You are on page 1of 6

Grade 1 to 12 School DEL ROSARIO INTEGRATED SCHOOL Grade Level 7

DAILY LESSON LOG Teacher MICHAELA V. LUGTU Learning Area FILIPINO


Teaching Dates and Time WEEK 3 (NOVEMBER 21-25, 2022) Quarter SECOND
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW

I. LAYUNIN Objectives must be met over the week and connected to curriculum standards. To meet the objectives, necessary procedures must be followed and if needed, additional lessons, exercises and remedial activities may be done for
developing content knowledge and competencies. These are assessed during Formative Assessment strategies. Valuing objectives support the learning of content and competencies and enable children to find significance and joy in
learning the lessons. Weekly objectives shall be derived from the curriculum guides.
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikan ng Kabisayaan.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisusulat ng mag-aaral ang sariling awiting - bayan gamit ang wika ng kabataan.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Ang mga mag-aaral ay…
1. Nakapaglalahad ng isang alamat na dati nang nalalaman.
2. Nahihinuha ang kaligirang pangkasaysayan ng binasang alamat ng Kabisayaan (F7PB- IIc-d-8)
3. Napipili ang mga salitang pupuno sa diwa ng bawat pangungusap.
4. Nahihinuha ang katangian ng mga tauhan batay sa pag- uugaling ipinakita ng mga ito.
5. Naibibigay ang kahulugan at sariling interpretasyon sa mga salitang paulit-ulit na ginamit sa akda, mga salitang iba-iba ang digri o antas ng kahulugan (pagkiklino),
mga di- pamilyar na salita mula sa akda, at mga salitang nagpapahayag ng damdamin (F7PT-IIc-d-8, F7PT-IIe-f-9)
II. NILALAMAN Content is what the lesson is all about. It pertains to the subject matter that the teacher aims to teach. In the CG, the content can be tackled in a week or two.
Pangkasaysayan ng Alamat Alamat ng Isla ng Pitong Makasalanan Pagbibigay Kahulugan sa mga Salitang Pagbibigay Kahulugan sa mga Salitang
Paulit-ulit, Pagkiklino, Pagpapaunlad ng Paulit-ulit, Pagkiklino, Pagpapaunlad ng
Talasalitaan at Pagpapakahulugan sa Talasalitaan at Pagpapakahulugan sa mga
mga Salitang Nagpapahayag ng Salitang Nagpapahayag ng Damdamin
Damdamin

III. MGA KAGAMITANG PANTURO List the materials to be used in different days. Varied sources of materials sustain children’s interest in the lesson and in learning. Ensure that there is a mix of concrete and manipulative materials as well as paper-based materials. Hands-
on learning promotes concept development.
A. Sanggunian Pluma 7, pahina 170-182 Pluma 7, pahina 170-182 Kalinangan 7 pahina 112-131; Punla 7 Kalinangan 7 pahina 112-131; Punla 7;

1. Pahina sa Gabay ng Guro

2. Pahina sa Kagamitang ng
Mag-aaral
3. Pahina sa Batayang Aklat

4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource (LR)
B. Iba pang mga Kagamitang https://www.academia.edu/ Komisyon ng Wikang Filipino: Mga https://www.scribd.com/document/
Panturo 39072891/ Salaysay sa Rehiyong VII (Mga Alamat at 425557173/Alamat-Ng-Zaragoza
Ang_Kurikulum_ng_Filipino_sa_Baitan Kuwentong Bayan)
g

IV. PAMAMARAAN These steps should be done across the week. Spread out the activities appropriately so that students will learn well. Always be guided by demonstration of learning by the students which you can infer from formative assessment activities.
Sustain learning systematically by providing students with multiple ways to learn things, practice their learning, question their learning processes and draw conclusions about what they learned in relation to their life experiences and
previous knowledge. Indicate the time allotment for each step.
A. Balik-Aral sa Nakaraang Aralin Pagbabalik-aral sa Antas ng Wika na Panimulang Katanungan: Suriin ang larawan ng Bohol at magbigay Bilang pagbabalik-aral, pumili ng tatlong
at/o Pagsisimula ng Bagong siyang pinag-aralan noong nakaraan.  Bakit kailangang igalang at ng reaksyon sa tanawing nakikita. salitang ginamit sa Alamat ng Bohol at ito
Aralin sundin ang payo ng ating ay iklino mo ayon sa tindi ng digri o
magulang? Sa tingin mo ano-ano kaya ang mga likas intensidad nito.
na yaman ng probinsya batay sa mga
narinig o napanood sa telebisyon?

B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Magbigay ng kilalang lugar sa Visayas. Mga Panimulang Katanungan: Para lalo mong mapaunlad ang iyong Talasalitaan:
Sa iyong palagay, saan nagmula ang talasalitaan ay may inihandang gawain
pagkakakilanlan ng mga ito?  Nasubukan mo na bang na lilinang sa iyong kasanayan. Tatlong Basahin at unawain ang mga salitang
sumuway sa iyong magulang? salita ang magkakapareho ang nakasalungguhit sa bawat pangungusap.
kahulugan, bilugan lamang ang hindi Piliin at bilugan ang letra ng
 Paano mo sila sinuway? kasama sa pangkat at bigyan ng kasingkahulugan ng salitang may
 Ano ang ibinunga ng iyong kahulugan ang salitang hindi kabilang sa salungguhit.
pagsuway? pangkat.

