You are on page 1of 4

COGON

GRADES 1
Paaralan: ELEMENTARY
to 12
JECELLE MAE M.
DETAILED
Guro: SARDOVIA Grade Level 6
LESSON PLAN
Petsa ng March 12, 2024 (WEEK
Pagtuturo: 7) Learning Area FILIPINO
Oras Kabanata III Linggo: 7 Day 2

I. LAYUNIN MARTES
A. Pamantayang Naisagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at mapapalawak ang
Nilalaman talasalitaan
(Content Standard)
B. Pamantayan sa Nakabuo ng isang nakalarawang balangkas
Pagganap
(Performance
Standard)
C. Pamantayan sa Naibibigay ang kahulugan ng pamilyar at di-pamilyar na salita sa pamamagitan ng
Pagkatuto paglalarawan.
(Learning
Competencies)
Layunin (Lesson Naibibigay ang kahulugan ng pamilyar at di pamilyar na salita
Objectives)
II. NILALAMAN A. Naibibigay ang kahulugan pamilyar at di pamilyar na salita sa
pamamagitan ng paglalarawan;
B. Nakapaglalagay ng tamang kahulugan ng salita pamamagitan ng laro;
C. Napapahalagahan ang kapaligiran at kalikasan.

III. KAGAMITANG
PANGTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Kabanata III: Aralin 7 (F6PT-IVg-1.13)
Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa
Kagamitang Mag-
aaral
3. Mga Pahina sa Filipino Pluma 5, Wika at Pagbasa page19-27
Teksbuk
4. Mga Pahina Mula
sa Portal
5. Iba Pang Nakalimbag na kuwento
Kagamitan sa
Pagturo
6. Values Integration Kahalagahan ng Malinis na Kapaligiran at Kalikasan
7. Subject Integration ESP, EPP, AP, and Health
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa Ano ang tinatalakay natin kahapon?
Nakaraang Aralin
B. Paghahabi sa Panuto: Ang guro ay mag-aaral ay maglalaro ng “4 pics in 1 word.”
Layunin ng Aralin
K A L I K A S A N

C. Pag-uugnay ng Sa pamamagitan ng pagbabasa ng nakalimbag na kuwento tungkol sa “Ang Alamat


Halimbawa sa Bagong ng Unang Saging” Pluma 5, Wika at Pagbasa page19
Aralin
D. Pagtatalakay ng - Tungkol saan ang Alamat ng Unang Saging?
bagong konsepto #1 - Ano ang nangyari sa kwento?
- Ano ang unang problemang kinakaharap ng mg aka nayon ni Mariang Maganda?
- Ano ang naging solusyon nila sa unang problema?
- Ano ang ikalawang problema na hinaharap ng mga ka nayon ni Mariang Maganda?
- Ano ang nangyari sa mga tao sa nayon pagkawala ni Mariang Maganda?
- Paano niya ipinapakita ni Mariang Maganda ang kanyang pagmamahal sa nayon?
E. Pagtatalakay ng - Ano ang Pamilya at Di-pamilyar na Salita?
bagong konsepto #2  Pamilyar na salita Ito ay salitang karaniwang naririnig at ginagamit
natin sa pang-araw-araw na pakikipag-usap.
 Pamilyar na salita Ito ay hindi karaniwang naririnig at ginagamit natin
sa pang-araw-araw na pakikipag- usap.

Ibigay ang kahulugan ng Di-pamilyar na salita sa pamamagitan ng paglalarawan.


Halimbawa:
Nakakatakot magpatayo ng mga matatayog na gusali sa lugar na may
malambot na lupa. (Ans. Mataas/Matataas)
F. Paglinang sa A. Hanapin sa sumusunod na mga pangungusap ang kahulugan ng salitang nasa
kabihasan (Tungo sa kahon. Salungguhitan ang salita o mga salitang ito.
Formative Test)
liblib Ang prinsesa ay nakatira sa tagong lugar.

Nasasakupan Nasa ilalim ng kapangyarihan ni Maria ang


buong bayan.

Mahinahon Maaring kalmante ang mga tao n g dumating


si Mariang Maganda.

