You are on page 1of 9

GRADE 1 to 12 PAARALANG ELEMENTARYA NG Baitang/

Paaralan 4
DAILY LESSON LOG PASOLO Antas
(Pang-araw-araw Guro EDITHA T. HONRADEZ Asignatura FILIPINO
na Tala ng MARCH 23, 2023, WEDNESDAY
Pagtuturo) 6:00-6:50 DEL PILAR
6:50-7:40 BONIFACIO
Petsa/ 7:40-8:30 -QUEZON
Markahan IKATLONG MARKAHAN
Oras 9:20-10:10 -LUNA
10:10-11:00 JACINTO
11:20-12:10-RIZAL

Filipino
I. LAYUNIN
A. Mga Kasanayan sa Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at
Pagkatuto pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at
damdamin
B. Pamantayan sa Nakabibigkas ng tula at iba’t ibang pahayag nang may damdamin,
pagganap wastong tono at intonasyon
Nasasagot ang mga tanong mula sa napakinggan at nabasang
teksto.
C. Pamantayan Naiuugnay ang sariling karanasan sa napakinggang teksto F4PS-
sa Pagkatuto IIIg-4
II. NILALAMAN * Pag-uuugnay ng Sariling Karanasan sa Napakinggang
Teksto
III. KAGAMITAN Filipino – Ikaapat na Baitang
G PANTURO Alternative Delivery Mode

Sanggunian IBkiantalognong gMEadrkisayhoan,

2– 0Ik2 a2 tlong Aralin Pahina -85-90


Mga pahina sa Gabay Most Essential Learning Competencies
sa Pagtuturo
Mga pahina sa Modyul sa Ikatlong Markahan
Kagamitang Pang
Mag- Aaral
D. Mga pahina
sa Teksbuk
E. Karagdagang
kagamitan mula
sa LRDMS
F. Iba pang
Powerpoint, internet, laptop
Kagamitang Panturo
PAMAMARAAN
Balik –Aral sa
Balikan:
nakaraang Aralin Basahin ang mga sumusunod na talata at isulat ang
o pasimula sa paksang pangungusap sa sagutang papel.
bagong aralin 1. Ngayon ang kaarawan ni Mario kaya maaga siyang nagising
para magsimba. Sinuot nila ang bago niyang damit at sapatos na
niregalo ng kaniyang tatay kagabi. Masayang-masaya si Mario
ngayong araw.
2. Si Marie ay nakasuot ng puting damit dahil ngayon ay araw ng
kaniyang kasal. Napakaganda ni Marie at halatang-halata sa
kaniyang mukha ang kasiyahan. Hindi mawala ang ngiti sa
kanyang labi.
3. Dahil sa masipag na pagsasanay ni Anna ay nanalo sila sa
paligsahan ng pag-awit. Kaniyang inawit ang kanta ng kaniyang
iniidolo na mang-aawit. Marami ang humanga sa ganda ng
kaniyang tinig.
4. Nilinis ni Jenny ang kaniyang pulang kotse na pamana pa sa
kaniya ng kaniyang tatay. Maingat si Jenny sa kaniyang
sasakyan kaya palagi niya itong nililinis at inaayos.
Pinahahalagahan niya ang regalo ng kaniyang tatay.
5. Mahusay gumuhit ng larawan si Abet kaya palagi siyang
nanalo sa paligsahan. Magaling ang kaniyang kamay sa pagguhit
ng mga larawan ng tao kaya siya ay kilalang-kilala sa kanilang
lugar.

1. Paghahabi sa sa Kabihasan
layunin ng aralin
(Motivation)
2. Pag- uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin (Presentation)

3. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan No I
(Modeling)

