You are on page 1of 10

School: Holy Family Village Elementary School Grade Level: I

GRADES 1 to 12
Teacher: Kate P. Batac Learning Area: FILIPINO
DAILY LESSON LOG Teaching Dates: FEBRUARY 12 – 16, 2024 (WEEK 3) Quarter: 3rd QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
Naipamamalas ang kakayahan Naipamamalas ang kakayahan Naipamamalas ang Naipamamalas ang kakayahan Naipamamalas ang
at tatas sa pagsasalita at tatas sa pagsasalita kakayahan at tatas sa at tatas sa pagsasalita kakayahan at tatas sa
A. Pamantayang atpagpapahayag ng sariling atpagpapahayag ng sariling pagsasalita atpagpapahayag atpagpapahayag ng sariling pagsasalita atpagpapahayag
Pangnilalaman ideya, kaisipan, karanasan at ideya, kaisipan, karanasan at ng sariling ideya, kaisipan, ideya, kaisipan, karanasan at ng sariling ideya, kaisipan,
damdamin damdamin karanasan at damdamin damdamin karanasan at damdamin

Naipamamalas ang kakayahan Naipamamalas ang kakayahan Naipamamalas ang Naipamamalas ang kakayahan Naipamamalas ang
B. Pamantayan sa sa mapanuring pakikinig at sa mapanuring pakikinig at pag- kakayahan sa mapanuring sa mapanuring pakikinig at kakayahan sa mapanuring
Pagganap pag-unawa sa napakinggan unawa sa napakinggan pakikinig at pag-unawa sa pag-unawa sa napakinggan pakikinig at pag-unawa sa
napakinggan napakinggan

F1WG-IIIc-d-4 F1PS-IIc-3 F1PS-IIc-3 Naiuulat nang F1PS-IIc-3 Naiuulat nang


Nakapaglalarawan ng mga Naiuulat nang pasalita ang mga pasalita ang mga pasalita ang mga
bagay, tao, hayop, pangyayari, naobserbahang pangyayari naobserbahang pangyayari naobserbahang pangyayari F1PS-IIc-3 Naiuulat nang
at lugar sa paaralan (o mula sa sariling sa paaralan (o mula sa sa paaralan (o mula sa sariling pasalita ang mga
F1KM-IIIb-1 karanasan) sariling karanasan) karanasan) naobserbahang pangyayari
Nasisipi nang wasto at • F1PN-IIIc-14 • F1PN-IIIc-14 Nasasabi ang • F1PS-IIIc-10.1 sa paaralan (o mula sa sariling
malinaw ang mga salita sa Nasasabi ang sariling ideya sariling ideya tungkol sa Nakapagtatanong tungkol sa karanasan)
C. Mga Kasanayan sa huwaran tungkol sa tekstong tekstong napakinggan napakinggang kuwento • F1PS-IIIc-10.1
Pagkakatuto F1PT-IIb-f-6 napakinggan • F1WG-IIIc-d-4 • F1KP-IIIc-8 Natutukoy ang Nakapagtatanong tungkol sa
Natutukoy ang kahulugan ng • F1PL-0a-j-4 Napapahalagahan Nakapaglalarawan ng mga mga salitang magkakatugma napakinggang kuwento
Isulat ang code ng
salita batay sa kumpas, galaw, ang mga tekstong pampanitika bagay, tao, hayop, • F1KP-IIIc-8 Natutukoy ang
bawat kasanayan ekspresyon pangyayari, mga salitang magkakatugma
ng mukha; ugnayang salita- at lugar
larawan
II. NILALAMAN
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro TG pah.41-60 TG pah.41-60 TG pah.41-60 TG pah.41-60 TG pah.41-60

2. Mga Pahina sa
Kagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk

4. Karagdagang
Kagamitan mula
sa portal ng
Learning
Resource
B. Iba Pang Tsart, larawan Tsart, larawan Tsart, larawan Tsart, larawan Tsart, larawan
Kagamitang
Panturo

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa Gamitin ang takdang- Gamitin ang tema para sa Gamitin ang larawan sa Tumawag ng mag-aaral Magsagawa ng laro na
nakaraang aralin na ibinigay noong linggong ito bilang paksa pp. 10–11 ng aklat na upang magbahagi ng katulad ng “Maria Goes
aralin at/o nakaraang Biyernes para sa bahaginan. Araw Sa Palengke dagdag na detalye to Town” sa
pagsisimula ng para sa bahaginan Magpabigay ng ilang bilang lunsaran sa tungkol sa isang pagsisimula ng klase.
