You are on page 1of 10

Paaralan DoÑa Asuncion Lee Baitang 9

Integrated School
Guro Bb. Rubie Clare C. Asignatura Filipino
Bartolome
MASUSING Petsa at Hunyo 21, 2023 Markahan Ikaapat
BANGHAY- Oras
ARALIN

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaral
ang pag-unawa sa isang obra
maestrang pampanitikan ng
Pilipinas
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakikilahok sa
pagpapalabas ng isang movie
trailer o storyboard tungkol sa
isa ilang tauhan ng Noli Me
Tangere na binago ang mga
katangian (dekonstruksiyon)
C. Mga Kasanayang Pampagkatuto/Layunin naipaliliwanag ang kahalagahan
ng pagtupad ng tungkulin ng ina
at ng anak (F9PS-IVg-62);

a. Nailalarawan ang mga


katangian ng isang ina
gamit ang diagram;
b. Naiuugnay ang mga
pangyayari sa kabanata sa
tunay na buhay;
c. Naihahambing si Sisa at
ang kanyang asawa; at
d. Nakabubuo ng liham, awit,
islogan, tula para sa ina.
II. PAKSA

Noli Me Tangere
(Mahahalagang Pangyayari sa Buhay ni Sisa)

III. MGA KAGAMITAN


A. Sanggunian: Filipino-9-SLMs-4th-Quarter-Module-8, MELCS at Filipino
Gabay Pangkurikulum
B. Mga kagamitang pampagtuturo
PowerPoint presentation
Youtube (https://www.youtube.com/watch?v=YKDz6I8s3J0&t=1s)

IV. PAMAMARAAN
A. Panimula

 Maikling kumustuhan, Pagbati, Pagtala ng lumiban, at Panalangin


B. Balik-aral
BILOG-KAALAMAN
Panuto: Bilugan ang mga pamagat ng kabanatang ating tinalakay sa mga nakalipas
na aralin. Magbigay ng ilang mahahalagang pangyayari sa kabanatang ito.

BILOG-KAALAMAN

C. Pagganyak
SURI-LARAWAN

Unang bahagi:
Magpapakita ang guro ng mga larawan at susuriin ng mga mag-aaral kung ano ang
tinutukoy dito.
Gabay na tanong:
1. Ano ang ipinahihiwating ng larawan?
2. Ano-ano ba ang mga katangian ng isang ina batay sa nakitang mga larawan?

__

__ INA __

__
Ikalawang bahagi: NUMERACY SKILL

Batay sa mga salitang naglalarawan sa isang ina, titimbangin ng mga mag-aaral ang
pinakamahalang katangian ng isang ina para sa kanila sa pamamagitan ng isang
Graph.

KATANGIAN NG ISANG INA


6

Mag-aaral 1 Mag-aaral 2 Mag-aaral 3

1. Paglalahad ng Aralin

Ang inyong isinagawang gawain ay malaki ang kaugnayan sa ating tatalakayin


ngayon. Nahihinuha niyo ba kung tungkol sa ang tatalakayin natin ngayon?

Inaasahang sagot: Ito ay ang ika-labing-anim na kabanata ng Noli Me Tangere “SI


SISA”
2. Pagtalakay sa Aralin
a. Pag-alis ng Sagabal: LITERACY SKILL
 Bago natin basahin ang kabanata XIV ay atin munang alamin ang
kasingkahulugan ng mga sumusunod na salita sa pamamagitan ng pagpitas
ng mga bunga ng prutas. Papipiliin lamang ang mga mag-aaral ng numero ng
prutas na ninanais nilang pitasin.
 Tanong:
1. Ano ang kasing-kahulugan ng mga salitang ito? Gamitin ito sa
pangungusap.

1 2 3
4 5

1. Indulhensya : dasal o sakripisyo


2. hibang : baliw
3. Tangisan : iyakan
4. Pindang : tapa
5. Kwalta : pera o salapi

b. Panonood at pagsusuri ng Kwento: ICT INTEGRATION

Ngayon, ating panoorin ang kabanata XVI na pinamagatang “Si Sisa”.

