You are on page 1of 5

Republic of the Philippines

Department of Education
Region IV-A CALABARZON
City Schools Division Office of Antipolo
District I-B

School Bagong Nayon I ES Grade and Section IV


LESSON
Teacher ROSALITA I. AQUINO Subject Filipino
PLAN
Date April 3, 2024 Quarter Ika-apat
Time No. of day/s 1

Indicators and
Teacher’s Activity
Annotations
I. Layunin
A. Pamantayang Paggamit ng iba’t ibang mga uri ng pangungusap sa
Pangnilalaman pagsasalaysay ng sariling karanasan
B. Pamantayan sa Magamit ang iba’t ibang uri ng mga pangungusap sa
Pagganap pagsasalaysay ng sariling karanasan
C. Pinakamahalagang
Kasanayan sa Nagagamit ang iba’t ibang mga uri ng pangungusap sa
Pagkatuto (MELC) pagsasalaysay ng sariling karanasan
(if available write the F4PD-IVf-89
indicated MELC)
Kaalaman – Paggamit ng iba’t ibang mga uri ng
pangungusap sa pagsasalaysay ng sariling karanasan
D. Layunin ng Aralin
Kasanayan – Magamit ang iba’t ibang uri ng mga
pangungusap sa pagsasalaysay ng sariling karanasan
Literacy – Pagsasaayos ng mga letra ng bawat salita
Numeracy – Problem Solving
E. Integrasyon: Filipino - Nakasusunod sa nakasulat na panuto
F4PB-IIi-h-2.1
Makagagawa ng iba’t ibang uri ng pangungusap sa
II. Nilalaman
Pag-uugnay sa Sariling Karanasan.
III. Kagamitan
Panturo
A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa Gabay K-12 TG Filipino 4, pp. 212-216
ng Guro
b. Mga Pahina sa
Kagamitang Pangmag- Filipino 4 LEAP Kwarter 4, Week 2, mga pahina 1 - 4
aaral
c. Mga Pahina sa
Teksbuk
d. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource
e. Listahan ng iba pang
mga kagamitan
IV. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain

1. Pagbati
2. Panalangin
3. Pagpapaalala ng mga
tuntunin sa loob ng
silid-aralan Magandang araw mga bata!
4. Panimula INDICATOR 2
Sa araling ito matututuhan mo ang paggamit ng
iba’t-ibang pangungusap sa pagsasalaysay ng Managed classroom structure to
sariling karanasan. Handa na ba kayo? engage learners, individually or in
groups, in meaningful exploration,
Bago yan ating balikan ang iba’t-ibang uri ng discovery and hands-on activities
5. Balik-Aral pangungusap. within a range of physical learning
environments
Isaayos ang mga letra upang mabuo ang tamang
salita. Isulat ang sagot sa semantic web.
1. salaypasay Annotation:
2. tanongpa Gumamit ang guro ng
3. utospa stratehiyang semantic web
4. kiusappa upang maipakita ang iba’t-ibang
5. dampadam sagot ng mga mag-aaral ng
malinaw at magkakasunod-
Note: Ipasulat sa pisara ang sagot ng bata o maaring sunod.
Isulat ng guro sa pisara ang mga sagot ng mag-aaral.

(Mga posibleng sagot)


INDICATOR 2
1. pasalaysay Uses a range of teaching
2. patanong strategies that enhance learner
3. pautos achievement in literacy and
4. pakiusap numeracy skills (This indicator is
5. padamdam accepted in any part of the lesson.)

Kung nakuha mo lahat, binabati kita! Annotation:


Ang guro ay nagpabaybay ng mga
Basahin ang mga salita kasama ang kahulugan nito. salita upang mahabi ang Layunin
ng aralin at mas maintindihan ng
mga mag-aaral ang mga salitang
hindi pamilyar.
B. Paghahabi ng Layunin Sabihin: Kilala ninyo ba kung sino ito?

Tama! ito ay si Jollibee.

Naranasan mo na ba ang pumunta at kumain sa


Jollibee? Ano ang pakiramdam mo?

Ating panuorin ang patalastas na pinamagatang


“Garapon”.
Itanong: Sa tingin mo bakit kaya garapon ang
pamagat ng inyong panunuorin?

C. Pag-uugnay ng mga Sabihin: Habang kayo ay nanunuod, ano-ano ang INDICATOR 6


halimbawa sa bagong mga dapat ninyong gawin? Applies a range of teaching
aralin
strategies to develop critical and
(Presentation/Motivation) Panunuod ng maikling video/vlog na may Pamagat creative thinking, as well
na “Garapon”. as other higher order thinking skills
(This indicator is accepted in any part of the
lesson.)