bagong aralin ngayong araw. pangungusap tungkol sa bahaginan ngayong palengke o tindahan na Maghanda ng isang
Magpalahad sa mga iba araw. malapit sa kanilang malaking panyo, isang
mag-aaral Bukod sa palengke, Makikita natin dito sa bahay. maliit na bayong o
ng kanilang karanasan nakapunta na rin ako sa larawan ang ______. _____ ang pangalang ng basket, at mga flash
nang sumama sila sa ___________. ____ ang _________. palengke/tindahan na card ng mga salitang
isang kapamilya ng aming komunidad. malapit magkakatugma (isang
papuntang palengke. Pumupunta ang mga tao sa bahay namin. May salita lamang ang
Nang magpunta ako sa rito kapag ___________. tinda ritong ______, ____, nakasulat sa bawat flash
palengke, nakakita ako at _____. card). Siguruhing may
ng _____ isang flash card para sa
na _____. Nakahawak lahat ng mag-aaral sa
ako ng _____ na _______. klase. Siguruhin din na
Nakaamoy ang bawat salitang
din ako ng _______ na nakasulat sa flash card
_________. ay may katugma na iba
pang salita. Hatiin ang
mga flash card sa
dalawang malaking
kumpol.
B. Paghahabi sa Magbigay ng Magbigay ng Magbigay ng Magbigay ng Hatiin ang klase sa
layunin ng aralin halimbawang halimbawang halimbawang halimbawang dalawang malaking
paglalahad upang mas pangungusap upang may pangungusap upang pangungusap upang grupo. Ihanda rin ang
luminaw sa mga dagdag na gabay sa higit pang ipakita ang silid
mag-aaral ang gagawin bahaginan ang mga magabayan ang mga gagawin ng mga mag- para sa laro. Maglagay
nila. Halimbawa: “Nang mag-aaral. Halimbawa: maglalahad. Ituro ang aaral. Halimbawa: ng tig-isang silya sa dulo
nagpunta ako “Bukod bagay na tinutukoy “Nepa Q-Mart ang ng lalakaran ng
sa palengke, nakakita sa palengke, nakapunta ninyo habang pangalan ng palengke bawat mag-aaral at
ako ng karne na mapula. na rin ako sa barangay naglalahad. na malapit sa bahay ilagay dito ang kumpol
Nakahawak ako hall ng aming komunidad. Halimbawa: “Makikita namin. May tinda ritong ng flash card.
ng damit pambahay na Pumupunta ang mga tao natin dito sa isda, gulay, at karne.” Ipaliwanag ang mga
malambot. Nakaamoy rito kapag kailangan nila larawan ang mga sipit hakbang na gagawin ng
din ako ng isda na ng tulong ng mga opisyal ng alimango. Matutulis bawat mag-aaral.
malansa.” ng barangay.” at kulay kahel ang Ang bawat kasapi ng
mga sipit.” grupo ay magsisimula sa
pagsuot ng panyo
(itatali na parang
bandana sa ulo kung
babae, sa leeg kung
lalaki) at
sa pagkuha ng bayong.
Lalakad papunta sa silya
ang mag-aaral at
kukuha ng isang flash
card na ilalagay sa
bayong. Lalakad pabalik
sa pinagmulan ang
mag-aaral at ipapasa
ang bayong at panyo sa
susunod na kasapi. Ulitin
ito hanggang makaikot
ang pinakahuling
kasapi ng grupo.
