You are on page 1of 6

Masusing Banghay Aralin sa Filipino II

I. Layunin: Pagkatapos ng aralin 85% ng mga bata ay inaasahang:


a. Natutukoy ang kasingkahulugan at kasalungat ng mga salita;
b. Naiintindihan na ang ibang salita ay magkasingkahulugan at ang iba ay magkasalungat; at
c. Nagagamit ng tama ang mga salitang magkasingkahulugan at magkasalungat.

II. Paksang Aralin: Kasing kahulugan at kasalungat


a. Sanggunian: K to 12 Curriculum Guide
b. Kagamitan: larawan, tsart, video, lcd projector, speaker
c. Pagpapahalagang Moral: Matutong magpasalamat sa ating kapwa.

III. Pamamaraan:

Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag-aaral


A. Paghahanda

1. Panalangin

 Mga bata, tayo ay  (tatayo)


magsitayo para sa  Mahal na ama….
panalangin

2. Atendans

 _____, Sino sa klase na


ito ang lumiban  Wala po.
ngayong araw?

 Mabuti!

 Okay! Magandang
Araw mga bata!  Magandang araw din po titser!

3. Pag-awit

 Mga bata, tayo ay


magsitayo para sa
inihanda kong awit,  Opo titser!
alam ninyo ba yung
kantang Tatlong
Bibe?

 Handa na ba  Opo titser!


kayong umawit?

 Sabay sabay
umawit, handa  (tatlong bibe)
awit!
4. Balik Aral

 Mga bata, naaalala


ninyo pa ba ang
ating tinalakay  Opo titser!
kahapon?

 Ano nga ulit ang  Ang atin pong tinalakay kahapon ay


ating pinag-aralan Salitang naglalarawan sa mga
kahapon? pangungusap.

 Magaling!

 Magbigay nga ng  (pagsagot sa halimbawa)


tatlong halimbawa?

B.
1. Pang-ganyak  Ang bata sa kanan ay mataba,
samantalang sa kaliwang bahagi naman ay
 Mga bata, may payat.
inihanda akong mga  Ang batang babae ay maputi,
larawan, pag usapan samantalang ang batang lalaki ay maitim.
natin, kung ano ba ang  Ang pagong ay mabagal lumakad
napapansin natin sa samantalang ang kuneho naman ay
mga ito. mabilis.
 Mayaman at Mapera
 Madungis at Marumi

2. Pag-alis ng sagabal:

Mahinhin
Magkapatid
Nakasalansan
Nakabalot
Pangharang

3. Pagbibigay ng
pamantayan  Mga Dapat Gawin

 Anu-ano ang mga 1. Maupo ng maayos


dapat gawin upang 2. Bigyan ng pokus ang
maunawaan ng talakayan.
mabuti ang aralin 3. Makibahagi sa
natin ngayon? talakayan.

 Basahin!
 Mahusay!  Opo titser!
Maaasahan ko ba
iyan?

4. Pakikinig sa kwento

 Handa na ba
kayong making  Opo titser!
mga bata?

 (Ang magkapatid at
ang kanilang
kaibigan)

 Maganda ba ang
kwento mga bata?  Opo titser!

5. Pagsagot sa mga tanong

 Narito ang mga


katanungan.

a. Sino ang dalawang


magkapatid sa kwento?  Ang magkapatid ay sina Lina at Rina, at
At sino naman ang ang kanilang mga kaibigan naman ay sin
kanilang mga kaibigan? Ben at Len.

b. Saan sila nagpunta?  Sa bukid ng kanilang lola.


c. Ano ang nakita nila sa  Mga tanim at mga hayop.
bukid?
d. Tama ba ang kanilang  Opo!
ginawang
pagpapasalamat sa
kanilang lola?
e. Paano inilarawan ang  Ang puno ng manga ay hitik, samantalang
puno ng manga at ang ang puno ng bayabas ay maraming
puno ng bayabas? bunga.
f. Ano ang masasabi nyo  Ang mga salitang ito ay magkasing
sa mga salitang ito? kahulugan.
g. Ano naman ang salitang  Ang mga baboy ay matataba,
naglalarawan sa baboy samantalang ang kambing naman ay
at kambing? payat.
h. Ano ang napansin  Ang mga salita ay magkasalungat.
ninyo sa mga salita?

6. Paglalahad

 Ang ating aralin


ngayon ay
Magkasalungat, at
magkasing
kahulugan.

 Ang
magkasalungat na
salita ay may
magkaibang
kahulugan,
samantalang ang
magkasingkahulu
gan na salita ay
may magkaparehas
na kahulugan.

 Magbigay nga ng  (Sagot)


halimbawa ng
salitang
magkasing
kahulugan
 (Sagot)
 Magbigay nga ng
halimbawa ng
salitang
magkasalungat.

 Mahusay mga bata!

C. Pangkatang Gawain

 Dumako naman tayo sa


pangkatang Gawain,
ibibigay ko ang
“activity card” ng
bawat grupo.
Pangkat 1:

Ibigay ang kahulugan ng MAGKASALUNGAT at MAGKASING


KAHULUGAN.
Magbigay ng tig-limang (5) halimbawa.

Pangkat 2:
Ayusin ang titik upang mabuo ang salitang kasalungat.
1. Marumi N I S M I L A
2. Mabagal S B I L M A I
3. Masikip G W A U M A L
4. Matamis S A M I A M
5. Maganda G E N P A T

Pangkat 3:
Isulat ang kasing kahulugan ng salita
1. Mabilis-
2. Malinamnam-  Gusto
3. Makuwarta-  Matulin
4. Nais-  Mayaman
5. Magaling-  Mahusay
 Masarap

Rubriks
Pamantayan 3 5 10 Score /30
 Kooperasyon ng
bawat isa
 Pagpapakitang
gilas sa pag-uulat
 Disiplina ng
bawat grupo

D. Paglalahat
 Mga bata, maari bang ulitin kung
ano ang tinalakay natin ngayong  Ang atin pong
araw? Ano nga iyon? tinalakay ngayon ay
magkasing kahulugan
at magkasalungat na
 Mahusay! salita.

 Ano nga ulit ang kahulugan ng;

a. Magkasing kahulugan?
b. Magkasalungat?
a. Ang mga salitang
magkaparehas na kahulugan
ay tinatawag na
MAGKASING
KAHULUGAN.
b. Ang mga salita namang may
magkaiba ang kahulugan ay
 Mahusay mga bata! Magaling! tinatawag na
MAGKASALUNGAT.

IV. Pagtataya:
Iguhit ang masayang mukha 😊 kung magkasingkahulugan ang dalawang salitang may
salungguhit, at malungkot na mukha ☹ kung magkasalungat.

_____1. Una kong hiniwa ang mga sangkap. Huli kong nilagayang mga gulay.
_____2. Mabagal na umuusad ang mga sasakyan. Makupad tuloy ang daloy ng trapiko.
_____3. Ang mga guro ay nagtungo sa plaza. Sabay-sabay silang nagpunta doon.
_____4. Wag mong aksayahin ang tubig! Nasasayang ito.
_____5. Ang aking tatay ay dumating mula sa ibang bansa. Umalis siya ng Pilipinas upang
maghanap buhay.

V. Kasunduan:

 Sumulat ng 10 salitang magkasing kahulugan at 10 salitang magkasalungat.

You might also like