Mga Gabay na katanungan: (Ibibigay bago magsimula ang panonood)

1. Ilarawan si Sisa sa pisikal na kaanyuan, bilang isang ina at bilang asawa.


2. Ano ano ang mga inihanda ni sisa para kina Basilio at Crispin?
3. Sino sino ang mga tauhan sa kabanata?
Pag-unawa sa paksang napanood
Mga tanong:
1. Ilarawan si Sisa sa pisikal na kaanyuan, bilang isang ina at bilang asawa.
2. Ano ano ang mga inihanda ni sisa para kina Basilio at Crispin?
3. Sino sino ang mga tauhan sa kabanata?

c. Paghahalaw at Pagahahambing : ABSTRACTION AND COMPARISON


Gamit ang talahanayan paghambingin si Sisa at ang kanyang asawa.

SISA PEDRO

HOTS (Kritikal na Pag-iisip)

1. Paano binuhay ni Rizal sa katauhan ni Sisa ang pagsusulong ng pantay na


karapatan ng mga kababaihan? Ipaliwanag.
2. Ilarawan si Sisa bilang isang ina kina Basilio at Crispin. Ihambing ang kaniyang
katangian sa iyong ina. May pagkakatulad ba? Pagkakaiba?
3. Kung ikaw ay isa sa mga anak ni Sisa, paano mo ipakikita ang iyong
pagmamahal sa kaniya?

3. Paglalapat
PANGKATANG GAWAIN: Integrasyon sa MAPEH at ESP
Hahatiin ang klase sa apat na pangkat. Bawat lider ng grupo ay bubunot ng isang
gawain. Bibigyan lamang ang bawat pangkat ng limang minuto upang gawin at pag-
isipan ang pagsasanay na kanilang makukuha.

Unang Pangkat
Gumawa ng maikling liham, isulat ang nais ninyong sabihin sa inyong ina na hindi
niyo masabi sa personal.

Ikalawang Pangkat
Gumawa ng slogan tungkol sa ina at ipaliwanag sa klase ang inyong ginawa.

Ikatlong Pangkat
Kung mayroong isang kanta ang aawitin ninyo para sa inyong ino, anong kanta?
Kantahin ito sa klase at ipaliwanag kung bakit ito ang napili.

Ikaapat na Pangkat
-Kung ihahalintulad ninyo ang inyong ina sa isang bagay ano ito at bakit? Iguhit
ang bagay na iyon at ipaliwanag sa klase kung bakit iyon ang napili ninyo.
PAMANTAYAN SA PAGMAMARKA
KATEGORYA NAPAKAHUSA MAHUSAY KATAMTAMAN NANGANGAILANGA PUNTO
Y (4 puntos) (3 puntos) N NG PAGSASANAY S
(5 puntos) (2 puntos)
Nilalaman Malinaw na Malinaw ang Bahagyang Hindi naipakita ang
(35%) malinaw ang ideya at natalakay ang mga inaasahang
ideya at kabuuang ibang ideya at ideya at kabuuang
kabuuang nilalaman ng kabuuang nilalaman ng awtput.
nilalaman ng awtput nilalaman ng
awtput. awtput
Orihinalidad Malikhain at Malikhain May Hindi kinakitaan ng
at pagiging kakaiba ang ngunit may pagkamalikhai pagiging malikhain
malikhain ginawang kahawig na n ngunit may at orihinalidad ang
(25%) awtput ideya ang ginayang ginawang awtput
ginawang umiiral na
awtput awtput.
Istilo, Wasto ang May Bahagyang Hindi kinakitaan ng
gramatika, at paggamit ng naiibang nakalilito ang kaayusan ng
pamamaraan mga gramatika estilo o estilo at gramatika, estilo, at
/ at may naiibang pamamaraa pamamaraan at pamamaraan
presentasyon estilo at n ngunit may mga
(25%) pamamaraan may ilang pagkakamali sa
sa pagtatanghal pagkakamali gramatika.
ng awtput. sa
gramatika.
Kaangkupan Angkop na Angkop ang May kalituhan Hindi naaayon sa
ng Gawain angkop ang naging daloy sa naging iniatas na gawain
( 15%) naging daloy ng ng daloy ng ang naging
pagtatanghal sa pagtatanghal pagtatanghahal pagtatanghal
gawaing sa gawaing
iniatas. iniatas
KABUUAN /20
(100%)
4. Paglalagom at Pagpapahalaga

