You are on page 1of 5

Republika ng Pilipinas

KAGAWARAN NG EDUKASYON
Rehiyon IV-B MIMAROPA
DIBISYON NG ORIENTAL MINDORO
MATAAS NA PAARALANG PAMBANSA NG QUINABIGAN
Quinabigan, Pinamalayan, Oriental Mindoro

Banghay Aralin sa Filipino 9


IKAAPAT NA MARKAHAN
TEMA: Noli Me Tangere sa Puso ng mga Asyano
PAMANTAYANG PANGNILALAMAN:
Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa isang obra maestrang pampanitikan ng Pilipinas.
PAMANTAYANG PAGGANAP:
Ang mag-aaral ay nakikilahok sa pagpapalabas ng isang movie trailer o storyboard tungkol sa isa ilang tauhan ng Noli Me Tangere na
binago ang mga katangian (dekonstruksiyon).
Pebrero 7, 2019
G.9-Humility 7:30-8:30
G.9- Honesty 8:30-9:30
G.9-Generosity 11:00-12:00
G.9- Diligence 1:00-2:00

I. LAYUNIN
F9PB-IVc-57 Nahihinuha ang katangian ng mga tauhan at natutukoy ang kahalagahan ng bawat isa sa nobela.
F9PN-IVe-f-59 Natitiyak ang pagkamakatotohanan ng akdang napakinggan sa pamamagitan ng pag-uugnay sa ilang pangyayari sa
kasalukuyan

II. PAKSANG ARALIN:


Panitikan: Kabanata 11 (Ang Mga Makapangyarihan ng San Diego)
Sanggunian: Obra Maestra III at iba pang aklat ng Noli Me Tangere.
Kagamitan: Kagamitang Biswal

III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain:
 Pagpuna ng paligid
 Panalangin
 Pagbati
 Pag-uulat ng liban
B. Balik-aral
 #AKING TANONG, IYONG TUGON
Pagpapasahan ang isang banderang pula at asul. Ang hintuan at matapatan nito gamit ang hudyat ng paghinto ng tunog mula sa guro ang
sasagot sa tanong. Uumpisahan ng guro ang pagtatanong at ipapasa ang mga bandera.
1. Anong katangian ni Kapitan Tiago ang sinasabing bahagi ng pag-uugaling Pilipino ? Ipaliwanag.
2. Siya ang taong kinatawan ni Crisostomo Ibarra ng Noli Me Tangere. Paano mo nasabi ?
3. Ibigay ang Teoryang Pagmpanitikang nakapaloob sa Kabanata VII- Suyuan sa Asotea. Patunayan.

C. Pagganyak
 Kapag sinabing makapangyarihan, ano ang unang salitang naiisip mo ?
 Ilahad ang pinakamakapangyarihang tao sa ating lipunan.
 Magpapakita ang guro ng larawan ng mga naging pangulo ng Pilipinas.

Mga Gabay na Tanong:


1. Papaano masasabing makapangyarihan ang isang tao ?
2. Sa iyong palagay, sino ba ang pinakamakapangyarihang tao sa ating bansa ? Paano mo nasabi ?
3. Ilang taon ang termino ng isang pangulo ?
4. Kung umabot ng 20 taon ang isang pangulo sa kanyang puwesto, ilang termino kaya ito ?

D. Paglalahad
 Pagbabasa ng Kabanata XI- Ang mga Makapangyarihan ng San Diego.
E. Pagtalakay sa Aralin:
Mga Gabay na Tanong:
1. Karapat-dapat ba sila sa gayong tungkulin ? Bakit ?
2. Nangyayari ba sa kasalukuyan ang hidwaan sa pagitan ng dalawang kapangyarihan (simbahan at kapulisan) ?

F. Pagpapalawak/ Pagpapalalim ng Gawain

Pangkat 1: Ilahad ang mga katangiang taglay ng dalawang makapangyarihan sa bayan ng San Diego.

Pangkat 2: Isa-isahin ang mga kahinaan at kalakasan ng tauhan.