Annotation:
Ang guro ay gumamit ng video na
isang stratehiya upang Makuha ang
interes ng mga mag-aaral sa
paghahasa ng kanilang kasanayan
sa pag-unawa.

D. Pagtatalakay ng INDICATOR 3
bagong konsepto at Sagutin ang mga tanong: Applies a range of teaching
paglalahad ng bagong
kasanayan #1 Panuto: Kumuha ng isang pagkain kayJollibee. strategies to develop critical
Basahin ang tanong na nakasulat sa and creative thinking, as well
likod nito at sagutin. as other higher order thinking
skills (This indicator is accepted in any
part of the lesson.)
1. Tungkol saan ang video na iyong napanuod?
2. Bakit garapon ang pamagat ng patalastas? Annotation:
3. Anong bahagi ng patalastas ang iyong Gumamit ang guro ng isang
nagustuhan at bakit? baboy na alkansiya upang
4. Naranasan mo na rin ba ang naranasan ng paglagyan ng mga katanungan
bata sa iyong pinanuod? Isalaysay ito sa tungkol sa video na napanuod.
klase.

Tumawag ng piling mag-aaral na sasagot.


Isulat sa pisara ang sagot ng mga mag-aaral.
Itanong: Kung ikaw ay may 500 pesos at bumili
ka ng 1 piece chicken sa Jollibee na INDICATOR 2
Uses a range of teaching strategies
tag 85 pesos, magkano ang iyong
that enhance learner achievement
magiging sukli? in literacy and numeracy skills (This
indicator is accepted in any part of the
Sagot: 415 ang sukli lesson.)
Annotation:
Ang guro ay gumamit ng problem-
solving upang mahasa ang
kasanayan ng mga mag-aaral sa
numerasiya/numeracy.
Ipaalala ang mga pamantayan sa paggawa. INDICATOR 3
Applies a range of teaching
Sabihin: Mga bata, ano-ano ang mga dapat strategies to develop critical
gawin habang nagsasagawa ng and creative thinking, as well
Pangkatang gawain? as other higher order thinking
Panuto: Pumili ng isang gawain na iyong skills (This indicator is accepted in any
napupusuan at sa tingin ninyo ay magagawa ng part of the lesson.)
buong husay at may kasiyahan sa bawat isa. Annotation:
I. Pagbuo ng mga Pangungusap Sa bahaging ito, papasok ang
Panuto: Bibigyan ang grupo ng isang larawan differentiated activities para sa
para gawan ng mga pangungusap. mga mag-aaral na iba-iba ang
interes at kakayahan sa
Ilahad ang ginawa sa klase.
pakatuto.
II. Pagsusuri ng mga Pangungusap
Panuto: Basahin ang mga nakasulat na
pangungusap at suriin kung tama
ang pagkakagawa nito.
III. Pagguhit
Panuto: Basahin ang mga pangungusap at
F. Paglinang sa
Kabihasaan (Tungo sa
iguhit ito sa manila paper.
Pormatibong Pagtataya)
Mayroon kayong 5 minuto para tapusin ang
(PANGKATANG
GAWAIN)
gawain.
INDICATOR 5
Pag-uulat ng bawat pangkat ng kanilang Manages learner behavior
gawain. constructively by applying positive
Pagbibigay ng komento sa mga gawain ng mag- and non-violent discipline to ensure
aaral. learning-focused environments
(This indicator is accepted in any
part of the lesson.)
Pamantayan sa Paggawa:
Annotation:
Sa bahaging ito ay gumamit ang
guro ng iba’t-ibang uri ng palakpak
PAG-UULAT NG
upang mabigyan ng pagkilala ang
PANGKATANG
ginawa o ipinakitang husay upang
GAWAIN
matapos ang gawain ng bawat
grupo (mag-aaral).

Ano-anong mga pangungusap ang nakita o


ginawa sa Pangkatang gawain?
Naisagawa ninyo ba ng tama ang gawain?
Paano ninyo nasagot nang tama ang gawain?

Dahil marami sa inyo ay naranasan na ang mga


bagay na yan kaya hindi na siya bago o
kakaiba. Maari ng makabuo ng pangungusap
gamit ang inyong ideya, opinion o
nararamdaman.

