You are on page 1of 3

Republika ng Pilipinas

Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XII
Dibisyon ng Lungsod ng Kidapawan

PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO SA FILIPINO 7


IKATLONG MARKAHAN
I. LAYUNIN
A. Pamantayang B. Pamantayan sa C. Mga Kasanayan sa
Pangnilalaman Pagganap Pagkatuto (Isulat ang
code ng bawat
kasanayan)

Naipamamalas ng mga Naisasagawa ng mga mag- Naipapaliwanag ang


mag-aaral ang pag-unawa aaralang Komprehensibong kahalagahan ng paggamit
sa mga akdang pagbabalita (news ng suprasegmental (tono,
pampanitikan ng Luzon casting)tungkol sa kanilang diin, antala), at mga di-
sariling lugar berbal na palatandaan
(kumpas, at iba pa) sa
tekstong napakinggan
F7PN-IIIa-c-13
II.NILALAMAN Kahalagahan ng Ponemang Suprasegmental
Aralin 1.1, Araw 4
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian Pinagyamang Pluma 7, CG Baitang 7
1. Pahina sa Gabay ng Guro:_____
2. Pahina sa Kagamitang Pang-mag-aaral:_____
3. Pahina sa Teksbuk: 284-285
4. Kagamitan mula sa Portal ng learning Resource:______
B. Iba pang Kagamitang istrips, biswal eyds, manila paper
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral o Itanong ng guro sa mga mag-aaral:
Pagsisimula ng 1. Ano-ano ang mga hakbang sa pagsulat ng awitin?
Bagong Aralin 2. Bakit mahalaga nating gamitin ang mga hakbang sa
pagsulat ng awitin?
B. Paghahabi sa Ipaliwanag ng mga mag-aaral ang pagkakaunawa sa
Layunin ng Aralin pahayag na “Ang buhay ay buhay kapag napatunayan
nito ang kahalagan niya sa mundo.”
C. Pag-uugnay ng mga Pagtatanong sa mga mag-aaral ng mga pangungusap
Halimbawa sa gamit ang suprasegmental.
bagong Aralin

D. Pagtalakay sa Pangkatang Gawain: Magkakaroon ng Brainstorming ang


bagong Konsepto at bawat pangkat. (10 minuto)
Paglahad ng Bagong Unang Pangkat-Bumuo ng tig-iisang pangungusap na
Kasanayan Bilang 1 may iba’t ibang intonasyon (nagtatanong, nagsasalaysay
at nagpapahayag ng kasiyahan).
Ikalawang Pangkat- Magbigay ng mga salita na
magkatulad ang baybay ngunit magkaiba ang kahulugan.
Ikatlong Pangkat: Ibigay ang nais ipahayag ng mga
pangungusap na
1. Dili nindot ang eskwelahan.
2. Dili, nindot ang eskwelahan.

*Pamantayan sa Pagganap
4- Napakahusay na naisagawa ang gawain
3- Mahusay na naisagawa ang gawain
2-Di-gaanong mahusay na naisagawa ang gawain
1-Kinakailangan pa ng ibayong pag-unlad
E. Pagtalakay sa 1. Ipatutukoy at ipaliliwanag ng mga mag-aaral kung alin
bagong Konsepto at sa mga naging gawain ang
Paglahad ng Bagong
INTONASYON
Kasanayan Bilang 2

DIIN AT HABA

HINTO O HABA

2. Tatalakayin ng guro ang mga Ponemang


suprasegmental at mga di-berbal na palatandaan
3. Ipasasagot sa mga mag-aaral ang bahagi ng Madali
lang yan at Subukin Pa Natin sa aklat sa pahina 289-
287)
F. Paglinang sa Mga tanong tungo sa pagproseso:
Kabihasaan (tungo 1. Kailan natin nagagamit ang mga di-berbal na
sa Formative palatandaan?
Assessment) 2. Bakit kailangang gumamit ng mga di-berbal na
palatandaan sa pagbigkas?
3. Sa pakikipagtalastasan, paano mo matutukoy ang
nais na ipahayag na damdamin ng iyong kausap?

G. Paglapat ng Aralin Itanong sa mga Mag-aaral:


sa Pang-araw-araw Sa pakikipag-usap mo sa iyong mga magulang,
ng Buhay nagagamit mo ba ang tamang intonasyon, diin at hinto sa
pagpapahayag ng nais mong iparating kanila? Magbigay
ng sitwasyon.
H. Paglalahat ng Aralin Ipasasagot ang mga katanungan sa mga mag-aaral gamit
ang Plakards.
INTONASYON TONO PUNTO DIIN

HINTO HABA
1. Tumutukoy sa pagtaas at pagbaba sa pagbigkas
ng pantig sa salita.
2. Ito ay nagpapahayag ng tindi ng damdamin.
3. Tumutukoy ito sa haba ng bigkas na inuukol ng
nagsasalita sa patinig ng pantig ng salita.
4. Ito ay ang sagkit na pagtigil sa pagsasalita upang
higit na maging malinaw ang mensaheng
ipinapahayag.
I. Pagtataya ng Aralin Mula sa iyong napag-aralan, Ipaliwanag sa loob ng
kahon ang kahalagahan ng paggamit ng ponemang
suprasegmental at di-berbal na palatandaan.

Rubrik:
4- Napakahusay na naipaliwanag ang kahalagahan ng paggamit ng
ponemang suprasegmental at di-berbal na palatandaan
3- Nahusay na naipaliwanag ang kahalagahan ng paggamit ng
ponemang suprasegmental at di-berbal na palatandaan
2- Di-gaanong mahusay na naipaliwanag ang kahalagahan ng
paggamit ng ponemang suprasegmental at di-berbal na palatandaan
1- Di-gaanong naipaliwanag ang kahalagahan ng paggamit ng
ponemang suprasegmental at di-berbal na palatandaan
J. Karagdagang Magtanong sa iyong mga lolo, lola, o mga magulang ng
Gawain para sa mga salitang ginagamit ninyo sa loob ng tahanan o
Takdang Aralin at komunidad na magkatulad ang pagbaybay ngunit
Remediation magkaiba ang kahulugan.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY:

A. Bilang ng mag-aaral B. Bilang ng mag-aaral C. Nakatulong ba ang D. Bilang ng mag-aaral


na nakakuha ng 80% na nangangailangan ng remedial? Bilang ng na magpatuloy sa
sa pagtataya: iba pang Gawain para mag-aaral na remediation:
sa remediation: nakaunawa sa aralin:
______________ ______________ ______________ ______________
______________ ______________ ______________ ______________
______________ ______________ ______________ ______________
______________ ______________ ______________ ______________

E. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking punongguro at


superbisor/tagamasid?
F. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like