Professional Documents
Culture Documents
DLP 7
DLP 7
I. Layunin:
Sa katapusan ng 60 minuto , 80 % sa mga mag-aaral ay inaasahang:
1. nasusuri ang iba’t ibang uri ng katangiang pisikal ng Asya;
2. nakakagawa ng sariling pagtataya tungkol sa kapaligirang pisikal ng
Asya;at
3. napapahalagahan ang ugnayan ng tao at kapaligiran sa paghubog ng
kabihasnang Asyano.
III. Pamamaraan:
Panimulang Gawain:
1.1 Pagdarasal
1.2 Pagsasaayos ng mga upuan
1.3 Pagtala ng mga lumiban
1
B. Pangganyak (Engagement): Larawan- Suri
Pagpapakita ng mga larawan tungkol sa iba’t ibang uri ng mga pisikal na anyo
ng Asya tulad ng bulubundukin, bundok, bulkan, talampas, disyerto, kapuluan,
pulo, tangway at kapatagan at tatanungin ang mga mag-aaral kung tungkol
saan ang mga ipinakitang larawan.
Pamprosesong Tanong:
1. Suriin ang bawat larawan. Ilan dito ang anyong lupa? Ang anyong tubig?
2. Masasabi mo bang ang mga anyo ng kalikasang ito ay gumanap at patuloy na
gumaganap ng mahalagang papel sa pamumuhay ng mga taong nainirahan sa mga
bansang ito? Pangatwiran ang sagot.
2
V. Takdang Aralin (Enrichment):
Ipapabasa sa mga mag-aaral ang pahina 15 hanggang 16 sa modyul at aalamin
kung paano tutukuyin ang lokasyon ng mga bansa?
Pagninilay:
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagatataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang Gawain para sa remediation
C. Nakakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na nakakuha sa
leksyon
E. Bilang ng mag-aaral na magpatuloy sa
remediation
F. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakakatulong?
G. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyon sa tulong ng aking punung-guro at
superbisor?
H. Anong motibasyon o lokal na materyalis
ang aking ginamit o nadiskubri na gusto kong
ibahagi sa ibang guro?
3
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 7
I. Layunin:
Sa katapusan ng 60 minuto, 80 % sa mga mag-aaral ay inaasahang:
1. natatalakay ang mga pangunahing konsepto sa pagtukoy ng lokasyon ng isang
bansa;
2. natutukoy ang pagkuha ng lokasyon ng isang bansa; at
3. napapahalagahan ang pagkuha ng loaksyon ng isang bansa.
II. Paksang Aralin:
Paksa: Heograpiya ng Asya (Katangiang Pisikal ng Asya)
Integrasiyon:
Agham: Nasusuri ang pagkuha ng lokasyon ng isang bansa.
Filipino: Nakakagawa ng sanaysay.
III. Pamamaraan:
Panimulang Gawain:
1.1 Pagdarasal
1.2 Pagsasaayos ng mga upuan
1.3 Pagtala ng mga lumiban
4
A. Balik-aral (Elicit):
Magtatanong sa mga mag-aaral kung ano ang kanilang naintindihan sa nakaraang
talakayan.
1. Ano ang ibig sabihin ng heograpiya?
2. Papaano nito naaapektuhan ang pagunlad ng isang kabihasnan?
C. Pagtuklas (Exploration):
Ipapaliwanag ng guro kung ano ang ugnayan ng mga binuong salita sa magiging
paksa sa araw na ito.
D. Pagtatalakay (Explanation):
Ipapaliwanag ng guro ang konsepto tungkol sa daigdig, ang kinarooonan nito,
sukat, hugis at mga kontinenteng kabilang dito.
Ipapaliwanag ang lokasyon ng isang luagr sa pamamagitan ng pagtukoy ng
latitud at longhitud.
E. Pagpapalalim (Elaboration): Pangkatang Gawain, Brainstorming
a. Ang klasi ay hahatiin sa limang pangkat.
b. Gamit ang mapa, hahanapin ng mga mag-aaral ang mga bansa sa pamamagitan
ng pagtukoy sa latitude at longhitud at ilalahad ang kanilang output sa klase.
5
V. Takdang Aralin (Enrichment)
Magsaliksik ng mga datos at ilista ang mga bansa na kabilang sa 5 rehiyon sa Asya.
Pagninilay:
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagatataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa remediation
C. Nakakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na nakakuha sa leksyon
E. Bilang ng mag-aaral na magpatuloy sa
remediation
F. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito nakakatulong?
G. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyon
sa tulong ng aking punung-guro at superbisor?
H. Anong motibasyon o lokal na materyalis ang
aking ginamit o nadiskubri na gusto kong ibahagi sa
ibang guro?
6
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 7
I. Layunin:
Sa katapusan ng 60 minuto, 80 % sa mga mag-aaral ay inaasahang:
1. natatalakay ang iba’t-ibang katangiang pisikal ng Asya,
2. nakagagawa ng sariling paglalarawan sa mga katangiang pisikal ng isang lugar, at
2. napapahalagahan ang mga katangiang pisikal ng Asya at ng kanilang lugar na
kinabibilangan.
II. Paksang Aralin:
Paksa: Heograpiya ng Asya (Katangiang Pisikal ng Asya)
Integrasiyon:
Agham: Nasusuri ang ibat-ibang pisikal na anyo ng Asya.
EsP: Pagpapahalaga sa ating kapaligiran bilang isang Asyano.
Filipino: Nakakagawa ng sanaysay.
