You are on page 1of 9

Paaralan Doña Asuncion Lee Integrated Baitang 9

School
Guro Bb. Rubie Clare C. Bartolome Asignatura Filipino
MASUSING
Petsa at Oras Mayo 18, 2023 Markahan Ikaapat
BANGHAY-
ARALIN

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-
unawa sa isang obra maestrang pampanitikan
ng Pilipinas
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakikilahok sa
pagpapalabas ng isang movie trailer o
storyboard tungkol sa isa ilang tauhan ng
Noli Me Tangere na binago ang mga
katangian (dekonstruksiyon)
C. Mga Kasanayang Pampagkatuto/Layunin natutukoy ang kahalagahan ng bawat tauhan
sa nobela (F9PN-IVc57);

a. Natutukoy ang mga tauhan mula sa


nobelang Noli Me Tangere
b. Nabibigyang-halaga ang mga
katangian ng mga tauhan sa
pamamagitan ng pag-uugnay sa
kanilang sarili at sa kasalukuyang
panahon
c. Nailalahad ang pagkaunawa sa
aralin sa pamamagitan ng
pangkatang gawain
II. PAKSA
Mga Tauhan sa Noli Me Tangere
III. MGA KAGAMITAN
A. Sanggunian: Filipino-9-SLMs-4th-Quarter-Module-3, MELCS at Filipino Gabay Pangkurikulum
B. Mga kagamitang pampagtuturo
PowerPoint presentation
Youtube (https://www.youtube.com/watch?v=YKDz6I8s3J0&t=1s)
IV. PAMAMARAAN
A. Panimula
 Maikling kumustuhan, Pagbati, Pagtala ng lumiban, at Panalangin
B. Balik-aral
PAPEL-KAALAMAN
Panuto: Sa gawaing ito ay pipili ang guro ng piling mag-aaral na tutukoy sa mga salitang nasa kahon.
Pipiliin lamang ng mga mag-aaral ang angkop na salitang may kaugnayan o kinalaman sa buhay ni Rizal, at
ididikit ito sa loob ng papel. Bibigyan lamang ng isang minuto ang mga mag-aaral upang tapusin ang gawain.

Calamba Laguna Ibong Adarna Florante at Laura Mayo 20, 1866

Teodora Alonzo Noli me Tangere Mi Ultimo Adios Hunyo 19, 1861

Disyembre 26, 1896 Toto Disyembre 30, 1896 Pepe


Mga sagot:
1. Calamba Laguna
2. Pepe
3. Hunyo 19, 1861
4. Teodora Alonzo
5. Noli me Tangere
6. Mi Ultimo Adios
7. Disyembre 26, 1896
8. Disyembre 30, 1896

C. Pagganyak
TOK-UHAN (Toktok Tauhan)

Panuto:
Sa likod ng bawat pinto ay huhulaan ninyo kung sino ang mga bida sa mga natatanging teleseryeng Pilipino.
Tukuyin ang karakter na ginampanan ng mga ito at kung saan sila mapapanood.
1. Paglalahad ng Aralin
Iuugnay ng guro ang mga larawan sa pagganyak sa panibagong paksa
Gabay na tanong:
1. Ano ang tawag natin sa mga taong gumaganap sa mga palabas o kwento tulad na lamang ng mga taong
nabanggit kanina sa ating gawin?
Inaasahang sagot: Tauhan
2. Ano ba ang kaugnayan ng mga tauhan sa ating tatalakayin?
 Ipapakita ng guro ang larawan ni Rizal at ipatutukoy sa mga mag-aaral ang mga kilalang obra
nito.
Inaasahang sagot: Noli Me Tangere

2. Pagtalakay sa Aralin
Pagpapakilala sa mga piling tauhan ng Noli Me Tangere

Hanap-TAUHAN

o Ipahahanap sa mga mag-aaral ang mga larawan ng tauhan na nakatago sa loob ng kanilang silid-aralan.
Ang makahahanap ng larawan ang siyang aatasan na basahin ang mga sa katagang nakasulat sa likuran
ng larawan.
Mga Tauhan

 Crisostomo Ibarra
 Maria Clara
 Elias
 Kapitan Tiyago
 Padre Salvi
 Padre Damaso
 Sisa
 Basilio at Crispin
 Pilosopong Tasyo

Paskil-PAGKAKAKILANLAN

o Matapos basahin ang kataga, huhulaan lamang ng mga mag-aaral kung sino ang nagwika nito sa
pamamagitan ng pagdikit nito sa pisara.

