You are on page 1of 11

Paaralan MARCOS ESPEJO INTEGRATED SCHOOL Baitang/Antas Ikaapat

GRADE 4 Guro JULIE L. ORDAS Asignatura Araling Panlipunan


Daily Lesson Log Petsa February 2 – 9, 2024 (Week 2) Markahan Ikatlong Markahan

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

I. LAYUNIN
Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Naipamamalas ang pag- CATCH UP FRIDAY
naipamamalas ang pang- naipamamalas ang pang- naipamamalas ang pang- unawa sa kahalagahan ng
unawa sa bahaging unawa sa bahaging unawa sa bahaging pagkakaroon ng lagumang
ginagampanan ng ginagampanan ng ginagampanan ng pagsusulit.
A. Pamantayang
pamahalaan sa lipunan, pamahalaan sa lipunan, pamahalaan sa lipunan,
Pangnilalaman
mga pinuno at iba pang mga pinuno at iba pang mga pinuno
naglilingkod sa naglilingkod sa at iba pang naglilingkod sa
pagkakaisa, kaayusan at pagkakaisa, kaayusan at pagkakaisa, kaayusan at
kaunlaran ng bansa. kaunlaran ng bansa. kaunlaran ng bansa.
Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mga mag-aaral ay
nakapagpapakita ng nakapagpapakita ng nakapagpapakita ng inaasahang maisagawa ang
aktibong pakikilahok at aktibong pakikilahok at aktibong pakikilahok at pagsusulit ng may
pakikiisa sa mga proyekto pakikiisa sa mga proyekto pakikiisa sa mga proyekto kumpiyansa sa sarili at
B. Pamantayan sa Pagganap
at gawain ng pamahalaan at gawain ng pamahalaan at gawain ng pamahalaan nakakasunod ng mga
at mga pinuno nito tungo at mga pinuno nito tungo at mga pinuno nito tungo panuto.
sa kabutihan ng lahat sa kabutihan ng lahat sa kabutihan ng lahat
(common good). (common good). (common good).
Nasusuri ang balangkas o Nasusuri ang balangkas o Nasusuri ang balangkas o Ang mga mag-aaral ay
C. Mga Kasanayan sa
istruktura ng pamahalaan istruktura ng pamahalaan istruktura ng pamahalaan inaasahang masagutan ng
Pagkatuto
ng Pilipinas. Melc no 14 ng Pilipinas. Melc no 14 ng Pilipinas. Melc no 14 tama at may katapatan ang
(Isulat ang code ng bawat
lagumang pagsusulit sa
kasanayan)
inilaang oras.
Natatalakay ang bumubuo Natatalakay ang mga Naiisa-isa ang mga Ang mga mag-aaral ay
ng pamunuan ng Sangay kapangyarihan at kagawaran bilang bahagi inaasahang masagutan ng
ng tungkulin ng ng sangay na tama at may katapatan ang
D. Mga Layunin sa Pagkatuto Tagapagpaganap o Pangulo ng bansa. tagapagpaganap. lagumang pagsusulit sa
Ehekutibo (pangulo at inilaang oras.
pangalawang
pangulo).
II. NILALAMAN Kapangyarihan at Kapangyarihan at Kagawaran Bilang
Tungkulin Tungkulin Bahagi ng Sangay ng Lagumang Pagsusulit
ng Sangay ng ng Sangay ng Tagapagpaganap
Tagapagpaganap Tagapagpaganap
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
ADM Modyul sa Ap 4 ADM Modyul sa Ap 4 ADM Modyul sa Ap 4 ADM Modyul sa Ap 4
2. Mga Pahina sa Gabay ng
Araling Panlipunan 4 pp. Araling Panlipunan 4 pp. Araling Panlipunan 4 pp. Araling Panlipunan 4 pp.
Pang-mag-aaral
228-229 228-229 228-229 228-229
3. Mga Pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Powerpoint presentation, Powerpoint presentation, Powerpoint presentation, Powerpoint presentation
Panturo larawan, tsart larawan, tsart larawan, tsart
IV. PAMAMARAAN
Ano ang pambansang Ano ang opisyal na Ano ano anf mga  Panalangin
pamahalaan? tahanan ng pangulo ng kapangyarihan ng isang  Kamustahan
bansa ? pangulo ?  Pagpapanatili ng
Ano-ano ang kahalagahan
kalinisan at
ng ating pambansang Ano ano ang bumubuo sa Dapat bang abusuhin ng
pamahalaan? sanga ng tagapagpaganap ? pangulo ang kanyang kaayusan sa loob
A. Balik-aral sa nakaraang
kapangyarihan ? ng klase
aralin at/o pagsisimula ng
bagong aralin Bakit ?  Pag-check ng
Mga pangyayri sa buh attendance
 Pagsasaayos ng
upuan
Pagbibigay ng tuntunin
bago simulant ang
pagsusulit
B. Paghahabi ng layunin ng Hularawan Tingnan ang larawan Hularawan Hayaang maghanda ang
aralin mga mag-aaral bago
isagawa ang pagsusulit.
Ano ang makikita ninyo sa
larawan ?
Sino kaya ang nakatira dito
?
Ang Palasyo ng Sino ang mga nasa Sino ang makikita ninyo sa Paalalahanan ang mga
Malacañang ay ang opisyal larawan ? larawan ? mag-aaral sa tuntuning
na tirahan at tanggapan ng Kilala ba ninyo ito ? kinakailangang sundin
Pangulo ng Pilipinas. Ano naman ang tungkulin habang isinasagawa ang
Matatagpuan ito sa Ano katungkulan niya sa niyang ginagampanan sa pagsusulit.
hilagang pampang ng ating pamahalaan ? ating pamahalaan ?
Ilog Pasig.
Ang pamahalaan ay Mahalaga ba ang tungkulin Maliban sa pagiging
C. Pag-uugnay ng mga
mayroong tatlong niyang ginagamapanan sa pangalawang pangulo, ano
halimbawa sa bagong aralin.
magkakaugnay na mga ating pamahalaan ? pa ang isang tungkulin na
(Activity-1)
sangay: ang Tagapagbatas, kanyang ginagampanan ?
Tagapagpaganap, at
Tagapaghukom. Tinatawag
din ang mga sangay na ito
na Lehislatibo, Ehekutibo,
at
Hudikatura.

