You are on page 1of 4

Masusing Banghay Aralin sa FlLIPINO 9

I. LAYUNIN
Naisusulat ang isang makahulugan at masining na monologo tungkol sa isang piling
tauhan
(F9PU-IVc-59)
II. PAKSA
A. PAKSA: Pagsulat ng isang makahulugan at masining na monologo sa iusang piling
tauhan
B. KAGAMITAN: Monologo tungkol sa isang tauhan
C. SANGGUNIAN: https://youtu.be/ytm40PDXeEc?si=77xu8lnQIrwIAKj

III. PAMAMARAAN
GAWAING GURO GAWAING MAG-AARAL

A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
Magsitayo ang lahat para sa
panalangin Panginoon, maraming salamat po sa araw na ito
(Magtatawag ng isang mag-aaral na ipinagkaloob niyo sa amin, nawa’y gabayan mo
upang pangunahan ang panalangin) po kami sa mga gawain na aming gagawin sa araw
na ito. Sana po ay gabayan mo din po ang aming
guro na siyang magtuturo sa amin. Amen.

2. Pagbati Magandang umaga rin po ma’am


Magandang umaga mga bata!

B. Balik-aral

Magandang araw ulit mga bata!

Naaalala nyo pa ba ang kahulugan ng


monologo?
- Ang monologo ay isang uri ng masining na
Ano nga ulit ang monologo klas? pagsasalita ng isang persona o tauhan na
sinasabi ang lahat ng kaniyang isinasaisip.
- Binibigkas ito ng isang karakter o isang tao.
- Ang monologo ay ginagamit sa mga dula,
pelikula, palabas at iba pa.

Tama! Mahusay, inyo pang naaalala ang


monologo at ang kahulugan nito.

C. Paglalahad

Nahihinuha niyo ba ang ating paksa


ngayong araw? Ano kaya ang ating Opo, tungkol po sa monologo
tatalakayin?

Tama! ang ating aralin ay ang pagbuo ng


monologo.
Naisusulat ang isang makahulugan at masining na
Maaari bang pakibasa ng sabay-sabay monologo tungkol sa isang piling tauhan
ang layunin.

Okay, ang mga tauhan na tinutukoy rito


ay magmumula sa ating akdang aralin na Noli Me Tangere po ma’am
may pamagat na—

D. Paglinang ng Kasanayan

Gawain1: LADDER MAP

Panuto: Gamit ang grapikong pantulong


na ladder map, isulat sa bawat baitang
ang mga paraan at hakbangin sa pagbuo
ng monologo.
Mga Paraan at Hakbangin sa pagsulat ng
Monologo
1. Pumili ng angkop na paksa para sa iyong
monologo.

2. Isaisip ang tauhang nais mong palutangin sa


iyong monologo. Isaalang-alang ang karakter na
nais mong bigyan ng buhay.

3. Isaalang-alang ang damdaming nais mong


palutangin sa monologo.

4. Sumulat ng mga mahahalagang diyalogo o


pahayag na nais mong bitiwan o sabihin.

5. Muling basahin ang iyong naisulat na monologo


at iparinig sa eksperto sa larang na ito upang
maitama ang ilang kailangan pang paunlarin.

Mahusay! Nabuo ninyo ang ladder map


sa pagbuo ng monologo. Ako ay
nagagalak sapagkat alam na ninyo ang
paraan ng pagsulat ng monologo,
natitiyak akong magiging madali na
lamang sainyo ang susunod na gawain.

