You are on page 1of 13

Kagawaran ng Edukasyon

Rehiyon ng MIMAROPA
Schools Division of Palawan
INIL U. TAHA NATIONAL HIGH SCHOOL
Aribungos, Brooke’s Point, Palawan
School ID: 309136

MASUSING BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 8

Paaralan: : Inil U. Taha NHS Antas :8


Guro : Janice Joy I. Aguilar Asignatura : Filipino
Petsa ng Pagtuturo : April 4, 2024 Markahan : Ika-apat

I. PANGKALAHATANG LAYUNIN:
A. Pamantayang Naipamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa isang dakilang akdang
Nilalaman pampanitikan na mapagkukunan ng mahahalagang kaisipang magagamit sa
paglutas ng ilang suliranin sa lipunang Pilipino sa kasalukuyan.
B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay nakabubuo ng makatotohanang radio broadcast na
Pagganap naghahambing sa lipunang Pilipino sa panahon ni Balagtas at sa kasalukuyan.
Natitiyak ang kaligirang pangkasaysayan ng akda sa pamamagitan ng pagtukoy
C. Layunin ng sa kalagayan ng lipunan sa panahong nasulat ito. (F8PB-IVab-33)
Talakayan
D. Panghaliling Layunin Sa loob ng animnapung minutong talakayan ang mga mag- aaral ay inaasahan
na;

a. Natutukoy ang kalagayan ng lipunan sa panahong nasulat ang Florante


at Laura.

b. Naipahahayag ang sariling pananaw at damdamin mula sa ilang


pangyayari.

c. Nasusuri ang epekto ng akda pagkatapos itong isulat.


II. PAKSANG ARALIN Kaligirang Pangkasaysayan ng Florante at Laura

III. KAGAMITAN
A. Batayang Aklat Pinagyamang Pluma 8
Florante at Laura ni Francisco Baltazar
Pahina 489-491
B. Mga iba pang Slide o powerpoint presentation, Laptop, Biswal na kagamitan, Smart TV
kagamitan
IV. PROSESO NG PAGKATUTO
GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL
Preliminaries  Tumayo ang lahat para sa ating (ang mga bata ay tatayo at
panalangin na pangungunahan mananalangin)
A. Panalangin ni Novy Joy.

B. Pagbati!  Magandang hapon sa inyong  Magandang hapon rin po.


lahat!

 Bago kayo umupo ay pakiayos (ang mga mag-aaral ay mag-aayos ng


ang inyong upuan at pakipulot mga upuan at magpupulot ng kalat na
ang kalat sa inyong paligid. makikita sa paligid)
 Kumusta kayo?  Mabuti po.

(sasagot ang lahat ng mga


mag-aaral)
 Mabuti naman kung ganon.
Lahat ba ay handa ng makinig  Opo, handa na po.
sa ating talakayan?
C. Pagtala ng Lumiban
(magtatala ng mga lumiban)

 Sino-sino ang mga lumiban sa


araw na ito?
(babasahin ng isang mag-aaral)
 Sa pagsisimula ng ating
talakayan mayroon akong
3m’s na alitutuntunin na dapat MGA ALITUNTUNIN SA LOOB
sundin sa loob ng silid. NG SILID
Pakibasa Jenny Rose.
3 M’s
Materyal

 Ihanda ang panulat at malinis


na papel sa pagtatala ng mga
mahahalagang impormasyon sa
talakayan.

Makinig sa Guro
 Iwasan ang pakikipag-usap sa
katabi.
 Ituon ang buong atensyon sa
talakayan at nagsasalita.

Makibahagi sa Talakayan
 Itaas lamang ang kamay kung
nais mong sumagot o may
gustong linawin.
 Makilahok sa mga aktibidad.
 Magbahagi ng kaalaman para
sa malawak na pagkatuto.

 Salamat sa iyong pagbabasa.


D. Balik-Aral
 Bago tayo magpatuloy, ano  Ang paksang aralin ay tungkol
ang ating paksang aralin sa social awareness campaign
nakaraang araw? NovyJoy. o kamalayang panlipunan na
tumutukoy sa pagpapahayag at
pagbibigay ng mahahalagang
impormasyon, kaalaman o
babala para sa lahat.
 Magaling, ang ating paksang
aralin nakaraang araw ay
tungkol sa kamalayang
panlipunan na pagbibigay ng
impormasyon.
E. Pagganyak  Sa pagkakataong ito kayo ay ANG MAHIWAGANG PINTO!
magkakaroon ng unang gawain. (Pick a Door)
Pakibasa ang panuto Mac Cyrus. Panuto: Pumili ng pinto at buoin ang
mga salita at pangalan.