D. Pagtalakay ng bagong Ang sangay na Taglay ng Pangulo ang Pagbibigay ng Pamantayan


konsepto at paglalahad ng tagapagpaganap ay sumusunod na mga sa Pagsusulit
bagong kasanayan #1 binubuo ng Pangulo, kapangyarihan:
(Activity -2) Pangalawang 1. Pumili ng mga puno ng
Pangulo, at Gabinete ng iba’t ibang kagawaran ng
bansa. Pinamumunuan ng sangay na
Pangulo ang sangay na ito. tagapagpaganap,
• Bilang Pangulo, siya ang embahador, konsul, may
tumatayong pinuno ng ranggong koronel sa Sa ilalim ng sangay na
estado, pinuno ng sandatahang lakas, tagapagpaganap na
pamahalaan, at punong komisyoner ng komisyong pinamumunuan ng
kumander ng Sandatahang konstitusyonal, at iba pang Pangulo ay ang gabinete
Lakas. Bilang puno naman opisyal na isinasaad sa na binubuo ng iba’t ibang
ng estado, kinakatawan Konstitusyon at maging ahensiya o kagawaran.
niya ang bansa sa iba pang pagpili ng mga opisyal na Ang bawat kagawaran ay
mga bansa sa daigdig. hindi itinatadhana ng pinamumunuan ng isang
• Ang opisyal na Konstitusyon ngunit Kalihim na katulong ng
tanggapan ng Pangulo ay isinasaad ng batas Pangulo sa pagpapatupad
sa Malacañang. na tanging Pangulo ng
• Ang pangalawang lamang ang maaaring mga pambansang
pangulo naman ay pumili. programa at proyekto.
maaaring pumalit sa 2. Pangangasiwa sa iba’t Narito ang mga kagawaran
Pangulo kung ito ay ibang kagawaran, ng pamahalaan:
mamatay o hindi na tanggapan, at mga opisina
karapat-dapat sa kaniyang sa ilalim ng sangay na • Kagawaran ng
tungkulin. Sa paghalili sa tagapagpaganap. Agrikultura (Department
Pangulo, ang pangalawang 3. Bilang punong of Agriculture, DA)
pangulo ang gumaganap kumander ng Sandatahang Ito ang nangangasiwa sa
ng mga tungkulin na Lakas, maaari niyang mga usapin at programa
iniwan ng Pangulo. utusan ang sandatahang hinggil sa agrikultura ng
• Ayon sa Saligang Batas, lakas na supilin ang bansa.
ang sinumang nais karahasan, pananakop, o
kumandidato sa pag- aalsa. • Kagawaran ng
pagkapangulo ay 4. Suspendihin ang writ of Edukasyon (Department of
kailangang taglay ang habeas corpus sa panahon Education, DepEd) Ito ang
sumusunod na mga ng rebelyon at pananakop nangangasiwa at
kuwalipikasyon: at isailalim ang bansa sa nagpapatupad ng mga
1. Marunong bumasa at batas militar. programa sa edukasyon sa
sumulat 5. Alisin sa tungkulin ang bansa maging publiko man
2. Katutubong sinuman sa kaniyang mga o pribadong paaralan.
mamamayan ng Pilipinas hinirang.
3. Apatnapung taong 6. Pumili ng mahistrado • Kagawaran ng Paggawa
gulang sa araw ng halalan mula sa mga inirekomenda at Empleyo (Department
4. Nakapanirahan sa ng Judicial Bar Council. of Labor and Employment,
Pilipinas sa loob ng 7. Pagpapawalang-bisa ng DOLE)
sampung taon bago ang mga multa, pagsamsam, at Tungkulin ng kagawarang
araw ng pangwakas na hatol ito na pangalagaan ang
halalan maliban sa kasong kapakanan ng mga
5. Rehistradong botante impeachment, patawarin manggagawa sa loob o
ang mga nahatulan, labas man ng bansa.
at pababain ang parusa. Gayundin ang
8. Aprubahan o payagan pagpapatupad ng
ang isang kontrata o mga batas sa paggawa.
garantiya ng isang pag-
utang ng pondo sa ibang • Kagawaran ng
bansa na may pahintulot Pananalapi (Department of
ng Monetary Board ayon Finance, DOF)
sa itinatadhana ng batas. Ito ang nangangasiwa sa
9. Pumasok sa isang mga usaping may
kasunduan sa ibang bansa kinalaman sa pananalapi
na may pagsang-ayon ng ng bansa.
2/3 kaanib ng Senado.
10.May veto power o Kagawaran ng Katarungan
kapangyarihan na (Department of Justice,
tanggihan ang isang buong DOJ)
batas Ito ang nangangasiwa sa
o bahagi ng batas. mga usaping may
kaugnayan sa hustisya
gaya ng pagkakaloob ng
payong legal sa mga
usapin sa pamahalaan, at
pagkakaloob
ng parole o ang
pansamantala o lubos na
paglaya ng isang bilanggo.
• Kagawaran ng Ugnayang
Panlabas (Department of
Foreign Affairs, DFA)
Lahat ng mga usapin sa
ugnayang panlabas ng
bansa maging ang
kapakanan ng mga
mamamayang Pilipino sa
labas ng bansa ay
pinangangasiwaan ng
kagawarang ito.

