brgy. Cagpile, Oras, Eastern Samar

Detalyadong Banghay Aralin


ARALING PANLIPUNAN 5
Q2, W7, D3

I. LAYUNIN:
G. Pangkabatiran
Naipapaliwanag ang mga positibong reaksyon ng mga Pilipino sa pamamahala ng mga
prayle.
H. Saykomotor
Nakapagpapakita ang mga positibong reaksyon ng mga Pilipino sa pamamahala ng mga
prayle.
I. Pandamdamin
Nakapagbahagi ng kanyang nagiging positibong reaksyon ng mga Pilipino sa
pamamahala ng mga prayle.
E. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN
Naipamalas ang mapanuring pag-unawa sa konteksto ang bahaging ginampanan ng
simbahan sa, layunin at mga paran ng pananakop ng Espanyol sa Pilipinas at ang epekto
ng mga ito sa lipunan.
F. PAMANTAYANG PAGGANAP
Nakapagpahayag ng kritikal na pagsuri aat pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng
kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng mga paraang pananakop sa katutubong
populasyon.
G. MGA KASANAYAN SA PAGKATUTO
Naipapaliwanag ang mga nagiging reaksyon ng mga Pilipino sa pamamahala ng mga
prayle. AP5PKE-IIg-h-8
II. NILALAMAN Reaksyon ng mga Pilipino sa Pamamahala ng mga Prayle
III. KAGAMITAN PANGTURO
E. Sanggunian
9. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
10. Mga Pahina sa Kagamitang Pangmag-aaral: Araling Panlipunan, Pilipinas Bilang Isang
Bansa 5, pahina 140-153
11. Mga Pahina sa Teksbuk: Araling Panlipunan, Pilipinas Bilang Isang Bansa 5, pahina
140-153
12. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng Learning Resources: wala
F. Iba pang Kagamitan Pangturo
IV. PAMAMARAAN
Mga Aktibidad ng Guro Mga Aktibidad ng mga Mag-aaral
A. Balik-aral sa nakaraang Magtatanong tungkol sa Magbibigay ng mga sagot ang mga
aralin mga tungkulin o papel ng bata.
mga prayle sa ilalim ng
Patronato Real.
B. Paghahabi sa layunin Magpakita ng semantic Makikinig ang mga mag-aaral.
ng aralin web/graphic organizer
tungkol sa Patronato Real Sasagot ang mga mag-aaral sa
na nagbibigay daan sa mga tanong ng guro.
Praylokrasya sa pagiging
makapangyarihan ng mga
prayle sa mga aspetong;
panrelihiyon, pampolitika,
panlipunan na nagdilot ng
iba’t ibang reaksyon mula sa
Katutubo; pagtanggap at
pakikiangkop o pag-aalsa at
pamumundok. (pp. 141)
Magtanong ang guro.
C. Pag-uugnay ng mga Magpakita ng video tungkol Manonood ng palabas tungkol sa
halimbawa sa bagong sa positibong reaksyon ng mga positibong reaksyon ng mga
aralin mga Pilipino sa pamamahala Pilipino sa pamamahala ng mga
ng mga prayle. prayle.
Magbibigay alituntunin sa
tamang panonood ng
palabas.
D. Pagtatalakay ng bagong Ipaliwanag sa mga mag- Makikinig sa guro.
konsepto at paglalahad ng aaral ang positibong
bagong kasanayan #1 reaksyon ng mga Pilipino sa
pamamahala ng mga prayle.
E. Pagtatalakay ng bagong Magpatuloy sa leksyon at Makikinig at mag-interact ang mga
konsepto at paglalahad ng tatalakayin ang mga mag-aaral.
bagong kasanayan #2 positibong reaksyon ng mga
Pilipino sa pamamahala ng
mga prayle. (pp.151-152)
F. Paglinang sa kabihasan Pagkatin ang mag-aaral sa Magpapakita ang mga mag-aaral
apat na grupo at maghanda tungkol sa nagiging positibong
para sa reaksyon nga mga Pilipino sa
pagpapakita(demonstrate) pamamahala ng mga prayle sa
tungkol sa nagiging pamamagitan ng pagsasadula.
positibong reaksyon ng mga
Pilipino sa pamamahala ng
mga prayle.
Gawin nila ito sa
pamamagitan ng
pagsasadula.

G. Paglalapat ng aralin sa Tatanungin ang mga mag- Sasagot ang mga mag-aaral.
pang araw-araw na buhay aaral kung ano ang
magiging reaksyon nila
tungkol sa pamamahala ng
mga prayle bilang kasapi ng
lipunan.
H. Paglalahat ng aralin Tanungin ang mag-aaral Ang mag-aaral ay magbabahagi ng
kung anong mangyayari sa kanilang posibleng reaksyon
ating lipunan ngayon sa tungkol sa pamamahala ng mga
kasalukuyan ang tungkol sa prayle.
pamamahala ng mga prayle.
Ano ang kanilang magiging
reaksyon.
I. Pagtataya ng aralin Magpapaliwanag ang mga Magsusulat ang mga mag-aaral ng
mag-aaral tungkol sa kanilang paliwanag.
positibong reaksyon ng mga
Pilipino sa pamamahala ng
mga prayle.

Rubrics:
5 Rubric:
5 – Naipahayag at may
katuturan, ang nilalaman.

4 – Naipaliwanag ng
bahagya subalit may
katuturan ang nilalaman.

3 – Naipaliwanag ngunit may


kakulangan sa nilalaman.

2-1 – May naipaliwanag


ngunit kulang.

J. Karagdagang Gawain Gumuhit ng larawan na Guguhit ang mga bata.


para sa takdang-aralin at nagpapakita ng positibong
remediation reaksyon ng mga Pilipino
tungkol sa pamamahala ng
mga prayle.
V. MGA TALA

Prepared by: Checked/Verified:

DEVIA ALBERT M. NOROMBABA LUSANTA CONRADA C. MADEJA


T-I MT-II

Noted:

NARCISO R. NOGUIT
School Head

You might also like