1. K_s_ysay_n
2. F_o_ante
3. L_ura
4. B_l_gtas
5. H_m_gs_k
6. Aw_t
ang mga nabuong salita ay hindi 7. Akd_
magkakasunod sunod. 8. S_lya
 Ano ang inyong nabuong salita? 9. K_l_g_r_n
Dianne.

 Tama, ito ay kasaysayan.  Kasaysayan

 Ano naman ang nabuo ninyong


pangalan? Novy Joy.
 Florante at Balagtas po.

 Tama, ito ay Florante at Laura.

 Ano naman ang inyong nabuong


pangalan at salita? Emerich.
 Balagtas at himagsik po.

 Tama, ito ay pangalang Balagtas


at salitang himagsik.

 Ano ang inyong nabuo?

 Mahusay, ito ang mabubuo ay  Awit at akda po.


awit at akda.

 Ano ang pangalan at salita ang


inyong nabuo? Jhailyn.

 Selya at kaligiran po.


F. Paghawan ng Balakid  Sa pagkakataong ito ay Panuto: Suriin ang mga salita na nasa
magkakaroon kayo ng gawain. hanay B at hanapin sa hanay A ang
Pakibasa ang panuto Mac Cyrus. kahulugan ng mga salita.
 Salamat sa iyong pagbabasa. Hanay B
Sensura
Alegorya
Kasaysayn
Moro-moro

Hanay A
1. Paghihigpit o restriksyon para
 Pakibasa at pakisagutan ang unang makontrol ang paglalathala o
bilang,. Novy Joy. pagsasalita ng mga bagay na
inaakalang makasisira sa
pamahalaan.- Sensura
 Tama, ito ay sensura. Pakibasa
2. Isang kuwento, tula, o larawan
Dianne. na maaring bigyang-kahulugan
na ibunyag ang isang nakatagong
kahulugan. -Alegorya
 Tama ito ay alegorya, pakibasa
ang sunod. Azharhea.
3. Pag-aaral sa nakalipas na
pangyayari. Kasaysayan

 Tama, ito ay kasaysayan. Pakibasa 4. Isang uri ng "komedya" sa


Emerich. Pilipinas na isang adaptasyon
mula sa dula sa Europa.- Moro
 Tama ito ay moro-moro. moro

G. Paglalahad  Gawing batayan ang mga gawain,  Sa tingin ko po ang ating pag-
ano sa tingin ninyo ang ating pag- aaralan ngayong hapon ay tungkol
aaralan ngayong hapon? Dianne. sa kasaysayan ng Florante at
Laura.
 Magaling! Ito ay tungkol sa
Kaligirang Pangkasaysayan ng
Florante at Laura. Ngunit bago
tayo magpatuloy ay nais ko
munang ilatag ang mga layunin na
dapat matamo sa loob ng isang a. Natutukoy ang kalagayan ng
oras. Pakibasa Jerald. lipunan sa panahong nasulat
ito.

b. Naipahahayag ang sariling


pananaw at damdamin mula sa
ilang pangyayari.

c. Nasusuri ang epekto ng akda


 Salamat sa iyong pagbabasa. pagkatapos itong isulat.

H. Pagtatalakay
(manonood ang mga mag-aaral)
(gagamit ng spinning wheel)

 Ano ang inyong napanood? Jerald.  Florante at Laura po.


 Tama, ito ay Florante at Laura.
Sino ang pangunahing tauhan sa  Si Florante at Laura po.
inyong napanood? Jenny Rose.

 Ngayong araw ay ating


tatalakayin ang Kaligirang  Kaligirang Pangkasaysayan ng
Pangkasaysayan ng Florante at Florante at Laura. Ang orihinal na
Laura Pakibasa Mark Justine. pamagat ay Pinagdaanang Buhay
ni Florante at ni Laura. Isinulat ni
Francisco Baltazar o mas kilala
bilang balagtas noong 1838, sa
panahon ng pananakop ng mga
espanyol sa bansa. Sa panahon ng
espanyol lumaganap ang awit at
korido, at isa na dito ang Florante
at Laura. Binubuo ng 399
saknong na may 12 pantig.