III. Pamamaraan:
Panimulang Gawain:
1.1 Pagdarasal
1.2 Pagsasaayos ng mga upuan
1.3 Pagtala ng mga lumiban
7
A. Balik-aral (Elicit): Larawan- suri
Magpapakita ang guro ng mga larawan upang masimulan ang panibagong
talakayan.
Ang mga larawang ipapakita ay tungkol sa heograpiya sa Asya. Magtatanong
ang guro kung ano ang kanilang nalalaman tungkol sa heograpiya ng Asya.
Ano-ano ang inyong nalalaman tungkol sa Asya?
Meron ba kayong napuntahang mga lugar sa Asya, maliban sa
Pilipinas?
Ano ba ang inyong napapansin sa katangiang pisikal ng inyong lugar?
Marami ba itong lupain?
Napapalibutan ba ito ng katubigan?
C. Pagtuklas (Exploration):
a. Ang mga larawang naipakita ay tungkol sa heograpiya ng Asya
b. Ilalahad ang mga paksang tatalakayin para sa araw na iyon.
D. Pagtatalakay (Explanation):
Ilalahad kung ano ang ibig sabihin ng heograpiya.
Ang heograpiya ay ang pisikal na katangian ng kapaligiran na
nakakaimpluwensiya sa pagbuo at pag-unlad ng kabihasnan ng mga
Asyano at ito ay patuloy na humuhubog sa kultura at kabuhayan nila.
Magpapakita ng mga larawan tungkol sa iba’t-ibang heograpiya na
makikita sa Asya.
Papaano nakaaapekto ang heograpiya ng isang lugar sa pag-unlad ng
kanilang kultura at kabihasnan.
1. Ano ano ang mga salik na nakaaapekto sa heograpiya ng
isang lugar.
2. Papaano naapektuhan ng mga salik na ito ang pag unlad ng
lugar?
3. Ano ang iba’t-ibang katangiang pisikal ng isang lugar
a. Anyong lupa
i. Mga halimbawa ng anyong lupa
b. Anyong tubig
i. Mga halimbawa ng anyong tubig
8
E. Pagpapalalim (Elaboration): Iguhit Mo!
Base sa mga impormasyon na natutunan ng mga mag-aaral tungkol sa
heograpiya ng Asya ay guguhit ang mga mag-aaral ng sariling paglalarawan
sa mga nakita nilang pisikal na katangian na makikita sa kanilang lugar.
Pipili ang guro ng limang mag-aaral na magbahagi ng kanilang output sa
klase.
IV. Pagtataya sa Aralin (Evaluation): Sanaysay
Sa isang buong papel, ang mga mag-aaral ay susulat ng isang sanaysay tungkol sa
kung papaano papahalagahan ang mga katangiang pisikal ng isang lugar upang
mapanatili ito at magamit sa pagpapaunlad ng isang lugar.
Pagninilay:
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagatataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang Gawain para sa remediation
C. Nakakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na nakakuha sa
leksyon
E. Bilang ng mag-aaral na magpatuloy sa
remediation
F. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakakatulong?
G. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyon sa tulong ng aking punung-guro at
superbisor?
H. Anong motibasyon o lokal na materyalis
ang aking ginamit o nadiskubri na gusto kong
ibahagi sa ibang guro?
9
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 7
I. Layunin:
Pagkatapos ng aralin, 80% ng mga mag-aaral ay inaasahang:
1. naipapaliwanag ang katangiang pisikal ng Asya;
2. nakabubuo ng isang talahanayan tungkol sa mga bansang nabibilang sa limang
rehiyon sa Asya Silangang Asya, Timog-Silangang Asya, Timog Asya,
Kanlurang Asya at Hilagang Asya; at
3. napapahalagahan ang mga salik na bumubuo sa pagbuo at pag-unlad ng
kabihasnang Asyano.
10
III. Pamamaraan:
Panimulang Gawain:
1.1 Pagdarasal
1.2 Pagsasaayos ng mga upuan
1.3 Pagtala ng mga lumiban
C.2 Ang mga mag-aaral ay bubuo ng limang (5) pangkat. Bawat pangkat ay
mag rerepresenta sa bawat rehiyon sa Asya at itatala ang mga bansa na
kabilang sa kanilang rehiyon.
Unang Pangkat- Hilagang Asya
Ikalawang Pangkat- Kanlurang Asya
Ikatlong Pangkat- Timog- Silangang Asya
Ikaapat na Pangkat- Timog Asya
Ikalimang Pangkat- Silangang Asya
11
C.4. Pipili ng isang representante na maglalahad ng kanilang output.
D. Pagtatalakay (Explanation):
Itatama ang mga misconceptions tungkol sa aktibidad ng bawat
pangkat.
E. Pagpapalalim (Elaboration):
E.1 Magbibigay ang guro ng karagdagang kaalaman ukol sa paksa.
E.2 Magpapakita ang guro ng pangalan ng isang bansa at tutukuyin ng bawat
pangkat kung saang rehiyon ito kabilang.
MGA BANSA SAGOT
1. China 1. Silangang Asya
2. Pilipinas 2. Timog Silangang Asya
3. India 3. Timog Asya
4. Turkmenista 4. Hilagang Asya
5. Israel 5. Kanlurang Asya
6. South Korea 6. Silangang Asya
7. Vietnam 7. Timog Silangang Asya
8. Mongolia 8. Hilagang Asya
9. Armenia 9. Hilagang Asya
10. Iraq 10. Kanlurang Asya
V. Paglilipat (Enrichment):
Magsaliksik tungkol sa dalawa sa mga mahahalagang salik ng kapaligirang
pisikal ng Asya at sagutan ang mga sumusunod na katanungan:
1. Ano ang dalawang salik ng kapaligirang pisikal ng Asya?
2. Paano kaya tinutugunan ng mga Asyano ang mga oportunidad at ang mga
banta o panganib kaugnay ng mga anyong lupa at anyong tubig?
