You are on page 1of 11

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION III-CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF SAN JOSE CITY
CONSTANCIO PADILLA NATIONAL HIGH SCHOOL KITA- KITA ANNEX
SITIO PARAISO, ZONE 1, KITA-KITA, SAN JOSE CITY, NUEVA ECIJA

Mala-Masusing Banghay Aralin sa Filipino 10

Mayo 2, 2024

I. MGA LAYUNIN
Sa pagtatapos ng talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
 Naipahahayag ang damdamin at saloobin tungkol sa kahalagahan ng akda sa
sarili at panlipunang pandaigdig at
 Nabibigyang-kahulugan ang damdaming nangingibabaw sa akda.

II. PAKSANG-ARALIN

A. Paksa:
Kaligirang Pangkasaysayan ng El Filibusterismo
B. Sangunian:
Filipino 10 Ikaapat na Markahan
C. Mga Kagamitan:
Laptop, Power Point Presentation, at Tulong Biswal.

III. PAMAMARAAN

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL

A. PANIMULANG GAWAIN

1. PANALANGIN
Lea, ikaw na ang manguna sa panalangin.
(Tumayo sa harap)
Panginoong Diyos na makapangyarihan sa lahat,
kami po ay taos-pusong nagpupuri at sumasamba
sa Iyo.
Patawarin mo po kami sa aming mga kamalian.
Salamat po sa biyaya ng buhay at kalakasan na
patuloy mong ipinagkakaloob sa amin.
Gabayan mo po kaming muli sa aming pag-aaral.
Pagkalooban mo po kami ng talas ng isipan
upang matalos ang mga aralin na kailangan
naming malaman.
Patnubayan mo po at pagpalain ang aking guro
at mga kamag-aral.
Ito po ang aming samo at dalangin, sa matamis
na pangalan ni Hesus, Amen.

2. PAGBATI
Magandang umaga Grade 10!
Magandang-umaga Ma’am Rasel! Deped
Matatag, bansang makabata, batang makabansa.

Bago umupo ang lahat, pakipulot muna


ang mga kalat na inyong nakikita at paki
ayos na din ang inyong mga upuan. (Inayos ang mga upuan)

Ayan, umupo na ang lahat.

3. PAGTATALA NG LUMIBAN
Russel, may lumiban ba sa araw na ito?

Wala po ma’am.
Salamat Russel.

4. BALIK ARAL
Bago natin umpisahan ang klase, balikan
muna natin o magbalik tanaw muna tayo
sa mga natalakay ninyong Obra Maestra
noong kayo ay nasa ikapitong baitang,
ikawalong baiting at ikasiyam na baiting.

(Nagsitaasan ng kamay)

Sino sa inyo ang makapagbibigay sa akin


kung ano ang naging Obra Maestra nyo
noong Grade 7?

Ano yon, Vien?

(Tumayo)
Ang tinakay po natin noong nakaraang araw ay
Maaari mo bang ibahagi sa klase ang panitikan.
iyong natutunan tungkol sa panitikan,
Paul.
Ang panitikan ay mga panulat na nagpapahayag
ng mga karanasan, damdamin, kaisipan, o
kwento ng isang tao. Ito ay maaring batay sa
katotohanan o gawa-gawa lamang para sa isang
layunin

Mahusay! At ano naman ang dalawang uri


ng panitikan? Sarah?

(Tumayo)
Ang dalawang uri ng panitikan ay piksyon at di-
piksyon. Ang piksyon ay sumasaklaw sa mga uri
ng panulit na walang katotohanan, kathang isip,
o gawa-gawa lang.

Magaling! Tunay ngang naunawaan ninyo


ang ating naging talakayan.

B. PAGGANYAK
Bago tayo tumungo sa ating aralin,
Mayroon akong nais ipaaktibidad sa inyo.

Ang ating aktibidad ngayong umaga na ito


ay tatawagin nating “LITRATO, ANO
ANG PANGALAN MO?”

(inilabas ang isang kahon)

Ulitin nga ng lahat.

(lahat)
Litrato, ano ang panglan mo?

Mag-uunahan lamang kayo ng pagtaas ng


kamay kung alam nyo ang pangalan ng
ipapakita kong litrato. Naintindihan ba ng
lahat?

(lahat)
Yes ma’am!
(pinakita ng isa-isa ang litrato na
nakalagay sa kahon)

(nagsitaasan ang mga kamay at sumagot)


(matapos ang tatlong minuto)

Magagaling! bigyan nyo ng sampong


palakpakan ang inyong mga sarili.

C. PAGLALAHAD NG PAKSA
Bago tayo tumungo sa ating talakayan sa
umagang ito, sino ang makapagbibigay sa
akin ng ideya kung ano ang paksa natin
ngayong umaga na ito base sa ating
naging aktibidad kanina?

Anong ideya mo Anna?

Magaling Anna!
(tumayo)
(Idinikit ang pamagat sa pisara) Tungkol po sa sapatos.

Kaya ang ating tatalakayin ngayon ay


isang maikling kwento na pinamagatang
“Sandosenang Sapatos” ni Luis P.
Gatmaitan. Pakibasa nga ulit ng lahat.

Salamat. Inaasahan ko na pagtapos ng


ating talakayan ay inyong masasagot ang
mga gabay na katanungan, maiuugnay
nyo ang ilang pangyayari sa kuwento sa
tunay na buhay at makagagawa kayo ng (lahat)
maikling dula-dulaan gamit ang rubriks sa
pagmamarka. Sandosenang Sapatos ni: Luis P. Gatmaitan.