G. Paglalapat ng aralin Naranasan mo na ba ang pumunta at kumain sa INDICATOR 3


sa pang araw-araw na Jollibee? Sumulat ng pangungusap na hinihingi Applies a range of teaching
buhay strategies to develop critical and
tungkol sa larawan. creative thinking, as well
as other higher order thinking skills
(This indicator is accepted in any part
of the lesson.)
padamdam
Annotation:
Sa pamamagitan ng mga larawan,
patanong mabibigyan ng ideya ang mga mag-
aaral na magagamit na gabay sa
pagsulat ng pangungusap batay sa
kanilang karanasan.
pakiusap

padamdam

H. Paglalahat ng Aralin Ano ang iba’t-ibang uri ng pangungusap na INDICATOR 3


Applies a range of teaching
inyong nabuo? strategies to develop critical and
Paano mo ginamit ang mga uri ng pangungusap creative thinking, as well
sa pagsasalaysay ng iyong karanasan? as other higher order thinking skills
(This indicator is accepted in any
Sagot: part of the lesson.)
Ang iba’t-ibang uri ng pangungusap ay Annotation:
pasalaysay, patanong, pautos o pakiusap Nagbigay ang guro ng mga
at padamdam. katanungan upang masukat ang
karunungan at kasanayang
natutunan ng mga mag-aaral.
Nagamit ko ang mga pangungusap sa
pagpapahayag ng aking nararamdaman o
ng aking sariling ideya batay sa aking
karanasan.

I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Sumulat ng iba’t-ibang uri ng INDICATOR 9


pangungusap batay sa iyong karanasan Designs, selects, organizes, and
uses diagnostic, formative, and
gamit ang salita, larawan at rubriks na
summative assessment strategies
nasa ibaba. consistent with curriculum
requirements (This indicator is accepted
in any part of the lesson where there is
assessment)

Annotation:
Nagbigay ang guro ng mga
katanungan upang masukat ang
karunungan at kasanayang
natutunan ng mga mag-aaral.

1. masarap - ____________________________
padamdam
2. mabibili - _____________________________
patanong
3. gravy - ______________________________
pautos
4. madaming tao -
________________________
pasalaysay
5. Pakiabot _____________________________
pakiusap

Rubriks:
J. Karagdagang gawain Remediation: (nakakuha ng 0-3 na puntos) INDICATOR 4
para sa takdang-aralin at Manages classroom structure to
remediation Panuto: Pumili ng isang patalastas na
engage learners, individually or in
napapanuod at Isulat ang mga groups, in meaningful exploration,
pangungusap na ginamit dito. Suriin discovery and hands-on activities
kung pasalaysay, pautos/pakiusap, within a range of physical learning
patanong o padamdam. environments (This indicator is
accepted in any part of the lesson.)
Reinforcement: (nakakuha ng 4 na puntos) Annotation:
Panuto: Sumulat ng tag 5 halimbawa ng
pangungusap sa bawat uri ng nito.

Enrichment: (nakakuha ng 5 na puntos)


Bumuo ng isang Simpleng talata tungkol sa
iyong nagdaang bakasyon. Isulat ito sa papel o
kuwaderno sa Filipino. Ipasa ito bukas.
Gamitin ang rubriks sa ibaba bilang gabay sa
gagawin.

Pagsulat ng talata:
Pamantayan 5 3 1
Nilalaman Lubos na May isang May 2 o Higit na
- detalye nasunod ang pangungusap uri pangungusap
-nasunod ang panuto ang nawawala ang wala
panuto
Organisasyon Lubos na May isang May 2 o Higit na
-kronolohikal na nasunod ang pamantayan sa pamantayan sa
pagkakasunod- Pamantayan sa organisasyon organisasyon
sunod organisasyon ang hindi ang hindi
-malinaw na nasunod nasunod
paglalahad ng
mga
pangungusap
-naibigay ang
tamang
Impormasyon
Mekaniks Lubos na May isang May 2 o Higit na
-wastong baybay nasunod ang pamantayan sa pamantayan sa
at bigkas pamantayan mekaniks ang mekaniks ang
-maayos ang hindi nasunod hindi nasunod
pagkakagawa
-pormat

Reflection: Sa iyong dyornal ay Isulat ang nasa talata. Kompletuhin


ito at ipasa.

Natutunan ko na
______________________________________________
______________________________________

Naintindihan ko na
______________________________________________
______________________________________

Inihanda ni:

ROSALITA I. AQUINO
Teacher III
Iniwasto:
_________________________

Binigyan pansin:
__________________________

You might also like