Bantayan ang mga bata
at siguraduhing
sumusunod sila sa
alituntunin ng laro.
Tumawag ng tatlong Tumawag ng tatlong Tumawag ng tatlong Tumawag ng tatlong
mag-aaral na mag-aaral na hindi pa bata na hindi pa mag-aaral na hindi pa
maglalahad ng kanilang gaanong gaanong gaanong
karanasan sa harap ng nakapagsasalita sa klase. nakapagsasalita sa nakapagsasalita sa klase
klase. Tulungan sila sa Tulungan sila sa klase. Tulungan sila sa upang maglahad sa
pagbubuo ng pagbubuo ng kanilang kanilang paglalahad harapan.
kanilang pangungusap paglalahad kung kung kinakailangan.
kung kinakailangan. kinakailangan.
C. Pag-uugnay ng Pakinggang mabuti Original File Submitted
mga halimbawa ang mga salitang and Formatted by
sa bagong ginagamit nila upang DepEd Club Member -
aralin ilarawan ang mga bagay visit depedclub.com for
na nakita nila. Isulat sa more
pisara ang mga salitang
naglalarawan na
babanggitin nila, pati na
ang mga salitang
naglalarawan na ginamit
ninyo sa sarili ninyong
halimbawang
pangungusap.
D. Pagtalakay ng Matapos ng paglalahad Ipaskil sa pisara ang Ipagpatuloy ang Pagtatanong tungkol sa Ipabatid sa mga mag-
bagong ng mga napiling mag- listahan ng mga salitang pagbabalik-aral sa mga Tagpo ng aaral na ang mga flash
konsepto at aaral, ipapansin sa pinag-aralan kahapon: kuwentong Kuwentong Araw card na nagsilbing bilihin
paglalahad ng mga bata ang mga pangako, bayong, suki, napakinggan sa Palengke sa palengke at inilagay
bagong salitang naglalarawan sa magtatanghali, kakatwa. kahapon. Magsagawa • Hatiin ang klase sa nila sa bayong habang
kasanayan #1 pisara. Basahin ang mga salita at ng isang picture walk— limang pangkat. Mag- naglalaro ay
Tulungan ang mga mag- ipabigkas din ito sa mga ipakita nang sunod- uusap ang bawat grupo mga salitang may
aaral sa pagtukoy na ang mag-aaral. Tumawag ng sunod ang mga at bubuo sila ng tig-isang katugma. Para sa
mga salitang ilang bata para sabihin larawan. Tumigil sa tanong tungkol sa gawaing ito, kukuha ang
naglalarawan ay ang kahulugan ng salita at bawat pahina. kuwentong Araw sa bawat isang mag-aaral
nagbibigay kulay, hitsura, gamitin ito sa sarili nilang Hayaang Palengke. Ang mga ng isang flash card mula
hugis, at iba pang pangungusap. mag-usap sandali tanong ay dapat sa basket.
katangian sa mga Basahin ang kuwento (isang minuto) ang tumutok sa mga detalye Ipapasa-pasa ang mga
pangngalan na katambal nang may damdamin. bawat pares ng batang at basket upang
nila. Inilalarawan ng mga Kung maaari, ibahin magkatabi upang pangyayari sa kuwento. makakuha ang bawat
salitang ito ang hitsura, ang boses ninyo kapag matukoy nila kung ano Maaari nilang gamitin mag-aaral ng isang
anyo, at iba pang binabasa ang mga salita ang nangyayari sa ang anuman sa mga salita. Kapag ang lahat
katangian ng mga na sinasabi ng bata bahaging iyon ng salitang pantanong: ng bata ay mayroon ng
pangngalan na katambal at nanay upang kuwento. Matapos ang Ano? Sino? Bakit? Saan? flash card, ipaliwanag
nila sa isang maunawaan ng mag- isang minuto, tumawag Paano? Magbigay ang tuntunin ng laro.
