You are on page 1of 28

BANGHAY ARALIN SA MTB-MLE III

Pagtatala ng Detalye……...13
Aralin 2 Magkakasalungat na mga
Unang Araw Salita…………...19
I. Layunin Pangnahing Diwa….24
1. 1. Naisasalaysay muli ang kuwentong Aralin 3 Mga Tambalang Salita………………….32
napakinggan na at mga maiikling usapan na Pagsusunud-sunod ng
ginagamitan ng mga angkop na gestures at Pangyayari………….39
ekspresyon sa buong pangungusap Aralin 4 Mga Salitang Magkasingtunog…..51
2. Nakikilala at nagagamit ang mga salitang may Sanhi at Bunga …….62
marami o higit sa isa ang kahulugan Aralin 5 Mga Salitang Magkatugma………73
II. Paksa: Paghinuha sa Resulta o
Aralin 9: Bawat Kasapi: May Pananagutan Katapusan…………78
Pgsasalaysay ng Napakinggang Kuwento /Mga
Salitang Maraming Kahulugan 4. Anong pahina ang titingnan ninyo kung
MT3OL-Ii-9.1.11 gusto ninyong malaman ang tungkol sa
MT3F-Ih-i-1.6 Tugma?
PG/pp. 61-65 ,KM tsar102-103 5. Sinabi ng kaibigan mo na sinagutan niya
Kagamitan: ang mga pagsasanay sa pahina 24. Anong
III. Pamamaraan aralin ito?
A. Mga Gawain sa Pagkatuto A. Pagpapaunlad ng Wikang Binibigkas
Paunang Pagtataya B. Laro: Hulaan Mo
Unawain ang nilalaman ng bawat bilang  Hatiin sa 5 pangkat ang klase
1. Sinusubukan kong buuin ang limampung-  Bawat isa ay bibigyan ng 1 minuto para hulaan
pirasong________sa aking sarili lamang. ang mga salita isasakilos ng actor/actress ng
a. Pagsusulit b. puzzle c. tanong pangkat. Ang kategorya ay tungkol sa mga
2. Nakita ni Jervin na nahihirapan ang kapatid sa Gawain ng mag-anak.
kanyang takdang aralin. “Kaya ko itong  Ang pangkat na pinakamaraming nahulaan
gawin”,sabi ng kapatid niya sa sarili. “Maari ang mananalo.
kitang matulungan diyan. Alam kong kaya mo Mga salitang Pahuhulaan
yan”,ang sabi ni Jervin. Anong katangian ang 1. Piknik
ipinakita ni Jervin 2. Paliligo sa dagat/pool (swimming)
a.Katalinuhan b. pangangalaga 3. Pagtatanim ng puno
4. Paglilinis ng bahay
c. pagkamatulungin 5. Paglalaro
3. Sumulat ng ng isang hugnayang pangungusap sa 6. Panonood ng telebisyon
pamamgitan ng pabgbuo ng kaisipan ng 7. Pamimili sa mall
pangungusap na ito 8. Pamamalengke
Kahit na masama ang pakiramdam niya 9. Pagdalaw
__________ 10. pananalangin
Para sa bilang 4-5 gamitin ang talahanayan.
Pagtalakay sa Gawain
Anu-ano ang mga gawaing samasamang ginagawa
ng mag-anak/pamilya?
Kailan ito ginagawa? Bakit?
Mahalaga bang mag-ukol ng panahon para sa
pamilya? Bakit?
Paglalahad
\ Pagganyak: Alamin ang ginagawa ng pamilya ni
TALAAN NG NILALAMAN Brigette.
Aralin 1 Magkasingkahulugang mga Salita Pakikinig sa kuwento
……………….1
Maagang nagising si Brigette noong C. Pagtatalakayan
Sabado. Bumangon agad siya s ahigaan at 1. Bakit abala ang lahat noong Sabado ng umaga?
nagmamadaling tumungo sa sala. Natutuwa siya 2.Gaano na katagal na ginagawa ng pamilya ang
para sa Outreach Program ng kanilang pamilya para ganoong programa?
sa mga mahihirap na mamayan ng kanilang 3. Sinu-sino ang mga tumulong?
komunidad.Pangatlong taon na nila itong 4. maliban sa mga Gawain sa okasyon na iyon ano
isinasagawa. pa ang maaring imungkahi mong Gawain?
“Ate Brigette imbitahan natin ang mga mananayaw Pagpapahalaga:
at ang mga batang koro para magbigay ng bilang sa Anong kaugalian ang ipinamalas ng mga tao sa
palatuntunan. Makakadagdag ito sa kasiyahan sa kuwento?
okasyon,” ang sabi ni Mark. Tumawag ng mga boluntaryong magsasalaysay
“Magandang ideya yan,”sabi ni Bridgette.”Tara muli ng kuwentong narinig.
padalhan natin sila ng imbitasyon. Tiyak Ipagamit sa mga nagsasalaysay ang tamang
magugustuhan nila ito.” gestures at ekspresyon ng muka.
Paglalahat
“Magandang umaga,sa inyong lahat!” Pagtataya:
Magandang umaga din Brigette!” Ano ba an gaming Basahin ang kuwento. Gamitin ang mga salita
maitutulong?” tanong ng mga kaibigan niya habang sakahon upang mabuo ang mga pangungusap.
pumapasok. “nabalitaan nmin ang Outreach Lagyan ng tsek ang bilog s ailalim ng mga slaita
Program ng inyong pamilya at nais nmin maging kung 2 beses itong nagamit.
bahagi nito”
”Magaling! Maari ninyong ipadala ang mga
imbitasyon sa ating mga panauhing magtatanghal Lumiko pagmasdan kaliwa halik isusuot
ang mga mananyaw at koro. At pakidaan na rin sa
tindahan sa tapat ng plasa para makamakuha ang Maligayang kaarawan Maya. Bati ni Nanay s
mga kahon-kahong biskwit at noodles. Kailangan akanyang anak sabay yakap at _____.
nating balutin ang mga iyon. Ipinakiusap koi yon Ang ganda mong ___________ngayon. Imbitaha
kaya ling Chariton a pansamantalang itago muna mo ang mga kaibigan mo ngayon sa ating
ang mga iyon.” sagot ni Brigette.”Handan a ba ang pagdiriwang.
pagdarausan? “oo, at boluntaryong nilinis na din ng Salamat Nanay, ngunit hindi nila lam papunta rito.
konseho ng barangay. Ang mga boluntaryong Sabihin mong ______ sila sa _______pagdating sa
kabatan ang gumawa naman ng entablado. Isang kanto.
Isang talampakan lamang ang taas nito. Si Gng. Katulad ka ng prinsesa kapag kanila kang
Belen ang nagbayad para sa mga materyales. Si ________, nagyon
G.De Guzman naman ang sasagot para sa sound ______mo ang damit na ito.Nagustuhan mo ba
system. “,pahayag ni Tatay. “Ang palatuntunan ay ito?
gaganapin sa bakanteng lupain malapit sa paaralan. Opo, Nanay. Gumawa ka din ban g Cake?
Bukas ito para Aba syempre, mahal ko.Maari bang kunin mo ang
sa lahat.” tsokolateng na iniwan ko sa______ bahagi sa loob
“SI Dr. Yves ang ating dentiista ay boluntaryong ng refrigerator ng Tiya mo. Huwag mo kalimutan
magbibigay ng serbisyong dental sa umaga. Si Gng. bigyan ng yakap at ______ ang Tiya mo.
Vallejos namn ay nagbalot ng mga ipamamhaging Takdang Aralin:
regalo sa mga tao.Ang ilan sa mga kapitbahay natin Idikit sa bond paper ang mga klarawan ng
naman ay magdadala ng pagkain para sa mga ginagawa ng pamilya mo kung bakasyon.
dadalo sa programa” wika ni Nanay. “Si G.
Basmayor namn ang kukuha ng mga larawan sa BANGHAY ARALIN SA MTB-M
buong paltatuntunan. May dalawa ding payasong
magbibigay ng kasiyahan sa pamamagitan ng
pagpapakita ng magic. Di ba ang saya?”
“Wow! Naiisip ko na ang kasiyahan na magaganap!”
sigaw ni Mark. Ikalawang Markahan
Aralin 8-Ikalawang Araw magsalita ang kambal nagging paborito ito ng
kanilang mga magulang.
I. Layunin Ang lahat ng ito ay hindi lingid sa
1. Nahihinuha ang mga damdamin at katangiang kaalaman ng Ninang Engkantada. Susubukin niya
inilalahad ng mga tauhan sa kuwentong binasa kung sino ang mabait at magalang sa kambal. Isang
2. Naipahahayag ang kahiligang makarinig at araw, ang Ninang Engkantada ay nagpalit ng anyo
makabasa ng mga kuwento ng isang matandang pulubi.
II. Paksa: “Nagugutom ako at wala akong makain. Maari
Aralin 9: Bawat Kasapi: May Pananagutan bang bahaginan ninyo ako ng inyong pagkain?
Paghinuha sa Katangian at Nararamdaman ng mga Pakiusap ng ninang engkantada.
Tauhan “Monita ibigay na natin ang baon natin sa
Kuwento: Ang Kambal matandang pulubi” pagbuboluntaryo ni Monina.
ni Dr. Cecilia A. Javier “Ayoko nga, ibigay mo ang baon mo basta
MT3LC-Ii-i-3.3.1PG/KMpp. 65-67 ayokongibigay ang baon ko!” sagot ni Monita.
MT3A-Ia-i-5.2 Kaya ibinigay ni Monina ang kanyang baon sa
III. Pamamaraan matandnag pulubi. Nang matanggap ng
A. Mga Gawain sa Pagkatuto matandang pulubi ang pagkain nagbalik ito sa
A. Paghahanda dating anyo at nagwika” Monina dahil sa iyong
Pangkatin sa 5 ang mga bata. Ipakita ang mga ginawa,pagkakalooban kita ng gantimpala.”
larawan at haying pag-usapan ito sa pangkat. (Hango sa Kuwento ni Dr. Cecilia A. Javier)
Papiliin sila ng isang tula na bibigkasin D. Gawain Pagkatapos Magbasa
sa klase. Itanong:
B. Paghahanda sa Pakikinig Pagganyak Ano ang nalaman ninyo tungkol sa
1. Ilarawan ang kambal. kambal?
2. Ang kambay ba ay pareho sa lahat ng bagay? Sino sa kambal ang nagpamalas ng
Ipaliwanag magandang ugali?
Pagganyak na Tanong Pagtalakay sa teksto
Ano ang gusto ninyong malaman sa kuwento? Buuin ang Venn Diagram upang ipakita ang
Pagbasa sa Kuwento ugali ng kambal.
 Ipabasa sa mga bata ang kuwento
Ang Kambal
Kahit na magkakambal sila Monina at
Monita, magkakaiba pa rin ang kanilang mga Monina
katangian o ugali. Si Monina ay tahimik at mahiyain Monita
ngunit mabait. Si Monita naman ay madaldal at
maliksi ngunit salbahe.
Sa bahay ay may kanya –