4. Pagtatalakay
ng bagong
konsepto at
p g la l a h a d
ka sa n a y a n
n g b a gong (Guided
N o . 2 .
Practice)
5. Paglilinang
Aktibo ka ba sa mga may pang-unawa ang tula sa ibaba. Sagutin ang tanong ukol dito.
gawain o programa sa
barangay? Ano-ano
ang mga gawain na COVID-19
nalahukan mo na? ni: Carmelita R. Eugenio
SUBUKIN:
Piliin ang kahulugan Isang araw ako’y nagtaka
ng teksto sa Si teacher at kaeskwela hindi na nakita
pamamagitan ng pag- Paaralan ay isinara dahil maaari raw mahawa,
uugnay nito sa inyong pampublikong sasakya’y pinatabi muna
sariling karanasan. Kaya’t itong si Tatay bakasyon din muna.
Isulat sa papel ang Sakit na ubo’t sipon na dating karaniwan
titik ng tamang sagot. Bakit kaya ngayo’y kinatatakutan,
1. Ito’y isang Kaya nga kalusugan ating laging
panahong iingatan Itong social distancing huwag
pinananabikan ng kalimutan, Face mask at face shield ay
mga batang tulad mo kailangan.
dahil kasabay nito ang Salamat pamahalaan, kami’y hindi pinabayaan
isang mahabang Mga tulong at ayuda’y totoong naramdaman,
bakasyong umaabot Itong COVID-19 atin ding mawawakasan
nang halos dalawang Sa awa at tulong nitong Maylalang!
buwan. Batay sa iyong
sariling Tanong:
1.Anong mga karanasan ang gumulat sa may-akda?
kAa. rPansaksoaBn., Taango- 2.Kanino nagpapasalamat ang may-akda?
ningitpaCn. aThaogn-uiltaon? 3.Ano ang habilin ng may-akda?
4.Ibigay ang pamagat ng tula
2. Ito ang ginagawa
5. Mayroon ka rin bang karanasan na gaya ng inilahad sa tula?
ninyo sa pinto kapag
Suriin:
paalis kayong lahat ng
Ang pag-uugnay ng ating sariling karanasan sa ating napakinggan
bahay. Batay sa iyong
ay makatutulong upang higit na makilala ang ating sarili at
sariling karanasan, ano
masalamin sa iba ang ating mga gawain na nagbibigay-daan
ito?
upang mapatunayan natin ang ating mabuting pagkatao.
A. iniaawang B. ipinipinid C.
binubuksan Pagyamanin:
3. Ito ang mga Narito ang ilang mga halimbawa ng pangyayaring maaaring
ginagawa mo kapag naranasan mo na. Alin sa mga sumusunod ang naranasan mo?
may hinahanap kang
isang bagay sa gitna
ng marami pang
bagay. Batay sa iyong
sariling karanasan,
alin dito ang
ginagawa mo kapag
naghahanap?
A. bumibili B.
naghahalungkat C.
naglilinis
4. Ito ang ginagawa
ng iyong magulang
na pinagmumulan
ng perang
ikinabubuhay ninyo.
Batay sa iyong
sariling karanasan,
ano ito?
A. pagbabakasyon B.
pagpapagawa C.
paghahanap-buhay
5. Ito ang nangyayari
sa iyo kapag sobrang
sabik ka sa isang
bagay at hindi mo na
halos malaman ang
gagawin dahil
natataranta ka na.
Batay sa iyong
sariling karanasan,
ano ito?