Nakapuna Maraming nakapansin sa kabutihan ng


prinsesa.

sitwasyon Hindi naging mabuti ang kalagayan ng


prinsesa ng dumating ang matinding
taggutom.

G. Paglalapat ng Ang mga mag-aaral ay maglalaro ng “Fill me.”


Aralin sa Pang-araw- Mekaniks: Hatiin sa tatlong pangkat ang mag-aaral. Ang guro ay magbibigay ng
araw na Buhay tanong at ang tatlong pangkat ay paunahan sa pagsagot/pagdugtong ng tamang sagot
gamit ang kahulugan ng salitang may salungguhit.
1. Sumakabilang buhay si Mariang Maganda dahil sa kalungkotan.
Si Maria ay ? (namatay , gumaling)
2. Umaalingasaw na ang basura sa kalye.
Ang basura ay ? (mabango , mabaho)
3. Ang karamdaman ay naging laganap sa nayon.
Ang karamdaman ay ? (kumalat , naitago)
4. Minahal ng labis ni Maria ang tambayan.
Ang kanyang pagmamahal ay ? (sobra , kulang)
5. Ang naganap na trahedya ay bunga ng sumpa.
Ang trahedya ay ? (di magandang pangyayari, pagpapala)
H. Paglalahat Tanong:
1. Ano ang magandang aral na napulot sa kwento?
 Panatilihing malinis ang kapaligiran

2. Paano niyo masusulosyonan ang gutom sa kabila ng mamahalin na bilihin


ngayon?

 (let the students answer the question)

3. Bakit kailngan na palaging malinis ang paligid?


 Mahalagang panatilihing mabuti ang paligid upang maiwasan ang sakit at
mapangalagaan ang kalikasan.

Halimbawa na Sitwasyon:
 Nakita mong nagtatapon ng basura sa gilid ng kalsada ang kapitbahay mo.
Mayroon namang tamang lalagyan ng basura sa inyong lugar. Ano ang
gagawin mo?

I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Piliin sa kahon ang kahulugan ng salitang may salungguhit sa
pangungusap.
Mikrophono Pagod na pagod Mabuti Kaibigan Syota
Walang galang Bulsa Eroplano Headset Natakot
1. Nag-iisa laman ang miktinig ng karaoke kaya’t kami ay nag-
uunahan sa paggamit nito upang kumanta.
2. Si Anna ay mahilig magbakasyon sa iba’t ibang bansa kaya’t lagi
na siyang sumasakay ng salipawpaw.
3. Madalas ako bumili ng regalo para sa aking katipan.
4. Si Mark ay mahilig making ng musika kaya’t lagi niyang gamit
ang pag-ulong hitnig.
5. Ang tanging laman ng aking butsaka ay aking pitaka.
6. Hapong-hapo na si kuya sa kakasalok ng tubig sa balon.
7. May busilak na kalooban si Maria.
8. Ang taong lumapastangan sa watawat ng Pilipinas ay makukulong.
9. Nasindak ang mga tao sa kaguluhan kaya sila ay tumatayo.
10. Si lisa ay matalik kong katoto.

J. Karagdagang Panuto: Gamitin sa pangungusap ang mga sumusunod na salita.


Gawain Para sa 1. Natakot -
Takdang-Aralin 2. Matayog -
3. Bulsa -
4. Durungawan -
5. Pagod na pagod
V. MGA TALA

VI. Pagninilay

A. Bilang ng Mag-
aaral na Nakuha ng
80% sa Pagtataya
B. Bilang ng Mag-
aaral na
Nangangailangan ng
Remediation
C. Nakatutulong ba
ang
Remediation/Bilang
Mag-aaral na Nakuha
sa Aralin
D. Bilang ng Mag-
aaral na Magpatuloy
sa Remediation
E. Aling istrategiyang
panturo ang
ginagamit na
nakatulong?
F. Paano ito
nakatulong?
G. Anong suliranin
ang aking naranasan
na nangangailangan
ng tulong ng punong
guro/supervisor
H. Anong kagamitang
panturo ang aking
naidibuho na nais
kong ibahagi sa aking
kapwa guro

JECELLE MAE M. SARDOVIA


Student Teacher
MARIA. ELOISA E. AGOCOY
Cooperating Teacher II

You might also like