 Salamat sa iyong pagbabasa. Sino


ang may akda ng Florante at  Francisco Baltazar.
Laura? Emerich.

 Tama ito ay isinulat ni Francisco  Pagpapatupad ng Sensura-


Baltazar o mas kilala bilang Paghihigpit o restriksyon para
Balagtas. Pakibasa Jerald. makontrol ang paglalathala o
pagsasalita ng mga bagay na
inaakalang makasisira sa
pamahalaan. Dahil ito ay
tumutuligsa sa pagmamalabis
at kalupitan ng mga espanyol.
 Salamat sa iyong pagbabasa, ano
ang dahilan ng pagpapatupad ng
sensura? Dianne.  Para kontrolin ang mga
paglalathala.
 Magaling, ito ay ipinatupad para
kontrolin ang paglalathala.  Ang mga aklat na nailimbag ay
Pakibasa Aj. karaniwang tungkol sa relihiyon,
o di kaya’y sa paglalaban ng
Moro at Krisitiyanong tinatawag
ding komedya o moro moro.

 Sa panahong ito, ano ang tema na  Relihiyon po.


nilalaman ng mga aklat?
Azharhea.

 Tama. Pakibasa Ziad.  Sa kabila ng pagpapatupad ng


sensura ay naging matagumpay si
Balagtas na mailusot ang kanyang
awit. Dahil ito ay gumamit ng
alegorya/ bigyang-kahulugan na
ibunyag ang isang nakatagong
kahulugan.

 Ano ang ibig sabihin ng  Paraan po ng paggamit ng


alegorya? Dianne. matatalinhagang salita o mga
nakatagong kahulugan.

 Mahusay, ito ay paggamit ng mga  Masasalamin din sa akda ang


salita na may nakatagong tinutukoy ni Lope K. Santos na
kahulugan. Pakibasa Emerich. apat na himagsik na naghari sa
puso at isipan ni Balagtas.
1. Ang himagsik laban sa
pamahalaan.

 Salamat sa iyong pagbabasa. Sino


ang gustong magbahagi ng  Ang himagsik laban sa
kanyang ideya tungkol sa pamahalaan, ay pag-aaklas o
himagsik laban sa pamahalaan? pagtutol laban sa maling
Dianne. sistema o pamamahala.

 Mahusay, ito ay ang pagtutol sa


isang sistema at sa mga di
makatarungang pamamaraan. 2. Ang himagsik laban sa
Pakibasa Jenny Rose. hidwaang pananampalataya.

 Himagsik laban sa hidwaang


 Sino ang may ideya? Azharhea. pananampalataya, kung
mapapansin po natin na ang
muslim at kristiyano ay
 Mahusay, maituturing na
magkatunggali.
magkatunggali ang muslim at
kristiyano.
3. Ang himagsik laban sa mga
 Pakibasa Emerich.
maling kaugalian.

 Ano ang nais ipakahulugan ng  Ang himagsik laban sa maling


himagsik laban sa mga maling kaugalian at maling gawain.
kaugalian?

4. Ang himagsik laban sa


 Ito ay himagsik tungkol sa mga
mababang uri ng panitikan.
maling kaugalian na mga
nangyari sa panahon ng
pananakop. Pakibasa ang sunod
Jhailyn.
 Ipinagbawal po ang pagsulat
ng mga babasahin. Ito po ay
 Ano ang inyong ideya tungkol sa
tumatalakay tungkol sa pag-
himagsik laban sa mababang uri
aaklas laban sa mga mapang-
ng panitikan? Dianne
abusong mananakop.

 Mahusay, ito ay pagpapatupad ng


sensura o pagpigil sa paglathala.
 Ang awit ay inialay ni Balagtas
 Pakibasa Norhayna. kay “Selya” o Maria Asuncion
Rivera, ang babaeng minahal
niya ng labis at pinagmulan ng
pinakamalaking kabiguan.
Isinulat niya ito sa loob ng selda
kung saan siya ay nakulong dahil
sa maling paratang na pakana ng
mayamang karibal na si Nanung
Kapule. Sakit, kabiguan,
kaapihan, himagsik at kawalang
katarungan.

