Professional Documents
Culture Documents
Ika-limang Baitang
I. Layunin:
1. Natutukoy sa bawat pangungusap ang pang-abay na ginamit at ang uri nito.
2. Nagagamit ang mga uri ng pang-abay sa pangungusap.
3. Naipapaliwanag ang pagkakaiba ng bawat uri ng pang-abay.
II. Paksang-Aralin
Aralin: Uri ng Pang-abay
Kagamitan: Powerpoint Presentation, Cartolina, Video clip.
Sanggunian:
III. Pamamaraan
A. Pagbati
B. Panalangin
D. Pagtsek ng Takdang-Aralin
E. Balik-Aral
Itanong:
Ano ang pang-abay?
F. Pagganyak
Pangkatang Gawain:
G. Pagtatalakay
Pang- abay
• Ang pang-abay ay nakikilala dahil sa kasama ito sa pandiwa, pang-uri o isa
pang pang-abay na bumubuo ng parirala.
• Naglalarawan sa pandiwa, pang-uri o sa iba pang pang-abay.
Halimbawa:
1. Malayang mamumuhay ang mga mamamayan.
Mga Uri ng Pang-Abay
1. Pang-abay na Pamanahon
Nagsasaad kung kailan naganap o magaganap ang kilos na taglay ng pandiwa.
• nang, sa, noong, kung, kapag, tuwing, buhat, mula, umpisa, hanggang
Halimbawa:
1. Kailangan ka bang pumasok nang araw-araw.
kahapon, kangina, ngayon, bukas, sandali at iba pa
Halimbawa:
Manonood kami bukas ng pambansang pagtatanghal.
araw-araw, taon-taon, oras-oras at iba pa
Halimbawa:
Dinidilig araw-araw ng masipag na hardinero ang malawak na damuhan sa
paaralan.
2. Pang-abay na Panlunan
Tumutukoy sa pook na pinangyayarihan o pangyayarihan ng kilos ng
pandiwa.
kay o kina
Kapag kasunod ay pantanging ngalan ng tao.
sa
Kapag kasunod ay pangngalang pambalana o panghalip.
• sa + pangngalang pambalana
Halimbawa: Maraming masasarap na ulam ang itininda sa kantina.
• sa + panghalip na panao
Halimbawa: Ninawagan sa amin ang mga nasalanta ng bagyo.
• sa + panghalip pamatlig
Halimbawa: Nagluto sa ganito ang kanyang ina.
3. Pang-abay na Pamamaraan
Naglalarawan kung paano naganap o magaganap ang kilos na ipinahahayag ng pandiwa o ng
isang kayariang hango sa pandiwa.
Panandang nang
Halimbawa:
Kinamayan niya ako nang mahigpit.
Panandang na/-ng
Halimbawa:
Bakit siya umalis na umiiyak?
Tumawa siyang parang sira ang isip.
H. Paglalapat
Papangkatin ang klase sa tatlo at sasagutin ang pagsasanay na ibibigay ng guro.
Panuto: Ilagay ang mga pang-abay sa tamang kahon na kinabibilangan nito.
I. Paglalahat
a. Ano ang uri ng pang-abay?
b. Anu-ano ang mga pinagkaiba ng mga ito?
c. Magbigay ng halimbawa ng pang-abay at gamitin ito sa pangungusap.
IV. Pagtataya
Panuto: Isulat sa patlang ang titik PR kung ang pang-abay na may salungguhit
ay pangabay na pamaraan, PN kung ito ay pang-abay na pamanahon, o PL
kung ito ay pang-abay
na panlunan.
______1. Tuwing alas singko ng umaga gumigising si Aling Dina.
______2. Naglalaba ng mga damit si Aling Dina araw-araw.
______3. Nakita ko siyang bumili ng sabong panlaba sa tindahan.
______4. Matiyagang pinapaputi niya ang mga uniporme ng kanyang mga anak.
______5. Si Ate Lorna ay naghahanda ng almusal sa kusina.
______6. Masarap magluto ng tapsilog si Ate Lorna.
______7. Tumungo sa hapag-kainan ang buong mag-anak.
______8. Darating na mayamaya ang mga bata mula sa paaralan.
______9. Naglakad nang matulin ang magkapatid.
______10. Dali-daling tumakbo si Alicia sa kanyang inay
V. Takdang-Aralin