You are on page 1of 4

PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO

Pangalan: TONTON J. RECREO Markahan: Ika-apat na Markahan


PETSA: April 16, 2024 Assignatara: Filipino 9
Schedule: MTThF - 7:30-8:00 – Grade 9 Boron MTWTh – 8:30-9:30 – Grade 9 Aluminum TWThF – 10:00-11:00 Grade 9 Copper

I. PAMANTAYANG Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa isang obra maestrang


PANGNILALAMAN pampanitikan ng Pilipinas
Ang mag-aaral ay nakikilahok sa pagpapalabas ng isang movie trailer o
II. PAMANTAYAN
storyboard tungkol sa isa ilang tauhan ng Noli Me Tangere na binago ang
SA PAGGANAP
mga katangian (dekonstruksiyon)
(F9WG-IVc-59)
III. Layunin:
Nagagamit ang tamang pang-uri sa pagbibigay katangian.
IV. Nilalaman: Pang-uri Pagbibigay Katangian
SLM/LAS, Laptop, PPT
V. Kagamitan sa Sanggunian:
Pagtuturo FIL9 (Q4-M10) Mudyol 10 –Para sa Sariling Pagkatuto Noli Me Tangere
Mahahalagang Tauhan /Pang-uri
VI. Pamamaraan:
Pagsagot sa Takdang-Aralin.

(4-5)
Takdang-Aralin: Isaliksik ang mga sumusunod na salita.

1. Ano ang pang-uri?


2. Magbigay ng 5 halimbawa ng pang-uri.

A. Balik-aral sa (3-0)
nakaraang aralin Panuto: Isulat ang OO kung ang mga pahayag ay tama at HINDI naman kung
o pagsisimula ng mali.
bagong aralin
OO 1. Si Padre Damaso ang isa sa mga mortal na kalaban ni Crisostomo Ibarra
sa buong nobela.
OO 2. Si Padre Salvi ang isa sa mga prayleng may lihim na pagtingin kay
Maria Clara.
HINDI 3. Si Linares ang kasintahan ni Maria Clara.
HINDI 4. Si Crispin ang tumulong kay Ibarra na makatakas sa kabila ng
peligrong dala ng mga kastila.
OO 5. Si Pilosopo Tasyo ang itinuturing na may colonial Mentality.
B. Paghahabi sa Panuto: Pagmasdang mabuti ang mga sumusunod na larawan na may
layunin ng aralin kinalaman sa mga tauhan sa walang kamatayang nobela ‘Noli Me Tangere.’
Pagkatapos, ibigay o ilarawan ang bawat katangian ng mga tauhan basi sa
mga larawang ipinakita.

1. Gwardiya Sibil

Posibleng Katangian: Malupit, masama, nakakatakot

2. Padre Damaso

Posibleng Katangian: Arogante, inggitin, traydor

3. Elias

Posibleng Katangian: matulongin, matapang.


4. Crisostomo Ibarra

Posibleng Katangian: matalino, desenti, mapagmahal, matulongin, matapang

5. Maria Clara

Posibleng Katangian: Marikit, inspirasyon sa kababaihan, tapat

Pang-uri
 Ang pang-uri ay bahagi ng pananalita na nagbibigay deskripsyon o
turing sa ngalan ng tao, bagay, hayop, pangyayari, lugar, kilos, oras, at
C. Pag-uugnay ng mga iba pa. Kadalasan, ginagamit ito upang mas bigyang linaw ang isang
halimbawa pangngalan.
sa bagong aralin  Ito rin ay tumutukoy sa mga salitang naglalarawan o nagsasaad ng
katangian ng tinutukoy na pangngalan o panghalip sa pangungusap.

Halimbawa: Maganda,Bilog, Pulang-pula, Ningas-kugon, Mataas, Araw-araw,


Seryoso, Balat-sibuyas at mapagbigay
Pares na Gawain: Salungguhitan ang angkop na pang-uri o salitang
naglalarawan sa mga sumusunod na pahayag.
D. Pagtatalakay ng
bagong konsepto 1. Ang mga Pilipino ay (malikhain, kilala) sa anumang larangan.
at paglalahad ng 2. Pagpapalain ng Diyos ang mga taong (may pusong batao,mabubuti.)
bagong kasanayan 3. Isa sa magandang katangian ng Pilipino ay ang pagiging
#1 (mainggitin,masinop.)
4. (Malawak at luntian, dilaw at bughaw) ang kapaligirang makikita sa nayon.
5. (Kahanga-hanga, kasuklam-suklam) ang pintor sa kanyang likhang kamay.
E. Pagtatalakay ng Pangkatang Gawain: Ibigay ang mga hinihingi sa bawat pangkat.
bagong konsepto
at paglalahad ng Pangkat 1 at 2 - Basahin at tukuyin ang mga pang-uring ginamit sa tula.
bagong Bilugan ang mga salitang naglalarawan.
kasanayan #2
TAO
Isinulat ni veralyn dc

Sino ang tao para iyong alalahanin?


Ikaw ay Diyos na Makapangyarihan at Banal.
Hari ng mga hari, na dapat sambahin.
Sino ang tao para iyong mahalin?
Ikaw ay Dakila at Mahabagin.
Ang puso ng tao ay puno ng kasalanan; Gayunman, ang iyong pag-ibig ay
malalim pa kaysa sa dagat.
Salamat Ama! iniligtas mo kami sa tiyak na kapahamakan.
Sino ang tao para iyong kalingain?

Pangkat 3 at 4 - Ikahon ang mga pang-uri o salitang naglalarawan sa


sumusunod na salawikain.