 Inialay niya po ito kay Selya o


 Kanino inialay ni Balagtas ang Maria Asuncion Rivera.
kanyang awit?

 Tama, ito ay inialay kay Selya na


kanyang kasintahan. Pakibasa  Mga aral sa awit ng Florante at
Mac Cyrus. Laura:

Wastong pagpapalaki sa anak.


Pagiging mabuting magulang.
Pagmamahal at pagmamalasakit
sa bayan.
Pag-iingat laban sa mga taong
mapagpanggap.
Pag-iingat sa pagpili ng pinuno
Pagtulong sa kapwa maging sa
magkaibang relihiyon o sekta.
Kalakasan ng mga kababaihan.

 Salamat sa iyong pagbabasa. Ito


ang ilan sa mga aral na nilalaman
ng kuwento. Pakibasa Jhailyn.
 Jose Rizal- nagdala ng sipi nito sa
Europa at naging inspirasyon sa
pagsulat ng Noli Me Tangere.
 Pakibasa Jerald.  Apolinario Mabini- sumipi sa
pamamagitan ng sariling sulat-
kamay habang nasa Guam.
 Si Dr. Jose Rizal po.

 Sino ang nagdala ng sipi ng


Florante at Laura? Novy Joy.

 Tama, ito rin ay nagsilbing


inspirasyon ni Dr. Jose Rizal.  Wala na po.

 Nauunawaan ba? May


katanungan pa?
 Sa pagkakataong ito, kayo ay  Opo
I. Paglalapat magkakaroon ng pangkatang
gawain. Natatandaan niyo pa ba
ang inyong pangkat nakaraan.
 Maari na kayong pumunta sa
inyong pangkat.
Panuto: Gumawa ng concept map na
(ipapabasa ng estudyanteng guro naglalahad ng kalagayan ng lipunan sa
ang panuto sa bawat pangkat at panahong nasulat ang Florante at
magtatanong kung nauunawaan Laura.
ang panuto)
Panuto: Gumawa ng isang sanaysay
na nagpapahayag ng sariling pananaw
at damdamin mula sa ilang pangyayari
sa binasa.

Pangyayari: Para sa hindi


mabuting pamumuno at
kalupitan ng mga dayuhang
Espanyol sa mga Pilipino.

1. Ang pananaw o damdamin


ko tungkol dito
ay________.
2. Kung mangyayari ang
ganitong pamumuno sa
kasalukuyang panahon
ay__________.

Panuto: Gumawa ng tula na


naglalahad ng epekto ng akda
pagkatapos itong isulat.

PAMANTAYAN 10 9 8 7 6
Maayos na
nailahad ang
impormasyon.
Nakitaan ng
kooperasyon ang
pangkat.
Maayos ang
presentasyon
Kabuoan 30
(pagkatapos ng sampung minuto)
(magbabahagi ang lahat ng pangkat
(bibigyan ng puntos ang bawat
pangkat) POSIBLENG KASAGUTAN

Panuto: Gumawa ng concept map na


naglalahad ng kalagayan ng lipunan sa
panahong nasulat ang Florante at
Laura.

Kalagayan ng lipunan sa panahong nasulat

Napasailali Pagmamalabis
m ng at kalupitan at
Pinatupad
pananakopang Sensura. kawalan ng
ng katarungan sa
Espanyol. bansa.

Panuto: Gumawa ng isang sanaysay


na nagpapahayag ng sariling pananaw
at damdamin mula sa ilang pangyayari
sa binasa.

Pangyayari: Para sa hindi


mabuting pamumuno at
kalupitan ng mga dayuhang
Espanyol sa mga Pilipino.

1. Ang pananaw o damdamin ko


tungkol dito ay malungkot dahil
tayo ay walang kalayaan sa sarili
nating bansa. Ang mga Pilipino
ay pinagmamalupitan ng mga
mananakop.

2. Kung mangyayari ang ganitong


pamumuno sa kasalukuyang
panahon ay magiging magulo at
mawawalan ng kapayapaan ang
ating bansa.

Panuto: Gumawa ng tula na


naglalahad ng epekto ng akda
pagkatapos itong isulat.

