You are on page 1of 6

SCHOOL: Alegria Elementary GRADE: VI

DAILY LESSON School Annotations


PLAN TEACHER: Nelian Grace L. SUBJECT: Filipino
Labaco
DATE: Week 2 QUARTER: 4th
I.OBJECTIVES/
LAYUNIN
A.PAMANTAYANG Naipamamalas ng mag-aaral ang kakayahan sa
PANGNILALAMAN pakikipagtalastasan, mapanuring pag-iisip at
(CONTENT pagpapahalaga sa wika, panitikan at kultura upang
STANDARDS) makaambag sa pag-unlad ng bansa.

B.PAMANTAYAN SA Nagagamit ang wikang Filipino upang madaling


PAGGANAP maunawaan at maipaliwanag ang mga kaalaman sa araling
(PERFORMANCE pangnilalaman, magamit ang angkop at wastong
STANDARDS) salita sa pagpapahayag ng sariling kaisipan, damdamin o
karanasan nang may lubos na paggalang sa kultura ng
nagbibigay at tumatanggap ng mensahe.

C.MGA KASANAYAN Napapangkat ang mga salitang magkakaugnay


SA PAGKATUTO (F6PT-IVb-j-14)
(LEARNING
COMPETENCIES)
II. NILALAMAN
(CONTENT)
III. KAGAMITANG
PANTURO
(LEARNING
RESOURCES)
A. SANGGUNIAN
(References)
1.Mga Pahina sa Gabay ng Pahina 47-48
Guro
2.Mga Pahina sa LM p. 309-311
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3.Mga Pahina sa textbook Pahina 124-125
4.Karagdagang kagamitan SLM
mula sa postal ng Learning Filipino 6 –Ikaapat na Markahan (Week 2)
Resources
B. IBA PANG Powerpoint, Mga larawan, SIM, tsart,
KAGAMITANG
PANTURO
(Other Learning Resource)
C. Value Focus Pagsisikap, Pagiging Responsible, Pagkakaisa sa Gawain
D. Integration Within:
FILIPINO- Naipahahayag ang sariling opinyon o reaksyon
sa isang napakinggang balita isyu o usapan (F6PS-IVc-1)

Across:
MATH- describes the meaning of probability such as 50%
chance of rain and one in a million chance of winning
(M6SPIVg-19)

ESP- Nakatutukoy ang mga damdamin na nagpapamalas


ng katatagan ng kalooban (EsP3PKP - Ic – 16)
IV. PAMAMARAAN
(Procedures)
Preliminaries A. Panimulang Gawain
-Pagbasa sa Tula at
1.Pagbasa ng Tula (Tongue Twister) pagsunod sa mga
“Minekaniko nang mekaniko ni Monico ang makina nang instruksiyon ng guro.
Minica ni Monica”.
-Pagbasa sa mga
2. Drill salita at pangungusap
-Pagbasa ng mga sumusunod na salita at pangungusap. at pagsunod sa mga
dapit- hapon bangka instruksiyon ng guro.
kariton tagdan
musmos
* Ang pagsapit ng dapit-hapon ay hindi natin
mapipigilan.
*Hinihila ng kalabaw ang isang maliit na kariton.
* Sa kanyang musmos na edad ay nakatutulong
na siya sa kanyang magulang.
* Sumakay sila sa bangka papunta sa kabilang
ilog.
* Ang watawat ay nakalagay na sa kanyang
tagdan bago siya dumating.
-Presentasyon ng
mga salita at
3. Pagpapayaman ng Talasalitaan kahulugan nito.
a. dapit-hapon- malapit ng maggabi o magdilim
-paglubog ng araw
b. kariton- isang dalawang-gulong na sasakyang pambukid
c. musmos- munting bata, inosente, walang kamuwang-
muwang sa mundo
d. bangka-isang sasakyang ginagamit sa paglalakbay sa
tubig.
e. tagdan- poste ng bandila o bandera