12
Pagninilay:
13
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 7
I. Layunin:
Pagkatapos ng (60) minuto, 80 % sa mag-aaral ang inaasahang:
1. nailalarawan ang mga katangian ng kapaligirang pisikal sa mga rehiyon ng
Asya katulad ng kinaroroonan, hugis, sugat, klima, at vegetation cover;
2. nakapaghahambing ng kalagayan ng kapaligiran sa ibat-ibang bahagi ng Asya;
at
3. nabibigyang-halaga ang ugnayan ng tao at kapaligiran na nagbigay-daan sa
pagbuo at pag-unlad ng kabihasnang Asyano.
III. Pamamaraan:
Panimulang Gawain:
1.1 Pagdarasal
1.2 Pagsasaayos ng mga upuan
1.3 Pagtala ng mga lumiban
14
A. Pagbabalik-aral (Elicit)
Magtatanong ang guro sa mga mag-aaral tungkol sa limang rehiyon ng Asya.
Ikalawang Pangkat:
Mga Positibong Mga Banta o
Anyong Tubig gamit ng Tubig Panganib
15
IV. Pagtataya sa Aralin (Evaluation): Pagkikilala
Sa isang kapat na papel, sagutan ang sumusunod na katanungan:
1. Ito ay hanay ng mga bundok.
2. Ano ang pinakamataas na bundok sa buong mundo.
3. Ang Pinatubo, Taal at Mayon ay mga halimbawa ng anong uri ng anyong
lupa?
4. Ito ay kapatagan sa itaas ng bundok.
5. Ano ang pinakamalaking disyerto sa Asya?
6. Ano ang pinakamalaking archipelagic state sa buong mundo?
7. Ano ang pinakamalaking lawa sa buong mundo?
8. Anong ilog ang nagsilbing lundayan ng sinaunang kabihasnan sa
Mesopotamia?
9. Anong ilog ang nagsilbing lundayan ng sinaunang kabihasnang Indus?
10. Anong ilog ang nagsilbing lundayan ng sinaunang kabihasnan sa China?
V. Paglilipat (Enrichment):
Basahin ang pahina 22-23 sa modyul at tukuyin kung ano ano ang ibat-ibang uri
ng vegetation cover sa Asya.
Pagninilay:
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagatataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang Gawain para sa remediation
C. Nakakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na nakakuha sa
leksyon
E. Bilang ng mag-aaral na magpatuloy sa
remediation
F. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakakatulong?
G. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyon sa tulong ng aking punung-guro at
superbisor?
H. Anong motibasyon o lokal na materyalis
ang aking ginamit o nadiskubri na gusto kong
ibahagi sa ibang guro?
16
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 7
I. Layunin:
Pagkatapos ng (60) minuto, 80 % sa mag-aaral ang inaasahang:
1. nasusuri ang ibat-ibang uri ng vegetation cover;
2. nakakakagawa ng isang data chronicle; at
3. nabibigyang-halaga ang ibat-ibang uri ng vegetation cover sa Asya.
III. Pamamaraan:
Panimulang Gawain:
1.1 Pagdarasal
1.2 Pagsasaayos ng mga upuan
1.3 Pagtala ng mga lumiban
17
A. Pagbabalik-aral (Elicit)
Pagtatanong sa klase tungkol sa ibat-ibang uri ng anyong lupa at anyong tubig.
18
V. Paglilipat (Enrichment):
Magsaliksik tungkol sa ibat-ibang uri ng klima sa bawat rehiyon sa Asya.
Pagninilay:
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagatataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang Gawain para sa remediation
C. Nakakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na nakakuha sa
leksyon
E. Bilang ng mag-aaral na magpatuloy sa
remediation
F. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakakatulong?
G. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyon sa tulong ng aking punung-guro at
superbisor?
H. Anong motibasyon o lokal na materyalis
ang aking ginamit o nadiskubri na gusto kong
ibahagi sa ibang guro?
19
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 7
I. Layunin:
Pagkatapos ng 60 minuto, 80 % sa mag-aaral ang inaasahang:
1. natutukoy ang mga bansang kabilang o nakapaloob sa Pacific Rim of Fire,
2. nakabubuo ng isang datos ukol sa deskripsyon ng mga pisikal na katangian ng
bawat bulkan; at
3. nakababahagi ng kanilang output ukol sa nagawang gawain.
III. Pamamaraan:
Panimulang Gawain:
1.1 Pagdarasal
1.2 Pagsasaayos ng mga upuan
1.3 Pagtala ng mga lumiban
20
A. Pagbabalik-aral (Elicit)
Tatanungin ang mga mag-aaral tungkol sa iba’t-ibang uri ng vegetation cover.
21
V. Paglilipat (Enrichment):
Magsaliksik tungkol sa ikatangiang pisikal ng Asya.
Pagninilay:
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagatataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang Gawain para sa remediation
C. Nakakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na nakakuha sa
leksyon
E. Bilang ng mag-aaral na magpatuloy sa
remediation
F. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakakatulong?
G. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyon sa tulong ng aking punung-guro at
superbisor?
H. Anong motibasyon o lokal na materyalis
ang aking ginamit o nadiskubri na gusto kong
ibahagi sa ibang guro?
22
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 7
I. Layunin:
Pagkatapos ng 60 minuto, 80% ng mga mag-aaral ay inaasahang:
1. naipapaliwanag ang konsepto, kahulugan at pagkakaiba ng klima at panahon,
2. naihahambing ang iba’t-ibang uri ng klima ng mga rehiyon sa Asya, at
3. napapahalagahan ang kalagayan ng kapaligiran sa iba’t-ibang bahagi ng Asya.
