You are on page 1of 13

Republic of the Philippines

Department of Education
Region V
Division of Naga City
District ix
LEON Q. MERCADO HIGH SCHOOL

MASUSING BANGHAY – ARALIN SA FILIPINO 7


Paaralan Mataas na Paaralan ng Leon Q. Mercado Baitang/Antas 7
Guro EVELYN REYES- CALLEJA Asignatura FILIPINO
Araw/Petsa MAYO 20, 2022 Markahan IKAAPAT
I.LAYUNIN
Kasanayang Pamgkatuto 1. Naiuugnay sa sariling karanasan ang mga karanasang na banggit sa binasa (F7PB-IVc-d-22)
2. Naipapahayag ang kahalagahan ng pag-uugnay ng sariling karanasan sa mga akdang binasa.
3. Nakapagbibigay ng sariling opinyon sa sitwasyon o solusyon sa problemang nararasanan ng mga tauhan
sa akdang binasa.
II.NILALAMAN
A. Paksa Pag-uugnay ng Sariling Karanasang Nabanggit sa Binasa
B. Mga Kagamitan Aklat na IBong Adarna, Laptop, Projector, Speaker, Radyo, Cellphone at iba pa.
C. Istratehiya 4A’s
D. Integradong Ang pagkakaroon ng matibay na pananalig at pananampalataya sa Diyos, Pagpapahalaga sa pamilya at sa kapwa,
Pagpapahalaga Pagiging matatag sa lahat ng pagsubok
E. Integradong Kakayahang Komunikatibo, Kakayahang Kolaboratibo, Kakayahang Kritikal na Pag-iisip
Kakayahan sa ika-21
siglo
F. Kaligiran ng mga Walompu’t siyam ng mga mag-aaral ay natututo nang mabilis hanggang sa pinakamabilis, 87% ay may Linguistic
Mag-aaral Intelligent; 75% ay galing sa katamtaman hanggang sa pinakamataas na antas ng pamumuhay; at 2% ay may
visual
G. Sanggunian Candelario, Marietta T., Felicidad Q. Cuaño2.Ibong Adarna Obra Maestra Batayang Akdang Pampanitikan Ikatlong
Edisyon: REX Book Store, INC., https://www.youtube.com/watch?v=3IRFecIWc_E

Km. 9, Urban, Pacol, Naga City


09175023225
dlqmercado@gmail.com
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V
Division of Naga City
District ix
LEON Q. MERCADO HIGH SCHOOL
https://drive.google.com/file/d/1FzyAPihxhfVNQmeaNbxpMK2K_tvyY9KA/view

III.PROSESO NG PAGKATUTO
GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG - AARAL
A.Panimulang Gawain
1. Panalangin Sabay-sabay na mananalangin ang mga mag-aaral.
Annotation:
2. Pagbati sa klase at paghahanda ng sarli
-Magandang araw mga mag-aaral! Isa na namang panibagong araw na punuong- For Objective araw
Magandang 3, I attached
din po.detailed lesson plan as
punong ng aral at karunungan ang ating pagsasaluhan. Tara na sabay-sabay tayong proof of giving instructions in every activity in the lesson using
Mother Tongue, Filipino and English.
matuto sa Filipino. Ako si Gng. Evelyn Reyes-Calleja, ang inyong gabay na guro sa araw
na ito.
3. Pagbabalik-aral
-Banggitin nga munang sabay-sabay ang paksang tinalakay natin kahapon. Ang paksang tinalakay kahapon ay ang Mga Dapat
Tandaaan sa Paglalahad ng Saloobin at Damdamin.
Tama!

At ano-ano naman ang mahalagang aral na natutunan ninyo. Ang mahahalagang leksyon na natutunan naming batay
sa aralin ay;

1. Kailangang may sapat na kaalaman sa paksa at malinaw


na pagpapaliwanag.
2. Gumamit ng mga angkop na salita at maayos ang paraan
ng pagpapahayag.
3. May kaugnayan sa nabasa o napanood na akda ang

Km. 9, Urban, Pacol, Naga City


09175023225
dlqmercado@gmail.com
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V
Division of Naga City
District ix
LEON Q. MERCADO HIGH SCHOOL
damdaming inilahad.
4. Mayroong sapat na pinagbatayan ang bawat opinyon at
saloobing inihayag.