4. Pag-tsek ng Takdang Aralin

A. BALIK-ARAL SA Balik-Aral:
NAKARAANG ARALIN Basahin ang patalastas. Kilalanin kung anong bahagi ng -Pagbabalik-aral sa
AT/O PAGSISIMULA pananalita ang mga salitang may salungguhit. nakaraang aralin.
NG BAGONG ARALIN
(Reviewing previous NANGANGAILANGAN!!!
lesson or presenting the 1.
KASAMBAHAY 2.NA BABAE NA 3.MASIPAG AT
new lesson) MAPAGKAKATIWALAAN
Gulang: 22-30
Pinag-aralan: Tapos ng Sekundarya
Makipagkita 4.kay: Bb. Clarissa Sayon
Blk. 40, Lot 1, Carmel Subdivision Brgy. 5, Lungsod Silay,
5.
Negros Occidental
Tumawag sa Telepono 0998-089-9041

B. PAGHAHABI NG B. Panlinang na Gawain


LAYUNIN NG ARALIN Pagganyak -Pagsunod sa
(Establishing a purpose for panuntunan ng guro
the lesson) -Pag-aaral sa mga larawang ipapamigay ng guro. tungkol sa mga dapat
gawin.
-Pagbibigay ng mga larawan sa klase at pagpapahanap sa
mga bata ng katambal nilang larawan.

-Pagdidikit ng mga magkatambal na larawan sa pisara at


pagkilala sa mga ito.

C. PAG-UUGNAY NG Presentasyon ng Bagong Aralin -Pagbasa ng guro sa


MGA HALIMBAWA SA -Ipakita ang maikling Kwento na ang Pamagat maikling kwento.
BAGONG ARALIN “ Pag-asa ni Lito by Minerva M. Villanueva Del Pilar ES
(Presenting
examples/Instances of the
Pagbibigay ng mga katanungan tungkol sa kwento.
new lesson)
1. Sino ang tauhan sa kwento? At nasa anong baitang na
siya?
2. Ano ang kanyang ginagawa bago siya pumasok sa
paaralan?
3. Ano ang kanyang suliranin?
4. Paano niya sinolusyunan ang kahirapan?
5. Karapat-dapat ba siyang tularan ng batang katulad mo?
6. Kung ikaw ang nasa kanyang katayuan, gagawin mo rin
ba ang ginawa niya?
7. Sa tingin mo ba, kapag ikaw ay nagsusumikap
magtatagumpay ka sa huli?

-Pagbasa ng maikling kwento.

Sagutin ang mga tanong:

1. Sino ang tauhan sa kwento? At nasa anong baitang na


siya?
2. Ano ang kanyang ginagawa bago siya pumasok sa
paaralan? -Pagsagot ng mga
3. Ano ang kanyang suliranin? mag-aaral sa mga
tanong tungkol sa
4. Paano niya sinolusyunan ang kahirapan?
nabasang/narinig na
( Integration: ESP- Nakatutukoy ang mga damdamin na kwento.
nagpapamalas ng katatagan ng kalooban)
5. Karapat-dapat ba siyang tularan ng batang katulad mo?
6. Kung ikaw ang nasa kanyang katayuan, gagawin mo rin Integration: ESP
ba ang ginawa niya?
7. Sa tingin mo ba, kapag ikaw ay nagsusumikap
magtatagumpay ka sa huli? (Integration: MATH- describes
the meaning of probability)
8. Ilang porsyento kaya na magkatotoo o hindi magkatotoo
na kapag nagsumikap ay magtatagumpay? (NUMERACY)
Integration: MATH
D. PAGTALAKAY NG C. Malayang Talakayan (Discussion-I DO) -Pagtalakay sa mga
BAGONG salitang may
KONSEPTO AT 1. Ano ang mga salitang may salungguhit sa kwento? salungguhit sa
PAGLALAHAD NG kwento at pagtalakay
BAGONG KASANAYAN sa salitang
2. Ano ang tawag natin sa mga salitang ito?
#1 magkakaugnay ayon
(Discussing new concepts
(magkakaugnay)
sa lokasyon, bahagi,
and practicing 3. Magkakaugnay ba ang mga salitang ito? (opo) at gamit.
new skills # 1) 4. Paano mo masasabi na magkaugnay ang mga salitang
ito?
4. Ano ang ba ang ugnayan ng bawat salita? (ayon sa
gamit, ayon sa lokasyon, ayon sa bahagi)

E. PAGLINANG SA Pangkatang-Gawain: (WE DO)


KABIHASAAN (Tungo sa (Integration of positive & non-violent discipline)
formative assessment) -Pagbigay ng tuntunin sa pagsagawa ng pangkatang -Pagbibigay ng guro
Developing mastery (leads gawain. ng panuntunan sa
to Formative Assessment paggawa ng
-Presentasyon at pagbasa ng rubriks.
#2) pangkatang-gawain.
Tuntunin(Rules)
1. Gawin ng tahimik ang gawain.
2. Pakinggan ang suhestiyon ng bawat miyembro.
3. Ipakita ang kooperasyon sa pangkat.
4. Tapusin ang gawain sa takdang-oras.
5. Siguraduhing malinis ang lugar na pinaggawaan ng
gawain.