Masdan ninyo ang Venn diagram


Itanong:
1. Anong katangian ni Monina. Si Monita?
2. Anong katangian ang pareho sila?
kanyang Gawain ang kambal. Si Monina ang
3. Sino sa kambal ang nagpakita ng
tagahugas ng pinagkainan sa gabi at si Monita
kabutihan?
naman sa umaga. Subalit, hindi naghuhugas ng
4. Talaga bang ganoon siya?
pinggan sa umaga si Monita. Hinahayan niyang si
5. Ano ang patunay nito?
Monina ang maghugas ng pinggan niya sa gabi.
6. Ano ang gantimpalang nakuha niya bilang
Ganoon pa man tahimik at walang reklamong
isang mabait na bata?
hinuhugas ni Monina ang mga iyon.
7. Sa palagay ba ninyo ,ginawa lang niya ang
Kabila ng kabaitan ni Monina ay galit pa
kabutihan para sa gantimpala?
rin sa kanya si Monita dahil sa mabait at malumay
8. Ano sa palagay ninyo ang pagkakaiba niya 2. Anong kaisipan sa pangungusap ang nag-
kung nabmumuhay siya ngayon? udyok upang masabi ninyo ang inyong
Paglikha ng Ugnayan sagot?
Buuin ang mga pangungusap. 3. Anong damdamin ang kanilang pinarating
Ang pangyayari s akuwento ay sa mga sinasabi nila sa linyang a at c.
nagpapaalala sa akin ng___________’ 4. Ano ang nakatulong sa iyo
Teksto sa Teksto sa paghinuha ng kaugalian o katangian at
Ang kuwentong nabas anatin ay kapareho ng nararamdaman ng tauhan sa kuwento?
kuwento ni___________ Paglalahat
Teksto sa Mundo Paano natin mahihinuha ang
Ang mensahe ng kuwento ay nagpapaalaa sa akin nararamdaman at ugali ng mga tauhan sa
na ________________ kuwento?
Pagtataya
3. Magkaibang Gawain
Pangkat 1: Gumawa ng sulat kay Monita na Piliin ang titik ng sagot ayon s ainyong hinuha.
maging katulad nii Monina 1. Si Carlo ay maagang nagigising s aumaga.
Pangkat2 : Kung maihahalintulad ninyo ang kambal Nililinis niya ang kulungan ng aso at pinakakin
sa simbolo. Anong simbolo ito? Iguhit at ito. Pagkatapos ay nagwawalis sa bakuran
ipaliwanag ang mga ito. bago pumasok sa paaralan.
Pagproseso ng Pangkatang Gawa A. masipag B.Matiyaga C. Mabait
Ipaliwanag nila ang mga Gawaing isinagawa nila. 2. Pagkatapos kumain ng
Isulat ang mga sagot nila sa pisara. meryenda,tinutulungan ni Neri ang kanyang
Pangkat Ano ang Ano ang nanay s akusina. Pinupunasan niya ang mesa
kanilang natutuhan nila? at nilalampaso ang sahig. Itinatapon niya ang
ginawa? basura sa basurahan sa labas ng bahay.
I A. matulungin,B. maalalahanin C.
II responsible
III 3. Nakita ni Verna ang nakababatang kapatid
Pokus sa Kasanayan na nakasimangot habang ginagawa ang
Gawain 2 ng KM p. 70 takdang aralin. Nilapitan niya ito at
a. Iniiwan ni Monita ang pinagkainan tinulungang gawin ang takdang aralin.
para hugasan ni Monina sa gabi. Si A. mapagmamahal B. matalino
Monita ay___________ C. maalalahanin
(Mapagbigay ,walang galang, tamad) 4. “Salamat Ate Verna , siguradong lahat ng sagot
b. Hinuhugasan ni Monina lahat ng ko ay tama makakuha ako ng perpektong iskor sa
walang reklamo. Siya ay takdang aralin ko.” Ang sabi ng nakababatang
(mabait, mapagbigay, matulungin) kapatid ni Verna.
c. “Monita ibigay natin an gating baon A. May pagmamalaki B. Tuwang-tuwa C. Kontento
sa matandang pulubi”boluntaryo ni 5. “Lagi mong tinutulungan si Victor
Monina. Siya ay ____ Sa kanyang takdang aralin pero hindi mo yan
(malungkot, galit, mapagbigay) ginagawa sa akin”, sabi ni Vicky. Siya ay
d. “Ibigay mo sa iyo, ayokong ibigay ang nakararamdam ng ____
akin”, sagot ni Monita. Si Monita A. hiya B. pagsisisi C. galit
ay___ Takdang-Aralin:
(Maramot, maalalahanin, palkaibigan) Sumulat ng mga pangungusap tungkol sa
e. Nakaramdam siya ng nararamdaman mo sa iyong pamilya.
(tuwa, kalungkutan, inis)
1. Anu-anong kaugalian ang naipakita sa
mga pangungusap?
BANGHAY ARALIN SA MTB-MLE III