pangungusap. aaral na ito ang pahayag ng isang pares na ng ilang halimbawa: Mananatiling nakaupo
na maglalahad sa buong –– Ano ang nakita ng ang kalahati ng klase
Isulat sa pisara ang mga sinasabi ng magkaibang klase kung ano ang bata sa palengke? (halimbawa, ang hanay
nabanggit na kapares na tauhan sa kuwento. nagaganap sa –– Sino ang gumising sa 1 at 2), habang tatayo
pangngalan ng Huminto sa mga pahinang iyon ng aklat. bata? ang kalahati at mag-
mga salitang takdang bahagi ng aklat Kung may mahalagang –– Bakit sinama ng nanay iikot nang tahimik sa
naglalarawan. matapos itong basahin at detalye na hindi ang bata sa palengke? klase upang humanap
Halimbawa: labi na itanong ang natutukoy ng –– Saan sumakay ang ng
mapula, bagoong na sumusunod: magkapares sa mag-ina papuntang mag-aaral na may
malansa, bulak na Huminto sa p. 2 kanilang paglalahad palengke? hawak ng katugmang
malambot, at iba pa. Itanong: Saan pupunta tungkol sa pahina, –– Paano nakarating ang salita. Tatabihan nila ang
ang bata at ang gumamit ng tanong mag-ina sa palengke? katugma nila at itataas
Gumawa ng isang kaniyang nanay? Paano upang matulungan nila nang tahimik ang
graphic organizer na sila pupunta sa palengke? silang Tawagin ang isang kanilang mga hawak
katulad ng nasa ibaba at Ano ang hula ninyo? masabi ito. Gawin ito miyembro ng bawat na salita
gamitin ito upang mailista Huminto sa p. 4 para sa lahat ng pangkat na maglalahad
ang mga babanggiting Itanong (bago magbasa): pahina ng aklat ng kanilang tanong para
salitang naglalarawan: Tama ba ang hula ninyo? sa isang grupo. Hayaang
Saan nakasakay ang bata sumagot ang
masikip maingay magulo at nanay? Ano ang pinagtatanungang
ginagawa ng nanay dito pangkat. Gabayan ang
sa larawan? Babasahin ko mga pangkat sa
kung ano ang sinasabi kanilang
niya sa bata. palitan ng tanong at
Itanong (pagkatapos sagot. Siguraduhing
basahin ang p. 4): Ano tama o nababatay sa
ang sinabi ng nanay kuwento ang mga sagot
sa bata? Ano ang na ibinibigay ng lahat ng
ipinangako ng bata sa pangkat.
kaniyang nanay?
Matupad kaya ng bata
ang pangako niya?
Tingnan natin.
E. Pagtalakay ng Iugnay ang talakayan Huminto sa p. 8 Matapos isagawa ang Patayuin ang mga mag- Sabihin sa mga mag-
bagong tungkol sa palengke sa Itanong: Tingnan ninyo picture walk, itanong aaral at paglaruin ng aaral na kung hindi pa
konsepto at pag-aaralang mga ang mukha ng bata. Ano ang sumusunod upang “Nanay, Tatay, Gusto nila mabasa ang
paglalahad ng salita para sa araw na ito. ang nararamdaman palalimin ang pag- Kong Tinapay.” salitang nabunot nila,
bagong Isulat sa pisara ang niya tungkol sa sigawan? unawa ng mga bata sa • Ipapansin sa mga bata lumapit sa inyo at
kasanayan #2 listahan ng mga salitang Bakit kaya nasabi ng bata kuwento: ang mga salitang tutulungan ninyo sila.