Napakahusay! Natandaan niyo ang limang kailangang isaalang-alang sa paglalahad ng 5. Sistematiko at madaling maunawaan ang paglalahad.
saloobin o ng damdamin.
4. Paglalahad ng Layunin
- Narito naman ang mga layunin natin sa paksang ating tatalakayin sa araw na ito;
A. Naiuugnay sa sariling karanasan ang mga karanasang nabanggit sa binasa
B. Naipapahayag ang kahalgahan ng pag-uugnay ng sariling karanasan sa mga
akdang binasa.
C. Nakapagbibigay ng sariling opinyon sa sitwasyon o solusyon sa problemang
nararasanan ng mga tauhan sa akdang binasa.

B.Pagganyak

Kumusta mga mag-aaral? Sabik naba kayo sa bagong aralin? Alam niyo ba ang kuwento
ng magkapatid na Cain at Abel? Ito ay halaw mula sa bibliya (Genesis 4:1-16). Maaayos po kami. Opo kami ay nasasabik na.

Kung hindi ay panoorin muna natin ang kuwentong magkapatid na Cain at Abel. Upang Hindi po.
higit ninyong maunawaan ang ating aralin sa araw na ito. Pagkatapos manood ay
sasagutin ninyo ang mga sumusunod na tanong.

Km. 9, Urban, Pacol, Naga City


09175023225
dlqmercado@gmail.com
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V
Division of Naga City
District ix
LEON Q. MERCADO HIGH SCHOOL
*Nanood at nakikinig ang mga ma-aaral.

Mga Gabay na Tanong: Mga Sagot:


a. Bakit nagawang patayin ni Cain si Abel? a. Nagawang patayin ni Cain si Abel dahil sa inggit.
b. May mga pagkakataon din ba na ikaw ay b. Hindi po, dahil masama ang ugaling mainggitin lalo
nakararanas ng inggit sa iyong kapatid? na sa kapatid.
Bakit? Opo, dahil mas pinapaboran ang aking kapatid.
Minsan po, dahil mas inuuna siyang bilhan ng bagong
gamit kesa saaakin.
Magaling nasagot niyo ang mga tanong! Palakpakan ninyo ang inyong mga
sarili.
Opo!
Tandaan na ang taong mainggitin, kung lumigaya man ay sawi rin.

C.Paghahalaw at Pag-uugnay
Tingnan natin kung ano kaya ang magiging kaugnayan ng napakingan o napanood
ninyong kuwento sa paksang tatalakayin natin ngayong araw.

Bigyang kahulugan muna natin kung ano ang ibig sabihin ng salitang “Pag-uugnay at
KARANASAN”.

Ang ibig sabihin po ng salitang PAG-UUGNAY ay pagiging magkapareho, magkatulad, o


koneksiyon ng isang pangyayari o sitwasyon mula sa nabasa, napanood, o maging sa
karanasan.

Km. 9, Urban, Pacol, Naga City


09175023225
dlqmercado@gmail.com
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V
Division of Naga City
District ix
LEON Q. MERCADO HIGH SCHOOL

Ang salitang karanasan ay nangangahulugang aral na natutunan mula sa galaw, kilos,


desisyon at pangyayari mula sa binasa at pinanood.
Paano ba natin ihahalintulad ang sarili natin sa mga karanasan ng mga
pangunahing
tauhan sa binasang kuwento? Kung ang pangunahing tauhan ay may kinakaharap
na pagsubok na may pagkakahalintulad ng sa atin.

* Mukhang handing-handa na kayo sa ating aralin. Dahil malinaw na sainyo kung ano
ang ibig sabihin ng salitang karanasan.