• Kagawaran ng
Pagawaing Pambayan at
Lansangan (Department of
Public
Works and Highways,
DPWH)
Ang pangangasiwa sa mga
programang
impraestruktura tulad ng
mga gusali, daan, at tulay
ay nasa ilalim ng
kagawarang ito.

• Kagawaran ng
Tanggulang Pambansa
(Department of National
Defense, DND) to ang
naatasang manguna sa
pangangasiwa at
pangangalaga sa seguridad
ng bansa.

• Kagawaran ng
Kalusugan (Department of
Health, DOH)
Ang ahensiyang ito ang
nangunguna sa
pangangalaga sa
kapakanang
pangkalusugan ng mga
mamamayan ng bansa.
E. Pagtalakay ng bagong Pangkatang Gawain : Pankatang Gawain : Pangkatang Gawain: Basahin at intindihin ang
konsepto at paglalahad ng Pag-usapan ng bawat Sumulat ng isang Pumili ng isang ahensiya mga panuto.
bagong kasanayan #2 pangkat ang tungkuing kapangyarihan ng pangulo ng pamahalaan na napag-
(Activity-3) ginagamapanan ng at pag-usapan sa inyong aralan at ilarawan ang
pangulo. grupo. ginagampanan ng ahensiya
para sa pagtaguyod ng
kabutihan ng mamamayan.