pag-aaralan: pangako, na masaya ang sigawan a. Bakit kaya magkatugma sa larong Alalahanin kung sino
bayong, suki, sa palengke? Ano ang pinagsabihan ng nanay “Nanay, Tatay, Gusto ang mga mag-aaral na
magtatanghali, kakatwa. kaibahan ng galit na ang bata na huwag Kong Tinapay.” Tanungin humingi ng tulong sa
• Basahin ang mga sigawan at masayang magtuturo ng ang klase kung pagbasa at humanap
pangungusap at sigawan? Sabay-sabay ipapabili? aling mga salita ang ng panahon sa susunod
magpakita ng mga nga tayong sumigaw ng b. Ano kaya ang magkapareho ang na mga araw upang
larawan upang “suki!” nangyari kung hindi dulong tunog sa laro. bigyan sila ng dagdag
matulungan ang mga sa masayang paraan? tinupad ng bata ang Isulat na gabay sa
mag-aaral sa pagtukoy Huminto sa pp. 10–11 pangako niyang ito? ito sa pisara: pagbabasa
ng kahulugan ng mga Itanong: Ano-ano ang c. Ano kaya ang a. Nanay-Tatay-tinapay
salita. nakikita ninyo rito sa mararamdaman ng b. ate-kape Kapag nahanap na ng
Basahin muli ang mga larawan? Nasaan ang nanay kung magpabili c. gusto-ko-ninyo mga mag-aaral ang
salita at ulitin ang ibig mag-ina? May iba pa ng kanilang mga
sabihin nito. bang bata sa palengke? bagay ang kaniyang katugmang
Tumawag ng ilang mag- Ituro ninyo sila. Ano pa anak? salita, atasan sila na
aaral at ipagamit sa ang nakikita ninyo? d. Ano ang ipakita ang kanilang
kanila ang isang salita Nasaan ang mga saging? naramdaman ng bata mga flash card sa buong
mula sa listahan sa isang Nasaan ang mga karne? nang makita niya ang klase habang nananatili
pangungusap. Nasaan ang mga munting palayok at sa puwesto ng kanilang
pakwan? Ano ang kalan pagkauwi nila sa mga katugma.
bahay? Basahin ang mga salita
e. Paano kaya habang ipinapakita ito
nalaman ng nanay ang ng mga bata. Gawin
gusto ng bata? ito sa iba pang
f. Bakit kaya isinama ng magkakatugmang
masasabi ninyo tungkol sa nanay ang bata sa salita. Idikit ang mga
palengkeng ito? Paano kaniyang flash card sa
ninyo ito ilalarawan? pamamalengke? pisara matapos ang
g. Kapag maging gawain.
nanay o tatay na kayo,
isasama rin ba ninyo
ang
inyong anak sa
palengke? Bakit?
Huminto sa p. 12
Itanong: Ano ang
ginagawa ng bata dito sa
larawan? Bakit siya
nagtatakip ng ilong?
Gusto ba niya ang iba-
ibang amoy sa palengke?
Gusto raw ba ng nanay
F. Paglinang sa niya na amuyin ang mga
kabihasnan bagay sa palengke? Bakit
(Tungo sa Formative kaya
Assessment) inaamoy ng nanay ang
karne, manok, at isda?
Huminto sa p. 19
Itanong: Ano ang
tinitingnan ng bata dito sa
larawan? Ano kaya ang
iniisip niya habang
tinitingnan niya ang
munting palayok at
kalan?
G. Pag-uugnay sa • Ipasipi sa mga bata Huminto sa p. 21 Hikayatin ang mga mag-
ang talasalitaan para sa Itanong: Ano nga ulit ang aaral na mag-isip ng
araw na ito: pangako ng bata sa mga salita na katugma
a. pangako – bagay na kaniyang nanay? ng mga salitang
sinabi mong gagawin mo Matupad kaya niya ito? mahalaga sa kuwentong
b. bayong – lalagyan ng Tingnan natin kung tama Araw sa Palengke:
pinamili ang hula ninyo. nanay,
c. suki – palagiang Huminto sa p. 22 bata, pangako, bayong.
pang araw-araw
mamimili o kustomer Itanong: Ano kaya ang Isulat ang mga ito sa
na buhay
d. magtatanghali – nakita ng bata sa bayong pisara at basahin nang
kalagitnaan na ng na nakabalot malakas. Ipabigkas muli
umaga; malapit na sa ng diyaryo? sa mga mag-aaral ang
alas-dose bawat salita
e. kakatwa – bagay na
kakaiba, iba sa
karaniwan, nakakatuwa o
nakakatawa
Gumawa ng
talahanayan sa pisara.
