You are on page 1of 9

lOMoARcPSD|37099516

Lesson PLAN FOR CO ARALING PANLIPUNAN

Education (Bulacan State University)

Scan to open on Studocu

Studocu is not sponsored or endorsed by any college or university


Downloaded by angel mantalaba (angelmantalaba13@gmail.com)
lOMoARcPSD|37099516

Republic of the Philippines


Department of Education
Region III-Central Luzon
Schools Division of Bulacan
District of Doña Remedios Trinidad
SAPANG BULAC ELEMENTARY SCHOOL

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 1


(with Arts and ESP Integration)

I. Layunin:
Pagkatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1.Naipaliliwanag ang konsepto ng distansiya at ang gamit nito sa pagsukat
ng lokasyon.
2. Nagagamit ang iba’t ibang katawagan sa pagsulat ng lokasyon at
distansya sa pagtukoy ng mga gamit o bagay na nasa isang lugar (kanan,
kaliwa, itaas, ibaba, harapan at likuran) (malayo at malapit).
3. Nakasusunod sa mga nakasulat na panuto.

II. Paksang Aralin:


a. Paksa: Konsepto ng Distansya at Lokasyon
b. Sanggunian: MELC-Based
Code: AP1KAP- Iva-1, APKAP-IVa-2
Modyul 1 ng Ikaapat na Markahan
c. Kagamitan: power point presentation, mga larawan, krayola, dice,

III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
2. Pagbati ng guro.
3. Pagtatala ng lumiban sa klase.
4. Pag-awit ng awiting pampasigla.
5. Pagbabalik-aral
Panuto: Gawin ang isinasaad sa bawat bilang.

1. Kulayan ng dilaw ang bagay sa kanan ng bentilador.


2. Kulayan ng berde ang nasa itaas ng halaman.

Downloaded by angel mantalaba (angelmantalaba13@gmail.com)


lOMoARcPSD|37099516

Republic of the Philippines


Department of Education
Region III-Central Luzon
Schools Division of Bulacan
District of Doña Remedios Trinidad
SAPANG BULAC ELEMENTARY SCHOOL

3. Kulayan ng asul ang nasa ibaba ng malaking relo.


4. Kulayan ng pula ang nasa kaliwa ng mesa.
5. Kulayan ng rosas ang nasa kaliwa ng kabinet.

B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak
Ipalaro ang “Iguhit mo ang mga Bahagi ng Mukha ko”

1. Hatiin ng guro ang klase sa dalawang pangkat at bawat pangkat ay


magtatalaga ng isang kamag-aral na siyang guguhit sa pisara upang guhitan ang bahagi
ng mukha na nasa cartolina na nakapiring.

2. Bawat kapangkat nila ay kailangang magbigay ng clue sa kanilang


kamag-aral na kakamping guguhit gaya ng (sa kaliwa, sa kanan, itaas mo pa, ibaba mo
pa, malapit na, malayo pa) para maiguhit sa tamang lugar ang bahagi ng mukha.

3. Ang pangkat na nakaguhit ng pinakamaayos ang syang panalo.

2. Paglalahad
“Dice ng Karunungan”

Iitsa ang dice ng karunungan at ilalagay kung saang lokasyon makikita ang mga
larawan. Ibase ito sa larawan na ipapakita.

kaliwa kanan itaas ibaba harap likod

3. Pagtalakay

Downloaded by angel mantalaba (angelmantalaba13@gmail.com)


lOMoARcPSD|37099516

Republic of the Philippines


Department of Education
Region III-Central Luzon
Schools Division of Bulacan
District of Doña Remedios Trinidad
SAPANG BULAC ELEMENTARY SCHOOL

a. Isa- isahing talakayin ang konsepto ng lokasyong sa kanan, sa kaliwa,


ibaba, itaas sa pamamagitan ng pagbibigay ng mga halimbawa gamit ang mga larawan
at tunay na bagay.

b. Bigyang diin na ang mga katawagang ito ay mga salitang naglalarawan


ng distansiya at lokasyon.

Halimbawa:
1. Suriin ang mga larawan sa ibaba.

Tindahan ni Mara

Itanong:
1. Anong paninda ang nasa kanan ng mantika?
2. Ano ang nasa kaliwa ng mantika?
3. Ano ang nasa itaas ng mantika?
4. Ano ang nasa ibaba ng mantika?

ESP Integration Paano mo maipapakita ang pagiging matapat


sa lahat ng oras?

2. Tukuyin kung Tama o Mali ang ipinahahayag ng bawat pangungusap.

_____1. Malapit ang mesa sa kama.


_____2. Malayo ang mesa sa upuan.
_____3. Malapit ang pinto sa kama.
_____4. Malayo ang upuan sa bintana.

Downloaded by angel mantalaba (angelmantalaba13@gmail.com)


lOMoARcPSD|37099516

Republic of the Philippines


Department of Education
Region III-Central Luzon
Schools Division of Bulacan
District of Doña Remedios Trinidad
SAPANG BULAC ELEMENTARY SCHOOL

_____5. Malapit ang upuan sa kama.

C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat
Tandaan:
Ang kaliwa, kanan, ibaba, itaas, harapan at likuran ay mga
salitang magtuturo o magsasabi sa lokasyon ng isang bagay. Distansiya naman ang
tawag sa lapit o layo sa pagitan ng dalawang bagay.