Ang sangay na Ang ____________ ng Pagpapakita ng natapos na Anumang katanungan ng


tagapagpaganap ay bansa ay may mga gawain ng mga mag-aaral. mga mag-aaral ay
binubuo ng Pangulo, kapangyarihang taglay . sasagutin ng guro.
Pangalawang
Pangulo, at Gabinete ng
F. Paglinang sa Kabihasnan
bansa. Ang kasalukuyang
(Tungo sa Formative
pangulo ng PIlipinas ay si
Assessment)
___________________ at
(Analysis)
ang pangalawang pangulo
ay si
_____________________
______

Nabalitaan mo sa isang Bilang isang mamamayan Bilang isang mag-aaral sa Isagawa ang pagsusulit
palabas sa telebisyon na may karapatan ba tayo na pampublikong paaralan. ayon sa inilaang oras.
malapit na botohan para sa bantayan ang Anong ahensiya ng
pangulo ng Pilipinas at pagmamalabis ng pamahalaan ang
G. Paglalapat ng aralin sa
ikaw ay nasa tamang edad kapangyarihan ng ating tumutugon sa libreng
pang-araw-araw na buhay
na para makaboto, Ano inihalal na pangulo ng edukasyon?
(Application)
ang gagawin mo para ating bansa ? Bakit ?
mabigyan ka ng
pagkakataon na
makaboto ?
H. Paglalahat ng Aralin TANDAAN Ano ano ang mga TANDAAN
(Abstraction)) • Ang sangay na kapangyarihan na dapat • Sa ilalim ng sangay na
tagapagpaganap ay taglayin ng isang tagapagpaganap na
binubuo ng Pangulo, pangulo ? pinamumunuan ng
Pangalawang Pangulo, at Pangulo ay ang gabinete
Gabinete ng bansa. na binubuo ng iba’t ibang
Pinamumunuan ng ahensiya o kagawaran.
Pangulo ang sangay na ito. Ang bawat kagawaran ay
• Bilang Pangulo, siya ang pinamumunuan ng isang
tumatayong pinuno ng Kalihim na katulong ng
estado, Pangulo sa pagpapatupad
pinuno ng pamahalaan, at ng
punong kumander ng mga pambansang
Sandatahang Lakas. programa at proyekto.
• Ang pangalawang
pangulo naman ay
maaaring pumalit sa
Pangulo kung ito ay
mamatay o hindi na
karapat-dapat sa
kaniyang tungkulin.
I. Pagtataya ng Aralin Isulat ang TAMA kung Lagyan ng / kung taglay Isulat ang TAMA kung Pagkolekta ng mga Test
(Assessment) wasto ang pahayag, at ng pangulo ang wasto ang pahayag, at papers.
MALI naman kung hindi kapangyarihan na MALI naman kung hindi
wasto. inilalarawan at X kung wasto.
__________ 1. Ang hindi. __________ 1. Sa ilalim
sangay na tagapagpaganap ______1. . Pumili ng ng sangay na
ay binubuo ng Pangulo, mahistrado mula sa mga tagapagpaganap na
Pangalawang Pangulo, at inirekomenda ng Judicial pinamumunuan ng
mga Senador ng bansa. Bar Council. Pangulo ay ang gabinete
__________ 2. Ang _____ 2. May veto power na binubuo ng iba’t ibang
opisyal na tanggapan ng o kapangyarihan na ahensiya o kagawaran.
Pangulo ay sa White tanggihan ang isang buong __________ 2. Ang bawat
House. batas kagawaran ay
__________ 3. Bilang o bahagi ng batas. pinamumunuan ng isang
Pangulo, siya ang _____ 3. May Kongresista
tumatayong pinuno ng kapangyarihan na na katulong ng Pangulo sa
estado, pinuno parusahan ang mga pagpapatupad ng mga
ng pamahalaan, at punong mamamayan. pambansang programa at
kumander ng Sandatahang ______ 4. Alisin sa proyekto.
Lakas. tungkulin ang sinuman sa __________ 3. Ang
__________ 4. Ang kaniyang mga hinirang. Kagawaran ng Edukasyon
pangalawang pangulo ay ______ 5. Pumasok sa ang nangangasiwa sa mga
maaaring pumalit sa isang kasunduan sa ibang usapin at programa hinggil
Pangulo kung bansa na may pagsang- sa agrikultura ng bansa.
ito ay mamatay o hindi na ayon ng 2/3 kaanib ng __________ 4. Ang
karapat-dapat sa kaniyang Senado. Kagawaran ng Agrikultura
tungkulin. ang nangangasiwa at
__________ 5. Ang nagpapatupad ng mga
pangulo at pangalawang programa sa edukasyon sa
pangulo ay tuwirang bansa maging publiko man
inihahalal ng o
mga mamamayan sa pribadong paaralan.
pamamagitan ng isang __________ 5. Ang
pambansang halalan. tungkulin ng Kagawaran
ng Paggawa at Empleyo ay
pangalagaan ang
kapakanan ng mga
manggagawa sa loob o
labas man ng
bansa. Gayundin ang
pagpapatupad ng mga
batas sa paggawa.
J. Karagdagang Gawain para Pagwawasto at pagtatala
sa Takdang Aralin at ng resulta ng pagsusulit.
Remediation