1. Ano ang aral na natutunan ninyo sa kabanata?


2. Nakikita o napapansin ba ninyo ang mga pagsasakripisyo ng inyong mga ina?
3. Ano-ano naman ang mga pagsasakripisyong iyon?
4. Sa paanong paraan ninyo masusuklian o mapapahalagahan ang
pagsasakripisyo ng inyong ina?

5. Pagtataya
Panuto: Unawain at piliin ang pinakaangkop na sagot sa bawat katanungan.Isulat
ang letra ng inyong sagot.
1. Mayroong dalawang anak si Sisa, sila ay sina Basilio at Crispin na
parehong________________.
a. nag-aaral b. sakristan c. nagtitinda d. nangangalakal
2. Ang asawa ni Sisa ay isang ________________.
a. martir b. sabungero c. responsable d. mabuting ama
3. Ano ang mga inihandang ulam ni Sisa sa kanyang mga anak?
a. tawilis, hita ng pato, tapa, kamatis
b. tatlong tawilis, mga kamatis, tapa, hita ng pato
c. mga kamatis at mga tawilis
d. hita ng pato at tapa
4. Maituturing na magandang Pilipina si Sisa kung hindi lamang ______________.
a. nakadanas ng hirap at gutom sa piling ng asawa
b. madalas na umiyak
c. maraming problemang pasan
d. naubusan ng pera
5. Itinuturing ni Sisa ang kanyang asawa na _________ at ang mga anak na ________.
a. Diyos at mga sakristan b. parehong diyos
c. mga anghel at buhay d. bathala at mga anghel

6. Karagdagang Gawain
A. Ilahad ang iyong sariling opinyon o saloobin sa katanungang ito.
Kung ikaw ang mag-aasawa, ano- anong katangian ang hahanapin mo sa iyong
magiging kabiyak upang manatiling buo, matatag, at masaya ang inyong pamilya?
Isulat sa isang buong papel
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nagtamo ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng mga Pgawaing
pagpapahusay (remedial)
C. Nakatulong ba ang pagpapahusay
(remedial)?Bilang ng mag-aaral na
naunawaan ang aralin
D. Bilang ng mag-aaral na patuloy na
nangangailangan ng pagpapahusay
(remediation)
E. Alin sa aking pagtuturo ang naging
epektibo? Bakit?
F. Ano-ano ang aking naging suliranin na
maaaring malutas sa tulong ng aking
punongguro at superbisor?
G. Anong mga inobasyon o lokalisasyon sa
mga kagamitan ang ginamit
/natuklasan ko na nais kong ibahagi sa
ibang guro
Inihanda ni:

Rubie Clare C. Bartolome


Guro sa Filipino 9

Sinuri nina:

Allen P. Valdez G. Ronaldo D.Gomez


Dalubguro sa Filipino Ulong Guro sa Filipino

May kinalaman sa nilalaman:


Carmela P. Cabrera
Punong Guro IV

Unang Pangkat
Gumawa ng maikling liham, isulat ang nais ninyong sabihin sa inyong ina na
hindi niyo masabi sa personal.
PAMANTAYAN SA PAGMAMARKA