ATu.dkil-amsiang: kandatuto
B. naiiyak C. nadadapa
Basahin nang malakas at
(Tungo sa Formative Iguhit ang masayang mukha sa sagutang papel.
Assessment)
(Independent Practice) 1. Nagpiknik kasama ang iyong pamilya.
2.Dumalo sa isang pagsasalo-salo.
3.Sumakay sa bangka kasama ang mga magulang.
4.Pumunta sa Lungsod ng Olongapo kasama ang pamilya.
5.Nakipaglaro kasama ang mga kaibigan.
6.Nanood ng palabas sa plasa kasama ang kamag-anak.
7.Hindi ka nakapasok sa paaralan sa tamang oras.
8.Namasyal sa parke kasama ang pamilya.
9.Bumaba ang marka dahil hindi nag-aral.
10. Nanalo sa isang paligsahan o laro.
Isagawa:
s6a. Makinig sa iyong kapatid o magulang habang binabasa nang
pPangglaalarapwat anr malakas ang kuwento. Sagutin mo ang mga tanong tungkol dito at
gawarnaalin buhay iugnay mo ito sa iyong karanasan.
Maagang pumasok si Wasana nang araw na iyon. Habang
(Application/Valuing) hinihintay ang mga kaklase ay lumabas muna siya ng silid at
pinagmasdan ang napakalakas na buhos ng ulan. Maya-maya’y
napatingin siya sa burol na nasa likuran ng kanilang silid-aralan.
May labingwalong talampakan ang taas ng burol at ngayo’y
napansin niyang dinadaluyan ng malakas na tubig na
bumabagsak pababa. Kinabahan si Wasana. “Parang nakita ko na
ang eksenang ito,” sabi niya sa sarili habang pinagmamasdan ang
tubig na mabilis na dumadaloy pababa sa burol. Bigla niyang
naalala ang ipinalabas sa kanilang klase sa Disaster
Management, “Ganitong-ganito ang eksenang napanood ko noon.
Anumang oras ay babagsak na ang lupa mula sa burol!” ang takot
niyang bulong sa sarili. Mabilis na nagtatakbo at nagsisigawan
angg batang si Wasana.
“Labas, labas kayong lahat! Takbo! Guguho ang burol sa ating
paaralan!” “Bakit mo sila pinalalabas?” ang nagtatakang tanong
ng ilang guro. Itinuro ni Wasana ang burol na dinadaluyan ng
tubig-ulan. “Babagsak po ang lupa sa atin” Takbo!” ang hindi
magkandatutong sigaw ng binatilyo. Nakita ng mga guro ang
sitwasyon kaya’t tumulong na rin silang palikasin at pakalmahin
ang mga nagkakagulong mag-aaral. Ilang sandali lang ay gumuho
na ang burol kasama ang rumaragasang lupa, buhangin, at bato
na tumabon sa malaking bahagi ng paaralan. Mabuti na lang at
nakalabas na lahat ang mga guro at mga mag-aaral. Salamat kay
Wasana.
Sagutin ang sumusunod na mga tanonng:
1. Ano ang napansin ni Wasana sa burol na nasa likuran ng
kanilang paaralan? Ano ang naalala niya sa nakita?
2. Bakit agad siyang nagbigay ng babala sa kanyang mga
kaklase?
3. Paano nakatulong ang mabilis na pagdedesisyon at pagkilos ni
Wasana?
4. Kung ikaw si Wasana at may nakita kang kahawig na
sitwasyon, gagawin mo rin ba ang ginawa niya? Bakit oo o bakit
hindi?
5. Sa paaralan tuwing tayo ay nagsasanay sa Disaster
Management paano mo maiuugnay ang sarili mong karanasan sa
naranasan ni Wasana
Isaisip:
Paglalahat ng Aralin Ang pag-uugnay ng ating sariling sa napakinggan
teksto ay isang paraan ng pagkilala sa ating mga .
(Generalization)
Nagiging repleksiyon ng ating sarili ang mga napakinggang
karanasan sa iba na nagiging dahilan upang higit na
ang ating sariling kakayahan..
C. Pagtataya ng Aralin Tayahin
Basahin mo nang malakas ang kuwento sa ibaba. Iugnay ang
kaisipan nito sa sariling mong karanasan sa pagsagot sa mga
katanungan.
Ang Mayabang na Pagong
Noong unang panahon ay may isang napakayabang at
napakadaldal na pagong. Iniiwasan siya ng maraming hayop
dahil wala na siyang ginawa kundi ipagyabang ang kanyang mga
katangian at ang pangarap niyang makalipad.
Isang araw ay kinausap siya ng pinakamatandang hayop sa
gubat na si Mang Karding Kambing. “Bongbong Pagong, huwag mo
sanang mamasamain ang sasabihin ko. Napapansin mo sugurong
iniiwasan ka ng ibang hayop dito sa gubat. Ito ay dahil sa
kadaldalan at kayabangan mo. Sana bawas-bawasan mo at
tanggapin mong hindi nakalilipad ang mga pagong.” Ngunit
ipinagwalang bahala lamang ni Bongbong Pagong ang sinabi ni
Mang Karding.
Minsa’y nakita niya ang isang gansang umiinom sa sapa. “Hoy!
Kulasang Gansa, turuan mo akong lumipad,” sabi niya sa inahing
gansa.
Wala akong maitutulong sa iyo pero kung talagang mapilit ka,
isasama kita sa aming kawan, tanungin natin ang iba pang gansa
at baka may maitulong sila sa iyo,” mungkahi niya.
Sumama nga si Bongbong Pagong sa tirahan ng mga gansa at
saka niya sinabi ang pakay. “Mayroon bang makatutulong sa akin
para makalipad? Gusto kong makalipad.”
Tumahimik ang lahat ng gansa. Alam kasi nilang imposible ang
gustong mangyari ng pagong dahil wala naman itong mga pakpak
at sadyang sa lupa ito dapat tumira. Pero makulit ang pagong at
buo na ang kanyang pasiya. “Sige na, gusto kong lumipad,”
pagpupumilit nito.
Mga tanong:
1. Ano ang katangian ni Bongbong Pagong ang hindi nagustuhan
ng ibang hayop?
2. Ano ang ipinayo ni Mang Karding Kambing kay Bongbong
Pagong?
3. Kung ikaw si Bongbong Pagong, ano ang gagawin mo kung may
mga magpapaalala sa iyo na baguhin mo ang iyong ugaling hindi
maganda?
4. Mayroon ka bang kaibigan katulad ni Bongbong Pagong,
bilang kaibigan paano mo iuugnay ang sarili mong karanasan
upang malalaman niya ang kanyang pagkakamali?
5. Sa iyong sariling karanasan, bakit kailangan nating sumunod sa
mga payo o paalala ?
D. Karagdagang gawain Karagdagang Gawain:
para sa takdang aralin Maghanap ng isang infomercial na sa tingin mo ay talagang
kapupulutan ng aral at iugnay ito sa sarili mong karanasan.

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
Bonifacio Quezon Luna Jacinto Rizal Del Pilar

5
4
3
2
1
0
tu
lo
n
g
n
g
a
ki
n
g
p
u
n
u
n
g
g
ur
o
at
su
pe
rb
is
or
?
G.
A
n
o
n
g

k
a
g
a
m
i
t
a
n

a
n
g

a
k
i
n
g

n
a
d
i
b
u
h
o

n
a

n
a
i
s

k
o
n
g

i
b
a
h
a
g
i

s
a

m
g
a

k
a
p
w
a

k
o

g
u
r
o
?

You might also like