Tukuyin ang payak na pangungusap s


Ikatlong Araw atambalang pangungusap.
I. Layunin Paglalahad
1. Nakasusulat nang wasto ng hugnayang
pangungusap Ipabasa ang kuwento s amga bata.
2. Nakagagawa ng mga pangungusap na Ang mag-anak na Santos at Cruz ay
ginagamitan ng mga angkop na bantas magkakapitbahay. Nakatira sial saiisang lugar
II. Paksa: ngunit ang mga bnahay nila ay magkatapat sa
Aralin 9: Bawat Kasapi: May Pananagutan kabilaang kalye. Isang gabi, napakalakas ng ulan
Pagsulat ng Hugnayang Pangungusap mula s akalangitan. Binaha ang mga Cruz dahil ang
MT3G-Ih-i-6.1PG/KMpp. 65-67 ilog ay mas malapit s abahay nila ay umapaw. Lahat
MT3G-Ih-j-5.1 ng damit at mga kasang kapan nila ay nabasa dahil
III. Pamamaraan sa hanggnag tuhod ang tubig baha. Inalok sila ng
A. Mga Gawain sa Pagkatuto tulong ng mga Santos na tumuloy sa kanilang
1. Pagtsetsek ng takdang aralin tahanan dahil wala silang matutuluyan . Nanatili
B. Paghahanda sila sadoon habang mataas pa ang baha.Malaki ang
2. Balik-aral pasasalamat nila sa pagtulong ng mga Santos.
Kuwento ng Kambal
Pag-unawang Mga Tanong Pag-unawang mga Tanong:
1. Sino ang mga tauhan sa kuwento?
2. Ano ang ugnayan ng dalawang pamilya sa
isat isa?
3. Ano ang nangyari sa pamilya Cruz? Bakit?
4. Ano ang ginawa ng pamilya Santos para
sa pamilya Cruz? Bakit?
Pokus sa Kasanayan
Pag-aralan ang mga sumusunod na pangungusap.
1. Ang pamilyang Cruz ay binaha dahil ang
ilog na umapaw ay malapit sa kanila.
2. Lahat ng damit at kasangkapan nila ay
nabasa dahil hanggang tuhod ang baha.
3. Inalok ng pamilyang Santos ang kanilang
tulong sa Pamilyang Cruz para mayroon
silang lugar na matutuluyan.
Ano ang gusting gawin mga batang lalaki? 4. Sila ay nanatili doon habang mataas pa
(mamingwit) ang baha.
1. Sino ang gustong mamingwit? (Henry) 5. Malaki ang pasasalamat nila sa Pamilyang
2. Ano ang ginawa ni Lando ng sumunod na Santos dahil sa pagtulong sa kanila.
araw? Itanong:
3. Matutukoy o makikilala nyo ba ang Alin ang mga payak na pangungusap sa mga sa
tambalang pangungusap sa kuwento? bawat pangungusap na hango sa kuwento?
Paano pinag-ugnay ang mga pangungusap?
(dahil,habang)
4. Maagang gumising si Henry at ihihanda Ano ang hugnayang pangungusap?
ang kanyang pamingwit. Paglalahat
5. Tinanghali ng gising si Lando kay hindi na Ano ang hugnayang pangungusap? Ano ang mga
siya sumamang mamingwit. bahaging bumubuo nito?
6. Si henry ay namingwit samantalang Paano natin isusulat ang hugnayang pangungusap?
naiwan si Lando sa bahay. Paalala:
Itanong: Anong salita ang nag-uugnay sa Ang hugnayang pangungusap ay binubuo ng
mga pangungusap? dalawang payak na pangungusap na may dalawang
ideya o kaisipan na pinag-ugnay ng pang-ugnay na
mga salita.
Dahil, at habang ay mga pang-ugnay na ginagamit
smga pangungusap na hugnayan.
Pagsubok:
Gawain 4
Basahin ang mga payak na pangungusap. Pag-
ugnayin ang mga ito gamit ang dahil at habang.
1. Masaya ako. Pumasa ako sa pagsusulit.
2. Nilinis ni Maria ang silis. Naghihintay si
Mario sa labas.
3. Umawit ang bata. Nakikinig nang mabuti
ang mga kaklase niya.
4. Maaga kaming umuwi. Tuwag ang
prinsipal ng pagpupulong ng mga guro.
5. Galit nag alit na kumahol ang mga aso.
May mga di killalang tao sa bakuran.
BANGHAY ARALIN SA MTB-MLE III

Ikaapat Araw
I. Layunin Pag-unawang mga Tanong:
1. Nababasa ang angkop na antas ng teksto na may 1. Sino ang sumulat ng nakatalang Journal?
angkop na intonasyon, ekspresyon at bantas kung 2. Ano ang masasabi ninyo sa kanya?
kinakailangan 3. Anong mahahalagang pangyayari ang
2. Napupuna ang konbensyon o kaniwang nakatala sa kanyang journal?
pagsusulat sa paglikha ng talata at mga itatala sa 4. Ano ang nararamdaman ni Janice ayon sa
journal nakatala sa Journal?
II. Paksa: Pokus sa Kasanayan
Aralin 9: Bawat Kasapi: May Pananagutan Ano ang journal?
Pagsulat ng Journal Bakit sumusulat nito ang mga tao?
MT3F-Ih-i-1.6PG/KMpp. 65-67 Ano ang kadalasang itinatala sa Journal?
MT3C-If-i-3.2 Paglalahat
III. Pamamaraan Ang Journal ay isang talaan ng mga
A, Panimulang Gawain pangyayari tungkol sa ating damdamin,
Pagsasanay sa mga salitang nasa talasalitaan mga bagay na gusto natin at mga bagay na
B.Panlinang na Gawain ayaw natin o ano ang iniisip natin sa ibang
Paglalahad tao o bagay sa ating paligid.Nakatutulong
Pagganyak itong maalala ang mga pangyayari sa ating
Naalala nyo ba ang lahat ng nangyari sa buhay buhay.
ninyo? Paglikha
Paano ninyo itinatala ang magagandang Basahing mabuti at sagutin ang mga tanong.
pangyayari sa inyong buhay?
Basahin ang mga nakatala sa teksto, mga Journal
na talaan
April 25, 2112
Ang Aking Journal
Binilhan ako ni tatay ng asul
Ngayon ay unang araw ko ng
na bisekleta. Magsasanay ako
pagpasok s apaaralan. Gumising ako
buong bakasyon na mag-paandar ng
nang maaga. Isinuot ko ang bago
bisekleta. Tuwang-tuwa ako.
kong damit sa paaralan. Nakakilala
ako ng mga bagong kaibigan sa Bert
paaaralan. Gustong –gusto si Anita,
April 27, 2012
Siya ang aking katabi sa upuan.
Napakasaya ko ngayon. Ang galing-galing ko ng
magpatakbo ng bisekleta ngayon.
Janice
Tinuruan ako ni Tatay pero nadulas
ako s abasing daan kahapon.
Ang Aking Journal
Nasktan ang aking tuhod,
Ito ay ika-5 araw ko sa Baitang 3. napakasakit talaga.
Ang kakalse kong si Anita ang aking Pag-unawang mga Tanong: Bert
bespren. Magkasama kaming kumakain 1. Sino ang sumulat ng Journal?
ng meryenda at tanghalian. Tinulungan 2. Ano ang mga importanteng pangyayari na
naming si Titser Francisco na linisain ang itinala niya dito?

silid-aralan. Napagod ako pero masaya


sa buong araw.
Janice
3. Ano ang ipinakikita ng Journal tungkol kay Bert?
Paglikha ng Journal
Isipin ang mg apangyayari s abuhay mo noong nakaraang lingo. Gumawa ng Journal sa dalawang araw
na napili mo.
Sumulat ng 2-5 pangungusap sa iyong Journal.

Pamantayan:
Bilalaman at Pagkabuo Iskor

1, Kompletong talaan at may wastong bantas

2. Kompleto at malinaw na pangungusap

3. Kulang ang pangungusap at hindi


masyadong malinaw

Kalidad
1. Sariling karanasan ng bata ang malinaw
ang detalye na naitala sa Journal

2. Hindi masyadong malinaw ang detalye na


nakatala

 Kabuuang Iskor
Napakahusay 6
 Mas Mahusay 5
 Mabuti 4
 Katamtaman 3
BANGHAY ARALIN SA MTB-MLE III