KATEGORYA NAPAKAHUSAY MAHUSAY KATAMTAMAN NANGANGAILANGAN NG PUNTOS


(5 puntos) (4 puntos) (3 puntos) PAGSASANAY
(2 puntos)
Nilalaman Malinaw na malinaw Malinaw ang Bahagyang Hindi naipakita ang mga
(35%) ang ideya at ideya at natalakay ang ibang inaasahang ideya at
kabuuang nilalaman kabuuang ideya at kabuuang kabuuang nilalaman ng
ng awtput. nilalaman ng nilalaman ng awtput awtput.
awtput
Orihinalidad Malikhain at Malikhain May Hindi kinakitaan ng pagiging
at pagiging kakaiba ang ngunit may pagkamalikhain malikhain at orihinalidad ang
malikhain ginawang awtput kahawig na ngunit may ginawang awtput
(25%) ideya ang ginayang umiiral na
ginawang awtput awtput.
Istilo, Wasto ang paggamit May naiibang Bahagyang Hindi kinakitaan ng
gramatika, at ng mga gramatika at estilo o nakalilito ang estilo kaayusan ng gramatika,
pamamaraan may naiibang estilo pamamaraan at pamamaraan at estilo, at pamamaraan
(25%) at pamamaraan sa ngunit may ilang may mga
pagtatanghal ng pagkakamali sa pagkakamali sa
awtput. gramatika. gramatika.
Kaangkupan Angkop na angkop Angkop ang May kalituhan sa Hindi naaayon sa iniatas na
ng Gawain ang naging daloy ng naging daloy ng naging daloy ng gawain ang naging
( 15%) pagtatanghal sa pagtatanghal sa pagtatanghahal pagtatanghal
gawaing iniatas. gawaing iniatas
KABUUAN /20
(100%)

Ikalawang Pangkat
Gumawa ng slogan tungkol sa ina at ipaliwanag sa klase ang inyong ginawa.
PAMANTAYAN SA PAGMAMARKA

KATEGORYA NAPAKAHUSAY MAHUSAY KATAMTAMAN NANGANGAILANGAN NG PUNTOS


(5 puntos) (4 puntos) (3 puntos) PAGSASANAY
(2 puntos)
Nilalaman Malinaw na malinaw Malinaw ang Bahagyang Hindi naipakita ang mga
(35%) ang ideya at ideya at natalakay ang ibang inaasahang ideya at
kabuuang nilalaman kabuuang ideya at kabuuang kabuuang nilalaman ng
ng awtput. nilalaman ng nilalaman ng awtput awtput.
awtput
Orihinalidad Malikhain at Malikhain May Hindi kinakitaan ng pagiging
at pagiging kakaiba ang ngunit may pagkamalikhain malikhain at orihinalidad ang
malikhain ginawang awtput kahawig na ngunit may ginawang awtput
(25%) ideya ang ginayang umiiral na
ginawang awtput awtput.
Istilo, Wasto ang paggamit May naiibang Bahagyang Hindi kinakitaan ng
gramatika, at ng mga gramatika at estilo o nakalilito ang estilo kaayusan ng gramatika,
pamamaraan may naiibang estilo pamamaraan at pamamaraan at estilo, at pamamaraan
(25%) at pamamaraan sa ngunit may ilang may mga
pagtatanghal ng pagkakamali sa pagkakamali sa
awtput. gramatika. gramatika.
Kaangkupan Angkop na angkop Angkop ang May kalituhan sa Hindi naaayon sa iniatas na
ng Gawain ang naging daloy ng naging daloy ng naging daloy ng gawain ang naging
( 15%) pagtatanghal sa pagtatanghal sa pagtatanghahal pagtatanghal
gawaing iniatas. gawaing iniatas
KABUUAN /20
(100%)

Ikatlong Pangkat
Kung mayroong isang kanta ang aawitin ninyo para sa inyong ino, anong kanta?
Kantahin ito sa klase at ipaliwanag kung bakit ito ang napili.