III. Pamamaraan:
Panimulang Gawain:
1.1 Pagdarasal
1.2 Pagsasaayos ng mga upuan
1.3 Pagtala ng mga lumiban
23
A. Balik- aral (Elicit): Larawan-Suri
Pagbabalik-aral tungkol sa mga uri ng vegetation cover sa Asya sa
pamamagitan ng pagpapakita ng mga larawan.
Lupaing may Lupaing pinagsamang Damuhang may ugat na
damuhang matataas na damuhan at kagubatan mababaw o shallow-
malalalim ang ugat o rooted short grasses.
deeply- rooted grasses
24
4. D. Pagtatalakay (Explanation): Discussion Method
Ang karaniwang panahon o average weather na nararanasan ng isang
lugar sa loob ng mahabang panahon ay tinatawag na klima.
Kinapapalooban ito ng mga elemento tulad ng temperatura, ulan at
hangin. Maraming salik ang nakaapekto sa klima ng isang lugar. Ilan
dito ay ang lokasyon, topograpiya, uri o dami ng mga halaman, at
distansya sa mga anyong tubig.
Dahil sa lawak ng Asya matatagpuan dito ang lahat ng uri ng klima at
panahon.
Monsoon o hanging nagtataglay ng ulan ay isang bahagi ng klima na
may matinding epekto sa pamumuhay ng tao lalo’t higit yaong nasa
Silangan at Timog-Silangang Asya. Depende sa lakas ng bugso nito,
ito ay maaring magdulot ng parehong kapakinabangan at kapinsalaan.
25
4.Takdang Oras Natapos ng Natapos ngunit Di natapos ang
buong husay sa lumagpas sa Gawain
loob ng takdang oras
itinakdang oras
Pagninilay:
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagatataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang Gawain para sa remediation
C. Nakakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na nakakuha sa
leksyon
E. Bilang ng mag-aaral na magpatuloy sa
remediation
F. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakakatulong?
G. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyon sa tulong ng aking punung-guro at
superbisor?
H. Anong motibasyon o lokal na materyalis
ang aking ginamit o nadiskubri na gusto kong
ibahagi sa ibang guro?
26
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 7
I. Layunin
Sa pagtatapos ng 60 minuto, 80% ng mga mag-aaral ay inaasahang:
1. natutukoy ang katangiang pisikal ng mga rehiyon sa Asya;
2. nakagagawa ng pangkalahatang heograpikal na profayl ng Asya; at
3. napapahalagahan ang katangiang pisikal ng mga rehiyon sa Asya.
III. Pamamaraan
Panimulang Gawain:
1.1 Pagdarasal
1.2 Pagsasaayos ng mga upuan
1.3 Pagtala ng mga lumiban
27
B. Pagganyak (Engagement)- Pin It!
Ang guro ay magpapakita ng mga larawan ng mga kilalang lugar na matatagpuan
sa bawat rehiyon sa Asya. Gamit ang mapa ng Asya ay ididikit ng mga mag-aaral
ang naturang larawan sa kung saang rehiyon ito kabilang.
D. Pagtatalakay (Explanantion)
Ang klasi ay hahatiin sa limang pangkat na magrerepresenta sa limang rehiyon ng
Asya at sasagutan ang talahanayan.
Unang Pangkat: Hilagang Asya
Ikalawang Pangkat: Kanlurang Asya
Ikatlong Pangkat: Timog Asya
Ikaapat na Pangkat: Silangang Asya
Ikalimang Pangkat: Timog Silangnag Asya
HILAGANG
ASYA
KANLURANG
ASYA
TIMOG ASYA
SILANGANG
ASYA
TIMOG
SILANGANG
ASYA
E. Pagpapalalim (Elaboration):
Iwawasto ang mga misconceptions tungkol sa katangiang pisikal ng mga
rehiyon sa Asya.
28
KATANGIANG PISIKAL NG ASYA
KINAROROONAN HUGIS SUKAT ANYO KLIMA VEGETATION
REHIYON COVER
HILAGANG
ASYA
KANLURANG
ASYA
TIMOG ASYA
SILANGANG
ASYA
TIMOG
SILANGANG
ASYA
PAGHAHAMBING:
EPEKTO:
KAPAKINABANGAN:
Pagninilay:
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagatataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang Gawain para sa remediation
C. Nakakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na nakakuha sa
leksyon
E. Bilang ng mag-aaral na magpatuloy sa
remediation
F. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakakatulong?
G. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyon sa tulong ng aking punung-guro at
superbisor?
H. Anong motibasyon o lokal na materyalis
ang aking ginamit o nadiskubri na gusto kong
ibahagi sa ibang guro?
29
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 7
I. Layunin:
Pagkatapos ng aralin, 80% ng mga mag-aaral ay inaasahang:
1. nailalarawan ang mga likas na yaman ng bawat rehiyon ng Asya;
2. nailalahad ang mga solusyon sa paglutas sa mga isyung pangkapaligiran; at
3. naipapamalas ang pagpapahalaga sa mga likas na yaman ng Asya.
III. Pamamaraan:
Panimulang Gawain:
1.1 Pagdarasal
1.2 Pagsasaayos ng mga upuan
1.3 Pagtala ng mga lumiban
30
B. Pagganyak (Engagement): Larawan- suri
Pagsagot ng mga mag-aaral kung anong uri ng likas na yaman ang
ipinahihiwatig ng mga larawan.