2. Iniisip nyo bang _____ang Bangka kung


Ikalimang Araw _______ko ang tabo sa planggana?
I. Layunin 3. May _____sa gitna ng bilog, lagyan mo pa
1. Nakakukuha ng impormasyon sa talaan ng ng isang ____sa loob.
nilalaman 4. Mag-ingat sa paggamit ng____ baka
II. Paksa: magkaroon ng _____ang bahayninyo.
Aralin 9: Bawat Kasapi: May Pananagutan 5. Tigilan mo ang paglalro ng _________,
Paggamit ng Talaan ng Nilalaman kapag sinasaway ko ______lahat ang
MT3SS-Ii-i-4.5PG/KMpp. 65-67 lumalabas sa bibig mo para hindi ka
III. Pamamaraan mapagalitan.
A. Mga Gawain sa Pagkatuto B. Pagtapatin ang sugnay sa hanay A sa
Balik-aral: Pagtatala ng Journal hanay B
 Paglalaro ng Laro ng Repolyo. upang mabuo ang hugnayang
Gawain 1 pangungusap.
Paikot na ayusin ang mga bata. Paawitin ang mga 1. Nagsisimula ng umawit si MItoy
bata habang pinapasa ng paikot ang repolyo, 2. Sumikat si Cyrill.
Pagtumigil ang awit ang may hawak ay pipigtasin 3. Nanonood ng paborito niyang palabas sa
ang isang dahon ng repolyo at sasagutin ang telebisyon si Benny.
katanungan ng guro. 4. Inayos ng mga batang lalaki ang ring
C. Pagsasagawa basketbolan.
Treasure Hunt 5. Mapapanatili mo ang kalusugan ng iyong
 Pangkatin ng 10 angmga bata. katawan.
 Bigyan sila ng aklat na may Talaan ng B
Nilalaman a. Dahil tumutulong ang karamihan sa
 Bawat pagbigay ng clue. Hahanapin nila kanya
ang impormasyong tinutukoy sa talaan ng b. Habang si Sarah ay nakikinig sa balita.
nilalaman. c. Dahil gusto nilang maglaro ng basketbol
 Ang pinakamaraming d. Habang nagtatrabaho
 natagpuan ang siyang mananalo. e. Dahil ang manonood ay hiniling ito.
C. Basahin ang sitwasyon. Sagutin ang mga
Isagawa pa ang kahalintulad na Gawain gamit ang tanong pagkatapos.
Talaan ng NIlalaman. Dumiretso si Johan sa entablado at
binigkas ang kanyang talumpati na halos
Paglalahat perkpekto. Bago ang paligsahan siya ay lagging
Anu-ano ang mga bahagi ng aklat? nag-eensayo at hindi tumitigil hanggang hindi
Aling bahagi an gating ginamit? niya nasaulo ang kanyang talumpati.Nang
Pangkatapusang Pagtataya ihayag ang nanalo. Napatalon siya ng mataas sa
A. Pumili ng angkop na salita sa kahon na tuwa, Binati siya ng lahat lalo na ang mga
makakokompleto ng bawat pangungusap. magulang niya na ipinagmamalaki siya.
1. Anong ipinakita ni Johan sa
entablado?
Lulubog Kulungan A. Katapangan B. tiwala sa sarili C.
determinasyon
bola apoy linya 2. Batay sa ginawa niya bago ang
paligsahan, anong uri ng bata si
1. Hinahanap ko ang pangkulay kosa na Johan?
nalaglag sa __________ng aso. a. Matalino B. Ibinigay niya lahat C.
Kukulayan ko ang __________ng baboy determinado
na iginuhit ko.
3. Ano ang naramdaman ng lahat sa
resulta ng paligsahan?
A. Kontento B. natuwa C.
tumututol
4. Ano ang naramdaman ng mga
magulang ni Johan sa kanya
pagkatapos ng paligsahan?
A. Pinagmamalaki siya
B. Kinakabahan
C. Nalilito
5. Alin parirala ang nagpapahayag sa
damdamin ni Johan nang ihayag ang
resulta?
A. Binate siya
B. Napatalon ng matas sa tuwa
C. Inihayag ang resulta
D. Nagmamalaki sa natanggap na
tagumpay
E. Pag-aralan ang Talaan ng
Nilalaman. Sagutin ang mga
tanong.

Talaan ng Nilalaman

Pagtatala ng Detalye

1. Mga Bituin……………………………………2
2. Si Tom at Si Jerry………………………….4
3. Karera………………………………………….6
4. Akrobatiks……………………………………8
5. Ang Muka sa Paliguan..……………..10
6. Pag-eehersisyo ng Regular…………12
7. Paghahalamanan……………………….14
8. Sa Tumana…………………………………16
9. Si Zeggy Zebra……………………………18
10. E-
Books………………………………………20
1. Anong pahina ang tungkol kay Tom at
Jerry?
2. Ano ang pamagat ng kuwento sa pahina
10?
3. Kung nais mong malaman ang paraan ng
pamumuhay na malusog, saang pahina
mo ito bubuksan?
4. Ano ang matatagpuan sa pahina 8?
Nais mong malaman ang tungkol s amga
Zebra. Saang pa
BANGHAY ARALIN SA MTB-MLE III

Ikalawang Markahan
Unang Araw
I. Layunin Tandaan
Ang ano,sino, saan at kailan ay tinatawag na
Panghalip Pananong.
1. 1. Aktibong nakikilahok sa habang nagbabasa ng
kuwento s apamamagitan ng pagbibigay ng Ang panghalip pananong ay mga salitang
komento at mga tanong gamit ang kompletong ginagamit upang magtanong.
pangungusap
2. Nagagamit ang mga panghalip na pananong  Ang pananong na sino ginagamit sa
II. Paksa:Unang Linggo ngalan ng tao.
Aralin 10:Aking Pamayanan: Tahanan, Kapaligiran Halimbawa:
at Pamilya Sino ang ating panauhin?
Sino ang aawit para sa akin?
Mga Panghalip na Pananong
MT3OL-II1-6.22  Ang pananong na saan ay ginagamit
MT3G-IIa-b-2.2.3 upang sagutin ang
PG/KMpp. 2-5 Mga tanong ukol sa lugar.
Kagamitan: tsart Halimbawa:
III. Pamamaraan Saan ka pupunta?
A. Mga Gawain sa Pagkatuto Saan mo gustong tumigil?
Paunang Pagtataya  Ang pananong na kailan ay ginagamit
4. Basahin at Alamin upang sagutin ang mga tanong tungkol sa
Basahin ang dayalogo. oras.
Halimbawa:
Ano ang Nakatira Kailan ka pupunta a Maynila?
Ako si Mika Santos.
pangalanako
mo?sa 76
Bagong
kaunlaran, Basahin at Alamin
Saan ka
Paso de
nakatira? Basahin ang maikling salaysay. Maghanda ng
Blas,Valezu
Santos. katanungan at komento sa kuwentong binasa.
ela City Ang Pangako ni Mila
Isang umaga, habang naglalakad si Mila
papunta sa paaralan, naisip niya na matutuwa si
Bb. Romero kung bibigyan niya ng bulaklak para sa
kanyang plorera. Nadaan ni Mila ang hardin sa
Paglalahad plasa, maganda at namumukadkad ang mga
gumamela. Nabasa niya ang babala, “ Bawal
Ano ang mga tanong? Ano ang mga naging sagot?
pumitas ng bulaklak”. Ngunit nang magkaroon siya
Kung ikaw ay isa sa kanila, ano pang impormasyon ng pagkakataon, palihim siyang pumitas ng
ang naismong malaman? gumamela.
Ibinigay ni Mila ang bulaklak sa guro at
Ngayon, humanap ng kapareha at gawin ang nagpasalamat ito. Nagkataon na ang kanilang
usapan sa itaas. aralin sa araw na iyon ay tungkol sa pagpapahalaga
at pagsunod sa mga paalala sa pampublikong
pasyalan. Isa dito ay “ Bawal pumitas ng bulaklak”.
Pagkatapos ng paliwanag ni Bb. Romero, naisip ni
Mila na mali ang kanyang ginawa. Ipinangako niya
sa kanyang sarili na hindi na niya uulitin ang
pagkakamali niya.
Pagtalakay
Pagbibigay ng mga tanong at komento ng mga
bata sa kompletong pangungusap.
Pagtataya
Isulat ang angkop na panghalaip na pananong
1. _________ka pupunta?
2.__________ang kaarawan mo?
3. _________ang kausap mo s atelepono?
4. _________ang kailangan ng bisita mo?
5. ________gaganapin ang palabas sa paaralan?
Takdang-Aralin
Gumawa ng 5 tanong na ginagamitan ng
mga panghalip na pananong.
BANGHAY ARALIN SA MTB-MLE III
Sagutin ang mga tanong. Isulat ang sagot sa
papel.

1. Sino ang mga tauhan sa kuwento?


Ikalawang Markahan 2. Kailan nagyari ang kuwento?
Ikalawang Araw 3. Anong aralin ang tinalakay ng guro ng
I. Layunin araw na iyon?
1. Nababasa nang malakas ang tekstong angkop sa 4. Kailan niya nalaman ang kanyang
antas na 95-100% walang mali pagkakamali?
2. Nakikilala/Natuitukoy ang mahahalagang 5. Bakit niya piñatas ang gumamelakahit
element ng kuwento nakita na niya ang babala?
II. Paksa: 6. Ano ang nangyari sa loob ng klase?
Unang Linggo 7. Ano ang naisip ni Mila nang marinig
Aralin 10:Aking Pamayanan: Tahanan, Kapaligiran ang tinalakay ng guro?
at Pamilya 8. Tama ba ang ipinangako ni Mila sa
sarili? Bakit?
Pagtukoy sa mga Elemento ng Kuwentong Binasa 9. Kung ikaw si Mila,gagawin mo rin ba
MT3F-IIa-c-a.4-6.22 ang kanyang ginawa? Bakit?
MT3RC-IIa-b-4.5
PG/KMpp. 5-8 Tandaan
Kagamitan: tsart
III. Pamamaraan Ang mahahalagang elemento ng kuwento ay ang
A. Mga Gawain sa Pagkatuto tagpuan, tauhan at mga pangyayari.
A. Panimulang Gawain Ang tagpuan ay nagsasaad kung saan at kailan
Balik-aral nangyari ang kuwento.
1.Pagwawasto ng Takdang- Aralin Ang tauhan nagsasaad kung sino ang gumanap sa
2.Mga Panghalip na pananong kuwento.
B. Panlinang na Gawain Ang pangyayari ay nagsasaad sa mga pangyayari sa
Basahin at Alamin kuwento.
Basahin ang maikling salaysay. Maghanda ng Ang mga pangahlip na sino, saan, kailan at ano ay
katanungan at komento sa kuwentong binasa. mga tanong na ginagamit upang malaman o
Ang Pangako ni Mila masagot ang mahahalagang detalye at elemento
Isang umaga, habang naglalakad si Mila ng kuwento.
papunta sa paaralan, naisip niya na matutuwa si Gawain 2
Bb. Romero kung bibigyan niya ng bulaklak para sa
kanyang plorera. Nadaan ni Mila ang hardin sa
plasa, maganda at namumukadkad ang mga
gumamela. Nabasa niya ang babala, “ Bawal
pumitas ng bulaklak”. Ngunit nang magkaroon siya
ng pagkakataon, palihim siyang pumitas ng
gumamela.
Ibinigay ni Mila ang bulaklak sa guro at
nagpasalamat ito. Nagkataon na ang kanilang
aralin sa araw na iyon ay tungkol sa pagpapahalaga
at pagsunod sa mga paalala sa pampublikong
pasyalan. Isa dito ay “ Bawal pumitas ng bulaklak”.
Pagkatapos ng paliwanag ni Bb. Romero, naisip ni
Mila na mali ang kanyang ginawa. Ipinangako niya
sa kanyang sarili na hindi na niya uulitin ang
pagkakamali niya.
pagtalakay
Gamit ang kuwento na “ Pangako ni Mila” sagutin
ang graphic organizer

Sino? Ano?