C. Pag-uugnay ng mga Halimbawa Tukuyin ang mga sikat na pasyalan sa Masdan ang mga larawan at sagutin Basahin ang alamat ng Bohol. Kasabay ng pag-aaral sa halagang
sa Bagong Aralin Visayas gamit ang mga picture clues. ang mga sumusunod na tanong: pangkatauhan ng akda, nararapat lang din
 Ano ang ipinakikita ng bawat Panuto: Pansinin ang mga salitang maging matatas ang mag-aaral sa
imahe? nakasalungguhit sa akda. Ilahad ang kasanayang panggramatika. Basahin mo
 Paano mo maipakikita ang iyong ideya at pananaw sa pagsagot sa ang alamat. May mga salitang
pagpapahalaga at paggalang mga tanong kaugnay ng binasang nakasalungguhit sa akda, suriin ito at
sa ating mga magulang at sa alamat. sagutin ang mga katanungan sa ibaba.
mga nakatatanda?
1. Ano-ano ang mga salitang
umuulit sa akda?
2. Sa tingin mo, nag-iiba ba ang
kanilang kahulugan batay sa
pagkakagamit nila sa
pangungusap?
3. Ibigay ang dahilan ng
pagpapabisa ng pahayag sa
pamamagitan ng pag-uulit ng
salita sa akda.

D. Pagtalakay sa Bagong Pagtalakay sa Kaligirang Pagtalakay patungkol sa lugar na May mga salitang paulit-ulit na ginamit sa Panuto: Iklino ang mga salitang iba-iba ang
Konsepto at Paglalahad ng Pangkasaysayan ng Alamat Dumangas, Iloilo. akda upang lalong maging mabisa ang digri o antas ng kahulugan sa bawat bilang.
Bagong Kasanayan #1 pahayag o nais iparating sa mambabasa. Ilagay ang pagkakasunod-sunod ng mga
salita sa loob ng kahon. Sa pinakailalim
Magbigay ng sariling interpretasyon o ang pinakamababaw na kahulugan
pagpapakahulugan sa mga salitang hanggang sa itaas ang pinakamatinding
paulit-ulit sa binasang akda na digri ng salita.
pinamagatang “Alamat ng Bohol” ng mga
taga-Bisayas.
1. papawirin
2. isla
3. balete

E. Pagtalakay sa Bagong Bago ang ating pagtalakay sa isang Pagtalakay sa Alamat ng Isla ng Pitong Pagtalakay sa pagkiklino at gawain Bigyang-kahulugan mo ang mga salitang
Konsepto at Paglalahad ng halimbawa ng alamat sa susunod na Makasalanan. kaugnay sa pagkiklino. nagpapahayag ng matinding damdamin sa
Bagong Kasanayan #2 pagkikita, iyo munang tukuyin ang pamamagitan paghahanap sa
angkop na salita upang mabuo diwa kasingkahulugan nito sa loob mismo ng
ng pangungusap. May ilang salitang pangungusap.
ginamit sa alamat na binigyang-
kahulugan sa ibaba. Mula sa mga ito
ay piliin ang salitang pupuno sa diwa
ng bawat pangungusap.

F. Paglinang sa Kabihasaan Tanong: Ngayong nabasa o nabatid mo na ang May mga salitang ginamit sa akda na Ibigay ang sariling interpretasyon ng mga
(tungo sa Pormatibong tungkol sa kaligirang pangkasaysayan naghahayag ng matinding damdamin. salitang paulit-ulit na ginamit sa akda.
Pagtataya)  Bilang kabataan, paano mo ng alamat, maghinuha ka tungkol sa Tukuyin kung ano ang kahulugan ng mga
mapahahalagahan ang mga kaligirang pangkasaysayan ng binasa salitang nakasalungguhit batay sa
alamat ng Kabisayaan? nating alamat mula sa Kabisayaan; pagkakagamit nila sa pangungusap.
Patunayan. ang ―Alamat ng Isla ng Pitong Ayusin ang mga ginulong letra upang
Makasalanan. matukoy ang kahulugan ng mga salitang
nakasalungguhit.
 Ang mga dalagang sumuway
sa kanilang ama ay naging
mga isla. Bakit kaya mga isla?
Ano ang kaugnayan nito sa uri
ng kapaligirang mayroon ang
tagpuan?
 Nagmatigas ang ama sa
kanyang kagustuhang huwag
mapalayo ang kanyang mga
anak sa kanyang piling. Sa
anong panahon kaya nangyari
ang akdang ito? Ano ang
kaugnayan ng panahon sa
naging desisyon ng ama?