*Handa na ba kayo sa ating bagong aralin? Opo! Handang-handa na po.

D. MGA GAWAIN:

Gawain 1: Pakikinig at Pagbasa

Panuto: Makinig at unawaing maigi ang binasa mula sa piling talata na kinuha sa akda
ng Ibong Adarna.
(Makikinig sa pagbabasa ng guro at
Kinuha mula sa https://www.google.com/search?q=ibong+adarna sasabayan sa pagbabasa gamit lamang ang mata.)
Halos mawalan na ng pag-asa si Don Juan sa kanyang dinanas sa kamay ng kanyang
kapatid ngunit hindi parin siya bumitaw at nanalangin sa Mahal na Birhen. Nakita si
Don Juan ng Ermitanyo na kulang nalang ay datnan ng kamatayan sa pook na iyon.
Ginamot nito ang kanyang mga sugat at sa isang iglap ay gumaling ito. Labis ang
pasasalamat ni Don Juan sa ginawa ng Ermitanyo.

Km. 9, Urban, Pacol, Naga City


09175023225
dlqmercado@gmail.com
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V
Division of Naga City
District ix
LEON Q. MERCADO HIGH SCHOOL
Bumalik si Don Juan sa kaharian ng Berbanya at doon nalaman ng hari ang nangyari
sa kanya bunsong anak dahil isinalaysay ito ng Ibong Adarna sa pamamagitan ng
pagkanta.
Lumuhod si Don Juan sa amang hari upang humingi ng patawad sa ginawa ng mga
kapatid at lumambot naman ang puso ng hari sa ginawang kababaang loob ng
kanyang bunso. Pinatawad ng hari ang ginawa ng dalawang prisipe sa pangakong di
na mauulit.

Naunawaan ba ang kuwento? Opo, naunawaan po.

* Ang mga pangyayaring nabasa o narinig niyo ay ilan lamang sa mga pangyayari
sa Koridong Ibong Adarna.

*Na kung saan binanggit ang mga detalye ng karanasang narasan ng pangunahing
tauhan sa kwento na maaaring may kaugnayan o pagkakapareho sa ating sariling
karanasan o sa tunay na buhay.

Gawain 2: PAGSUSURI- “Pindot- Sagot”

Panuto: Mula sa binasang talata, suriin at pindutin ang “1” kung WASTO ang pag-
uugali/ gawi na ipinapahayag batay sa akdang binasa at pindutin naman ang “2” kung
DI WASTO ang iyong sagot. Ilagay sa comment box o text ang iyong sagot sa 0970-
8680-742.

1.Sa gitna ng pagdurusa, kapakanan parin ng mga kapatid ang nasaisip ni Don

Km. 9, Urban, Pacol, Naga City


09175023225
dlqmercado@gmail.com
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V
Division of Naga City
District ix
LEON Q. MERCADO HIGH SCHOOL
Juan.

-Wasto

2. Dahil sa hirap na nadarama pinagsisihan ni Don Juan ang paghahanap sa ibong


Adarna. -Di-wasto

3. Ipinalangin ni Don Juan na parusahan nawa ng diyos ang ginawa sa kanya ng

kapatid.- Di-wasto

4.Hindi nagtanim ng sakit ng loob si Don Juan sa kabila ng ginawa sa kanya.

- Wasto

5. Napagtagumpayan ni Don Juan ang hirap at sakit na kanyang dinanas sa


pamamagitan ng kanyang sariling lakas. -Wasto

Magling nakuha ninyo ang mga tumpak na sagot.

(Babasahin nang sabay-sabay ang mga saknong at


*Para naman sa kasunod na Gawain. iuunay ang pangyayaring nabanggit sa binasa sa sarling

Km. 9, Urban, Pacol, Naga City


09175023225
dlqmercado@gmail.com
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V
Division of Naga City
District ix
LEON Q. MERCADO HIGH SCHOOL
karanasan at ibibigay ang sariling opinyon.)
Basahin ang buod ng kabanata 22 sa Ibong Adarna na pinamagatang “Bagong
Kataksilan” (Saknong 659- 731) mula sa pahina 8 ng inyong Self-Learning Packet.