Pag-unawa sa paksa
Mga tanong: HOTS (Kritikal na Pag-iisip)
1. Ano-ano ang mga katangian ng mga tauhan?
2. Bakit mahalaga na matukoy ang mga katangian ng bawat tauhan sa nobela na ating tatalakayin?
3. Ano-ano ang maaring isimbulo ng mga tauhan mula sa nobela na makikita sa kasalukuyang panahon?

3. Paglalapat

(Integrasyon sa MAPEH at ESP)


Panuto:
1. Hahatiin ang klase sa apat na pangkat. Bawat pangkat ay bibigyan ng gawaing may kaugnayan sa aralin.
2. Bibigyan ng limang minuto para sa paghahanda at 2-3 minuto naman para sa presentasyon.

 Unang pangkat
Lumikha ng isang maikling pagtatanghal ayon sa dalawang napiling tauhan mula sa tinalakay.
 Ikalawang pangkat
Pumili ng isa sa mga tauhang nagustuhan mula sa nobela at itala ang mga katangiang nagustuhan mula sa tauhan
sa pamamagitan ng paggawa ng isang character profile.
 Ikatlong Pangkat
Lumikha ng isang slogan tungkol sa halaga ng pagkakaroon ng mabuting katangian para sa pagpapanatili ng
isang maayos na pakikipagkapwa-tao.

 Ikaapat na Pangkat
Lumikha ng isang tulang may dalawang saknong tungkol sa napiling tauhan mula sa nobela at bigkasin ito sa
klase.

PAMANTAYAN SA PAGMAMARKA
KATEGORY NAPAKAHUSA MAHUSA KATAMTAMA NANGANGAILANGA PUNTO
A Y Y N N NG PAGSASANAY S
(5 puntos) (4 puntos) (3 puntos) (2 puntos)
Nilalaman Malinaw na Malinaw Bahagyang Hindi naipakita ang mga
(35%) malinaw ang ideya ang ideya at natalakay ang inaasahang ideya at
at kabuuang kabuuang ibang ideya at kabuuang nilalaman ng
nilalaman ng nilalaman kabuuang awtput.
awtput. ng awtput nilalaman ng
awtput
Orihinalidad Malikhain at Malikhain May Hindi kinakitaan ng
at pagiging kakaiba ang ngunit may pagkamalikhain pagiging malikhain at
malikhain ginawang awtput kahawig na ngunit may orihinalidad ang
(25%) ideya ang ginayang umiiral ginawang awtput
ginawang na awtput.
awtput
Istilo, Wasto ang May Bahagyang Hindi kinakitaan ng
gramatika, at paggamit ng mga naiibang nakalilito ang kaayusan ng gramatika,
pamamaraan gramatika at may estilo o estilo at estilo, at pamamaraan
(25%) naiibang estilo at pamamaraa pamamaraan at
pamamaraan sa n ngunit may mga
pagtatanghal ng may ilang pagkakamali sa
awtput. pagkakamal gramatika.
i sa
gramatika.
Kaangkupan Angkop na angkop Angkop ang May kalituhan sa Hindi naaayon sa iniatas
ng Gawain ang naging daloy naging naging daloy ng na gawain ang naging
( 15%) ng pagtatanghal sa daloy ng pagtatanghahal pagtatanghal
gawaing iniatas. pagtatangha
l sa gawaing
iniatas
KABUUAN /20
(100%)
4. Paglalagom at Pagpapahalaga

 #AngIyongTunaynaHalaga – Ibigay ang pangalan at kahalahagan ng papel na ginampanan ng tauhan


na masasalamin sa kasalukuyang panahon.

Pagpapahalaga

 # Siya at ako, pareho!


Ako ay tulad ni ___________________________ na may katangiang ___________________. Siya ay mahalaga
sa nobela dahil _________________________________________________.

Ako naman bilang pangunahing tauhan ng kuwento ng aking buhay ay mahalaga rin dahil
______________________.

5. Pagtataya
Maikling Pagtataya
Panuto: Basahin ang pahayag. Isulat ang TAMA kung tama ang pahayag at MALI naman kung ito ay mali.

1. Si Basilio at Crispin ay mga anak ni Sisa; kapuwa sakristan at tagatugtog ng kampana sa simbahan ng San
Diego.
2. Si Maria Clara ay kasintahan ni Crisostomo Ibarra na may lihim na pagkatao. Ipinakikita ang magandang
karakter ng mga Pilipina.
3. Si Tiya Isabel ay ina ni Maria Clara na namatay pagkatapos na siya ay isilang
4. Si Sisa ay mapagmahal na ina subalit nagkaroon ng asawang pabaya at malupit.
5. Si Pedro ay mabait at mapagmahal na asawa ni Sisa

MGA KASAGUTAN:
1. TAMA
2. TAMA
3. MALI
4. TAMA
5. MALI
6. Karagdagang Gawain
 Basahin at unawain ang Kabanata 7 “Suyuan sa Asotea” ng Noli Me Tangere sa pahina 8 hanggang 9 ng
modyul 4.