Pangkat 3: Kabisaan ng kabanata (Sa isip at damdamin)

IV. EBALWASYON

 #KUHARAMI
Bubuo ang mga mag-aaral ng isang senaryo sa pamamagitan ng tableau na nagpapakita ng mga dapat na taglayin ng isang pinuno
upang magkaroon ng mabuting pagsusunuran at pagkakaisa ang nanunungkulan at mamamayan. Pagkatapos, kukuhaan nila ito ng
larawan gamit ang kanilang cellphone. Ipakikita sa klase at iuugnay (pagkakaiba) ito sa pangyayari sa makikita sa loob ng Kabanata 11.

RUBRIKS sa Pagmamarka:
PAGKAKATULAD AT PAGKAKAIBA

10 puntos 8 puntos 6 puntos

Dalawa lamang sa mga sumusunod Isa lamang sa mga sumusunod ang


ang naipakita nang malinaw: naipakita:
Naipakita ang kakaiba, bago at
a. kaayusan ng pagkakaugnay a. kaayusan ng pagkakaugnay
orihinalidad ng larawan, kaayusan ng
ng mensahe ng larawan ng mensahe ng larawan
pagkakaugnay ng mensahe sa larawan,
b. mahusay na gamit ng b. mahusay na gamit ng
mahusay na gamit ng wika/salita sa
wika/salita sa wika/salita sa
pagpapaliwanag nito. pagpapaliwanag dito pagpapaliwanag dito
c. kakaiba, bago at orihinalidad c. kakaiba, bago at orihinalidad
ng larawan. ng larawan.

V. KASUNDUAN

 Maghanda para sa pagsusulit bukas. Balik-aralan ang Kabanata 1-10 ng Noli Me Tangere.

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiya ng pagtuturo ang nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng
aing punungguro at supervisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Ihinanda ni:
GILEN P. ALMO
Guro sa Filipino

Republika ng Pilipinas
KAGAWARAN NG EDUKASYON
Rehiyon IV-B MIMAROPA
DIBISYON NG ORIENTAL MINDORO
MATAAS NA PAARALANG PAMBANSA NG QUINABIGAN
Quinabigan, Pinamalayan, Oriental Mindoro

Banghay Aralin sa Filipino 9


IKAAPAT NA MARKAHAN
TEMA: Noli Me Tangere sa Puso ng mga Asyano
PAMANTAYANG PANGNILALAMAN:
Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa isang obra maestrang pampanitikan ng Pilipinas.
PAMANTAYANG PAGGANAP:
Ang mag-aaral ay nakikilahok sa pagpapalabas ng isang movie trailer o storyboard tungkol sa isa ilang tauhan ng Noli Me Tangere na
binago ang mga katangian (dekonstruksiyon).
Pebrero 7, 2019
G.9-Humility 7:30-8:30
G.9- Honesty 8:30-9:30
G.9-Generosity 11:00-12:00
G.9- Diligence 1:00-2:00

I. LAYUNIN
F9PB-IVc-57 Nahihinuha ang katangian ng mga tauhan at natutukoy ang kahalagahan ng bawat isa sa nobela.
F9PN-IVe-f-59 Natitiyak ang pagkamakatotohanan ng akdang napakinggan sa pamamagitan ng pag-uugnay sa ilang pangyayari sa
kasalukuyan

II. PAKSANG ARALIN:


Panitikan: Kabanata 11 (Ang Mga Makapangyarihan ng San Diego)
Sanggunian: Obra Maestra III at iba pang aklat ng Noli Me Tangere.
Kagamitan: Kagamitang Biswal

III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain:
 Pagpuna ng paligid
 Panalangin
 Pagbati
 Pag-uulat ng liban
B. Balik-aral
 #AKING TANONG, IYONG TUGON
Pagpapasahan ang isang banderang pula at asul. Ang hintuan at matapatan nito gamit ang hudyat ng paghinto ng tunog mula sa guro ang
sasagot sa tanong. Uumpisahan ng guro ang pagtatanong at ipapasa ang mga bandera.
1. Anong katangian ni Kapitan Tiago ang sinasabing bahagi ng pag-uugaling Pilipino ? Ipaliwanag.
2. Siya ang taong kinatawan ni Crisostomo Ibarra ng Noli Me Tangere. Paano mo nasabi ?
3. Ibigay ang Teoryang Pagmpanitikang nakapaloob sa Kabanata VII- Suyuan sa Asotea. Patunayan.