D. PAGTALAKAY SA PAKSA
Ngayon naman ay tutungo na tayo sa ating
talakayan pero bago yan bibigyan ko kayo
ng tatlong katanungan sa dapat nyong
sagutan pagkatapos ng ating talakayan.

Pakibasa nga ang mga katanungan Lysa.


Salamat.

Ang ating tatalakayin ngayon ay tungkol GABAY NA KATANUNGAN


sa maikling kwento ng Sandosenang
1. Sino-sino ang tauhan sa kwento?
sapatos na isinulat ni Luis P. Gatmaitan.
2. Saan ang tagpuan ng kwento?
3. Ano ang aral sa kwento?

(nilabas ang kopya ng paksa at ibigay isa


isa sa estudyante)

Ngayon naman ay paki tingin ang mga


binigay kong kopya sa inyo at itaas ang
kamay kung sino ang nakakuha ng may
mga numero.

Sino ang nakakuha sa inyo ng unang


numero?

Ikaw Ryza ang magbabasa sa unang


saknong at susundan nito ng nakakuha ng
susunod na numero at ng panghuli.
Makinig ang lahat at tumingin lamang sa (tinaas ang mga kamay ng nakakuha ng numero)
kopya habang binabasa ng inyong kamag
aral.
Ako po ma’am.

Salamat sa mga nagbasa. Uulitin ko ang


kwento makinig mabuti.

(natapos ang pagbabasa)

Naintindihan ba ang kwento na aking


binasa?
(Matapos ang tatlong minuto sa pagbabasa)

Mahuhusay kung gayon.

Ngayon naman ay sasagutan nyo ang


tatlong katanungan na idikit ko sa pisara.

(lahat)
Yes ma’am.

Sino ang sasagot sa unang katanungan?

GABAY NA KATANUNGAN
Yes, Christian? 1. Sino-sino ang tauhan sa kwento?
2. Saan ang tagpuan ng kwento?
3. Ano ang aral sa kwento?

(nagtaas ng kamay)
Mahusay Christian!

Saan naman ang tagpuan sa kwento, Itan?


(tumayo)
Ang mga tauhan po sa kwento ay sila Susie,
Karina, ang kanilang nanay at ang kanila pong
tatay na sapatero.

Ngayon naman, sino ang makapagbibigay


sa akin kung ano ang aral sa kwento?

Ang tagpuan po sa kwento ay umiikot lamang sa


bahay nila Ma’am.

May idadagdag kapa, Clara?

(nagtaas ng kamay)
Hindi matutumbasan ang pagmamahal ng
magulang.

Aba! Magagaling, talaga ngang nakinig


kayo sa binasang kwento. Bigyan nyo ng
palakpakan ang inyong mga sarili.
Hindi hadlang ang kapansanan upang
magtagumpay.

E. PAGLALAPAT
Upang malaman ko kung lubos bang
nauwaan ang ang ating naging talakayan
ay nais kong maggrupo kayo sa dalawa at
magsama sama.

Itong ibibigay kong litrato na may


nakasulat na nanay at tatay ay unahang
makakapagtaas pagkatapos ko sabihin
kung ano nga ba ang mga gawain ng isang
nanay o tatay. Ang unang makakapuntos
ng lima ay sila ang panalo.

1. Naghahanap buhay (Tatay)


2. Naglilinis ng bahay (Nanay)
3. Nag-aalaga sa mga anak (Nanay)
4. Nag-aayos ng mga nasirang gamit sa bahay
(Tatay)
5. Nagwawalis (Nanay)
Nanalo ang pangalawang pangkat, 6. Nagdidisiplina sa mga anak (Tatay)
palakpakan naman natin sila.
7. Namamalantsa (Nanay)
8. Nag-aalaga ng mga alagang hayop (Tatay)
9. Nag-iigib ng tubig (Tatay)
Magagaling kayong lahat, tunay ngang
naunawaan ng bawat isa ang ating naging 10. Nagluluto ng pagkain (Nanay)
talakayan para sa araw na ito.
F. PAGLALAHAT
Ang maikling kwento na Sandosenang
Sapatos ni Luis P. Gatmiatan ay patungkol
sa pagmamahal ng ama para sa kanyang
anak na hindi masusukat sa kung anuman
ang kapansanan o kalagayan ng anak.

Mahalagang Tanong:
Ano aral sa kwento ng Sandosenang
Sapatos?

Yes, Itchan?

Magaling! Ang pagmamahal talaga ng


ating mga magulang ay hindi
matutumbasan kahit sino man kahit
boyfriend mo pa yan o kahit girlfriend mo (nagtaas ng kamay)
pa yan o kahit ng crush mo pa dahil ang
ating mga magulang ay handang
magsakripisyo kahit pa nahihirapan sila.

Katulad na lamang sa kwento ng Ang pagmamahal ng mga magulang po natin ay


sandosenang sapatos na ating nabasa, ang hindi mapapantayan.
kanilang tatay na sapatero ay hindi
napapagod para sa kanyang mga anak.

Naintindihan ba ng lahat mga anak?


Mahuhusay! Tunay ngang nakinig kayo at
naunawaan nyo ang ating tinalakay
ngayong araw. Maaari bang palakpakan
ninyo ang inyong mga sarili.

(lahat)
Yes ma’am Rasel!
Maraming salamat.

(nagpalakpakan)

Inihanda ni: Iwinasto ni:

RENZ RASEL S. LECITONA JAYZEL N. MACADANGDANG


Gurong nagsasanay Guro III

Binigyang pansin ni:

OSCAR L. TAMBALQUE JR.


Punong-guro I

You might also like