Dito ninyo isusulat ang
mga
Umikot sa klase habang
salitang
kinokopya ng mga mag-
magkakakatugma na
H. Paglalahat ng aaral ang
ibibigay ng mga bata.
Aralin talasalitaan. Pansinin Ano ang natutuhan ninyo
Halimbawa:
kung tama na ang sa aralin?
Katugma ng Nanay
pagporma nila ng letra o
Tatay anay
kung kailangan pa nila ng
hanay bahay
tulong.
Katugma ng Bata
yata
lata
pata
I. Pagtataya ng Gumawa ng mabilisang Pag-usapan ang binasang Bigyan ang mga bata a. Lagyan ng Pakinggan ang
Aralin pagpupulso upang kuwento sa pamamagitan ng limang minuto para tsek kung pangungusap at sabihin
malaman kung ng pagtatanong maghanda at ang kung aling salita ang
naintindihan ng mga ng sumusunod: magpraktis ng kanilang dalawang salitang naglalarawan o
mag-aaral ang mga • Bakit Araw sa Palengke dula-dulaan. Sabihin sa salita ay ang salitang
salitang pinag-aralan. ang pamagat ng ating kanila na ipalalabas makatugma nagpapakita kung ano
Ipataas kuwento? nila ang kanilang dula- at ekis kung ang
ng mataas na mataas • Nakapunta na kaya dati dulaan sa simula ng hindi. hitsura, hugis, o iba pang
ang kamay kung sa palengke ang bata? klase bukas. b. ___1. Sabon- katangian ng isang
naintindihan na nila ang Bakit ninyo ito ambon bagay. (Pumili
salita nasabi? Ano ang mga c. ___2. Ipis- Sili lamang ng isang
at itataas lamang nila detalye sa kuwento na d. ___3. Baso- pangungusap para sa
ang kamay nang nagpapakita na ito ang tasa bawat na mag-aaral
bahagya kung hindi pa unang beses niyang e. ___4. Araw- sa grupo.)
nila makapunta sa palengke? sayaw (1) Pula ang bayong ng
ito masyadong • Ano ang ipinangako ng ___5. Isda-tinda nanay ko.
naiintindihan. Sabihin ng bata sa kaniyang nanay (2) Ang mangga na
malakas ang bawat habang papunta sila nabili ko ay
salita: sa palengke? Tinupad ba napakatamis.
pangako, bayong, suki, niya ang kaniyang (3) Madulas ang kalsada
magtatanghali, kakatwa. pangako? matapos umulan.
Pansinin kung • Kayo din ba ay katulad (4) May bitbit siyang asul
aling salita ang may ng bata sa kuwento? Hindi na payong.
pinakakaunting mataas rin ba kayo (5) Mabango ang
na kamay, at tutukan ito nagpapabili ng kung ano- bulaklak na pinitas ko.
bukas sa paghahawan anong bagay na nakikita (6) Nilabhan niya ang
ng balakid. ninyo sa mabahong kamiseta.
palengke o ibang (7) Madilim ang langit—
tindahan? Bakit? mukhang uulan.
• Nahirapan ba ang bata (8) Mainit ang sikat ng
sa pagpunta sa araw.
palengke? Paano siya (9) Presko ba ang simoy
nahirapan? ng hangin?
• Kung kayo ang bata,
sasama ba ulit kayo sa
inyong nanay sa
susunod na pagpunta niya
sa palengke? Bakit?
J. Karagdagang 1.
gawain para sa
takdang aralin
at remediation

You might also like