Ibong Adarna: Ang Buod ng Kabanata 22 “Bagong Kataksilan”


(Saknong blng.659-731)
Opo! Naunawaan po.
*Naunawaan niyo ba ang inyong binasa?

GAWAIN 3: PAG-UUGNAY SA BINASA

Panuto: Sagutan ang bawat bilang sa loob lamang ng 1 minuto. Ibigay ang sariling
opinyon sa mga sitwasyon batay sa binasa. Isulat ang salitang nagawa at di-nagawa
batay sa sariling karanasan.
SARILING KARANASAN at SARILING OPINYON
Mga Sitwasyon sa Binasa
1 Nagawa. Maihahalintulad ko ito saaking sariling
1. May kusang loob na tumulong sa kapwa. karanasan, na kapag may gawaing bahay ay hindi
na ako naghihintay na utusan pa ng aking nanay.
Kusa ko na itong ginagawa.

2 Nagawa. Batay sa aking sariling karanasan. Hindi ko


2. Handang magsakripisyo para sa ikabubuti ng iba. inuuna ang sarili kong kaligayahan, bagkus mas
iniisip ko ang kapakanan at kalagayan ng aking
kapuwa o kapamilya.

Km. 9, Urban, Pacol, Naga City


09175023225
dlqmercado@gmail.com
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V
Division of Naga City
District ix
LEON Q. MERCADO HIGH SCHOOL
3. Tumulong sa paghahanap ng nawawalang importanteng bagay. 3 Nagawa. Kapag may nawawala o hinahanap
nagamit si tatay o kung sino man ang may
nawawalan na importanteng bagay ay agad ko itong
4. Ipinagkanulo ang kapatid para sa sariling interes. tinutulungan.

4 Di- nagawa. Kailanman ay hindi ko nagawa o


5. Pagpapakumbaba sa lahat ng panahon sa kabila ng naranasang pangyayari . magagawa sa aking mga kapatid ang sila’y
ipahamak.

5 Nagawa. Ang kababaang-loob ay isang


napakagandang pag-uugali dapat taglayin ng isang
* Napakahusay mga mag-aaral. Naiugnay niyo ang mga pangayari sa binasang tao. Ano man ang kamalian na ginawa sa iyo ng
akda sa tunay ninyong karanasan sa buhay. iyong kapwa matuto tayong magpatawad/ humingi
ng tawad kung ikaw ang nagkamali.

E. Pagpapahalaga:
Gawaing Pagpapalalim: Ang pangyayari sa aking buhay na sinubok ang aking
Panuto: Isulat sa papel ang inyong sagot at ipasa ito sa guro. Sagutin ang tanong at pananampalataya ay…
dugtungan ang mga pahayag upang mabuo ang kaisipan Hinarap ko ang pagsubok na ito na…
 Ano ang pangyayari sa iyong buhay na sinubok ang iyong pananampalataya?
 Paano mo ito hinarap?

F. Paglalagom/ Paglalahat
Binabati kita at dahil napagtagumpayan mong sagutan ang mga pagsasanay!

Km. 9, Urban, Pacol, Naga City


09175023225
dlqmercado@gmail.com
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V
Division of Naga City
District ix
LEON Q. MERCADO HIGH SCHOOL
Bilang paglalagom sa ating tinalakay na paksa laging isaisip ang mahalagang tuntunin
na dapat tandaan sa pag-uugnay ng sariling karanasan batay sa akdang binasa.

1. Nagagamit ang sariling kaalaman sa kinakaharap na karanasan.


2. Maging positibo at magpapakumbaba sa lahat ng bagay. Laging tandaan ang
kasabihan na mula sa bibliya na; “Sapagkat ang nagpapakataas ay ibababa at
ang nagpapakababa ay itataas.”.

3. Huwag kalimutang manalangin at laging magpasalamat sa Poong Maykapal.

Mahusay! Palakpakan ang inyong mga sarili.


