You are on page 1of 6

STO.

NIÑO ACADEMY, INCORPORATED


Mc Arthur Hi-way, Biñang 2nd, Bocaue, Bulacan 3018

ARALIN PANLIPUNAN 3

QUARTER 4

WEEK 2

Topic: Maunlad na Bansa

Pamantayang Pangnilalaman: Nabibigay nang wasto ang mga salitang natutuhan sa aralin

Pamantayang sa pagganap: Nagagamit ang naunanag kaalaman o karanasan sa pag-unawa ng


napakinggang tekso

Aralin 27 Ang Pares Na Magkaiba

Week 2 Day 1

I. Layunin

Pagkatapos ng klase, inaasahan ang mga mag aaral.

a. Naisasaayos ang pantig upang mabuo ang salita


b. Nakapagbibigay ng mangkahing solsyon sa suliraning nabasa kuwento

Panimula

Ngayon sa araling ito ay mahalagang maipakita ang pagtulong sa bahay, paaralan, at sa lipunan

a. PANALANGIN: Magsitayo ang lahat para sa ating panalangin.


b. PAG-BATI: Magandang araw sa inyong lahat.
c. PAGTALA NG LIBAN: May mga liban po ba ngayong araw sa ating klase?

II. Pamamaraan
a. Motibasyon
Ayusin ang pantig upang mabuo ang kahulugan ng salitang may guhit sa bawat pangungusap.
1. Lumaban si Ramon at Vic sa isang kompetisyon.
hansapalig
2. Hindi masaya sa kaniyang maling sagot si Vic.
masingot
3. Parehas ang marka ng dalawang bata.
tospun
4. Gustong-gustong maglaban ulit ng dalawang bata.
biksa
5. Nagpatuloy sa pagpapraktis sina Vic at Ramon.
Sapagnaysa
b. Talakayan

May pares bang magkaiba? Paano nagkaroon ng pares na magkaiba? Basahin ang kuwento ng dalawang
bata na laging magkalaban sa kompetisyon.
Ang Pares na Magkaiba
"Buzzz!"
"Hintol Itaas ang mga panulat! Pakikolekta ng mga papel", sabi ng Tagapagsalita.
Si Vic ay kaagad na nagpasa ng papel sa koordineytor. Alam ni Vic na ang sagot niya ay tama. Hindi man
lang siya kinakabahan, "Seguradong lamang ako sa kanila," wika ni Vic.

A. Ano ang natutuhan mo sa kuwentong binasa? Sagutin ang sumusunod ayon sa nilalaman ng kuwento.
1. Aling paligsahan ang sinalihan ng dalawang bata?
2. Bakit nagkamali ng sagot si Vic sa tanong sa paligsahan?
3. Bakit nagalit ang guro sa dalawang bata?
4. Ano ang nakitang kakayahan ng guro sa bawat bata? Ipaliwanag.
5. Makikipagtulungan ka ba kung ikaw si Vic o Ramon? Ipaliwanag.
 Nung nakaraang aralin, natutuhan niyo ang dalawang bahigi ng pangungusap.
MGA AYOS NG PANGUNGUSAP
KARANIWANG AYOS
 Karaniwang ayos ng pangungusap ay nauuna ang panaguri sa simuno.
MGA HALIMBAWA:
1. Mabuti siyang mamayan ng bansa.
Panaguri simuno panaguri

2. Sumusunod si Gabriel sa mga tuntunin ng paaralan.


Panaguri simuno panaguri

DI KARANIWANG AYOS
Di- karaniwang ayos ng pangungusap ay nauuna ang simuno at kapansin-pansin ang pandang ay.
MGA HALIMBAWA:
1. Siya ay mabuting mamamyan ng bansa.
Simuno panaguri

2. Si Gabriel ay sumusunod sa mga tuntunin ng paaralan.


Simuno panaguri
III. PAGSASANAY
PANUTO: Basahin ang pangungusap, lagyan DK ang pangungusap na di-karaniwang ayos, at K naman
kung karaniwang ayos.
1. Ang bata ay nagdarasal. Tamang sagot
2. Si Elvie ay nagwawalis sa daan. 1. DK
3. Nadapa ang bata! 2. DK
3. K
4. Nag-aaral ng medisina si Coleen.
4. K
5. Ang mag-ama ay nagsisimba tuwing Linggo. 5. DK
6. K
6. Pipili ng kapareha ang mga manlalaro.
7.
IV. PAGLALAHAT
Ano ang dalawang ayos ng pangungusap sa Filipino?
V. PAGPAPAHALAGA
Mga sagot sa Ayos ng pangungusap
Panuto: isulat sa patlang ang titik K kung ang ayos ng pangungusap ay karaniwan o tuwid. Isulat ang
mga titik DK kung ang ayos ng pangungusap ay di-karaniwan o kabalikan.
K 1. Itatayo sa lupaing ito ang bagong paaralan.
DK 2. Ang bawat aksyon ay may katapat na konsekwensiya.
K 3. Binubuo ng malalaki at maliliit na pulo ang bansang Pilipinas.
DK 4. Ang pangarap ng Mang Tony ay makatayo ng sarili niyang talyer.
DK 5. Si Vilma ay nakaipon na ng sapat na pera para sa kanyang bagong negosyo.
K 6. Nais magbakasyon sa Boracay ang mga bagong dating na turista.
DK 7. Ang mga kumot ay donasyon ng mga mag-aaral para sa mga bata sa ampunan.
K 8. Pinagtitiwalaan ang taong laging matapat sa kanyang kapwa.
DK 9. Ang magkapatid ay matiyagang nag-aaral para sa kanilang pagsusulit.
K 10. Dapat may disiplina ang mga nagmamaneho ng mga pampublikong sasakyan.
VI. Takdang aralin
Ang pagtulong sa ating kapuwa ay isang mabuting gawain. Napagagaan natin ang paghihirap ng ating
kapuwa kung siya ay ating tutulungan. Ngayon ay isulat mo sa mga linyang inilaan sa ibaba ang mga
paraan kung paano mo tinutulungan ang iyong mga kasama sa bahay, sa paaralan, at sa lipunan.
Sa
bahay:_______________________________________________________________________________
___________________________________________________________
Sa paaralan:
_____________________________________________________________________________________
_____________________________________________________
Sa barangay o
pamayanan___________________________________________________________________________
_______________________________________________________________
STO. NIÑO ACADEMY, INCORPORATED
Mc Arthur Hi-way, Biñang 2nd, Bocaue, Bulacan 3018