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya. nakakuha ng 80% pataas nakakuha ng 80% pataas nakakuha ng 80% pataas nakakuha ng 80% pataas nakakuha ng 80% pataas
B. Bilang ng mga-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang nangangailangan pa ng nangangailangan pa ng nangangailangan pa ng nangangailangan pa ng nangangailangan pa ng
gawain para sa remediation karagdagang pagsasanay o karagdagang pagsasanay o karagdagang pagsasanay o karagdagang pagsasanay o karagdagang pagsasanay o
gawain para remediation gawain para remediation gawain para remediation gawain para remediation gawain para remediation
C. Nakatulong ba ang __Oo __Oo __Oo __Oo __Oo
remediation? Bilang ng mag- __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi
aaral na nakaunawa sa aralin. __bilang ng magaaral na __bilang ng magaaral na __bilang ng magaaral na __bilang ng magaaral na __bilang ng magaaral na
nakaunawa sa aralin nakaunawa sa aralin nakaunawa sa aralin nakaunawa sa aralin nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na __bilng ng magaaral na __bilng ng magaaral na __bilng ng magaaral na __bilng ng magaaral na __bilng ng magaaral na
magpapatuloy sa remediation magpapatuloy pa ng magpapatuloy pa ng magpapatuloy pa ng magpapatuloy pa ng magpapatuloy pa ng
karagdagang pagsasanay sa karagdagang pagsasanay sa karagdagang pagsasanay sa karagdagang pagsasanay sa karagdagang pagsasanay sa
remediation remediation remediation remediation remediation
E. Alin sa mga istratehiyang Stratehiyang dapat Stratehiyang dapat Stratehiyang dapat Stratehiyang dapat Stratehiyang dapat gamitin:
pagtuturo ang nakatulong ng gamitin: gamitin: gamitin: gamitin: __Koaborasyon
lubos? Paano ito nakatulong? __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Pangkatang Gawain
__Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __ANA / KWL
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __Sanhi at Bunga
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Paint Me A Picture
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __I –Search
__I –Search __I –Search __I –Search __I –Search __Discussion
__Discussion __Discussion __Discussion __Discussion __Think-Pair-Share
__Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Role Playing/Drama
__Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Discovery Method
__Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Lecture Method
__Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method
F. Anong suliranin ang aking Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking
naranasan na nasolusyunan sa naranasan: naranasan: naranasan: naranasan: naranasan:
tulong ng aking punungguro at __Kakulangan sa __Kakulangan sa __Kakulangan sa __Kakulangan sa __Kakulangan sa makabagong
superbisor? makabagong kagamitang makabagong kagamitang makabagong kagamitang makabagong kagamitang kagamitang panturo.
panturo. panturo. panturo. panturo. __Di-magandang pag-uugali
__Di-magandang pag-uugali __Di-magandang pag-uugali __Di-magandang pag-uugali __Di-magandang pag-uugali ng mga bata.
ng mga bata. ng mga bata. ng mga bata. ng mga bata. __Mapanupil/mapang-aping
__Mapanupil/mapang-aping __Mapanupil/mapang-aping __Mapanupil/mapang-aping __Mapanupil/mapang-aping mga bata
mga bata mga bata mga bata mga bata __Kakulangan sa Kahandaan
__Kakulangan sa Kahandaan __Kakulangan sa Kahandaan __Kakulangan sa Kahandaan __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata lalo na sa
ng mga bata lalo na sa ng mga bata lalo na sa ng mga bata lalo na sa ng mga bata lalo na sa pagbabasa.
pagbabasa. pagbabasa. pagbabasa. pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa
__Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng makabagong
kaalaman ng makabagong kaalaman ng makabagong kaalaman ng makabagong kaalaman ng makabagong teknolohiya
teknolohiya teknolohiya teknolohiya teknolohiya __Kamalayang makadayuhan
__Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan

G. Anong kagamitan ang aking Pagpapanuod ng video Pagpapanuod ng video Pagpapanuod ng video Pagpapanuod ng video Pagpapanuod ng video
nadibuho na nais kong ibahagi presentation presentation presentation presentation presentation
sa mga kapwa ko guro? __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
__Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material
Prepared by:
_________________________________
JULIE L. ORDAS
ADVISER
Checked by:
Noted by:
_________________________________ _________________________________
CARMELA M. ATIENZA DR. MILDRED M. DE TORRES
Master Teacher I Principal II

You might also like