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nagtamo ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng mga
gawaing pagpapahusay (remedial)
C. Nakatulong ba ang pagpapahusay (remedial)?Bilang
ng mag-aaral na naunawaan ang aralin
D. Bilang ng mag-aaral na patuloy na nangangailangan
ng pagpapahusay (remediation)
E. Alin sa aking pagtuturo ang naging epektibo? Bakit?
F. Ano-ano ang aking naging suliranin na maaaring
malutas sa tulong ng aking punongguro at superbisor?
G. Anong mga inobasyon o lokalisasyon sa mga
kagamitan ang ginamit /natuklasan ko na nais kong
ibahagi sa ibang guro
Inihanda ni:

Rubie Clare C. Bartolome


Guro sa Filipino 9

Sinuri nina:

Allen P. Valdez G. Ronaldo D.Gomez


Dalubguro sa Filipino Ulong Guro sa Filipino
May kinalaman sa nilalaman:
Carmela P. Cabrera
Punong Guro IV

 Unang pangkat
Lumikha ng isang maikling pagtatanghal ayon sa dalawang napiling tauhan mula sa tinalakay.

PAMANTAYAN SA PAGMAMARKA

KATEGORYA NAPAKAHUSAY MAHUSAY KATAMTAMAN NANGANGAILANGAN PUNTOS


(5 puntos) (4 puntos) (3 puntos) NG PAGSASANAY
(2 puntos)
Nilalaman Malinaw na Malinaw ang Bahagyang Hindi naipakita ang mga
(35%) malinaw ang ideya ideya at natalakay ang inaasahang ideya at
at kabuuang kabuuang ibang ideya at kabuuang nilalaman ng
nilalaman ng nilalaman ng kabuuang awtput.
awtput. awtput nilalaman ng
awtput
Orihinalidad Malikhain at Malikhain May Hindi kinakitaan ng
at pagiging kakaiba ang ngunit may pagkamalikhain pagiging malikhain at
malikhain ginawang awtput kahawig na ngunit may orihinalidad ang
(25%) ideya ang ginayang umiiral ginawang awtput
ginawang na awtput.
awtput
Istilo, Wasto ang May naiibang Bahagyang Hindi kinakitaan ng
gramatika, at paggamit ng mga estilo o nakalilito ang kaayusan ng gramatika,
pamamaraan gramatika at may pamamaraan estilo at estilo, at pamamaraan
(25%) naiibang estilo at ngunit may pamamaraan at
pamamaraan sa ilang may mga
pagtatanghal ng pagkakamali pagkakamali sa
awtput. sa gramatika. gramatika.
Kaangkupan Angkop na angkop Angkop ang May kalituhan sa Hindi naaayon sa iniatas
ng Gawain ang naging daloy naging daloy naging daloy ng na gawain ang naging
( 15%) ng pagtatanghal sa ng pagtatanghahal pagtatanghal
gawaing iniatas. pagtatanghal
sa gawaing
iniatas
KABUUAN /20
(100%)
 Ikalawang pangkat
Pumili ng isa sa mga tauhang nagustuhan mula sa nobela at itala ang mga katangiang nagustuhan mula sa tauhan sa
pamamagitan ng paggawa ng isang character profile.

PAMANTAYAN SA PAGMAMARKA

KATEGORYA NAPAKAHUSAY MAHUSAY KATAMTAMAN NANGANGAILANGAN PUNTOS


(5 puntos) (4 puntos) (3 puntos) NG PAGSASANAY
(2 puntos)
Nilalaman Malinaw na Malinaw ang Bahagyang Hindi naipakita ang mga
(35%) malinaw ang ideya ideya at natalakay ang inaasahang ideya at
at kabuuang kabuuang ibang ideya at kabuuang nilalaman ng
nilalaman ng nilalaman ng kabuuang awtput.
awtput. awtput nilalaman ng
awtput
Orihinalidad Malikhain at Malikhain May Hindi kinakitaan ng
at pagiging kakaiba ang ngunit may pagkamalikhain pagiging malikhain at
malikhain ginawang awtput kahawig na ngunit may orihinalidad ang
(25%) ideya ang ginayang umiiral ginawang awtput
ginawang na awtput.
awtput
Istilo, Wasto ang May naiibang Bahagyang Hindi kinakitaan ng
gramatika, at paggamit ng mga estilo o nakalilito ang kaayusan ng gramatika,
pamamaraan gramatika at may pamamaraan estilo at estilo, at pamamaraan
(25%) naiibang estilo at ngunit may pamamaraan at
pamamaraan sa ilang may mga
pagtatanghal ng pagkakamali pagkakamali sa
awtput. sa gramatika. gramatika.
Kaangkupan Angkop na angkop Angkop ang May kalituhan sa Hindi naaayon sa iniatas
ng Gawain ang naging daloy naging daloy naging daloy ng na gawain ang naging
( 15%) ng pagtatanghal sa ng pagtatanghahal pagtatanghal
gawaing iniatas. pagtatanghal
sa gawaing
iniatas
KABUUAN /20
(100%)
 Ikatlong Pangkat