G. Paglalapat ng Aralin sa Pang- Tanong: Piliin at lagyan ng tsek (✓) ang lahat ng Bilang mag-aaral, paano mo maipapakita Bumuo ng isang panawagan o shout-out
araw- araw na Buhay mensaheng taglay ng akda, at ang wagas na pagmamahal sa iyong tungkol sa alinmang paksain ng isang
 Paano mo hihikayatin ang ipaliwanag ang kahalagahan ng mga kapwa? Magbigay ng mga salitang wagas na pagmamahal sa kapwa, sa
kabataang tulad mo upang nagpapahayag ng damdamin na may magulang, sa bayan o sa kalikasan kagaya
mensaheng nilagyan mo ng tsek (✓) sa
pahalagahan ang mga alamat kinalaman sa salitang “pag-ibig.” ng ipakita sa alamat.
buhay ng isang kabataang tulad mo.
mula sa Kabisayaan?
H. Paglalahat ng Aralin Mga Tanong: Bilang paglalahat, bakit kailangang Makatutulong kaya ang paggamit ng mga
iangkop ang intensidad ng mga salita salita ayon sa tindi ng ipinahahayag upang
 Totoo nga kayang mas sa isang komunikasyon o pag-uusap? lubusang mahikayat ang isang tao sa isang
mabigat ang hamong argumento? Ipaliwanag.
kinakaharap ng mga magulang
sa pagpapalaki ng mga anak
sa kasalukuyang panahon?
Bakit?
 Kung ikaw ang magulang, ano
ang gagawin mo upang
mapalaki pa ring mabubuti ang
iyong mga anak sa kabila ng
mga bagay na
nakaiimpluwensiya sa kanilang
kaisipan at pagpapahalaga?
 Kung ikaw naman ang anak na
pinagsasabihan ng iyong
magulang na maghinay- hinay
sa paggamit ng television,
computer, smartphone at
internet, susunod ka ba o
susuway? Bakit?

I. Pagtataya ng Aralin Magbigay ng isang alamat na iyong Panuto: Maghinuha tungkol sa Panuto: Iranggo ang mga sumusunod na Panuto: Ayusin at iklino mo ang mga salita
nalalaman at ilahad ang nilalaman ng katangian ng mga tauhan batay sa pag- parirala o sugnay ayon sa tindi ng batay sa kanilang digri o intensidad.
kuwento nito. uugaling ipinakita ng mga ito. Piliin ang ipinahahayag.
titik ng tamang sagot.

J. Karagdagang Gawain para sa Pagpapatuloy sa gawain kung hindi


takdang-aralin at remediation natapos.

V. MGA TALA ___Lesson carried. Move on to the next objective.


___Lesson not carried.
VI. PAGNINILAY ___Pupils did not find difficulties in answering their lesson.
___Pupils found difficulties in answering their lesson.
___Pupils did not enjoy the lesson because of lack of knowledge, skills and interest about the lesson.
___Pupils were interested on the lesson, despite of some difficulties encountered in answering the questions asked by the teacher.
___Pupils mastered the lesson despite of limited resources used by the teacher.
___Majority of the pupils finished their work on time.
___Some pupils did not finish their work on time due to unnecessary behavior.
A. Bilang ng mag-aaral na ___ of Learners who earned 80% above
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na ___ of Learners who require additional activities for remediation
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang ___Yes ___No
remediation? Bilang ng mag- ____ of Learners who caught up the lesson
aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na ___ of Learners who continue to require remediation
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang Strategies used that work well:
pagtuturo na nakatulong ng ___Metacognitive Development: Examples: Self assessments, note taking and studying techniques, and vocabulary assignments.
lubos? Paano ito nakatulong? ___Bridging: Examples: Think-pair-share, quick-writes, and anticipatory charts.
___Schema-Building: Examples: Compare and contrast, jigsaw learning, peer teaching, and projects.
___Contextualization:
Examples: Demonstrations, media, manipulatives, repetition, and local opportunities.
___Text Representation:
Examples: Student created drawings, videos, and games.
___Modeling: Examples: Speaking slowly and clearly, modeling the language you want students to use, and providing samples of student work.
Other Techniques and Strategies used:

___ Explicit Teaching


___ Group collaboration
___Gamification/Learning throuh play
___ Answering preliminary activities/exercises
___ Carousel
___ Diads
___ Rereading of Paragraphs/Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s collaboration/cooperation
in doing their tasks
___ Audio Visual Presentation of the lesson
F. Anong suliranin ang aking __ Bullying among pupils
naranasan na solusyon sa __ Pupils’ behavior/attitude
tulong ng aking punungguro at __ Colorful IMs
superbisor? __ Unavailable Technology Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/ Internet Lab
__ Additional Clerical works
G. Anong kagamitang panturo ang Planned Innovations:
aking ginamit/nadiskubre na __Contextualized/Localized and Indigenized IM’s
__ Localized Videos
nais kong ibahagi sa mga __ Making big books from views of the locality
kapwa ko guro? __ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials
__ local poetical composition

Prepared by: Noted by:

MICHAELA V. LUGTU HILDA P. SUBA


Teacher I Principal I

You might also like