(Pangkatang Gawain)
Pangkat 1 – Si Donya Victorina ay isang karakter
Gawain 2: ILARAWAN MO KUNG SINO sa nobelang “Noli Me Tangere” ni Jose Rizal. Siya
AKO ay mapirang-puri at ambisyosang karakter na
Panuto: Sumulat ng maikling nagtatangkang maging espanyol sa pamamagitan
paglalarawan sa mga sumusunod na ng pag-aasawa ng isang kastilang nagngangalang
tauhan sa akdang Noli e Tangere. Don Tiburcio de Espadana. Ang karakter ni Donya
Victorinaay isang satrikal na representasyon ng
Mga Hakbang na Gawain: ilang uri ng tao sa lipunan noong panahon ng
1. Pangkatin ang klase sa limang kolonyalismo sa Pilipinas.
pangkat.
2. Bawat pangkat ay bibigyan ng isang Pangkat 2 – si Maria Clara ay inillarawan bilang
tauhan na kanilang ilalarawan gamit ang isang magandang dalaga, anak ni Kapitan Tiago at
masining na paglalarawan ditto. kasintahan ni Crissostomo Ibarra. Ang kanyang
3. Ang nabuong paglalarawan ay karakter ay sumisimbolo ng kahalagahan ng
kanilang isusulat sa isang malinis na kanyang purong damdamin at pagiging biktima ng
papel. mga pangyayari sa nobela. Ang pangalan ni Maria
Clara ay madalas gamitin bilang simbolo ng
Pangkat 1 – Donya Victorina kagandahan, kabaitan, at kadakilaan ng
kababaihan sa kasaysayan ng Pilipinas.
Pangkat 2 – Maria Clara
Pangkat 3 – Bilang tauhan, si Crisostomo Ibarra ay
Pangkat 3 – Crisosmo Ibarra nagtataglay ng hangaring makamtan ang
pagbabago at pag-unlad sa kaniyang bayan. Ang
Pangkat 4 – Padre Damaso karakter niya ay naglalarawan ng pagnanais na
mapabuti ang kalagayan ng mga Pilipino at ang
Pangkat5 – Simoun kaniyang pagmumula ay naglalaman ng mga
aspeto ng pambansang pagpapalaya.

Pangkat 4 – Si Padre Damaso ay isang prayleng


Espsanyol na puno ng simbahan sa San Diego.
Kilala sii Padre Damaso sa kanyang masamang
ugali, pagmamayabang, at pang-aabuso sa
klanyang kapangyarihan. Isa siyanghalimbawa ng
korupsyon sa simbahan at patakaran ng
kolonyalismong Espanyol noong panahon ng
Kastila sa Pilipinas.

Pangkat 5 – Ang tunay na pangalan niya ay Juan


Crisostomo Ibarra, ngunit pagkatapos ng mga
pangyayaring naganap sa “Nole me Tangere” ,
nagbago ang kanyang pananaw at ginamit ang
pangalang Simoun. Siya ay isang misteryosong
tao na nagtataglay ng galit at paghihiganti laban sa
mga Kastila at Prayle. Si Simoun ay kilala sa
kanyang pagiging intelehente at mapanuri, at siya
ang nagtataglay ng mga lihim na kagamitan at
plano upang muling baguhin ang lipunan.

E. Paglalahat

Kilala niyo na ba ang mga tauhan ng Opo


akdang Noli Me Tangere batay sa
pagkalarawan na inyong isinagawa?

Mabuti kung ganoon, ano nga ulit ang Kailangan isaalang-alang ang hakbangin sa
pinaka mahalagang dapat isaalang-alang pagbuo ng isang monologo.
sa pagbuo ng monologo?

Mahusay! Nagagalak ako at inyong


naunawaan ang ating aralin. Sana ay
makita ko sa inyong gagawiing monologo
ang mga hakbangin na ating tinalakay.
F. Paglalapat
(Pangkatang Gawain)

Panuto: Pumili ng isang tauhan na nais


gawan ng monologo, sumulat ng isang
makahulugan at masining na monologo
ng napiling tauhan.

Pamantayan :
Malikhain at masining na pagsulat ng
monologo – 10%
Katumpakan ng isinulat na monologo sa
karakter ng tauhan – 5%
Wastong gamit ng mga bantas – 5%
Kabuuan - 20 %

Magaling mga bata, kayo ay nakabubuo


ng isang monologo gamit ang hakbangin
na ating tinalakay kanina.

IV. PAGTATAYA

(Inbidwal na Gawain)

Panuto: Pumili ng isang tauhan na nais mong gawan ng monologo, sumulat ng isang
makahulugan at masining na monologo ng iyong napiling tauhan.

Malikhain at masining na pagsulat ng monologo – 10%


Katumpakan ng isinulat na monologo sa karakter ng tauhan – 5%
Wastong gamit ng mga bantas – 5%
Kabuuan - 20 %

V. TAKDANG-ARALIN/KASUNDUAN
Gamit ang video record, idokyu ang pagsasadula sa Noli Me Tangere.

You might also like