You are on page 1of 9

School SOUTHVILLE 8C Grade Level

GRADE 1
E/S
LESSON Teacher Learning Area ARALING
KAREN P. TUPAZ
EXEMPL PANLIPUNAN
AR Teaching Date Quarter 2ND
FEBRUARY 8-12
QUARTER/WEEK 7-8
Teaching Time No. Of Days 5

I. LAYUNIN Sa araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang:


a. Natutukoy ang iba’t ibang alituntunin na dapat
sundin sa tahanan
b. Naihahambing ang alituntunin ng sariling
pamilya sa alituntunin ng ibang pamilya
c. Nagkakaroon ng pagpapahalaga sa pagsunod sa
alituntunin ng sariling pamilya at sa ibang
pamilya
A. Content Standard Ang mag-aaral ay…
(Pamantayang Pangnilalaman) naipamamalas ang pag-unawa at pagpapahalaga sa
sariling pamilya at mga kasapi nito at bahaging
ginagampanan ng bawat isa
B. Performance Standard Ang mag-aaral ay…
(Pamantayan sa Pagganap) buong pagmamalaking nakapagsasaad ng kwento ng
sariling pamilya at bahaging ginagampanan ng bawat
kasapi nito sa malikhaing pamamaraan
C. Most Essential Learning Nakagagawa ng wastong pagkilos sa pagtugon sa mga
Competencies(MELC) alituntunin ng pamilya
( Pinakamahalagang Kasanayan sa
Pagkatuto)(Kung mayroon, isulat ang Nakabubuo ng konklusyon tungkol sa mabuting
pinakamahalagang kasanayan sa pagkatuto o pakikipag-ugnayan ng sariling pamilya sa iba pang
MELC pamilya sa lipunang Pilipino.
AP1PAM- IIh-23
D. Enabling Competencies
(Pagpapaganang Kasanayan)
(Kung mayroon, isulat ang pagpapaganang
kasanayan.)
II. NILALAMAN Mga Alituntunin at Pakikipag-ugnayan ng Pamilya
III. KAGAMITAN PANTURO
A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa Gabay ng Guro MELC pahina 24-25, Budget of work 188
b. Mga Pahina sa Kagamitang Pangmag-
Modyul pahina 29-35
aaral
c. Mga Pahina sa Teksbuk
d. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal Youtube videos
ng Learning Resource https://www.youtube.com/watch?v=HkFfbNiybqo
B. Listahan ng mga Kagamitang Panturo para sa
mga Gawain sa Pagpapaunlad at Powerpointpresentation, activity sheet, sagutang papel
Pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN
A. Introduction (Panimula) Ang Napapanahong Pagpapaalala:
Ipapaalala ng guro sa mga bata ang panuntunan sa
pagsisimula ng aralin gaya ng:
1. Agad na i-mute ang audio upang maiwasan ang
ingay na maaaring makaabala sa talakayan
2. Pag-iwas sa pagsasalita kapag nagsasalita ang
guro o sinumang binigyan ng pagkakataon
magsalita.

Kamustahan Tayo:
Tatawag ang guro ng mag-aaral na maglalahad ng
napapanahong isyu na may kinalaman na may sa
sitwasyon ng bansa tulad ng pananatili sa tahanan
upang maging ligtas sa kumakalat na sakit.
Magkaroon ng tatlong minutong talakayan tungkol
dito.
Maaaring talakayin ang mga pang-araw-araw na
gawain sa loob ng tahanan.

Kamusta mga bata?


Ano-ano ang mga paghahanda na inyong
ginawa bago kayo pumasok sa ating Online
Class?

Balikan Natin:
Itatanong ng guro sa mga bata kung anu-ano ang mga
mahahalagang pangyayari sa buhay ng sariling pamilya.
Tatawag ng piling mag-aaral upang magbahagi ng
mahalagang pangyayari sa buhay ng sariling pamilya.

Awitin Natin:
Sa gabay ng guro sabay-sabay na aawitin ng mga mag-
aaral ang:

May Alituntunin sa ating Tahanan


(sa tono ng It’s a Small World)

May alituntunin sa ating tahanan


Na dapat sundin at pahalagahan
O gawing maayos ating mga kilos
At gawi sa tahanan
Gumising ng maaga
Magligpit at maglinis
Kinainan mo’y hugasan na
Nang ang lahat ay sumaya

Isa-isahin Natin:
Mula sa awiting napakinggan at inawit, ano-ano ang
mga alituntuning dapat sundin at pahalagahan?
Tatawag ang guro ng piling mag-aaral upang sumagot.

B. Development (Pagpapaunlad) Imukha mo!

 kung
Sa tulong ng roleta, Ipakita at isagawa ang

ang larawan ay gawain ng batang katulad mo at 


kung hindi.