PAMANTAYAN SA PAGMAMARKA

KATEGORYA NAPAKAHUSAY MAHUSAY KATAMTAMAN NANGANGAILANGAN NG PUNTOS


(5 puntos) (4 puntos) (3 puntos) PAGSASANAY
(2 puntos)
Nilalaman Malinaw na malinaw Malinaw ang Bahagyang Hindi naipakita ang mga
(35%) ang ideya at ideya at natalakay ang ibang inaasahang ideya at
kabuuang nilalaman kabuuang ideya at kabuuang kabuuang nilalaman ng
ng awtput. nilalaman ng nilalaman ng awtput awtput.
awtput
Orihinalidad Malikhain at Malikhain May Hindi kinakitaan ng pagiging
at pagiging kakaiba ang ngunit may pagkamalikhain malikhain at orihinalidad ang
malikhain ginawang awtput kahawig na ngunit may ginawang awtput
(25%) ideya ang ginayang umiiral na
ginawang awtput awtput.
Istilo, Wasto ang paggamit May naiibang Bahagyang Hindi kinakitaan ng
gramatika, at ng mga gramatika at estilo o nakalilito ang estilo kaayusan ng gramatika,
pamamaraan may naiibang estilo pamamaraan at pamamaraan at estilo, at pamamaraan
(25%) at pamamaraan sa ngunit may ilang may mga
pagtatanghal ng pagkakamali sa pagkakamali sa
awtput. gramatika. gramatika.
Kaangkupan Angkop na angkop Angkop ang May kalituhan sa Hindi naaayon sa iniatas na
ng Gawain ang naging daloy ng naging daloy ng naging daloy ng gawain ang naging
( 15%) pagtatanghal sa pagtatanghal sa pagtatanghahal pagtatanghal
gawaing iniatas. gawaing iniatas
KABUUAN /20
(100%)

Ikaapat na Pangkat
-Kung ihahalintulad ninyo ang inyong ina sa isang bagay ano ito at bakit? Iguhit
ang bagay na iyon at ipaliwanag sa klase kung bakit iyon ang napili ninyo.

PAMANTAYAN SA PAGMAMARKA

KATEGORYA NAPAKAHUSAY MAHUSAY KATAMTAMAN NANGANGAILANGAN NG PUNTOS


(5 puntos) (4 puntos) (3 puntos) PAGSASANAY
(2 puntos)
Nilalaman Malinaw na malinaw Malinaw ang Bahagyang Hindi naipakita ang mga
(35%) ang ideya at ideya at natalakay ang ibang inaasahang ideya at
kabuuang nilalaman kabuuang ideya at kabuuang kabuuang nilalaman ng
ng awtput. nilalaman ng nilalaman ng awtput awtput.
awtput
Orihinalidad Malikhain at Malikhain May Hindi kinakitaan ng pagiging
at pagiging kakaiba ang ngunit may pagkamalikhain malikhain at orihinalidad ang
malikhain ginawang awtput kahawig na ngunit may ginawang awtput
(25%) ideya ang ginayang umiiral na
ginawang awtput awtput.
Istilo, Wasto ang paggamit May naiibang Bahagyang Hindi kinakitaan ng
gramatika, at ng mga gramatika at estilo o nakalilito ang estilo kaayusan ng gramatika,
pamamaraan may naiibang estilo pamamaraan at pamamaraan at estilo, at pamamaraan
(25%) at pamamaraan sa ngunit may ilang may mga
pagtatanghal ng pagkakamali sa pagkakamali sa
awtput. gramatika. gramatika.
Kaangkupan Angkop na angkop Angkop ang May kalituhan sa Hindi naaayon sa iniatas na
ng Gawain ang naging daloy ng naging daloy ng naging daloy ng gawain ang naging
( 15%) pagtatanghal sa pagtatanghal sa pagtatanghahal pagtatanghal
gawaing iniatas. gawaing iniatas
KABUUAN /20
(100%)

You might also like