*Papalakpak ang mag-aaral.
Maraming salamat sainyong aktibong partisipasyon.

Naunawaan na ba ang ating tinalakay?


Opo!
Mayroon bang katanungan?
Wala na po.

G. Pagtataya

Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang mga siping bahagi ng koridong Ibong Adarna
sa kahon. Gamit ang grapikong presentasyon na “tamang anggulo” (right angle),
tukuyin ang pangyayaring inilalahad ng binasang bahagi ng akda at iugnay ito sa
sariling karanasan. Ito ay may kabuuang labinlimang puntos at sasagutan ito sa loob ng

Km. 9, Urban, Pacol, Naga City


09175023225
dlqmercado@gmail.com
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V
Division of Naga City
District ix
LEON Q. MERCADO HIGH SCHOOL
sampung minuto. *Babasahin at susundin ng mga mag-aaral ang
nakasulat/ nakasaad sa panuto.
Rubriks sa Pagmamarka
Pamantayan 5 4 3 2 1
Mahusay na naiugnay sa saraling karanasan *Sasagutan ng mga mag-aaral ang grapikong
Natukoy ang pangyayaring inilahad sa akda presentasyon.
Nakasunod sa panuto
Kabuuang Puntos 15 na puntos

5-Napakahusay
4-Mahusay
3-Katamtamang husay
2-Sadyang di-mahusay
1-Kailangan pa ng pagsasanay

O Birheng Inang marilag Kung wala ng kapalarang Madlang hirap at parusa


Tanggulan ng nasa hirap humaba pa yaring buhay di ko sasapitin sana
Kahabagan di man dapat loobin mo Inang mahal kung di po sa aking pitang
Ang aliping kapos palad ang ama ko’y mabuhay magulang ko’y guminhawa

pangyayari Kaugnayan ng saknong sa karanasan

Km. 9, Urban, Pacol, Naga City


09175023225
dlqmercado@gmail.com
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V
Division of Naga City
District ix
LEON Q. MERCADO HIGH SCHOOL

(Natapos na ang 10 minuto). (Iwawasto ng mga mag-aaral ang sarili nilang papelat
Tapos na ang nakalaan na oras ng inyong pagsagot. Ngayon ay iwasto at bigyang bibigyan ito ng puntos ayon sa rubrik/ pamantayaan na
puntos natin ang inyong mga gawa. ibinigay ng guro.)

Mahusay! Binabati ko kayong lahat dahil natukoy ninyo ang, mga pangyayari sa akdang *Halos lahat ng mag-aaral ay naiugnay ang mga
Ibong Adarna at naiugnay ito sa tunay na buhay. pangyayari sa akda sa kanilang mga sarili.

F. Takdang Aralin
Kunin ang inyong kwaderno at isulat ang inyong takdang aralin. *Kukunin ng mga mag-aaral ang kwaderno at isusulat
1. Ibigay ang kahulugan ng salitang Iskrip? ang kanilang takdang aralin.
2. Ano-ano ang tatlong bahagi sa pagsulat ng iskrip?

Prepared by: Noted by:

EVELYN REYES-CALLEJA BABY RUBY F. LAURENTE


JHS- Teacher I Secondary School Principal
Leon Q. Mecado High School Leon Q. Mecado High School

Km. 9, Urban, Pacol, Naga City


09175023225
dlqmercado@gmail.com
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V
Division of Naga City
District ix
LEON Q. MERCADO HIGH SCHOOL

Evaluated by:

MICHAEL A. DEL ROSARIO JOSEFINA DLC. SOLIS


PSDS, North District III Division RBI, JHS/ EPS, Filipino

Recommending Approval:

ANNALIZA F. ABULOC PhD


Chief Curriculum Implementation Division

Approved:

MARIANO B. DE GUZMAN CESO VI


Schools Division Superintendent

Km. 9, Urban, Pacol, Naga City


09175023225
dlqmercado@gmail.com

You might also like