RUBRIKS SA PRESENTASYON
NILALAMAN Naipapakita nang tama ang konkretong 15
detalye ukol sa paksa
KAHUSAYAN Pagpapamalas ng talino at kumpyansa 15
sa sarili habang inilalahad ang paksa
PAGLALAHAD Paggamit ng angkop na salita sa 10
paglalahad
KABUUANG Kaayusan sa paglalahad ng pangkatang 10
PRESENTASYON Gawain
TOTAL 50
31
IV. Pagtataya sa Aralin (Evaluation): Data Retrieval Chart
Panuto: Magbigay ng limang bansa sa Asya at punan ng mga impormasyon na
hinihingi ng bawat kolum. Isulat sa kalahating papel.
Pagninilay:
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagatataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang Gawain para sa remediation
C. Nakakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na nakakuha sa
leksyon
E. Bilang ng mag-aaral na magpatuloy sa
remediation
F. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakakatulong?
G. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyon sa tulong ng aking punung-guro at
superbisor?
H. Anong motibasyon o lokal na materyalis
ang aking ginamit o nadiskubri na gusto kong
ibahagi sa ibang guro?
32
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 7
I. Layunin:
Pagkatapos ng aralin, 80% ng mga mag-aaral ay inaasahang:
1. naipapaliwang ang implikasyon ng kapaligirang pisikal at yamang likas ng mga
rehiyon sa pamumuhay ng mga Asyano;
2. napaghahambing ang uri ng pamumuhay ng mga Asyano noon at ngayon sa
larangan ng: Agrikultura, ekonomiya, panahanan at kultura; at
3. nabibigyang halaga ang pangangalaga sa yamang likas sa pamumuhay ng mga
Asyano.
Integrasyon:
Music: Nakakagawa ng isang kanta
Arts: Nakagagawa ng isang poster
Filipino: Nakakabuo ng isang pangungusap
English: Naipamamalas ang kanilang galing sa pakikipagtalastasan sa pamamagitan
ng pagpresenta ng isang talk show, pagsasadula at radio/tv broadcasting.
Science: Natutukoy ang kahalagahan ng balanseng ekolohikal.
33
EsP: Naipapamalas ng mga mag-aaral ang kahalagahan ng disiplina upang
mapangalagaan ang mga likas na yaman.
Mathematics: Arithmetic
Istratehiya: Differentiated Instruction, Inquiry Based, Discovery, Collaborative, and
discussion.
III. Pamamaraan:
Panimulang Gawain:
1.1 Pagdarasal
1.2 Pagsasaayos ng mga upuan
1.3 Pagtala ng mga lumiban
A. Balik- aral (Elicit): Anu-ano ang mga uri ng likas na yaman ng Asya?
Answer: PAMUMUHAY
8x2= 16 (P), 1-0=1 (A), 6+7= 13 (M), 105÷5= 21 (U),
200÷8= 25 (Y)
34
RUBRIKS SA PRESENTASYON
NILALAMAN Naipapakita nang tama ang konkretong 20
detalye ukol sa paksa
KAHUSAYAN Pagpapamalas ng talino at kumpyansa 10
sa sarili habang inilalahad ang paksa
PAGLALAHAD Paggamit ng angkop na salita sa 10
paglalahad
KABUUANG Kaayusan sa paglalahad ng pangkatang 10
PRESENTASYON Gawain
TOTAL 50
35
V. Takdang- Aralin (Enrichment)
Basahin ang pahina 46-49 at suriin ang tungkol sa biodiversity at ang mga
suliraning pangkapaligiran na dinaransn ng Asya sa kalukuyan.
Pagninilay:
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagatataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang Gawain para sa remediation
C. Nakakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na nakakuha sa
leksyon
E. Bilang ng mag-aaral na magpatuloy sa
remediation
F. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakakatulong?
G. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyon sa tulong ng aking punung-guro at
superbisor?
H. Anong motibasyon o lokal na materyalis
ang aking ginamit o nadiskubri na gusto kong
ibahagi sa ibang guro?
36
Banghay-Aralin sa Araling Panlipunan 7
I. Layunin:
Sa katapusan ng aralin, 80% ng mga mag-aaral ay inaasahang;
1. Natutukoy ang mga suliraning pangkapaligirang kinakaharap ng mga rehiyon sa
Asya.
2. Nasusuri ang mga epekto ng mga suliraning pangkapaligiran sa pamumuhay ng
mga Asyano
3. Nabibigyang halaga ang pangangalaga sa yamang likas sa ikabubuhay ng mga
asyano.
II. Paksang-Aral
Paksa: Implikasyon ng Likas na yaman sa pamumuhay sa mga Asyano (AP7HAS-IF-
1.6)
Integrasyon:
Agham: Natutukoy ang mga suliraning pangkapaligirang kinakaharap sa Asya.
Agham: Nasusuri ang mga epekto ng mga suliraning pangkapaligiran sa
pamumuhay ng mga Asyano
ESP: Pagpapahalaga sa likas na yaman
Istratehiya: Discovery,
Kagamitan: laptop, Book
Batayang Aklat: ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba (Pahina 43-53)
III. Pamamaraan:
Panimulang Gawain
1.1 Panalangin
1.2 Pagbati at pagsasaayos ng upuan
1.3 Pagtatala ng lumiban
37
A. Pagbabalik aral (Elicit): Pagtatanong kung ano-ano ang likas na yaman ang
matatagpuan as Asya.
DESERTIFICATION
SALINIZATION
DEFORESTATION
SILTATION
RED TIDE
GLOBAL CLIMATE
CHANGE
OZONE LAYER
Pamprosesong tanong:
1. Ano ang biodiversity?
2. Ano-anong suliraning ekolohikal at pangkapaligiran ang
kinakaharap ng mga Asyano?