Sagutin:
1. Ano sa tingin mo ang mangyayari kapag hindi mo
ginawa o sinunod ang mga alituntunin sa inyong
tahanan?
2. Sino ang nagtatakda at nagpapatupad ng mga
alintuntunin sa tahanan?
3. Bakit itinakda ang mga alituntunin sa inyong
tahanan?
Magkwentuhan tayo!
Pakinggan ang kwentong babasahin ng guro. Tukuyin
ang mga alintuntunin na dapat gawin ng mga tauhan
mula sa kwento. Isulat ang sagot sa iyong sagutang
papel.
Sagutin:
Hindi inaasahan ng marami, lalo na sa Bayan ng
Rodriguez ang pagdating ng COVID-19. Tinawag na itong
pandemya sapagkat naapektuhan nito ang halos lahat ng
mga bansa sa buong mundo. Sa Pilipinas, libo-libong tao
na ang nagkakasakit dahil dito.
Isang araw, kinausap ni Aleng Elvira ang
kaniyang buong pamilya. Ipinaliwanag niya ang ilang mga
pagbabago sa nakagawian sa kanila. Hindi na sila
pinapayagang lumabas. Hindi na muna sila maaring
mamasyal sa Robinson at kumain sa Mcdo o Jollibee
tuwing lingo. Sa loob na lamang ng bahay puwedeng
maglaro. Bago ito, dapat ay tapos na silang maligo.
Nakapagsuot na rin ng malinis na damit. Kailangang tapos
na rin basahin ang mga aralin.
Pinaghuhugas sila ng kamay at pinagagamit ng alcohol
nang mas madalas kaysa dati. Tinitingnan ng nanay nila
kung tama nila itong ginagawa Tumutulong si Ana sa Ate
Mara niya sa pagliligpit ng mga pinagkainan. Pinupunasan
din nila ang mesa ng basahang may sabon upang hindi
dapuan ng langaw. Pinaghihiwalay din nila ang basurang
nabubulok at di-nabubulok.

1. Ano-ano ang alituntuning nabanggit mula sa


kwento?
2. Sino ang nagtakda ng mga alituntunin sa bahay
nina Ana?
3. Alin sa mga alituntunin sabahay nila Ana ang
katulad na alituntunin ginagawa at sinusunod
mo sa inyong tahanan?

Alamin at Tukuyin Natin:


Natukoy na
ninyo ang iba’t-ibang alituntunin sa dapat nating sundin sa
loob ng ating tahanan.

Bakit kailangan nating sundin ang mga alituntuning ito ?


C. Engagement (Pagpapalihan) Iguhit natin !
Sa tulong at gabay ng tagapag-alaga. Gumuhit ng isang
alituntunin na ipinatutupad sa inyong bahay. Kulayan
ang iginuhit. Gawin ito sa iyong kuwaderno

RUBRIK SA PAGGUHIT

Suriin At Paghambingin Natin !


Suriin at paghambingin ang dalawang larawan

May mga alituntuning ipinatutupad sa inyong pamilya.


Ang mga alituntuning ito ay maaring katulad din ng
alituntunin ng ibang pamilya. Mayroon din nman itong
pagkakaiba.
Ang mga pagkakaibang ito ay dapat na igalang at
pahalagahan.

Close – Open

Ibuka ang mga daliri kung ang larawan ay nagpapakita


ng pagsunod sa alituntunin sa tahanan at isara kung
hindi.
Larawan ko ! Iugnay mo !

Tukuyin ang mga alituntuning ipinatutupad sa tahanan


na sumisimbolo sa mga bagay sa larawan. Pag-ugnayan
ang larawan at alituntuning isinisimbulo nito
D. Assimilation (Paglalapat) Tsek or Ekis
Basahin ang bawat pangungusap. Lagyan  ng kung
Tama at  kung Mali ang nakasaad. Isulat ang iyong
sagot sa iyong kuwaderno.

______1. Ang alituntunin ay itinatakda ng mga


magulang o ng mga nakatatanda.
______2. Ang alituntunin ay HINDI pinag-usapan at
pinagkasunduan ng mga kasapi ng pamilya.
______3. Ang alituntunin ay ipinatutupad bilang tugon
sa sitwasyon na mayroon ang pamilya.
______4. Napakahalaga na sumunod sa alituntunin ng
pamilya dahil ito ay nagpapakita ng respeto.
______5. Ang pagsunod sa alituntunin ng ibang
pamilya ay magbubunga ng magandang ugnayan ng
sariling pamilya at iba pang pamilya.

Pahalagahan Natin !

Lagyan ng  ang nagpapahalaga sa alituntunin at 


ang hindi.
_____1. Batang nagpupuyat sa panonood ng TV.
_____2. Batang kumakain ng chichiria.
_____3. Batang nagbabasa ng aklat
_____4. Batang nagmamano
_____5. Batang naglilinis ng bahay.

V. PAGNINILAY Magsusulat ang mga bata sa kanilang kwaderno,


journal o portfolio ng kanilang nararamdaman o
realisasyon gamit ang mga sumusunod na prompt:

Naunawaan ko na_______________________
Nabatid ko na ________________________

Inihanda ni:

LEMARIE D. BALINO
Teacher I

You might also like