Saan? Kailan?

Talakayan
Pagtataya:

Habang naghahapunan, kagabi hindi sinasadyang


nabasag ni Gerald ang baso. Agad na inilayo ni
Kuya Luis si Gerald sa mga bubog. Nagmamadali
naman si Jane na kumuha ng tambo, pandakot at
basahan upang malinis agad ang kalat. Nakita nina
Tatay at Nanay ang maganda nilang ginawa.
Nasiyahan sila sa pagtutulungan ng magkakapatid.
Gawain 3
Guhitan ang panghalip na pananong at sagutan
ang tanong.
1.Ano ang paksa ng maikling salaysay?
2.Sino ang nakabasag ng baso?
3.Saan nangyari ang kuwento?
4.Kailan tumulong si Gerald at Jane?
5.Ano ang naramdaman ng kanilang magulang
nang makita ang kanilang ginawa? Bakit?
Anong mga salita sa kuwentong nabasa natin ang
mahirap maunawaan kaagad?
5. Paglalahad
Pagbasa ng Kuwento.
Basahin ang maikling kuwento.
Habang naghahapunan, kagabi hindi
sinasadyang nabasag ni Gerald ang baso. Agad na
inilayo ni Kuya Luis si Gerald sa mga bubog.
Nagmamadali naman si Jane na kumuha ng
tambo, pandakot at basahan upang malinis agad
ang kalat. Nakita nina Tatay at Nanay ang
maganda nilang ginawa. Nasiyahan sila sa
pagtutulungan ng magkakapatid.
Pagtalakay
Sabihin ang mga salitang may salungguhit.
Gamitin s apangungusap ang bawat isa.
Paglalahat
Maaring maunawaan ang mga salita kapag ginamit
sa pangungusap.
BANGHAY ARALIN SA MTB-MLE III
Pagtataya:

Ikalawang Markahan
Ikatlong Araw
Basahin ang bawat pangungusap. Pipiin ang
I. Layunin wastong titik ng kahulugan ng mga salitang
1. Nababaybay nangwastoang mga salitang nasa sinalungguhitan.
talaan ng talasalitaan at mga salitaang ginamit sa Si Carlo ay maagang nagigising saumaga.
kuwento A.hindi pa oras B.tanghali C. hapon
2. Nagagamit ang mga salitang nabigyan ng 2. Pinupunasan niya ang mesa at nilalampaso ang
kahulugan sa kuwento sa isang makabuluhang sahig.
teksto A.nilibnis gamit ang basahan,B. winalisan C. binasa
II. Paksa:Unang Linggo 3. Nakita ni Verna ang nakababatang kapatid na
Aralin 10:Aking Pamayanan: Tahanan, Kapaligiran nakasimangot habang ginagawa ang takdang
at Pamilya aralin.
A. nakangiti B. nakakunot ang noo
Paggamit ng Mga Salita mula Sa Kuwento
C. nakatawa
MT3VCDF-IIa-b-1.4 4. “Salamat Ate Verna , siguradong lahat ng sagot
MT3F-IIa-b-1.6 ko ay tama makakuha ako ng perpektong iskor sa
PG/KMpp. 5-8 takdang aralin ko.” Ang sabi ng nakababatang
Kagamitan: tsart kapatid ni Verna.
III. Pamamaraan A. may mali B. tama lahat C. walang tama
A. Mga Gawain sa Pagkatuto 5. “Lagi mong tinutulungan si Victor sa kanyang
Balik-aral takdang aralin pero hindi mo yan ginagawa sa
Panghalip na Pananaong akin”, sabi ni Vicky.
1. Alamin natin A. bihira B. minsan C. madalas
Takdang-Aralin:
Sumulat ng mga pangungusap at Paglalahad
gamitin ang mga salitang itinala. Basahin ang tula nang may wastong
intonasyon

Ano ang Kailangan Natin?

Gamitin ang suklay sa pag-aayos ng buhok

Plantsa, naman sa damit nang maalis ang gusot

Nail cutter ang panggupit sa mahabang kuko

Sa pagkuskos ng katawan gamitin ay bimpo.

Sepilyo ay gamitin upang ngipin ay linisin

Panyo naman ang pantanggal sa mga dumi natin

Upang maging mabango sabon ay gamitin


BANGHAY ARALIN SA MTB-MLE III
Nang maging maganda sa tumitingin..

Batay sa tula ano- ano ang ating kailangan sa


paglilinis ng katawan?
Ikalawang Markahan Saan ka
Ikaapat na araw Gawain 1
nakatira?
Narito ang mga bagay na ginagamit sa paglilinis ng
I. Layunin ating katawan.
Naiuugnay ang sariling karanasan at ideya kaugnay Sabihin kung papaano ito gagamitin.
ng mga paksa na ginagamitan ng wastong diin at in
tonasyon Tularan ang modelo sa pagsagot na may wastong
II. Paksa: bigkas at intonasyon. Ng Rising o pataas na
Aralin 11Aking Pamayanan Kalinisan at Kaayusan intonasyon at falling o pababang intonasyon
Wastong Diin at Intonasyon sa Tulang Binasa
MT3OL-II-b-c-10.1
PG/KMpp. 12-13
Kagamitan: tsart
III. Pamamaraan
A. Mga Gawain sa Pagkatuto
Paunang Pagtataya
6. Basahin at Alamin