3. Paanon tayo makakatulong upang masolusyunan ang mga
suliraning ito?
38
IV. Pagataya sa Aralin (Evaluation): Gawain: ESSAY
Pagninilay:
39
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 7
I. Layunin:
Sa katapusan ng (60) minuto, 80 % sa mga mag-aaral ay inaasahang:
1. naibibigay ang kahulugan ng biodiversity,
2. nakakagawa ng Slogan kung paano makakamit ang balanseng ekolohikal, at
3. naipapahayag ang kahalagan ng biodiversity sa pamumuhay ng tao.
III. Pamamaraan:
Panimulang Gawain:
1.1 Pagdarasal
1.2 Pagsasaayos ng mga upuan
1.3 Pagtala ng mga lumiban
40
A. Balik Aral (Elicit):
Tatanungin ang mga mag-aaral tungkol sa mga natutunan sa nakaraang aralin.
Gabay na tanong:
1. Ano-anong mga likas na yaman ang makikita ninyo sa inyong paligid?
2. Ano-ano kaya ang mga implikasyon nito sa pamumuhay ng mga tao?
B. Pagganyak (Engagement): 2 Pics 1 Word!
Magpapakita ang guro ng mga larawan at tutukuyin ng mga mag-aaral kung ano
ang isinasaad ng larawan.
Pamprosesong Tanong:
1. Tungkol saan ang mga nasa larawan?
2. Gaaano kahalaga ang biodeiversity sa pamumuhay ng mga tao?
41
D. Pagtatalakay (Explanation):
Magbibigay ng karagdagang impormasyon ang guro at itatama ang mga
misconceptions tungkol sa paksa.
Pamprosesong Tanong:
1. Bakit unti unting nawawala ang biodiversity sa Asya?
2. Magbigay ng solusyon kung ano ang magagawa upang mapanatili ang biodiversity
sa Asya.
D. Pagpapalalim (Elaboration):
Sa parehong pangkat, gumawa ng isang poster na nagpapakita ng epekto ng
malaking populasyon sa kalikasan at kung paano ito solusyonan.
RUBRIKS SA PRESENTASYON
NILALAMAN Naipapakita nang tama ang konkretong 15
detalye ukol sa paksa
KAHUSAYAN Pagpapamalas ng talino at kumpyansa 15
sa sarili habang inilalahad ang paksa
PAGLALAHAD Paggamit ng angkop na salita sa 10
paglalahad
KABUUANG Kaayusan sa paglalahad ng pangkatang 10
PRESENTASYON Gawain
TOTAL 50
Gabay na Tanong:
1. Bakit mahalagang panatilihin ang balanseng ekolohikal ng rehiyon ng
Asya?
2. Bakit dapat isulong ang pangangalaga ng kalikasan?
3. Bilang isang mag-aaral, ano ang magagawa mo para mapanatili ang
balanseng ekolohikal ng ating bansa?
42
V. Takdang Aralin (Enrichment):
Magsaliksik sa mga bansa sa Asya na may maliliit at malalaking populasyon.
Pagninilay:
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagatataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang Gawain para sa remediation
C. Nakakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na nakakuha sa
leksyon
E. Bilang ng mag-aaral na magpatuloy sa
remediation
F. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakakatulong?
G. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyon sa tulong ng aking punung-guro at
superbisor?
H. Anong motibasyon o lokal na materyalis
ang aking ginamit o nadiskubri na gusto kong
ibahagi sa ibang guro?
43
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 7
I. Layunin:
Pagkatapos ng aralin, 85% ng mga mag-aaral ay inaasahang:
1. nasusuri ang pinagmulan ng iba’t ibang tao sa Asya;
2. nakakagawa ng Time Line sa Pinagmulan ng tao sa Asya; at
3. napapahalagahan ang mga yamang tao sa Asya.
III. Pamamaraan:
Panimulang Gawain:
1.1 Pagdarasal
1.2 Pagsasaayos ng mga upuan
1.3 Pagtala ng mga lumiban
44
3. Anong E? Balanseng ugnayan sa pagitan ng mga bagay na may buhay at
ng kanilang kapaligiran. (Ecological Balance)
4. Anong S? Pagpapatuloy na pagunlad sa pamamagitan ng maingat na
paggamit sa yamang likas. (Sustainable Development)
5. Anong C? Matinding pagbabago-bago ng klima dulot ng global
warming(Climate Change)
SURIIN
Pamrosesong Tanong:
1. Nakakaapeko ba ang laki o liit ng pamilya sa antas ng
pamumuhay nito? Bakit?
2. Naniniwala ka ba na ang anak ay yaman ng pamilya?
Bakit?
D. Pagpapalalim (Elaboration)
Itatama ng guro ang mga misconceptions sa resulta ng kanilang mga gawain at
magbibigay ng karagdagang kaalaman ang guro.
45
IV. Pagtataya (Evaluation)- Tekstu Analysis!
Sa isang kalahating papel isusulat ng mga mag-aaral ang kanilang
pagkakaintindi sa pangungusap.
“Sa bawat sampung tao sa Daigdig anim ay mula sa Asya”
Pagninilay:
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagatataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang Gawain para sa remediation
C. Nakakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na nakakuha sa
leksyon
E. Bilang ng mag-aaral na magpatuloy sa
remediation
F. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakakatulong?
G. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyon sa tulong ng aking punung-guro at
superbisor?
H. Anong motibasyon o lokal na materyalis
ang aking ginamit o nadiskubri na gusto kong
ibahagi sa ibang guro?