Lumikha ng isang slogan tungkol sa halaga ng pagkakaroon ng mabuting katangian para sa pagpapanatili ng isang
maayos na pakikipagkapwa-tao.

PAMANTAYAN SA PAGMAMARKA

KATEGORYA NAPAKAHUSAY MAHUSAY KATAMTAMAN NANGANGAILANGAN PUNTOS


(5 puntos) (4 puntos) (3 puntos) NG PAGSASANAY
(2 puntos)
Nilalaman Malinaw na Malinaw ang Bahagyang Hindi naipakita ang mga
(35%) malinaw ang ideya ideya at natalakay ang inaasahang ideya at
at kabuuang kabuuang ibang ideya at kabuuang nilalaman ng
nilalaman ng nilalaman ng kabuuang awtput.
awtput. awtput nilalaman ng
awtput
Orihinalidad Malikhain at Malikhain May Hindi kinakitaan ng
at pagiging kakaiba ang ngunit may pagkamalikhain pagiging malikhain at
malikhain ginawang awtput kahawig na ngunit may orihinalidad ang
(25%) ideya ang ginayang umiiral ginawang awtput
ginawang na awtput.
awtput
Istilo, Wasto ang May naiibang Bahagyang Hindi kinakitaan ng
gramatika, at paggamit ng mga estilo o nakalilito ang kaayusan ng gramatika,
pamamaraan gramatika at may pamamaraan estilo at estilo, at pamamaraan
(25%) naiibang estilo at ngunit may pamamaraan at
pamamaraan sa ilang may mga
pagtatanghal ng pagkakamali pagkakamali sa
awtput. sa gramatika. gramatika.
Kaangkupan Angkop na angkop Angkop ang May kalituhan sa Hindi naaayon sa iniatas
ng Gawain ang naging daloy naging daloy naging daloy ng na gawain ang naging
( 15%) ng pagtatanghal sa ng pagtatanghahal pagtatanghal
gawaing iniatas. pagtatanghal
sa gawaing
iniatas
KABUUAN /20
(100%)
 Ikaapat na Pangkat

Lumikha ng isang tulang may dalawang saknong tungkol sa napiling tauhan mula sa nobela at bigkasin ito sa klase.

PAMANTAYAN SA PAGMAMARKA

KATEGORYA NAPAKAHUSAY MAHUSAY KATAMTAMAN NANGANGAILANGAN PUNTOS


(5 puntos) (4 puntos) (3 puntos) NG PAGSASANAY
(2 puntos)
Nilalaman Malinaw na Malinaw ang Bahagyang Hindi naipakita ang mga
(35%) malinaw ang ideya ideya at natalakay ang inaasahang ideya at
at kabuuang kabuuang ibang ideya at kabuuang nilalaman ng
nilalaman ng nilalaman ng kabuuang awtput.
awtput. awtput nilalaman ng
awtput
Orihinalidad Malikhain at Malikhain May Hindi kinakitaan ng
at pagiging kakaiba ang ngunit may pagkamalikhain pagiging malikhain at
malikhain ginawang awtput kahawig na ngunit may orihinalidad ang
(25%) ideya ang ginayang umiiral ginawang awtput
ginawang na awtput.
awtput
Istilo, Wasto ang May naiibang Bahagyang Hindi kinakitaan ng
gramatika, at paggamit ng mga estilo o nakalilito ang kaayusan ng gramatika,
pamamaraan gramatika at may pamamaraan estilo at estilo, at pamamaraan
(25%) naiibang estilo at ngunit may pamamaraan at
pamamaraan sa ilang may mga
pagtatanghal ng pagkakamali pagkakamali sa
awtput. sa gramatika. gramatika.
Kaangkupan Angkop na angkop Angkop ang May kalituhan sa Hindi naaayon sa iniatas
ng Gawain ang naging daloy naging daloy naging daloy ng na gawain ang naging
( 15%) ng pagtatanghal sa ng pagtatanghahal pagtatanghal
gawaing iniatas. pagtatanghal
sa gawaing
iniatas
KABUUAN /20
(100%)

You might also like