7. Suriin ang larawan. Ano ang nakikita mo?


8. Alin sa mga larawan ang naranasan o nagawa
mo na?
9. Sa palagay mo ano ang kailangan nilang gawin
pagkatapos ng gawain sa larawan?
10. Ibahagi mo ang katulad na karanasan sa harap Kailangan ko ng _______. Upang ngipin ay luminis.
ng klase? Tandaan
Ang intonasyon ay ang paraan kung paano barangay. “ Alam ko na, naroron na naman siya”
sinasabi nang wasto ang mga salita. wika ni Aling Sion sa sarili.
Binibigkas ito nang tamang diin at ekspresyon
upang mas epektibongmaipahayag ang kahulugan Lagi nang ganoon ang kanilang sitwasyon.
ng mga salita. Kinagawian na kasi ni Anette ang paglalaro buong
araw hanggang paglubog nito.
Nahahati ito sa dalawa, ang pagbaba ng tono at Ang paglalaro lamang ang tanging mahalaga sa
pagtaas ng tono. kanya. Kadalasan ay nallimutan na niyang kumain
Ang pagbabago ng intonasyon , diin at ekspresyon dahil sa kawilihang maglaro maghapon.
sa isang salita ay nakaapekto sa kahulugan nito.
Ang pagagamit ng diin oy nakapagbabgo sa mga
pangungusap
Ang pagkakaiba iba ng tono ay pagbibigay linaw sa
kahulugan ng mga parirala at pangungusap. Minsan pati ang paliligo ay nalilimutan na rni ni
Pamantayan Anette.
5- May wastong diin at tamang Intonasyon, “Nanay, pakiusap kumain na tayo, gutom na
kaugnay ng karanasan ang mga salitang ginamit gutom na ako”.Uupo na lang sa mesa at basta
4- kulang sa diin susubo ng pagkain si Anette. Sandali! Mas mabuti
BANGHAY
3- kulang sa diin at may mali sa intonasyon ARALIN SA
kungMTB-MLE
maghuhugas kaIIImuna ng iyong mga kamay
2- walang kaugnayan sa karanasan ang sagot bago ka kumain, Napakadumi ng iyong buong
1- maraming katawan dahil sa maghapon mong paglalaro, sabi
ni Aling Sion.
Ikalawang Markahan
Sa halip na sundin ang utos ng ina, tuloy pa rin sa
I. Layunin pagkain si Anette kahit hindi nakapaghugas ng
1.Naipakikita ang pagmamahal at kahiligan sa kamay, ang mahalga sa kaniya ay makatapos agad
pagbasa sa pamamagitan ng taimtim na pakikinig ng pagkain. Pagtapos kumain, lalabas muli si
at pakikipagtalakayan Anette at hahanahapin na naman ang kanyang
sa pamamagitan ng pagbibigay ng mga komento mga kalaro kahit dilim na.
2. Natutukoy ang mga elemento ng kuwento Minsan umuwi si Anette na umiiyak.”Nanay,
3.Nakikillala ang mga panghalip na pananong
II. Paksa: napakasakit po ng aking tiyan, halos pabulong
Aralin 11Aking Pamayanan Kalinisan at Kaayusan dahil namimilipit na siya sa sakit. “Iyan ang palagi
Pagbasa nang May wastong Expresyon kong sinasabi sa iyo, huwag kang magpapalipas ng
MT3AIIa-i-3.2- gutom, umuwi kapag oras ng pagkain. Isa pa,
MT3LC-IIa-b-4-5 maligo at magpahinga.
MT3G-IIa-b2.2.3 Pagtalakay
PG/KMpp. 12-13 Sagutin ang tanong mula sa kuwento. Alamin at
Kagamitan: tsart tukuyin ang mga panghalip na pananong.
III. Pamamaraan
Mga Gawain sa Pagkatuto Sino ang batang babae sa kuwento?
1. Balik-aral : Pababa at pataas na Intonasyon Ano ang masasabi mo tungkol sa kanya?
2. Paglalahad Sino ang isa pa sa mga tauhan sa kuwento?
Basahin ang maikling kuwento at itala ang Ilarawan siya.
mahahalagang detalye. Sa iyong palagay, mabuting halimbawa si Anette?
Anette, Makulit Bakit?
Ni: Lilibeth A. Magtang Ano ang mga payo ng nanay ni Anette?
Ano ang kaniyang ipinakitang ugali?
“Anette…Anette… Aneeeeette!” Malakas nasigaw Kung ikaw ang magbibigay ng katapusan ng
ni Aling Sion. Na halos nakagulantang sa buong kuwento, paano mo ito tatapusin?
Paglalapat
A. Ilarawan si Anette gamit ang graphic
organizer na ito

Subukin

Narito ang mga pangungusap mula sa kuwento “ Si Anette Na


Makulit”. Gumawa ng mga tanong gamit ang panghalip pananong.
Isulat sa sagutang papel.
1. Gawi na ni Anette na maglaro hanggang takip silim.
2. Sa paglalaro umiikot ang buhay ni Anette.
3. Pagkatapos kumain, aalis na naman siya kahit madilim na.
“Nanay, napakasakit po ng tiyan ko.”
4. “Gutom na gutom na ako”.
5. Kahit gabi na, lalabas pa rin si Anette at maghahanap ng kalaro.
Pagbasa nang Malakas at Pag-uugnay ng Binasang
Kuwento sa Karanasan
MT3VCDIIa-b-1.4
MT3OL-II1-6.22
PG/KMpp. 12-13
Kagamitan: tsart
III. Pamamaraan
Mga Gawain sa Pagkatuto
1. Balik-aral : Pababa at pataas na Intonasyon
2. Paglalahad ng Aralin
Ipabasa ang mga salitang matatagpuan sa kuwento
Magpapalipas
namimilipit
Napakadumi
buong araw
pakiusap
3. Pagbasa muli ng kuwento nang pabigkas
Ipakita muli ang larawan ni Anette . Ipasabi kung
ano ang nangyari sa kanya.

Tandaan ang pataas na intonasyon ay ginagamit sa


mga tanong na ang sagot ay oo o hindi.
Ang pababa naman ay ginagamit sa pangungusap
na hindi naman masasagot n goo o hindi.
Kayariang Gramatika ng mga salita sa kuwento.
Ipatukoy ang salitang ginamit sa pagtatanong.
(Panghalip na pananong)

BANGHAY ARALIN SA MTB-MLE III


I. Layunin
1.Nababasa nang pabigkas na may wastong diin at
intonasyon ang kuwento
2.Nagagamit ang mga salitang nalaman ang
kahulugan sa pangungusap
3. Naiuugnay ang sariling karanasan at ideya
kaugnay ng mga paksa na ginagamitan ng wastong
diin at in tonasyon
ang mga panghalip na pananong
II. Paksa:
Aralin 11Aking Pamayanan Kalinisan at Kaayusan
3. Pagbasa ng Guro sa kuwento.
Ipabasa sa ilang bata ang kuwento.
Talakayan
Magtanong tungkol sa kuwento at
ipasagot sa mga bata
1. Sino ang batang babae sa kuwento?
2. Ano ang masasabi mo tungkol sa
kanya?
3. Sino ang isa pa sa mga tauhan sa
kuwento? Ilarawan siya.
4. Sa iyong palagay, mabuting
halimbawa si Anette? Bakit?
5. Ano ang mga payo ng nanay ni
Anette?
6. Ano ang kaniyang ipinakitang ugali?
7. Kung ikaw ang magbibigay ng
katapusan ng kuwento, paano mo ito
tatapusin?
Aralin 11Aking Pamayanan Kalinisan at Kaayusan
Pagtukoy sa mga Elemento ng Kuwento at
Panghalip na Pananong
MT3F-IIa-c-a.4-6.22
MT3RC-IIa-b-4.5
PG/KMpp. 5-8
Kagamitan: tsart
III. Pamamaraan
A. Mga Gawain sa Pagkatuto
A. Panimulang Gawain
Balik-aral
Sino ang tauhan ng kuwentong binasa natin
kahapon?
Paglalahad
Gawain
Narito ang mga pangungusap mula sa kuwento “
BANGHAY ARALIN SANa
Si Anette MTB-MLE III ng mga tanong
Makulit”. Gumawa
gamit ang panghalip pananong. Isulat sa sagutang
papel.
I. Layunin 1. Gawi na ni Anette na maglaro hanggang takip
1. Natutukoy ang mahahalagang elemento ng silim.
kuwento 2. Sa paglalaro umiikot ang buhay ni Anette.
2. Nakasusulat nang dalawang talata na may 3. Pagkatapos kumain, aalis na naman siya kahit
wastong bantas na kinapapalooban ng mga madilim na. “Nanay, napakasakit po ng tiyan
elmento ng kuwento,tagpuan, tauhan at ko.”
pangyayari.
4. “Gutom na gutom na ako”.
3,Nababaybay nangwasto ang mga salita
4. Nakikilala ang mga panghalip na pananong
II. Paksa:
BANGHAY ARALIN SA MT