46
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 7
I. Layunin
Pagkatapos ng aralin, 80 % ng mag-aaral ay inaasahan na:
1. naibibigay ang kahulugan ng populasyon, literacy rate, migrasyon,
at kasarian,
2. nailalapat ang pagtukoy sa populasyon, literacy rate, migrasyon, at
kasarian sa pamamagitan ng pagbubukod, at
3. napapahalagahan ang mga salik na nakaapekto sa pagbuo at
paghubog ng kabihasnang Asyano.
47
III. Pamamaraan:
Balik-Aral (Elicit) Picto- Analysis!
Magpapakita ang guro ng larawan na may kaugnayan sa populasyon.
Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang populasyon?
2. Ano ang kasarian?
Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang sampung bansa sa Asya na may pinakamalaking populasyon? Saang
rehiyon sa Asya ito kabilang?
2. Anong mga bansa ang may batang populasyon? Matandang populasyon?
3. Anong mga bansa sa Asya ang may mataas na literacy rate?Saang rehiyon sa
Asya matatagpuan ang mga bansang ito? Bakit mataas ang literacy rate sa mga
bansang ito?
C. Pagtalakay (Explanation):
Itatama ng guro ang mga misconceptions tungkol sa naunang gawain.
IV. Pagtataya(Evaluation):
Sa isang kalahating papel, sasagutan ng mga mag-aaral ang mga sumusunod
na katanungan:
1. Ano- anong mga bansa sa Asya ang may mataas na antas ng
pandarayuhan?Ano ang mga dahilan nito.
2. Ano-anong mga bansa sa Asya ang may mataas na unemployment rate?
Mababang unemployment rate?
3. Paano nakakaapekto sa isang bansa kung mataas ang unemployment rate nito?
48
V. Takdang Aralin (Enrichment)
Ipapabasa sa mga mag-aaral ang pahina 78 ng modyul ang tungkol sa Populasyon
ng India at sagutan ang mga pamprosesong tanong: Isulat ito sa kuwaderno.
1. Ano ang dahilan ng patuloy na paglaki sa India?
2. Paano nakaaapekto ang populasyon sa kapaligiran sa India?
Pagninilay:
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagatataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang Gawain para sa remediation
C. Nakakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na nakakuha sa
leksyon
E. Bilang ng mag-aaral na magpatuloy sa
remediation
F. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakakatulong?
G. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyon sa tulong ng aking punung-guro at
superbisor?
H. Anong motibasyon o lokal na materyalis
ang aking ginamit o nadiskubri na gusto kong
ibahagi sa ibang guro?
49
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 7
I. Layunin
Pagkatapos ng (60) minuto, 80 % ng mag-aaral ay inaasahan na:
1. naibibigay ang kahulugan ng populasyon, literacy rate,
migrasyon, at kasarian;
2. nailalapat ang pagtukoy sa populasyon, literacy rate,
migrasyon, at kasarian sa pamamagitan ng pagbubukod; at
3. napapahalagahan ang mga salik na nakaapekto sa pagbuo at
paghubog ng kabihasnang Asyano.
II. Paksang Aralin
Paksa: Yamang-tao ng Asya
Integrasyon:
Mathematics: Nasusuri ang mga bahagdan ng demograpiya ng
populasyon sa Asya.
Filipino: Nakakabuo ng isang pangungusap
Ekonomiks: Nasusuri ang ugnayan ng populasyon, kasarian, gulang at
hanapbuhay sa pamumuhay ng mga Asyano.
English: Naipapamalas ang kahusayan sa pag-unlad
Strategies: Cooperative Learning
Mga Kagamitan: Mga larawan, Task Card, Power Point, Chalk
50
References: LM- Mga Pahina 73-75
IV. Pamamaraan:
Panimulang Gawain:
1.1 Pagdarasal
1.2 Pagsasaayos ng mga upuan
1.3 Pagtala ng mga lumiban
MGA SAGOT:
1. Populasyon
2. Taon
3. Life Expectancy
4. Bumasa
5. Unemployment Rate
Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang populasyon?
2. Ano ang literacy rate, migrasyon at kasarian?
3. Paano nakakaapekto ang mga ito sa kaunlaran sa kabihasnang Asyano?
D. Pagtalakay (Explanation):
Ang klase ay mananatili sa kanilang pangkat na may isang lider at
isang tagatala. Ang bawat pangkat ay tatanggap ng Task Card na
naglalaman ng Gawain na pagtutulungan ng bawat kasapi. Sa
pagsasagawa nito ay bibigyan lamang ng limang minuto ang bawat
pangkat at pagkatapos ay magtalaga ng isang kasapi na mag-uulat sa
natapos na Gawain. Ang bawat pangkat ay bibigyan ng isang minuto sa
pag-uulat.
51
Unang Pangkat – Population Growth Rate
Ikalawang Pangkat – Gulang ng populasyon, kasarian at life expectancy
Ikatlong Pangkat – Literacy Rate
Ikaapat na Pangkat – Migrasyon o Pandarayuhan
Ikalimang Pangkat – Hanapbuhay at Kaunlaran
Pagninilay:
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagatataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang Gawain para sa remediation
C. Nakakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na nakakuha sa
leksyon
E. Bilang ng mag-aaral na magpatuloy sa
remediation
F. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakakatulong?
G. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyon sa tulong ng aking punung-guro at
superbisor?
H. Anong motibasyon o lokal na materyalis
ang aking ginamit o nadiskubri na gusto kong
ibahagi sa ibang guro?