1. Ang matapat na kaibigan, Tunay na maasahan.


matapat
2. Ang bulsang laging mapagbigay, Hindi mawawalan ng laman.
mapagbigay
3. Kapag ang ilog ay maingay, Asahan mo at mababaw.
Maingay/mababaw
4. Kaya matibay ang walis, Palibhasa’y nabibigkis.
matibay
5. Ang ampalaya kahit anong pait, Sa magkakagusto’y matamis.

Anong pait/matamis
Pangkat 5 at 6 - Ihambing ang mga katangiang taglay nina Crisostomo
Ibarra at Padre Damaso gamit ang T-chart. Punan ng mga letra upang mabuo
ang katangiang taglay ng mga pangunahing tauhan.

1. bata 6. matanda
2. mahinahon 7. Mapusok
3. mabait 8. matapang
4. payat 9. Mabilog
5. positibo 10. negatibo
Panuto: Gamit ang mga pang-uri o salitang naglalarawan, bumuo ng tag-
iisang pangungusap batay sa mga ibinigay na tauhan sa nobelang Noli Me
Tangere.
F. Paglinang sa
1. Sisa
kabihasaan 2. Basilio
3. Gwardiya Sibil
4. Padre Salvi
5. Padre Damaso
Panuto: Sagutin ang mga katanungan.

G. Paglalapat ng aralin 1. Sa iyong palagay, marami ka pa rin bang nakikitang Crisostomo Ibarra,
sa Maria Clara, Kapitan Tiyago, Sisa at Elias sa lipunan. Anu-anong mga
pang-araw-araw na katangian ang nakikita mong mas dominante sa kasalukuyang pamahon?
buhay
2. Bilang isang mag-aaral, ano-anong katangian ang dapat panatilihin ng mga
Pilipino. Hanapin sa ibaba ang angkop na katangian at isulat sa kahon.
Panuto: Punan ng angkop na salita ang bawat patlang batay sa mga
sumusunod na pahayag.

1. Ang _______ ay ay tumutukoy sa mga salitang naglalarawan o nagsasaad ng


H. Paglalahat ng Aralin
katangian ng tinutukoy na pangngalan o panghalip sa pangungusap.

2. ________________, ___________________ at __________________ ay ilan sa mga


halimbawa ng pang-uri.
Panuto: Hanapin sa loob ng kahon ang angkop na pang-uri o salitang
naglalarawan sa mga tauhan sa nobela at isulat sa patlang ang tamang sagot.

mabalasik maganda maginoo


mapagbigay mapagmahal sutil

1. Si Crisostomo Ibarra ay maginoo lalake sa harap ng kalalakihan at


kababaihan.
VII. Pagtatayang
Aralin: 2. Ang maganda si Maria Clara ay tampulan ng papuri ng kanyang kababayan
dahil sa natatanging katangian.
3. Mabalasik kung tumingin si Padre Damaso kay Crisostomo Ibarra tuwing
magkikita.
4. Si Sisa ay isang inang mapagmahal sa kanyang mga anak na sina Crispin
at Basilio.
5. Kilalang mapagbigay si Kapitan Tiyago lalo na sa simbahan ng bayan ng
San Diego.
VIII. Karagdagang
Gawain (4-5)
para sa takdang Takdang-Aralin: Tukuyin ang mga isinasaad ng mga larawan at
aralin at Magbigay ng pansariling damdamin o pananaw ukol rito.
Remediation
1. Pagkalbo ng kagubatan
Posibleng damdamin: malungkot,
nakakatakot

2. Traffic/trapik

Posibleng damdamin: mainip, nakakainis

(3-0)
Panuto: Bumuo ng mga pangungusap gamit ang mga pang-uri o mga salitang
naglalarawan.
Garde & Section 0-2 3 4-5 CPL
G9 – Aluminum
IX. Mga Tala:
G9 - Boron
G9 - Copper
X. Pagninilay:
G9-A: Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya ___ kabuuang bilang ng ma-aaral ____ CPL ____
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha G9-B: Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya ___ kabuuang bilang ng ma-aaral ____ CPL ____
ng 80% sa pagtataya G9-C: Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya ___ kabuuang bilang ng ma-aaral ____ CPL
____
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mga-aaral na nakaunawa
sa ralin.
D. Bilaqng ng mag-aaral na
magpapatuloy pa sa remediayion?
Sama-samang Pagkatuto Think-Pair-Share KWL Technique
Maliit na Pangkatang Talakayan Malayang Talakayan Realias/models
Inquiry-based Learning Replektibong Pagkatuto Paggawa ng Poster
Pagpapakita ng bidyo PowerPoint Presentation Quiz Bee
Visual Thinking Activity Integrative Learning Games Integration
Pagrereport/Gallery Work Problem-based Learning Peer Learning
Iba pang stratehiya:
E. Alin sa istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paani ito Paano ito nakatulong?
nakatulong? _____ Nakatulong upang maunawaan ng mga mag-aaral ang aralin.
_____ Naganyak ang mga mag-aaral na gawin ang mga gawaing naiatas sa kanila.
_____ Nalinang ang mga kakayahan ng mga mag-aaral.
_____ Pinaaktibo nito ang klase.
Iba pang dahilan:__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na nasulosyunan sa
tulong ng aking punong-guro at
superior?

G. Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa aking kapwa guro?

Inihanda ni: Sinuri ni:


TONTON J. RECREO RAYSIEL P. MATIVO
Student Teacher Cooperating Teacher

You might also like