I. Layunin
Nakakukuha ng impormasyon mula sa inihayag na
patalastas
Paksa:
Aralin 11Aking Pamayanan Kalinisan at Kaayusan
Gawain 2
Pagkuha ng impormasyon sa Patalastas
Mula sa kuwento “Si Anette MT3OL-II-b-c-10.1
PG/KMpp. 12-13
Makulit”, Kagamitan: tsart
punan ang Si Anette III. Pamamaraan
mga kahon Makulit A. Mga Gawain sa Pagkatuto
Balik-aral
Sino si Anette?
Tagpuan Tauhan Pangyayari Ano ang kanyang katangian?
Ano ang nangyari sa kanya sa kuwento?
Pagsasanay sa kasanayang kinahihirapan
ng bata.
1. Magpakita ng pantomime na
sa ibaba upang maipakita ang ibat-ibang bahagi ng nagpapakita ng batang inis na inis dahil
kuwento. kinakagat siya ng lamok.
2. Tinulungan siya ng ama upang malutas ito.
Pagsasanay sa PMga Panghalip pananong
Talakayan sa ginawang mga 1. Magtanong tungkol sa pantomime. Isulat sa
chart ang mga tanong.
Pagtataya
2. Isulat ang sagot ng mga bata sa pamamaraan ng
Isulat kung Tauhan , Tagpuan o pangyayari.
kuwento.
________________1, Si Anette ay batang makulit.
3. Ipasunod sa kanila ang tamang paraan/bantas
________________2. Naglalaro
Katapusan ngsiya nang walang
kuwento ng pagsususulat ng talata.
kainkain hanggang lumubog ang araw.
Tanungin sila ng mga gabay na tanong.
________________3. Si nanay ay lagging
Halimbawa:
nagpapaalala s akanyang kumain muna.
________________4. Isang araw sa labas ng bahay
Tanong Sagot
nila Anette.
Kailan kaya nangyari Nang gabing umatake ng kagat
________________5. Sumakit ang tiyan niya dahil
ang kuwento? ang mga lamok.
palaging marumi ang kamay at hindi naghuhugas
bago kumain.
Ano ang aking Sinubukan mnong pigilan ang
ginawa? pang-iistorbo ng lamok habang
nagbabasa ka.
Sino ang tumulong sa Ang tatay mo.
akin?
Ano sumunod na Nag-spray kayo ng insecticide. Bakit:
pangyayari? Malayang paggawa:
Ipasabi ng mga panghalip napananong. Gumawa ng sariling patalastas.
Kasanayan sa pag-unawa Pamatayan:
Basahin ang paalala. Isulat ang mahahalagang 5 Nasagot ang 5 panghalip pananong
detalye nito. 4 Nasagot ang 4 na panghalip pananong
3 Nasagot ang 4 na panghalip pananong
2 Nasagot ang 4 na panghalip pananong
1 Nasagot ang 4 na PAALALA!
panghalip pananong
Araw ng Biyernes.Suspindido ang klase, ika- 10 ng
Oktubre, 2013.
I. Ang
Layuninpaaralan ay sasailalim sa fumigation o
pagpapausok
Naiuugnay sa sariling mga karanasan at mga
upang mapuksa
ideya/kaisipan ang mga
ang paksa peste at itlog
na ginagamitan ng ng lamok.
ibat’ibang pananalita na may wastong baybayang
Ang lahat ay pinapayuhan na gawin at takdang
aralin at bumalik sa ika-13 ng Oktubre 2013, araw ng
intonasyon
Lunes.
Paksa:
Aralin 11Aking Pamayanan Kalinisan at Kaayusan
Pag-uugnay ng mga Karanasan sa Paksa
MT3OL-II-b-c-10.1
PG/KMpp. 12-13
Punan ang talahanayan ng mga Kagamitan: tsart
sagot. III. Pamamaraan
Pagproseso ng Gawain A. Panimulang Gawain
Anu-ano ang mahahalagang detalye sa Paunang Pagtataya
patalastas/? Sina Lina at sara ay naglilinis ng silid-aralan..
Anu-anong mga tanong ang sinasagot ng Napakaraming mga magasin at dyaryo sa isang
patalastas?? cabinet.. Tinanong nila si Bb. Cruz kung maaari nila
Anu-anong panghalip na pananong ang itong sunugin. “Hindi,. Gagamitin natin muli ang
ginagfamit? mya iyonGagamitin natin ang mga iyon bukas sa
Ano ang layunin ng patalastas? ating gawaing siningbukas. Ang Pagsusunog ay
Pinatnubayang pagsasanay nakakadumi nghangin, “ wika ni Bb. Cruz..
PATALASTAS Piliin ang titik ng tamang sagot.
Lahat ng Mga Mag-aaral sa Ikatlong Baitang ng San 1Ano ang salitang ugat ng gagamitin?
Cristino Elementary School ay inaanyayahan sa a. ga b. gagamitin c. gamit
Spelling Bee contest na gaganapin sa Biyernes, 2. Ano ang ibig sabihin ng unlaping ga?
September 15, 2012 sa ganap na Ika-3:00 ng a. muli b. aalisin c. tatanggalin
hapon sa Entablado. 3. Alin ditto ang hindi maaring wakas ng kuwento?
Lahat ng interesado ay maaring makipagkita kay a. Susunugin nila Lina at Sarah ang mga lumang
Bb. Santos para sa anumang katanungan. magasin at dyaryo.
Suriin kung kumpleto ang mga detalye ng b. Tuturuan ni Bb. Cruz na gamitin muli ang mga
patalastas. Sagutin angmga tanong> ito.
Sino: c. Gagamitin nila Bb, Cruz at ng mga bata ang mga
Ano: ito.
Saan: Complete the question:
Kailan: 4. _____ sila Lina at sarah ng naglinis?
a. Sino b. Saan c. Kanino
Tanong Sagot 5. ______ ang silid- aralang nilinis nila?
Ano a. Ano B. kanino C. Alin
Kailan B. Panlinang na Gawain
Saan Paglinang sa pagsasalita at Talsalitaan
Bakit
Sino
Activity: Picture Wall
1. Magpakita ng mga larawan samga bata.
2. Magpangkat sila at pumili ng isang larawan.
Talkayin nila ito.
Larawan 1: Nagtutulungan ang mga mamayan sa
pamayanan para sa “Clean-Up Drive”
ARALIN SALarawan
MTB-MLE TumutulongIIIang mga batang isaayos ang
mga basurahan para sa Nabubulok at Hindi BANGHAY ARALIN SA MT
Nabubulok na mga Basura sa paligid ng barangay.
Larawan 3 : Mga kabataang naglalagay ng babala Ikalawang Markahan
laban sa paninigarilyo.Nakasulat “Ang
paninigarilyo ay ipinagbabawal sa Pamayanan” I. Layunin
Larawan 4: Mga Bata at matatanda sa pamayanan 1. Naipakikita ang pagmamahal o kahiligan sa
nagtutulungan sa paggamit muli ng mga patapong pagbabasa sa pamamagitan ng pakikinig nang
bagay.s mabuti sa nagkukuwento at pagbibigay ng
Mga Patnubay na Tanong komento at reaksyon
1. Ano ang nakita ninyo? 2. Nahihinuha ang maaring wakas o kalalabasan ng
2. Sinu-sino ang mga nasa larawan? kuwento
3. Nasaan sila? 3. Nagagamit ang mga panghalip na pananong sa
4. Ano ang kanilang ginagawa? pangungusap (Bakit,Alin, Kanino).
5. Bakit nila ito ginagawa? II.Paksang- Aralin:
6. Ano ang layunin nila sa paggawa? Aralin12 Aking Pamayanan
Pagpoproseso ng Gawain Komento at reaksyon sa Napakingang Kuwento/
Ano ang ipinahihiwatig ng bawat Gawain?? Paggamit ng mga Panghalip na Pananong
Bakit mahalaga ang kalinisan ng kapaligiran? Paksa
Paano ninyo isinagawa ang wastong pagbigkas at MT3OL-II-b-c-10.1
intonasyon? PG/KMpp. 12-13
Paano nakatutulong ang sa inyo ang wastong Kagamitan: tsart
pagbigkas at intonasyon ng mga salita III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Pakikinig sa Kuwento
Paglilinang ng mga Salita
Polusyon
Kapaligiran
Nabubulok
Mga pangungusap.
Ang pagsusunog ay isang uri ng sanhi ng polusyon
sa hangin.
Ang malinis na kapaligiran ay ligtas sa polusyon.
Ang nabubulok na basura ay madaling masira o
mabulok.
Pagganyak
Magpakita ng dalawnag larawan
Larawan 1 – Magandang kapaligiran kung saan
malago ang mga puno at halaman,may mga
paruparo, ibon at iba pang saganang hayop,
malinis na ilog na dumadaloy ang tubig
Picture 2- makalat na kapaligiran na puno ng
basura walang halaman,hayop,ibon at patay na
ilog na puno ng basura
Itanong: paghambingin ang 2 larawan.. Alin ang a. mga batang nasa ikaapat na baitang
gusto ninyo? Bakit? b. mga batang nasa ikalimang na baiting
Nanakita na ba kayo ng ganitong mga lugar? Saan? c. mga batang nasa ikatlong baitang
Gusto ba ninyo doon? Bakit? Bakit ayaw ninyo? Itanong: Paano nagsisimula ang bawat tanong?
Pagganyak na tanong Ano ang mga sagot ninyo?
May magagawa ba ang mga bata sa pagpigil ng pagtalakay
polusyon? Paano? Kailan ginagamit ang Alin? Kanino? Sino? Alin ang
Gawaing sa Pakikinig ginagamit sa pagtatanong ng tiyak na tanong?.
KPK Taumutulong sa pagsugpo ng polusyon Paglalahat
Magandang umaga, mga tagpakinig sa radyo. Ang pinakamadalas gamiting panghalip na
Pangunahing balita ngayon: Sinisira ng polusyon pananong ay Ano, Alin sino, kalian, at kanino
ang kapaligiran. Ito ang obserbasyon ng mga Pinatnubayang Pagsasanay
kasapi ng the Kabataan Para sa Kapaligiran (KPK). Magkaparehang bata na magtatanong at sasagot
Ang samahan ng mga batang nasa ikatlong baitang gamit ang mga panghalip na pananong.
ng San pedro Elementary School. Sinasabi nila na Malayang pagsasanay:
nais nilang tumulong upang mapanatiling malinis Kompletuhin ang pangungusap gamit ang angkop
ang kapaligiran. Ang KPK ay tumutlong sa kapwa na panghalip pananong.
nila mag-aaral na muling gamitin ang mga 1. ______________ payong ito?
patapong bagay upang tumigil sa pagkakalat ang 2. _____________ pares ng sapatos ang kay
mga mag-aaral at mapigilan ang polusyon sa Antonio?
pamamagitan ng pagbebenta ng mga lata, bote at 3. _____________ bisekleta ang bagong bili?
mga papel... 4. _____________ bolpen ang hiniram ni Jose?
pollution by recycling non-biodegradable materials 5. _____________ mo ibibigay ang regalo mo?
like cans, bottles
and paper. Inihahayag din nila ang mensahe ng
pagtigil s apagtapon ng basura sa ilog.Iyan ang
balita s aoras na ito… ang inyong Tagpagbalita, Rey
Bangon.
Pagkatapos ng Gawaing pakikinig
1. Pagsagot sa pagganyak na tanong
2. Tungkol saan l ang balita?
3. Sino ang mga kasapi ng KPK?
4. Ano ang nais nilang gawin?
5. Bakit nila ginagawa ang mga bagay na iyon?
6. Kung may pagkakataon kayo nais ba ninyong
sumapi sa samahan gaya ng KPK? Bakit? Bakit
Hindi?
Gramatikang Pagsasanay
A. Balik-aral sa Panghalip pananong
B.Paglalahad ng Aralin
Basahin at sagutin ang mga tanong
1. Alin sa mga ito ang nabubulok?
a. tuyong dahon, bulok na prutas, balat ng prutas
b. bote, plastik na mga lalagyan, papel
c. lata, bag na gawa sa papel, bote ng tubig na
mineral
2. Kaninong samahan ang KPK?
a. mga batang nasa ikaapat na baitang
b mga batang nasa ikalimang na baitang
c. mga batang nasa ikatlong baitang
3. Sino ang tinutukoy ng tagapagbalita?
BANGHAY ARALIN SA M