52
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 7
I. Layunin:
Sa katapusan ng (60) minuto, 80 % sa mga mag-aaral ay inaasahang:
1. natutukoy ang ibat-ibang pangkat etniko na bumubuo sa Asya,
2. nailalarawan ang bawat pangkat etniko ng Asya, at
3. naipapahayag ang kahalagan ng pagkakaiba-iba ng mga pangkat etniko sa Asya.
III. Pamamaraan:
Panimulang Gawain:
1.1 Pagdarasal
1.2 Pagsasaayos ng mga upuan
1.3 Pagtala ng mga lumiban
53
A. Balik Aral (Elicit):
Tatawag ng tatlong mag-aaral na magbabahagi ng kanilang kuro-kuro tungkol
sa ibibigay na tanong ng guro.
Bilang isang mag-aaral, nakaapekto ba sa iyo ang pagkakaroon ng maliit o
malaking pamilya? Pangatuwiranan.
B. Pagganyak (Engagement): Larawan Suri!
Magpapakita ang guro ng mga larawan at tutukuyin ng mga mag-aaral kung anong
pangkat-etniko ang isinasaad ng larawan.
Gabay na Tanong:
1. Tungkol saan ang mga nasa larawan?
2. Bakit iba-iba ang mga pangkat etniko sa Asya?
C. Pagtuklas (Exploration):
Hahatiin ang klasi sa limang (5) pangkat, bawat pangkat ay bibigyan ng mga
larawan ng mga pangkat etniko ng Asya at ididkit kung saang rehiyon ito
kabilang.
Pamprosesong Tanong:
1. May iisa bang pagkakakikilanlan ang mga pangkat etnolingguwistiko sa Asya?
2. May kaugnayan ba ang heograpiya sa uri ng pamumuhay ng pangkat
etnolingguwistiko sa Asya?
D. Pagpapalalim (Elaboration): I- Profile Mo!
Sa parehong pangkat, gumawa ng profile ng mga pangkat etnolingguwistiko
sa Asya.
RUBRIKS SA PRESENTASYON
NILALAMAN Naipapakita nang tama ang konkretong 15
detalye ukol sa paksa
ORGANISASYON Naipapamalas ng talino at kumpyansa 15
sa sarili habang inilalahad ang paksa
MENSAHI Paggamit ng angkop na salita sa 5
paglalahad
PAGKAMALIKHAIN Naipapakita ang pagka malikhain 5
KAPAKINABANGAN Naipapakita ang kapakinabangan ng 5
paksa
KABUUANG Kaayusan sa paglalahad ng pangkatang 5
PRESENTASYON Gawain
TOTAL 50
54
V. Takdang Aralin (Enrichment):
Magsaliksik tungkol sa mga kahulugan ng sumusunod:
1. Wika
2. Tona
3. Non Tonal
4. Etnisidad
Pagninilay:
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagatataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang Gawain para sa remediation
C. Nakakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na nakakuha sa
leksyon
E. Bilang ng mag-aaral na magpatuloy sa
remediation
F. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakakatulong?
G. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyon sa tulong ng aking punung-guro at
superbisor?
H. Anong motibasyon o lokal na materyalis
ang aking ginamit o nadiskubri na gusto kong
ibahagi sa ibang guro?
55
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 7
l. Layunin:
Sa pagtatapos ng aralin, 80% sa mga mag-aaral ay inaasahan na:
1. nasusuri ang kahulugan ng wika at etnisidad,
2. naiisa-isa ang mga pangkat etnolinggwistiko na matatagpuan sa iba’t ibang
rehiyon ng Asya, at
3. napapahalagahan ang sariling wika at etnisidad ng bawat pangkat-etniko.
lll. Pamamaraan:
Panimulang Gawain:
1.1 Pagdarasal
1.2 Pagsasaayos ng mga upuan
1.3 Pagtala ng mga lumiban
A. Balik-Aral (Elicit)
Tatanungin ang mga mag-aaral kung bakit iba-iba ang mga pangkat etniko sa
Asya.
56
B. Pagganyak (Engagement)
Ang klasi ay hahatiin sa limang pangkat na kung saan ay ibabahagi nila kung
saang lalawigan o rehiyon sa Pilipinas nagmula ang kanilang pamilya? Ano
ang wikang kanilang ginagamit? At ibahagi ang kanilang naging kasagutan sa
klase.
C. Pagtuklas (Exploration) Kabilang kaba?
Magpapakita ang guro ng larawan tungkol sa pag-uusap ng dalawang bata
E. Pagpapalalim (Elaboration)
Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang batayan ng pagpapangkat ng mga Asyano?
2. Nakakaapekto ba ang pagkakaiba-iba ng kultura at wika ng mga Asyano sa pagbuo at
paghubog ng kabihasnang Asyano? Pangatwiran.
3. Bilang Asyano paano maipapakita ang iyong pagpapahalaga sa yaman ng kultura ng
Asya?
lV. Pagtataya (Evaluation)- Itapat Mo!
Panuto: Itapat ang mga sumusunod na pangkat etnolingguwistiko na nasa kahon sa kaukulang
rehiyon kung saan ito nabibilang. Isulat ang mga ito sa tamang kolum sa talahanayan.
Chinese Burmese Vietnamese Pilipino
57
Timog-Silangang Asya Hilagang Asya Silangang Asya
V. Takdang Aralin:
Pagninilay:
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagatataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang Gawain para sa remediation
C. Nakakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na nakakuha sa
leksyon
E. Bilang ng mag-aaral na magpatuloy sa
remediation
F. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakakatulong?
G. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyon sa tulong ng aking punung-guro at
superbisor?
H. Anong motibasyon o lokal na materyalis
ang aking ginamit o nadiskubri na gusto kong
ibahagi sa ibang guro?
58
59