Epekto ng Florante at Laura

Florante at Laura
Pinag-aaralan sa paaralan
Sa kabataang tulad mo
Patuloy na pinapalago

Masasalamin ang mga kaganapan


Na maaring balikan, sa kasalukuyan
Patuloy na naipapasa
Sa iyo at ng buong mundo
J. Pagpapahalaga  Mahalaga ba ang Florante sa  Mahalaga po ito dahil ito ay
inyong pag-aaral? BakitDianne. nagpapabatid ng impormasyon na
sumasalamin sa mga pangyayari
naganap sa ating lipunan. Sa
 Mahusay, ito ay nagpapabatid ng kabila ng mga pananakop o
impormasyon upang maging kolonyalismo.
mulat ang ating mga isipan sa
mga makasaysayang pangyayari
sa Pilipinas.
 Ano-ano ang inyong natutunan  Ang natutunan ko po ay
sa talakayan? Novy Joy. tungkol sa kasaysayan ng
K. Paglalahat Florante at laura na isinulat ni
Francisco Baltazar noong 1838
sa panahon ng pananakop ng
mga Espanyol. At ito ay
inihandog niya sa kaniyang
kasintahan na si Selya. Ang
awit ay kapupulutan ng mga
aral gaya ng pagmamahal sa
bayan, pagpapalaki sa anak,
pagpili sa mga pinuno at
marami pang iba.
 Salamat sa iyong pagbabahagi  Wala na po.
ng iyong natutunan. May
katanungan pa ba?

L. Ebalwasyon Panuto: Basahin at unawaing mabuti.


 Ngayon naman ay Isulat sa patlang bago ang bilang ang
magkakaroon kayo ng maikling titik ng tamang sagot.
pagsusulit. Pakibasa ang panuto
ng sabay sabay.
__1. Ano ang ibig sabihin ng sensura?
(mamamahagi ng sagutang papel ang a. Paghihigpit o restriksyon
estudyanteng guro) para makontrol ang
paglalathala o pagsasalita ng
mga bagay na inaakalang
makasisira sa pamahalaan.
b. Tumutukoy sa matatalinhagang
salita.
c. Ito ay tumatalakay sa
relihiyon.
d. Ito ay tumutukoy sa
pananakop.

__2. Sino ang sumulat ng Florante at


Laura?
a. Francisco Baltazar
b. Jose Rizal
c. Lope K. Santos
d. Julian Bernardo

___3. Kailan nailimbag ang Florante


at Laura?
a. 2001
b. 2022
c. 2024
d. 1838

__4. Sa iyong palagay, ano ang epekto


ng Florante at Laura sa iyo bilang
isang mag-aral?
a. Ang aklat ay mabisa paghubog
sa kamalayan ng mga Pilipino
noon at ngayon.
b. Nagbibigay kamalayan sa
nakalipas na pangyayari.
c. Nagbibigay aral sa mga
mambabasa.
d. Lahat ng nabanggit.

__5. Sino ang mananakop sa panahong


ito?
a. Espanyol
b. Hapon
c. Amerikano
d. Koreano

(pagwawasto ng kanilang pagsusulit)


(kukunin ng guro ang sagutang papel
ng mga mag-aaral at bibigyan ng
palakpak.
M. Takdang aralin  Para sa inyong takdang aralin Panuto: Magsaliksik tungkol sa mga
ay magsaliksik tungkol sa tauhan ng Florante at Laura.
tauhan ng Florante at Laura.
 At diyan nagtatapos ang ating
talakayan, paalam na sa inyong
lahat!  Paalam na rin po, salamat sa
inyong pagtuturo.

V. REMARKS

VI. REFLECTION

A. No. Of the learners


80% in the
evaluation
B. No. Of learners who
requires additional
activities for
remediation who
scored below 80%
C. Did the remedial
lesson work? No. Of
learners who have
caught up with the
lesson.
D. No. Of the learners
who continue to
require remediation
E. Which of my teaching
worked well? Why
did these worked?
F. What difficulties did I
encounter which my
principal or
supervisor can help
me solve?
G. What innovation or
localized materials
did I use/discover
which I wish to share
with other teachers?

Prepared by:

JANICE JOY I. AGUILAR


Student-Teacher

Sinuri at iniwasto ni

MARITES F. MARRON Inaprubahan ni: NORELSA T. PACULDAS


Cooperating Teacher Teacher-In-Charge

You might also like