You are on page 1of 4

Paaralan: Punta Elementary

School Baitang/ Antas : V


Asignatura: FILIPINO
Guro: Allan Paul A. Panis
Petsa/Oras: Enero 12, 2019
10:00 – 10:50 am Markahan: IKATLONG MARKAHAN

I. LAYUNIN
Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng
A. Pamantayang sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
Pangnilalaman

Nakagagawa ng radio broadcast/teleradyo, debate at ng isang forum


B. Pamantayan sa Pagganap
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto Nagagamit ang iba‘t ibang uri ng pangungusap sa pagsasalaysay ng
( Isulat ang code sa bawat napakinggang balita F5WG-IVa-13.1
kasanayan)

II. NILALAMAN PAGGAMIT NG IBAT IBANG URI NG PANGUNGUSAP

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo Curriculum guide 91
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang
Mag-Aaral Bagong Likha 5 Wika at Pagbasa pp.157,pp.169;

3. Mga pahina sa Teksbuk Filipino sa Makabagong Panahon 5 pp.18-19


4. Karagdagang kagamitan mula sa
Larawan mula sa internet,
portal ng Learning Resource
www.samutsamot.com
5. Integrasyon
Araling Panlipunan: Music, Filipino/wika
B. Iba pang Kagamitang Panturo tsart, laptop,activity sheets
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang
Aralin o pasimula sa bagong
aralin Sagutin ang mga sumusunod na katanungan mula sa kwento ng Matsing at
buwaya.

1.Pagbibigay ng buod ng kwento.


2. Sino ang mga karakter sa kwento?
3. Saan naganap at kwento?
4. Ano ang aral ang natutunan natin sa kwento?

B. Paghahabi sa layunin ng Pagpapakita ng Guro ng ibat ibang larawan.


aralin
- Batay sa mga larawang inyong nakikita
Ano kaya sa palagay ninyo mga bata ang
Kanilang ginagawa?
C. Pag- uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin

 -Sino ang taong nasa larawaran?


 Ilang pangulo na kaya meron ang bansang Pilipinas matapos tayong sakupin ng
Espanya?
 -Pang ilang Pangulo kaya siya ng Pilipinas?
 -Anong magandang katangian kaya ang meron siya?

Pagbasa ng balita tungkol kay Ginoong Cariaga at Ramon Magsaysay gamit ang laptop at TV.

D. Pagtatalakay ng bagong 1. Paano nakilala ni Cariaga si Ramon Magsaysay?


konsepto 2. Ano ang ipinangako agad ni Ramon Magsaysay kay Cariaga sa una pa
lamang nilang pagkikta?
3. Paano ipinakita ng Pangulo ang kanyang pagmamalasakit sa kagalingan ni
Cariaga?
4. Anong katangian mayroon si Ramon Magsaysay na dapat nating tularan? at bakit?

5. Kung ikaw ay magiging lider ng ating bansa, anong suliranin ng bansa ang nais mong
bigyan ng pansin?at bakit?

E. Pagtatalakay ng bagong Basahin ang mga pangungusap hango sa balita.


konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan No. 2 1. Sa isang pagtitipon ay ipinakilala na nagging Kinatawang Arzadon si
Dominador Cariaga
kay Magsaysay.
2. O! kumusta.
3. Pag ako‘y nahalal, G. Cariaga, ika‘y tutulungan ko.
Pagmasdang mabuti ang mga pangungusap.
- Ano ang inyong papansin sa mga sumusunod na pangungusap?
- Anong bantas ang ginamit sa bawat pangungusap?

F. Paglilinang sa Kabihasan
(Tungo sa Formative Natutukoy ang ibat ibang Uri ng Pangungusap.
Assessment )
Pangkatang Gawain
1. Ano ang
Ipagawa napapansin
sa mga bata angninyo dito?
mga sumusunod gamit ang iba‘t ibang uri ng pangungusap.
Pangkat I-Tula
2. Anong uri ng pangungusap ang mga ito?
Pangkat II-Rap
Pangkat III- Awit

Karagdagang gawain:

Sasagutin ng mga mag aaral ang limang tanong


At gamit ang kanilang daliri ay tutukuyin nila
Kung aning uri ito ng pangungusap.
G. Paglalapat ng aralin sa Nagagamit ba natin sa ating pang-araw-araw na pamumuhay ang iba- ibang uri
pang araw araw na buhay ng pangungusap? Sa paanong paraan?

H. ** Paglalahat ng Aralin Uri ng Pangungusap Ayon sa Gamit


1. PASALAYSAY 3. PAUTOS
2. PATANONG 4. PADAMDAM

Halimbawa: Paano siya naglingkod sa bayan?


3. Pautos o Pakiusap- ang pautos ay nag-uutos; ang pakiusap ay nag-uutos sa anyong nakikiusap. Ang
pautos ay nagtatapos sa tuldok; ang pakiusap ay maaring nagtatapos
I. Pagtataya ng Aralin Tukuyin ang uri ng pangungusap. Isulat ang PS sa patlang kung pasalaysay, PT
sa tuldok (.) o tandang pananong (?).
kung patanong,
Halimbawa: Tawagin mo PKangkung
iyongpakiusap,
kaibigan. PU kung pautos at PD kung padamdam.
____1.
Maaari bangNagsisisigaw pa rin ba si Emma?
pumarito na kayo?
4. Padamdam – nagpapahayag ng matinding damdamin; nagtatapos sa tandang
____2. Hinahamon
Padamdam (!).
niya ako ng away.
____3.
Halimbawa: Hoy! Angkahanga-hanga
Talagang yabang mo.siya!
____4. Pakisabi kay Angie na gusto ko siyang makausap.
____5. Sino ang kasama mo sa sinehan?

J. Karagdagang gawain para Bantasan ang bawat pangungusap at tukuyin ang uri nito. Isulat ang pasalaysay,
sa takdang aralin patanong, padamdam, pautos at pakiusap.
(Assignment)
__________1. Huwaran siya sa kabaitan
__________2. Basahin mo ang kanyang talambuhay
__________3. Pakisulat mo na rin ng buod nito
__________4. Kay galing mo talaga
__________5. Sino ang nakatapos na sa proyekto

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong
ng lubos?Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punong
guro at supervisor?
G. Anong kagamitang
pangturo ang aking na
dibuho na nais kung ibahagi
sa mga kapwa ko guro?
Inihanda ni:
ALLAN PAUL A. PANIS
Teacher I
Checked and Observed by:

RANDY T. ARISAPA
Head Teacher II

You might also like