Rubrik:

Pangkat Pangkat 2 Pangkat


1 3
Nilalaman
Nasasagot ng mahusay ang
mga gawain.
Presentasyon
Buong husay na
naipapaliwanag ang mga
kasagutan sa klase.
Kooperasyon
Naipamalas ng buong
miyembro ang pagkakaisa.
Takdang Oras
Natatapos ang gawain sa
loob ng itinakdang oras.

Pangkat 1: Ibigay ang kaugnay na salita ng mga


sumusunod ayon sa gamit, lokasyon, at bahagi.
-Pagsasagawa ng
Pangkat 2: Sa loob ng kahon ay ang mga salitang bawat miyembro ng
magkakauganay. Pangkatin ang mga salitang ito ayon gawain.
gamit, lokasyon o bahagi.

Pangkat 3: Magbigay ng limang magkakaugnay na salita


ayon sa gamit, lokasyon, o lokasyon.

F. PAGLALAPAT NG
ARALIN SA PANG- * Paano mo bibigyan ng solusyon ang suliranin -Pagsagot sa mga
ARAW-ARAW NA sa kahirapan? (Pagsikapan lahat ng mga tanong.
BUHAY
(Finding practical gawain na makatutulong sa para makaahon
application of concepts and sa hirap) Value Focus:
skills in daily living) Pagsisikap,
* Bilang isang mag-aaral, paano ka Pagiging Responsible
makatutulong sa iyong pamilya? (Maging
responsable sa mga iba’t-ibang-gawain)

G. PAGLALAHAT NG
ARALIN * Ano ang masasabi mo sa mga salitang ating -Pagsagot sa mga
(Making generalizations ginagamit araw-araw? tanong.
and abstractions about the * Saan natin maaaring iugnay ang mga salita?
lesson) * Madali ba nating maintindihan ang isang
pangungusap kung hindi ito magkakaugnay?
Bakit?

Aplikasyon: (YOU DO)


Panuto: Isulat kung ang mga salita ay magkaugnay ayon sa
gamit, lokasyon, o bahagi.

__________ 1. kamay: daliri

__________ 2. krayola: pangkulay

_________ 3. sapatos: paa

_________ 4. kabayo: kwadra

_________ 5. kutsilyo: panghiwa

H. PAGTATAYA NG Ebalwasyon
ARALIN -Pagsagot sa
(Evaluating learning) Panuto: Pangkatin ang mga salitang magkakaugnay na pagtataya.
nasa ibaba. Isulat sa angkop na hanay kung ito ay ayon sa
gamit, lokasyon, o bahagi.

1. gunting: panghiwa
2. sanga: puno
3. sasakyan: garahe
4. suklay: buhok
5. tinta: bolpen

Gamit Lokasyon Bahagi


I. KARAGDAGANG Takdang-Aralin - Pagkopya ng
GAWAIN PARA SA Magtala ng 5 halimbawa ng mga salitang magkaugnay na takadang-aralin.
TAKDANG ARALIN AT makikita sa loob ng inyong tahanan. Isulat ang iyong sagot
REMEDIATION. sa Filipino Notebook.
(Additional activities for
application or remediation)

IV. REMARKS

V. REFLECTION
A. No. of learners who
earned 80% in the
evaluation
B. No. of learners who
require additional
activities for
remediation who
scored below 80%
C. Did the remedial
lessons work? No. of
learners who have
caught up with the
lesson
D. No. of learners who
continue to require
remediation
E. Which of my teaching
strategies worked
well? Why did these
work?
F. What difficulties did I
encounter which my
principal or supervisor
can help me solve?
G. What innovation or
localized materials did
I use/discover which I
wish to share with
other teachers?

Prepared by: NELIAN GRACE L. LABACO


Teacher I

Observer: ALEGRE P. PASCO, PhD


Teacher In-Charge

You might also like