Ikalawang Markahan
MTB-MLE

I. Layunin
1. Nababasa ng malakas ang teksto ng 95 – 100% na may
wastong ekspresyon
2. Nagagamit ang kumbinasyon ng hulapi at unlapi upang
malaman ang kahulugan ng mga salita.
3. Nahihinuha ang wakas ng kuwento.
4. Nakukuha ang impormasyon gamit ang pie graph
II. Paksa:
Aralin12 Aking Pamayanan
Pagbasa nang May wastong Expresyon
MT3AIIa-i-3.2-
MT3LC-IIa-b-4-5
MT3G-IIa-b2.2.3
PG/KMpp. 12-13
Kagamitan: tsart
III. Pamamaraan
Mga Gawain sa Pagkatuto
1 Nakapag recycle ka na ba?
Basahin ang kuwento at alamin kung ano ang proyektong
ginawa ng Baitang III- Makulikuli tungkol sa pag- recycle?
“Basura, Ipunin at Gamitin”
by Lilibeth A. Magtang

Sa dinami dami ng klase sa paaralan ng Palaming. Ang


Baitang III- Masinop na naman ang tinghal na “Pinaka
mapagmahal sa kapligiran. Pang limang taon na nilang taglay
ang titulo, kaya nang natungin sila kung ano ang kanilang
sikreto, agad naman nilang ibinahagi ang kanilang ang
pamamaraan.
Ipinatutupad ni G. Santos, ang kanilang tagapayo
ang “Basura mo, Ibulsa mo” sa buong taon. Ito ang
kanilang panuntunan at disiplina. Pinayuhan din
sila ni G. Santos na maging sa bahay ay gawin ito.
Ngayong taon, ang pinalamalaking proyekto ng
Baitang III- Masinop ay” Sa Basura, Bagong Gamit
Nagmumula. (recycle used objects). Nakaipon ang
mga mag-aaral ng maraming lumang diyaryo,
karton, bote at iba pa.
Subukin
Makikita sa grap na ito ang kanilang mga nakaipon. Isipin ang maaaring maging katapusan ng mga
salaysay.
Mula sa mga bagay na patapon, nakagawa sila ng paper “Huwag mong
maché na vase,maliliit na hayop, lagyan ng bolpen na gagamitin ang
nakatulong nang malaki sa kanilang proyekto dahil ang computer
napagbilihan sa mga ito ay inipon kaya nakapagawa ng hanggang wala cups
palikuran sa loob ng silid-aalan. ako sa 45% 5%
Umaasa si G. Santos na ang kanilang natutunan ay gagawin bahay”, boteng plastik 30%
din ng mga nakararami. Hinikayat niya ang lahat na mahigpit na Lumang
magrecycle, upang mabawasan ang mga basura sa bilin ng
diyaryo
kapaligiran. nanay ni
Ben. Ngunit
at
Isipin si Jerry, ang magasin
Alin sa mga klase ng Paaralan ng Palaming ang nanalo ng kaibigan ni
karangalan bilang “ Pinaka –Makakalikasan”? Ben ay 10%
Sino ang tagapayo ng klase? Ano ang kahang hanga niyang nagkuwento 10%
katangian? tungkol sa isang
Ano ang ipinahayag na sikreto ng mga nanalo? bagong on line
Anong proyekto ang isinagawa ng nanalong klase? game.
Alin sa mga bagay na patapon ang may pinakamalaki ang Naisip ni Jerry na wala
bahagdan na kanilang naipon? Alin ang pinaka kakaunti? Alin namang masama kung titingnan lamang niya ito.
ang magkapareho ng bahagdan? Binuksan niya ang computer, at napindot niya ang
Ano ano ang mga bagay na nagawa nila mula sa mga bagay maling icon. Nabura ang ginawang dokumento ng
na patapon na? nanay niya. Sinubukan niya itong hanapin ngunit di
Naranasan niyo na ba ng bumuo ng bagong bagay mula sa na niya ito maibalik pa. Agad na pinatay ni Ben ang
mga bagay na patapon na?? computer at pumasok sa kanyang kuwarto. Ngunit
Kanino ang palikuran ang ipinagawa? hindi siya mapalagay, muli niyang binuksan ang
Ilarawan ang klase ni G. Santos. computer.
Ipaliwanag ang nais iparating ng maikling salaysay na ito.
Ano sa palagay mo ang susunod na mangyayari?

Gawin : Naglalakad pauwi sina Lianne at Rose, nang may


mapansin sila, ano kaya iyon?, wika ng dalawa.
Kung ikaw ang magbibigay ng katapusan ng kuwento, ano Pitaka!
ito? Agad na binuksan ni Rose, nakita nila na may
Sa iyong sagot, isulat ang iyong hinuha sa kung ano ang lamang limang daang piso sa loob. Nakatinginan
maaaring mangyari sa darating pang pagkakataon mula sa ang dalawang bata. Nais mabili ni Lianne ang isang
kuwento. bagong manika.Sapatos naman ang nais ni Rose.
Tandaan Nag-iisip na mabuti ang dalawa.
Ang pagbibigay ng prediksiyon o maaaring
kahinatnan ay isang kakayahan na dapat Ano sa palagay mo ang susunod na mangyayari?
matutuhan ng isang mag-aaral. Basahin ang mga salita
Ang pagbibigay ng prediksiyon ay isang matalinong
hula tungkol sa susunod na pangyayari. sabihin gumawa
Upang makapagbigay ng predisiyon, tingnag katapatan
mabuti ang mahahalagang detalye. ulitin tumawa
Makatutulong din ang mga unang kaalaman at hiniram
karanasan upang makapgbigay ng mabisang mahusay hiniram tumanggap
prediksiyon. talaan
magbantay magsayawan
lumakad bumangon maglinis
Ano ang inyong napansin sa kayarian ng mga
salita?
Tandaan
Ang panlapi ay isang kataga na ikinakabit sa isang
salitang-ugat upang makabuo ng bagong salita.
May ibat’ibang uri ng mga panlapi:
Unlapi – ang panlapi ay makikita o nakalagay sa
unahan ng salitang-ugat.

Halimbawa:
Mag/ma
Mag-aral mahusay

Nag/na
Nagsimula natapos
Gitlapi ang panlapi ay makikita o nakalagay sa
loob ng salita.
Halimbawa:
Um/ in
sumayaw ginawa

Hulapi ang panlapi ay makikita o nakalagay sa


hulihan ng salita.
Halimbawa:
an/ han/in
sabihan tandaan isipin
Kabilaan -kapag ang isang pares ng panlapi ay
makikita o nakalagay sa unahan at ang isa ay nasa
hulihan ng salita.
Halimbawa:
mag, an, pa, in ka, an ka, han
mag-awitan, paalisin, kaibigan, kadalagahan
Gawain 1
Lagyan ng angkop na panlapi ang mga salita. Salitang Salitang Panlapi Uri ng
Isulat sa inyong sagutang papel Maylapi Ugat Panlapi
luto pasyalan pasyal an hulapi
ibig mag-aral aral mag unlapi
kain tumawa tawa um gitlapi
lakad nanood nood na unlapi
awit ginising gising in gitlapi
walis kaibigan ibig ka, an kabilaan
saya
binasa basa in gitlapi
ayos
tapos
10.dakila

You might also like