2. Paglalapat
Panuto: Tingnan ang mga larawan sa ibaba at sagutin ang mga tanong
tungkol dito.

_____1. Alin sa mga bagay ang mas malapit ang distansiya mula sa pisara?

A. halaman C. pisara
B. mesa D. upuan

_____2. Aling bagay ang mas malapit sa bola?

A. aklat
B. bag

C. bola
D. lapis

_____3. Tingnan ang larawan ng mga hayop. Ilan sa mga ito ang nakaharap sa
kanan?
A. anim
B. apat
C. lima
D. tatlo

Downloaded by angel mantalaba (angelmantalaba13@gmail.com)


lOMoARcPSD|37099516

Republic of the Philippines


Department of Education
Region III-Central Luzon
Schools Division of Bulacan
District of Doña Remedios Trinidad
SAPANG BULAC ELEMENTARY SCHOOL

_____4. Ilan naman sa mga hayop na ito ang nakaharap sa kaliwa?


A. anim
B. apat
C. lima
D. tatlo

_____5. Sa mga larawan sa ibaba, alin ang mas malapit sa bahay?

A. bahay
B. bangka

C. puno
D. mangga

3. Pangkatang Gawain
a. Hahatiin ang klase sa dalawang grupo at ibibigay ang kani-
kanilang gawaing nakahanda.
b. Bawat grupo ay pipili ng pinuno upang ilahad ang kanilang sagot
sa naturang gawain.

Pangkat 1:
Panuto: Tingnan ang mga larawan. Tukuyin ang mga bagay o lugar na
matatagpuan sa iba’t ibang direksyon sa pamamagitan ng pagtukoy sa wastong
salita na bubuo sa pangungusap.

1. Ang nasa kanan ng mesa ay


________________________
2. Ang nasa ibaba ng higaan ay ______________________
3. Ang nasa kaliwa ng bahay ay ______________________
4. Ang nasa itaas ng higaan ay ______________________

Downloaded by angel mantalaba (angelmantalaba13@gmail.com)


lOMoARcPSD|37099516

Republic of the Philippines


Department of Education
Region III-Central Luzon
Schools Division of Bulacan
District of Doña Remedios Trinidad
SAPANG BULAC ELEMENTARY SCHOOL

5. Ang nasa ibaba ng hagdan ay _____________________

Pangkat 2:
Panuto: Tingnan at suriin ang mga larawan sa bawat bilang. Kulayan ng
dilaw ang wastong larawang sumasagot sa bawat tanong.

1. Mula sa pisara, aling bagay ang mas malapit?

2. Mula sa bag, aling bagay ang mas malayo?

3. Mula sa bola, aling bagay ang mas malapit?

4. Mula sa t-shirt, aling bagay ang mas malapit?

5. Mula sa paso, anong bagay ang mas malayo?

IV. Tayahin

Downloaded by angel mantalaba (angelmantalaba13@gmail.com)


lOMoARcPSD|37099516

Republic of the Philippines


Department of Education
Region III-Central Luzon
Schools Division of Bulacan
District of Doña Remedios Trinidad
SAPANG BULAC ELEMENTARY SCHOOL

Panuto: Sagutin ang mga tanong batay sa ipinakikita ng larawan. Isulat ang
sagot sa sagutang papel.

1. Ano ang nasa likod ng bata? _________________________


2. Ano ang bagay na malapit sa kubo? _________________
3. Ano ang nasa harap ng bata? _______________________
4. Ano ang nasa kanan ng bata? _______________________
5. Mula sa kubo, ano ang distansya ng bundok? Malayo o malapit?
____________________

V. Takdang Aralin
Iguhit at pag- aralan ang lokasyon ng mga hayop sa larawan at sagutin ang mga
katanungan sa ibaba. Isulat ang tamang sagot sa patlang.

__________1. Ang ibon ay nasa ______ ng usa.


__________2. Kung ang ibon ay nasa itaas asan naman ang usa?
__________3. Ang kuwago ay nasa _____ ng ibon.
__________4. Nasa gawing _______ ng usa ang ahas.
__________5. Ang ibon ay nasa gawing ______ ng kuwago.

Downloaded by angel mantalaba (angelmantalaba13@gmail.com)


lOMoARcPSD|37099516

Republic of the Philippines


Department of Education
Region III-Central Luzon
Schools Division of Bulacan
District of Doña Remedios Trinidad
SAPANG BULAC ELEMENTARY SCHOOL

Inihanda ni:
JESSICA S. DE JESUS
Teacher I

Binigyang - pansin ni:

ANGELITA M. PIADOZO RONA C. CASTRO


Master Teacher II Head Teacher I
Observer 1 Observer 2

Downloaded by angel mantalaba (angelmantalaba13@gmail.com)

You might also like