ARALIN PANLIPUNAN 3

QUARTER 4

WEEK 2

Topic: Maunlad na Bansa

Pamantayang Pangnilalaman: Nabibigay ang salitang inuulit sa pangungusap

Pamantayang sa pagganap: Nagagamit ang mga pangungusap na palasaysay sa usapan at


pagkukuwento

Aralin 28 Balik- Probinsiya

Week 2 Day 2

I. Layunin

Pagkatapos ng klase, inaasahan ang mga mag aaral.

a. Nagagamit mga pangungusap na pasalasaysay sa usapan at pagkukuwento


b. Napaghahabing ang buhay sa siyudad at probinsiya batay sa pisikal na anyo, tauhan at
tahpuan.

II. Panimula

Ngayon sa araling ito ay mahalagang napapamalas ang pagmamalaki ng katangian ng mga lugar.

a. PANALANGIN: Magsitayo ang lahat para sa ating panalangin.


b. PAG-BATI: Magandang araw sa inyong lahat.
c. PAGTALA NG LIBAN: May mga liban po ba ngayong araw sa ating klase?

III. Pamamaraan
A. Motibasyon

Nakauwi ka na bas a probinsiya o lugar na tinitirahan ngiyong mga lolo at lola?


Ano-ano ang natatandaan mo sa lugar na iyom?

B. Talakayan

Basahin ang salaysay tungkol sa probisya.

A. Nagustuhan mo ba ang kuwento na iyong binasa? Sagutin ang sumusunod na mga tanong tungkol sa
binasa. Isulat sa patlang ang iyong sagot.
1. Saan papunta ang pamilya ni Francis?
2. Kanino malapit ang batang si Francis?
3. Ano ang napansin ni Francis sa lugar na pinuntahan?
4. Ano sa iyong tingin ang trabaho ng lolo ni Francis?
5. Paano nakatulong ang kaniyang Lolo sa kanilang lugar?
 Pasalaysay - Pangungusap na nagkukwento o nagsasalaysay. Ito ay nagtatapos sa tuldok (.).
Halimbawa:
1. Si Ana ay tumatakbo.
2. Ang ibon ay lumilipad.
IV. PAGSASANAY

B. Lagyan ng tsek (✔) kung ang pangungusap ay nagsasalaysay at ekis (X) kung hindi.

1. Bakit mahilig ang mga Pilipino na manood ng pelikulang Pilipino?


2. Sasamahan ko siyang pumunta sa kanilang probinsiya sa Antique.
3. Naku! Kay ganda naman ng dagat sa lugar ninyo.
4. Malapit lang din pala ang tindahan sa bahay- pahingahan.
5. Pakikuha ng aking bag para makaalis na tayo.
V. PAGLALAHAT
Ano ang pangungusap na pasalaysay?
VI. PAGPAPAHALAGA
PANUTO: Tukuyin ang uri ng pangungusap na ginamit sa bawat pahayag. kung ito ba ay
PASALAYSAY O PATANONG
______________1. Nanalo si Ana at Maya sa paligsahan
______________2. Mayroon ba tayong takdang-aralin?
______________3. Saan kayo pupunta sa araw ng iyong kaarawan?
______________4. Mainit at masarap ang almusal na hinanda ni nanay.
______________ 5. Bagong laba ang aking uniporme
______________ 6. Magdadala ka ba ng payong?
______________ 7. Napulot ko sa sahig ang nawawalang kuwintas ni Jane.
VII. TAKDANG ARALIN
Gumupit o magdikit ng iyong Probinsiya a lugar na nais mong balikan. Ikuwento ang katangian ng iyong
lugar kung bakit ito dapat pahalagahan at puntahan ng iyong kaklase
Dapat itong puntahan dahil
________________________________________________
_________________________________________________
Dapat pahalagahan ang lugar na ito dahil
_________________________________________________________
_____________________________________________________

You might also like