C. Pagganyak
 Magpapakita ang guro ng larawan ng mga naging pangulo ng Pilipinas.

Mga Gabay na Tanong:


5. Papaano masasabing makapangyarihan ang isang tao ?
6. Sa iyong palagay, sino ba ang pinakamakapangyarihang tao sa ating bansa ? Paano mo nasabi ?
7. Ilang taon ba ng termino ng isang pangulo ?
8. Kung umabot ng 20 taon ang isang pangulo sa kanyang puwesto, ilang termino kaya ito ?
D. Paglalahad
 Pagbabasa ng Kabanata XI- Ang mga Makapangyarihan ng San Diego.

E. Pagtalakay sa Aralin:
Mga Gabay na Tanong:
3. Karapat-dapat ba sila sa gayong tungkulin ? Bakit ?
4. Nangyayari ba sa kasalukuyan ang hidwaan sa pagitan ng dalawang kapangyarihan (simbahan at kapulisan) ?

F. Pagpapalawak/ Pagpapalalim ng Gawain

Pangkat 1: Ilahad ang mga katangiang taglay ng dalawang makapangyarihan sa bayan ng San Diego.

Pangkat 2: Isa-isahin ang mga kahinaan at kalakasan ng tauhan.

Pangkat 3: Kabisaan ng kabanata (Sa isip at damdamin)

IV. EBALWASYON

 #KUHARAMI
Bubuo ang mga mag-aaral ng isang senaryo sa pamamagitan ng tableau na nagpapakita ng mga dapat na taglayin ng isang pinuno
upang magkaroon ng mabuting pagsusunuran at pagkakaisa ang nanunungkulan at mamamayan. Pagkatapos, kukuhaan nila ito ng
larawan gamit ang kanilang cellphone. Ipakikita sa klase at iuugnay (pagkakaiba) ito sa pangyayari sa makikita sa loob ng Kabanata 11.

RUBRIKS sa Pagmamarka:
PAGKAKATULAD AT PAGKAKAIBA

10 puntos 8 puntos 6 puntos

Dalawa lamang sa mga sumusunod Isa lamang sa mga sumusunod ang


ang naipakita nang malinaw: naipakita:
Naipakita ang kakaiba, bago at d. kaayusan ng pagkakaugnay d. kaayusan ng pagkakaugnay
orihinalidad ng larawan, kaayusan ng ng mensahe ng larawan ng mensahe ng larawan
pagkakaugnay ng mensahe sa larawan, e. mahusay na gamit ng e. mahusay na gamit ng
mahusay na gamit ng wika/salita sa wika/salita sa wika/salita sa
pagpapaliwanag nito. pagpapaliwanag dito pagpapaliwanag dito
f. kakaiba, bago at orihinalidad f. kakaiba, bago at orihinalidad
ng larawan. ng larawan.

V. KASUNDUAN

 Basahin at unawain ang Kabanata 12-15 ng Noli Me Tangere.


 Sagutin ang mga sumusunod:
1. Ilarawan ang libingan ng San Diego kung araw ng mga Patay.
2. Ano ang kinahinatnan ng ama ni Ibarra nang siya ay nag-aral sa Europa ? Ilarawan.
3. Bakit tinawag si Don Anastacio na isang baliw at isang pilosopo ? Ipaliwanag.
4. Ibigay ang mga katangian na mayroon ang magkapatid na sacristan.

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya.


B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiya ng pagtuturo ang nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng
aing punungguro at supervisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Ihinanda ni:

GILEN P. ALMO
Guro sa Filipino

You might also like